เป็นหนี้ 250,000 บาท แต่ใช้เองแค่ 160,000 บาท ที่บ้านไม่ต้องการวิธี hair cut ไม่รู้ว่าควรไปทางไหนต่อดี

8 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #80525 โดย japanjaa
ก่อนอื่นขออธิบายการเป็นหนี้ก่อนนะคะ ขอแทนตัวเองว่าก้อยค่ะ
ก้อยเอง ณ ปัจจุบัน มีบัตรเครดิตธนาคารกสิกรไทย ยอดหนี้ประมาณ 100,000 บาท บัตรกดเงินสดธนาคารเดียวกัน ยอดหนี้ 65,000 บาท และบัตรเครดิตธนาคาร TMB ซึ่งเป็นบัตรที่ธนาคารส่งให้ใช้เนื่องจากกู้เงินซื้อบ้านค่ะ ทำให้ตัวเองมีชื่อเป็นเจ้าของบ้านที่อยู่ปัจจุบัน ยอดหนี้ประมาณ 100,000 บาท (แต่บัตรของ TMB ก้อยไม่ได้ใช้เองค่ะ น้าชายใช้อยู่ ซึ่งหนี้ตัวนี้ไม่มีปัญหา เพราะน้าชายสามารถจ่ายได้) ทำให้หนี้ที่คาดว่าตัวเองก่อขึ้น ประมาณ 170,000 บาท
เดิมทีทางบ้านไม่ทราบเรื่องการเป็นหนี้ ซึ่งก้อยเป็นมาประมาณ 1 ปีแล้ว ชำระขั้นต่ำมาตลอด ช้าบ้าง แต่ไม่ได้ขาดส่ง จนบอกทางพี่สาวให้รู้ไป แต่สุดท้ายความมาแตกเมื่อประมาณต้นเดือนธันวาคม 2557 ที่ผ่านมา ทำให้พ่อรู้อีก 1 คน แต่ไม่ทราบยอดหนี้ทั้งหมดค่ะ ทราบแค่ประมาณ 100,000 บาท แต่พ่อก็ไม่อยากให้แม่ หรือคนอื่นๆ ทราบค่ะ อาจเป็นเพราะกลัวลูกจะโดนด่า เลยเป็นปัญหาตรงที่ ตัวก้อยเอง การตัดสินใจทำ hair cut ไม่มีปัญหา แต่ทางคุณพ่อ ไม่อยากให้ลูกตัวเองขึ้นโรงขึ้นศาล ณ ปัจจุบันจึงหยุดจ่ายบัตรเครดิตและบัตรกดเงินสดของกสิกรแล้วตั้งแต่เดือนธันวา ตอนนี้เข้าเดือนที่ 2 ธนาคารโทรมาแต่ก้อยไม่ได้รับ ซึ่งการที่ความเห็นของก้อยกับพ่อไม่ตรงกัน จึงทำให้หาทางออกไม่ได้ อยากขอคำแนะนำ ว่ากรณีของก้อย ควรใช้วิธีไหน จึงจะเกิดประโยชน์สูงสุดคะ ขอแบ่งเป็นคำถามที่ก้อยข้องใจเป็นข้อๆ นะคะ
1. หนี้ที่ก้อยสร้าง กับที่น้าชายใช้อยู่ต้องนำมารวมกันไหม หากจะทำ hair cut หรือมันไม่เกี่ยวกัน
2. เมื่อพ่อรู้ยอดหนี้ไม่หมด ควรแก้ปัญหาตรงไหนได้ อยากแยกส่วนระหว่างบัตรเครดิตกับบัตรกดเงินสด
3. การทำ hair cut และต้องขึ้นศาล ทำให้การทำงานมีปัญหาหรือไม่ กรณีที่เราทำงานในส่วนราชการ
4. หนี้ของก้อย ระหว่างที่ทำสัญญานรก หรือ hair cut อะไรจะเกิดผลดีมากกว่ากัน
5. มีวิธีไม่ต้องถึงศาลหรือไม่คะ
6. ตัวอย่างการเป็นหนี้กับธนาคารกสิกรไทย ก้อยไม่ค่อยเจอค่ะ จึงไม่เห็นตัวอย่างที่แน่ชัด

***ขอโทษค่ะ หากคำถามเหมือนจะไร้สาระ หรือเป็นคำถามที่ซ้ำกันท่านอื่นๆ แต่ก้อยเองพยายามอ่านของคนอื่นประกอบกันไปค่ะ แต่ยังไม่ชัดเจน เนื่องจากปัญหานี้ เราไม่ได้เสียเพียงคนเดียว แต่อยากหาหนทางที่เกิดผลเสียน้อยที่สุดค่ะ***

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #80580 โดย tomyumkung

japanjaa เขียน: ก่อนอื่นขออธิบายการเป็นหนี้ก่อนนะคะ ขอแทนตัวเองว่าก้อยค่ะ
ก้อยเอง ณ ปัจจุบัน มีบัตรเครดิตธนาคารกสิกรไทย ยอดหนี้ประมาณ 100,000 บาท บัตรกดเงินสดธนาคารเดียวกัน ยอดหนี้ 65,000 บาท และบัตรเครดิตธนาคาร TMB ซึ่งเป็นบัตรที่ธนาคารส่งให้ใช้เนื่องจากกู้เงินซื้อบ้านค่ะ ทำให้ตัวเองมีชื่อเป็นเจ้าของบ้านที่อยู่ปัจจุบัน ยอดหนี้ประมาณ 100,000 บาท (แต่บัตรของ TMB ก้อยไม่ได้ใช้เองค่ะ น้าชายใช้อยู่ ซึ่งหนี้ตัวนี้ไม่มีปัญหา เพราะน้าชายสามารถจ่ายได้) ทำให้หนี้ที่คาดว่าตัวเองก่อขึ้น ประมาณ 170,000 บาท
เดิมทีทางบ้านไม่ทราบเรื่องการเป็นหนี้ ซึ่งก้อยเป็นมาประมาณ 1 ปีแล้ว ชำระขั้นต่ำมาตลอด ช้าบ้าง แต่ไม่ได้ขาดส่ง จนบอกทางพี่สาวให้รู้ไป แต่สุดท้ายความมาแตกเมื่อประมาณต้นเดือนธันวาคม 2557 ที่ผ่านมา ทำให้พ่อรู้อีก 1 คน แต่ไม่ทราบยอดหนี้ทั้งหมดค่ะ ทราบแค่ประมาณ 100,000 บาท แต่พ่อก็ไม่อยากให้แม่ หรือคนอื่นๆ ทราบค่ะ อาจเป็นเพราะกลัวลูกจะโดนด่า เลยเป็นปัญหาตรงที่ ตัวก้อยเอง การตัดสินใจทำ hair cut ไม่มีปัญหา แต่ทางคุณพ่อ ไม่อยากให้ลูกตัวเองขึ้นโรงขึ้นศาล ณ ปัจจุบันจึงหยุดจ่ายบัตรเครดิตและบัตรกดเงินสดของกสิกรแล้วตั้งแต่เดือนธันวา ตอนนี้เข้าเดือนที่ 2 ธนาคารโทรมาแต่ก้อยไม่ได้รับ ซึ่งการที่ความเห็นของก้อยกับพ่อไม่ตรงกัน จึงทำให้หาทางออกไม่ได้ อยากขอคำแนะนำ ว่ากรณีของก้อย ควรใช้วิธีไหน จึงจะเกิดประโยชน์สูงสุดคะ ขอแบ่งเป็นคำถามที่ก้อยข้องใจเป็นข้อๆ นะคะ

1. หนี้ที่ก้อยสร้าง กับที่น้าชายใช้อยู่ต้องนำมารวมกันไหม หากจะทำ hair cut หรือมันไม่เกี่ยวกัน

ถ้าบัตรของคุณก้อยแต่ให้น้าเอาไปกดใช้ หนี้ก็เป็นชื่อคุณก้อยหน่ะละครับ

2. เมื่อพ่อรู้ยอดหนี้ไม่หมด ควรแก้ปัญหาตรงไหนได้ อยากแยกส่วนระหว่างบัตรเครดิตกับบัตรกดเงินสด

ให้ท่านรู้ทั้งหมดไปเลยครับม้วนเดียวจบ บัตรเครดิตบัตรเงินสดเป็นจำพวกเดียวกันไม่ต้องแยกให้ปวดหัวครับ

3. การทำ hair cut และต้องขึ้นศาล ทำให้การทำงานมีปัญหาหรือไม่ กรณีที่เราทำงานในส่วนราชการ

ขึ้นศาลไม่มีปัญหาอะไรกับงานนะครับเหมือนลางานไปทำบัตรประชาชนหน่ะละครับ

4. หนี้ของก้อย ระหว่างที่ทำสัญญานรก หรือ hair cut อะไรจะเกิดผลดีมากกว่ากัน

หนี้เกิน 10 เท่าของรายได้เลือก H/C เถอะครับ

5. มีวิธีไม่ต้องถึงศาลหรือไม่คะ

็มีเงิน H/C จบทุกตัวไวก็ไม่ต้องไปศาลครับ

6. ตัวอย่างการเป็นหนี้กับธนาคารกสิกรไทย ก้อยไม่ค่อยเจอค่ะ จึงไม่เห็นตัวอย่างที่แน่ชัด

ไปช่องที่เขียนคำว่า '' สืบค้น '' พิมพ์คำว่า กสิกร มีเยอะอยู่ครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #80598 โดย japanjaa
ขอบคุณค่ะ คุณ tomyumkung ที่เข้ามาแนะนำข้อคิดดีดี และทำให้เริ่มตัดสินใจง่ายขึ้น
ตอนนี้ แจ้งคุณพ่อไปแล้วค่ะ ว่าเรากำลังจะทำอะไร บอกพ่อไปว่า พ่อ ขอหยุดจ่ายก่อน 5 เดือน
เงินที่ต้องให้ทางบ้านทุกเดือน ขอหยุดด้วย 1 ปี จะนำเงินมาเก็บออมค่ะ รอ H/C
แต่คำถามที่ก้อยเพิ่งจะคิดได้ นั่นคือ กรณี ที่ตอนแรก ก้อยแจ้งให้ธนาคารส่งใบชำระหนี้มาที่ทำงาน
แต่ก้อยย้ายที่ทำงานและจังหวัดแล้วค่ะ จากอยู่ กทม. ย้ายมาอยู่ชลบุรี เราควรแจ้งเปลี่ยนสถานที่หรือไม่คะ กรณีที่จะส่งเรื่องฟ้อง หรือการขึ้นศาล เจ้าหนี้จะจัดส่งไปให้ที่ไหนคะ รบกวนผู้รู้เข้ามาแนะนำด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

8 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #80608 โดย dnnkid

japanjaa เขียน: ขอบคุณค่ะ คุณ tomyumkung ที่เข้ามาแนะนำข้อคิดดีดี และทำให้เริ่มตัดสินใจง่ายขึ้น
ตอนนี้ แจ้งคุณพ่อไปแล้วค่ะ ว่าเรากำลังจะทำอะไร บอกพ่อไปว่า พ่อ ขอหยุดจ่ายก่อน 5 เดือน
เงินที่ต้องให้ทางบ้านทุกเดือน ขอหยุดด้วย 1 ปี จะนำเงินมาเก็บออมค่ะ รอ H/C
แต่คำถามที่ก้อยเพิ่งจะคิดได้ นั่นคือ กรณี ที่ตอนแรก ก้อยแจ้งให้ธนาคารส่งใบชำระหนี้มาที่ทำงาน
แต่ก้อยย้ายที่ทำงานและจังหวัดแล้วค่ะ จากอยู่ กทม. ย้ายมาอยู่ชลบุรี เราควรแจ้งเปลี่ยนสถานที่หรือไม่คะ กรณีที่จะส่งเรื่องฟ้อง หรือการขึ้นศาล เจ้าหนี้จะจัดส่งไปให้ที่ไหนคะ รบกวนผู้รู้เข้ามาแนะนำด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

หมายศาลจะส่งไปที่ที่เรามีชื่ออยู่ในทะเบียนบ้านครับ ตอนที่พวกเราสมัครบัตรเครดิตหรือสินเชื่อ เขาก็จะขอสำเนาทะเบียนบ้านเราไป นั่นล่ะครับ มันจะส่งไปที่นั่น

ส่วนใบทวงหนี้อื่นๆ แรกๆที่หยุด จะส่งมาที่ทำงานครับ พอเริ่มทวงไม่ได้ก็จะส่งไปที่บ้านหรือทุกๆที่ที่เราให้ข้อมูลเขาไว้ครับ

8 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #80611 โดย japanjaa
ขอบคุณ คุณ dnnkid ค่ะที่ช่วยเหลือ แล้วถ้าเกิดก้อยจำเป็นต้องย้ายจากเป็นผู้อาศัยที่ กทม.
มาเป็นเจ้าบ้านที่ชลบุรีล่ะคะ เพราะบ้านที่ชลบุรี ก้อยเป็นผู้กู้ร่วมกับพี่สาวค่ะ
เริ่มรำคาญตัวเองที่คิดได้ทีละคำถาม อย่าเพิ่งรำคาญกันเลยนะคะ มันลำบากมากเลยที่ตัวเรา
กะสถานที่ที่เอกสารจะไปถึงมันอยู่คนละที่ เห้อออออ

8 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #80615 โดย dnnkid

japanjaa เขียน: ขอบคุณ คุณ dnnkid ค่ะที่ช่วยเหลือ แล้วถ้าเกิดก้อยจำเป็นต้องย้ายจากเป็นผู้อาศัยที่ กทม.
มาเป็นเจ้าบ้านที่ชลบุรีล่ะคะ เพราะบ้านที่ชลบุรี ก้อยเป็นผู้กู้ร่วมกับพี่สาวค่ะ
เริ่มรำคาญตัวเองที่คิดได้ทีละคำถาม อย่าเพิ่งรำคาญกันเลยนะคะ มันลำบากมากเลยที่ตัวเรา
กะสถานที่ที่เอกสารจะไปถึงมันอยู่คนละที่ เห้อออออ

ลองอ่านในกระทู้นี้นะครับ debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&id=6974&Itemid=64&view=topic

8 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #80666 โดย japanjaa
ขอบคุณ คุณ dnnkid อีกครั้งนะคะ ตอนนี้ตั้งหน้าตั้งตาเก็บเงินอย่างเดียวเลยค่ะ
พยายามให้ไวที่สุด เพื่อชีวิตในวันข้างหน้า เย้

8 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #80668 โดย น้าชู

8 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #80669 โดย japanjaa
สวัสดีค่ะ คุณ น้าชู ดีใจนะคะ ที่ได้รู้จักทุกคน ไม่มีใครเข้าใจนอกจากคนหัวอกเดียวกันเลยค่ะ
มีแต่คำถามเต็มไปหมด บางครั้งเราต้องการกำลังใจ แต่พอมันหวังว่าจะได้แล้วไม่ได้เนี่ย
เศร้าค่ะ 5555 แต่ตอนนี้ไม่ค่อยแคร์และ ใครจะว่าไงก็เอา เดวด่ากลับเป็นจบ
เอาไว้ไประบายกับเจ้าหนี้สะเลย ผู้หญิง...มารยาร้อยเล่มเกวียน แต่เจอกะเจ้าหนี้ต้องมารยาล้านเล่มเกวียน
ใช่มั้ยคะ

8 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #80670 โดย น้าชู

japanjaa เขียน: สวัสดีค่ะ คุณ น้าชู ดีใจนะคะ ที่ได้รู้จักทุกคน ไม่มีใครเข้าใจนอกจากคนหัวอกเดียวกันเลยค่ะ
มีแต่คำถามเต็มไปหมด บางครั้งเราต้องการกำลังใจ แต่พอมันหวังว่าจะได้แล้วไม่ได้เนี่ย
เศร้าค่ะ 5555 แต่ตอนนี้ไม่ค่อยแคร์และ ใครจะว่าไงก็เอา เดวด่ากลับเป็นจบ
เอาไว้ไประบายกับเจ้าหนี้สะเลย ผู้หญิง...มารยาร้อยเล่มเกวียน แต่เจอกะเจ้าหนี้ต้องมารยาล้านเล่มเกวียน
ใช่มั้ยคะ

ครับ ต้องอ่านเยอะๆจากประสบการณ์ของรุ่นพี่ๆในนี้ครับ ผมonline ทั้งวัน มีเวลาว่างก็อ่านๆซ้ำๆ
อยู่นั้นละ อ่านเพื่อให้เข้าใจ แล้วนำมาประยุกต์ใช้กับกรณีของเราครับ ตอนนี้เจ้าหนีก็ให้คนโทรมาทวง
อยู่ ในขั้นตอนแรก คือประมาณ1รอบบิล เข้าสู่รอบบิลที่2 ในบางเจ้า แต่ที่ผมโดน เพิ่งมีครั้งเดียวที่คุยไม่ค่อยดี
นอกนั้น เค้ายังคุยดี คนคุยไม่ค่อยดี ผมก็บอกเค้าไปครับ ว่าดูประวัติการจ่ายของผมก่อน ผมมีบัตรก่อนที่คุณ
ทำงานอีก เกือบ 20 ปี กับบางเจ้า ประวัติขาว สวย คนเราพลาดได้ ไม่โกงแน่นอน เป็นหนี้ต้องใช้
แต่ขอเวลาหน่อย ส่วนใหญ่พวกคนทวงจะยอมรับครับ แต่ผมเชื่อว่าผู้หญิงจะมีเทคนิคการเจรจาอยู่ในตัว
อยู่แล้ว 555.. เก็บเงินให้มากแล้วมีโอกาสก็รีบใช้เค้าครับ ตามรุ่นพี่ที่ว่า
เจ้าไหนคุยดี ส่วนลดยอมรับได้ ก็จ่ายเจ้านั้น ใครคุยไม่ดี ก็รอไปก่อน
ครับ ตอนนี้ก็เตรียมใจรับการโทรของพวกเจ้าหนี้ที่รักกันไปก่อนครับ 555..
อย่างวันนี้ก็ โทรกันมา 3 ใบละ ว่าไปก็เหนื่อยเหมือนกันเนอะ 555

8 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #80675 โดย japanjaa

น้าชู เขียน:

japanjaa เขียน: สวัสดีค่ะ คุณ น้าชู ดีใจนะคะ ที่ได้รู้จักทุกคน ไม่มีใครเข้าใจนอกจากคนหัวอกเดียวกันเลยค่ะ
ใช่มั้ยคะ

ครับ ต้องอ่านเยอะๆจากประสบการณ์ของรุ่นพี่ๆในนี้ครับ ผมonline ทั้งวัน มีเวลาว่างก็อ่านๆซ้ำๆ
อยู่นั้นละ อ่านเพื่อให้เข้าใจ แล้วนำมาประยุกต์ใช้กับกรณีของเราครับ ตอนนี้เจ้าหนีก็ให้คนโทรมาทวง
อยู่ ในขั้นตอนแรก คือประมาณ1รอบบิล เข้าสู่รอบบิลที่2 ในบางเจ้า แต่ที่ผมโดน เพิ่งมีครั้งเดียวที่คุยไม่ค่อยดี
นอกนั้น เค้ายังคุยดี คนคุยไม่ค่อยดี ผมก็บอกเค้าไปครับ ว่าดูประวัติการจ่ายของผมก่อน ผมมีบัตรก่อนที่คุณ
ทำงานอีก เกือบ 20 ปี กับบางเจ้า ประวัติขาว สวย คนเราพลาดได้ ไม่โกงแน่นอน เป็นหนี้ต้องใช้
แต่ขอเวลาหน่อย ส่วนใหญ่พวกคนทวงจะยอมรับครับ แต่ผมเชื่อว่าผู้หญิงจะมีเทคนิคการเจรจาอยู่ในตัว
อยู่แล้ว 555.. เก็บเงินให้มากแล้วมีโอกาสก็รีบใช้เค้าครับ ตามรุ่นพี่ที่ว่า
เจ้าไหนคุยดี ส่วนลดยอมรับได้ ก็จ่ายเจ้านั้น ใครคุยไม่ดี ก็รอไปก่อน
ครับ ตอนนี้ก็เตรียมใจรับการโทรของพวกเจ้าหนี้ที่รักกันไปก่อนครับ 555..
อย่างวันนี้ก็ โทรกันมา 3 ใบละ ว่าไปก็เหนื่อยเหมือนกันเนอะ 555

เหนื่อยมากมายค่ะ เหนื่อยใจ ในหัวมีแต่ความคิดว่าเอ้อ เราทำอะไรได้บ้างกันปัญหานี้ เคยรู้สึกแย่ จนบอกกับพี่สาวว่า เราแทบไม่อยากมีชีวิตอยู่เลยนะ แบบอยากจะตายให้ได้ แต่พอมาคิด ทั้งพ่อแม่ เคยพูดตลอดว่าชั้นเลี้ยงแกมาแกจะมาตาย ตอนนี้ไม่ได้นะ 555 เลี้ยงดูมาอย่างยากลำบาก ยิ่งพอมารู้จักชมรมนี้ เริ่มสบาย มีความมุ่งมั่น ยังไงก็ต้องทำได้ ก้อยเองเพิ่งจะเริ่มเหมือนกันค่ะ สัก 2 เดือน เป็นกำลังให้นะคะ มีอะไร ยังไง มาเล่าให้ฟังได้ค่ะ^^

8 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #80678 โดย jinnyja
แวะ มาเป็นกำลังใจคร่า สู้ๆนะค่ะ ช่วง 2-4 เดือน แรก จะโดนทวงหนักหน่วง พอผ่านไปได้ เราจะแข็งแกร่งค่ะ พอเข้าช่วง 5 เดือน เป็น ต้นไป จะสบายหูขึ้นเยอะค่ะ ส่วนลดจะเริ่ีม มา เราเองหยุดจ่ายเข้าเดือน ที่ 8 แล้ว ช่วงนี้ เหงามาก ไม่ค่อยมีใคร โทรหาเลย

^^ ^^

8 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #80680 โดย japanjaa

jinnyja เขียน: แวะ มาเป็นกำลังใจคร่า สู้ๆนะค่ะ ช่วง 2-4 เดือน แรก จะโดนทวงหนักหน่วง พอผ่านไปได้ เราจะแข็งแกร่งค่ะ พอเข้าช่วง 5 เดือน เป็น ต้นไป จะสบายหูขึ้นเยอะค่ะ ส่วนลดจะเริ่ีม มา เราเองหยุดจ่ายเข้าเดือน ที่ 8 แล้ว ช่วงนี้ เหงามาก ไม่ค่อยมีใคร โทรหาเลย

^^ ^^

ขอบคุณคร้าาาา สำหรับกำลังใจ ไม่มีเจ้าหนี้ให้คุย คุยกันเองก็ได้ใช่มั้ยคะ !!

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #80885 โดย japanjaa
กสิกรเงียบมากเลยค่ะ ไม่โทรมาหาเลย หายไปเป็นอาทิตย์แล้ว เพิ่งจะหยุดได้แค่ 2 - 3 เดือน คงไม่ใช่ทำเรื่องฟ้องอยู่เนอะ (ปลอบใจตัวเอง) คงไม่เร็วขนาดนั้นใช่มั้ยคะ แล้วมีมั้ยคะที่ฟ้องเลย โดยไม่โทรตาม หรือเสนอส่วนลดเลยค่ะ

ใครทราบเข้ามาตอบหน่อยน้าาา

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #80886 โดย kmn
มาเป็นกำลังใจให้อีกหนึ่งดวงครับ ผ่านช่วงเวลาเลวร้ายแบบนั้นมาเหมือนกันครับ เรียกว่าเครียดมาก เจ้าหนี้โทรมาทุกวัน วันละหลายๆรอบ ถึงขนาดส่งคนมาหาที่ทำงานก็มี พอได้รู้จักชมรมนี้ความเครียดความกังวลหายไปเกือบหมดจริงครับ ผมรู้จักชมรมนี้มาได้ประมาณ 4ปีแล้วครับ ( เปิดเจอในหนังสือ ) ตอนนั้นมีหนี้อยู่หลายตัวครับรวมๆแล้วประมาณเกือบ 500,000 บาท ปัจจุบันนี้ปิดไปเกือบหมดแล้วครับ ล่าสุดเพิ่งปิดขอ
กรุงศรีสไมล์ แคช ไปเมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมานี้เอง ยังเหลือของ Citi ที่พลาดทำสัญญาทาสไปเมื่อ 4ปีที่แล้ว จ่ายเดือนละ 5200บาท กลางปีนี้ก็จะหมดแล้วครับ ทั้งหมดนี้ที่ทำได้เพราะยึดแนวทางของชมรมครับ และคำแนะนำต่างๆจากพี่่สมาชิกในชมรม เวลาเข้ามาอ่านประสบการณ์ต่างๆที่สมาชิกแชร์ไว้ไอ้ผมก็คิดเค้าทำได้ไงนะ หนี้เยอะขนาดนั้นเค้าก็ยังปิดกันได้ หันมามองตัวเอง เฮ้อ... เมื่อไหร่จะหมดหนี้ซะทีน๊า ผ่านมา4ปี ตอนนี้ความฝันใกล้เป็นจริงแล้วครับ ขอแค่คุณก้อยตั้งใจที่จะปลดหนี้ ยึดถือแนวทางของชมรมให้มั่น ที่สำคัญอย่าไปเครียดครับ เพราะมันทำให้เราจิตตกเสียสุขภาพจิตมากๆ โดยที่หนี้มันก็ไม่ได้ลดน้อยลง ตั้งใจออมเงินไว้ครับ แล้วไม่นานเกินรอวันที่เรารอคอยมันจะมาถึงครับ เป็นกำลังใจให้นะครับ o_)

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #80887 โดย japanjaa

yonst เขียน: มาเป็นกำลังใจให้อีกหนึ่งดวงครับ ผ่านช่วงเวลาเลวร้ายแบบนั้นมาเหมือนกันครับ เรียกว่าเครียดมาก เจ้าหนี้โทรมาทุกวัน วันละหลายๆรอบ ถึงขนาดส่งคนมาหาที่ทำงานก็มี พอได้รู้จักชมรมนี้ความเครียดความกังวลหายไปเกือบหมดจริงครับ ผมรู้จักชมรมนี้มาได้ประมาณ 4ปีแล้วครับ ( เปิดเจอในหนังสือ ) ตอนนั้นมีหนี้อยู่หลายตัวครับรวมๆแล้วประมาณเกือบ 500,000 บาท ปัจจุบันนี้ปิดไปเกือบหมดแล้วครับ ล่าสุดเพิ่งปิดขอ
กรุงศรีสไมล์ แคช ไปเมื่ออาทิตย์ที่ผ่านมานี้เอง ยังเหลือของ Citi ที่พลาดทำสัญญาทาสไปเมื่อ 4ปีที่แล้ว จ่ายเดือนละ 5200บาท กลางปีนี้ก็จะหมดแล้วครับ ทั้งหมดนี้ที่ทำได้เพราะยึดแนวทางของชมรมครับ และคำแนะนำต่างๆจากพี่่สมาชิกในชมรม เวลาเข้ามาอ่านประสบการณ์ต่างๆที่สมาชิกแชร์ไว้ไอ้ผมก็คิดเค้าทำได้ไงนะ หนี้เยอะขนาดนั้นเค้าก็ยังปิดกันได้ หันมามองตัวเอง เฮ้อ... เมื่อไหร่จะหมดหนี้ซะทีน๊า ผ่านมา4ปี ตอนนี้ความฝันใกล้เป็นจริงแล้วครับ ขอแค่คุณก้อยตั้งใจที่จะปลดหนี้ ยึดถือแนวทางของชมรมให้มั่น ที่สำคัญอย่าไปเครียดครับ เพราะมันทำให้เราจิตตกเสียสุขภาพจิตมากๆ โดยที่หนี้มันก็ไม่ได้ลดน้อยลง ตั้งใจออมเงินไว้ครับ แล้วไม่นานเกินรอวันที่เรารอคอยมันจะมาถึงครับ เป็นกำลังใจให้นะครับ o_)

อ่าาา ดีใจด้วยจิงๆ นะคะ ที่จะปลดหนี้ได้สำเร็จแล้ว อีกนิดเดียว สู้สู้ ^^ ก้อยมุ่งมั่นอย่างแรงกล้าที่จะปลดหนี้ให้ได้ มีความเชื่อสะอย่างนี่เนอะ รอวันที่จะได้ตะโกนบอกทุกคนว่า ก้อยปลดหนี้ได้แย้วน้าาาาาา อิอิ

8 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 8 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #83020 โดย japanjaa
ได้รับเอกสารจากทางกสิกรค่ะ ก่อนหน้านี้ได้รับการติดต่อนานๆ ครั้ง ให้ทำการประนอมหนี้ แต่ก็บอกไม่ไหวมาตลอด ตอนนี้ได้รับเอกสารส่งมาทางบ้าน (ว่าจะโทรไปเฉ่ง เพราะไม่เคยให้ส่งไปบ้าน ส่งไปที่ทำงานตลอด) ตามเอกสารแนบ แบบนี้จะหมายความว่ายังไงคะ คือขู่หรือป่าวว่าจะส่งฟ้องอ่ะค่ะ หรือใกล้จะส่งฟ้องแล้ว แต่เริ่มหยุดมาได้ประมาณ 4 - 5 เดือนเองน่ะค่ะ ขอความกรุณาผู้รู้หรือได้รับเอกสารเช่นเดียวกันนี้ เข้ามาตอบด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

8 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #83036 โดย jackTs

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97156 โดย japanjaa
ไม่ได้เข้ามานานมากๆๆๆๆ วันนี้มีโอกาสเลยเข้ามารายงานความเคลื่อนไหวค่ะ หนี้กสิกร ที่ค้างชำระอยู่ สามารถปิดหนี้ได้แล้วค่ะ o_) ใช้ระยะเวลา 1 ปี 6 เดือน เกือบถึงขั้นตอนการฟ้องศาลค่ะ ยอดที่ทางธนาคารแจ้ง 2 แสนนิดๆ ขอปิดที่ยอด 80,000 บาทถ้วน สรุปว่าทางบ้านทราบหมดทุกคนในตอนสุดท้าย ก้อยร้องห่มร้องไห้กลัวเค้าเสียใจ แต่สุดท้ายก้ผ่านมาได้แล้วค่ะ

อยากขอบคุณทุกคนที่คอยใหฟ้คำแนะนำ เรื่องราวพี่กอหญ้าที่เป็นเหมือนแรงบันดาลใจ 5555 ^^

ขอบคุณ คุณนกกระจอกเทศ ที่ถึงแม้จะโทรไปผิดเวลา โดนดุนิดๆ แต่ให้เวลา 3 นาที เพื่อรับฟังปัญหา 555

เรื่องชองตนเองผ่านไป เลยอยากขอถามทุกคนหน่อยค่ะ กรณีนี้เป็นของพี่สาว เค้าก็เป็นหนี้กสิกรเหมือนกัน แต่ยอดไม่ได้เยอะมาก แต่ก็ไม่มีเงินปิดยอด ล่าสุดทางธนาคารแจ้งว่า สิ้นปีให้จ่ายเข้าไปบัตรละ 1,000 บาท ถึงจะขอส่วนลดได้

อยากทราบว่า ทำไมทางธนาคารต้องให้จ่ายเข้าไปคะ ถ้าจ่ายไปแล้ว ยอดวันค้างชำระจะเริ่มใหม่ไหมคะ พี่สาวหยุดมา 1 ปี 3 เดือนค่ะ แต่ก้อยก็แนะนำพี่สาวไปแล้ว ว่าไม่ให้จ่ายอะไรทั้งสิ้น แต่ด้วยจำนวนวันค้างเยอะ ประกอบกับไม่มีเงินปิดยอดด้วยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97157 โดย thanji

japanjaa เขียน: ไม่ได้เข้ามานานมากๆๆๆๆ วันนี้มีโอกาสเลยเข้ามารายงานความเคลื่อนไหวค่ะ หนี้กสิกร ที่ค้างชำระอยู่ สามารถปิดหนี้ได้แล้วค่ะ o_) ใช้ระยะเวลา 1 ปี 6 เดือน เกือบถึงขั้นตอนการฟ้องศาลค่ะ ยอดที่ทางธนาคารแจ้ง 2 แสนนิดๆ ขอปิดที่ยอด 80,000 บาทถ้วน สรุปว่าทางบ้านทราบหมดทุกคนในตอนสุดท้าย ก้อยร้องห่มร้องไห้กลัวเค้าเสียใจ แต่สุดท้ายก้ผ่านมาได้แล้วค่ะ

อยากขอบคุณทุกคนที่คอยใหฟ้คำแนะนำ เรื่องราวพี่กอหญ้าที่เป็นเหมือนแรงบันดาลใจ 5555 ^^

ขอบคุณ คุณนกกระจอกเทศ ที่ถึงแม้จะโทรไปผิดเวลา โดนดุนิดๆ แต่ให้เวลา 3 นาที เพื่อรับฟังปัญหา 555

เรื่องชองตนเองผ่านไป เลยอยากขอถามทุกคนหน่อยค่ะ กรณีนี้เป็นของพี่สาว เค้าก็เป็นหนี้กสิกรเหมือนกัน แต่ยอดไม่ได้เยอะมาก แต่ก็ไม่มีเงินปิดยอด ล่าสุดทางธนาคารแจ้งว่า สิ้นปีให้จ่ายเข้าไปบัตรละ 1,000 บาท ถึงจะขอส่วนลดได้

อยากทราบว่า ทำไมทางธนาคารต้องให้จ่ายเข้าไปคะ ถ้าจ่ายไปแล้ว ยอดวันค้างชำระจะเริ่มใหม่ไหมคะ พี่สาวหยุดมา 1 ปี 3 เดือนค่ะ แต่ก้อยก็แนะนำพี่สาวไปแล้ว ว่าไม่ให้จ่ายอะไรทั้งสิ้น แต่ด้วยจำนวนวันค้างเยอะ ประกอบกับไม่มีเงินปิดยอดด้วยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

แบบนั้นจะเป็นการจ่ายหยอดนะคะ เท่ากับไปเริ่มต้นใหม่ ถ้าอยากปิดก็เจรจา ขอเอกสารปิดมาเลยค่ะ ไปจ่ายแบบนั้นน่าจะโดนหลอกนะคะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.957 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena