เป็นหนี้บัตรกดเงินสด และ สินเชื่อบุคคล หลายใบ หยุดจ่ายเดือนแรก พ.ย.58

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #87047 โดย rainy2016

Tom9449 เขียน: รบกวนสอบถามของCIMBหน่อยครับ หยุดได้กี่เดือน คุยกับแบงค์หรือสำนักงานกฏหมายครับ แบงค์เสนอมาหรือเราต่อรองไปอ่ะครับ ของผมยอดตอนนี้ไป2แสนกว่าแล้วให้ส่วนลด น้อยมากและต้องปิดงวดเดียวขอ3งวดก็ไม่ให้ แต่ผมคุยกับสำนักกฏหมาย

rainy2016 เขียน: update 29/6/59
รอใบปิดหนี้ citi adv.ยังไม่ได้ แต่มีใบแจ้งหนี้มา แสดงยอดเป็น 0 ทั้งเงินต้น ดอกเบี้ย (อันนี้ละมั้ง)

เหลือหนี้ 3 ตัวสุดท้าย
1.วันนี้ตกลงปิดหนี้กับ cimb ยอดปัจจุบันวิ่งไปที่ 72000 ตกลงปิดที่ 32000 ผ่อน 6 เดือนเริ่มเดือนนี้เดือนแรก ...ให้กำลังใจตัวเอง ว่า สู้ๆ อีกไม่เกิน3ปี คงเป็นไท ..ศก.ก็แย่ มองไปทางไหนเหมือนคนลำบากขึ้น ค้าขายยาก หรือเราคิดไปเองโดยเอาตัวเองไปเทียบ(ตอนนี้ ประหยัดใช้จ่ายแบบสุดๆ จำเป็นถึงใช้ เงินเก็บไม่มี แถมหนี้เพียบ)
2.รอคำตัดสินศาล ของบัตรกด ktc ...ไม่รู้มาแบบ จม.หรืออย่างไร? ใครเคยถูกพิพากษา แล้วรอเอกสาร บอกหน่อยจ้า
3.บัตรกด uob หายเงียบไปเลย เกือบ 2 เดือนแล้ว หยุดจ่ายเข้าเดือนที่ 9 เอาไงหนอ

ขอโทษค่ะ คุณTOM9449 ไม่ได้เข้าเวบหลายวัน
CIMB คุยกับเจ้าหน้าที่ธนาคารค่ะ หยุดงวดแรก 11/58 ประมาณ 7-8 เดือนเริ่มเจรจาถึงยอดปิดด้วยยอดที่เราพอรับได้ พอดีปัญหาอะไรก็คุยตรงๆ รับสายทุกครั้ง ถ้าไม่สะดวกรับ จะโทรกลับ ก็คุยกับคนเดิมมาตลอดเขาเสนอมาเอง อาจจะเพราะหนี้ไม่มากเท่าไร วันยื่นเรื่องปิด ก็เขียนในสำเนาบัตร ถึงภาระหนี้ต่างๆ รวมถึงค่าใช้จ่ายจำเป็นทุกตัว ก็ได้ตามตกลงค่
(ตั้งแต่ 3-4 เดือนแรก จนท.คนอื่น ทั้ง สนง.ด้านนอก ก็เสนอส่วนลดมา แต่ยอดสูง ลด แค่ 20% 30% 40% ตามอายุหนี้)

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #87048 โดย rainy2016
:hurt: ความเข้าใจผิด หรือ หูไม่ดี..ปัญหาก็จะกลับมาเยือนให้แก้ไข เอาไงละทีนี้ ต้องถามผู้รู้ในชมรม ช่วยแนะนำ-->มีคำพิพากษาของสี่ตี๋มา??? คดีแดงเบย สืบเนื่องจากข้าพเจ้าไม่ได้หอบหลักฐานไปแสดงต่อศาลนัดที่ 2 ... ดิ้นรนจ่ายหนี้ก็ทุกข์ทรมานพอแล้ว เจอแบบนี้ มึนตึ๊บ ท่านประธานจะด่าก็ยอม แต่ขอทางออกค่ะ ต้องทำอย่างไร...เป็นตัวอย่างให้ท่านอื่นๆ ปฏิบัติ ว่าถ้าไม่ได้ใบถอนฟ้อง ต้องไปศาล... เศร้าจัง เคสนี้จะจบอย่างไร จะมาอัพเดทให้อ่านนะคะ(ส่วนตัว ตอนนี้รอคำแนะนำจากผู้รู้ และพรุ่งนี้จะโทรหาสี่ตี๋ ...เอกสารที่ได้ล่าสุดจากสี่ตี๋ คือใบแจ้งหนี้ ที่แสดงยอดหนี้ สรุปยอดเงินต้น ดอกเบี้ย เป็น 0) :vomit:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #87052 โดย IndyGirL

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #87055 โดย rainy2016
ใช่แล้ว Indy เซ็งมากเลย..วันชำระหนี้งวดสุดท้าย เราแจ้งจนท.คนที่ตกลงปิดหนี้กัน เขาก็บอกจะออกเอกสารยืนยันการปิดหนี้มาให้ กลางเดือน มิ.ย.ได้ พอกลางเดือนไม่ได้เราก็ตามอีก บอกสิ้นเดือนได้ ก็ยังไม่ได้อีก ..ใครที่ปิดหนี้คาราคาซัง แล้วมีหมายศาล ก็ดูดีๆ นะ จะได้ไม่เจอแบบนี้

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #87289 โดย rainy2016
Update 19/7/59
เป็นหนี้ทุกข์จริงๆ ประดังประเดเข้ามาเรื่อยๆ..วันนี้ได้รับหมายศาลมารยู (หนี้ตัวที่ 6)รวมระยะเวลาจากหยุดจ่ายเดือนแรก 11/58 ฟ้อง 7/59 ..9 เดือน
****อยากได้แนวทาง ประสบการณ์ขึ้นศาลมารยู จากเพื่อนสมาชิก(บัตรกดเงินสด)....
อยากจ่ายเฉพาะเงินต้น ดอกเบี้ยน้อยๆ 0% จะดีมาก และผ่อน 2-3 ปี การเจรจาหน้าศาลต้องทำอย่างไร? เนื่องจากตอนนี้ติดจ่ายของ cimb เหลืออีก 5 เดือน , และรอคำตัดสินของบัตร ktc คาดว่าคงมาภายในเดือนนี้ ไม่เกินเดือนหน้า ยังไม่รู้ว่าจะชำระอย่างไร
ค่าใช้จ่ายต่อเดือนตอนนี้
ค่าผ่อนบ้าน ,ค่าครองชีพตัวเอง ค่ารถ ค่าอาหาร , ผ่อนจ่าย CIMB , KTC จ่ายอย่างไร , UOB จะเป็นอย่างไร ดูฝืดๆ อีกรอบแล้วนี่ :hurt:

สินเชื่อบุคคล
1. Krungsri Dream loan ยอดหยุด 11/58 เงินต้น 67,000 บาท ปิดแล้ว
2. สแตนดาร์ด ยอดหยุด 11/58 เงินต้น 32,000 บาท ปิดแล้ว
3. Citi adv. ยอดหยุด 11/58 เงินต้น 168,000 บาทปิดแล้ว ผ่อน 3 งวด
*แต่ระหว่างผ่อนอยู่ มีหมายศาลมา ไปขึ้นศาลนัดแรกเลื่อน โดยนำหลักฐานหนังสือตกลงปิดหนี้กับหลักฐานการจ่ายเงินแล้ว 2 งวดไปแสดง และเมื่อชำระงวด 3 ก่อนขึ้นศาลนัด 2 ก็ไม่ได้ไปขึ้นศาล (เนื่องจากเข้าใจ และได้ยินมาว่าไม่ต้องไปศาลแล้ว ถ้าชำระเรียบร้อย......
** หลังจ่ายจบ ได้เดือนกว่าๆ ศาลส่งคำพิพากษามาว่าเราแพ้คดี ให้ชำระหนี้สินทั้งหมดตามหมายฟ้อง จึงได้ติดต่อทางโจทย์ และโจทย์ออกหนังสือแจ้งปลดภาระหนี้ให้ ทางโจทย์แจ้งว่า โจทย์ไม่ได้มีหนี้ค้างกับจำเลยแล้ว จำเลยก็ไม่ต้องชดใช้อะไรให้โจทย์ (ประมาณว่าระหว่างโจทย์และจำเลยหมดภาระหนี้สินระหว่างกัน ก็ไม่มีเหตุที่จำเลยจะต้องชำระเงินใดๆ แล้ว)--> ทำไมไม่ถอนฟ่องให้ตรูว่ะ....
***ส่วนคำตัดสินคดีที่ยังค้างที่ศาล ยัง งงๆ ว่า เราต้องทำอย่างไร ปล่อยทิ้งไว้อย่างนั้นหรือ??
4. CIMB ยอดหยุด 11/58 เงินต้น 63,000 บาทตกลงปิดแล้ว ผ่อน 6 เดือน เริ่ม มิย.59-พย.59

บัตรกดเงินสด
5.KTC ยอดหยุด 11/58=110,000 บาท ฟ้องแล้ว ตัดสินแล้ว ตอนนี้รอคำตัดสินจาก ศาล--> ถ้าจ่ายไม่ไหว ดื้อแพ่ง เขาจะอายัดเงินเดือนก่อน หรือสืบยึดทรัพย์
6.UOB ยอดหยุด 11/58= 88,000 บาท หมายศาลมาแล้ว ขึ้นศาล ส.ค.59

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #87309 โดย kcp
มาขอติดตามกรณีมารยูค่ะ ของเรามีทั้ง เครดิต กดเงินสด สินเชื่อ หยุดมา 6 เดือนแล้วค่ะ คงใกล้ฟ้องแล้วเหมือนกัน
:sweat:

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #87976 โดย rainy2016
update 10/8/59
แชร์ประสบการณ์ เมื่อวานไปศาล เคสจอมมารยู ไปถึง 8.30 น. (นัด 9.00 น.) เช็ครายขื่อที่บอร์ด ดูบัลลังก์ บัลลังก์เดียวกับเรา ทั้งหมด สามสิบกว่าคดี หลายสถาบัน เฉพาะมารยู 11 เคส (ทั้งศาลทุกคดีวันนั้น 142 เคส) แม่เจ้า! ทำไม เยอะแยะ ตาแป๊ะ ขนาดนี้.....อิออนก็หลายเคส ไม่รู้พูดแบบนี้ สมาชิกที่มีบัตรอิออนจะใจเสียไหม? แต่ให้เตรียมตั้งรับไว้ค่ะ.....
เดินเข้าห้องไป ก็แจ้งชื่อ มาคดีบัตรมารยู จนท.ศาล บอกทนายยังไม่มา วันนี้ทนายมารยู 2 คน ก็ตั้ง 11 คดี เคส ทนาย 2 คน (สรุปวันนั้นมารยู 11 เคส มา 2 เคส รวมเรา อีกเคสทำยอม) ดูวุ่นวายดีแท้.....เจอน้องข้างๆ มาเคสอิออน กับแม่ นั่งอยู่ก่อนแล้ว ห้องไม่กว้าง ใครพูดอะไรก็ได้ยินกันหมด ยิ่งสายคนก็ยิ่งเยอะขึ้น แค่ทนายก็จะเต็มห้องแล้ว ทั้งทนายโจทย์ ทนายจำเลย(ลูกหนี้บางคน มีทนายไปด้วย) ลูกหนี้บางคน มีเพื่อน ญาติมาด้วย เก้าอี้ยาว 2 ตัว ไม่พอนั่ง ทั้งยืน เดินเข้า เดินออก....
สรุปคดีของเรา เมื่อทนายมาถึง ถามชื่อ เบอร์มือถือ แจ้งว่าเดี๋ยวธนาคารจะโทรเข้ามาแจ้งเงื่อนไข (ทนายบัตรนี้ไม่คุยเอง...นั่งรอบเกือบ 20 นาที ธนาคารโทรมา มีเสนอ 2 เงื่อนไข
ข้อ 1. ทำยอม ผ่อนเฉพาะต้น 10 งวด ดอก 13%
ข้อ 2. ปิดงวดเดียวแบบมีส่วนลดให้ แต่ต้องมีเอกสารประกอบการอนุมัติยอดปิด ประกอบด้วย สำเนาบัตรประชาชน ภาระหนี้ต่างๆ รวมถึง เครดิตบูโร อันนี้เราต้องคัดเอง (งงๆ เรื่องเอกสารตัวนี้ แต่เขาบอกเขาจะเอา ต้องมี เวงกำ) ถามตัวเลขที่จะให้ปิด พอรับได้ เลยบอกจะปิด มีกั๊กมาหน่อยว่า เสนอให้แต่ไม่รู้นายจะอนุมัติไหม ตัวเลขชัวร์ที่ปิดได้แน่คือ ยอดเงินต้น ก่อนรวมดอกเบี้ย เราบอกจ่ายยอดนั้นไม่ไหว ตั้ง 85,xxx เกินความสามารถตอนนี้ เราไหวที่ 62, ธนาคารบอกยอดนี้ไม่ผ่าน ของคุณได้เต็มที่ 68, ... เราก็ นึก หาเพิ่มอีก 6,000 บาท แต่จบเรื่อง (โกรธในใจ ไม่อยากติดต่อธนาคารนี้แล้ว คุยยากคุยเย็น อดทนและอดกลั้น จบไปจะได้หมดภาระกันเสียที )ก็เลยบอกงั้นเดี๋ยวเสร็จเรื่องที่ศาล จะส่งเอกสารให้....
โดยในส่วนของศาล ทนายแจ้งเลื่อนให้ 1 นัด เดินเอาเอกสาร ไปแจ้งเจ้าหน้าที่ศาล บอกเคสนี้ เลื่อนเพื่อปิดจบ เลื่อนไปประมาณ 1 เดือน.... เดินมาหาเราบอกถ้าปิดได้ ไม่ต้องมาศาล ผมจะทำเรื่องถอนฟ้องให้ ...เลยถามกลับ ต้องแจ้งคุณไหม ทนายบอกไม่ต้อง ธนาคารจะแจ้งผมเอง (นึกในใจ ชั้นจะไม่พลาดแบบเคส ซิตี้ อีกแล้ว... ปิดหนี้จบแล้ว แต่ศาลตัดสินเป็นคดีแดง เนื่่องจากนัดสองไม่ได้ไปศาล เพราะเข้าใจว่า ธนาคารจะดำเนินเรื่องให้เรียบร้อย แต่หาเป็นเช่นนั้นไม่....กรรมจริงๆ ชื่อเราจะค้างไปอีก 10 ปีหรือนี่...ท่านใด มีคำแนะนำโปรดบอกด้วย)
**สรุปยอดปิดหนี้เมื่อวาน ยอดหยุด 85,xxx ยอดฟ้อง 103,xxx ลดให้เหลือ 68,000 การปิดหนี้ธนาคารนี้ ไม่มีใบปิดให้ก่อน เราต้องไปที่ธนาคาร สาขาไหนก็ได้ แจ้งเจ้าหน้าที่ธนาคารว่าปิดหนี้ เขาจะเมล์เอกสารให้สาขา พิมพ์ให้เราเซ็นรับทราบก่อนชำระ เมื่อชำระแล้ว รอสัก 10 นาที มีใบปิดหนี้ให้เลย (เราถือบาร์โค้ดที่เคยชำระไปด้วย เพื่อความสะดวกในการจ่าย) และปิดจบเมื่อวาน ลดน้อย แต่ก็ยังลด เกือบ 34% จากยอดฟ้อง โล่งไปอีกหนึ่งบัตร ... o_) เหลืออีก 2 บัตร CIMB ผ่อน 6 เดือน ผ่อนแล้ว 2 เดือน และ KTC รอคำพิพากษา

**เล่าบรรยากาศในห้องต่อ ผู้พิพากษา ลงประมาณ 10.05 น. หน้านี้ดุ ออกแนวบึ้ง สงสัยเห็นตั้งเอกสารคดีต่างๆวางข้างหน้า ช่างเยอะแท้ (เรานึกในใจ ถ้ายื่นคำให้การ จะเจอคำถามอะไรนี่? อ่านเคส IndyGirl และอีก 2-3 คนในชมรมที่ยื่นคำให้การสู้คดี เจอถามกลับมาแนว ทำท่ารำคาญคนยื่นคำให้การสู้คดี--->ไม่ได้สกัดกั้น สำหรับเพื่อนๆ ที่ต้องการยื่นสู้คดีนะคะ ให้เตรียมตัวให้พร้อม ถ้าเจอสถานการณ์ แบบที่เพื่อนๆ แชร์ประสบการณ์ ให้อ่าน) ..เดาว่าที่ท่านลงช้า เนื่องจากคดีเยอะ ต้องรอทนายไกล่เกลี่ย เคลียร์ลูกหนี้ให้เรียบร้อย คดีไหนทำยอม คดีไหนเลื่อน หรือ ให้ศาลตัดสิน...(ยิ่งลูกหนี้ที่ไม่ไปวันศาลนัด จะตัดสินเลย แบบเจ้าหนี้ชนะ ตามมูลฟ้อง +ค่าทนาย 3,000 บาท ดอกเบี้ย 15%)...เมื่อเคลียร์กับลูกหนี้แล้ว ทนายส่งเอกสารให้จนท.ศาลพิมพ์เอกสาร ส่งขึ้นบัลลังก์ เพื่อรอผู้พิพากษาเซ็น บางคดีหนาเป็นรีม ..

น้องที่มาเคสอิออนข้าง ดูกลัวๆ หันมาถาม เขาต้องมีประกันตัวด้วยหรือ คนเยอะ ฟังคนนั้นคุย คนนี้คุย จับแพะชนแกะ ให้วุ่นวาย(คุยก่อนผู้พิพากษาขึ้นบังลังก์) เราบอกไม่มีจ้า คดีบัตรเครดิต เป็นคดีแพ่ง ไม่ใช่อาญา ก็บอกน้องเขาไป เจ้าหนี้ต้องการให้เราใช้หนี้ จ่ายไม่ไหว หรือไม่จ่ายก็บังคับคดี มีเงินเดือนไหม มีทรัพย์สินไหม ลองคุยกับทนายดู ว่าสามารถให้จ่ายอย่างไรได้บ้าง ..
มีหลายเคสที่ฟัง แล้วสงสารลูกหนี้ ทนายหัวหมอจริงๆ บางคนกลับเลยโดยไม่รอ บอกแบบนี้จ่ายไม่ไหว ที่มาเพราะอยากรับผิดชอบ แต่ไม่สามารถจ่ายตามที่แจ้งมาได้ ทนายบอกเป็นเงื่อนไขธนาคารให้มาแบบนี้ สรุปลูกหนี้กลับบ้านเลย อยากจะเดินตามไปดึงแขนไว้บอก รอศาลลงก่อน กลับเลยก็ถูกตัดสินเต็มๆสิ ทั้งค่าทนาย ค่าธรรมเนียมต่างๆ..แต่ก็ทำอะไรไม่ได้ เรื่องตัวเอง ก็ยังเอาไม่รอด นั่งในสุดด้วย ไปยุ่งเรื่องคนอื่นอีก...
เคสมารยู อีกเคสที่มาพร้อมเราวันนี้ เป็นผู้ชาย เห็นคุยกันกับทนาย ตอนแรก บอกเขาจ่ายไม่ไหว เดือนละ...บาท ฟังไม่ทัน ทนายบอก ถ้าไม่ไหว ให้ศาลตัดสินเลย รอบังคับคดีภายใน 120 วัน ไม่เกิน 150 วัน ฟังแบบนี้ เขาก็ต้องทำยอมสิค่ะ สรุปจ่าย 10 เดือน เดือนที่ 1-9 ประมาณ 3500 เดืิอนที่ 10 ที่เหลือทั้งหมด(ไม่รู้มูลหนี้เท่าไร ดูหน้าตา เครียด หมอง ผอม (เออหนอ! คนเป็นหนี้ ทุกข์จริงๆ เราก็คงเป็นแบบนี้ แต่เรามีที่ปรึกษาที่ดี คือที่แห่งนี้ ทางออกจะเริ่มมาเรื่อยๆ )

***เคยไปศาลวันเสาร์ เคสซิตี้ แอดวานซ์ ห้องนั้น 11 เคส (น้อยกว่าวันนี้ 3 เท่า)

จบเรื่องเล่า พิมพ์ยาวไปหน่อย แต่อาจเป็นประโยชน์สำหรับเพือนที่จะไปศาล ไม่น่ากลัวอย่างที่คิด อยากอยู่ฟังให้จบทุกเคส ...11 โมงกว่ายังไม่ไปถึงไหน เลยกลับก่อน อยากเห็นเคสที่ต่อรองหน้าผู้พากษา ว่า 10 เดือน หรือ 12 เดือน ไม่ไหว ท่านจะว่าอย่างไร .. แต่เรามีนัดต้องส่งเอกสารเคลียร์กับธนาคารอีก ***

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #87978 โดย Na99
ดีใจด้วยครับ ปิดได้แล้วโล่งเลย :สู้ๆ: :สู้ๆ:

เจ้านี้คุยแล้วประสาทแดรก พึ่งไปขึ้นมาวันที่ 9 เลื่อนมาครั้งนึง มีแต่คนทำยอม กวนนักครั้งนี้ให้ศาลตัดสินเลย
เตะถ่วงไปอีก รอคำพิพากษา ^^ ^^

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #87984 โดย rainy2016

Na99 เขียน: ดีใจด้วยครับ ปิดได้แล้วโล่งเลย :สู้ๆ: :สู้ๆ:

เจ้านี้คุยแล้วประสาทแดรก พึ่งไปขึ้นมาวันที่ 9 เลื่อนมาครั้งนึง มีแต่คนทำยอม กวนนักครั้งนี้ให้ศาลตัดสินเลย
เตะถ่วงไปอีก รอคำพิพากษา ^^ ^^

ขอบคุณค่ะ คุณNa99 สู้ๆ ค่ะ
คุยยากจริงๆ ธนาคารนี้

บัตร KTC ยังไม่ได้คำพิพากษา เกือบ 2 เดือนแล้ว ถ้าเราไปคัด ศาลจะส่งคำพิพากษามาอีกไหม (ถ้าคัดแล้วไม่ส่ง จะรีบไปคัดเลย เพราะไม่อยากให้คนเห็นเอกสารแล้ว เจอไปหลายตัว)
ถามผู้รู้ค่ะ บัตร KTC
1.ถ้าใช้วิธีหักคอจ่าย หนี้เรา 119xxx ต้องจ่ายเท่าไรต่อเดือน จึงเหมาะสม (จ่ายหมดไม่ไหวแน่ หมดตัว และผ่อน CIMB อยู่)
2.หรือโทรเข้าไปคุยกับธนาคารว่าจะจ่าย เดือนละ...บาท
3.และจ่ายไปสักระยะ โทรไปปิด ธนาคารนี้มีส่วนลดบ้างไหม ท่านใดมีประสบการณ์โปรดแชร์ด้วยค่ะ

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #87986 โดย noiize_ska

prasanl เขียน: มาให้กำลังใจครับ คุณ rainy2016 อดทนไปด้วยกันครับ KTC น่าจะฟ้องเร็วสุดประมาณ5เดือน ตัวนี้โดนฟ้องแล้วเหมือนกัน ฟ้องที่ 160,000 ยอมความผ่อนเดือนละ2พันบาท36งวด

สู้ๆน่ะครับ อย่าท้อ วันไหนเหนื่อยก็เข้ามาเติมพลังที่เวปนี้ อ่านประสบการณืรุ่นพี่แต่ละคน เขาลำบากกว่าเรายังผ่านไปได้

ขอสอบถามค่ะ ยอดที่ผ่อนทางแบงค์เป็นคนกำหนด หรือ ศาลตัดสินค่ะ หรือเราขอผ่อนเองค่ะ รบกวนสอบถามค่ะ เพราะว่าเป็นหนี้ktc ยอดเท่ากันเลยค่ะ

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #87990 โดย rainy2016

noiize_ska เขียน:

prasanl เขียน: มาให้กำลังใจครับ คุณ rainy2016 อดทนไปด้วยกันครับ KTC น่าจะฟ้องเร็วสุดประมาณ5เดือน ตัวนี้โดนฟ้องแล้วเหมือนกัน ฟ้องที่ 160,000 ยอมความผ่อนเดือนละ2พันบาท36งวด

สู้ๆน่ะครับ อย่าท้อ วันไหนเหนื่อยก็เข้ามาเติมพลังที่เวปนี้ อ่านประสบการณืรุ่นพี่แต่ละคน เขาลำบากกว่าเรายังผ่านไปได้

ขอสอบถามค่ะ ยอดที่ผ่อนทางแบงค์เป็นคนกำหนด หรือ ศาลตัดสินค่ะ หรือเราขอผ่อนเองค่ะ รบกวนสอบถามค่ะ เพราะว่าเป็นหนี้ktc ยอดเท่ากันเลยค่ะ

คุณ noiize_ska รอคุณ prasanl มาตอบจ้า
คุณ prasanl ยอมความตกลงกับธนาคารว่าจ่ายเท่านี้
แต่ของเราศาลตัดสินจ้า จะจ่าย 2,000 บาท เท่าคุณ prasanl ได้ไหมนี่?(แอบมั่ว) ยอดหนี้เราน้อยกว่าคุณ prasanl อีก..

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #87995 โดย jackTs

rainy2016 เขียน: บัตร KTC ยังไม่ได้คำพิพากษา เกือบ 2 เดือนแล้ว ถ้าเราไปคัด ศาลจะส่งคำพิพากษามาอีกไหม (ถ้าคัดแล้วไม่ส่ง จะรีบไปคัดเลย เพราะไม่อยากให้คนเห็นเอกสารแล้ว เจอไปหลายตัว)

เอกสารที่ใช้สำหรับการฟ้องร้องและสู้คดีในชั้นศาล

- โจทก์ต้องทำหมายฟ้องจำเลย(ไอ้หมายศาลที่หนาเป็นปึกๆนั่นแหละครับ) โดยโจทก์ต้องทำเป็นหมายฟ้องให้เหมือนกันทั้ง 3ชุด (เรียกได้ว่า Copy ออกมาเหมือนกันเป๊ะ ทั้ง 3ชุด) หรือเรียกได้ว่าเป็นเอกสาร"ตัวจริง"เหมือนกันหมดทั้ง 3ชุด เสร็จแล้วก็จัดส่งให้ศาลท่านประทับตราและเซ้นต์ลงนามทั้ง 3ชุด แล้วหลังจากนั้น ศาลก็จะจัดส่งเอกสารหมายฟ้องไปให้ฝ่ายละชุด โดยเจ้าหน้าที่ของศาล(แมสเซนเจอร์ของศาล)เป็นผู้นำส่ง เพื่อให้แต่ละฝ่ายเก็บเอาไว้ตามขั้นตอนของกฎหมาย
ซึงทั้ง 3ฝ่ายที่ว่านี้ ประกอบไปด้วย ศาล , โจทก์ , จำเลย ซึ่งจะเก็บเอกสารไว้ฝ่ายละชุดเพื่อเป็นหลักฐานซึ่งกันและกัน สำหรับการดำเนินคดี

- ส่วนคำพิพากษาของศาล(หากถูกศาลพิพากษาโดยวาจาไปแล้ว) ทางศาลก็จัดทำเอกสารคำพิพากษาให้เป็น"ตัวจริง"เหมือนกันทั้ง 3ชุด...เช่นเดียวกัน
เสร็จแล้วก็ให้เจ้าหน้าที่ของศาล(แมสเซนเจอร์ของศาล)เป็นผู้นำส่ง เพื่อให้แต่ละฝ่ายเก็บเอาไว้ตามขั้นตอนของกฎหมาย
ซึงทั้ง 3ฝ่ายที่ว่านี้ ประกอบไปด้วย ศาล , โจทก์ , จำเลย ซึ่งจะเก็บเอกสารไว้ฝ่ายละชุดเพื่อเป็นหลักฐานซึ่งกันและกัน สำหรับการรับทราบคำพิพากษา

ถ้าคุณจะไปขอคัดคำพิพากษาเอง(ภาษาชาวบ้านเรียกว่า ไปขอถ่ายเอกสารคำพิพากษาด้วยตัวเอง จากเอกสารคำพิพากษา"ตัวจริง"อีก 1ชุด ที่เป็นของศาลเก็บเอาไว้เอง)...ตัวเจ้าหน้าที่ของศาล(แมสเซนเจอร์ของศาล) เขาก็ต้องทำหน้าที่จัดส่งเอกสาร"ตัวจริง"ที่เป็นของจำเลยอีก 1ชุด มาให้กับจำเลยอยู่ดี

ยกเว้นแต่...จำเลยจะขอไปรับคำพิพากษา"ตัวจริง"ที่เป็นของจำเลย ด้วยตัวเองได้ทัน ก่อนที่เจ้าหน้าที่ของศาล(แมสเซนเจอร์ของศาล)จะทำหน้าที่ส่งเอกสารดังกล่าว มาปิดไว้ที่หน้าบ้านของจำเลย

rainy2016 เขียน: ถามผู้รู้ค่ะ บัตร KTC
1.ถ้าใช้วิธีหักคอจ่าย หนี้เรา 119xxx ต้องจ่ายเท่าไรต่อเดือน จึงเหมาะสม (จ่ายหมดไม่ไหวแน่ หมดตัว และผ่อน CIMB อยู่)

ต้องรอให้มีคำพิพากษามาปิดที่บ้านของจำเลยเสียก่อนครับ

และจำเลยต้องทราบตัวเลขของค่าฤชาธรรมเนียมศาลด้วย ถึงจะสามารถทำตารางคำนวณการ"หักคอจ่าย"ได้

ขออนุญาติสอบถามนะคะ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44139&Itemid=64#84117

rainy2016 เขียน: 2.หรือโทรเข้าไปคุยกับธนาคารว่าจะจ่าย เดือนละ...บาท

ถ้าจำเลยโทรเข้าไปถามเจ้าหนี้เอง ทางเจ้าหนี้มันไม่ยอมให้จำเลยสามารถผ่อนจ่ายได้หรอกครับ

สอบถามเรื่องขึ้นศาลค่ะ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40812&Itemid=64#47926

rainy2016 เขียน: 3.และจ่ายไปสักระยะ โทรไปปิด ธนาคารนี้มีส่วนลดบ้างไหม

การหักคอจ่าย แล้วค่อยมา Haircut ทีหลัง
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=38002&Itemid=64#69307

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #88051 โดย rainy2016
ขอบคุณค่ะ ท่านประธาน... งั้นก็รอแมสเซนเจอร์ศาล มาส่งค่ะ ....
แต่วันไปคดี UOB ไปเช็คกับคอมพิวเตอร์ที่ศาลมาแล้ว

คำตัดสิน ในคอมเขียนมาแบบนี้ค่ะ
"ให้จำเลยชำระเงินจำนวน 108,772.07 บาท พร้อมดอกเบี้ยอัตราร้อยละ 15 ต่อปี ของต้นเงินจำนวน 106,477.78 บาท นับตั้งแต่วันที่ 19 พฤศจิกายน 2558 เป็นต้นไปจนกว่าจะชำระเสร็จแก่โจทย์ กับให้จำเลยใช้ค่าฤขาธรรมเนียมแก่โจทย์ โดยกำหนดค่าทนายความ 3,000 บาท./"

จะหักคอจ่ายค่ะ ต้องจ่ายเดือนละเท่าไร จึงจะเหมาะสมกับยอดหนี้ 2,000 บาท ได้ไหม?
ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบค่ะ

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #88067 โดย jackTs

rainy2016 เขียน: ขอบคุณค่ะ ท่านประธาน... งั้นก็รอแมสเซนเจอร์ศาล มาส่งค่ะ ....
แต่วันไปคดี UOB ไปเช็คกับคอมพิวเตอร์ที่ศาลมาแล้ว

คำตัดสิน ในคอมเขียนมาแบบนี้ค่ะ
"ให้จำเลยชำระเงินจำนวน 108,772.07 บาท พร้อมดอกเบี้ยอัตราร้อยละ 15 ต่อปี ของต้นเงินจำนวน 106,477.78 บาท นับตั้งแต่วันที่ 19 พฤศจิกายน 2558 เป็นต้นไปจนกว่าจะชำระเสร็จแก่โจทย์ กับให้จำเลยใช้ค่าฤขาธรรมเนียมแก่โจทย์ โดยกำหนดค่าทนายความ 3,000 บาท./"

จะหักคอจ่ายค่ะ ต้องจ่ายเดือนละเท่าไร จึงจะเหมาะสมกับยอดหนี้ 2,000 บาท ได้ไหม?
ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบค่ะ

ผมขออนุญาต Copy ข้อความที่ผมได้พิมพ์ไว้ก่อนหน้านี้

ให้ได้อ่านอีกครั้งนะครับ

จำเลยต้องทราบตัวเลขของค่าฤชาธรรมเนียมศาลด้วย ถึงจะสามารถทำตารางคำนวณการ"หักคอจ่าย"ได้

ขออนุญาติสอบถามนะคะ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44139&Itemid=64#84117

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #88083 โดย rainy2016

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #88084 โดย rainy2016

IndyGirL เขียน: ท่านพิพากษาให้ชำระหนี้เหรอคะ

วันที่ไป เคส ยูโอบี เราไปถามเจ้าหน้าที่ศาล ถึงเคสที่ศาลตัดสินแล้ว (เป็นคดีหมายเลขแดง)ของ ซิตี้แอดวานซ์
เราแจ้งว่าเราเคลียร์กับเจ้าหนี้ จบก่อน วันนัดขึ้นศาลรอบ 2 แต่ไม่ได้มาศาล เนื่องจากเข้าใจว่าจ่ายจบไม่ต้องมาแล้ว และเพิ่งทราบทีหลัง ว่ามีการพิพากษาเป็นคดีแดง...
เจ้าหน้าที่ศาลแจ้งว่า อันนั้นคือในส่วน เจ้าหนี้กับเรา เมื่อหมดหนี้สินระหว่างกันแล้ว เจ้าหนี้ก็ไม่ได้ต้องการจะบังคับคดี เรื่องก็จะค้างอยู่อย่างนั้น..
สรุป เมื่อศาลตัดสินแล้ว เรื่องจะยังค้างอยู่ที่ศาล 10 ปี ถึงจะหมดอายุความ....ฟังแล้วเศร้าจริง มันจะมีผลอะไรกับชีวิตเราบ้างนี่?

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #88085 โดย IndyGirL

rainy2016 เขียน:

IndyGirL เขียน: ท่านพิพากษาให้ชำระหนี้เหรอคะ

วันที่ไป เคส ยูโอบี เราไปถามเจ้าหน้าที่ศาล ถึงเคสที่ศาลตัดสินแล้ว (เป็นคดีหมายเลขแดง)ของ ซิตี้แอดวานซ์
เราแจ้งว่าเราเคลียร์กับเจ้าหนี้ จบก่อน วันนัดขึ้นศาลรอบ 2 แต่ไม่ได้มาศาล เนื่องจากเข้าใจว่าจ่ายจบไม่ต้องมาแล้ว และเพิ่งทราบทีหลัง ว่ามีการพิพากษาเป็นคดีแดง...
เจ้าหน้าที่ศาลแจ้งว่า อันนั้นคือในส่วน เจ้าหนี้กับเรา เมื่อหมดหนี้สินระหว่างกันแล้ว เจ้าหนี้ก็ไม่ได้ต้องการจะบังคับคดี เรื่องก็จะค้างอยู่อย่างนั้น..
สรุป เมื่อศาลตัดสินแล้ว เรื่องจะยังค้างอยู่ที่ศาล 10 ปี ถึงจะหมดอายุความ....ฟังแล้วเศร้าจริง มันจะมีผลอะไรกับชีวิตเราบ้างนี่?

ของอินดี้เหมือนกันคะ จ่ายจบ UOB แล้วแต่มีนัดที่ต้องไปคือสิ้นเดือนสิงหานี้ อย่างงี้คือหมายความว่าเราต้องไปเพื่อไปตามให้รู้เรื่องว่าเจ้าหนี้ถอนฟ้องหรือยังใช่มั้ยคะเนี่ย เริ่มงง แต่ไม่ว่าจะยังไงขอไปศาลไว้ก่อนเป็นดีที่สุด เหนื่อยใจคนเป็นหนี้จริงๆคะ

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #88103 โดย rainy2016

IndyGirL เขียน:

rainy2016 เขียน:

ของอินดี้เหมือนกันคะ จ่ายจบ UOB แล้วแต่มีนัดที่ต้องไปคือสิ้นเดือนสิงหานี้ อย่างงี้คือหมายความว่าเราต้องไปเพื่อไปตามให้รู้เรื่องว่าเจ้าหนี้ถอนฟ้องหรือยังใช่มั้ยคะเนี่ย เริ่มงง แต่ไม่ว่าจะยังไงขอไปศาลไว้ก่อนเป็นดีที่สุด เหนื่อยใจคนเป็นหนี้จริงๆคะ

เห็นด้วยค่ะ ให้ชัวร์ ไม่ติดอะไร ก็ไปวันนัดเลย กันพลาดแบบเรา (ว่าแต่วันเลื่อนนัด มีเอกสารมาให้หรือป่าว ของเราไม่ได้เอกสาร ทนายให้อ่านและเซ็นชื่อ จำวันที่ว่านัด 2 วันไหนแค่นั้น) ...
แต่ถ้าไป และถอนฟ้องแล้ว ชื่อในบอร์ดจะมีไหม?

(ประสบการณ์ตัวเอง ที่เจอ เราว่า เจ้าหน้าที่ฝ่ายประนอมหนี้สี่ตี๋ ไม่สนใจเรื่องคดีเลย ต่างคนต่างทำงาน ทนายก็ทำหน้าที่ไป ฟ้องๆ ให้จบตามรับงานมา) ถือว่าหมดหน้าที่..วันไปของยูโอบี แอบได้ยินทนายฝั่งฟ้องคุยกัน ประมาณว่า ถ้าเลื่อน ก็ต้องมาศาล 2 ครั้ง เสียเวลา บลาๆๆๆ ... )

*ฝากด้วยค่ะ *ถ้า Indy ทำอย่างไร ไปเอง หรือโทรเช็คกับศาล ได้เรื่องยังไง แชร์ด้วยนะคะ*
**ของเราก็ยังต้องเช็ค UOB เหมือนกัน นัด 2 ต้นเดือน กันยายน ไม่อยากโดนแดงอีกคดี วันจ่ายจบเราอ่านเอกสาร ปิดหนี้ เขาบอกจะถอนฟ้องให้ภายใน 45 วัน (เราขอสำเนาใบถอนฟ้องด้วย เขารับปากจะส่งให้ค่ะ)*

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #88104 โดย noiize_ska

Na99 เขียน: สู้ๆไปด้วยกันครับ standardกะ citi advance ส่วนลดดีครับ พึ่งปิดไป แต่โทรทวงทุกวันจริงๆละ รอมีเงิน
ต่อรองเลยครับ

ktc 5 เดือนฟ้องแล้วผมอ่ะ ขึ้น กพ นี้ เร็วๆจริงแต่คงไปทำสัญญาหน้าศาลละ

:สู้ๆ: :สู้ๆ: :bye:

สู้ๆน่ะค่ะ เป็นหนี้บัตร ktcเหมือนกันเลยค่ะ 5เดือนฟ้องแล้วหรอค่ะเร็วมากเลยค่ะ ถ้าไปขึ้นศาลรบกวนอัพเดพ ข้อมูลให้ทราบหน่อยน่ะค่ะ ขอบคุณค่ะ

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #88108 โดย rainy2016

noiize_ska เขียน:

Na99 เขียน: สู้ๆไปด้วยกันครับ standardกะ citi advance ส่วนลดดีครับ พึ่งปิดไป แต่โทรทวงทุกวันจริงๆละ รอมีเงิน
ต่อรองเลยครับ

ktc 5 เดือนฟ้องแล้วผมอ่ะ ขึ้น กพ นี้ เร็วๆจริงแต่คงไปทำสัญญาหน้าศาลละ

:สู้ๆ: :สู้ๆ: :bye:

ของคุณ Na99 ยอมความ ลองหาอ่านกระทู้ เขาดูนะ
ของเราศาลตัดสิน จะหักคอจ่ายจ๊ะ เงินบ่มี แต่ตอนนี้รอคำพิพากษาอยู่ ผลหลังหักคอ เจ้าหนี้ติดต่อมา หรือ เรื่องราวเป็นยังไง จะ แชร์ประสบการณ์ให้อ่านนะ

สู้ๆน่ะค่ะ เป็นหนี้บัตร ktcเหมือนกันเลยค่ะ 5เดือนฟ้องแล้วหรอค่ะเร็วมากเลยค่ะ ถ้าไปขึ้นศาลรบกวนอัพเดพ ข้อมูลให้ทราบหน่อยน่ะค่ะ ขอบคุณค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.914 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena