หยุด 70 วัน กำลังจะปิดบัตรแรกแล้วคะ ดีใจยิ่งกว่าถูกหวย

8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #79651 โดย rtana
สวัสดีคะพี่ๆ เพื่อน ๆ ทุกๆ ท่านน้องใหม่ฝากเนื้อฝากตัวคะ ต้องขอบคุณที่ได้มาเจอเวปนี้ ทำให้รู้สึกว่าเราไม่ได้มีปัญหาอยุ่คนเดียว ยังมีเพื่อน ๆ พี่ ๆ ในที่นี้ที่ให้กำลังใจและร่วมด้วยช่วยกัน อย่างน้อยเป็นทางออกให้กับคนสิ้นหวัง มีแรงที่จะฮึดขึ้นมาปลดหนี้ให้ได้เหมือนอย่างพี่ ๆ บ้างคะ

ตัวเองทำงานรัฐวิสาหกิจแห่งหนึ่ง เริ่มจากการได้มีบัตรเครดิตกะเค้าตอนสมัยเมื่อทำงานได้ 2-3 ปี ตอนนั้นเงินเดือนน้อย แต่พอมีโบนัสอยู่บ้าง สมัยก่อนยังไม่กล้าที่จะใช้มากมาย แต่เมื่อพอเริ่มมีแนวทาง อยากได้อยากมี มีแบงค์หลายแบงค์มาเสนอให้ทำบัตร ไอ้เราก็ใจง่าย อยากได้ของแถม ก็สมัครบัตรไว้มากมายหลายบัตร จน เมื่อปีที่ผ่านมา เริ่มทำธุรกิจคล้ายขายตรง ทำมานาน 8 ปี รายได้ดี (ดีกว่างานประจำ) ทำจนจะขึ้นตำแหน่งผู้บริหารสูงสุด แต่คะแนนไม่ได้เป็นไปตามที่ตั้งใจ เราจึงใช้ทุกวิถีทางในการได้มาซึ่งตำแหน่งนั้น ทั้งบัตรกดเงิน ทั้งรีไฟแนนซ์รถ ใช้เงินไป ล้านกว่า ๆ แต่คิดว่ามันคุ้มกับธุรกิจที่เป็นของเราตลอดชีวิต มั่นใจว่าจะช่วยให้เรามีสถานะการเงินที่ดีขึ้น (ดีที่ยังไม่ตัดสินใจลาออกจากที่ทำงาน) แต่สิ่งที่หวังไม่ได้เป็นไปตามนั้น รายได้มีมาตลอด แต่ไม่มากพอที่เราจะปลดบัตรได้ จากคนที่ไม่เคยผิดนัดการชำระบัตร ทำให้ต้องชำระล่าช้า (บางบัตร) หมุนเงิน เพื่อไม่ให้เสียเครดิต หมุนและกดออก ทำให้เสียดอกเบี้ย และค่าธรรมเนียมมากมาย เสียดายที่เราไม่รู้ว่ามีสถานที่แห่งนี้ที่จะเป็นทางรอดให้กับคนหลายคน เราทำแบบนี้มาเป็นเวลา ปีกว่า กับยอดบัตรทั้งหมด วงเงินรวม ประมาณ 1,000,000 ได้เงินมาก็มาทยอยจ่าย เป็นแบบนี้เป็นปี เงินไม่เหลือ แถมยอดหนี้ก็ไม่ลด จนเราอดทนรอให้ หจก.ที่จัดตั้งมามีระยะเวลา 1 ปี คิดจะยื่นกู้ เพื่อจะเอาเงินมาเคลียร์บางส่วน (ยังไม่สำนึก) แต่สิ่งที่เราได้คำตอบจากธนาคารคือ คุณติดเครดิตบูโร อะไรกัน เราไม่เคยขาดส่ง แค่ส่งช้าบ้าง แต่ไม่เคยไม่ส่ง ทำให้เรารู้สึกว่าที่เค้าเป็นหนี้กันนอกระบบ ที่เค้าฆ่าตัวตายกันก็คงเพราะหาทางออกไม่ได้ เราเคลียดมาก ๆ เพราะ เดือน 2 เดือนนี้ยอดการขายของเราก็ได้ไม่มาก รู้ชะตากรรมตัวเองว่าจะเกิดอะไรขึ้น แต่โชคดีที่เราได้มาเจอบ้านแห่งนี้ ที่จะเป็นทางรอดให้กับเราและครอบครัว น้องใหม่คนนี้ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะคะ ขอตั้งใจเก็บเงินเพื่อปลดหนี้ก้อนนี้ให้ได้ ฝากพี่ ๆ ช่วยชี้แนะ และขอกำลังใจด้วยนะคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #79652 โดย rtana
มีหนี้ทั้งหมดคร่าวๆ ดังนี้คะ
1.บัตรKTC กรุงไทย วงเงินรวม 100,000
2.กดเงิน KTC. วงเงิน 40,000
3.บัตรกสิกรไทย วงเงิน 107,000. บาท
4.บัตรกดเงิน กสิกร วงเงิน 50,000. บาท
5.บัตรกรุงศรี Visa. วงเงิน 160,000. บาท
6.บัตรกรุงศรีMaster. วงเงิน 120,000. บาท
7.บัตร UOB. วงเงิน 63,000. บาท
8.บัตรกดเงิน Uob cash. 40,000 บาท
9.บัตร citibank. รวมทุกบัตร. 89,000 บาท
10.Central. ยอดหยุด 54,336.69-->เสนอปิดงวดเดียว 26/03/59 จำนวน 29,000 ส่วนลด 46.8%
11.บัตรLotus. วงเงิน 60,000. บาท
12.บัตรอิออน วงเงิน 30,000. บาท
13.บัตร first choice วงเงิน 60,000 บาท
14.บัตร power.buy. วงเงิน. 40,000. บาท
15.บัตรกรุงเทพ. วงเงิน 30,000. บาท
16.บัตรกดเงินสแตนดาช. 40,000 บาท ( ระงับการใช้ไปแล้ว ส่งทะยอยขั้นต่ำ. ต้องหยุดด้วยหรือไม่?)

มีผ่อนบ้านโครงดารช่วยเหลือ. Soft loan. ดบ. 3%. เหลือ 2,300,000. ผ่อนมา 5. ปี ้เหลือ soft. Loan. อีก 2. ปี ชื่อเราเป็นเจ้าบ้าน ต้องย้ายเป็นชื่อสามีไหมคะ สามีทำอาชีพอิสระ (บ้านกู้ร่วมกับสามี)

ผ่อนรถปีที่ 3. เดือนละ 9,800. ปรับโครงสร้างหนี้มาแล้ว ชื่อตีวเอง
Refinance. รถอีกคัน. ผ่อนเดือนละ 7,600. ยังไม่ปรับโครงสร้าง
ชื่อสามี

ส่วนเงินเดือนมีผ่อนสหกรณ์ และออมสิน หักเงินเดือน เหลือเดือนละ 5,000. (เงินเดือน 42,000)

ส่วนมากมีรายได้หลักจากอาชีพเสริมเดือนละ 20,000-50,000. โดยเฉลี่ย

เงินเดือนเข้า. ธ.กรุงไทย

ส่วนรายได้พิเศษจ่ายผ่าน หจก.ธนาคารกสิกร. โดยตัวเองเป็นกรรมการมีอำนาจลงนามเบิกจ่าย

การหยุดจ่ายบัตรมีผลกับการทำงานรัฐวิสาหกิจไหมคะ???

รบกวนด้วยนะคะ.........

เลือกในกรณีที่ต้องการทราบความเคลื่อนไหวของกระทู้นี้
Note: ในการตอบแบบด่วน ท่านยังสามารถใช้งาน BBcode และอมยิ้มได้

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #79653 โดย rtana
ขอสอบถามว่าถ้าเงินรายได้พิเศษเข้า ธ.กสิกรไทย ถ้าเราไม่จ่ายบัตร เค้าจะสามารถอายัติเงินของ หจก.ได้รึไม่คะ และจะมีผลกับการดำเนินธุรกิจ หจก. ที่ทำรึไม่คะ???

8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #79655 โดย MakeMeSmile
เราว่าย้ายไป ธนาคารที่เราไม่มีหนี้กับเค้าดีกว่านะคะ จะได้ไม่ต้องคอยกังวล

8 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #79992 โดย rtana
อยากเรียนสอบถามว่าถ้าเราถูกบันทึกประวัติเป็นลูกหนี้ NPL จะมีผลกับการทำงาน หรือประวัติงานเสียมั้ยคะ แอบเคลียด เดือนนี้เป็นเดือนแรกที่จะเริ่มงดจ่าย แค่เดือนแรก เริ่มมีโทรมาตามแล้วคะ :No:

8 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #80332 โดย rtana
เดือนนี้เป็นเดือนแรกที่ไม่จ่ายบัตร รู้สึกใจหวิว ๆ หวาดระแวงเล็กน้อย ถึงแม้นเตรียมใจไว้แระว่าต้องเจอ
ยังไงก็สู้คะ อดทน ๆ ๆ เพื่อการปลอดหนี้อย่างถาวร

8 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #80413 โดย rtana
Update. 7/01/59

เพิ่งเลยต้นเดือนมาไม่นาน อิออน ตามไปถึงบ้านคนอ้างอิงเลย นี่แค่เดือนเดียว จะทำยังไงดีคะ

8 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #80475 โดย tomyumkung
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42576&Itemid=64 โปรดเกล้าฯ ก.ม.ทวงหนี้ฉบับใหม่ ห้ามข่มขู่ ดูหมิ่น ก่อความรำคาญ

8 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #80476 โดย tomyumkung

rtana เขียน: เดือนนี้เป็นเดือนแรกที่ไม่จ่ายบัตร รู้สึกใจหวิว ๆ หวาดระแวงเล็กน้อย ถึงแม้นเตรียมใจไว้แระว่าต้องเจอ
ยังไงก็สู้คะ อดทน ๆ ๆ เพื่อการปลอดหนี้อย่างถาวร

ท่องไว้ ๆ ฮึบๆๆๆๆๆ

8 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #80508 โดย rtana
ขอบคุณมาก ๆ คะ สู้ๆ คะ

8 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #80538 โดย Na99
สู้ไปด้วยกันครับ

8 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #80558 โดย rtana

Na99 เขียน: สู้ไปด้วยกันครับ

ขอบคุณคะ

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #80986 โดย rtana
ขอสอบถามพี่ ๆ เพื่อน ๆ ในนี้ ตัวเองเพิ่งจะเริ่มหยุดจ่ายงวดเดือน ธ.ค.58 นี่เพิ่งปลายเดือน ม.ค. ได้รับใบแจ้งหนี้จากสำนักงานกฏหมาย ชาร์เตอร์ ให้ไปชำระหนี้ของ UOB ทำไมรวดเร็วอย่างนี้ จะดำเนินการต่อไปอย่างไรดีคะ เครียดๆๆ :sweat:

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #80989 โดย jinnyja

rtana เขียน: ขอสอบถามพี่ ๆ เพื่อน ๆ ในนี้ ตัวเองเพิ่งจะเริ่มหยุดจ่ายงวดเดือน ธ.ค.58 นี่เพิ่งปลายเดือน ม.ค. ได้รับใบแจ้งหนี้จากสำนักงานกฏหมาย ชาร์เตอร์ ให้ไปชำระหนี้ของ UOB ทำไมรวดเร็วอย่างนี้ จะดำเนินการต่อไปอย่างไรดีคะ เครียดๆๆ :sweat:

เป็นสำนักงานกฏหมาย ที่ UOB ว่าจ้างเป็นตัวแทน ทวงหนี้ปกติ หรือเปล่าค่ะ เหมือน อย่าง ของ citibank ก็จะใช้ สำนักงาน ชื่อ BES เป็นผู้ทวง ในช่วง 1-3 เดือนแรก กว่าจะเปลี่ยน เป็นบริษัทอื่น ก้เข้า ช่วงเดือนที่ 4
หรือ FC ก้จะใช้บริษัท TSS เป็นผู้ทวง ลำดับแรก ในช่วง 1-3 เดือน พอ เดือนที่ 4 จึงเปลี่ยน บริษัท

ใจร่มๆค่ะ อ่านกระทู้เยอะๆ ค่ะ จะได้มีแนวทางในการรับมือ เป็นกำลังใจให้ค่ะ สู้ๆ

:สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ:

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #80990 โดย rtana

jinnyja เขียน:

rtana เขียน: ขอสอบถามพี่ ๆ เพื่อน ๆ ในนี้ ตัวเองเพิ่งจะเริ่มหยุดจ่ายงวดเดือน ธ.ค.58 นี่เพิ่งปลายเดือน ม.ค. ได้รับใบแจ้งหนี้จากสำนักงานกฏหมาย ชาร์เตอร์ ให้ไปชำระหนี้ของ UOB ทำไมรวดเร็วอย่างนี้ จะดำเนินการต่อไปอย่างไรดีคะ เครียดๆๆ :sweat:

เป็นสำนักงานกฏหมาย ที่ UOB ว่าจ้างเป็นตัวแทน ทวงหนี้ปกติ หรือเปล่าค่ะ เหมือน อย่าง ของ citibank ก็จะใช้ สำนักงาน ชื่อ BES เป็นผู้ทวง ในช่วง 1-3 เดือนแรก กว่าจะเปลี่ยน เป็นบริษัทอื่น ก้เข้า ช่วงเดือนที่ 4
หรือ FC ก้จะใช้บริษัท TSS เป็นผู้ทวง ลำดับแรก ในช่วง 1-3 เดือน พอ เดือนที่ 4 จึงเปลี่ยน บริษัท

ใจร่มๆค่ะ อ่านกระทู้เยอะๆ ค่ะ จะได้มีแนวทางในการรับมือ เป็นกำลังใจให้ค่ะ สู้ๆ

:สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ:

น่าจะใช่คะพี่ แล้วอย่างนี้เค้าให้ติดต่อหรือชำระภายใน 7 วันนี้ เราก็ปล่อยไปก่อนใช่มั้ยคะพี่

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #80991 โดย jinnyja
ใช่ค่ะ ตามแนวทางชมรม เราต้องอดทน อย่าไปจิตตก กับคำพูด พวกนั้น ช่วงแรกๆ อาจจะทำได้ยากสักหน่อย พี่เอง กว่าจะผ่านมันมาได้ ก็สาหัสเหมือนกัน พอพ้น ช่วง 1-3 เดือนไป ได้ เบาสบายเลยค่ะ
อ่านกระทู้ปักหมุด และประสบการณ์ ของรุ่นพี่เยอะๆ ค่ะ ช่วยได้ พี่เองเวลาจิตตก ก้มาหากำลังใจและพลังใจในนี้แหละค่ะ ส่วนลิ้งด้านล่าง เป็นการรับมือ การทวงหนี้ จากพี่หมูสมิงค่ะ พี่ยึด แนวนี้เลยค่ะ ที่สำคัญ เราต้องกล้าที่จะทำค่ะ เพื่ออิสระภาพของเรา สู้ๆๆ

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=1917#837สักวาว่าด้วยการทวงหนี้ของหมูสมิง

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #80998 โดย rtana

jinnyja เขียน: ใช่ค่ะ ตามแนวทางชมรม เราต้องอดทน อย่าไปจิตตก กับคำพูด พวกนั้น ช่วงแรกๆ อาจจะทำได้ยากสักหน่อย พี่เอง กว่าจะผ่านมันมาได้ ก็สาหัสเหมือนกัน พอพ้น ช่วง 1-3 เดือนไป ได้ เบาสบายเลยค่ะ
อ่านกระทู้ปักหมุด และประสบการณ์ ของรุ่นพี่เยอะๆ ค่ะ ช่วยได้ พี่เองเวลาจิตตก ก้มาหากำลังใจและพลังใจในนี้แหละค่ะ ส่วนลิ้งด้านล่าง เป็นการรับมือ การทวงหนี้ จากพี่หมูสมิงค่ะ พี่ยึด แนวนี้เลยค่ะ ที่สำคัญ เราต้องกล้าที่จะทำค่ะ เพื่ออิสระภาพของเรา สู้ๆๆ

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=1917#837สักวาว่าด้วยการทวงหนี้ของหมูสมิง

ขอบคุณมาก ๆ คะพี่ นี่แค่จดหมายตามเฉยๆ ยังใจสั่นขนาดนี้ ใจมันหวิว ๆ เครียดมากๆๆ คะ

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #80999 โดย tha
สู้ๆๆ คะของเราผ่านมาเข้า 4 เดือนแล้ว เริ่มมี hair cut แล้วคะ เดี๋ยวทุกอย่างก็ดีเองคะ

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81000 โดย jackTs
.
ผมรวมกระทู้ให้แล้วนะครับ

มีอะไรที่อยากจะถามต่อ กรุณาโพสต์ถามต่อจากในกระทู้เดิม(กระทู้นี้)ของตัวคุณเองด้วยครับ

1คน ต่อ 1กระทู้ เท่านั้น ขอความร่วมมือด้วยนะครับ

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=8062&Itemid=64#12130

วิธีค้นหากระทู้ของตัวเอง

ปล.ที่นี่ไม่ได้ห้ามถามนะครับ

แต่ขอความกรุณาให้ไปถามต่อจากในกระทู้เดิมของตัวคุณเอง

ขอความร่วมมือด้วยนะครับ

.

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81064 โดย rtana

นกกระจอกเทศ เขียน: .
ผมรวมกระทู้ให้แล้วนะครับ

มีอะไรที่อยากจะถามต่อ กรุณาโพสต์ถามต่อจากในกระทู้เดิม(กระทู้นี้)ของตัวคุณเองด้วยครับ

1คน ต่อ 1กระทู้ เท่านั้น ขอความร่วมมือด้วยนะครับ

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=8062&Itemid=64#12130

ขอโทษคะพี่ มือใหม่ (o_O)

วิธีค้นหากระทู้ของตัวเอง

ปล.ที่นี่ไม่ได้ห้ามถามนะครับ

แต่ขอความกรุณาให้ไปถามต่อจากในกระทู้เดิมของตัวคุณเอง

ขอความร่วมมือด้วยนะครับ

.

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.866 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena