อดทนพิชิตยอดหนี้ 1.4 ล้าน สู่อนาคตที่สดใส (ขอเวลา 2 ปี)

8 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #83697 โดย Zomeone
สวัสดีครับ

สัปดาห์นี้ยุ่งๆ เร่งงานก่อนปิดช่วงสงกรานต์เลยไม่ได้เข้ามาอัพเดทเลย

เมื่อวันก่อนมีจนทของUOB โทรเข้ามาบอกว่าให้ไปพบทนายวันที่ 8 เมษายน 2559 เพื่อไปเซ็นต์ยอมความ แต่ในหมายศาลนัดไกล่เกลี่ยวันที่ 3 พ.ค. 2559 ที่ศาลแขวงนนทบุรี ผมก็เลยแย้งไปว่า ผมจะไปหาทนายทำไม ศาลนัดวันที่ 3 เดือนพ.ค. ผมจะไปตามที่ศาลนัดเท่านั้น ผมไม่มีความจำเป็นอะไรจะต้องไปพบทนายของคุณ ส่วนรายละเอียดที่ตกลงกันไว้ คุณก็เตรียมมาในวันศาลนัดเลยแล้วกัน เตรียมมาให้พร้อมให้ถูกต้องล่ะ ไม่งันได้เลื่อนศาลเพื่อไปแก้ไขรายละเอียดอีก ผมก็ได้บอกเขาไปแบบนั้น แต่พอกลางคืนประมาณ 2 ทุ่มมี SMS ของทนายมาบอกว่าให้มาศาลวันที่ 8 เมษา อีก สรุปคือ มันไม่คุยกันเหรอ

ดังนั้นจึงมีคำถามมว่า
1. การที่ทนายต้องการให้ไปก่อนวันที่ศาลนัดนั้นก็เพราะต้องการเร่ง Process ใช่หรือไม่
2. ผมตัดสินใจว่าผมจะไปวันที่ศาลท่านนัดเท่านั้น ผมตัดสินใจถูกใช่ไหมครับ
3. วันที่ผมไปตามศาลนัด ทนายของ UOB จะมีเล่ห์เลี่ยมอะไรไหม เพราะอ่านๆมารู้สึกว่าเหลี่ยมเยอะ
4. ถ้ารายละเอียดไม่เป็นไปตามตกลงในวันที่ทนายให้เซ็นต์ ผมขอศาลท่านเลื่อนได้หรือไม่โดยให้เหตุผลว่าขอไปตกลงกับทางธนาคารใหม่ เพราะไม่เป็นไปตามที่ตกลงกันไว้

ขอบคุณครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #83755 โดย Zomeone
สวัสดีครับ

พอดีมีคำถามครับ รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำหน่อยครับ

คือหลังจากที่ผมไม่ได้ไปศาลในกรณีบัตรของ KTC ตอนนี้ได้คำสั่งมาแล้วครับ(ตามไฟล์แนบ)
คือในคำสั่งบอกว่าให้ชำระหนี้ แต่ตรงที่บอกว่าให้ปฏิบัติตามคำพิพากษาหรือคำสั่งที่กล่าวแล้วภายใน...วัน เขาไม่ระบุมาอ่ะครับ ที่นี้ผมควรจะทำอย่างไรต่อไป

แล้วผมได้โทรไปที่คนดูแลบัญชีของผมที่ KTC เขาบอกว่าให้ผมแบ่งจ่ายชำระ เดือนละ 16,600 บาทจำนวน 12 งวด หรือถ้าไม่แน่ใจจะชำระยอดนี้ได้ก็ให้ทยอยชำระเรื่อยๆได้ ผมก็ถามหาว่าแล้วให้ไปผมชำระที่ไหนหรือมีเอกสารอะไรไหมในการชำระ เขาก็บอกว่าไม่มีให้ไปชำระที่แบงค์กรุงไทยเลย ผมก็เลยสงสัยว่า

1. ถ้าผมไม่สามารถชำระตามยอด 16,600 บาท ต่อเดือนได้ตลอดรอดฝั่ง เขามีสิทธ์มาอายัดเงินเดือนหรือไม่
2. ถ้าผมจ่ายเดือนละ 10,000 บาทไปเรื่อยๆ แบบนี้เรียกว่าการหักคอจ่ายใช่หรือไม่
3. ทาง KTC ไม่เอกสารใดๆแจ้งมาเลยว่าให้จ่ายยังไง ผมสามารถเอาเลขที่บัตรไปจ่ายได้หรือไม่ครับ

ไฟล์แนบ:

ชื่อไฟล์: HP0013.pdf
ขนาดไฟล์:138 kb
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #83766 โดย เด็กหญิงส้มโอ
จ่ายยอดแรกภายใน 15 วัน นับจาก 28 มีค 59
คุณบอกว่าเก็บได้ 15000 ต่อเดือน ถ้าต้องจ่าย 16600 ต่อเดือน ก็ไม่พอ หรืออาจไม่ตลอด
ถ้าคุณปฏิบัติตามคำบังคับของศาล คือ จ่ายทุกเดือน อาจไม่ถึง 16600 ต่อเดือน และตัวเลขไม่น้อยน่าเกลียด จะยังไม่บังคับคดี
การจ่าย 10000 ต่อเดือนไปเรื่อยๆ คือ หักคอจ่าย
เอาเลขบัญชีเดิมไปจ่ายได้เลย copy หลักฐานการจ่ายไว้ให้ดี

8 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #83770 โดย jackTs

Zomeone เขียน: สวัสดีครับ

พอดีมีคำถามครับ รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำหน่อยครับ

คือหลังจากที่ผมไม่ได้ไปศาลในกรณีบัตรของ KTC ตอนนี้ได้คำสั่งมาแล้วครับ(ตามไฟล์แนบ)
คือในคำสั่งบอกว่าให้ชำระหนี้ แต่ตรงที่บอกว่าให้ปฏิบัติตามคำพิพากษาหรือคำสั่งที่กล่าวแล้วภายใน...วัน เขาไม่ระบุมาอ่ะครับ ที่นี้ผมควรจะทำอย่างไรต่อไป

แล้วผมได้โทรไปที่คนดูแลบัญชีของผมที่ KTC เขาบอกว่าให้ผมแบ่งจ่ายชำระ เดือนละ 16,600 บาทจำนวน 12 งวด หรือถ้าไม่แน่ใจจะชำระยอดนี้ได้ก็ให้ทยอยชำระเรื่อยๆได้ ผมก็ถามหาว่าแล้วให้ไปผมชำระที่ไหนหรือมีเอกสารอะไรไหมในการชำระ เขาก็บอกว่าไม่มีให้ไปชำระที่แบงค์กรุงไทยเลย ผมก็เลยสงสัยว่า

1. ถ้าผมไม่สามารถชำระตามยอด 16,600 บาท ต่อเดือนได้ตลอดรอดฝั่ง เขามีสิทธ์มาอายัดเงินเดือนหรือไม่
2. ถ้าผมจ่ายเดือนละ 10,000 บาทไปเรื่อยๆ แบบนี้เรียกว่าการหักคอจ่ายใช่หรือไม่
3. ทาง KTC ไม่เอกสารใดๆแจ้งมาเลยว่าให้จ่ายยังไง ผมสามารถเอาเลขที่บัตรไปจ่ายได้หรือไม่ครับ

คำถามแบบคุณเนี่ย ผมเพิ่งจะพิมพ์ตอบอธิบายไปเมื่อ 2วันที่แล้วนี่เอง...ไปอ่านดูละกัน

อ่านมา 1 ปีแล้ว ครับ ขอความรู้หน่อยครับ โดนเหมือนกัน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=43979&Itemid=64&limitstart=0#83044

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=43979&Itemid=64&limitstart=20#83222

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84388 โดย Zomeone
สวัสดีครับ

ห่างหายไปสักพัก วันนี้เลยอยากมาอัพเดทครับ

1. Standard สามารถปิดหนี้ได้แล้ว จากยอดประมาณ 110,000 ปิดจบที่ 60,000 บาท
2. KTC เริ่มชำระตามคำสั่งศาล ผ่อนจ่ายงวดละ 10,000 บาท จากยอดประมาณ 170,000 บาท
3. CIMB จากยอดหนี้ 200,000 ลดให้ 130,000 ทำจ่ายงวดละ 15,000 บาท 10 งวด
4. UOB ฟ้องแล้วศาลนัด 03.05.2016 แต่คุยกับแบงค์แล้วจะทยอยจ่ายงวดละ 3,500 บาท 18 งวด
5. K Bank เงียบไป นานแล้วไม่ได้คุยกันเลย จากยอดหนี้ 120,000 ถ้าโอเคได้ที่ 60,000 บาทก็จะขอปิดจบ
6. ธนชาติ เงียบไป จากยอดหนี้ 110,000 ขอที่ 60,000 ไม่ได้ ลดได้แค่ 75,000 ก็ยังตกลงไม่ได้ รอคุยใหม่

เมื่อวานมีโอกาศได้ไปสัมภาษณ์งานใหม่ มีความมั่นใจว่าจะได้ 80% ซึ่งได้เงินเดือนเพิ่มประมาณ 30% ถ้าได้งานใหม่นี้ก็จะโอเคมากๆ มีเงินเพิ่มขึ้น จะได้เก็บรวบรวมมาใช้หนี้ให้หมดเร็วๆ ขอกำลังใจด้วยครับ

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84391 โดย pfs
ดีใจด้วยค่ะที่ทยอยปิดจบได้บ้างแล้ว และขอให้ได้งานใหม่ตามที่หวังค่ะ

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84392 โดย น้าชู
ดีใจด้วยครับที่ได้ปิดไปบ้างครับ
และขอให้ได้งานใหม่ตามที่ตั้งใจครับ

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84429 โดย Na99
รอฟังผล UOB ครับ ผมก็ได้หมายศาลแล้วขึ้น มิ.ย แต่ทางเจ้าหน้าที่ยังให้ส่วนลดอยู่เลยทั้งที่ได้หมายศาลแล้ว ยอด 120000 จาก 2แสน ต่อเหลือแสนเดียวก็ไม่ยอดท่าเดียว

ขอให้โชคดีครับ :bye: :bye:

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84460 โดย ปิ่นปัก
แวะมาให้กำลังใจค่ะ จากใจลูกหนี้ UOB เหมือนกัน วันนี้ปิ่นเพื่งไปขึ้นศาลของ UOB มาค่ะ หลังจากขอศาลเลื่อนมาได้ 2 ครั้งๆละ 1 เดือนค่ะ ศาลท่านใจดี มีเมตตามากๆ ค่ะ ยังสาวหน้าตาใสปิ๊ง แถมยังใจดีด้วยค่ะ ท่านเลื่อนให้ 2 ครั้งเพราะว่า ปิ่นบอกว่าจะไปไกล่เกลี่ยกับธนาคารก่อน เนื่องจากก่อนขึ้นศาล UOB ก้อให้ความหวังอย่างเงี้ยหล่ะคะ ว่าจะให้ปิดจบ ๆ จากยอดของปิ่นที่ค้างราวๆ 260,000 บอกว่าจะให้ปิดที่ 180,000 บาท เอาเอกสาร ยุ่บยั่บ เยอะแยะ มากมาย ปิ่นส่ง FAX ไปเป็นปึกค่ะ สุดท้ายนางก้อบอกว่า ไม่อนุมัติจ้า :upset: เสียเวลาทำมาหากินมากคร้า

วันนี้ปิ่นไปให้ศาลท่านพิจาณาไปเลยค่ะ ไม่ไหวจะเคลียร์แล้ว เวิ่นเว้อค่ะ ตอนแรกทนายของนางบอกว่า หลังจากศาลพิพาทษาแล้ว ราวๆเดือนนึง พี่ก้อแวะมาคัดสำเนาแล้วจ่ายหลังจากได้หมาย 15 วันนะคะ ปรากฎว่า ศาลท่านบอกว่า คุณไม่ต้องทำอะไร กลับได้เลย หลังจากคำพิพาทษาออกแล้ว ทนายโจทย์ต้องมาคัดสำเนาแล้วนำส่งคุณเอง ^^ ศาลท่านน่ารักมากค่ะ ทนายโจทย์หน้าเสียไปเลยค่ะ แหม แหม แหม ตอนแรกบอกว่าเราต้องไปคัดเอง เป็นงัยหล่ะ หน้าแตกไปเลยค่ะ

ปิ่นไปแจ้งท่านว่า ให้ท่านพิพาทษาไปเลยนะคะ แต่กรุณาช่วยดูเรื่องดอกเบี้ย ค่าฤชาธรรมเนียมต่างๆ และค่าทนายโจทย์ให้ด้วยนะคะ ท่านบอกว่า ได้ๆๆ เด๋วดูให้นะคะ เข้าใจค่ะ ด้วยเศรษฐกิจแบบนี้ นะคะ
:love:

วันนี้กลับมาด้วยดี มารอรับคำพิพาทษา แล้วตั้งการ์ดรอ UOB ต่อค่ะ

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84501 โดย Zomeone
สวัสดีครับ

ขอบคุณคุณ pfs และน้าชูมากๆนะครับที่เข้ามาให้กำลังใจ

และขอบคุณคุณปิ่นปักมากๆนะครับที่เข้ามาช่วยแชร์ประสบการณ์ แต่อยากทราบว่าคุณปิ่นปักได้รับข้อเสนอจากทาง UOB มาก่อนไปหรือป่าวครับ และศาลท่านตัดสินว่าอย่างไรบ้าง ทาง UOB ได้ให้ผ่อนชำระไหมครับ ดอกเบี้ยเท่าไหร่

คือของผมทาง UOB เขาบอกมาเลยครับว่าให้ไปยอมหน้าศาลโดยให้ผ่อน 18 งวด โดยงวดที่ 1-17 จ่าย 3500 หลังจากนั้นปิดจบทั้งหมดที่งวด 18 ดอกเบี้ย 13% ถ้าวันไปศาลเงื่อนไขผิดไปจากนี้ผมก็จะขอศาลท่านเลื่อนเหมือนกัน เพราะไม่เป็นไปตามข้อตกลง ขอไปตกลงใหม่ แต่ถ้าทุกอย่างเป็นไปตามที่ตกลง นั่นหมายความว่า งวดแรกเราจะต้องเริ่มผ่อนหลังจากไปศาลคือ 30 วันคัดสำเนา และจ่ายได้ไม่เกิน 15 วัน รวมแล้วก็ยืดเวลาไปอีกเดือนครึ่ง ผมเข้าใจถูกไหมครับ

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84507 โดย น้าชู
ผมขอมาศึษาเจ้า uob ด้วยครับ
คงใกล้ขึ้นศาลแล้วเหมือนกันครับ

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84709 โดย Him

น้าชู เขียน: ผมขอมาศึษาเจ้า uob ด้วยครับ
คงใกล้ขึ้นศาลแล้วเหมือนกันครับ

UOB ติดต่อมาบ้างหรือยังคะ น้าชู เงียบมากเลยค่ะ

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84724 โดย น้าชู

Him เขียน:

น้าชู เขียน: ผมขอมาศึษาเจ้า uob ด้วยครับ

UOB ติดต่อมาบ้างหรือยังคะ น้าชู เงียบมากเลยค่ะ

เงียบเหมือนกันครับคุณ Him
เหนื่อยใจกับพี่เค้าจริงๆ

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84737 โดย IndyGirL

ขอบคุณคุณ pfs และน้าชูมากๆนะครับที่เข้ามาให้กำลังใจ

และขอบคุณคุณปิ่นปักมากๆนะครับที่เข้ามาช่วยแชร์ประสบการณ์ แต่อยากทราบว่าคุณปิ่นปักได้รับข้อเสนอจากทาง UOB มาก่อนไปหรือป่าวครับ และศาลท่านตัดสินว่าอย่างไรบ้าง ทาง UOB ได้ให้ผ่อนชำระไหมครับ ดอกเบี้ยเท่าไหร่

คือของผมทาง UOB เขาบอกมาเลยครับว่าให้ไปยอมหน้าศาลโดยให้ผ่อน 18 งวด โดยงวดที่ 1-17 จ่าย 3500 หลังจากนั้นปิดจบทั้งหมดที่งวด 18 ดอกเบี้ย 13% ถ้าวันไปศาลเงื่อนไขผิดไปจากนี้ผมก็จะขอศาลท่านเลื่อนเหมือนกัน เพราะไม่เป็นไปตามข้อตกลง ขอไปตกลงใหม่ แต่ถ้าทุกอย่างเป็นไปตามที่ตกลง นั่นหมายความว่า งวดแรกเราจะต้องเริ่มผ่อนหลังจากไปศาลคือ 30 วันคัดสำเนา และจ่ายได้ไม่เกิน 15 วัน รวมแล้วก็ยืดเวลาไปอีกเดือนครึ่ง ผมเข้าใจถูกไหมครับ

กรณีทำยอมหน้าศาล เค้าจะมีเอกสารเงื่อนไขมาให้เลยค่ะ ว่าเริ่มชำระงวดแรกวันไหน ยังไง ลองดูนะคะ โชคดีค่ะที่ตกลงกับ UOB ได้ของเราไม่รู้จะยังไงเลย เครียด

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84844 โดย Zomeone
สวัสดีครับ

หลังจากห่างหายไปสักพักเพราะต้องติดต่อกับที่ทำงานใหม่ เลยยุ่งๆ แต่ก็ตกลงกันได้เรียบร้อย เริ่มงานที่ใหม่วันที่ 1 มิถุนายน มีเงินเดือนเพิ่มขึ้นมา 40% ก็โอเคมีเงินจ่ายหนี้ได้มากขึ้น

จะมาอัพเดทเรื่องไปไกล่เกลี่ยกับ UOB ที่ศาลแขวงนนทบุรี ในหมายฯศาลนัด 8.30 น แต่ผมไปถึง 7.30 ก็เลยไปเดินเปิดหารายชื่อว่าต้องไปห้องไหน ชั้นอะไร จากนั้นก็ไปทานข้าวกินกาแฟรอเวลา พอใกล้ๆเวลาก็ขึ้นไปยังห้องที่ระบุไว้ที่บอร์ด ก็ไปเจอกับทนายของ UOB ซึ่งทุกอย่างก็เป็นไปตามตกลงกันก่อนหน้านี้คือ ทำยอมหน้าศาล โดยผ่อนชำระ 18 งวด โดย งวดที่ 1-17 จ่ายเดือนละ 3,500 บาท งวดที่ 18 เหลือเท่าไหร่จ่ายปิดจบ โดยคิดดอกเบี้ย 13% หลังจากข้อตกลงเป็นไปตามที่ตกลงกันไว้ก็ให้เราเซ็นชื่อ พร้อมนัดหมายให้จ่ายงวดแรกสิ้นเดือน พค หลังจากนั้นก็รอให้เจ้าหน้าที่ศาลเอาเอกสารมาให้เซ็น ก็ถือว่าจบไป วันนั้นผมออกมาจากศาลเวลาประมาณ 9.30 น. ซึ่งบรรยากาศก็ชิลๆ มีเพื่อนๆมาศาลเรื่องบัตรเครดิตกันเยอะดี รู้สึกอบอุ่น

เท่ากับว่าตอนนี้ผมจัดการไปได้ 4 บัตรแล้ว ยังเหลืออีก 2 บัตรคือ K Bank กับ ธนชาติ ซึ่งก็พอมีเงินอยู่บ้าง เจ้าไหนให้ส่วนลดเป็นที่พอใจก่อนก็พร้อมจะปิดจบได้เลย

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84874 โดย มีหวัง

หลังจากห่างหายไปสักพักเพราะต้องติดต่อกับที่ทำงานใหม่ เลยยุ่งๆ แต่ก็ตกลงกันได้เรียบร้อย เริ่มงานที่ใหม่วันที่ 1 มิถุนายน มีเงินเดือนเพิ่มขึ้นมา 40% ก็โอเคมีเงินจ่ายหนี้ได้มากขึ้น

จะมาอัพเดทเรื่องไปไกล่เกลี่ยกับ UOB ที่ศาลแขวงนนทบุรี ในหมายฯศาลนัด 8.30 น แต่ผมไปถึง 7.30 ก็เลยไปเดินเปิดหารายชื่อว่าต้องไปห้องไหน ชั้นอะไร จากนั้นก็ไปทานข้าวกินกาแฟรอเวลา พอใกล้ๆเวลาก็ขึ้นไปยังห้องที่ระบุไว้ที่บอร์ด ก็ไปเจอกับทนายของ UOB ซึ่งทุกอย่างก็เป็นไปตามตกลงกันก่อนหน้านี้คือ ทำยอมหน้าศาล โดยผ่อนชำระ 18 งวด โดย งวดที่ 1-17 จ่ายเดือนละ 3,500 บาท งวดที่ 18 เหลือเท่าไหร่จ่ายปิดจบ โดยคิดดอกเบี้ย 13% หลังจากข้อตกลงเป็นไปตามที่ตกลงกันไว้ก็ให้เราเซ็นชื่อ พร้อมนัดหมายให้จ่ายงวดแรกสิ้นเดือน พค หลังจากนั้นก็รอให้เจ้าหน้าที่ศาลเอาเอกสารมาให้เซ็น ก็ถือว่าจบไป วันนั้นผมออกมาจากศาลเวลาประมาณ 9.30 น. ซึ่งบรรยากาศก็ชิลๆ มีเพื่อนๆมาศาลเรื่องบัตรเครดิตกันเยอะดี รู้สึกอบอุ่น

เท่ากับว่าตอนนี้ผมจัดการไปได้ 4 บัตรแล้ว ยังเหลืออีก 2 บัตรคือ K Bank กับ ธนชาติ ซึ่งก็พอมีเงินอยู่บ้าง เจ้าไหนให้ส่วนลดเป็นที่พอใจก่อนก็พร้อมจะปิดจบได้เลย

สวัสดีค่ะ. คุณZomeone

เข้ามาติดตามเรื่องUOB ค่ . "มีหวัง" เพิ่งได้หมายศาลม . อ่านที่คุณอัพเดทตอนไปไกล่เกลี่ยมา ทำให้คาดการณ์ว่าของมีหวังคงเป็นแบ้บเดียวกัน คือก่อนที่หมายจะมาถึงทางUOB แจ้งมาว่ . ให้ได้เต็มที่ 24 งวดตามนโยบาย. ดอก13% แต่ยอดของมีหวังสูงกว่าคุณZomeon . ประมาณ 20000 บาท

มีหวั . สอบถามนิดนึงค่ . ในหมายศาลที่มา. มีแจ้งว่าจะคิดดอกเบี้ย 28% หรือไม่คะ. ของมีหวังมี่หมายศาลมีข้อความนี้ค่ะ

ขอศาลโปรดออกหมายเรียกจำเลยมาพิพากษาและบังคับจำเลยตามคำขอต่อไปนี้
1. ให้จำเลยชำระเงินในส่วนสินเชื่อยูโอบี แคชพลัส ให้แก่โจทย์ เป็นเงินจำนวน 43,380.07 บาทพร้อมด้วยดอกเบี้ยร้อยละ 28 ต่อปีของต้นเงินจำนวน 35,184.41 บาท นับถัดจากวันฟ้อง เป็นต้น ไปจนกว่าจะชำระเสร็จสิ้นแก่โจทย์

2. ให้จำเลยชำระเงิน ในส่วนของบัตรเครดิตแบล็กแพลททินั่ม ให้แก่โจทย์เป็นเงินจำนวน 78,698.35 บาท พร้อมด้วยดอกเบี้ยร้อยละ 20 ต่อปี ของต้นเงินจำนวน 66,867.75บาท นีบถัดจากวันฟ้องเป็นต้นไป จนกว่าจะชำระเสร็จสิ้นแก่โจทย์

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84905 โดย Zomeone

มีหวัง เขียน:

สวัสดีค่ะ. คุณZomeone

เข้ามาติดตามเรื่องUOB ค่ . "มีหวัง" เพิ่งได้หมายศาลม . อ่านที่คุณอัพเดทตอนไปไกล่เกลี่ยมา ทำให้คาดการณ์ว่าของมีหวังคงเป็นแบ้บเดียวกัน คือก่อนที่หมายจะมาถึงทางUOB แจ้งมาว่ . ให้ได้เต็มที่ 24 งวดตามนโยบาย. ดอก13% แต่ยอดของมีหวังสูงกว่าคุณZomeon . ประมาณ 20000 บาท

มีหวั . สอบถามนิดนึงค่ . ในหมายศาลที่มา. มีแจ้งว่าจะคิดดอกเบี้ย 28% หรือไม่คะ. ของมีหวังมี่หมายศาลมีข้อความนี้ค่ะ

ขอศาลโปรดออกหมายเรียกจำเลยมาพิพากษาและบังคับจำเลยตามคำขอต่อไปนี้
1. ให้จำเลยชำระเงินในส่วนสินเชื่อยูโอบี แคชพลัส ให้แก่โจทย์ เป็นเงินจำนวน 43,380.07 บาทพร้อมด้วยดอกเบี้ยร้อยละ 28 ต่อปีของต้นเงินจำนวน 35,184.41 บาท นับถัดจากวันฟ้อง เป็นต้น ไปจนกว่าจะชำระเสร็จสิ้นแก่โจทย์

2. ให้จำเลยชำระเงิน ในส่วนของบัตรเครดิตแบล็กแพลททินั่ม ให้แก่โจทย์เป็นเงินจำนวน 78,698.35 บาท พร้อมด้วยดอกเบี้ยร้อยละ 20 ต่อปี ของต้นเงินจำนวน 66,867.75บาท นีบถัดจากวันฟ้องเป็นต้นไป จนกว่าจะชำระเสร็จสิ้นแก่โจทย์

สวัสดีครับคุณมีหวัง ในหมายศาลระบุอะไร ดอกเบี้ยเท่าไหร่ก็อย่าไปสนใจมากครับ ให้ยึดจากที่คุยกับแบงค์ล่าสุดว่าตอนนี้ยอดหนี้ของเราเท่าไหร่ ตรงกับที่ระบุในหมายศาลหรือไม่ ส่วนเรื่องดอกเบี้ย ก็ให้ตกลงกันให้จบก่อนที่จะไปให้ศาลท่านตัดสิน ในวันที่ศาลนัด เราจะได้ไกล่เกลี่ยกับทนายก่อน ถ้าเป็นไปตามที่เราตกลงไว้ก่อนแล้วก็จะไม่น่ามีปัญหาอะไร เราก็ผ่อนไปตามวันที่เขาระบุ แต่ถ้าไม่เป็นไปตามที่ตกลงไว้ ก็อ้างกับทนายไปว่า เราจะขอเลื่อนเพื่อไปตกลงกับแบงค์ใหม่ เราก็จะมีเวลาเก็บเงินอีกสัก 1-2 เดือน การไปศาลไม่ได้น่ากลัวอะไรเลย แต่ขอให้ตกลงกันให้ดีก่อนครับ

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #85281 โดย Zomeone
สวัสดีครับ

ห่างหายไปสักพัก วันนี้เลยเข้ามาสอบถามข้อมูลบางอย่างครับ

คือตอนนี้ผมกำลังต่อรองกับธนชาติอยู่ อยากสอบถามว่าปกติธนชาติให้ส่วนลดเยอะไหมครับ คือตอนนี้ยอดของผมพุ่งไปประมาณ 120,000 บาท ผมต่อรองขอส่วนลดไปที่ 60,000 บาท แต่เขาไม่ให้ บอกว่าให้ได้เต็มที่ 80,000 บาท อันนี้เป็นสนงกฎหมายเจ้าใหม่ เจ้าเดิมผมเคยต่อรองได้ที่ 70,000 บาท เลยอยากทราบว่า

1. ธนชาติให้ส่วนลดเท่าไหร่โดยเฉลี่ยครับ (ผมหยุดมาประมาณ 8 เดือนแล้ว)
2. ธนชาติฟ้องไหมครับ หยุดกี่เดือนฟ้อง และส่วนใหญ่ตัดสินว่าไงบ้างครับ
3. ยอด HC ธนชาติให้ผ่อนไหมครับ ถ้าให้ ให้ผ่อนได้กี่งวดครับ

ขอบคุณครับ

7 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #85637 โดย Zomeone
สวัสดีครับ

หลังจากไปตกลงกับธนชาติมาอยู่หลายวันเปลี่ยนคนคุยมาก็ตั้งหลายคน สุดท้ายก็ตกลงได้ โดยยอดหนี้รวมประมาณ 120,000 บาท ผมขอส่วนลดปิดจบที่ 60,000 บาท แต่สุดท้ายก็มาตกลงกันได้ที่ 65,000 บาทคิดเป็นได้ส่วนลดประมาณ 45% โดย

งวดแรก (วันนี้) จ่ายไปก่อน 5,000 บาท และงวดสอง (20มิย) จ่ายส่วนที่เหลือทั้งหมด 60,000 บาท ตอนนี้ทางแบงค์ส่งเอกสารเงื่อนไขการชำระปิดจบมาให้แล้ว และผมก็ไปจ่ายแล้ว 5,000 บาทที่แบงค์เลย ส่วนเงินที่เหลือ 60,000 บาท จริงๆผมมีพร้อมตั้งนานแล้ว แต่รอให้ได้ยอดเป็นที่พอใจก่อน ทีแรกจะไม่ยอมลด ต่อมาแจ้งว่าลดได้แค่ 80,000 ผมเลยใช้ไม้ตายคือ ถ้าไม่ได้60,000 ตามที่ขอก็ไม่ต้องติดต่อมา และจะดำเนินอะไรตามระบบก็เชิญ และเงินที่มีอยู่ก็จะเอาไปปิดกับแบงค์อื่น เท่านั้นแหละครับ รีบนำเสนอ รีบลด รีบดำเนินการเลย

เท่ากับว่าตอนนี้ก็ตัดเสี้ยนหนามได้ไปอีก 1 แล้ว เหลือสุดท้ายที่อินดี้ยังไม่ติดต่อมาคือ K Bank คือที่ K Bank ผมก็เป็นหนี้พอๆกับธนชาติแหละคือประมาณ 120,000 บาทและได้เสนอขอส่วนไป 60,000 บาทเท่าๆกัน แต่ทางแบงค์ลดไห้ได้ 65,000 บาท ผมเลยบอกไปว่า งั้นขอจ่ายปลายเดือนมิยเลยได้ไหม จนทที่ติดต่อมาก็บอกว่าจะไปขอหัวหน้าก่อนว่าได้ไหม นับแต่บัดนั้นจึงตอนนี้ก็เดือนกว่าแล้วไม่มีวี่แววว่าจะติดต่อมาเลย หรือว่าแอบไปฟ้องแล้ว ผมหยุดจ่าย K Bank มาประมาณ 8 เดือนกำลังจะเข้าเดือนที่ 9

ถ้าK Bank ตกลงกันได้ ก็เท่ากับว่าผมจัดการหนี้ได้เกือบหมดแต่อาจจะมีผ่อนจ่ายระยะยาว และ HC ปิดจบ ดังนั้นจึงอยากขอบคุณแนวทางในนี้เป็นอย่างมากที่ สามารถแนะนำให้หลุดพ้นได้ และสามารถทำได้จริง

ขอบคุณครับ

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #87901 โดย Zomeone
สวัสดีครับ

ไม่ได้เข้ากระทู้มาสองเดือนกว่าๆ เพราะงานยุ่งมากมาย พอีวันนี้มีประเด็นเลยเข้ามาสอบถามครับ

ตอนนี้ผมมีหนี้กับกสิกร ซึ่งผมจ่ายงวดสุดท้ายไปเมื่อกันยายน ปี 58 ซึ่งก็หยุดๆมาเกือบจะปีแล้ว และได้มี จนท จากบ.แมกเนต โทรเข้ามาทวงเงิน และบอกยอดปิดจบมาที่ 65,500 บาทซึ่งจากยอดหนีปัจจุบันได้อยู่ที่ประมาณเกือบๆ 130,000 บาท เท่ากับลดมาอยู่ที่ 49.6% ซึ่งก็เกือบๆ 50% ผมต่อรองไปที่ 60,000 บาทถ้วนๆ ซึ่งทาง แมกเนตไม่ยอมและขู่จะฟ้อง และบอกผมว่าตอนนี้อยู่ในขั้นตอนรวบรวมเอกสารข้อมูลแล้ว ถ้าไม่ปิดจบในวันที่ 20 นี้ เดือนหน้ามีหมายฟ้องแน่นอน ซึ่งผมก็เริ่มรำคาญแล้ว จึงอยากสอบถามผู้รู้ดังนี้ครับ

1. กสิกร โดยเฉลี่ยจะฟ้องหลังจากหยุดจ่ายกี่เดือนครับ
2. กรณีของกสิกร ศาลท่านพิจารณาออกมายังไงบ้างครับ
3. กสิกรเคยให้ส่วนลดมากกว่า 50% ไหมครับ
4. ผมควรดำเนินการอย่างไรต่อครับ

ปล ผมมีเงินสดอยู่ในมือประมาณ 55,000 บาท ถ้าจะต้องจ่ายตามที่แจ้งมา ผมต้องหาเพิ่มซึ่งก็ไม่อยากเป็นหนี้เพิ่มผมควรไปในแนวทางไหนครับ

ขอบคุณครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.814 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena