หยุดจ่ายหนี้และเมื่อเจอขู่ว่าจะส่งฟ้อง ทำยังไงดีคะ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4386 โดย but1009905
สวัสดีค่ะ เพื่อน ๆ พี่ ๆ ทุกท่าน เป็นน้องใหม่ของชมรมนี้ค่ะ แต่ได้เข้ามาอ่านกระทู้อยู่เป็นเนือง ๆ ค่ะ ตัวดิฉันเองก็มีปัญหาเหมือนกัน หยุดจ่ายบัตรทุกใบ ตั้งแต่ปี 54 ก็รวม 4 เดือนแล้วค่ะ มีอยู่แบงค์นึง โทรมาให้ชำระหนี้ มิฉะนั้นจะฟ้อง ทั้ง ๆ ที่ หยุดจ่ายไป 4 เดือนแล้ว สามารถส่งฟ้องได้เลยหรือคะ ดิฉันควรจะรับมือยังไงดีค่ะ ดิฉันมีหนี้อยู่ดังนี้ค่ะ

1. ธนชาติ (เครดิต+กดเงินสด) 80,000 บาท
2. กรุงไทย (เครดิต+กดเงินสด) 90,000 บาท
3. HSBC (เครดิต) 50,000 ยอดหนี้หลังให้ส่วนลดเหลือ 28,800 โดยผ่อน ต่อเดือนเดือนละ 2,400 บาท ภายใน 1 ปี

เมื่อวานเจอรายการตามข้อ 1 โทรมาว่าให้ชำระ มิฉะนั้นจะส่งฟ้อง และบอกอีกว่าจะต่อรองยุ่งยากมาก และ เสียค่าใช้จ่ายมากกว่า ที่เป็นอยู่ จริงเท็จแค่ไหนคะ และโปรดแนะนำด้วยนะคะ ว่าจะรับมืออย่างไร ดิฉันเคยบอกเค้าไปว่า ไม่หนีแน่นอน เพราะมีหนี้ต้องชดใช้ แต่เมื่อเราเจอภาวะจำเป็นทำให้ขาดสภาพคล่อง อยากให้คำแนะนำด้วยค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4388 โดย meawpung
โชคดีแล้วครับที่มาเวปชมรมนี้ แต่จะดีกว่านี้ ถ้าได้อ่านกระทู้เพิ่มเติมนะครับ www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=179&Itemid=29

วิธีการแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่านครับ อ่านเรื่องเล่าเยอะๆก็ช่วยได้ครับ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: ntps

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4389 โดย Mommyangel
อ่านกระทู้อยู่เนื่องๆ...แต่คงจะไม่ได้อ่าน"วิธีแก้ปัญหาหนี้สินที่ทุกคนต้องอ่าน.."
อยู่ตรงกระทู้ปักหมุดข้างบนสีเหลืองๆ นะน้อง...ทำการบ้านซะ..จะได้รู้วิธีรับมือ....
ทำการบ้านก่อน...

ขอเป็นเก้าอี้พักใจ....
ให้เธอได้พักพิง...

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4401 โดย but1009905
ขอบคุณมากนะคะ สำหรับคำแนะนำค่ะ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4429 โดย jackTs

หยุดจ่ายหนี้และเมื่อเจอขู่ว่าจะส่งฟ้อง ทำยังไงดีคะ

ลองไปทำแบบนี้ดูสิครับ ...ไม่สงวนลิขสิทธิ์

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=4428&Itemid=29

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4504 โดย but1009905
พี่ลีคะ บอกตรง ๆ นะคะ กลัวการไปศาลมากที่สุดค่ะ เพราะว่าค่าใช้จ่ายตามมาอีกเพียบ แค่เรามีปัญหาตรงนี้ ก็ยังไม่พอจะจ่ายเค้าเลย แล้วค่าทนายล่ะ มิต้องเสียไปเยอะหรือคะ ..... แต่ตอนนี้เข้าไปอ่านคำแนะนำตามที่พี่ว่าก่อนค่ะ อ่านให้เยอะ ๆ ค่ะ แต่ตัวหนูเอง เวลาเจอเค้าโทรมาทวงหนี้เนี่ย พูดต่อรองไม่ค่อยจะเก่ง ต้องศึกษาให้เยอะซะแล้วค่ะ พูดง่าย ๆ คือประสบการณ์น้อยค่ะ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4505 โดย but1009905
ขอบคุณค่ะ พี่นกกระจอกเทศ ตอนนี้หนูต้องทำการบ้านเยอะ ๆ ซะแล้วล่ะค่ะ เพราะเวลาเจ้าหนี้โทรมาจะได้ต่อรองกับเค้าได้เก่งขึ้นค่ะ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4557 โดย ngang2538
ถ้าได้อ่านเรื่องของเพื่อนๆในชมรม จะพบว่า การไปศาล ไม่ได้น่ากลัวอย่างที่เราคิดนะคะ
และมีหลายท่าน บอกว่าไม่เสียค่าใช้จ่ายอื่นใดเลย นอกจากค่าเดินทางและค่ากินข้าว

หยุดมา 4 เดือน น่าจะเจอการทวงหลายรูปแบบแล้วนะคะ

ใจเย็นๆ อ่านเยอะๆ จะได้มีภูมิต้านทานค่ะ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #4560 โดย Skynine
o_) การไปศาลไม่น่ากลัวอะไรอย่างที่คิด ตัดความกังวลทิ้งไป เราไม่ได้ไปฆ่าใครมา หรือขโมยทรัพย์ของใคร
จะติดก็เพียงแค่ติดเงินเจ้าหนี้มันเท่านั้น มีเงินพร้อมเมื่อไร หนี้หมดกัน เป็นคดีแพ่ง ไม่ติดคุก
พี่อังไปมาแล้ว 14 ครั้ง รับมือไปตามสถานการณ์กับพวกทวงหนี้ สักพักจะชำนาญ
ในการโต้ตอบเอง อ่านวิธีการแก้ไขปัญหาหนี้สินอีกรอบ (กระทู้ปักหมุดสีแดง) และอ่านกระทู้พี่ๆ เพื่อนๆ ด้วย
จะได้เกิดแนวทาง จำไว้ว่า 1 . เดือนแรกหยุดจ่าย มันโทรมาหาคิดว่าเราลืมจ่าย
2. เดือน 2-4 กระหน่ำโทรทวง ทุกคนที่หยุดเจอโดนทวงทุกคน แม้แต่พี่อังมันก็ไม่เว้น
3. เดือนที่ 5 ขึ้นไปจะเริ่มเบาหู เบาขนาดว่า ทำไมมันไม่โทรมาหานะ โค-ตะ-ระ เหงา
ปากมากเลย

ทุกอย่างอยู่ที่สติ เมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆ พี่อัง สวยประหารo_)

เอามาฝาก กรุณาคลิก...

อีกหนึ่ง...ใน"มุขขำๆ" ที่เอาไว้ใช้ตอบกับไอ้พวกทวงหนี้

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=1301&Itemid=29

ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair-cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=749&Itemid=29

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7490 โดย but1009905
ขอบคุณพี่ ๆ ทุกท่านนะคะที่ให้คำแนะนำค่ะ ตอนนี้บุ๋มเข้ามาอ่านทุกกระทู้ ทุกประสบการณ์ ทุกคำแนะนำของพี่ ๆ ค่ะ และได้นำไปใช้แล้วค่ะ ซึ่งก่อนหน้านี้ โง่เสียนาน ไม่รู้จักเวปนี้ เสียโง่ไปทำประนอมหนี้ จนตอนนี้เหนื่อยค่ะ ไม่ไหว แต่ต้องสู้ต่อไปเพราะว่าไปทำสัญญาประนอมหนี้กับเค้าไว้แล้ว ยังไงก็แพ้เค้าวันยังค่ำ ถูกต้องมั้ยคะ ส่วนใบอื่น ๆ ที่ยังไม่ได้ทำประนอมหนี้ ตอนนี้เก็บเงินอย่างเดียว และ ตอบไปว่า ยังไม่พร้อมจ้า จิตใจตอนนี้ เข้มแข้งขึ้นมาในระดับหนึ่งแล้วค่ะ แต่ก็มีบางครั้งที่อ่อนไหวไปกับพวกทวงหนี้นะคะ แต่ใช้สติในการนำทางค่ะ เพราะเราไม่หนี้หนีอยู่แล้ว เพียงแต่ตอนนี้ไม่พร้อมเท่านั้นค่ะ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7501 โดย Ly89

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #7857 โดย but1009905
วันนี้มีความคืบหน้ามาเล่าให้ฟังค่ะ
เรื่องแรก CIMB หลังจากที่หยุดจ่ายไปสักพักใหญ่ ทางตัวแทนทวงหนี้โทรมา เสนอตรงเลยว่าลดให้ 50% แล้วจบแล้ว ดิฉันก็ใช้วิธี ตามที่แนะนำในกระทู้ปักหมุด จนได้หนังสือยืนยันมาเรียบร้อย ก็นัดกันสิ้นเดือนนี้จ่ายค่ะ สรุปแล้ว จบไปแล้ว 1 ราย (รายแรกเลยค่ะ ดีใจสุด ๆ แต่ด่านต่อไปสิ ไม่ง่ายเลย)

เรื่องที่สอง อีซี่บายโทรมาบ่อยมากค่ะ เพราะว่า ดิฉันหยุดจ่ายนี่ก็เข้าเดือนที่ 2 แล้วค่ะ สารพัดเสนอ ดิฉันก็ใจแข็งบอกไปว่า ไม่มีเงินค่ะ ไม่พร้อมค่ะ เสนอมาให้จ่าย ก่อน 1,000 บาท เพื่อรักษาบัญชีค่ะ จริง ๆ ยอดจ่ายอยู่ที่ ขึ้นต่ำ 3,900 บาทค่ะ ยอดเงินต้น อยู่ที่ 100,000 บาทค่ะ ดิฉัน ก็บอกไปว่าไม่มีค่ะ วันนี้คุยได้คุยกับหัวหน้าเค้า น้องเค้าเสนอมาที่ 5,000 บาท ภายในวันที่ 26 มี.ค.55 นี้ (เป็นการจ่าย ของเดือน ก.พ.และ มี.ค.) จากนั้นให้ไปจ่ายอีกทื 27 เม.ย.55 คือเข้ารอบปกติ ซึ่งเค้าบอกดิฉันว่า ที่ทำแบบนี้เพื่อให้ประวัติลูกค้าปกติ เป็นการช่วยลูกค้า ดิฉันก็ยืนยันว่าไม่มีจะจ่ายค่ะ แต่เค้าก็ตื้ออีกนั้นแหละว่า ยังไง ก็ลองดูก่อน วันที่ 21 มี.ค.55 ให้หาจ่ายมา 2,500 บาท และ วันที่ 26 มี.ค. จ่าย อีก 2,500 บาท แล้วเค้าจะช่วยรักษาประวัติให้เป็นปกติได้ แต่คำยืนยันของดิฉัน คือว่า ไม่มีค่ะ บอกตรง ๆ ว่าตื้อเก่งมาก ค่ะ ต้องใจแข็งเข้าไว้ และ เค้าลูกล่อลูกชนดีมากค่ะ ให้เรากำหนดวันให้เค้าด้วย ว่าพร้อมวันไหน ไม่ใช่เค้าจะมาคอยลูกค้าอย่างเดียว อีกอย่างเค้าบอกอีกนะคะว่า ดอกเบี้ยที่เค้าคิดอยู่เนี่ย ถูกต้องตามประกาศของธปท. ด้วยค่ะ (จริงหรือเปล่าคะ) เท่าที่ศึกษาดู มันออกจะมากไปนี่นา เนี่ยวันที่ 21 มี.ค.55 ที่จะถึงนี้ ต้องเจอกับเค้าอีก ต้องแข็งให้ได้ค่ะ

ถ้าพี่ ๆ มีคำแนะนำ รบกวนแนะนำด้วยนะคะ แล้วดิฉันจะเข้าไปอ่านบอร์ดปักหมุด อีกรอบค่ะ ฝึกวิชาค่ะ

12 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #7871 โดย Pych
รับมือกับโทรทวงหนี้
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=1917#837สักวาว่าด้วยการทวงหนี้ของหมูสมิง
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=5&id=10438มวยคู่ยูเมะกับผม
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=6710เจ้าหนี้แรง VS ลุกหนี้ดุ Sunwhite
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&id=928&catid=2 มุขควายหลอกว่าเป็นตำรวจจากสน.ปทุมวัน
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=42332 โดนตำรวจโทรติดตามทวงหนี้ของเซเทแลมครับ
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=30121 โทรไปทวงหนี้กับแม่+อ้างว่าเป็นตำรวจ+จะติดคุก 3 ปี
www.consumerthai.org/debt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=27240 รู้ทันนักทวงหนี้ เตรียมรับมือการทวงหนี้โหด
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=6&id=1215&Itemid=29 ทวงหนี้ประจาน แบงค์ชาติพึ่งได้ - ของคุณปูเป้
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=1301&Itemid=29 อีกหนึ่ง...ใน"มุขขำๆ" ที่เอาไว้ใช้ตอบกับไอ้พวกทวงหนี้ - ของพี่นกกระจอกเทศ
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=2636&Itemid=29 วิธีการทวงหนี้ 74 วิธี โดยพี่นกกระจอกเทศ
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=4428&Itemid=29 ข้อความในจดหมายทวงหนี้ แต่ชอบชื่อกระทู้นี้มากกว่า “กูอนุมัติให้มึงฟ้อง”
www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=8&id=6076&Itemid=29 ตัวอย่างจดหมายทวงหนี้ จดหมายข่มขู่หลากหลายรูปแบบจากเจ้าหนี้

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

12 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8427 โดย but1009905
กลับมาอีกแล้วจ้า ก่อนอื่นต้องขอบคุณพี่กอบัวเป็นอย่างมากค่ะ เนื่องจากวันศุกร์ที่ผ่านมา บุ๋มได้โทรไปหาพี่กอบัว เพื่อขอกำลังใจและคำแนะนำค่ะ เพราะว่าอีซี่บายโทรมาถี่ยิบเลย และสุดท้าย ท้ายสุด ขู่ว่าจะมีจดหมายจาก สำนักงานกฎหมายออกไป เพื่อให้ชำระหนี้ มิฉะนั้นจะถูกฟ้อง ซึ่งจริง ๆ แล้ว บุ๋มได้อ่านกระทู้ปักหมุดบ่อยค่ะ แต่ในบางความรู้สึก เริ่มอ่อนแอเข้ามาอีก เลยได้กำลังใจจากพี่บัว ฮึดสู้ค่ะ ต้องเข้มแข็งเข้าไว้ค่ะ ขอบคุณจริง ๆ สำหรับน้ำใจพี่กอบัว

มาเข้าเรื่องกันเลยดีกว่าค่ะ วันนี้ก็มีอีกค่ะ อีซี่บายนั้นแหละ คราวนี้คุณหัวหน้าโทรมาเองค่ะ และพูดสั้น ๆ ว่า ยังไงดิฉันก็ต้องชำระวันนี้ให้ได้ เนื่องจากเกินกำหนดมา 1 เดือนแล้ว และ วันพรุ่นี้ก็จะเข้ารอบที่สอง อีกทั้งวงเงินของดิฉันสูงพอสมควร จึงต้องให้ชำระเข้ามาวันนี้ 1 งวดก่อนก็ยังดี ดิฉันตอบไปว่า ก็ไม่มีจริง ๆ คุณอีซี่บายบอกว่า ไปลองดูนะคะ วันนี้ให้ได้นะคะ แล้วก็วางสายไป โธ่!!!! คนไม่มีจริงๆ ถ้ามีแล้วจะค้างชำระคุณหรือ สรุปแล้ว วางสายเสร็จแล้ว ก็ต้องปล่อยไปไม่เก็บเอามาเครียด เหมือนที่ปักหมุดสอนไว้เลย

อีกเรื่อง ของธนชาติ มีจดหมายมาที่บ้าน คุณแม่ร้อนใจ รีบโทรมาหาเลยค่ะ เพราะว่า ข้อควาหน้าซองบอกว่า "ให้ติดต่อภายใน 24 ชม. นับจากได้รับเอกสารฉบับนี้" คุณแม่ดิฉันตกใจค่ะ และท่านได้อ่านข้อความในจดหมายยิ่งแล้วใหญ่ เพราะข้อความขู่ว่าจะฟ้อง ดิฉันบอกไปว่า ไม่ต้องตกใจ ก็จดหมายทวงหนี้นั้นและ เพราะดิฉัน ไม่ได้ชำระมา 7 เดือน แล้วนี่นา อีกทั้งดิฉันบอกท่านไปว่า ไม่มีอะไรร้ายแรงหรอกค่ะ อธิบายให้ท่านฟังไว้ก่อนหน้านี้แล้วล่ะค่ะ

แต่ตอนนี้สงสัยอยู่ว่าเวลาได้รับจดหมายทวงหนี้แบบนี้น่ะ เราควรจะโทรกลับไปหาเค้าดีมั้ยคะ หรือว่า รอให้เค้าโทรมาหาเองดีกว่า :sweat: รบกวนด้วยนะคะ

12 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #8445 โดย Nok2865

but1009905 เขียน: ธนชาติ มีจดหมายมาที่บ้าน คุณแม่ร้อนใจ รีบโทรมาหาเลยค่ะ เพราะว่า ข้อควาหน้าซองบอกว่า "ให้ติดต่อภายใน 24 ชม. นับจากได้รับเอกสารฉบับนี้" ตอนนี้สงสัยอยู่ว่าเวลาได้รับจดหมายทวงหนี้แบบนี้น่ะ เราควรจะโทรกลับไปหาเค้าดีมั้ยคะ หรือว่า รอให้เค้าโทรมาหาเองดีกว่า

นับว่ามันมีความเมตตาปราณี กับลูกหนี้อย่างเรามว๊ากกก ที่ให้โอกาสตั้ง "24 ชั่วโมง"
ถ้ามันให้เราติดต่อภายใน 4 นาที สงสัยพวกเราตายห่ากันหมดแล้ว ฮ่วย...

น้องบุ๋ม...หน้าด้าน เอ๊ย...เข้มแข็งเข้าไว้ เก็บเงินที่จะโทรหามัน โทรไปหากิ๊ก ขอกำลังใจจากกิ๊กดีกว่า
อยากได้เงิน ให้มันโทรมาเอง ไม่ต้องโทรไปหามัน โทรหามันแล้วได้อะไร มีตังค์จะใช้หนี้เขาแล้วหรือไง
ขนาดพี่บัวมีเงินใช้หนี้ พี่บัวยังไม่เคยโทรหามัน อยากได้เงินหรือเปล่า โทรมาเองดิ...
ตั้งใจเก็บเงินให้ได้เยอะๆ ให้ได้เร็วๆ ส่วนลดมา เงินไม่มี จะชีช้ำใจตายไปเปล่าๆ
อ่านปักหมุด อ่านเคสของเพื่อนๆให้มากๆ เป็นกำลังใจให้ค่ะ

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

12 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #9178 โดย but1009905
วันนี้ก็มีอีกหนึ่งสถาบันการเงินค่ะ คือไทยพาณิชย์ ของดิฉันมีทั้งบัตรเครดิต ยอดเงิน 36,536 บาท และบัตรกดเงินสด ยอดเงิน 56,734 บาท ซึ่ง 2 ใบนี้ดิฉันได้ทำประนอมหนี้ไว้ ก่อนที่จะเข้ามารู้จัด web นี้อีกค่ะ ทำด้วยความไม่เข้าใจ และก็กล้วค่ะ เลยตกลงทำไว้ แต่เมื่อทำไปแล้วการจ่ายเงินเริ่มจะไม่ไหวแล้วค่ะ เพราะได้ทำประนอมหนี้ไว้อีก สถาบันการเงินอื่นด้วย คือสแดนดาร์ดชาเตอร์ค่ะ ทำให้จ่ายเงินไม่ไหวแล้ว ตอนนี้หยุดจ่ายของไทยพาณิชยื ได้ 3 เดือนแล้วค่ะ มีเจ้าหน้าที่แบงค์ไทยพาณิชย์โทรมา ว่าจะไม่ดึงบัญชีไว้ให้แล้ว และจะกลับมาคิดดอกเบี้ยในอัตราเดิม ซึ่งหมายถึง สัญญาประนอมหนี้ถูกยกเลิกค่ะ ตอนนี้ได้แต่รอว่าทางไทยพาณิชย์จะเอายังไงกับดิฉันต่อไปค่ะ หลังจากที่โทรมาแจ้งแล้ว ก็ไม่ได้โทรศัพท์เข้ามาอีกเลยค่ะ ต้องเตรียมตั้งรับค่ะ อ่านเยอะ ๆ ตามคำแนะนำค่ะ

อ่านเรื่องประนอมหนี้แล้วกังวลใจเหมือนกัน เพราะไม่เหมือนกับหยุดจ่ายค่ะ แต่ต้องสู้ค่ะ อีกอย่างได้อ่านเรื่องของการอบรมฯ ดิฉันอยากไปมากเลยค่ะ แต่ติดตรงที่ระยะทางค่ะ เพราะบ้านอยู่ต่างจังหวัด เสียดายมากค่ะ อยากเข้าอบรมมากเลย :wake:

12 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #9180 โดย ntps
ระยะทางแค่นี้ ไม่ใช่ปัญหาสำคัญหรอก ถ้าคุณอยากมาจริงๆนะค่ะ
ใช่ว่า มีคุณคนเดียวที่อยู่ต่างจังหวัด เรายังมีสมาชิกหลายท่านที่
อยู่ไกล เช่น เชียงราย โคราช พวกเขาก็จองมากันค่ะ

ถ้าคิดว่า มาแล้ว คุณคุ้มก็มาค่ะ เราจัดอบรม เพื่อสมาชิกชมรม
ให้ได้ความรู้ที่ถูกต้อง รู้ทันเจ้าหนี้ ให้มีความมั่นใจในการปลดหนี้
ให้มีชีวิตปกติ กินได้นอนหลับ เมื่อร่างกายจิตใจดีพร้อม หน้าที่
การงานก็พลอยดีไปด้วย เมื่อดีครบแล้วเงินก็ไหลมา ให้เราเก็บ
นำมาใช้หนี้ สุดท้ายของปลายทางคือ การเป็นไทจากหนี้ค่ะ

ความสุข ไม่ใช่การ... "เพิ่ม"...สิ่งที่ไม่จำเป็นเข้ามาในชีวิต
แต่มัน คือ การ "ลด"....สิ่งที่ไม่จำเป็นออกไปจากชีวิต

12 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #9181 โดย but1009905
วันนี้ก็มีอีกหนึ่งสถาบันการเงินค่ะ คือไทยพาณิชย์ ของดิฉันมีทั้งบัตรเครดิต ยอดเงิน 36,536 บาท และบัตรกดเงินสด ยอดเงิน 56,734 บาท ซึ่ง 2 ใบนี้ดิฉันได้ทำประนอมหนี้ไว้ ก่อนที่จะเข้ามารู้จัด web นี้อีกค่ะ ทำด้วยความไม่เข้าใจ และก็กล้วค่ะ เลยตกลงทำไว้ แต่เมื่อทำไปแล้วการจ่ายเงินเริ่มจะไม่ไหวแล้วค่ะ เพราะได้ทำประนอมหนี้ไว้อีก สถาบันการเงินอื่นด้วย คือสแดนดาร์ดชาเตอร์ค่ะ ทำให้จ่ายเงินไม่ไหวแล้ว ตอนนี้หยุดจ่ายของไทยพาณิชยื ได้ 3 เดือนแล้วค่ะ มีเจ้าหน้าที่แบงค์ไทยพาณิชย์โทรมา ว่าจะไม่ดึงบัญชีไว้ให้แล้ว และจะกลับมาคิดดอกเบี้ยในอัตราเดิม ซึ่งหมายถึง สัญญาประนอมหนี้ถูกยกเลิกค่ะ ตอนนี้ได้แต่รอว่าทางไทยพาณิชย์จะเอายังไงกับดิฉันต่อไปค่ะ หลังจากที่โทรมาแจ้งแล้ว ก็ไม่ได้โทรศัพท์เข้ามาอีกเลยค่ะ ต้องเตรียมตั้งรับค่ะ อ่านเยอะ ๆ ตามคำแนะนำค่ะ

อ่านเรื่องประนอมหนี้แล้วกังวลใจเหมือนกัน เพราะไม่เหมือนกับหยุดจ่ายค่ะ แต่ต้องสู้ค่ะ อีกอย่างได้อ่านเรื่องของการอบรมฯ ดิฉันอยากไปมากเลยค่ะ แต่ติดตรงที่ระยะทางค่ะ เพราะบ้านอยู่ต่างจังหวัด เสียดายมากค่ะ อยากเข้าอบรมมากเลย :wake:

12 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #9182 โดย but1009905
ขอบคุณมากค่ะ พี่แก้วจ๋า น้องจะเข้าไปเช็คเวลาอบรมค่ะ :สู้ๆ:

12 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #9212 โดย june

อยากจะบอกน้อง but1009905 ลองหาเวลาอ่านกระทู้ต่างๆ ให้เยอะเข้าไว้

โดยเฉพาะกระทู้ปักหมุดทั้งหลาย กระทู้แก้หนี้ของเรามิมีวันตายค่ะ อ่านแล้วลองเอา

มาพลิกแพลงกับสถานการณ์ที่เราเผชิญอยู่ ไม่เข้าใจสงสัยก็สอบถามพี่ๆ เค๊าดู

มีมากมายหลากหลายรุ่นที่เค็าต่างประสบความสำเร็จในการปลดหนี้

แสงสว่างส่องอยู่อุโมงค์ปลายทางค่ะ เราก็แค่ตามหาให้เจอ สู้ สู้ นะคะ

พี่เป้จะคอยเป็นกำลังใจให้ค่ะ ^^ ^^ ^^

รักษาเกียรติของคุณไว้
เมื่อได้รับการปฏิบัติอย่างไม่สุภาพ...
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.869 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena