ขอคำปรึกษาค่ะ

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #5115 โดย nunee

batk เขียน:

tksea_koh เขียน:

batk เขียน: ใช้ได้ครับ.....

ยินดีด้วยนะคร้าบบบบบ.......

ถึงจะเป็นการส่งแฟ็ก ก็ได้ใช่มั้ยค่ะ

ผมก็ได้รับแฟ็กเกือบทุกเจ้าเลยครับ....เก็บรักษาไว้ให้ดี ป้องกันมันแทงข้างหลัง

เก็บใบเสร็จจ่ายเงิน...ก็อปปี้ไว้...แล้วก็ทวงใบยืนยันหมดภาระหนี้จากเจ้าหนี้ด้วยก็ดีครับ

ใช้ได้ค่ะ เอกสารที่ส่งทางแฟกต์ใช้เป็นหลักฐานตามกฏหมายได้ค่ะ

อย่าลืมเก็บใบเสร็จ ไว้นะจ๊ะ

นางมารน้อย ณ ชมรมฯ

"จงอย่าทำตัวเป็นโอ่งรั่วๆ ที่เติมเท่าไหร่ก็ไม่มีวันเต็ม"[/color]

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #5116 โดย nunee

Angsuu เขียน: o_) เมื่อจ่ายเงินแล้วเก็บใบเสร็จไว้ให้ดี และโทรไปทวงใบยืนยันการปลดหนี้หนี้ด้วยนะ เพราะทั้งสามสิ่ง คือ
ใบยืนยันการชำระหนี้ ใบเสร็จ และใบปลดหนี้ จะเป็นหลักฐานแสดงว่าเราไม่ได้มีหนี้สินผูกพันกับ
เจ้าหนี้เจ้านี้แล้ว ไม่กรณีใดๆ ทั้งสิ้น
ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆๆ พี่อัง สวยประหาร o_)

โทรไปที่สำนักงานกฎหมาย หรือบริษัทอิออนค่ะพี่อัง

ตามหลักนะค่ะ ถ้าขอแค่ที่สำนักงานกฏหมายก็ได้ค่ะ เพราะทางอิอ้อนเขามอบอำนาจแล้ว

ถ้ากลัวจะไม่ชัวร์ ขอหนังสือมอบอำนาจจากอิอ้อนด้วยก็ได้ค่ะ

แต่เท่าที่ได้มาก็ถือว่าโอเคแล้วค่ะ ไม่ต้องกลัวแล้ววว

นางมารน้อย ณ ชมรมฯ

"จงอย่าทำตัวเป็นโอ่งรั่วๆ ที่เติมเท่าไหร่ก็ไม่มีวันเต็ม"[/color]

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

12 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #5118 โดย Skynine

Angsuu เขียน: o_) เมื่อจ่ายเงินแล้วเก็บใบเสร็จไว้ให้ดี และโทรไปทวงใบยืนยันการปลดหนี้หนี้ด้วยนะ เพราะทั้งสามสิ่ง คือ
ใบยืนยันการชำระหนี้ ใบเสร็จ และใบปลดหนี้ จะเป็นหลักฐานแสดงว่าเราไม่ได้มีหนี้สินผูกพันกับ
เจ้าหนี้เจ้านี้แล้ว ไม่กรณีใดๆ ทั้งสิ้น
ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้ สู้ๆๆๆ พี่อัง สวยประหาร o_)

โทรไปที่สำนักงานกฎหมาย หรือบริษัทอิออนค่ะพี่อัง

โทรไปสำนักงานกฎหมายคะ และเก็บหลักฐานทุกอย่างไว้ให้ดีด้วยนะจ๊ะ เพื่ออนาคตมีอะไรขึ้นมา จะได้ยืนยันได้ว่าเราได้หมดหนี้กับเจ้าหนี้แล้ว กันมันตุกติกด้วย

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5804 โดย tksea_koh
พี่ ๆ ค่ะ น้องยังไม่จบกับ อีออนค่ะ เหลืออีกสองบิล บิลที่หนึ่งน้องปิดไปแล้ว บิลที่สองกับสามมันบอกว่าจะส่งให้ที่บ้าน แต่พอส่งมา มันไม่ลดยอดให้สักบาทค่ะ
บิลที่ สอง ตอนหยุดจ่าย 7979 บาท เพิ่มเป็น 10600 บาท
บิลที่สาม นี้ไม่ทราบว่าไปติดมันตอนไหน มันบอกว่าเป็นบัตรเครดิต 5576 บาท
ตอนเจรจาก้อบอกลดให้ แต่พอส่งหนังสือมากลับไม่ลดค่ะ
เกลียดมันจิง ๆ เลย ทำให้แม่เราไม่สบายใจด้วย เราอยากปิดหนี้จะแย่แล้ว
พอบอกแม่ว่ายังไม่จ่ายถ้าเป็นยอดไม่ลด แกก้อบอกว่าจะให้ดอกมันเพิ่มกว่านี้เหรอแล้วก้อด่าอีกเป็นชุดใหญ่ ๆ เครียดน่ะพี่ที่โดนแม่ด่าน่ะ ไม่รู้จะอธิบายยังงัยแล้ว ผัวก้อเหงซวยทิ้งเรากับลูกไปโดยไม่ช่วยอะไรซักอย่างทิ้งหนี้ไว้ให้เราอีกชือ่ก้อชื่อเรากรรม แต่จะเอายังงัยอธิบายยังงัยดีให้แม่เข้าใจไม่อยากให้แม่เครียดเลี้ยงลูกก้อต้องเลี้ยงให้ แต่อธิบายจดหมดมุขแล้วแม่ก้อไม่เข้าใจซักที กอ้มันไม่ยุติธรรมที่เราต้องปิดยอดเท่านี้น่ะ หรือว่าท้าให้มันฟ้องเลยดีมั้ยพี่ จากยอดที่เคยคุยกับพวกมันว่าจะปิดที่ 13000 แล้วมันไม่ลดให้ ต่อรองให้น้อยกว่านี้อีกดีมั้ย พี่ ๆ ช่วยหนูหน่อยเหอะ เครียดติดหนี้ไม่เท่าแม่ไข้ใจเลย

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5805 โดย Skynine
บอกกับแม่ว่า หนูพลาดไปแล้ว หนูขอเวลาในการแก้ไข อย่างไรหนูจะแก้ด้วยเงินเดือนตัวเอง ไม่ให้เดือดร้อนแม่ หนูขอเพียงแค่กำลังใจจากแม่ให้หนูเท่านั้นพอ
หากว่ายังไม่ได้ใบยืนยันการชำระหนี้ ตามยอดที่ตกลงกัน ไม่ต้องจ่ายเด็ดขาด สัญญาปากเปล่า จ่ายไป เงินสูญนะ ใจเย็นๆ เงินอยู่ในมือแล้ว ถ้าไม่ทางนั้นไม่เอา ก็จ่ายให้เจ้าที่มันมีข้อเสนอที่ดี แล้วเรามีเงินพอ ปิดไปเลย เย้ยเจ้าแรกซะ
สำหรับเรื่องครอบครัวนั้น พี่อังขอให้คุณเป็นหลักให้กับลูก สิ่งที่ผ่านมาให้มันผ่านไป อย่าไปสนใจ ลูกคือแก้วตาดวงใจของเรา และไม่ต้องเครียดนะ พี่อังจะเป็นกำลังใจให้เสมอและพร้อมจะยืนเคียงข้างด้วย สู้ๆๆๆ
ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี พี่อัง สวยประหาร o_) [/colo
r]

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5807 โดย tksea_koh
พี่อังค่ะ แม่น้องเป็นคนหัวโบราณ ไม่เคยเป็นหนี้ อธิบายเท่าไหร่แกก้อไม่เข้าใจ เครียดมาก ๆ เลย
ถ้าอีออนโทรมาท้าให้มันฟ้องเลยดีมั้ยค่ะ เกลียดมันมากมายค่ะ แม่ไม่ค่อยเชื่อในสิ่งที่เราพูด แต่ถ้าเป็นคนอื่นพูด แม่จะเข้าใจ แล้วก้อฟัง เพราะสมันเราเป็นวัยรุ่น เราชอบพูโกหกกับแม่ค่ะ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5809 โดย Skynine

tksea_koh เขียน: พี่อังค่ะ แม่น้องเป็นคนหัวโบราณ ไม่เคยเป็นหนี้ อธิบายเท่าไหร่แกก้อไม่เข้าใจ เครียดมาก ๆ เลย
ถ้าอีออนโทรมาท้าให้มันฟ้องเลยดีมั้ยค่ะ เกลียดมันมากมายค่ะ แม่ไม่ค่อยเชื่อในสิ่งที่เราพูด แต่ถ้าเป็นคนอื่นพูด แม่จะเข้าใจ แล้วก้อฟัง เพราะสมันเราเป็นวัยรุ่น เราชอบพูโกหกกับแม่ค่ะ

พี่อังขอติงเรื่องการเขียนภาษาไทยที่ถูกต้อง เช่น แกก้อไม่เข้าใจ (ประโยคนี้เป็นภาษาพูด) ที่ถูก ท่านไม่เข้าใจ (ต้องใช้ว่าท่านหรือแม่หรือพ่อ
นะ เพราะเป็นบุพการีของเรา คำว่า ก้อ เขียนเป็น ก็ นะคะ เพราะสมันเราเป็นวัยรุ่น ประโยคนี้เท่ากับเราเป็นสมันเลยนะ (คล้ายเก้ง กวาง) ต้องเป็น
สมัยเราเป็นวัยรุ่น เราชอบพู ต้องเป็น เราชอบพูด ตกตัว ด ไป ความหมายเปลี่ยน ภาษาไทยนั้นจะว่าง่ายก็ง่ายจะว่ายากก็ยาก แต่เราเป็นเจ้าของภาษาต้องเขียนและพูด
ให้ถูกต้อง หากหลุดไปเพียงแค่หนึ่งตัวอักษร ความหมายเปลี่ยน นำมาซึงผลเสียด้วยนะ พี่อังแนะนำเผื่อไว้ว่ามีเยาวชนเข้ามาอ่าน จะได้เป็นแบบอย่างที่
ถูกต้อง
[/color]

การอธิบายต้องค่อยเป็นค่อยไป มันต้องใช้เวลาช่วย พี่อังกว่าจะบอกได้เป็นอาทิตย์ ในที่สุดท่านก็เข้าใจยังรับโทรศัพท์โต้ตอบกับทวงหนี้ได้ด้วยนะ พ่อพี่อังวัย 72 ปี พ่อมีมุกที่พี่อังยังอึ้ง แต่เชื่อเถอะว่า ไม่ว่าจะอย่างไรแม่รักลูก ถ้ามันจะฟ้องก็บอกฟ้องเลยไม่กลัวหรอกนะการไปศาลนะ ไปได้ตลอด ไปเจอกันที่ศาลแล้วกัน ...
[/color] o_)
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: ngang2538

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5826 โดย tksea_koh
ขอบคุณค่ะพี่อัง ที่ติเรื่องภาษาและทุก ๆ เรื่อง ขอบคุณมากค่ะ น้องจะทำตามที่พี่อังบอกค่ะ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5843 โดย tksea_koh
มีติดหนี้กับอีซี่บายอีกหนึ่งใบค่ะ ยอดตอนหยุดที่ 22000 บาทค่ะ
ตอนนี้คิดว่ายอดหนี้น่าจะขึ้นมาเยอะแล้ว ถ้ายังไงรบกวนพวก พี่ ๆ ช่วยแชร์ประสบการณ์การลดหนี้ของอีซี่บาย
หรือตัวอย่างให้หน่อยค่ะ เพราะว่าเคลียร์กับอิออนบิลที่สองไม่ทำหนังสือลดหนี้ให้ เลยคิดว่าจะลองคุยกับอีซี่บายดูว่าจะลดให้เราหรือเปล่าค่ะ ใบไหนให้ส่วยลดเยอะจะจ่ายใบนั่นก่อนค่ะ

12 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #5844 โดย Skynine
พี่อังขอชมเชยคุณนะว่า เป็นผู้ที่รู้จักปรับตัวและจะแก้ไขในสิ่งผิด พี่อังจะส่งกำลัง
ใจไปให้คุณเสมอและพร้อมจะยืนเคียงคุณ ดูแลลูกและคุณแม่ให้สมฐานะของแม่และลูกในเวลาเดียวกัน และความกตัญญู
จะนำพาให้คุณรอดพ้นจากสิ่งที่ไม่ดีต่างๆ ได้..
ทุกอย่างเมื่อสติมา ปัญญาเกิด หนี้หมดอย่างถูกวิธี เป็นกำลังใจให้เสมอ พี่อัง สวยประหาร o_)
[/color]

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.798 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena