หยุดจ่ายหนี้และเมื่อเจอขู่ว่าจะส่งฟ้อง ทำยังไงดีคะ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #17590 โดย but1009905
[quote="Anakin" post=17577มันพูดจาแบบหมาเห่าอย่างนี้ ไม่ต้องส่งหรอกครับ
ขนาดขู่ว่าจะฟ้อง มันยังเอามุขควายๆ มาใช้อีก
หมายศาลที่ไหนจะส่งมาที่ทำงาน (นอกจากว่าคุณเป็นทหารนะครับ)

มันพูดจาไม่ดีแบบนี้ ก็วางไว้ที่โต๊ะ ปล่อยให้พล่ามจนพอใจดีกว่าครับ
อย่าไปเอามาเป็นกังวลเลยครับ
ถ้ายอมลดให้จริง ต้องได้เอกสาร Hair-Cut ด้วยนะครับ
อย่าไปซี๊ซั๊วจ่ายนะครับ
ดูจากบทสนทนาแล้ว น่าจะเชื่อถืออะไรได้ยากครับ[/quote]

ขอบคุณค่ะคุณ Anakin สำหรับคำแนะนำ

ดิฉันสบายใจแล้วค่ะ เพราะยังไงแล้วดิฉัน ได้ทำประนอมหนี้กับเค้าไว้แล้ว แต่มันจ่ายไม่ไหว ก็ต้องหยุด แต่เค้าก็ไม่ควรจะพูดจาแบบนี้นะคะ เพราะดิฉันเคยได้อ่านตามกระทู้ต่าง ๆ เรื่องของการทำประนอมหนี้ แล้วจ่ายไม่ไหว ก็ต้องหยุดจ่ายไป ตอนนี้ต้องใช้ความอดทน เหมือนที่เพื่อน ๆ พี่ ในกระทู้ต่าง ๆ สอนให้อดทน และ อดออมไว้ค่ะ ขอบคุณมาก ๆ แล้วจะมาเล่าความคืบหน้าให้ฟังนะคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #17596 โดย Ploylyly

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #17599 โดย but1009905

GOKU เขียน: ใครสติแตกก่อนแพ้ :ohmy: :ohmy: :ohmy: :ohmy:

ขอบคุณค่ะ ที่เตือนสติ ฉะนั้น เราต้องอย่างกลัวคำขู่เค้าค่ะ ถูกต้องใช่มั้ยจ๊ะ

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #17602 โดย เบียร์
เข้ามาให้กำลังใจค่ะ

ของเราสร้างหนี้ตั้งแต่ปีแรกที่ทำงานได้เงิน 55+
ด้วยความเป็นเด็ก ณ ตอนนั้น ไม่เคยเจอการทวง
ประกอบกับกลัวที่บ้านรู้ กลัวแฟนด่า ฯลฯ
ยอดหนี้พุ่งทะยานอย่างรวดเร็ว
และยังไม่ได้เจอชมรมนี้

สุดท้ายน้าเราก็ต้องมานั่งกุมขมับ เวลานอนแทบจะเอาเท้าไปก่ายหน้าผากได้อยู่ละ :laughing:
เป็นคนช่วยปลดหนี้ให้ ...
ก็มีต่อรอง Hair-cut บ้าง ได้ส่วนลดไม่เยอะ แต่น้าเราอยากให้เราหมดหนี้เร็วๆ ก็เลยปิดๆไป
เจ้าหนี้รายสุดท้าย คือ Citibank เราเอาเงินโบนัสเรา 50,000 บาท + เงินแฟนอีก 5,000 บาท ปิดไป
คนเราพลาดแล้วก็เริ่มต้นใหม่ได้ ถึงจะเสียเงิน แต่ได้ประสบการณ์ที่เพื่อนเราน้อยคนจะเจอ (ก็เพื่อนเรามันฉลาดเอาแต่เก็บเงินๆ มีแต่เราบ้าใช้เงินอยู่คนเดียว ^^ )

เสียดายนะโบนัสก้อนใหญ่ แทนที่จะเอาไปให้แม้ใช้ กลับต้องเอามาปิดหนี้

แต่ก็รอดมาได้ ไม่ตาย

ตอนนี้เป็นคนที่มีบัตรเครดิตอยู่ แต่มีน้อย (AIA เอาไว้จ่ายค่าประกันก็จ่ายขั้นต่ำเหมือนเดิม แต่ดอกมันถูกกว่าปกติ ก็ยังไม่เข้าอีหรอบเดิม ยังรักษาตัวนี้ได้อยู่ เพราะถ้าไม่มีคงไม่มีตังค์จ่ายค่าประกันก้อนใหญ่ เหอๆ, Tesco เวลาซื้อของ ชื่อเราแต่คนใช้คือน้า เค้าก็ไม่ค่อยได้ใช้เท่าไหร่) แต่ทำบัตรใหม่ไม่ได้ เพราะเจ้าหนี้รายเดิมมันเข็ดแล้ว 55+

อยากทำอีกนะ เพราะคิดว่าถ้ามีก็เอาอยู่แล้ว (แอบกระซิบ เดี๋ยวพี่ๆคนอื่นจะบอกว่า ...ยังไม่เข็ดอีกหรอออออ... :ลั่ลล้า: )

แต่ตอนนี้แฟนดันมาเป็นหนี้แทน
ก้อนโต๊โต

ถึงเวลาสนุกแล้วสิ ถึงเวลาสนุกแล้วสิ :สู้ๆ:

ถ้าเกิดวันอบรมเรายังไม่เจ็บท้องคลอด
คงได้ไปพบพี่ๆเพื่อนๆทุกคน (แต่ของเราตั๋วยืนนะ 55+)

สู้ๆนะคะ
แล้วมันจะผ่านไป

11 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #17608 โดย but1009905
ขอบคุณค่ะคุณเบียร์ ที่ให้กำลังใจค่ะ ตอนนี้ก็ต้องเข้มแข็งค่ะ สู้ สู้ เข้าไว้ค่ะ เก็บเงินไว้อย่างเดียวค่ะ เพิ่งเริ่มเก็บเงิน นี่แหละค่ะ ตามที่ได้เล่าก่อนหน้า นี้ ไม่เคยเจอพนักงานที่พูดจาได้แย่ ๆ แบบนี้เลยค่ะ เป็นครั้งแรกค่ะ เลยสติแตกไปเลยค่ะ ดีที่มีเพื่อน ๆ เข้ามาให้กำลังใจค่ะ ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ :P

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17931 โดย but1009905
วันนี้มาเล่าต่อความคืบหน้าของ fc ค่ะ หลังจากที่ปะทะคารมกับหัวหน้าของ fc แต่เป็นสำนักงานกฎหมายมาทำหน้าทีแทนนะคะ

หลังจากที่ปะทะคารมกับหัวหน้าพูดจาแดกดันและดูถูก สักพักใหญ่ ๆ ก็จะมีเจ้าหน้าที่อีกฝ่าย ซึ่งอยู่ในสำนักงานกฎหมายเดียวกัน โทรมาหาดิฉัน บอกว่า สรุปแล้วคุณจะไม่จ่ายใช่มั้ยคะ ดิฉันจะได้ทำหนังสือ แจ้งให้ยกเลิกสัญญาทั้งหมด (สัญญาปรับปรุงโครงสร้างหนี้) และทำหนังสือขอให้คุณชำระหนี้ด้วยยอดทั้งหมด ให้กับบริษัทฯ ค่ะ

ดิฉันก็ตอบไปตามนั้น ว่า ดำเนินไปตามนั้นละกัน เพราะตอนนี้ไม่มีเงินจ่ายจริง ๆ ถ้ามี ก็ไม่หยุดจ่ายหรอกค่ะ
แต่เค้าหยอดมาอีกว่า คุณมีเงินเดือนตั้งเยอะ จ่ายแค่นี้ไม่ได้เชียวหรือคะ
ดิฉันตอบไปว่า ถึงสาธยายไป คุณก็ไม่ฟังหรอกใช่มั้ย เหมือนกับหัวหน้าคุณนั้นแหละ แค่นี้นะคะ สวัสดีค่ะ

หลังจากนั้น อีก 3 วัน วันที่ 27 ก.ค.55 สำนักงานกฎหมายนี้โทรมาอีก ยิงคำถามว่า

สำนักงานกฎหมาย ตัวแทน fc : คุณbut1009905 ได้จ่ายเงินข้ามาหรือยังคะ 1,850 บาท ค่ะ

but1009905 : อ้าว ไหนคุณบอกว่าไม่ต้องจ่ายเข้ามาแล้วไง เพราะยกเลิกสัญญาปรับปรุงโครงสร้างหนี้ของดิฉันไปแล้วไง ทำไมต้องจ่ายอีกค่ะ

สำนักงานกฎหมาย ตัวแทน fc : ก็คุณทำขอนัดไว้วันที่ 27 นี่นา แล้วคุณจ่ายมาหรือยัง คะ

but1009905 : ยังคะ ยังไม่ได้จ่าย เพราะไม่มีเงินค่ะ

สำนักงานกฎหมาย ตัวแทน fc : เอ้ คุณbut1009905 คุณจะเอายังไงคะ คุณขอยืดเวลา เราก็ให้คุณนะคะ ตอนนี้เราขอเข้ามาไกล่เกลี่ยค่ะ เรายืดเวลาให้คุณได้ถึง 31 ก.ค. นี้นะคะ ยังไงก็รบกวนด้วยค่ะ

but1009905 : อ้าว ก็คนก่อนพูดจาแย่ ๆ กับดิฉันมา บอกว่าไม่ต้องชำระอะไรเข้ามาแล้วนะ พวกคุณจะเอายังไงกันเนี่ย แล้วไหนว่าพวกคุณอัดเทปการสนทนา ของดิฉันกับพวกคุณไว้ไง แล้วทำไมพวกคุณลืมล่ะ ยังไง ดิฉันก็ไม่สามารถจ่ายได้นะคะ ถ้าจ่ายไหว คงไม่มาให้คุณทวงหรอกค่ะ

สำนักงานกฎหมาย fc : ยังไงคุณก็ อย่าจ่ายเกินวันที่ 31ก .ค. นะคะ มิฉันนั้น เราจะทำหนังสือให้คุณชำระเต็มจำนวนเงินในมูลหนี้ทั้งหมดที่คุณค้างเราอยู่ค่ะ สวัสดีค่ะ

but1009905 : งง กินเลยค่ะ วันก่อนต่อว่าดิฉันอยู่ วันนี้ มาไกล่เกลี่ย งงมาก ดิฉันอ่านกระทู้แล้ว ดิฉันหลวมตัวทำสัญญานรก ก่อนที่จะรู้จักเวปนี้ ตอนนี้พลาดไปแล้ว ก็หยุดค่ะ เพราะจ่ายไม่ไหวแล้ว ไม่มีบัตรไหนจะให้หมุนแล้วคะ

ยึดตามคำสอนของพี่ ๆ ค่ะ อดทน เก็บเงิน ไว้ค่ะ และต้องเตรียมตัวตั้งรับให้ดี แบบมีสติค่ะ

พวกนี้ ขุ่ให้ดิฉันกลัวมากเลยค่ะ ทั้ง ๆที่อ่านกระทู้แล้ว บางทีก็สติกแตกค่ะ ดิฉันตั้งใจว่า 31 ก.ค. นี้ก็จะไม่จ่ายค่ะ ไม่อยากให้ครอบครัวอดอีกค่ะ แต่ดิฉันต้องอดทน ยังไงก็เป็นกำลังใจและ ขอคำแนะนำด้วยนะคะ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17933 โดย ชายกลาง
พึงคล้อยตามฟ้า รักษาโอกาส และอิงตามบุคคล

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17946 โดย Nok2865
น้อง...มันก็คน เราก็คน ไม่ได้มีสิบปาก แปดมือ หกตีน มากกว่าเราเสียหน่อย
มันจะเห่าจะหอนอะไร ช่างแมร่ง...
ปล่อยมันเห่ามันหอนไป พวกรุ่นพี่ที่ผ่านมาก่อนหน้านี้ผ่านมาแล้วทุกรูปแบบ
แล้วแต่ใครจะแจ๊กพ๊อตเจอแบบไหน
อย่างของพี่บัว ไม่มีเฟิสถ่อย แต่มุขแบบนี้ รับฟังผ่านสมาชิกมาตั้งแต่นมยาน เอ๊ย...ตั้งแต่นมนานแล้ว
เบื่อจนขี้หูแทบร่วง เหมือนเปิดเทปเลยอ๊ะ...
จะฟ้องแล้วนะ ต้องจ่ายงวดเดียวให้หมดเลยนะ จะไปหาที่ทำงานนะ จะไปหาโคตรพ่อโคตรแม่ จะไปฟ้องเง็กเซียนฮ่อนเต้ เชิญไปฟ้องถึงศาลไคฟง ของพวกเมิงเลย...ฟรายเอ๊ย...
ไอ้ที่มันพูดข่มขู่ให้เราได้ยินเนี้ย ไอ้พวกนอนแบ็งค์ ถนัดยิ่งกว่าแดรกข้าวด้วยส้นติงเสียอีก
พี่บัวเคยด่ากับบัตรโลตัส แล้วมันท้าให้ไปแจ้งความ
พี่บัวก็ไม่ไปแจ้ง 555++ แต่บอกมันว่าไปแจ้งความ
มันพูดให้เราได้ยินผ่านสายโทรศัพท์เลยว่า
อีหัวหน้าโลตุ๊ด...ถามเขาสิว่า ไปแจ้งความสน.ไหน ขอชื่อเจ้าพนักงาน
อีลูกน้อง...ขอชื่อร้อยเวรที่คุณไปแจ้งความด้วยค่ะ
กอบัว...ชื่อคล้ายๆกับพ่อของหัวหน้าหล่อนนั่นแหละ...
มันเงียบ...ก่อนจะคุยกันสองคนว่า
หัวหน้าโลตุ๊ด...ให้เขาแฟ็กซ์ใบแจ้งความมา
กอบัวเลยสวนไปว่า "ให้หัวหน้าคุณมาคุยกับฉัน เปิดลำโพงให้มันได้ยินทั้งสำนักงานกฎหมาเชี้ยๆ ด้วยว่า กูไม่ส่ง เสียดายค่า FAX อยากได้ให้มาเอาเอง"

ชมรมไม่เคยสอนให้ชักดาบ แต่อย่ามาข่มขู่ เห่าหอน นัดวันแบบนี้ พอลล่าไม่ชอบ 555++
โมโหเต่าขึ้นมา พาสมาชิกไปออกทีวีร้องเรียน แล้วจะมาร้องไห้ไม่ได้นะ ไอ้ฟราย...
อ่านมากๆ อ่านของเพื่อนๆคนอื่นๆ จะได้รู้ว่า ไม่ใช่เราคนเดียวที่ซวย เอ๊ย...ที่โดนทวงหนี้แบบนี้
ทนๆเอาหน่อย ครบหกเดือนเมื่อไหร่ น้องจะเหงานะจ๊ะ...สู้ๆจร้า...

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #17965 โดย but1009905
ขอบคุณคะพี่กอบัว ได้กำลังใจแล้วค่ะ และมีเพิ่มเติมค่ะ คราวนี้จากกรุงไทยค่ะ หลังจากที่หายไปหลายเดือนค่ะ ประมาณ 8 เดือนได้ค่ะ

วันที่ 28 ก.ค.ที่ผ่านมานี้ เจ้าหน้าที่กรุงไทย (ฝ่ายกฎหมาย) โทรมามือถือมา บัตรของคุณทั้งสองใบ ทางแบงค์จะส่งฟ้องวันที่ 20 ส.ค.55 นี้ค่ะ เป็นยอดตอนนี้ 2 ใบ ก็ 120,000 บาท จากยอดบัตร 50,000 กับ 40,000 บาท ค่ะ และแจ้งว่า ถ้าพี่จะจ่าย สามารถจ่ายเดือนละหมื่นกว่าบาทได้มั้ย เรื่องจะไปไม่ถึงศาลค่ะ ซึ่งใช้เวลาประมาณ 5 เดือนค่ะ

ดิฉันได้ฟังก็เริ่มตกใจแล้วคะ เพราะนี้เป็นครั้งแรกและก็สายแรกที่โทรมาบอกว่า เรื่องส่งฟ้องวันที่ 20 ส.ค.55 ค่ะ (แต่ขณะนี้ ยังไม่ได้รับหมายศาลค่ะ) อึ้งรับประทานอยู่พักใหญ่ ก็เลยสอบถามไปว่า ถ้าฟ้องศาลแล้ว ไปที่ศาลไหนคะ เค้าแจ้งว่าตามจังหวัดที่คุณอยู่ ดิฉันก็โอเค เพราะว่าไม่มีปัญญาจะจ่ายเดือนละหมื่นกว่า ๆ อยู่แล้วค่ะ ยังไงก็ไปคุยกันที่ศาลละกัน

คราวนี้ต้องทำการบ้านหนักกว่าเดิม เพราะเดือนหน้าแล้วค่ะ ที่ต้องเตรียมตัว ตอนนี้กำลังหากระทู้เก่า ๆ อ่านอยู่ค่ะ จำได้ว่า มีสมาชิกท่านหนึ่งได้โพสต์ ถึงการไปศาลครั้งแรกของแบงค์กรุงไทยค่ะ ตอนนี้เสิร์ชหาอยู่ค่ะ ต้องใช้เวลาหน่อย ยังไง มีคำแนะนำดี ๆ มาแชร์กันบ้างนะคะ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18047 โดย Ploylyly
ของผมก็มีเคทีซีเหมือนกัน ยอดตอนหยุด 50,000 กว่า ยอดปัจจุบับปาเข้าไปเกือบ 70,000 แล้ว อุ๊ แม่เจ้า :sweat: :sweat: :sweat: :sweat: ดอกหรือนี่
หยุดมาได้ 14 เดือนแล้ว ตอนนี้เงียบมาก ตอนปลายปีที่แล้วมีเจรจากันที่ 40% ตอนนั้นเห็นว่าข้อเสนอยังไม่โอเคเลยไปจ่ายเจ้าอื่นก่อน พอมาปีหนี้ 3-4เดือนก่อนหน้านี้ โทรมาสอบถามเหมือนกันให้ข้อเสนอ ลดดอกเบี้ยให้ 30 % เรายังบอกไปว่าเมื่อปีที่แล้วยังลดจากยอดปัจจุบันตั้ง40%เลย แล้วตอนนี้ทำไมมันลดได้แค่นี้หล่ะ เค้าบอกว่าปีนี้นโยบายใหม่ไม่ลดเงินต้น ลดให้ได้แค่ดอกเบี่ย
เราเลยงั้นก็เอาไว้ก่อน พอดีเคลียคดีกับยูโอบี อยู่ ก็ค่อยว่ากัน รอไปก่อน
แต่คงใกล้ฟ้องต่อแล้วมั้งเห็นเงียบไปเลย :wake: :wake: :wake: :wake:
ตอนนี้เห็นว่าเจ้านี้เขี้ยวมาก ไม่ลดเงินต้น แต่ฟ้องแล้วให้ผ่อนยาว 36งวด ดอกเบี้ยตามกฏหมายหรือปลอดดอก

เป็นกำลังใจให้ครับ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18059 โดย but1009905
ขอบคุณค่ะ คุณ GORU ตอนนี้กำลังเตรียมตัวอยู่ค่ะ แต่ละคนเจอข้อเสนอต่างกันนะคะ ทั้ง ๆ ที่เป็นสถาบันการเงินเดียวกัน วันนี้ของดิฉันก็เจออีกแล้ว เจ้าเดิมค่ะ fc วันนี้โทรมาถามว่า จ่ายหรือยัง ดิฉันบอกว่า ยังคะ คราวนี้เค้าชักโมโหค่ะ

fC : อ้าว คุณ เราอุตส่าห์ทำเรื่องให้จ่ายสิ้นเดือน แล้ว ทำไมคุณไม่จ่ายคะ

But1009905 : อ้าว ก็ดิฉันกำลังหาอยู่เนี่ยค่ะ แล้วอีกอย่างพวกคุณก่อนหน้าเนี่ย โดยเฉพาะคุณ..... พูดจาไม่ดีกับดิฉันเลย แล้วบอกอะไรก็ไม่รับฟังค่ะ และ บอกว่า ถ้าไม่จ่าย ภายใน 25 นี้ ดิฉันไม่ต้องจ่ยเจ้ามาอีก แล้วคนต่อมา คุณ........ ก็บอกว่ายกเลิกสัญญาแล้วคะ แล้วทำไม ถึง คุณ............ มาบอกดิฉันว่า ได้ทำเรื่องให้ดิฉันจ่ายสิ้นเดือนได้ล่ะคะ ทั้ง ๆ ที่ก่อนหน้านี้ ดิฉันได้พยายามต่อรอง และ ขอเจรจา คณก็ไม่ยอมท่าเดียวเลย เอายังไงกันแน่คะ

Fc : เอาเป็นว่า คุณลืมเรื่องที่คุยกันผ่านมาละกัน ตอนนี้คุณคุยกับดิฉันค่ะ ยังไงก็จ่ายมาละกันนะคะ ดิฉันได้ลงบันทึกไว้ค่ะ (ทำเสียงพิมพ์คอมฯ)

but 1009905 : ดิฉันก็เงียบดีกว่า แล้วบอกไปว่า เราค่อยคุยกัน อีกอย่างกรุณาโทรเข้ามือถือด้วยนะคะ เราเพราะยัง รับสายตลอดค่ะ ไม่หนีไม่ไหนค่ะ สวัสดีค่ะ

ยังไง เย็นนี้ก็ไม่จ่าย อยากพูดจาไม่ดีมาก่อนทำไม อุตส่าห์คุยกันดี ๆ ไม่ยอมคุยกะเรา แถมขู่ และดูถูกเราสารพัด แล้วยังมีหน้ามาให้ลืมเรื่องเก่า ๆ ไปก่อน ตอนนี้ต้องลับฝีปากให้คมซะบ้าง เพราะทุกวันนี้ได้แต่ ค่ะ ค่ะ ตลอด ไม่อยากโต้ตอบอะไรมาก เพราะว่าเราเป็นหนี้เค้า เราอยากจะชดใช้นะ เพียงแต่ว่า เงินเราไม่พอเท่านั้นเอง เฮ้อ.......... ยังไงมาแชร์กันบ้างนะคะ เผื่อใครมาแนวทางดี ๆ ค่ะ

ตอนนี้ดิฉันก็ได้กลยุทธ์จากพวกพี่ๆ ในกระทู้พวกนี้แหละ เป็นครูสอนค่ะ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18065 โดย Ploylyly
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: but1009905

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18067 โดย but1009905
ถูกใจเลยค่ะ คำนี้เป็นคำที่ใช้ได้ดีทีเดียวเลยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ ที่เป็นกำลังใจให้ค่ะ

update นิดนึงค่ะ สด ๆ ร้อน ๆ ค่ะ สถาบันนี้พูดจาดีมากค่ะ ของควิกแช ให้สำนักงานกฎหมายหนึ่งเจรจาค่ะ

ให้ส่วนลดเลย หลังจากหยุดจ่าย 7 เดือนค่ะ จากยอด 53,000 กว่าบาทค่ะ เหลือ 35,000 บาท ผ่อนจ่าย

4 เดือนค่ะ สนใจแต่ ไม่มีเงินเลยค่ะ เลยขอเลื่อนไปก่อน น้องเค้าน่ารักนะคะ แถมหยอดว่า ถ้ายังไงพี่จ่าย

เข้ามาก่อนได้มั้ย 3,900 บาท เลยตอบไปว่า ค่อยคุยกันดีกว่านะคะ เนี่ยถ้าพูดจาดี มันก็ค่อยคุยกันได้

หน่อย อย่ามาดูถูกกัน จริงมั้ยคะ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18320 โดย but1009905
ความเคลื่อนไหวล่าสุดค่ะ วันนี้ได้รับหมายศาลจากแบงค์กรุงไทยค่ะ นัดกันที่ศาล วันที่ 27 ส.ค.นี้ ค่ะ หวั่นใจอยู่เหมือนกันค่ะ ครั้งแรกเลยนะคะ และเร็วเหมือนกัน หยุดไม่ถึงปีเลย ตอนนี้เสิร์ชข้อมูลการไปศาลอย่างเดียวเลย ศึกษาให้ละเอียด แต่ตัวเราสิ ไม่รู้จะประหม่าหรือเปล่า เพราะที่อ่านตามกระทู้ต่าง ๆ มา เจอทนายที่ค่อนข้างจะโอเคค่ะ ไม่รู้สำหรับดิฉันจะเจอทนายโหดหรือเปล่านะคะ ยังไงเป็นกำลังใจด้วยนะคะ
ตั้งใจว่าจะรีบเก็บเงิน แต่มาเจอหมายศาลแบบนี้ ไม่รู้จะไปถึงดวงดาวหรือเปล่า เพราะเพิ่งเริ่มเก็บเงินเองค่ะ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18323 โดย Nok2865
"ประเมินเงินในกระเป๋าตัวเอง" ก่อน สำคัญที่สุด
ลองทำบัญชีออกมาคร่าวๆว่า จะชำระหนี้ได้ที่เท่าไหร่
เจ้าหนี้รายไหน ให้ข้อเสนอมาบ้าง ให้เท่าไหร่ กี่เปอร์เซนต์ เรามีเงินเท่าไหร่
ถ้าเหตุการณ์ไหน มาถึงตรงหน้าก่อน แก้ปัญหานั่นก่อน ต้องดูด้วยว่า เขาให้ส่วนลดดีไหม คุณทำได้ไหม จ่ายไปแล้ว คุณจะเอาชีวิตรอดได้ไหม
ส่วนหมายรัก จากกรุงไทย ช่วงนี้มัน "บ้า เป็นลูกอีช่างฟ้อง" ปล่อยมัน
นโยบายแฮร์คัทไม่มี ถ้าไปต่อรองแล้ว คิดดอกเบี้ยโหดเกิ๊น ก็เลื่อนออกไป เลื่อนออกไป
หรือถ้าฟังข้อตกลงจากทางทนายแล้วรับได้ (ทำบัญชีคร่าวๆไป) ว่าจ่ายได้เดือนเท่าไหร่ ก็ไปฟังเขา และต่อรองให้มากๆ ขอเรื่องดอกเบี้ย ผ่อนแบบขั้นบันได
หรือจะสู้คดี ก็ต้องโทรไปปรึกษาคุณอาไพโรจน์ ค่ะ
เป็นกำลังใจให้นะคะ...

มีแม่เหล็กอยู่ในหัวใจคุณ ซึ่งจะดึงดูดมิตรแท้
คือความไม่เห็นแก่ตัวและคิดถึงคนอื่นก่อน
เมื่อคุณเรียนรู้เพื่อจะอยู่เพื่อคนอื่น พวกเขาก็จะอยู่เพื่อคุณ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18348 โดย but1009905
-ขอบคุณสำหรับกำลังใจและคำแนะนำค่ะพี่กอบัว และคืบหน้าสำหรับวันนี้ ได้หมายศาลมาอีก 1 สถาบันค่ะ คือของธนชาติ ยอดเงินอยู่ที่ 94,583 บาท เศษสตางค์ จำไม่ได้ค่ะ นั่งอ่านสำนวนแล้ว ฟ้องให้จ่ายคืนทั้งหมด และคิดดอกเบี้ยในอัตรา 20% ต่อปี ตามประกาศของธนาคารแห่งปรเทศไทย พร้อมกับต้องจ่ายค่าฤชาธรรมเนียมต่าง ๆ ด้วย พอ ๆ กับกรุงไทยเลยค่ะ นัดวันเดียวกัน กรุงไทย ช่วงเช้า ธนชาติ เป็นช่วงบ่าย ต้องทำการบ้านหนักกว่าเดิม

ของธนชาติ หยุดจ่ายไป 10 เดือน มาแล้วหมายศาลเลย รายนี้ไม่โทรมากวนใจบ่อยเหมือนสถาบันอื่นเลยค่ะ แต่การไม่กวนใจก็ออกเป็นหมายศาลเลยค่ะ ยังไงก็สู้ ๆ ๆๆๆ ค่ะ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18349 โดย เอี้ยก้วย
เข้าไปดูบรรยากาศ"ขั้นตอนการไปขึ้นศาล"

ของคุณdd4uซิครับ จะได้ลดอาการตื่นเต้นลงได้บ้าง

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=6&id=18108&Itemid=29#18295

ยังมีเวลานำหมายศาลไปปรึกษา อ.ประพัฒน์ที่สวนลุมซิครับ

www.consumerthai.org/debtclub/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=720&Itemid=29#7757

เป็นหนึ่งกำลังใจนะครับ

ไฟล์แนบ:

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18353 โดย but1009905
ขอบคุณค่ะ คุณเอี้ยก้วย ที่ได้แชร์ลิงค์มาให้ได้ศึกษาค่ะ เข้าไปดูแล้วรู้สึกประหม่าค่ะ แต่ต้องมีสติไว้ค่ะ ตอนนี้ต้องไปศึกษาข้อมูล ของการคุย และการเจรจา ตามที่ พี่ ๆ ในกระทู้ปักหมุด และ ตามกระทู้ต่าง ๆ ได้แนะนำไว้ค่ะ เหลืออีกไม่กี่สัปดาห์เองค่ะ

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18394 โดย winwin
มาอ่านข้อมูลเพื่อเป็นแนวทางของตัวเอง..อ่านแล้วทวงกันอย่างงึ้เลยเหรอ...
จนอยากจะถามเจ้าหน้าที่ เขาทำงานว่าเขาไม่เคยป็นหนี้เหรอ
คนในครอบครัวและพี่น้องเขาเป็นหนี้กันบ้างหรือป่าว..
สู้ ๆ นะครับ..คุณ but1009905 เป็นกำลังใจให้คับ..

11 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #18424 โดย but1009905
ขอบคุณค่ะ คุณ winwin ยังไงก็มาแชร์ประสบการณ์กันบ้างนะคะ

แต่ตอนนี้กำลังศึกษาข้อมูลอย่างหนักค่ะ เพราะฟ้องพร้อมกัน 2 แบงค์ ค่ะ และอีกอย่าง เพิ่งเริ่มเก็บเงิน พยายามหาวิธีคุยกับเจ้าหน้าที่ ที่ฟ้องค่ะ และ เจ้าหน้าที่ของสถาบันการเงินที่ดิฉันได้หยุดจ่ายอีก บทจะมา ก็มาพร้อมกันทีเดียวตั้งรับไม่ทันเหมือนกันค่ะ แต่สู้ สู้ค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.885 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena