อ่านมา 1 ปีแล้ว ครับ ขอความรู้หน่อยครับ โดนเหมือนกัน

8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #79844 โดย ccchok44
ผมเป็นหนี้สินเชื่อส่วนบุคคล 4 เจ้า
cimb 150000 บาท
uob 160000 บาท
krung sri 130000 บาท
standard 130000บาท
อยุดส่งมาตั้งแต่เดือนที่ 2กุมภา-เมษาที่ผ่านมา ครับ มีเงินเดือนพอเก็บได้
เก็ยเงินได้ 200000 แล้ว ส่วนการติดต่อทาง ธนาคารโทรมาแทบทุกวัน เดือนนี้เบา หน่อย อาทิตย์ละ ครั้ง
ตกลงส่วนลด ไม่ได้ ผมตั้งใจว่า เจ้าไหนลดให้ 40-50 % ผมปิดก่อนแน่ แต่ยังไม่มี ครับ
สอยถามผู้รู้ ครับ ผมมีชื่อกู้ร่วม ชื่อหลังโฉนดร่วม บ้านแม่ แต่ผมเป็นผู้อาศัยตามทะเบียนบ้าน ครัฃ
กลัวว่าจะถูกยึด ครับ เพราะกลัวหาเงิน haircut ไม่ทัน หักเงินเดือนไม่กลัว ครับ
จะทำอย่างไรดี ครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #79859 โดย tomyumkung
เจ้าหนี้สามารถยึด บ้าน/ที่ดิน ของลูกหนี้

ที่ยังติดผ่อนจำนองอยู่กับธนาคารฯได้หรื​อไม่?

บ้าน/ที่ดิน ที่ยังติดผ่อนอยู่ สามารถถูกยึดได้ เพราะผู้ที่ผ่อนชำระกับธนาคาร

มีชื่อเป็นเจ้าของที่แท้จริงแล้ว ตั้งแต่ทำสัญญาจะซื้อจะขาย บ้าน/โฉนดที่ดิน

ธนาคารเป็นเพียงผู้ให้กู้เงิน ในฐานะ"ผู้รับจำนอง"เท่านั้น...แต่มิใช่เจ้าของ

(สามารถดูชื่อเจ้าของได้จาก สำเนาโฉนดที่ดินฉบับดังกล่าว ซึ่งจะมีรายชื่อ"เจ้าของที่ดิน" อยู่ในด้านหลังของโฉนด)

หากผู้ที่ผ่อนชำระเป็นลูกหนี้(จำเลย)ตามคำพิพากษาของศาล ในคดีบัตรเครดิตหรือคดีหนี้เงินต่างๆ

แล้วเจ้าหนี้ตามคำพิพากษา ในคดีของบัตรเครดิตหรือคดีหนี้เงินต่างๆเหล่านั้น

มันดันไปสืบเจอว่า บ้าน/ที่ดิน ดังกล่าวนี้ มีชื่อของลูกหนี้เป็นเจ้าของ

(ไม่ว่าจะเป็นเจ้าของในฐานะ "ผู้กู้หลัก" หรือ "ผู้กู้ร่วม" ก็ตาม)

และถึงแม้จะยังคงต้องจ่ายค่าผ่อนจำนองอยู่กับธนาคารใดๆก็ตาม...ก็ไม่สามารถปฏิเสธจากการถูกยึดไปได้

เจ้าหนี้(โจทก์)สามารถไปแจ้งหลักฐานต่อเจ้าพนักงานบังคับคดี

ให้มายึดเอา บ้าน/โฉนดที่ดิน ไปขายใช้หนี้ได้ตามกฏหมาย

กระทู้ตัวอย่าง ที่เกี่ยวข้องกับการยึด บ้าน/ที่ดิน

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=0&func=view&id=9039&view=flat&catid=2

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&func=view&id=9039&view=flat&catid=2&limitstart=6

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41762&Itemid=64

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41352&Itemid=64

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42751&Itemid=64
.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

อ่านเพิ่มเติมได้ที่ลิงค์นี้ครับ

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&id=2194&Itemid=64&view=topic

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #79860 โดย tomyumkung
ดูจากยอดหนี้และเงินเก็บของพี่

น่าจะปิดได้ไม่ย้ากส์นะครับ

ลองวางแผนสู้ดูครับพี่

8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #79862 โดย Debtboy
ผมก็สงสัยว่า ช่วงนี้ของปีจะไม่มีส่วนลดใช่หรือไม่ครับ

8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #79871 โดย ccchok44
เต็มที่ ได้แค่ 30% ก็ขอลด 40-50 % ครับ
รอคำตอบจากเจ้าหนี้ ครับ

8 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #79872 โดย tomyumkung
สามารถไปศึกษารายละเอียดเรื่องการทำ Hair cut

เพิ่มเติมได้ที่กระทู้ตามใน Link นี้

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=749&Itemid=29

นอกเหนือจากนิยาม ยิ่งเน่านานยิ่งลดเยอะ

ก็คือนโยบายของแต่ละสถาบันการเงินในช่วงนั้น ๆ ครับผม

8 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #80603 โดย ccchok44
ครับ UOB 160000 บาท ผมขอจ่าย 120000บาท ไม่อนุมัติครับ เขาบอกนโยบายใหม่ ไม่ลดมาก ครับ
จะเป็นเหมือนกันหมดหรือเปล่า :love:

8 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #80610 โดย น้าชู

ccchok44 เขียน: ครับ UOB 160000 บาท ผมขอจ่าย 120000บาท ไม่อนุมัติครับ เขาบอกนโยบายใหม่ ไม่ลดมาก ครับ
จะเป็นเหมือนกันหมดหรือเปล่า :love:

สวัสดีครับคุณccchok44
ถ้าเค้าไม่เอาก็เอาไปจ่ายเจ้าอื่นก่อนเลยครับ ปล่อยให้ uob กินนโยบายไปครับ
ครับ คนจะใช้หนี้แต่ไม่เอาแปลกจริงๆ ตอนนี้สภาวะเศรษฐกิจของไทยเราผมว่า
วิกฤตสุดๆครับ เพื่อนๆผมที่ทำงานในนิคมอุตสาหกรรมฯ ตกงานกันมากมายครับ
เหนื่อยใจ

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82368 โดย ccchok44
up date เหลืออีกสองใบครับ
วันนี้ UOB หมายเรียก แขวงนนทบุรีครับ
หนี้ 145000 ขอโทษที่บอกยอด ตอนแรกผิดพลาด
ฟ้องทุนทรัพย์ 191080 บาท
เจอกันกัยทนาย บอกมีเงื่อนไขเดียว 12 งวด 16500 บาท
เอาไหม ผมเลยบอก พิจารณาคดีเลยดีกว่า
เจ้าหน้าที่ศาล แจ้งว่า ยอมรับผิดไหม ให้ตัดสินเลย
เซ้นชื่อรับตามหนี้ โดยดอกเบี้ย ศาลจะลดหย่อนให้ตามเห็นสมควร ไมเกิน 12%
เซ็นชื่อในเอกสาร ศาล และกลับบ้านได้ ไม่ต้องรอ จะพิจารณาตามความเหมาะสม
รอรับคำพิพากษาที่บ้านอีกหนึ่งเดือน งงครับ ออกมาทั้ง งง นั้นแหละ

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82387 โดย Zomeone
รบกวนสอบถามครับ หยุดมากี่งวดครับ ถึงมีหมายศาลของ UOB มาครับ

ผมก็หยุดของ UOB มาเหมือนกัน และอยู่ในพื้นที่ศาลแขวงนนทบุรีเหมือนกันครับ

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82389 โดย jackTs

ccchok44 เขียน: วันนี้ UOB หมายเรียก แขวงนนทบุรีครับ
หนี้ 145000 ขอโทษที่บอกยอด ตอนแรกผิดพลาด
ฟ้องทุนทรัพย์ 191080 บาท
เจอกันกัยทนาย บอกมีเงื่อนไขเดียว 12 งวด 16500 บาท
เอาไหม ผมเลยบอก พิจารณาคดีเลยดีกว่า
เจ้าหน้าที่ศาล แจ้งว่า ยอมรับผิดไหม ให้ตัดสินเลย
เซ้นชื่อรับตามหนี้ โดยดอกเบี้ย ศาลจะลดหย่อนให้ตามเห็นสมควร ไมเกิน 12%
เซ็นชื่อในเอกสาร ศาล และกลับบ้านได้ ไม่ต้องรอ จะพิจารณาตามความเหมาะสม
รอรับคำพิพากษาที่บ้านอีกหนึ่งเดือน งงครับ ออกมาทั้ง งง นั้นแหละ

คุณโดนทนายโจทก์มันหลอกแล้วล่ะครับ

มันไปทำเอกสารแจ้งต่อศาลว่า คุณยอมให้ศาลพิพากษาไปตามที่โจทก์ฟ้องทุกประการ ซึ่งมีลายเซ็นของคุณเป็นหลักฐานว่ามาศาลแล้ว แต่ต้องการให้ศาลพิพากษาไปตามที่ฟ้องเลย โดยจำเลยไม่ร้องขอเพิ่มเติมใดๆทั้งสิ้น

ผมเขียนเตือนเอาไว้มาตั้งหลายปีแล้วนี่ครับ

เตือนไม่รู้เป็นครั้งที่เท่าไหร่แล้ว สำหรับผู้ที่จะไปขึ้นศาลด้วยตัวเองเพียงลำพัง
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=8372&Itemid=64

ความรู้ต่างๆ มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

คุณได้ถูกศาลพิพากษาไปในวันที่คุณขึ้นศาล เป็นที่เรียบร้อยแล้ว(วันที่คุณไปขึ้นศาลนั่นแหละครับ)
เพราะคณไม่ยอมเลือกใช้แนวทางใดๆเลยสักอย่าง
ไม่ว่าจะเป็น แนวทางที่ 1. , แนวทางที่ 2. หรือ แนวทางที่ 3. คุณไม่ได้เลือกใช้สักอย่างเลย แถมยังถูกทนายโจทก์มันหลอกเอาอีก

ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

ในวันที่คุณไปขึ้นศาลนั้น ศาลได้พิพากษาไปแล้วครับ แต่เป็นการพิพากษาที่เรียกกันว่า"พิพากษาด้วยวาจา"(หรือพิพากษาในใจ) ซึ่งยังไม่สามารถนำมาใช้บังคับคดีกับลูกหนี้ได้ จนกว่าจะมีการตีพิมพ์คำพิพากษาอย่างเป็นทางการ แล้วส่งไปที่บ้านของลูกหนี้ เพื่อให้ลูกหนี้รับทราบคำพิพากษาที่เป็นทางการต่อไป

ตัวอย่าง
รบกวนสอบถามผู้รู้ด้วยครับ เรื่องหมายศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=43866&Itemid=64#78324

.

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82398 โดย ccchok44
ขอบคุณ คุณนกกระจอกเทศมาก ครับ ที่ให้ความรู้
แต่ทั้งหมดที่ผมเล่าให้ฟังเป็นคำพูดของเจ้าหน้าที่ศาลทั้งหมดนะครับ
โหทำไม เขาทำแบบนี้ได้ ครับ สุดจริงๆ ครับ ปล่อยให้ทำแบบนี้ได้ ด้วย

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82399 โดย ccchok44
ผมยังเข้าใจว่าวิธีที่ผมเลือกเป็นวิธีที่ สาม ซะอีก ผมโง่เอง ครับ
เชื่อคนที่ใส่ชุด ข้าราขการสีน้ำตาล
ไม่เป็นไร ครับ เป็นหนี้ก็ต้องใช้
ถามอีกนิด ครับ
ศาลท่านจะพิจารณาตามดอกเบี้ย ที่โจทย์ เรียกร้อง
ทั้งหมดเหรอ ครับ วันนี้ UOB ทำแบบผมเนี่ย 6 ราย ครับ
ไม่สงสัยหรือติดใจอะไรเหรอ ครับ

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82401 โดย jackTs
.
ผมไม่อยากพูดอะไรมากนักหรอกครับ เดี๋ยวความซวยมันจะเข้าตัวผม เพราะเว็ปไซด์แห่งนี้ ใครๆก็สามารถเข้ามาเปิดอ่านดูได้ทั้งนั้น ผมเคยให้เหตุผลเอาไว้แล้วอยู่ในกระทู้นี้

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40552&Itemid=64#45367

เอาเป็นว่า ผมเคยเห็นไอ้ทนายที่ใส่ชุดสูท มันซื้อสร้อยคอทองคำหนัก 1บาท ให้กับคนที่คุณบอกว่าเขาใส่ชุดสีน้ำตาล ในช่วงเทศกาลวันปี่ใหม่ โดยอ้างว่าเป็นของขวัญวันขึ้นปีใหม่

หรือในบางครั้ง มันก็ซื้อสร้อยข้อมือ(ทองคำ)ในวันตรุษจีน ไปให้ให้กับคนที่ใส่ชุดสีน้ำตาล โดยอ้างว่าให้เป็นอั่งเปาวันตรุษจีน...เป็นต้น

พวกนี้มันอ้างว่าไม่ได้ติดสินบนเป็นเงินสดครับ เพราะว่าไม่ได้อยู่ในรูปแบบของเงินสด เพียงแต่ให้เป็นของขวัญในช่วงเทศกาลต่างๆเท่านั้น ซึ่งใครๆที่รู้จักกัน เขาก็ให้แบบนี้กันทั้งนั้น

เรื่องแบบนี้คนภายในนั้นเขารู้กันหมดแหละครับ แต่ผมคิดว่าศาลท่านคงอาจจะไม่รู้เรื่องนี้ด้วยก็ได้ เพราะตอนที่มันมอบของขวัญให้กันนั้น ศาลท่านไม่อยู่
แล้วอีกอย่าง ภายในสถานที่ทำการของศาล ไม่สามารถถ่ายรูปภาพได้ด้วย มันก็เลยไม่มีหลักฐานไงล่ะครับ
.

.

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #83043 โดย ccchok44

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #83044 โดย ccchok44
รอคำพิพากษา อยู่น่าจะมาสิ้นเดือน
UOB ยังโทรมาถามว่าจะเอายังไง
ผมก็ตอบไปนะ รออยู่ แล้วจะขอผ่อนเป็นงวดๆ
เขาถามว่า วันนั้น ไม่เซ็นต์ ยอมละ
โถ 16000 บาท 12 เดือน ผมมี จะมาทำไมหละ
เจ้านี้วุ่นวายดีจริง ไม่รู้ทำไงดี ครับ

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #83051 โดย IndyGirL
รอติดตามเคสuob ด้วยคนคะของเรานัดเดือน พฤษภานี้ แต่มีปัญหาตรงเค้าเอายอด ที่กำลังhc มาฟ้องรวมด้วย ไม่รู้จะเป็นยังไง คงต้องหอบเอกสารไปวันนัดแล้วรอพบท่านผู้พิพากษาให้ได้

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #83056 โดย jackTs

ccchok44 เขียน: รอคำพิพากษา อยู่น่าจะมาสิ้นเดือน
UOB ยังโทรมาถามว่าจะเอายังไง
ผมก็ตอบไปนะ รออยู่ แล้วจะขอผ่อนเป็นงวดๆ
เขาถามว่า วันนั้น ไม่เซ็นต์ ยอมละ
โถ 16000 บาท 12 เดือน ผมมี จะมาทำไมหละ
เจ้านี้วุ่นวายดีจริง ไม่รู้ทำไงดี ครับ

ก็ใช้วิธี"หักคอจ่าย"สิครับ

สอบถามเรื่องขึ้นศาลค่ะ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40812&Itemid=64#49199

เริ่มต้นหยุดจ่าย ขอคำเเนะนำด้วยนะครับ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42361&limitstart=100&Itemid=64#81101

ขอคำแนะนำด้วยค่ะ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40678&Itemid=64#78668

.

8 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 8 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #83135 โดย ccchok44
มาแล้วครับ คำพพศ
เงินต้น 148,192.75 บาท ให้ชำระเงิน 169,430.75 พร้อมดอกเบี้ย 12 ต่อปี
นับตั้งแต่ 19 กรกฎาคม 2558 เป็นต้นไป กับให้จำเลยใช้ค่าฤชาธรรม แทนโจทย์
โดยกำหนดค่าทนายความ 3000 บาท
รบกวนท่านผู้รุู้ ผมจะจ่ายหักคอ เดิอนละเท่าไหร่ ดี ครับ
ขอบคุณครับ

8 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #83137 โดย น้าชู
สวัสดีครับคุณ ccchok44
ขอสอบถามครับหยุดมา ประมาณ 1 ปีใช่ไหมครับถึงได้รับหมายศาล
ขอบคุณครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.662 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena