ตรวจสอบเครดิตบูโรแล้ว มีข้อสงสัย

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4385 โดย pkpkpk
เมื่อวานเพิ่งได้รับข้อมูลจากเครดิตบูโรค่ะ มีคำถามดังนี้ค่ะ
1. บัญชีอิออน ตั้งแต่ปี 2008 หนี้ผ่อนสินค้า 5466 บาท สถานะ 40 อยู่ระหว่างชำระสินเชื่อปิดบัญชี
แสดงว่าอายุความบัญชีนี้หมดไปแล้วใช่มั้ยคะ คือ อยากจ่ายหนี้ให้หมดค่ะ เนื่องจากหนี้ไม่มาก พอที่จะใช้เงินเดือนจ่ายได้ แต่ถ้าได้ส่วนลดก็ดี ไม่ทราบว่าถ้าติดต่อขอชำระหนี้ตอนนี้ อิออนจะให้ส่วนลดหรือไม่
2. บัญชีอี่ซี่บาย กู้แบบได้เงินสดมา 31178 บาท สถานะ 20
วันเปิดบัญชี 26-12-2006 ยอดกู้ 32600 บาท
กู้มาแล้ว จ่ายได้สองเดือน เดือนที่สามเริ่มหยุดจ่ายค่ะ หยุดงาน ย้ายที่อยู่ จำได้แน่ ๆ ว่าหยุดจ่ายช่วงเดือนมีนาคม 2007
แต่ในเครดิตบูโร วันที่ชำระหนี้ล่าสุด กลายเป็นวันที่ 05-01-2008 วันที่เริ่มผิดนัด 02-02-2008
มั่นใจค่ะว่าเราไม่ได้จ่ายแน่นอน เราจะขอดูข้อมูลการชำระครั้งสุดท้ายได้ที่ไหนคะ เนื่องจากอ่านกระทู้เก่า บอกว่าถ้ามีผีจ่ายให้ ให้ไปแจ้งความ เราอยากทราบว่า เราจะเอาหลักฐานอะไรไปแจ้งความ

ขอความกระจ่างด้วยค่ะ จะรีบดำเนินการ เพราะคิดว่าถ้ามีผีจ่ายให้จริง อีซี่บายคงฟ้อง อยากมีหลักฐานในการสู้คดีค่ะ ตอนนี้ยังไม่บรรจุเลย เงินก็ยังไม่เข้าที่เข้าทาง วันที่พร้อมจ่ายจะเคลียร์ให้หมด ไม่ว่าจะหมดอายุความไปแล้วหรือเปล่าก็ตาม :(

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4419 โดย ntps
รบกวนช่วยอ่านเรื่องอายุความในห้องรู้ทันกฎหมายหนี้นะค่ะ

และช่วยไปตรวจสอบศาลในเขตทะเบียนบ้านว่า มีใครยื่นฟ้องคุณหรือไหมค่ะ

ไม่ทราบว่าถ้าติดต่อขอชำระหนี้ตอนนี้ อิออนจะให้ส่วนลดหรือไม่

การขอส่วนลดปิดหนี้ ทำได้ตลอดระยะเวลาการเป็นหนี้ค่ะ ลดมากน้อยขึ้นกับความเน่าของหนี้
และนโยบายของเจ้าหนี้ค่ะ

เราจะขอดูข้อมูลการชำระครั้งสุดท้ายได้ที่ไหนคะ เนื่องจากอ่านกระทู้เก่า บอกว่าถ้ามีผีจ่ายให้ ให้ไปแจ้งความ เราอยากทราบว่า เราจะเอาหลักฐานอะไรไปแจ้งความ

ไม่มีใบแจ้งหนี้เก็บไว้หรือค่ะ คงต้องไปขอข้อมูลย้อนหลังกับ EASYBUY ค่ะ

เรื่องนี้มีบอกในห้อง รู้ทันกฎหมายหนี้ นะค่ะ[

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4430 โดย pkpkpk
ขอบคุณมากค่ะ :)
คือที่งง ไม่ได้งงเรื่องอายุความค่ะ เข้าใจว่ามีอายุความ 5 ปี ซึ่งถ้าเป็นแบบนั้น ตอนนี้ก็หมดอายุความแล้วค่ะ
เพราะหยุดจ่ายแต่ปี 2007 แต่ประเด็นคือใครไม่รู้จ่ายหนี้ให้ตอนปี 2008 ซึ่งนั่นทำให้อายุความเลื่อนไปค่ะ
ดังนั้นจึงถามว่า เราต้องไปแจ้งความหรือไม่ เอาหลักฐานอะไรไปบ้าง เผื่ออนาคตอาจโดนฟ้องค่ะ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4441 โดย ntps
ที่บอกให้คุณไปตรวจสอบศาลนะค่ะ เพราะว่า คุณจะได้รู้ว่า เจ้าหนี้เขา
ฟ้องคุณก่อนหมดอายุความหรือยังค่ะ การที่ดูข้อมูลจากบริษัท เครดิต
บูโรอย่างเดียว สำหรับพวก non bank นั้นอาจได้รับข้อมูลไม่ถูกต้องค่ะ
เพราะเขาส่งบ้างไม่ส่งบ้างค่ะ และแม้ว่าจะถูกฟ้องมาแล้ว ก็แสดงสถานะ
40 หรือ 20 ได้เหมือนกันค่ะ ของแก้วจ๋าก็มี แต่ไม่สำคัญสำหรับแก้วจ๋า

สำหรับบัตรเครดิต อายุความที่จะฟ้องนะ 2ปีค่ะ ส่วน 5ปี สำหรับสินเชื่อ
ส่วนบุคคลที่จ่ายกลับเป็นงวดๆ ค่ะ เรื่องอายุความทั้งหลายคุณ
นกกระจอกเทศ เขียนไว้ละเอียดมากนะค่ะ ในห้องรู้ทันฯ ค่ะ โปรดอ่าน
อย่างละเอียดก่อนสรุปนะค่ะ

แล้วถ้าคุณมั่นใจว่า ผีมาจ่ายจริงก็แจ้งความลงบันทึกเป็นหลักฐาน เวลา
เขาฟ้องจะได้แสดงให้เขาดูว่า ฟ้องผิดค่ะ ขอบคุณค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4448 โดย jackTs
คุณอ่านข้อมูลในเครดิตบูโรเป็นหรือเปล่า? ไม่ใช่อ่านแล้วเข้าใจผิดแบบนี้อีกคนอีกล่ะ

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=1387&Itemid=29

เครดิตบูโรจะเก็บข้อมูลย้อนหลังสูงสุดเพียงแค่ 3 ปีเท่านั้น (ข้อมูลหนี้ 36 เดือน นับจากปัจจุบัน ย้อนหลังกลับไป)
ผมขอเดาว่าคุณได้ขอตรวจข้อมูลเครดิตบูโร เริ่มนับจากปลายปีที่แล้ว ย้อนหลังกลับไปทั้งหมด (ซึ่งจะสามารถเห็นย้อนหลังได้แค่ 3 ปีเท่านั้น)

คุณบอกว่า "เมื่อวานเพิ่งได้รับข้อมูลจากเครดิตบูโร"...ก็แสดงว่า คุณไปขอเช็คข้อมูลของปีที่แล้ว (ปี 2011 หรือ พ.ศ.2554)
ข้อมูลจะย้อนหลังกลับไป 3 ปี ก็จะเห็นได้แค่ ข้อมูลของ ปี 2011 - 3 = ปี 2008
คุณจะเห็นย้อนหลังได้สูงสุด แค่ปีนี้เท่านั้นแหละ

ส่วนคำถามที่ว่า "เราจะเอาหลักฐานอะไรไปแจ้งความ"

งั้นผมขอถามกลับว่า...แล้วไอ้เครดิตบูโรที่อยู่ในมือของคุณอันนี้...มันไม่ใช่หลักฐานเหรอครับ?

.

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: Nok2865

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4467 โดย Nok2865
คุณไม่ต้องกลัวเรื่อง "ผีจ่ายหนี้ให้" จน "อายุความถูกเลื่อนออกไป" หรอกค่ะ
เพราะกระบวนการตอนสืบพยานหน้าบัลลังก์ (หากคุณยังไม่โดนฟ้อง หรือกำลังโดนฟ้อง แล้วประสงค์จะสู้คดี)
คุณขออำนาจศาลให้เจ้าหนี้ยื่นเอกสารการชำระหนี้ ให้ครบ...
มันก็จะโชว์ความโกงของมันออกมาเองแหละ แล้วให้สืบว่า...ใคร หน้าไหน จ่ายหนี้ตัวนี้ให้
แต่สำหรับที่ผ่านๆมา "แฮร์คัททำได้ตลอดชีพ"
ไม่เสียเวลา
ไม่เสียความรู้สึก
ได้ส่วนลดดีๆ
เห็นคุณบอกว่ามีเงินอยากจ่าย ก็ลองไปคุยกับเจ้าหนี้ดูนะคะ...จะได้เริ่มต้นชีวิตใหม่เสียที

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4508 โดย pkpkpk

11 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #28165 โดย suulove
อยากทราบเรื่องการติดบูโร ของอิออน อ่ะคับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.458 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena