ได้เวลาถอดหัวโขน กลับสู่ความเป็นจริง

8 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #80270 โดย tb1
สวัสดีค่ะ มีกระทู้เป็นขอตัวเองสักที ตัดสินใจอยู่นาน บางครั้งไม่เข้มแข็งพอ ก็จะเข้ามาอ่านกระทู้เพิ่มความรู้ เพิ่มความเข้าใจ เพิ่มความมั่นใจ ว่าเราตัดสินใจมาถูกทางแล้ว

เริ่มหยุดจ่ายตั้งแต่เดือน ธ.ค.58

รายการหนี้สิน

1.ธ.ไทยพาณิชย์ ประเภทบัตรเครดิต วงเงิน 100,000 บาท (เริ่มใช้เดือน ก.ค.56 มาประจวบเหมาะ รูดค่ารักษาพยาบาลพ่อพอดี สุดท้ายท่านก็เสียชีวิต หยุด! ไม่ดราม่าเรื่องนี้ค่ะ ^^

2.ธ.ไทยพาณิชย์ ประเภทบัตรกดเงินสด วงเงินประมาณ 80,000บาท (หมุนจ่ายมา 8 ปีแล้ว)
ยอดค้าง ณ ปัจจุบัน 83538.40 บาท
ยอดชำระขั้นต่ำ 8,311.40 บาท

3.ธ.กรุงศรีอยุธยา ประเภทบัตรกดเงินสด First Choice วงเงิน 53,000 บาท
ยอดค้าง ณ ปัจจุบัน 55,176.66 บาท
ยอดชำระขั้นต่ำ 2,560 บาท

วันที่ 4/1/59 โทรชวนปรับโครงสร้างหนี้ ให้ชำระ 1,385 * 60 งวด

รับไว้พิจารณา แต่ไม่หลงกลหรอก หุหุ

4.ธ.กรุงศรีอยุธยา ประเภท สินเชื่อหมุนเวียนส่วนบุคคล วงเงิน 50,000 (ยื่นกู้ 3 แสนเพื่อปิดบัตร แต่อนุมัติ 50000 บาท สุดท้ายปิดไม่ได้สักบัตร แถมเป็นหนี้เพิ่มอีกด้วย ไม่ควรอย่างยิ่งเลยนะคะ รู้อีกทีก็สายเสียแล้ว)

ยอดชำระ 1,557 /เดือน ทั้งหมด 60 งวด จ่ายไปแล้ว 7-8 งวด

** เพื่อตัดศัตรู ทวงหนี้ ควรจ่ายบัตรใบนี้ดีไหมคะ **

5.บัตรอิออน สินเชื่อ ยัวร์แคช วงเงิน 44,000 บาท
ยอดค้าง ณ ปัจจุบัน 45,324.49 บาท
ยอดขั้นต่ำ 2200
โทรหาทุกวัน ชวนจ่ายหยอด วันละ 200 -300 ก็ได้ให้ครบยอดขั้นต่ำ/เดือน
ล่าสุดมี พนง.ถือ จดหมายมาหาถึงบ้าง เคราะห์ดี เราไม่อยู่บ้านพอดีเลยเจอแต่ จ.ม.ให้ไปชำระหนี้

ขอเล่านิดนะคะ ที่ว่ามีถอดหัวโขนคือ

ทางกฏหมายแล้ว เราเป็นเจ้าของกิจการร้านอาหาร จดทะเบียนการค้า มีรายได้ เสียภาษีปีละเกือบ 1 หมื่นบาท หักลดหย่อน แล้วเหลือจ่ายภาษีปีละ 5000 กว่าบาท

บ.บัตรก็คิดว่าเราเป็นเจ้าของกิจการมีรายได้เดือนละ 1-2 แสน แต่จริงๆแล้วมันไม่ใช่
แต่จริงๆร้านอาหารเป็นของแม่ ของครอบครัว เป็นเงินกงสี

จดทะเบียนการค้าเป็นชื่อเรา เพื่อจะทำเรื่องซื้อบ้าน ให้แม่ ตอนนี้ยังผ่อนอยุ่ เดือนละ 18,600 แม่เป็นคนผ่อนเอง แต่ใช้ชื่อเรากับแม่ ซื้อร่วมกัน เริ่มผ่อนมาได้3 ปีกว่าแล้ว

ทำงานที่ร้าน แม่ให้ค่าแรงวันละ 300-500 บาท แต่ไม่เคยเอาเค้าเต็มๆหรอก เกรงใจ เลยดิ้นรนหารายได้ของตัวเอง

1.เริ่มจากขายหมูสะเต๊ะ ที่ร้านแม่นั่นแหละ รับเค้ามา แล้วก็ขายไป มีหน้าที่ย่างอย่างเดียว เริ่มขายตอนท้องลูกคนแรก ขายไปเก็บเงินได้บ้าง ไม่ได้บ้าง ทิ้งไว้เยอะๆ แม่ก็ไม่มีเคลียร์ให้เรา บางครั้งหักหนี้กันไปบ้าง ผ่านไป 6 ปี สุดท้ายเป็นหนี้ หมูสะเต๊ะ 110,000 เจ้าของใจดีมากๆ ปีนี้จะเริ่มทยอยจ่ายหนี้กันแล้ว (ไม่มีดอกเบี้ย) ณ ปัจจุบันยังขายอยู่ แต่ขายไม่ค่อยดีได้กำไรเดือนละ 2000-4000 บาท

2.ขายเสื้อผ้าเด็กเมื่อลูกคนแรกอายุได้ 8 เดือน แรกๆขายออนไลน์ สั่งไปสั่งมาชักสนุก สั่งนำเข้าจากจีน แล้วลงขายตลาดนัด ขายไปขายมา หมุนจ่ายหนี้ จ่ายค่าที (12วัน /11000) ลงของ ปิดกิจการด้วยหนี้ยืมญาติมา ประมาณ 100,000 บาท (ใช้เวลาเกือบ 3 ปี) (ไม่คิดดอกเบี้ย ทีก็ทยอยจ่าย แต่ยังไม่ได้เริ่มทยอยเลย)

ตอนนี้เลยหยุดกิจการทุกอย่าง เพิ่งคลอดลูกคนที่ 2 ได้ 4 เดือน

ตลอดระยะเวลาที่หมุนจ่ายหนี้ ก็ไม่มีรายได้ แต่ใช้วิธี หายืมญาติ มาหมุนจ่าย ทุกเดือนจะมีหนี้เพิ่มขึ้น จนทนต่อไปไม่ไหวแล้ว มารุ้สึกตัวตอนนี้ก็เลี้ยงลูกอ่อน ทำงานได้ไม่เต็มที่

สามีเงินเดือน 15000 - 20000 (ไม่แน่นอน ขึ้นกับ ช.ม.ที่ทำงานแต่ละเดือน) เค้าก็มีภาระหนี้สินของเค้า

ล่าสุดก่อนหยุดจ่ายทำเรื่องรีไฟแนนซ์บ้าน เผื่อจะได้เงินออกมาปิดบัตร แต่สุดท้าย ธ.ไม่อนุมัติ จึงตัดสินหยุดจ่าย เริ่ม ธ.ค.58 รอ H/C

ก่อนอื่นต้องหารายได้เพิ่มก่อนเพื่อรอวัน H/C

เพื่อนในชมรมมีอะไรแนะนำไหมคะ กรณีแม่ลูกอ่อนไม่มีรายได้ เราควรทำยังไงดีคะ กังวลเรื่องหาเงิน H/C

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #80272 โดย tb1
ลืมบอกค่ะ

หลังปีใหม่นี้ เริ่มขายข้าวแกงหน้าบ้านนะคะ เอาจากร้านแม่มาขาย หักทุนแล้ว ได้ทำไรวันละ 150- 250 บาท

ใช้ประหยัดๆคงเหลือเก็บ อย่างน้อยเราไม่ต้องควักเงินกินข้าว หาให้ลูกไปกิน ร.ร วันละ 20- 50 ก็พอ

บางครั้ง 2-3 ไม่ใช้เงินสักบาทเลยค่ะ :P

สามี ก็รับผิดชอบค่าเล่าเรียนไป

กำลังจะเริ่มขายน้ำปั่นหน้าบ้าน กับขนมหวาน

สุ้ๆๆ ลูกคนเล็กกินนมแม่ ประหยัดไปเยอะเลยค่ะ :ลั่ลล้า:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #80298 โดย OOkii
เคสคุณคล้ายๆของดิฉันเลย เคยคิดจะเอาบ้านไปรีไฟแแนแต่ไม่ผ่านเริ่มหยุดจ่ายเดือนเดียวกัน รับบ้างไม่รับบ้าง ตอนนี้เปลี่ยนงานด้วย สู้ๆคะ

8 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #80302 โดย chalempt
ประเภทบัตรเหมือนของผมเลย สู่ๆ นะครับ

8 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #80320 โดย tb1

8 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #80322 โดย tomyumkung

tb1 เขียน: สวัสดีค่ะ มีกระทู้เป็นขอตัวเองสักที ตัดสินใจอยู่นาน บางครั้งไม่เข้มแข็งพอ ก็จะเข้ามาอ่านกระทู้เพิ่มความรู้ เพิ่มความเข้าใจ เพิ่มความมั่นใจ ว่าเราตัดสินใจมาถูกทางแล้ว

เริ่มหยุดจ่ายตั้งแต่เดือน ธ.ค.58

รายการหนี้สิน

1.ธ.ไทยพาณิชย์ ประเภทบัตรเครดิต วงเงิน 100,000 บาท (เริ่มใช้เดือน ก.ค.56 มาประจวบเหมาะ รูดค่ารักษาพยาบาลพ่อพอดี สุดท้ายท่านก็เสียชีวิต หยุด! ไม่ดราม่าเรื่องนี้ค่ะ ^^

2.ธ.ไทยพาณิชย์ ประเภทบัตรกดเงินสด วงเงินประมาณ 80,000บาท (หมุนจ่ายมา 8 ปีแล้ว)
ยอดค้าง ณ ปัจจุบัน 83538.40 บาท
ยอดชำระขั้นต่ำ 8,311.40 บาท

3.ธ.กรุงศรีอยุธยา ประเภทบัตรกดเงินสด First Choice วงเงิน 53,000 บาท
ยอดค้าง ณ ปัจจุบัน 55,176.66 บาท
ยอดชำระขั้นต่ำ 2,560 บาท

วันที่ 4/1/59 โทรชวนปรับโครงสร้างหนี้ ให้ชำระ 1,385 * 60 งวด

รับไว้พิจารณา แต่ไม่หลงกลหรอก หุหุ

4.ธ.กรุงศรีอยุธยา ประเภท สินเชื่อหมุนเวียนส่วนบุคคล วงเงิน 50,000 (ยื่นกู้ 3 แสนเพื่อปิดบัตร แต่อนุมัติ 50000 บาท สุดท้ายปิดไม่ได้สักบัตร แถมเป็นหนี้เพิ่มอีกด้วย ไม่ควรอย่างยิ่งเลยนะคะ รู้อีกทีก็สายเสียแล้ว)

ยอดชำระ 1,557 /เดือน ทั้งหมด 60 งวด จ่ายไปแล้ว 7-8 งวด

** เพื่อตัดศัตรู ทวงหนี้ ควรจ่ายบัตรใบนี้ดีไหมคะ **

5.บัตรอิออน สินเชื่อ ยัวร์แคช วงเงิน 44,000 บาท
ยอดค้าง ณ ปัจจุบัน 45,324.49 บาท
ยอดขั้นต่ำ 2200
โทรหาทุกวัน ชวนจ่ายหยอด วันละ 200 -300 ก็ได้ให้ครบยอดขั้นต่ำ/เดือน
ล่าสุดมี พนง.ถือ จดหมายมาหาถึงบ้าง เคราะห์ดี เราไม่อยู่บ้านพอดีเลยเจอแต่ จ.ม.ให้ไปชำระหนี้

ขอเล่านิดนะคะ ที่ว่ามีถอดหัวโขนคือ

ทางกฏหมายแล้ว เราเป็นเจ้าของกิจการร้านอาหาร จดทะเบียนการค้า มีรายได้ เสียภาษีปีละเกือบ 1 หมื่นบาท หักลดหย่อน แล้วเหลือจ่ายภาษีปีละ 5000 กว่าบาท

บ.บัตรก็คิดว่าเราเป็นเจ้าของกิจการมีรายได้เดือนละ 1-2 แสน แต่จริงๆแล้วมันไม่ใช่
แต่จริงๆร้านอาหารเป็นของแม่ ของครอบครัว เป็นเงินกงสี

จดทะเบียนการค้าเป็นชื่อเรา เพื่อจะทำเรื่องซื้อบ้าน ให้แม่ ตอนนี้ยังผ่อนอยุ่ เดือนละ 18,600 แม่เป็นคนผ่อนเอง แต่ใช้ชื่อเรากับแม่ ซื้อร่วมกัน เริ่มผ่อนมาได้3 ปีกว่าแล้ว

ทำงานที่ร้าน แม่ให้ค่าแรงวันละ 300-500 บาท แต่ไม่เคยเอาเค้าเต็มๆหรอก เกรงใจ เลยดิ้นรนหารายได้ของตัวเอง

1.เริ่มจากขายหมูสะเต๊ะ ที่ร้านแม่นั่นแหละ รับเค้ามา แล้วก็ขายไป มีหน้าที่ย่างอย่างเดียว เริ่มขายตอนท้องลูกคนแรก ขายไปเก็บเงินได้บ้าง ไม่ได้บ้าง ทิ้งไว้เยอะๆ แม่ก็ไม่มีเคลียร์ให้เรา บางครั้งหักหนี้กันไปบ้าง ผ่านไป 6 ปี สุดท้ายเป็นหนี้ หมูสะเต๊ะ 110,000 เจ้าของใจดีมากๆ ปีนี้จะเริ่มทยอยจ่ายหนี้กันแล้ว (ไม่มีดอกเบี้ย) ณ ปัจจุบันยังขายอยู่ แต่ขายไม่ค่อยดีได้กำไรเดือนละ 2000-4000 บาท

2.ขายเสื้อผ้าเด็กเมื่อลูกคนแรกอายุได้ 8 เดือน แรกๆขายออนไลน์ สั่งไปสั่งมาชักสนุก สั่งนำเข้าจากจีน แล้วลงขายตลาดนัด ขายไปขายมา หมุนจ่ายหนี้ จ่ายค่าที (12วัน /11000) ลงของ ปิดกิจการด้วยหนี้ยืมญาติมา ประมาณ 100,000 บาท (ใช้เวลาเกือบ 3 ปี) (ไม่คิดดอกเบี้ย ทีก็ทยอยจ่าย แต่ยังไม่ได้เริ่มทยอยเลย)

ตอนนี้เลยหยุดกิจการทุกอย่าง เพิ่งคลอดลูกคนที่ 2 ได้ 4 เดือน

ตลอดระยะเวลาที่หมุนจ่ายหนี้ ก็ไม่มีรายได้ แต่ใช้วิธี หายืมญาติ มาหมุนจ่าย ทุกเดือนจะมีหนี้เพิ่มขึ้น จนทนต่อไปไม่ไหวแล้ว มารุ้สึกตัวตอนนี้ก็เลี้ยงลูกอ่อน ทำงานได้ไม่เต็มที่

สามีเงินเดือน 15000 - 20000 (ไม่แน่นอน ขึ้นกับ ช.ม.ที่ทำงานแต่ละเดือน) เค้าก็มีภาระหนี้สินของเค้า

ล่าสุดก่อนหยุดจ่ายทำเรื่องรีไฟแนนซ์บ้าน เผื่อจะได้เงินออกมาปิดบัตร แต่สุดท้าย ธ.ไม่อนุมัติ จึงตัดสินหยุดจ่าย เริ่ม ธ.ค.58 รอ H/C

ก่อนอื่นต้องหารายได้เพิ่มก่อนเพื่อรอวัน H/C

เพื่อนในชมรมมีอะไรแนะนำไหมคะ กรณีแม่ลูกอ่อนไม่มีรายได้ เราควรทำยังไงดีคะ กังวลเรื่องหาเงิน H/C

[/color]

ไม่มีรายได้ แล้วพี่มีทรัพย์สินอะไรที่เป็นชื่อพี่เองไหมครับ เงินในบัญชีธนาคาร บ้าน รถ

พี่ลองศึกษา หลักเกณฑ์พวกนี้เอาไว้ติดตัวครับพี่

เกณฑ์การอายัดทรัพย์ อายัดเงินเดือน การเป็นเจ้าของทรัพย์ เจ้าบ้าน รถ สินสมรส เงินในบัญชี จะถูกยึดไหม?

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=28147&Itemid=52#28154 ไขข้อข้องใจ "การอายัดเงินเดือน" By: นกกระจอกเทศ

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=40192&Itemid=64 เกณฑ์การยึด-อายัดทรัพย์-อายัดเ​งินเดือน

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&id=801&catid=2&limitstart=6 อายัดเงินเดือน คิดจากยอดรายได้ทั้งหมด

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=2194&Itemid=29 กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สินภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=7238&Itemid=29 ขอคำปรึกษา ไม่รู้จะทำอย่างไรดี กลุ้มมาก ครับ (ไปอ่านคำแนะนำของพี่นกกระจอกเทศเรื่องอายัดบ้านด้านล่างๆ)

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=2004&Itemid=29 หลังคำพิพากษา นานไหมกว่าจะโดนอายัดเงินเดือน

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=2367&Itemid=29 ขอปรึกษาการต่อรองหลังศาลตัดสินไปแล้วครับ (อายัดบ้านขณะผ่อน)

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=9039 โดนอายัดบ้านจากคดีบัตรเครดิต วงเงิน 25,000

บ้านที่ยังผ่อนอยู่ ยึดได้ไหม?
www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=1842

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=2247&Itemid=29

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=7106

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=7589 ผ่อนบ้านอยู่ เจ้าหนี้จะยึดได้ไหม และเป็นสินสมรสด้วย หย่าก่อนได้ไหม

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=4126

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=1722&Itemid=29 มีบ้านเป็นชื่อของเรา แล้วยังผ่อนไม่หมด จะโดนอายัดทรัพย์สินไหมค่ะ

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=2247&Itemid=29 ยึดรถที่ยังผ่อนอยู่ได้ไหม?

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&id=857&catid=2 สามารถอายัดเงินที่ได้รับจากการถูกเลิกจ้าง และเงินสหกรณ์ได้ไหม?

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&id=663&catid=2 โดนอายัดซ้ำจากเจ้าหนี้รายเดียวกัน บัญชีธนาคารเดียวกันกับเงินเดือน

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_content&view=article&id=44:2009-06-09-08-06-47&catid=5:2008-12-16-19-39-25&Itemid=15 ห้ามหักเงินในบัญชีเพื่อใช้หนี้บัตร

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=6970&Itemid=29 ธนาคารกรุงเทพยึดเงินในบัญชี

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=3052 ดอกบัวเน่ายึดเงิน
กรรมการชมรมไม่ใช้เทวดา

8 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #80326 โดย tb1
chalempt สู้ๆๆไปด้วยกันค่ะ ขอบคุณค่ะ

OOkii สู้ๆๆนะค ขอบคุณค่ะ

ขอบคุณมากนะคะ คุณ tomyumkung

ทรัพย์สินที่เป็นชื่อ มีบ้านที่กำลังผ่อนอยู่ค่ะ

รถ ไม่มีคะ อ่อ มี Fino 1 คัน

เงินในบัญชีพอมีแต่ไม่มากค่ะ

มี 3000 กว่าบาท

ตัวนี้เราควรจ่ายไหมคะ เพิ่งทำออกมาเองค่ะ จ่ายเข้าไปประมาณ 5000 แล้วเหลือยอดประมาณ 45000 บาท

8 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #80336 โดย rtana
เหมือนกันเลยคะ ขอรีไฟแนนซ์บ้านที่ผ่อนมา 5 ปี แต่ไม่ผ่าน เพราะแบงค์บอกคิดให้แค่ 75%ของวงเงินเดิม ซึ่งเป็นยอดพอๆ กับยอดหนี้ปัจจุบันเลยรีไฟแนนซ์ไม่ได้ ภาวะตีบตันคะ ไม่อยากทำแบบนี้ แต่ไม่มีทางออกคะ เดือนนี้เป็นเดือนแรกเหมือนกัน สู้ ๆ นะคะ

8 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #80355 โดย Mach
สู้ๆ นะคะ เราหมดหนี้แล้วเพราะเข้ามาหาความรู้ที่ชมรมนี้ค่ะ
เรามีประสบการณ์ตรงเรื่องการถูกอายัดโฉนดบ้านค่ะ
อ่านได้ที่นี่นะคะ หรือถ้าไม่เข้าใจก็ถามได้นะคะ

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=6&id=42377&Itemid=64

ขอให้หมดหนี้ไวๆ นะคะ :สู้ๆ: :สู้ๆ:

8 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #80366 โดย tb1
ใช่ค่ะ ไม่อยากทำแบบนี้เหมือนกัน ทุกวันนี้ปิดเสียงโทรศัพท์ตลอดเวลา สู้ๆนะคะ

ขอบคุณสำหรับกำลังใจค่ะ

8 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #80373 โดย Na99
สู้ๆครับ เป็นกำลังใจให้

8 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #80387 โดย GooGoo
แล้วเราจะผ่านมันไปได้ครับ สู้ๆครับ

8 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #80405 โดย tb1
ยินดีด้วยนะคะ คุณ Mach เก่งมากๆเลย.

8 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #80407 โดย tb1
สอบถามเพิ่มเติมค่ะ

1.กรณีเราจนทะเบียนการค้า ทางกฎหมายมองว่าเราเป็นเจ้าของกิจการ นั่นหมายความว่า ต้องมีรายได้

เค้าสามารถอายัด หรือยึดอะไรเราได้บ้าง แล้วจะเริ่มดำเนินการเมื่อไหร่

ควรไปแจ้งยกเลิก หรือเปลี่ยนชื่อทะเบียนการค้าเป็นคนอื่นหรือไม่

เจ้าทะเบียนการค้านี่แหละ ทำให้ต้องเสียภาษีปีละเกือบหมื่นบาท

จะทำยังไงมห้กระทบกับร้าน กับครอบครัวน้อยที่สุด

2.เราขึ้นทะเบียนนายจ้างไว้ด้วย หลายปีแล้ว มีลูกจ้างในร้านที่เราส่งเงินสมทบให้ในปัจจุบัน 7คน

แต่ตัวเราได้เอาชื่อไปฝากเป็น พนง.บริษัทเพื่อนตั้งแต่ ต.ค.ปี57เพื่อต้องการได้รับสิทธิ์รักษาประกันสังคม และสิทธ์ในการขอเบิกค่าคลอดบุตร มีรายได้ 6,600 บาท (เหมือนเราโกงเค้าเลยเนอะ) :sweat:

ตัวนี้จะมีผลอะไรยังไงไหมคะ หรือไม่เกี่ยวกัน

เริ่มสับสน วุ่นวายดีแท้เนอะ :shy:

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81122 โดย tb1
2 อาทิตย์ผ่านไป

หลังจาก first choice ชวนปรับโครงสร้างหนี้ แล้วเราก็ปฏิเสธไปแล้ว

อิออน พนง.โทรมาใช้ประโยคสวยงามว่า เข้าโครงการพักชำระหนี้ เพราะคุณเป็นลูกค้าดีมาตลอด ให้จ่ายมาก่อน1งวด 1732บาทแล้วจะให้เข้าโครงการพักชำระหนี้ แล้วไปจ่ายอีกทีเดือนเมษา เดือนละ 1732 ทั้งหมด 32 งวด จากเงินต้นทั้งหมด. 44000 บาท คุยไปคุยมา เลยถามว่า. นี่คือการปรับโครงสร้างหนี้ใช่ไหม คำตอบคือ ใช่ครับ

สำหรับ บัตร speedy cash กับ scb family plus รวมวงเงิน 180,000 พนง.โทรให้จ่ายเข้าไปอย่างละ 1งวด ก่อน แล้วบัตรจะใช้ได้ปกติ.

เดี๋ยวมาต่อนะคะ เอาลูกนอนก่อนนะคะ

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81957 โดย tb1
ส่วนลดมาแล้วค่ะ

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81958 โดย tb1
ส่วนลดมาแล้ว. เจ้าแรกคือ First choice

ยอดเงินต้นรวมดอกเบี้ย ณ ปัจจุบันนี้คือ 61082บาทเศษสตางจำไม่ได้

ยอดปิดบัญชีภายในเดือนนี้39000

พนักงานให้ข้อมูล ให้คำปรึกษาดีมาก (เชื่อคนง่ายไปไหมเรา)

เค้าให้เราลองไปหาเงินดูก่อน อาจจะลดได้ 37000บาท

ถ้าไม่มียอดปิด แนะนำให้จ่ายเพื่อนเดินบัญชีก่อน 2000บาท ภายในวันที่5มีนาคม59 นี้. ไม่เช่นนั้นจะเข้ารอบบิลที่5

ซึ่ง เจ้าหน้าที่บอกว่าจะมีผลต่อประวัติของลูกค้า ให้ลูกค้าคิดถึงอนาคต หากวันข้างหน้า. สนใจจะทำธุรกรรมกับธนาคาร. จะได้ไม่ต้องรอประวัติ 3ปี

เพื่อนๆพี่ๆ ค่ะ.คิดว่ายอดนี้ดีที่สุดรึยังค่ะ เราสามารถต่อรองได้อีกไหมคะ (o_O)

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81961 โดย pfs
ขึ้นอยู่กับความอดทนและความพร้อมของเงินในมือค่ะ เจ้าหนี้ส่วนลดงามแน่นอนแล้วยังแบ่งจ่ายได่ด้วย
เจ้านี้หยุด 5-6 เดือนส่วนลด 50-60% ไม่ต้องรีบร้อนเราต้องใช้เงินให้คุ้มค่ามากที่สุด ส่วนเรื่องเครดิตถึงเวลานี้ไม่ต้องไปคิดแล้วค่ะ

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81963 โดย tb1

pfs เขียน: ขึ้นอยู่กับความอดทนและความพร้อมของเงินในมือค่ะ เจ้าหนี้ส่วนลดงามแน่นอนแล้วยังแบ่งจ่ายได่ด้วย
เจ้านี้หยุด 5-6 เดือนส่วนลด 50-60% ไม่ต้องรีบร้อนเราต้องใช้เงินให้คุ้มค่ามากที่สุด ส่วนเรื่องเครดิตถึงเวลานี้ไม่ต้องไปคิดแล้วค่ะ

ขอบคุณนะคะ สำหรับคำแนะนำ จริงเงินก็ยังไม่พร้อมหรอกค่ะ อยากได้ส่วนลดกว่านี้อีกสักหน่อย อดทน ฮึบๆ

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82183 โดย tb1
ตามมาติดๆ

Speedy cash. เงินต้น 81,000

จนท.โทรชวนปรับโครงสร้างหนี้ ปรับลดดอกเบี้ย เหลือ 15%

ให้ชำระยอด 2000/เดือน รวม 60 งวด. (สัญญานรก อย่าที่พี่ๆว่ากัน)

ได้อ่านมาบ้างว่า speedy cash ให้ส่วนลดน้อยมาก

เลยเริ่มจะลังเล ว่าควรจะยอมรับสัญญานรก ดีไหมหนอ

จะได้ให้มันจบๆ ไป. หรือเราควรอดทนรออีกสักนิด :shy:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.942 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena