ทำงานแบบสัญญาจ้าง จะโดนอายัดเงินเดือนมั้ยคะ?

8 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #80115 โดย natadee1
เป็นหนี้สินเชื่อส่วนบุคคลของธนาคารกรุงไทย และหนี้บัตรเครดิตอีกหลายธนาคาร
มีหมายศาลเรียกให้ขึ้นศาลปลายเดือนมกราคม 59 ค่ะ (ของธนาคารกรุงไทย) เป็นธนาคารแรก หยุดจ่ายมา 6 เดือน ยอดเงินต้น 2 แสนบาท กู้มาหมุนเงินช่วงทำกิจการแต่ไปไม่ไหว โดยส่วนตัวไม่มีทรัพย์สินเลยตอนนี้ทำงานบริษัทโดยบริษัทจ้างแบบสัญญาจ้าง 11 เดือน อยากทราบว่าถ้าขึ้นศาลจะโดนอายัดเงินเดือนด้วยมั้ยคะ กะว่าจะไปขึ้นศาลโดยขอให้ศาลเมตตาค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #80121 โดย jackTs
.
คุณถูกหักภาษีเป็นแบบ ภงด.91 หรือเปล่าล่ะครับ?...ลองไปอ่านดูสิครับ (อยู่ในด้านล่างๆของกระทู้)

ไขข้อข้องใจ “การอายัดเงินเดือน”
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=28147&Itemid=64#28154

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #80958 โดย natadee1
เอกสารที่บริษัทให้มาตามรูปค่ะ วันอังคารต้องไปขึ้นศาลแล้วค่ะ หลังจากหมดสัญญาจ้างแล้ว ทางธนาคารจะถือว่าเราเบี้ยวหนี้ไปด้วยรึเปล่าคะ ถ้าไม่ได้ทำงานประจำแล้ว :shy:
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #80965 โดย jackTs
ดูจากเอกสารแล้ว หากคุณจะเสียภาษี จะต้องส่งภาษีตาม ภงด.90ครับ ไม่ใช่ ภงด.91...ดังนั้นรายได้ดังกล่าวนี้ จึงไม่ถูกจัดว่าเป็นเงินเดือน ตามกฎหมายแล้วจึงไม่สามารถอายัดได้
แล้วอีกอย่าง จำนวนเงินรายรับตามที่แสดงนี้ จัดว่าเป็นรายได้รวมต่อปีที่น้อยมาก ยังไม่ถึงขั้นต้องเสียภาษีตามที่กฎหมายกำหนดด้วย

หากคุณไม่มีเงินเดือนประจำ และไม่มีทรัพย์สินใดๆให้เจ้าหนี้มันยึดได้เลย
ผมว่า...ฝ่ายที่จะต้องร้องไห้เสียใจ มันน่าจะเป็นฝ่ายเจ้าหนี้มากกว่านะครับ...ไม่ใช่ตัวคุณ

ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

หากลูกหนี้(จำเลย)ไม่มีเงินเดือนและทรัพย์สิน...จะเป็นอย่างไร?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=8746&Itemid=64

"ตัวอย่าง" ของสมาชิกฯ...ที่ไม่มีเงินเดือนและทรัพย์สินใดๆให้อายัด

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=5&id=3152&Itemid=64&view=topic#3206

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=5&id=15366&Itemid=64&view=topic#15369

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=5&id=6268&Itemid=64&view=topic#6331

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=5&id=12345&Itemid=64&view=topic#13584

ข้อควรจำในเรื่องคดีแพ่ง

การเป็นหนี้นั้น หากถูกฟ้องก็เป็นได้เพียงแค่คดีแพ่งเท่านั้น ไม่มีโทษทางอาญา(กล่าวคือไม่มีโทษจำคุกหรือปรับนั่นเอง) หากมีใครมาขู่ว่าจะนำตำรวจมาจับหรือจะต้องถูกจำคุก ก็ไม่ต้องกลัว เพราะตำรวจไม่มีอำนาจจับกุมลูกหนี้ในเรื่องคดีแพ่ง

ฟันธง...

.

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81869 โดย natadee1
มาอัพเดตข้อมูลจากการไปขึ้นศาลเพื่อไกล่เกลี่ยและสืบพยานที่บ้านต่างจังหวัดค่ะ ศาลนัดนอกเวลาตอน 16.30 น. หนูไปถึงประมาณบ่ายสาม ดูหน้าห้องที่มีรายชื่อติดเป็นห้องไกล่เกลี่ย บัลลังที่ 0 ก็นั่งงงสักพัก เลยเข้าไปถามเจ้าหน้าที่ในห้อง เค้าก็บอกว่าเจ้าหน้าที่ที่ดูแลส่วนนี้ยังไม่มา ให้คุยกันในห้องนี้แหละ ไม่ต้องขึ้นศาล มองไปรอบๆ มีอีก 2 คนนั่งรอ สักพักมีทนายกรุงไทยเข้ามาคุย ทั้ง 2 คนที่นั่งรออยู่ก่อนตกลงประนอมหนี้ ก็เซ็นต์เอกสารกันไปแล้วก็กลับ คุยเสร็จก็มาที่หนูต่อ ทนายพูดดีนะคะ มีให้เลือก 2 ทางคือ ยอม หรือ ให้ศาลตัดสิน หนูก็ยืนยันบอกเค้าไปว่าให้ศาลตัดสินเลยค่ะ แล้วก็ถามทนายต่อว่า ต้องขึ้นศาลอีกมั้ยคะ? ทนายบอกว่าไม่ต้องแล้วเสร็จแล้วอีก 2 สัปดาห์มาคัดคำพิพากษาได้เลย เค้ามีขั้นตอนของเค้า หนูก็เลยบอกไปว่าทำงานอยู่ที่กรุงเทพ ไม่สะดวกไปคัดเอง ให้ทางศาลส่งมาที่บ้านเลยค่ะ คุยเสร็จตอนสี่โมงเย็น หนูสงสัยว่ามันจบแค่นี้จริงๆเหรอคะ หนูเดินดูหน้าห้องทุกห้องแล้วไม่มีชื่อติดหน้าห้องอื่นเลย

:shy:

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81876 โดย jackTs

natadee1 เขียน: โดยส่วนตัวไม่มีทรัพย์สินเลยตอนนี้ทำงานบริษัทโดยบริษัทจ้างแบบสัญญาจ้าง 11 เดือน

หลังจากหมดสัญญาจ้างแล้ว ทางธนาคารจะถือว่าเราเบี้ยวหนี้ไปด้วยรึเปล่าคะ ถ้าไม่ได้ทำงานประจำแล้ว

ตายล่ะวา!!!...ไม่มีอะไรให้เจ้าหนี้มันยึดได้เลยซักอย่าง :ohmy:

เฮ้อ...น่าสงสารเจ้าหนี้ จริง จริ๊ง...5555 ^^

อ้างอิงข้อมูลจาก
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_content&view=article&id=99:2011-12-17-02-39-30&catid=4:2008-12-16-19-39-10&Itemid=21

ถ้าเจ้าหนี้มันรู้ความจริงว่า คุณไม่มีอะไรที่ให้มันสามารถยึดได้เลยซักอย่าง

ผมว่ามันจะต้องทำหน้าแบบนี้แน่ๆ

.

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.504 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena