สมาชิกใหม่..หยุดจ่ายแล้วคับ..ขอคำแนะนำด้วยนะคับ

8 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #80817 โดย chalit_1978
(o_O) (o_O)
ขอคำแนะนำไปด้วยคนเลยแล้วกันนะคับ....ผมสมาชิกใหม่นะคับ...หนี้ผมเยอะอยู่ 7 รายคับ
CIMB สินเชื่อเงินสด 125,000
CITI สินเชื่อเงินสด 120,000
KTC บัตรเคดิต 70,000 กดเงินสด 70,000
K Bank เคดิต 30,000 กดเงินสด 20,000
AEON 50,000
ยูเมะพลัส 80,000
เฟริสชร้อยส์ 100,000
โดยรวม ๆ แล้วก็ประมาณ เกือบ 700,000 คับ คงเหมือนกับทุก ๆ ท่าน ไม่ไหวแล้วจริง ๆ ครับ......ไม่มีเงินเหลือเก็บเลย..กดบัตรโน้น ให้บัตรนี้ จนดินพอกหางหมูไปหมด.....ขอสู้ไปด้วยคนคับ.....

อาจะซ้ำกับที่เคยต่อในกระทู้คนอื่นต้องขอโทษถ้าผิดกฏนะคับ...อยากมีกระทู้ของตัวเองไว้อัพเดต..คับ 55

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #80818 โดย chalit_1978
เดือนนี้หยุด 2 ตัวก่อนนะคับ..
CIMB 125,000 ยอดจ่ายขั้นต่ำ 2900 บอกต้อนนี้ดอกเบี้ยเดินอยู่ที่ 2600 แล้ว..พระเจ้าไม่กี่วันเองจะเท่าขั้นต่ำแล้วอะ การทวงถือว่ายังไม่หนักวันละครั้งพูดดีอยู่คับ
CITI 120,000 บอกให้กู้ใหม่ลงเอกสารมาให้เรียบร้อยเลย...ก็โทรวันละครั้งเหมือนเดิมคับ

ส่วนตัวอื่น ๆ กำลังจะหยุดจ่ายตามมา ..เห็นว่า KTC และ เฟริสชร้อยส์ โหดมากไม่ยอมลดเลยหรือคับ...ใครมีประสบการณ์ช่วยแนะนำดด้วยนะคับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #80819 โดย tomyumkung

chalit_1978 เขียน: เดือนนี้หยุด 2 ตัวก่อนนะคับ..
CIMB 125,000 ยอดจ่ายขั้นต่ำ 2900 บอกต้อนนี้ดอกเบี้ยเดินอยู่ที่ 2600 แล้ว..พระเจ้าไม่กี่วันเองจะเท่าขั้นต่ำแล้วอะ การทวงถือว่ายังไม่หนักวันละครั้งพูดดีอยู่คับ
CITI 120,000 บอกให้กู้ใหม่ลงเอกสารมาให้เรียบร้อยเลย...ก็โทรวันละครั้งเหมือนเดิมคับ

ส่วนตัวอื่น ๆ กำลังจะหยุดจ่ายตามมา ..เห็นว่า KTC และ เฟริสชร้อยส์ โหดมากไม่ยอมลดเลยหรือคับ...ใครมีประสบการณ์ช่วยแนะนำดด้วยนะคับ

จากที่เจอมากับตัวและอ่านเก็บข้อมูล มีแค่ KTC ครับ ที่ใช้นโยบายลดดอกไม่ลดต้น ต้นที่ว่าคือยอดสุดท้ายก่อนหยุดจ่ายหน่ะครับ ส่วนมาก KTC จะยอมให้ แฮร์คัทที่ยอดนั่น ส่วนจ้าวหนี้รายอื่น ก็ลด 30%-60% แตกต่างกันไป

อ่านกระทู้เยอะ ๆ ให้เข้าใจ วางแผนรับมือ หมดหนี้แน่นอนครับ

8 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #80820 โดย Tann
First choice ยอดของคุณใกล้ๆกับของผมนะ แสนกว่า ของผมหยุดไปประมาณ 6 เดือนได้ส่วนลด 48% ผ่อนได้หกเดือนเลยล่ะ

chalit_1978 เขียน: เดือนนี้หยุด 2 ตัวก่อนนะคับ..

8 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #80823 โดย น้าชู

สวัสดีครับคุณ chalit_1978
จากที่ผมอ่านกระทู้ของรุ่นพี่ในขมรม และผมเข้าใจว่าถ้าอยากปิดหนี้ มีอยู่ 3 แนวทาง
1.การจ่ายขั้นต่ำ ทุกบัตร แล้วไม่กดออกมาหมุน หนี้ก็จะหมดได้ไม่เสียประวัติทางการเงิน
2.หยุดจ่าย ทุกรายการ แล้วเก็บเงิน ทำ H/C อันนี้หมดนี้ได้แต่เสียประวัติ
3.รวมหนี้ กู้เพิ่มมากปิดบัตร ผมเคยทำแล้วและก็กลับมาสู่วังวนเดิมๆอีก หนี้เพิ่มเพียบเลย
สรุป ถ้าใช้วิธีที่ 2. ผมว่าเครียดที่เดียว ดีกว่า 555.. โดนทวงจากทุกที่ พร้อมๆกัน ซึ่งผมโดนอยู่ 555
หาเก็บเงินเร็วๆ เครียดที่เดียว จนชินละ สาเหตุที่หยุดทุกบัตร เพราะ ถ้าไม่ทุกบัตร ผมว่าเรา ก็ต้องกดมาหมุนอีกนั้นละ
ยังไงก็เป็นกำลังใจให้ สู้ๆ ไปด้วยกันครับ
ทั้งหมดเป็นความเห็นส่วนตัวที่ผมเข้าใจครับ

8 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #80824 โดย jinnyja

มายืนยัน ส่วนลด ของ FC ค่ะ เราเองหยุดจ่าย ไปประมาณ 6 เดือน ได้ส่วนลด ประมาน 49 % ผ่อน จ่ายได้ 6 เดือน การทวงช่วงแรกๆ ของ FC สำหรับเรา โหด น้องๆ Eon สู้ๆ ค่ะ

:laughing: :สู้ๆ: :ลั่ลล้า:

8 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #80826 โดย chalit_1978
ขอบคุณทุกคนคับ...jinnyja น้าชู คุณTann คุณtomyumkung
ที่ให้คำชี้แนำคับ...น้าชูคับ ตอนแรกก็จะหักดิบแบบที่อ่านในกระทู้ของคนอื่น ๆ นั้นและคับ..แต่ยังกลัวแบบว่าทวงถี่และโทรเข้าออฟฟิตนะคับ...กลัวกระทบกับงานเลยทดลองหยุดที่ละ 2-3 ตัวก่อน แต่อย่างที่น้าชูบอกก็ถูกนะคับ หยุดทีเดียว โดนทีเดียว กลุ้มใจทีเดียวเลย....และก็อีกนั้นแหละคับหยุดจ่ายก็จะได้หยุดหมุนบัตรไปโดยปริยายไม่งั้นจากสันดานที่เราติดกันมานาน ถ้าไม่พอใช้จริง ๆ ก็ต้องกลับไปหมุนมันอีก ... ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะคับ....ผมจะนำไปปฏิบัติตามดูเลยคับ

8 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #80934 โดย chalit_1978
จะสิ้นเดือนแล้วคับ..ช่วงนี้กำลังโดนกระหน่ำทวงหนี้จาก ทั้ง 2 รายที่หยุดไปก่อนหน้านี้....เดือนหน้าหยุดหมดคงไม่มีเวลาทำงานแน่นอนเลยคับ CITI มีโทรมายื่นคำขาดด้วยนะคับว่าต้องจ่ายภายใน 29 /1/16 เท่านั้นไม่งั้นจะส่งเรื่องให้สำนักกฏหมายดำเนินการแล้ว...แย่เลยเรา ... แต่ก็ต้องสู้ต่อไปตามแนวทางที่เราเลือกเดินแล้ว...

8 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #80950 โดย prasanl
เข้ามาให้กำลังใจ คุณ chalit_1978 ครับ ผมคนหนึ่งก็ไม่เคยเสียประวัติเลยกับบัตรเครดิตทำมาร่วม10ปี ตอนเราล้ม ก็ตัดสินใจหยุดทีเดียว15ใบพร้อมกัน ถ้าอยากหมดหนี้ไว แน่ะนำหยุดพร้อมกันไปเลยครับ

สุู้ๆครับ เวลาท้อแท้ หมดแรง ผมก็เข้ามาเติมพลังในเวปบอร์ดนี้ แล้วก็กลับไปสู้ใหม่

8 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #80956 โดย beatles
สวัสดีครับ

ของผมยอดตอนที่หยุดจ่าย Citibank Credit: Visa & Citibank Ready Credit (หยุดตั้งแต่สิ้นเดือน February 2015) คือ

Citibank Credit ยอดหนี้ 81,556.14
Citibank Ready ยอดหนี้ 75,713.08

ตกลงกันได้ Hair Cut เดือน December 2015

มูลหนี้เพิ่มขึ้นมาเป็นดังนี้

Citibank Credit: Visa ยอด 95,651.40 บาท ตกลงได้ที่ยอด 53,000 บาท (ผ่อนได้ 10 เดือน)
Citibank Ready Credit ยอด 90,127.92 บาท ตกลงได้ที่ยอด 58,000 บาท (ผ่อนได้ 10 เดือน)

เริ่มชำระงวดแรก ธันวาคม 2015

สู้ ๆ ครับ

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81261 โดย chalit_1978
ขอบคุณนะคับ....แรก ๆ ก็กลัวเสียประวัติอยู่คับ..แต่ตอนนี้....ขอปลดหนี้ก่อนดีกว่าคับ

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81262 โดย chalit_1978
รบกวนสอบถามอีกเรื่องนะคับ..ถ้าผมปลดหนี้หมดแล้ว...พอมีเงินเก็บแล้วอยากซื้อบ้านนี้คือผมต้องรออีก 3 ปี เพื่อให้ประวัติผมถูกรบถูกต้องเปล่าคับ....รบกวนด้วยคับ...คือจะได้ตั้งเปล่าหมายไว้...เพื่อให้มีแรงใจนะคับ

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81265 โดย น้าชู

chalit_1978 เขียน: รบกวนสอบถามอีกเรื่องนะคับ..ถ้าผมปลดหนี้หมดแล้ว...พอมีเงินเก็บแล้วอยากซื้อบ้านนี้คือผมต้องรออีก 3 ปี เพื่อให้ประวัติผมถูกรบถูกต้องเปล่าคับ....รบกวนด้วยคับ...คือจะได้ตั้งเปล่าหมายไว้...เพื่อให้มีแรงใจนะคับ

สวัสดีครับคุณ chalit_1978
น่าจะตามนั้น ครับ แต่คงต้องเป็น ธ.คารที่เราไม่มีประวัติกับเค้า
ถ้าให้แน่ รอท่านที่รู้จริงมาแนะนำอีกที่ครับ
สู้ๆกันสักตั้งครับ เมื่อวานเงียบจนแปลกใจ พอวันนี้ผมโดนไปแล้ว 4 เจ้า ยังไม่ถึง 10 โมงเลย กระหน่ำโทร
สงสัยเมื่อวานโดนหวยรับประทาน 555

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81277 โดย dnnkid
เคยได้ยินว่า มีบางธนาคารอย่าง ธอส.กับไทยเครดิตที่ให้กู้ซื้อบ้านโดยไม่ต้องรอถึง 3 ปีคับ แต่ว่าต้องปิดหนี้ให้หมดก่อนแล้วเอาใบปิดไปยื่น แต่ว่าดอกจะสูงกว่าธนาคารทั่วไป ยังไงรอผู้รู้มาตอบอีกทีนะคับ

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81282 โดย jinnyja

chalit_1978 เขียน: รบกวนสอบถามอีกเรื่องนะคับ..ถ้าผมปลดหนี้หมดแล้ว...พอมีเงินเก็บแล้วอยากซื้อบ้านนี้คือผมต้องรออีก 3 ปี เพื่อให้ประวัติผมถูกรบถูกต้องเปล่าคับ....รบกวนด้วยคับ...คือจะได้ตั้งเปล่าหมายไว้...เพื่อให้มีแรงใจนะคับ

ไม่จำเป็นค่ะ หากคุณสามารถปิดหนี้ได้หมด แล้ว คุณสามารถ ทำเรื่องซื้อบ้าน ซื้อ รถ ได้ค่ะ แต่ต้องนำเอกสารหลักฐานต่างๆ การปิดหนี้ ไปแสดงต่อ ธนาคาร ที่คุณจะทำเรื่องกู้ด้วย แต่ต้องเป็นธนาคาร ที่คุณไม่ได้มีประวัติเป็นหนี้กับเขานะค่ะ มีตัวอย่าง ให้ศึกษา ค่ะ จากกระทู้พี่กอบัว ลองไปอ่านดูนะค่ะ ตามลิ้งที่เอามาฝากค่ะ

1ปี10เดือน สรุปเส้นทางปิดหนี้กอบัวทุกสถาบัน

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=6&id=1099&Itemid=64

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81283 โดย Na99
สู้ไปด้วยกันครับ เดี๋ยวก็หมด ประหยัดรอเวลา ^^ ^^ :สู้ๆ: :สู้ๆ:

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81300 โดย rainy2016
แวะมาให้กำลังใจ สู้ๆ

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81652 โดย chalit_1978
:crying:
อัพเดตคับ..
ยูเมะพลัส : โทรมาบอกว่าให้จ่ายขั้นต่ำในอัตราพิเศษแบบต่ำกว่าขั้นต่ำอีก แล้วมีพูดดักคอว่าถ้าจ่ายแล้วอยากได้แบบลดแบบพิเศษ ทางเราไม่มีนโยบายนะค่ะ ....เจ้านี้โทรวันละ 3 รอบ เลยที่เดียว

CITI : ถ้าโทรมาไม่ได้รับจะส่งข้อความมาแทนคับ...ตอนนี้รอบ บิลที่ 2 แล้ว เจ้านี้เค้าว่าฟ้องเร็วมาก ใช่เปล่าคับ..ผมควรเตรียมตัวรับมืออย่างไรคับ....

CIMB : โทรตามทุกวันคับ....ตอนนี้ยังตามแบบดี ๆ อยู่คับ...จะโดนโหดกว่านี้เปล่าไม่รู้คับ..

KTC / FC ผมพึ่งหยุดเดือนนี้เป็นเดือนแรกคับ...มีโทรตามมาบ้าง แต่ยังไม่หนักมากคับ

กสิกร กำลังจะถึงดิวต้องจ่่ายแล้วคับ....แต่ก็คงหยุดเหมือนกัน ตามแนวทางคำแนะนำของ ชมรมคับ

วันนี้อ่านหนังสือพิมพ์ เค้าสรุปว่ายอดหนี้เสียบัตรเคดิตเพิ่มมากขึ้นกว่าปีที่แล้วตั้ง หลายพันล้านแล้วเค้าจะมาไล่เก็บกับพวกเราแล้วไม่ลดหย่อนอะไรให้เราเลยเปล่าคับ...กับCITI ที่ว่าฟ้องเร็วนะคับประมาณกี่เดือนหรือคับ....

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81654 โดย pfs
KTC กับ CITY หยุดประมาณ 5 เดือนได้หมายศาล
เมื่อหยุดทุกบัตรแล้วต้องเก็บเงินให้ได้รอเวลาและโอกาสเพื่อปิดหนี้
อันดับแรกที่คุณต้องวางแผนปิดคือ CITY เจ้าหนี้ส่วนลด 40-50%
ส่วน KTC ไม่มีนโยบายส่วนลด H/C ก็ไว้ไปเจรจาผ่อนขั้นบันไดที่ศาล 36 งวด ดอกเบี้ย 10%
ส่วนเจ้าอื่น 10 เดือนถึง 1 ปีถึงจะเริ่มฟ้อง

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #82084 โดย chalit_1978
รายงานความคืบหน้าคับ...เจ้าที่ทวงมากสุด ยูเมะพลัสคับ....โทร 3 เวลา แถว โทรหาทุกคนที่ เราทิ้งเบอร์ไว้ให้.....แล้วโทรแบบจิกมากด้วย...ติดต่อเค้ายังไง ติดต่อได้ไหม......ขนาดนั้นเลยหรือ

ส่วนรายอื่น ๆ ก็ประมาณวันละครั้งคับ.....

และต้องขอขอบคุณทุกความคิดเห็นคับเป็นประโยชน์มากเลยคับ.....ยังกังวลกับ..CITY อยู่เลยนะคับ..กลัวเก็บเงินไม่ทันจัง....ถ้าเค้ายื่นเรื่องมาแล้วเรายังไม่มีเงินควรทำอย่างไรคับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.657 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena