มีหมายศาล มาที่บ้าน แต่ทำเงื่อนไขลดหนี้กับสำนักกฎหมาย และจ่ายเรียบร้อยแล้ว ต้องไปศาลอีก

8 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #78123 โดย aoflovezaza
:shy: มีหมายศาล มาที่บ้าน แต่ทำเงื่อนไขลดหนี้กับสำนักกฎหมาย และจ่ายเรียบร้อยแล้ว ต้องไปศาลอีกไหม
คือ ได้รับหมายศาลจาก SCB ยอดฟ้อง 73000 บาท
เลยติดต่อเจรจาขอลดหนี้ เหลือ 48000 บาท และตกลงสำเร็จ และได้หนังสือตกลงจากสำนักงานกฎหมายยืนยันเงื่อนไขชำระหนี้
และก็ไปจ่ายเงินที่ ธนาคาร SCB ตามที่ตกลงกับสำนักกฎหมายเป็นที่เรียบร้อยแล้ว
รอหนังสือ ยืนยันการปิดบัตร จาก SCB 45-60 วันทำการ

ผมขอสอบถามว่า เราจำเป็นต้องไปศาลอีกไหม กรณีนี้
หรือทางสำนักกฏหมายจะถอนฟ้องให้เราเอง

รบกวนด้วยครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #78128 โดย jackTs
.
เคยตอบไปแล้วครับ

แชร์ประสบการณ์ ไปขึ้นศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41839&limitstart=20&Itemid=64#67268

เริ่มต้นเคลียร์หนี้ให้จบปีนี้2​558
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42727&Itemid=64#67253

rainy2016 เขียน: วันที่ไป เคส ยูโอบี เราไปถามเจ้าหน้าที่ศาล ถึงเคสที่ศาลตัดสินแล้ว (เป็นคดีหมายเลขแดง)ของ ซิตี้แอดวานซ์
เราแจ้งว่าเราเคลียร์กับเจ้าหนี้ จบก่อน วันนัดขึ้นศาลรอบ 2 แต่ไม่ได้มาศาล เนื่องจากเข้าใจว่าจ่ายจบไม่ต้องมาแล้ว และเพิ่งทราบทีหลัง ว่ามีการพิพากษาเป็นคดีแดง...
เจ้าหน้าที่ศาลแจ้งว่า อันนั้นคือในส่วน เจ้าหนี้กับเรา เมื่อหมดหนี้สินระหว่างกันแล้ว เจ้าหนี้ก็ไม่ได้ต้องการจะบังคับคดี เรื่องก็จะค้างอยู่อย่างนั้น..
สรุป เมื่อศาลตัดสินแล้ว เรื่องจะยังค้างอยู่ที่ศาล 10 ปี ถึงจะหมดอายุความ....ฟังแล้วเศร้าจริง มันจะมีผลอะไรกับชีวิตเราบ้างนี่?

อ้างอิงข้อมูลจาก
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44045&limitstart=120&Itemid=64#88109

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44045&Itemid=64&limitstart=120#88109

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #78141 โดย aoflovezaza
ขอบคุณครับ
ตามความเข้าใจ ที่อ่าน // คือควรไปใช่ใหม ครับ
ถ้าเกิดมีความจำเป็นและไปไม่ได้ เขาจะฟ้องแล้วศาลตัดสิน //เราก้อฟ้องกลับได้ใช่ใหมครับ

คนเป็นหนี้

นกกระจอกเทศ เขียน: .
เคยตอบไปแล้วครับ

แชร์ประสบการณ์ ไปขึ้นศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41839&limitstart=20&Itemid=64#67268

เริ่มต้นเคลียร์หนี้ให้จบปีนี้2​558
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42727&Itemid=64#67253

8 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #78157 โดย jackTs

aoflovezaza เขียน: ตามความเข้าใจ ที่อ่าน // คือควรไปใช่ใหม ครับ

ไม่ใช่"ควรไป"นะครับ...แต่เป็น"ต้องไป"เพื่อปกป้องสิทธิ์ของคุณเองเผื่อมีกรณีผิดพลาด

aoflovezaza เขียน: ถ้าเกิดมีความจำเป็นและไปไม่ได้ เขาจะฟ้องแล้วศาลตัดสิน //เราก้อฟ้องกลับได้ใช่ใหมครับ

ผมอธิบายถึงขนาดนี้แล้ว คุณจะไม่ไปมันก็เป็นเรื่องของคุณแล้วล่ะครับ

แต่ถ้าคุณถูกศาลพิพากษาขึ้นมา คุณจะฟ้องกลับไม่ได้(เพราะคุณไม่ยอมไปศาล จึงมีความหมายเท่ากับคุณ"หนีศาล" จึงไม่มีสิทธิ์ฟ้องกลับ) แต่คุณสามารถยื่นอุทธรณ์ได้ภายใน 30วัน เพื่อให้ศาลอุทธรณ์ช่วยพิจารณาคดีใหม่
แต่...ค่าธรรมเนียมที่ต้องจ่ายในขั้นตอนของการยื่นอุทธรณ์ และค่าจ้างทนายเพื่อให้เขียนคำอุทธรณ์...มันแพงมากนะครับ

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #89606 โดย batmanbkk
เรียนสอบถามครับ
หนี้ TMB ของผม ศาลนัดฟ้องเมื่อ 17 ส.ค. แต่ว่าไม่ได้รับหมายศาลเนื่องจากประการใดก็ตาม จนมีทางจนท.โทรมาถามว่าไม่ได้ไปศาลมาใช่มั้ย แล้วก็เสนอส่วนลดปิดบัญชีให้ ได้รับหนังสือยืนยันการปิดบัญชีมาเมื่อ 25 ส.ค. และได้กำชับให้ทางสำนักงานถอนฟ้องเสีย ทางสำนักงานก็รับปากจะทำให้

ทีนี้เมื่อ 17 ก.ย. มีหมายศาลมาแปะหน้าบ้าน 1 ใบ ว่านัดไกล่เกลี่ย สืบพยาน วันที่ 27 ก.ย. จึงโทรไปด่าไอ้สำนักงานนี้ ว่าทำไมไม่ประสานงานกับฝ่ายกฎหมายของมันว่าให้ดำเนินการถอนฟ้องแต่เนิ่นๆ ไม่ใช่ตอบว่าจะไปถอนฟ้องให้ในวันนั้น (วันที่ 27) ทำให้ผมเสียเวลามาก อีกทั้งเจ้าหน้าที่ก็ไม่ประสานงานอะไรกันเลย ได้แต่จะขอโทษๆ อย่างเดียว ผมก็เลยด่าๆมันไปชุดใหญ่ และมันก็รับปากว่าอีกว่าจะถอนฟ้องให้ภายในวันที่ 21 นี้ และผมจะโทรไปเชคกับทางศาลแขวงด้วยว่า ได้ถอนไปจริงมั้ย

จึงมีคำถามว่าผมควรไปตามที่ศาลนัด วันที่ 27 ก.ย.นี้ พร้อมยื่นหนังสือยืนยันปิดบัญชีให้กับทางศาลหรือทนายโจทก์ในวันนั้นอีกมั้ยครับ

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #89635 โดย rainy2016

batmanbkk เขียน: เรียนสอบถามครับ
หนี้ TMB ของผม ศาลนัดฟ้องเมื่อ 17 ส.ค. แต่ว่าไม่ได้รับหมายศาลเนื่องจากประการใดก็ตาม จนมีทางจนท.โทรมาถามว่าไม่ได้ไปศาลมาใช่มั้ย แล้วก็เสนอส่วนลดปิดบัญชีให้ ได้รับหนังสือยืนยันการปิดบัญชีมาเมื่อ 25 ส.ค. และได้กำชับให้ทางสำนักงานถอนฟ้องเสีย ทางสำนักงานก็รับปากจะทำให้

ทีนี้เมื่อ 17 ก.ย. มีหมายศาลมาแปะหน้าบ้าน 1 ใบ ว่านัดไกล่เกลี่ย สืบพยาน วันที่ 27 ก.ย. จึงโทรไปด่าไอ้สำนักงานนี้ ว่าทำไมไม่ประสานงานกับฝ่ายกฎหมายของมันว่าให้ดำเนินการถอนฟ้องแต่เนิ่นๆ ไม่ใช่ตอบว่าจะไปถอนฟ้องให้ในวันนั้น (วันที่ 27) ทำให้ผมเสียเวลามาก อีกทั้งเจ้าหน้าที่ก็ไม่ประสานงานอะไรกันเลย ได้แต่จะขอโทษๆ อย่างเดียว ผมก็เลยด่าๆมันไปชุดใหญ่ และมันก็รับปากว่าอีกว่าจะถอนฟ้องให้ภายในวันที่ 21 นี้ และผมจะโทรไปเชคกับทางศาลแขวงด้วยว่า ได้ถอนไปจริงมั้ย

จึงมีคำถามว่าผมควรไปตามที่ศาลนัด วันที่ 27 ก.ย.นี้ พร้อมยื่นหนังสือยืนยันปิดบัญชีให้กับทางศาลหรือทนายโจทก์ในวันนั้นอีกมั้ยครับ

ส่วนตัวแนะนำ ถ้ายังไม่ได้หนังสือถอนฟ้อง จะสำเนาหรือตัวจริง ให้ไปตามศาลนัด กันผิดพลาดแบบเรา... เจอมาแล้ว
-เคส citi adv.ปิดหนี้แล้ว วันจ่ายปิดแจ้งเจ้าหน้าที่ธนาคารพร้อมส่งหลักฐานการชำระเรียบร้อย(ทางไลน์) แต่ไม่ไปศาล นัด 2 เข้าใจว่าชั้นจ่ายแล้วตามตกลง เรื่องจบ...อีก 1 เดือนต่อมา คำตัดสินคดีแดงมาแขวนหน้าบ้าน เรื่องจะค้างอยู่อย่างนั้น 10 ปี *
-เคส มาร ยู ปิดหนี้แล้ว ทนายถอนฟ้อง วันนัดไกล่เกลี่ย รอบ 2 ได้เอกสารถอนฟ้องวันนั้นเลย (พิจารณาดูเดาว่า เรื่องเรา ศาลนัดไกล่เกลี่ยวันนั้น ก็สรุปเรื่องตามหมายฟ้องกันวันนัั้น ฯ

*ถ้ากรณีถอนฟ้องก่อนนัดขึ้นศาล รอท่านที่มีประสบการณ์ มาแชร์ค่ะ *

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.429 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena