มือใหม่เริ่มปลดหนี้ เพื่อสู่ความเป็นอิสรภาพ

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #85524 โดย mommone
ขอมาเล่าต่อนะค่ะ วันนี้ของธนาคารไทยพาณิชย์มีเจ้าหน้าที่โทรมาแจ้งเงื่อนไข
1.ปิดบัญชีไม่มีดอกเบี้ยยอดอยู่ที่ 40,000 ผ่อนประมาณ 22 งวด จบ
2.ทำเรื่องขอส่วนลดเข้าไป พร้อมภาระหนี้สิน จะลดได้อยู่ที่ 30% แต่ไม่แน่ใจว่าจะได้ไหม ก้อจะเหลือประมาณ 28,000 กว่าๆ (แต่ต้อง จ่ายเข้าไปก่อน เดือนละ 1000 สัก 3 เดือนแล้วค่อยขอส่วนลด)

หนูควรตัดสินใจอันไหนดีอะค่ะ พี่ๆช่วยแนะนำหน่อยค่า

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #85539 โดย Tann
ข้อสองนี่น่ากลัวว่าจะหลอกให้จ่ายหยอดเข้าไปนะ ปฏิเสธไปเหอะ ไทยพาณิชย์ของผมสองบัญชีได้ลดประมาณ40กว่า% หยุดจ่ายไปหกเดือนมั้ง ไม่ต้องส่งเอกสารอะไรไปให้เลย

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #85544 โดย mommone

Tann เขียน: ข้อสองนี่น่ากลัวว่าจะหลอกให้จ่ายหยอดเข้าไปนะ ปฏิเสธไปเหอะ ไทยพาณิชย์ของผมสองบัญชีได้ลดประมาณ40กว่า% หยุดจ่ายไปหกเดือนมั้ง ไม่ต้องส่งเอกสารอะไรไปให้เลย

ขอบคุณมากเรยค่าา สำหรับคำแนะนำ
หนูขนาดหยุดมา 8-9 เดือนแล้วนะเนี้ยะ

7 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #85582 โดย mommone
วันนี้ขอมาอัพเดทต่อนะค่ะ จากธนาคารไทยพาณิชย์

เจ้าหน้าที่ : โทรมาสอบถามเกี่ยวกับเรื่องนัดชำระ 1000 ของเดือนนี้ที่คุยไว้นะคับ
หนู : ค่ะ พี่หนูคิดทบทวนเกี่ยวกับค่าใช้จ่ายแล้วไม่พออะค่ะ
เจ้าหน้าที่ : แค่ 1000 ก้อไม่พอหรอคับ
หนู : ค่ะ
เจ้าหน้าที่ : mางเราก้อเสนอเงี่อนไขที่โอเคให้คุณนะคับ ผ่อนไม่มีดอกเบี้ยกับทางแบงค์เรย หรือในกรณีที่คุณอยากปิดก้อสามารถปิดได้ แค่ในทางแบงค์เห็นว่าคุณมีความพยายามที่จะจ่าย อาจจะมีส่วนลดให้
หนู : ส่วนลดขอได้ด้วยหรือค่ะ
เจ้าหน้าที่ : ได้คับ แต่ต้องเป็นกรณีที่ลูกค้าจ่ายกับทางแบงค์มาระยะหนึ่งแล้วเข้ามาขอส่วนลด โดยการเขียนภาระหนี้มาแต่มีความประสงค์อยากจะปิดของไทยพาณิชย์ก่อน
หนู : วันนั้นที่คุยกับพี่อีกคนเค้าแจ้งว่ามีส่วนลดให้ประมาณกี่เปอร์เซนต์นะค่ะ
เจ้าหน้าที่ : ในเคสนี้ของคุณ สักเปอร์เซ็นต์ก้อไม่มีนะคับ เพราะทางแบงค์ไม่เห็นความพยายามของคุณในการที่จะจ่าย เพราะทางแบงค์ก้อต้องการดอกเบี้ยอะเนาะในการปล่อยกู้ แต่ถ้าคุณขอเข้ามาโดยไม่มีการจ่ายมาก่อนระยะหนึ่ง ก้อจะเหมือนมีเงินแล้วมาขอส่วนลด ทางแบงค์ก้อจะไม่ให้นะคับ
หนู : (นึกในใจวันนั้นยังบอกมีอยู่เรยวันนี้ไม่มีแล้ว)
เจ้าหน้าที่ : งั้นให้ดำเนินการตามระบบเรยนะคับ เรื่องของคุณต้องดำเนินการฟ้องแล้ว ยินดีให้ดอกเบี้ยเดินต่อไปนะคับ
หนู : ค่ะ ไม่เป็นไรพี่ ดำเนินการไปเรยหนูไม่มีจิงๆ
เจ้าหน้าที่ : คับ ไม่เป็นไรคับ ยินดีดำเนินการคับ

อะไรฟะคุยกับอีกคนหนึ่งมีส่วนลด อีกคนบอกไม่มี งง จริงๆ เอายังไงดีนะ อดทนรอต่อไปใช่ไหมค่ะ ให้กำลังใจหนูด้วยนะค่ะ

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #87204 โดย mommone
มาอัพเดทเรื่องราวต่อ

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #87457 โดย mommone
มาอัพเดท เรื่องราวต่อกับบัตรเครดิตกสิกร
มีเจ้าหน้าที่ติดต่อมาบอกครั้งสุดท้ายแล้ว จะจ่ายปิดเรยไหมค่ะ งวดเดียว
ลูกหนี้ : ไม่ไหวอะคะ งวดเดียว ขอปิดบัญชีแบบผ่อนจ่ายเป็นงวดได้ไหมค่ะ
เจ้าหน้าที่ : ไม่ได้ค่ะ เราไม่มีนโยบายนี้มา
ลูกหนี้ : ลองสเนอให้หน่อยได้ไหมค่ะ
เจ้าหน้าที่ : ไม่ได้ค่ะ เพราะถ้ามีมาเราจะแจ้งแต่ทางธนาคารไม่ได้ให้ผ่อนเป็นงวดนะค่ะ
ลูกหนี้ : ลองก่อนได้ไหมค่ะ อยากปิดจริงๆ แต่ไม่มีเงินก้อนนะค่ะ
เจ้าหน้าที่ : ไม่ได้ค่ะ สรุปไม่จ่ายปิดบัญชีนะค่ะ งั้นจะส่งเรื่องคืนธนาคารดำเนินการฟ้องนะค่ะ
ลูกหนี้ : ค่ะ

เห้ออออ

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92820 โดย mommone
พี่พี่คะ วันนี้มาอัพเดทข่าวสารความ รู้เท่าไม่ถึงการ หนูไม่รู้จะแก้ไขยังไงดี
คือมีเจ้าหน้าที่ทวงหนี้ของธนาคารกสิกร โทรมา ว่าได้ขอเสนอลด 50% ต้องทำเซนสำเนาบัตรประชาชน บวกกับจ่ายขั้นต่ำเข้ามา ส่วนลดตรงนี้ก้อจะยังคงอยุ่ ต่อไปเรื่อยๆพอหนูจ่ายไป 1-2 เดือนเค้าบอกว่าถ้าจ่ายไม่หมดทั้งก้อนภายในเดือน ส่วนลดก้อจะหมดไป

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92821 โดย mommone
หรอว่าหนูต้องเริ่มต้นหยุดจ่ายอีกครั้งใช่ไหมคะ
เครียดมากเรยคะ
รบกวนพี่ๆชี้แนะด้วยคะ

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #92822 โดย IndyGirL

mommone เขียน: พี่พี่คะ วันนี้มาอัพเดทข่าวสารความ รู้เท่าไม่ถึงการ หนูไม่รู้จะแก้ไขยังไงดี
คือมีเจ้าหน้าที่ทวงหนี้ของธนาคารกสิกร โทรมา ว่าได้ขอเสนอลด 50% ต้องทำเซนสำเนาบัตรประชาชน บวกกับจ่ายขั้นต่ำเข้ามา ส่วนลดตรงนี้ก้อจะยังคงอยุ่ ต่อไปเรื่อยๆพอหนูจ่ายไป 1-2 เดือนเค้าบอกว่าถ้าจ่ายไม่หมดทั้งก้อนภายในเดือน ส่วนลดก้อจะหมดไป

หมายความว่าตอนที่ตกลงส่วนลด 50% นั้นทางกสิกรไม่ได้ให้ใบเงื่อนไข ส่วนลดปิดบัญชีมาใช่มั้ยคะ เพียงแค่บอกปากเปล่าว่าให้จ่ายมาเพื่อรักษาส่วนลดที่จะให้ในอนาคต (ซึ่งน่าจะถูกหลอกให้จ่ายหยอด) เพราะปกติกสิกรเป็นแบงก์ทีนโยบายต้องปิดพร้อมกันทุกบัตรทุกใบ และจ่ายครั้งเดียวเท่านั้น หรืออาจจะอ่านไม่ทั่วถึง ถ้าเป็นอย่างนั้นจริง ๆ ก็คงต้องเริ่มหยุดจ่าย นับ 1 ใหม่ค่ะ

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #95925 โดย mommone
รบกวนปรึกษาเพิ่ม เติมหน่อยคะ เมื่อเดือน มิ.ย. ที่ผ่านมา หนูโดนทางธนาคารกสิกร หักเงินจากบัญชี จำนวน 4,714 บาท ทางธนาคารแจ้งว่าหักค่าบัตรเครดิต ทางธนาคารสามารถทำได้ ต่อมาได้มีเจ้าหน้าที่สำนักงานกฎหมาย ติดต่อมา ให้ทำปรับปรุงโครงสร้างหนี้ แต่ต้องจ่ายชำระเข้าไปก่อน ทางธนาคารถึงจะมีหนึงสือยืนยันออกมา พอชำระเข้าไป ตอนนี้ผ่านไป 1 เดือนก้อยังไม่ที จดหมายออกมา ติดต่อทางสำนักงานกฎหมาย ก็บอกว่าไม่ทราบเหมือนกันว่าอยู่ขั้นตอนไหนแล้ว ลองโทรถามทางธนาคารเอาเอง พอติดต่อผ่านไปที่คอลเซ็นเตอร์ ก็ บอกว่าไม่มีเรื่องในระบบ หนูควรทำยังไงดีคะ รบกวน ปรึกษา พี่ๆหน่อยคะ
ขอบคุณมากคะ

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #95926 โดย kamao

mommone เขียน: รบกวนปรึกษาเพิ่ม เติมหน่อยคะ เมื่อเดือน มิ.ย. ที่ผ่านมา หนูโดนทางธนาคารกสิกร หักเงินจากบัญชี จำนวน 4,714 บาท ทางธนาคารแจ้งว่าหักค่าบัตรเครดิต ทางธนาคารสามารถทำได้ ต่อมาได้มีเจ้าหน้าที่สำนักงานกฎหมาย ติดต่อมา ให้ทำปรับปรุงโครงสร้างหนี้ แต่ต้องจ่ายชำระเข้าไปก่อน ทางธนาคารถึงจะมีหนึงสือยืนยันออกมา พอชำระเข้าไป ตอนนี้ผ่านไป 1 เดือนก้อยังไม่ที จดหมายออกมา ติดต่อทางสำนักงานกฎหมาย ก็บอกว่าไม่ทราบเหมือนกันว่าอยู่ขั้นตอนไหนแล้ว ลองโทรถามทางธนาคารเอาเอง พอติดต่อผ่านไปที่คอลเซ็นเตอร์ ก็ บอกว่าไม่มีเรื่องในระบบ หนูควรทำยังไงดีคะ รบกวน ปรึกษา พี่ๆหน่อยคะ
ขอบคุณมากคะ

ผมว่าติดหนี้กับกสิกร แล้วดันไปมีเงินในบัญชีกสิกรอีก อย่างนี้เขาก็มีสิทธิดึงเงินเราไปน่ะครับ น่าจะถอนออกมาก่อน แล้วที่บอกว่าให้ชำระเข้าไปก่อน ถึงจะมีหนังสือยืนยันออกมา อันนี้ผมว่าคุณน่าจะโดนมันหลอกให้จ่ายหยอดเข้าไปแล้วล่ะครับ ถ้าจะหยุดก็คงต้องเริ่มนับ 1 ใหม่ ยังไงก็สู้ ๆ ครับ อ่านกระทู้เยอะ ๆ ครับ จะได้รู้ทันเล่ห์เหลี่ยมเจ้าหนี้

ผมเองก็มีหนี้กับกสิกรเหมือนกัน ยอดหนี้ทั้งบัตรเครดิตและกดเงินสด ก็พอ ๆ กับคุณ เพิ่งหยุดเข้าเดือนที่ 2 เจ้านี้ไม่ค่อยโทรตามเท่าไหร่ พอโทรมาผมก็บอกว่า ยังไม่พร้อม ยังไงจะพยายามจ่ายให้ครับ สู้ ๆ ครับ

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #95928 โดย mommone

kamao เขียน:

mommone เขียน: รบกวนปรึกษาเพิ่ม เติมหน่อยคะ เมื่อเดือน มิ.ย. ที่ผ่านมา หนูโดนทางธนาคารกสิกร หักเงินจากบัญชี จำนวน 4,714 บาท ทางธนาคารแจ้งว่าหักค่าบัตรเครดิต ทางธนาคารสามารถทำได้ ต่อมาได้มีเจ้าหน้าที่สำนักงานกฎหมาย ติดต่อมา ให้ทำปรับปรุงโครงสร้างหนี้ แต่ต้องจ่ายชำระเข้าไปก่อน ทางธนาคารถึงจะมีหนึงสือยืนยันออกมา พอชำระเข้าไป ตอนนี้ผ่านไป 1 เดือนก้อยังไม่ที จดหมายออกมา ติดต่อทางสำนักงานกฎหมาย ก็บอกว่าไม่ทราบเหมือนกันว่าอยู่ขั้นตอนไหนแล้ว ลองโทรถามทางธนาคารเอาเอง พอติดต่อผ่านไปที่คอลเซ็นเตอร์ ก็ บอกว่าไม่มีเรื่องในระบบ หนูควรทำยังไงดีคะ รบกวน ปรึกษา พี่ๆหน่อยคะ
ขอบคุณมากคะ

ผมว่าติดหนี้กับกสิกร แล้วดันไปมีเงินในบัญชีกสิกรอีก อย่างนี้เขาก็มีสิทธิดึงเงินเราไปน่ะครับ น่าจะถอนออกมาก่อน แล้วที่บอกว่าให้ชำระเข้าไปก่อน ถึงจะมีหนังสือยืนยันออกมา อันนี้ผมว่าคุณน่าจะโดนมันหลอกให้จ่ายหยอดเข้าไปแล้วล่ะครับ ถ้าจะหยุดก็คงต้องเริ่มนับ 1 ใหม่ ยังไงก็สู้ ๆ ครับ อ่านกระทู้เยอะ ๆ ครับ จะได้รู้ทันเล่ห์เหลี่ยมเจ้าหนี้

ผมเองก็มีหนี้กับกสิกรเหมือนกัน ยอดหนี้ทั้งบัตรเครดิตและกดเงินสด ก็พอ ๆ กับคุณ เพิ่งหยุดเข้าเดือนที่ 2 เจ้านี้ไม่ค่อยโทรตามเท่าไหร่ พอโทรมาผมก็บอกว่า ยังไม่พร้อม ยังไงจะพยายามจ่ายให้ครับ สู้ ๆ ครับ

ขอบคุณนะคะ พอดีที่มีเงินเข้ากสิกรเพราะ เงินเดือนเข้ากสิกร

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #95938 โดย kamao

mommone เขียน:

kamao เขียน:

ขอบคุณมากคะ

ขอบคุณนะคะ พอดีที่มีเงินเข้ากสิกรเพราะ เงินเดือนเข้ากสิกร

ถ้าอย่างนี้ คงต้องเล่นเกมส์กดกับพนักงานธนาคารล่ะครับ กดให้ได้ก่อนที่พนักงานจะตัดเงิน

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #95943 โดย mommone
แล้วแบบนี้ คือหนูต้องติดต่อไปที่เจ้าหน้าที่ธนาคาร อีกไหมคะ หรืออยู่เฉยๆดีคะ แล้วก้อเล่นเกมส์กดกับธนาคาร หรือคะ

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #95980 โดย mommone
เมื่อ วานนี้มีเจ้าหน้าที่บริษัท กฎหมายโทรมาถามเรื่องให้จ่ายเงินคะ หนูก็ เรยถามว่าแล้วเรื่องเอกสารยืนยันถึงไหนแล้ว เจ้าหน้าที่แต้งว่าลองจ่ายเข้ามาสัก 2-3 เดือนก่อนคะ แบบนี้หนูเชื่อเค้าได้ไหมคะ เหมือนไม่มีหลักฐานอะไรยืนยันเรย

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #95989 โดย thanji

mommone เขียน: เมื่อ วานนี้มีเจ้าหน้าที่บริษัท กฎหมายโทรมาถามเรื่องให้จ่ายเงินคะ หนูก็ เรยถามว่าแล้วเรื่องเอกสารยืนยันถึงไหนแล้ว เจ้าหน้าที่แต้งว่าลองจ่ายเข้ามาสัก 2-3 เดือนก่อนคะ แบบนี้หนูเชื่อเค้าได้ไหมคะ เหมือนไม่มีหลักฐานอะไรยืนยันเรย

ถ้าไม่มีจดหมายยืนยันอย่าไปจ่ายนะคะ

ตอนนี้ ตัวเองก็ได้รับ ข้อเสนอเรื่อย ๆ ค่ะ แต่เสียตรง จนท ชอบ โกหกให้จ่ายหยอดตลอดเลยค่ะ

สู้ สู้ นะคะ เก็บเงิน h/c ทีเดียวนะคะ

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #96069 โดย mommone

thanji เขียน:

mommone เขียน: เมื่อ วานนี้มีเจ้าหน้าที่บริษัท กฎหมายโทรมาถามเรื่องให้จ่ายเงินคะ หนูก็ เรยถามว่าแล้วเรื่องเอกสารยืนยันถึงไหนแล้ว เจ้าหน้าที่แต้งว่าลองจ่ายเข้ามาสัก 2-3 เดือนก่อนคะ แบบนี้หนูเชื่อเค้าได้ไหมคะ เหมือนไม่มีหลักฐานอะไรยืนยันเรย

ถ้าไม่มีจดหมายยืนยันอย่าไปจ่ายนะคะ

ตอนนี้ ตัวเองก็ได้รับ ข้อเสนอเรื่อย ๆ ค่ะ แต่เสียตรง จนท ชอบ โกหกให้จ่ายหยอดตลอดเลยค่ะ

สู้ สู้ นะคะ เก็บเงิน h/c ทีเดียวนะคะ

ขอบคุณมากนะคะ

6 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #96103 โดย mommone

mommone เขียน:

thanji เขียน:

ขอบคุณมากนะคะ

รบกวนอัพเดท เพิ่มเติมคะ หยูขอคำปรึกษาหน่อยคะ เมื่อเดือนที่ผ่านมา หนูก้อไม่ได้จ่ายในส่วนของตัวปรับปรุงโครงสร้างหนี้ พอวันนี้มีเจ้าหน้าที่ติดต่อมาส่งในส่วนของตัวจดหมายปรับปรุงโครงสร้างหนี้มาให้ หนูควรทำอย่างไรดีคะ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97325 โดย mommone
พี่ พี่คะ หนูรบกวนขอคำปรึกษา หน่อยนะคะ

พอดีมีเจ้าหน้าที่ของทางธนาคากรสิกร โทรมาทวงเงิน ถ้าชะรอเรื่องฟ้อง ขอให้ จ่ายเงินเข้ามาเพื่อดึงเรื่องก่อน

หนูก้อเรยถามไปว่า เรายังหยุดจ่ายไม่ครบปีจะ ฟ้องแล้วหรือคะ พนักงานแจ้งว่า มันเป็นไปตามระบบนะคะ ตอนนี้ถึงเรื่องรอคิวฟ้องของคุณแล้วนะคะ

แต่ถ้าจ่ายเข้ามาจะชะลอเรื่องฟ้องไว้ก่อนได้คะ

*มันไม่น่าจะเป็นเรื่องจริงใช่ไหมคะ หรือ มันก้ออาจเป็นไปได้

รบกวนพี่ๆที่เคยมีประสบการ์ตอบคำถามหนูด้วยนะคะ ขอบคุณมากเรยคะ

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97341 โดย Dept

mommone เขียน: (o_O) สวัสดีค่ะหนูเป็นสมาชิกของชมรมนี้มาได้สักพักแล้วค่ะ เข้ามาศึกษาหาความรู้ในกระทู้ได้สักพักนึงแล้วตอนแรกรู้สึกกลัวเหมือนกันค่ะเครียดมาก
ตอนนี้เพิ่งเริ่มหยุดจ่ายเข้าเดือนที่ 2
มีเจ้าหนี้โทรมาหลายรายค่ะ
หนูได้เข้ามาในชมรมนี้ถึงได้ลุกขึ้นสู้และมีกำลังใจอีกครั้งค่ะ :) :) :)
หนูมีหนี้สินดังต่อไปนี้ค่ะ :sweat:
1.บัตรเครดิตกสิกรไทย 38,690.81 บาท
2.บัตรกดเงินกดกสิกรไทย 24,836.56 บาท
3.บัตรกดเงินสดไทยพาณิชย์ 33,646.76 บาท
4.บัตรกดเงินสดยูเมะพลัส 40,259.52 บาทเคลียจบที่ 20,000 ผ่อน 4 งวดแล้ว
5.บัตรกดเงินสดโลตัส 25,442.44 บาทคลียจบที่ 15,000 งวดเดียวจบ

o_) ** ้เหลืออีก 3 ตัว สู้ๆ** o_)
รวมหนี้สินทั้งหมดประมาณ 162,876.09 บาท

รบกวนพี่ๆเพื่อนๆที่มีประสบการณ์ แนะนำด้วยค่ะ
ขอบพระคุณมากค่ะ (o_O) (o_O)

อันนี้ของยูเมะที่ได้ลด 50% ต้องรอกี่งวดถึงจะลดให้อ่ะคะ
มีโดนหมายศาลบ้างมั้ยอ่ะคะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.704 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena