กรมบังคดีหักเงินเกินแล้วเราต้องทำไงถึงให้เลิกอายัดเงินเดือน

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81152 โดย tikkaza
:upset: กรมบังคดีหักเงินเกินแล้วเราต้องทำไงถึงให้เลิกอายัดเงินเดือน สาลได้มีคำสั่งให้ผมใช้เงินจำนวน 41664.15 บาท ใช้ค่าทนายฤชา 4533 บาท ค่าทนายความ3000 บาท ซึ่งผมโดนหักเงินตั้งแต่เดือนมิถุนายนปี2558 จนถึงมกราคม 2559 จำนวนเงินต่อเดือน 5200 บาท พร้อมกับครึ่งนึงของโบนัสอีก 16000 บาท ซึ่งตามกำหนดต้องหักครบแล้วพร้อมกับโบนัสของธันวาคม ผมต้องไปทำเรื่องถอนอายัดแระเอาเอกสารไปให้ฝ่ายบุคคลของบริษัทเองหรือเปล่าครับ ช่วยตอบที่ครับขอบคุณครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #81210 โดย jackTs
.
หากคุณมีหลักฐานว่าได้มีการอายัดเงินเดือนของคุณ เกินกว่าคำสั่งที่ศาลพิพากษาไปแล้ว
คุณก็ต้องเดินทางไปที่สำนักงานบังคับคดี ณ สถานที่ต้นสังกัด ซึ่งเป็นผู้ออกคำสั่งให้มีการอายัดเงินเดือนของคุณ ตามที่ระบุไว้ในจดหมาย/เอกสารแจ้งอายัดสิทธิเรียกร้อง ตามตัวอย่างในข้างล่างนี้

โดยคุณต้องไปขอเอกสารใบคำร้องที่สำนักงานบังคับคดี แล้วกรอกเอกสารลงในใบคำร้องเพื่อแจ้งขอถอดถอนการอายัด พร้อมกับร้องขอเอาเงินที่อายัดเกินไปกลับคืนมา โดยต้องแนบเอกสารต่างๆไปด้วยดังนี้

- สำเนาบัตรประชาชนของจำเลย
- สำเนาทะเบียนบ้านของจำเลย
- สำเนาคำพิพากษาของศาล ที่ระบุหมายเลข คดีดำ , คดีแดง อยู่ด้วย (ถ้ามี)
- สำเนาหมายอายัดเงินเดือนของสำนักงานบังคับคดี (ตามตัวอย่างรูปภาพที่แสดงไว้ในด้านบน)
- เอกสาร/หลักฐาน การนำส่งเงินอายัดที่ผ่านมาทั้งหมด (ถ้ามี)

เมือ่ทำเรื่องเสร็จเรียบร้อยแล้ว คุณก็ให้ขอเจ้าหน้าที่นิติกรช่วยพิมพ์เอกสารเป็นคำสั่งยกเลิกการอายัดมาให้ด้วย เพื่อที่คุณจะได้นำเอกสารฉบับนี้ ไปส่งให้ฝ่ายบุคคลของบริษัทคุณต่อไป เพราะถ้าไม่มีเอกสารฉบับที่ว่านี้ไปแสดง ฝ่ายบุคคลของบริษัทคุณก็จะต้องทำการอายัดเงินเดือนของคุณต่อไปเรื่อยๆ จนกว่าจะได้รับหนังสือคำสั่งให้ยกเลิกทำการอายัดจากสำนักงานบังคับคดีอย่างเป็นทางการ

ส่วนการรับเงินที่อายัดเกินคืนกลับมา คุณจะได้รับเป็นเช๊คเงินสดสั่งจ่ายในนามชื่อของคุณ แต่กว่าจะได้รับเช็คดังกล่าว ก็ต้องรอนานประมาณเดือนกว่าๆนะครับ
ส่วนจดหมายคำสั่งให้ยกเลิกการอายัดเงินเดือน คุณสามารถขอรับได้ภายในวันนั้นเลย

การไปติดต่อที่สำนักงานบังคับคดีดังกล่าว จะต้องไปติดต่อที่สำนักงานบังคับคดี ตามต้นสังกัดในจดหมายบังคับคดีอย่างเดียวนะครับ จะไปติดต่อที่อื่นไม่ได้(ต้องติดต่อตามสำนักงานสาขา ที่พิมพ์อยู่บนหัวกระดาษจดหมาย ด้าบน-ขวามือ ข้างตราครุฑ)เท่านั้น

แต่จากการคำนวนโดยคร่าวๆของผมนะครับ คุณได้ถูกหักเงินเดือนและนำส่งให้กรมบังคับคดีไปแล้วเป็นจำนวนเงินดังนี้นะครับ

โดนหักเงินเดือนละ 5,200 บาท ตั้งแต่เดือนมิถุนายน 2558 จนถึง ธันวาคม 2558 (รวมทั้งหมด 7เดือน)
= 5200 x 7 = 36,400 บาท

โดนหักโบนัสไปอีก 16,000 บาท

ดังนั้น เงินที่ส่งไปกรมบังคับคดีไปแล้วทั้งหมด = 36,000 + 16,000 = 52,400 บาท

แต่เงินที่จำเลยต้องจ่ายตามที่ศาลสั่ง มีดังนี้

เงินหนี้ตามที่ศาลพิพากษา 41,664.15 บาท + ค่าฤชาธรรมเนียมศาล 4,533 บาท ค่าทนายโจทก์ 3,000 บาท + ดอกเบี้ยร้อยละ xx ของเงินต้น นับจากวันที่ถูกฟ้องศาล

= 41664.15 + 4533 + 3000 + ค่าดอกเบี้ยเดินย้อนหลังไปจนถึงวันที่ฟ้อง และดอกเบี้ยเดินตามตูดอีก xx% ต่อปี (ซึ่งเป็นเท่าไหร่ไม่รู้ เพราะคุณไม่ได้บอกเอาไว้)

คิดโดยประมาณคร่าวๆ เป็นเงินที่ต้องจ่ายทั้งหมดตามที่ศาลสั่ง จนถึงปัจจุบันน่าจะไม่ต่ำกว่า 53,000 บาท (โดยรวมดอกเบี้ยที่เดินตามตูดด้วยแล้ว)

เรื่องแบบนี้ผมเคยตอบอธิบายไปหลายครั้งแล้ว เพราะลูกหนี้ส่วนมาก ชอบคิดเอาแต่เฉพาะตัวเลขตามที่ศาลสั่งเพียงอย่างเดียว แต่ไม่ยอมคิดดอกเบี้ยย้อนหลังไปจนถึงวันที่ฟ้อง + ดอกเบี้ยเดินตามตูดที่ศาลสั่งด้วยเลย

ตัวอย่าง
การอายัดเงินเดือนทำไมไม่แจ้งว่าหักกี่งวดถึงจะหมดหนี้จะได้รู้ยอดที่แท้จริงจะได้วางแผนก
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42775&Itemid=64#67779

รบกวนสอบถามผู้รู้ด้วยครับ เรื่องหมายศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=43866&Itemid=64#78324

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.387 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena