เป็นหนี้บัตรกดเงินสด และ สินเชื่อบุคคล หลายใบ หยุดจ่ายเดือนแรก พ.ย.58

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #88109 โดย jackTs

rainy2016 เขียน:

IndyGirL เขียน: ท่านพิพากษาให้ชำระหนี้เหรอคะ

วันที่ไป เคส ยูโอบี เราไปถามเจ้าหน้าที่ศาล ถึงเคสที่ศาลตัดสินแล้ว (เป็นคดีหมายเลขแดง)ของ ซิตี้แอดวานซ์
เราแจ้งว่าเราเคลียร์กับเจ้าหนี้ จบก่อน วันนัดขึ้นศาลรอบ 2 แต่ไม่ได้มาศาล เนื่องจากเข้าใจว่าจ่ายจบไม่ต้องมาแล้ว และเพิ่งทราบทีหลัง ว่ามีการพิพากษาเป็นคดีแดง...
เจ้าหน้าที่ศาลแจ้งว่า อันนั้นคือในส่วน เจ้าหนี้กับเรา เมื่อหมดหนี้สินระหว่างกันแล้ว เจ้าหนี้ก็ไม่ได้ต้องการจะบังคับคดี เรื่องก็จะค้างอยู่อย่างนั้น..
สรุป เมื่อศาลตัดสินแล้ว เรื่องจะยังค้างอยู่ที่ศาล 10 ปี ถึงจะหมดอายุความ....ฟังแล้วเศร้าจริง มันจะมีผลอะไรกับชีวิตเราบ้างนี่?

เคยมีกรณีแบบนี้เกิดขึ้นหลายครั้งแล้วครับ ที่ทางฝ่ายเจ้าหนี้มันไม่ประสานงานกันเอง เช่น

- ลูกหนี้เพิ่งไปเซ็นต์สัญญาประนอมหนี้(สัญญา นรก)กับเจ้าหนี้ และลูกหนี้ก็ยังผ่อนจ่ายหนี้ตาม"สัญญา นรก"อยู่ตามปกติ แต่ลูกหนี้กลับถูกเจ้าหนี้ฟ้องต่อศาลว่าหยุดจ่ายหนี้ ไม่ยอมชำระหนี้...พอลูกหนี้ไปขึ้นศาลแล้วแสดงหลักฐานว่ายังจ่ายเงินตาม"สัญญา นรก"อยู่เป็นปกติ ทนายโจทก์มันก็ขอเลื่อนคดีไปอีก 1นัด เพื่อกลับไปตรวจสอบหลักฐานและเอกสารดังกล่าว หากเป็นความจริงตามที่ลูกหนี้แย้งมา มันก็จะไปทำการถอนฟ้องให้ (เคยมีสมาชิกมาตั้งกระทู้บอกเล่าเรื่องนี้ด้วย แต่อยู่ในกระทู้ไหนไม่รู้ จำไม่ได้แล้ว)

- ลูกหนี้ตกลงทำสัญญา Haircut แบบขอผ่อนชำระ 3งวด หลังจากที่ถูกหมายฟ้องมาปิดที่หน้าบ้านแล้ว พอลูกหนี้จ่ายชำระเข้าไป 1งวดแรกแล้ว ลูกหนี้ก็ไปขึ้นศาลตามหมายที่นัด แต่ทางฝ่ายทนายโจทก์มันกลับไม่รู้เรื่องอะไรเลย พอเอาเอกสาร Haircut พร้อมกับใบเสร็จที่จ่ายชำระไปแล้ว 1งวด ให้ทนายโจทก์มันดู มันก็ขอศาลให้เลื่อนคดีออกไปอีก 2เดือน เพื่อกลับไปตรวจสอบเอกสาร และเพื่อรอให้ลูกหนี้จ่ายชำระหนี้ให้หมดครบ 3งวดเสียก่อน หากลูกหนี้จ่ายหนี้จนครบ 3งวด ตามสัญญาของ Haircut แล้ว มันก็จะทำเรื่องถอนฟ้องให้ต่อไป

- ลูกหนี้ทำ Haircut หลังจากที่ถูกหมายศาลฟ้องแล้ว โดยตกลงจ่ายกันที่ 1งวด(ไม่มีผ่อน) และได้มีการจ่ายชำระเงินกันเสร็จก่อนนัดที่จะขึ้นศาล 4วัน พอถึงวันนัด ลูกหนี้ก็ไปขึ้นศาลตามหมายนัดเรียก ทนายโจทก์มันก็ถามลูกหนี้ว่า...จะเอายังไง?...จะผ่อนจ่ายกี่งวด?...สามารถผ่อนจ่ายได้เดือนละกี่บาท?...พอลูกหนี้เอาเอกสาร Haircut พร้อมกับใบเสร็จการชำระเงินให้ทนายโจทก์มันดู มันก็พูดว่า"ปั๊ดโธ่...จ่ายหนี้หมดแล้วก็ไม่ยอมบอก งั้นผมขอเลื่อนคดีออกไปก่อนแล้วกันนะครับ ขอกลับไปตรวจเอกสารก่อน หากจ่ายหนี้จริง และไม่มีหนี้เหลืออยู่อีกแล้ว ผมจะทำเรื่องถอนฟ้องให้นะครับ"

นี่เป็นกรณีตัวอย่างที่ผ่านมาทั้งหมด

ถึงแม้ลูกหนี้จะจ่ายชำระหนี้ตามสัญญาต่างๆที่เคยตกลงกันไว้แล้วก็ตาม แต่ถ้าหากมีการฟ้องร้องกันเกิดขึ้นมาแล้ว ลูกหนี้จะต้องไปขึ้นศาลเพื่อไปรักษาสิทธิ์ของตนเองทุกครั้ง อย่าไปคิดเอาเองว่าเจ้าหนี้มันจะปกป้องสิทธิให้เรา

เนื่องจากการฟ้องร้องอันไม่เป็นไปตามความจริงนั้นมันเกิดขึ้นอยู่เรื่อยๆ (จะเป็นเพราะเหตุที่ทางฝ่ายเจ้าหนี้มันทำงานชุ่ย ไม่ยอมประสานงานและข้อมูลกันก็ตาม) ถ้าลูกหนี้ไม่ยอมไปศาลและเอาความจริงไปแฉตามข้อเท็จจริง ลูกหนี้ก็จะถูกศาลพิพากษาให้มีความผิดตามฟ้อง แล้วลูกหนี้จะต้องมาจ่ายหนี้ตามที่ศาลพิพากษาต่อไป
.

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: rainy2016

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #88110 โดย rainy2016

นกกระจอกเทศ เขียน:

rainy2016 เขียน:

IndyGirL เขียน: ท่านพิพากษาให้ชำระหนี้เหรอคะ

วันที่ไป เคส ยูโอบี เราไปถามเจ้าหน้าที่ศาล ถึงเคสที่ศาลตัดสินแล้ว (เป็นคดีหมายเลขแดง)ของ ซิตี้แอดวานซ์
เราแจ้งว่าเราเคลียร์กับเจ้าหนี้ จบก่อน วันนัดขึ้นศาลรอบ 2 แต่ไม่ได้มาศาล เนื่องจากเข้าใจว่าจ่ายจบไม่ต้องมาแล้ว และเพิ่งทราบทีหลัง ว่ามีการพิพากษาเป็นคดีแดง...
เจ้าหน้าที่ศาลแจ้งว่า อันนั้นคือในส่วน เจ้าหนี้กับเรา เมื่อหมดหนี้สินระหว่างกันแล้ว เจ้าหนี้ก็ไม่ได้ต้องการจะบังคับคดี เรื่องก็จะค้างอยู่อย่างนั้น..
สรุป เมื่อศาลตัดสินแล้ว เรื่องจะยังค้างอยู่ที่ศาล 10 ปี ถึงจะหมดอายุความ....ฟังแล้วเศร้าจริง มันจะมีผลอะไรกับชีวิตเราบ้างนี่?

เคยมีกรณีแบบนี้เกิดขึ้นหลายครั้งแล้วครับ ที่ทางฝ่ายเจ้าหนี้มันไม่ประสานงานกันเอง เช่น

- ลูกหนี้เพิ่งไปเซ็นต์สัญญาประนอมหนี้(สัญญา นรก)กับเจ้าหนี้ และลูกหนี้ก็ยังผ่อนจ่ายหนี้ตาม"สัญญา นรก"อยู่ตามปกติ แต่ลูกหนี้กลับถูกเจ้าหนี้ฟ้องต่อศาลว่าหยุดจ่ายหนี้ ไม่ยอมชำระหนี้...พอลูกหนี้ไปขึ้นศาลแล้วแสดงหลักฐานว่ายังจ่ายเงินตาม"สัญญา นรก"อยู่เป็นปกติ ทนายโจทก์มันก็ขอเลื่อนคดีไปอีก 1นัด เพื่อกลับไปตรวจสอบหลักฐานและเอกสารดังกล่าว หากเป็นความจริงตามที่ลูกหนี้แย้งมา มันก็จะไปทำการถอนฟ้องให้ (เคยมีสมาชิกมาตั้งกระทู้บอกเล่าเรื่องนี้ด้วย แต่อยู่ในกระทู้ไหนไม่รู้ จำไม่ได้แล้ว)

- ลูกหนี้ตกลงทำสัญญา Haircut แบบขอผ่อนชำระ 3งวด หลังจากที่ถูกหมายฟ้องมาปิดที่หน้าบ้านแล้ว พอลูกหนี้จ่ายชำระเข้าไป 1งวดแรกแล้ว ลูกหนี้ก็ไปขึ้นศาลตามหมายที่นัด แต่ทางฝ่ายทนายโจทก์มันกลับไม่รู้เรื่องอะไรเลย พอเอาเอกสาร Haircut พร้อมกับใบเสร็จที่จ่ายชำระไปแล้ว 1งวด ให้ทนายโจทก์มันดู มันก็ขอศาลให้เลื่อนคดีออกไปอีก 2เดือน เพื่อกลับไปตรวจสอบเอกสาร และเพื่อรอให้ลูกหนี้จ่ายชำระหนี้ให้หมดครบ 3งวดเสียก่อน หากลูกหนี้จ่ายหนี้จนครบ 3งวด ตามสัญญาของ Haircut แล้ว มันก็จะทำเรื่องถอนฟ้องให้ต่อไป

- ลูกหนี้ทำ Haircut หลังจากที่ถูกหมายศาลฟ้องแล้ว โดยตกลงจ่ายกันที่ 1งวด(ไม่มีผ่อน) และได้มีการจ่ายชำระเงินกันเสร็จ ก่อนนัดที่จะขึ้นศาล 3วัน พอถึงวันนัด ลูกหนี้ก็ไปขึ้นศาลตามหมายนัดเรียก ทนายโจทก์มันก็ถามลูกหนี้ว่า...จะเอายังไง?...จะผ่อนจ่ายกี่งวด?...สามารถผ่อนจ่ายได้เดือนละกี่บาท?...พอลูกหนี้เอาเอกสาร Haircut พร้อมกับใบเสร็จการชำระเงินให้ทนายโจทก์มันดู มันก็พูดว่า"ปั๊ดโธ่...จ่ายหนี้หมดแล้วก็ไม่ยอมบอก งั้นผมขอเลื่อนคดีออกไปก่อนแล้วกันนะครับ ขอกลับไปตรวจเอกสารก่อน หากจ่ายหนี้จริงแล้วไม่มีหนี้เหลืออยู่อีกแล้ว ผมจะทำเรื่องถอนฟ้องให้นะครับ"

นี่เป็นกรณีตัวอย่างที่ผ่านมาทั้งหมด

ถึงแม้ลูกหนี้จะจ่ายชำระหนี้ตามสัญญาต่างๆที่เคยตกลงกันไว้แล้วก็ตาม แต่ถ้าหากมีการฟ้องร้องกันเกิดขึ้นมาแล้ว ลูกหนี้จะต้องไปขึ้นศาลเพื่อไปรักษาสิทธิ์ของตนเองทุกครั้ง อย่าไปคิดเอาเองว่าเจ้าหนี้มันจะปกป้องสิทธิให้เรา

เนื่องจากการฟ้องร้องอันไม่เป็นไปตามความจริงนั้นมันเกิดขึ้นอยู่เรื่อยๆ (จะเป็นเพราะเหตุที่ทางฝ่ายเจ้าหนี้มันทำงานชุ่ย ไม่ยอมประสานงานและข้อมูลกันก็ตาม) ถ้าลูกหนี้ไม่ยอมไปศาลและเอาความจริงไปแฉตามข้อเท็จจริง ลูกหนี้ก็จะถูกศาลพิพากษาให้มีความผิดตามฟ้อง แล้วลูกหนี้จะต้องมาจ่ายหนี้ตามที่ศาลพิพากษาต่อไป
.

...ที่ผ่านมามีการจ่ายด้วยหรือคะ ปิดจบแต่ถูกพิพากษา??
มีหนังสือปลดภาระหนี้แล้วคะท่านประธาน ลงวันที่ หลังวันศาลตัดสิน...#ต้องเก็บไว้คู่กับคำพิพากษาเป็นอย่างดี ตราบเท่า คดีจะหมดอายุความ#

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #88465 โดย rainy2016
21/8/59
ครบ 2 เดือน วันที่ศาลตัดสิน เคสบัตรเคทีซี...
คำพิพากษา ยังมาไม่ถึง วางแผนหักคอจ่าย สิ้นเดือน รอเงินเดือนออก...
ถ้าสิันเดือนยังไม่มา เราจ่ายก่อนได้ไหม ..มีไหมรอ คำพิพากษาไม่มาสักที จนได้ หมายบังคับคดีแทน? แสดงว่าขั้นตอนการส่งเอกสารคำพิพากษา ผิดพลาด หรือแขวนหน้าบ้านแล้วหาย ไม่ถึงมือจำเลย..
เป็นหนี้ นี่ชีวิตหวาดระแวงดีเนอะ เฮ้อ! สู้กันอีกเฮือก เกินครึ่งทางแล้วชีวิตหนี้ของเรา ขอบคุณชมรมแห่งนี้ ตอนนี้ไม่ต้องรับโทรศัพท์แล้วจ้าาาา

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #88480 โดย Na99

rainy2016 เขียน: 21/8/59
ครบ 2 เดือน วันที่ศาลตัดสิน เคสบัตรเคทีซี...
คำพิพากษา ยังมาไม่ถึง วางแผนหักคอจ่าย สิ้นเดือน รอเงินเดือนออก...
ถ้าสิันเดือนยังไม่มา เราจ่ายก่อนได้ไหม ..มีไหมรอ คำพิพากษาไม่มาสักที จนได้ หมายบังคับคดีแทน? แสดงว่าขั้นตอนการส่งเอกสารคำพิพากษา ผิดพลาด หรือแขวนหน้าบ้านแล้วหาย ไม่ถึงมือจำเลย..
เป็นหนี้ นี่ชีวิตหวาดระแวงดีเนอะ เฮ้อ! สู้กันอีกเฮือก เกินครึ่งทางแล้วชีวิตหนี้ของเรา ขอบคุณชมรมแห่งนี้ ตอนนี้ไม่ต้องรับโทรศัพท์แล้วจ้าาาา

ทนายเค้าบอกส่งให้ใช่มั้ยครับ หรือต้องไปคัดเอง 2 เดือนแล้วน่าจะโทรมาหาบ้างนะ รอฟังครับกะหักคอจ่ายเหมือนกัน

สู้ๆไปด้วยกันคุณ rainy2016 :bye: :bye:

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #88514 โดย rainy2016

Na99 เขียน:

rainy2016 เขียน: 21/8/59

ทนายเค้าบอกส่งให้ใช่มั้ยครับ หรือต้องไปคัดเอง 2 เดือนแล้วน่าจะโทรมาหาบ้างนะ รอฟังครับกะหักคอจ่ายเหมือนกัน

สู้ๆไปด้วยกันคุณ rainy2016 :bye: :bye:

ขอบคุณค่ะ
ไม่ได้ไปศาล วันนั้น เป็นความผิดพลาดของตัวเอง ...พลาดไปแล้ว ก็โทษลมฟ้าอากาศไป วันที่ กทม.ฝนตกหนัก น้ำท่วมหน้าศาล รถตายหลายคัน... 3 สิ่งไม่หวนกลับ เวลา คำพูด และโอกาส.. นอกเรื่องคลายเครียด..มาช้าๆ ก็ดี จะได้ดึงเวลาจ่ายไป ถึงสิัน กย.59 ยิ่งดีเนื่องจาก ตึงมากเลยตอนนี้ ปิดตัวหนักๆ ไป 2 ตัว ในช่วงเวลา 2-3เดือน และยังผ่อน cimb อีกตัว ผ่อนบ้านอีก เฮ้อ!

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #88892 โดย rainy2016
30/8/59 (2 เดือนกว่าแล้ว)
คำบังคับ KTC ยังไม่มา จะรอเอกสารก่อน หักคอจ่าย หรือเอาไงดีหว่า? เงินเดือนเข้า กรุงไทย แอบหวั่น เกมส์กด กันพลาด...หาอ่านเคสกรุงไทย จนท.น้อย คดีเยอะ หรือไงหนอ ? ไม่ตาม ตามก็น้อย ฟ้องอย่างเดียว แถมฟ้องแล้ว ไม่ตามอีก ..จะโทรเข้าไป ก็กลัวไม่ยอมให้จ่ายแบบผ่อนหักคอ ..เลยเป็น มึนๆ งงๆ..

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #88898 โดย Na99

rainy2016 เขียน: 30/8/59 (2 เดือนกว่าแล้ว)
คำบังคับ KTC ยังไม่มา จะรอเอกสารก่อน หักคอจ่าย หรือเอาไงดีหว่า? เงินเดือนเข้า กรุงไทย แอบหวั่น เกมส์กด กันพลาด...หาอ่านเคสกรุงไทย จนท.น้อย คดีเยอะ หรือไงหนอ ? ไม่ตาม ตามก็น้อย ฟ้องอย่างเดียว แถมฟ้องแล้ว ไม่ตามอีก ..จะโทรเข้าไป ก็กลัวไม่ยอมให้จ่ายแบบผ่อนหักคอ ..เลยเป็น มึนๆ งงๆ..

สองเดือนแล้วเหรอเนี่ย เอาไงดีครับลองโทรหาคณลัลนา ตามในนี้มั้ยครับ กันพลาด

สู้ๆ เป็นกำลังใจให้ครับ

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44824&Itemid=64#88727

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #88904 โดย rainy2016
คุณ Na99 ถ้าโทรไป แบงค์ให้จ่ายเต็ม หงายเงิบเลยนะนี่..
แชร์ประสบการณ์หน่อยคะ ใครเจอแบบนี้ บ้างค่ะ KTC ตัดสินแล้ว คำบังคับไม่มาสักที สมมติเราพาซื่อ รอเอกสารไปเรื่อยๆ เขาจะโทรมาทวงไหม?...ถ้าจะเช็คการบังคับคดี ต้องเช็คยังไงค่ะ

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #89085 โดย rainy2016
6.9.16
จนถึงวันนี้ คำพิพากษา เคทีซี ก็ยังไม่มา
วันนี้ไปศาลนัดสองของมารยู (กันพลาดแบบสี่ตี๋ ) ถอนฟ้องเรียบร้อย ทนายทำเรื่องให้วันนี้ ปิดตั้งแต่เดือนที่แล้ว ทำไมถอนช้าจัง...
เคสเคทีซีเช็คคอมที่ศาล สถานะก็ยังไม่จัดส่งเอกสารมา เกือบ 3 เดือนแล้ว...
เลยเอารูปนี้มาฝาก สำหรับใครที่เป็นหนี้ กยศ. ตารางยอมความ เผื่อเป็นประโยชน์

หรือจะผ่อนยอดเท่าๆ กยศ.ได้ไหมนี่? ตอนนี้เงินแห้งเหี่ยวมาก อีกทั้งผ่อนกับ CIMB เพิ่งได้ 3 งวด เหลืออีก 3 งวด งวด 6 หนักสุด

**รูปเอียง จะลบแล้วลงใหม่แต่ทำไม่ได้ ขอโทษค่าาาา ดูยากแต่พอดูได้**
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #89104 โดย rainy2016
แชร์ประสบการณ์ ของตัวเอง เกี่ยวกับทนายของสี่ตี๋แอด กับมารยู
-สี่ตี๋แอด. ทนาย ทำงานแยกกันกับธนาคาร มีหน้าที่ฟ้อง ต้องเป๊ะ ใครไม่มาตามนัดปิดหนี้แล้ว หรือยังไม่ปิด ตรูไม่สน ชั้นทนายฝ่ายโจทย์ ต้องว่าความให้ชนะตามหลักการ ยังจำคำพูด ท่าทางได้ดี (ของคนอื่นอาจเจอคนดีๆกว่านี้ก็ได้) แต่ส่วนนึงก็โทษตัวเองด้วย
#แนะนำถ้าได้หมายแล้ว ถึงปิดจบ แต่ยังไม่ได้ใบถอนฟ้อง ให้ไปศาลตามนัด ทุกนัด กันผิดพลาดแบบเรา จ่ายจบก่อนขึ้นศาลนัด2 จึงไม่ได้ไปศาล และถูกตัดสินเป็นคดีแดงแจ๋ คำบังคับมาแขวนหน้าบ้านประจานชั้นอีก.. อิพ่ออิแม่ อยากจะบ้า ถอนไม่ได้ด้วย เรื่องคาอยู่อย่างนั้น 10 ปี รู้สึกเศร้าและเกลียดมันจิงๆ :crying:
(มันแก้ไขไม่ได้จริงๆหรือนี่ )

-ทนายมารยู ติดต่อกับธนาคารตลอด ยอดจ่าย ยอดผ่อน ยอดปิด ให้ธนาคารเจรจา ทนายแค่ดำเนินการด้าน กม.ให้เรียบร้อย วันนี้ไป ทนาย ยังบ่นเรา ว่า"จะมาทำไม จะถอนฟ้องให้ แถมใช้เราไปถ่ายเอกสารใบถอนฟ้องให้อีก" ก็อิชั้นกลัว ผิดพลาดนี่หว่า เพื่อความสบายใจ และอยากรู้เขาทำกันยังไงด้วย

#วันนี้คดีรวมทั้งศาล 160 คดี ที่ห้อง 9 คดี(นัดแรกที่ห้อง32คดีน้อยลงเยอะ ) จำเลยมา 4 รวมเรา แต่ไปเยอะห้องอื่น #

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #89149 โดย ใจดี
คุณ rainy ใจดีนะค่ะ

เป็นหนี้จอมมาร u เหมือนกันค่ะ ยอดสูงซะด้วยสิ ทีนี้หยุดได้ 3 รอบบิลค่ะ

แต่ก่อนโทรถี่ แต่ตอนนี้ก็ห่าง ๆ ยิ่ง FC หายไปเลย ไปไหนไม่รู้ แต่ที่สงสัยคือ

เมื่อขึ้นศาลเสร็จ เรายอมความ พบว่าให้จ่ายขั้นต่ำ x จำนวนเดือน แล้วที่เหลือล่ะค่ะ

ทำไง จ่ายงวดเดียว หรืออย่างไรค่ะ

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #89151 โดย rainy2016

ใจดี เขียน: คุณ rainy ใจดีนะค่ะ

เป็นหนี้จอมมาร u เหมือนกันค่ะ ยอดสูงซะด้วยสิ ทีนี้หยุดได้ 3 รอบบิลค่ะ

แต่ก่อนโทรถี่ แต่ตอนนี้ก็ห่าง ๆ ยิ่ง FC หายไปเลย ไปไหนไม่รู้ แต่ที่สงสัยคือ

เมื่อขึ้นศาลเสร็จ เรายอมความ พบว่าให้จ่ายขั้นต่ำ x จำนวนเดือน แล้วที่เหลือล่ะค่ะ

ทำไง จ่ายงวดเดียว หรืออย่างไรค่ะ

คุณใจดี ..เรายังไม่เคย ทำยอมความกับบัตรไหนเลยค่ะ ของมารยูเราขอจ่ายงวดเดียว ได้ลดนิดหน่อย
#แต่จากการฟังวันไปศาล เคสคนอื่นๆ ในบังลังก์เดียวกัน ตอนเขาเจรจายอมความกับทนายค่ะ

*มีเคสจอมมารยู ของคนอื่น ตกลงชำระ 12 เดือน เดือนที่ 1-11 =3500 บาท/เดือน เดือนที่ 12 ปิดหมด (บางทีเราก็นึก ถ้ายอดมันเยอะมากในงวดสุดท้าย จนเขาจ่ายไม่ไหว แล้วจะทำยังไง ทำยังกะดอกเบี้ยตอนผ่อน 0% ...นี่ดอกเบี้ยก็คิด 10% 13% 15% แล้วแต่ตกลง)

**อิออนให้ 2500 ต่อเดือน เดือนที่ 12 ปิดหมด

***แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น เราดูยอดแล้วไม่ไหว ต่อรองเลยค่ะ วันไกล่เกลี่ย บางคนอาจได้มากกว่า 12 เดือน ธนาคารเขาก็ต้องกำหนดกรอบให้น้อยเดือนไว้ก่อน ถ้าตกลงกันไม่ได้ก็ขอเลื่อนไป *

**ไปมา 3 นัด ยังไม่เคยเห็นเคสไหน ต่อรองกันหน้าผู้พิพากษาเลย อยากเห็นเหมือนกัน**

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #89185 โดย rainy2016

rainy2016 เขียน: เริ่มศึกษาข้อมูลของชมรม มาสักพัก มีหนี้ดังนี้
บัตรกดเงินสด
1.กสิกรไทย จ่ายต่อ (เงินเดือนผ่านธ.) ณ 19/2/59 ยอดเหลือ 5,000
2.UOB ยอดหยุด 11/58= 88,000 บาท
3.KTC ยอดหยุด 11/58=110,000 บาท
สินเชื่อบุคคล
4. สแตนดาร์ด ยอดหยุด 11/58 เงินต้น 32,000 บาท
5. CIMB ยอดหยุด 11/58 เงินต้น 63,000 บาท
6. Krungsri Dream loan ยอดหยุด 11/58 เงินต้น 67,000 บาท
7. Citi adv. ยอดหยุด 11/58 เงินต้น 168,000 บาท

-ผ่อนบ้าน กับ ธนชาติ จ่ายเดือนละ 5,500 บาท กู้ร่วม*
คาดว่าจะเก็บเงินได้ 5,000/ด.(ประหยัดสุดฤทธิ์)แต่ตอนนี้จ่ายกสิกร สิ้นเดือน มค, กพ.59 คงหมดหนี้กสิกร...
-จากเริ่มหยุดจ่าย ผ่านการถูกทวงหนี้ ตอนนี้เข้าเดือนที่ 3 แล้ว ทวงดีบ้าง ไม่ดีบ้าง รับทุกสายถ้าสะดวก ช่วงนี้เริ่มเงียบแล้ว มีแต่สแตนดาร์ด ทวงเกือบทุกวัน จะให้จ่ายอยู่นั่นแหล่ะ มีเงินจะติดหนี้หรือ?
**เหนื่อย ท้อ...แถมหนี้สินเกิดจากกู้ให้คนอื่น แต่คนใช้หนี้เป็นเรา(เรื่องมันยาว) ก่อนนั้นเงินเดือนดี เครดิตดี...ปัจจุบันเข้าชมรมอ่านข้อมูลเพื่อนๆทุกวัน เพื่อสร้างกำลังใจให้ตัวเอง:cry2:

-->KTC ตามข้อมูลเขาว่าฟ้องเร็ว ยอดสูงด้วย แต่มีบัตรกดอย่างเดียว จะฟ้องเร็วไหม?...ใครมีประสบการณ์บ้างค่ะ (อ่านเคสเก่าๆ ส่วนมากที่ฟ้องเร็วเป็นบัตรเครดิต+บัตรกด)

**ปี 2559 เศรษฐกิจแย่ หวังว่าเจ้าหนี้จะเห็นใจ ให้ส่วนลดเยอะๆ สำหรับตัวเองและเพื่อนๆ ด้วย***

######
8.9.59
จากวันเริ่มตัดสินใจหยุดจ่าย เพราะจ่ายต่อไม่ไหวแล้ว เมื่อ พ.ย.58 ถึงปัจจุบัน ก.ย.59 (รวม 10-11 เดือน) หนี้จาก 6 ตัว ปิดแล้วได้ 4 ตัว ผ่อน h/c อยุ่ 1 ตัว รอคำพิพากษา 1 ตัวเพื่อหักคอจ่าย ตอนนี้ถามว่าเครียดไหม ก็ยังเครียดเพราะหนี้ KTC ยอดเยอะ คาดว่าอีกสัก 3 ปี น่าจะจบ แต่ก็ไม่ทุกข์เหมือนเริ่มหยุดจ่าย ขอบคุณชมรมแห่งนี้เป็นอย่างสูง
1. สินเชื่อ Dream loan ยอดหยุด 11/58 เงินต้น 67,000 บาท ปิดแล้ว 1/3/59 ยอดปิด 37,000 บ.
2. สินเชื่อ สแตนดาร์ด ยอดหยุด 11/58 เงินต้น 32,000 บาท ปิดแล้ว 30/4/59 ยอดปิด 18,000 บ.
3. สินเชื่อ Citi adv. ยอดหยุด 11/58 เงินต้น 168,000บาท ปิดแล้ว 31/5/59 บอดปิด 80,000 บ.
(ผ่อน 3 งวด 31/3=10000,30/4=10000,31/5/59=60000)
(ระหว่าปิด ได้หมายศาล ยอดฟ้อง 182xxx)
4. บัตรกด UOB ยอดหยุด 11/58 เงินต้น+ดอกเบี้ย 88,000 บาท ฟ้องแล้ว 8/59 ปิดแล้วปิดวันไกล่เกลี่ย 9/8/59=68,000 บ.
5. สินเชื่อ CIMB ยอดหยุด 11/58 เงินต้น 63,000 บาท กำลังผ่อนปิด 6 งวด ยอดปิด 32,000 บ
(ผ่อน6งวด 5 งวดแรก งวดละ 2000 สุดท้าย 22000 เริ่ม มิย59)

รวมหนี้สิน5ตัว ตอนหยุด 418000 บาท ใช้เงินปิดทั้งสิ้น(รวม CIMB) 235000 คิดเป็นยอดจ่าย 56% (ส่วนลด 44%) ถือว่าโอเคสำหรับตัวเอง

6. บัตรกด KTC ยอดหยุด 11/58=110,000 บาท ฟ้องแล้ว พค.59 ตัดสินแล้ว รอคำบังคับ
***หมดเรื่องฟ้อง แต่ยังไม่หมดหนี้***ขอให้เพื่อนๆ เคลียร์หนี้กันได้เยอะๆ ขอส่งกำลังใจให้ทุกๆ คน o_)

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #89186 โดย ใจดี
คุณ rainy ค่ะ

ใจดีเป็นหนี้ของ city advance + citibank visa ด้วย ต้องรอประมาณกี่เดือน ถึงคาดว่าจะมีการ HC

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #89198 โดย rainy2016

ใจดี เขียน: คุณ rainy ค่ะ

ใจดีเป็นหนี้ของ city advance + citibank visa ด้วย ต้องรอประมาณกี่เดือน ถึงคาดว่าจะมีการ HC

คุณใจดี ของเราciti adv เข้าเดือนที่ 5 ก็เริ่มคุยกันเรื่องส่วนลดแล้ว 50% up แน่นอนค่ะ ส่วน citi visa เราไม่มี แต่ก็เครือเดียวกัน หลักการณ์คงเหมือนๆ กัน อ่านของเพื่อนๆ เขาก็ได้ส่วนลดงามๆ กันเริ่ม 6 เดือนขึ้นไป

ตามที่ชมรมแนะนำ ส่วนลดที่งามที่สุด คือ ก่อนฟ้อง

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #89201 โดย pimz01
คุณ rainy2016 ค่ะ คำตัดสินของktc เราโทรไปถามที่ศาล หรือว่า รอให้ส่งมาที่บ้านคะ

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #89207 โดย rainy2016

pimz01 เขียน: คุณ rainy2016 ค่ะ คำตัดสินของktc เราโทรไปถามที่ศาล หรือว่า รอให้ส่งมาที่บ้านคะ

รอมาส่งที่บ้านค่ะ เพราะถ้าได้เอกสาร ต้องจ่ายภายใน 15 วัน..ไม่ส่งมาก็ซื้อเวลาชำระไปในตัว เราไม่ได้ยอมความ ศาลตัดสินเลยค่ะ แต่ก็เริ่มรู้สึกว่านานไปแล้ว สิีนเดือน กย.59 ตั้งใจจ่าย(หักคอผ่อน) กันบังคับคดีด้วย...วันที่ไปศาลเคสมารยู ทั้งนัด 1+นัด 2 เช็คกับคอมของศาลคดี ktcตัวเองรู้ผลตัดสินแล้ว+แอบแว่บไปดูหน้าห้องเอกสาร เยอะมว้ากกก จนท.ศาล ดูยุ่ง งานเยอะมาก

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #89211 โดย rainy2016
สอบถามค่ะ
1.ถ้าจะเช็คกรมบังคับคดี ว่ามีเรื่องเราส่งไปที่กรมหรือไม่ ต้องเช็คยังไง?
2.ถ้ามีท่านใด ไปขึ้นศาลวันเสาร์ รบกวนฝากดูว่าเขาเปิดคอมของศาลให้เช็คข้อมูลคดีไหม?
ขอบคุณค่ะ

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #89214 โดย jackTs

rainy2016 เขียน: 1.ถ้าจะเช็คกรมบังคับคดี ว่ามีเรื่องเราส่งไปที่กรมหรือไม่ ต้องเช็คยังไง?

ไม่สามารถเช็คได้หรอกครับ ต้องรอให้มีหมายบังคับคดี(คำสั่ง ยึด/อายัด) แจ้งมาให้ลูกหนี้(จำเลย)เพื่อรับทราบเท่านั้น

rainy2016 เขียน: 2.ถ้ามีท่านใด ไปขึ้นศาลวันเสาร์ รบกวนฝากดูว่าเขาเปิดคอมของศาลให้เช็คข้อมูลคดีไหม?

ศาลบางแห่งเขามีจุดบริการ(เคาน์เตอร์ คอมพิวเตอร์) ตั้งไว้ให้บริการกับผู้ที่จะขอตรวจสอบคดีด้วยตนเองด้วยนะครับ

ณ ที่จุดบริการดังกล่าว จะมีการตั้งเครื่องคอมพิวเตอร์หลายเครื่องไว้เรียงกัน โดยมีการต่อสาย Link เข้ากับระบบเก็บข้อมูลสำนวนคดีต่างๆภายในศาลนั้นๆ เพื่อให้บริการกับประชาชนทัั่วไป ที่ต้องการมาตรวจสอบคดีต่างๆด้วยตนเองไว้อยู่แล้ว โดยที่ไม่ต้องไปร้องขอต่อเจ้าหน้าที่ของศาลเลย
.

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: rainy2016

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #89223 โดย rainy2016
ขอบคุณค่ะ ท่านประธาน

พอดี ได้อ่านกระทู้ สมาชิก ท่านหนึ่งในนี้
ดคี KTC ถูกฟ้องศาล พ.ย.57 ไม่ได้ไป
ม.ค.58 มีหมายจากกรมบังคับคดี ส่งไปที่บริษัทฯ ให้อายัดเงินเดือน เร็วแท้ 3 เดือน...

เลยลังเล จะจ่ายเลย ก็ไม่ค่อยสะดวก จะรอก็กลัวหมายกรมมา ถ้าอายัดเงินเดือน ยอดมากกว่าที่ตั้งใจจ่าย

ถามเจ้าของกระทู้ไปแล้ว หลังมีหมายศาล เมื่อศาลตัดสิน คำพิพากษาส่งตามมาหรือไม่? แต่เขายังไม่ตอบ :shy:

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.876 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena