ปรับโครงสร้างหนี้ FC

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81353 โดย airin
สวัสดีคะ เป็นสมาชิกใหม่คะ อยากจะปรึกษาเรื่องบัตรเครดิตที่มีการปรับโครงสร้างหนี้แล้วคะ
เครียดมากเลยไม่รู้จะทำยังไงดี
บัตร FC ยอดหนี้ 70,000 กว่าบาทหลังจากทำเรื่องปรับโครงสร้างเสร็จก็จ่ายมาแล้ว 2 งวดตอนนี้จ่ายไม่ไหว
เพราะมีบัตรหลายใบ แต่ยอดไม่เยอะและยังไม่ได้ปรับปรุงโครงสร้างหนี้ แต่ใบนี้ยอดเยอะสุด แถมยังปรับโครงสร้างหนี้ด้วย ใจจริงอยากเก็บเงิน ปิดหนี้ หลังจากรู้จักชมรมนี้บัตรอื่น ๆก็หยุดจ่ายมา 4-5เดือนเพื่อรอปิดหนี้ อยากจะปรึกษาในส่วนของ FC คะจะทำยังไงดี จนท.โทรตามยิก ๆ ให้จ่ายภายในพรุ่งนี้ ไม่งั้นจะหลุด ยอดขั้นต่ำยังไม่มีจ่ายเลย ถ้าไม่จ่ายเขาจะยื่นฟ้องเราเลยมั้ย ใครเคยทำปรับปรุงโครงสร้างมาบ้าง แนะนำหน่อยจ้าาาเหนื่อยยยเครียดดดมาก ไม่อยากถูกฟ้อง ไม่อยากขึ้นศาล พยายามอยากจะปิด มีวิธีไหนมั้ยที่จะไม่ให้โดนฟ้องสำหรับบัตรใบนี้ แนะนำด้วยจ้า าาที่สำคัญอยากรู้ว่าบัตรที่ปรับปรุงโครงสร้างหนี้แล้วแบบนี้มีโอกาสมั้ยที่เจ้าหนี้จะมายื่นเสนอยอดให้ปิด หรือเขาจะยื่นฟ้องเราอย่างเดียว กลัววว

ปล.ตอนนี้หนี้เยอะมากกไม่ไหวจะจ่ายเลยจิง ๆ
CIMB สินเชื่อ 70,000 หยุดจ่าย 5 เดือน
FC ตอนนี้ยอดทะละ 80,000 ปรับปรุงโครงสร้างหนี้ (จ่ายไม่ไหวแล้ว)
บัตรกสิกร 55,000 ปรับปรุง(ยังจ่ายอยู่)
K-EXPRESS 20,000 ปรับปรุง(ยังจ่ายอยู่)
บัตรเครดิตกรุงศรี 30,000 ปรับปรุง(ยังจ่ายอยู่)
อิออน 50,000 หยุดจ่าย 4 เดือน
UMAY+ 90,000 หยุดจ่าย 4 เดือน

ผ่อนรถอีกเดือนละ 15,000
ค่าเช่าบ้านอีก 3,800
ท่านใดมีประสบการณ์แนะนำหน่อยนะคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81355 โดย pfs
ภาระคุณเยอะและหลายบัตรหลายเจ้าหนี้มากถึงปรับปรุงโครงสร้างก็ยังมีดอกเบี้ยถึงอย่างไรก็ไม่ไหวอยู่ดี สู้คุณหักดิบหยุดจ่ายไปเลยทุกบัตรแล้วเก็บเงินรอเพื่อทยอยปิดดีกว่า ถ้าคุณเลือกทางออกตามแนวทางของชมรมคุณก็ต้องยอมรับความจริงเรื่องการติดตามทวงหนี้ เรื่องการขึ้นศาล แตเจ็บเพื่อตัดเนื้อร้ายและหลุดพ้นจากการเป็นหนี้ ดีกว่าส่งจ่ายไปเรื่อยไม่รู้เมื่อไรจะหมด ข้อดีของคุณคือไม่มีเจ้าหนี้ที่ฟ้องเร็วค่ะ ส่วนค่าผ่อนรถคุณก็สูงเกินทำให้คุณจะเก็บเงินได้น้อย คุณควรติดต่อขอลดงวดผ่อนลงและยืดเวลาออกไปเพื่อเก็บเงินได้มากขึ้น หรือถ้าขายได้ก็ขายไปก่อนเพื่อลดภาระต่อเดือน รายการที่คุณเป็นหนี้ส่วนลดเยอะทั้งนั้น 50% up
จำไว้ว่า H/C ทำได้ตลอดค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81360 โดย airin

pfs เขียน: ภาระคุณเยอะและหลายบัตรหลายเจ้าหนี้มากถึงปรับปรุงโครงสร้างก็ยังมีดอกเบี้ยถึงอย่างไรก็ไม่ไหวอยู่ดี สู้คุณหักดิบหยุดจ่ายไปเลยทุกบัตรแล้วเก็บเงินรอเพื่อทยอยปิดดีกว่า ถ้าคุณเลือกทางออกตามแนวทางของชมรมคุณก็ต้องยอมรับความจริงเรื่องการติดตามทวงหนี้ เรื่องการขึ้นศาล แตเจ็บเพื่อตัดเนื้อร้ายและหลุดพ้นจากการเป็นหนี้ ดีกว่าส่งจ่ายไปเรื่อยไม่รู้เมื่อไรจะหมด ข้อดีของคุณคือไม่มีเจ้าหนี้ที่ฟ้องเร็วค่ะ ส่วนค่าผ่อนรถคุณก็สูงเกินทำให้คุณจะเก็บเงินได้น้อย คุณควรติดต่อขอลดงวดผ่อนลงและยืดเวลาออกไปเพื่อเก็บเงินได้มากขึ้น หรือถ้าขายได้ก็ขายไปก่อนเพื่อลดภาระต่อเดือน รายการที่คุณเป็นหนี้ส่วนลดเยอะทั้งนั้น 50% up
จำไว้ว่า H/C ทำได้ตลอดค่ะ

ขอบคุณมากนะคะ PFS หนูหยุดจ่ายมานานแล้วยังไม่มีเจ้าไหนที่จะเสนอปิดยอดเลย โบนุัสออกมีนาคมกะว่าจะเอาไว้ปิดบัตร แต่ยังเงัยบกันอยู่เลย กลัวก็แต่ FC คะกลัวเขาฟ้องเร็ว อยากให้ยื่นข้อเสนอนปิดบัญชีมาเขาก็ไม่ยื่นมาเลย เขาจะฟ้องเราเลยมั้ยจ๊ะ FC

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81361 โดย jackTs
.
วิธีพิจารณาการชำระหนี้แบบ Haircut
ควรเอาเงินไปจ่าย Haircut กับเจ้าหนี้รายที่มันให้ส่วนลดหนี้กับเรา แบบเยอะๆเอาไว้ก่อน...ส่วนรายไหนที่มันเขี้ยวมากๆ(ให้ส่วนลดน้อย) ก็ปล่อยให้มันรอต่อไป หรือไม่ก็ปล่อยให้มันฟ้องศาลไปเลย แล้วค่อยไปทำเรื่องขอผ่อนต่อกันใหม่ที่ชั้นศาลอีกครั้ง
และถ้าหากเมื่อใดที่เราเก็บตังค์จนมีเงินก้อนได้อีกครั้ง ก็ค่อยมาเจรจาทำ Haircut กันใหม่

อย่าลืมนะครับว่า

Haircut สามารถทำได้ตลอดชีพ

ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: airin

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81362 โดย jackTs
อิอ้อนไม่ยอมฟ้อง

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42885&Itemid=64

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=178&Itemid=29

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=36792

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=54490

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=54490&limitstart=6

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=54722

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=0&func=view&id=129&catid=5

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=41540

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=1662

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=12379

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=211&Itemid=29

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=4118&Itemid=29

โดยมันจะใช้วิธีทวงหนี้แบบ"กดดัน"แทน...จนกว่าจะ Hair cut สำเร็จ หรือไม่ก็ขายหนี้เน่าออกไป

www.google.co.th/#q=site:debtclub.consumerthai.org+%E0%B8%AD%E0%B8%B4%E0%B8%AD%E0%B8%AD%E0%B8%99+%E0%B8%97%E0%B8%A7%E0%B8%87%E0%B8%AB%E0%B8%99%E0%B8%B5%E0%B9%89+%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B8%97%E0%B8%B3%E0%B8%87%E0%B8%B2%E0%B8%99

ได้หมายศาลครั้งแรกในชีวิต ต้องทำไงบ้างคับ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42422&Itemid=64&limitstart=0#63799

.

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81363 โดย jackTs
ใครเป็นหนี้ยูเทะบ้างค่ะ เค้าตะฟ้องเร็วไหม
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=43057&Itemid=64&limitstart=0

ผมจะสู้ Umay+
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42232&Itemid=64&limitstart=0#61684

HC เจ้าแรกจาก Umay ค่ะขอคำแนะนำเพื่อสร้างความมั่นใจค่ะ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=43691&Itemid=64

ลุ้นช่วยกัน...หยุดจ่าย Umay+
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=6&id=43901&Itemid=64

เรื่องเล่า แชร์ประสบการณ์ คนเป็นหนี้ 7 ราย ร่วม สองแสนกว่าบาท
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=6&id=1153&Itemid=64&view=topic

พอดี อีซี่บาย ยื่นส่วนลดให้ค่ะ มีเรื่องอยากปรึกษา
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=5&id=17824&Itemid=64&view=topic

เป็นหนี้ 4 บัตรหยุดมาได้ครึ่งปีพอดี รอส่วนลดH/Cดีๆจะไปปิดเลย
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=6&id=44068&Itemid=64

.

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81370 โดย airin
ขอบคุณมากนะคะพี่นกกระจอกเทศ
แล้วตัว FC หนูปรับโครงสร้างไปแล้ว จะโดนฟ้องเร็วมั้ยคะประมาณกีเดือนหากหนูจะหยุดจ่ายตัวนี้ไปจะมีเวลา
เตรียมตัวเตรียมใจประมาณกี่เดือนคะ

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81372 โดย jackTs

airin เขียน: แล้วตัว FC หนูปรับโครงสร้างไปแล้ว จะโดนฟ้องเร็วมั้ยคะประมาณกีเดือนหากหนูจะหยุดจ่ายตัวนี้ไปจะมีเวลาเตรียมตัวเตรียมใจประมาณกี่เดือนคะ

น่าจะประมาณครึ่งปีนะครับ

.

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81474 โดย airin
เพิ่มเติมนิดนึงคะ FC โทรเข้ามาที่ออฟฟิศ แล้วเหมือนขู่ว่าจะแจ้งกับทางฝ่ายบุคคลเรา
เพราะยอดหนี้เราสูงนะเราผิดสัญญาปรับปรุงโครงสร้างถ้าไม่จ่ายเข้ามา มีผลอยู่แล้ว อยากทราบคะว่ากรณีแบบนี้ถ้าเจ้าหนี้ยังไม่ยื่นฟ้องเราเขามีสิทธิ์แจ้งอายัดเงินเดือนเราได้มั้ยคะ กลัวมากเลยคะโทรเข้าเบอร์ออฟฟิศทุกวันเลย

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81477 โดย jinnyja

airin เขียน: เพิ่มเติมนิดนึงคะ FC โทรเข้ามาที่ออฟฟิศ แล้วเหมือนขู่ว่าจะแจ้งกับทางฝ่ายบุคคลเรา
เพราะยอดหนี้เราสูงนะเราผิดสัญญาปรับปรุงโครงสร้างถ้าไม่จ่ายเข้ามา มีผลอยู่แล้ว อยากทราบคะว่ากรณีแบบนี้ถ้าเจ้าหนี้ยังไม่ยื่นฟ้องเราเขามีสิทธิ์แจ้งอายัดเงินเดือนเราได้มั้ยคะ กลัวมากเลยคะโทรเข้าเบอร์ออฟฟิศทุกวันเลย

เท่าที่ทราบ ไม่ได้นะค่ะ ถ้ายังไม่ได้ฟ้อง แล้วที่เขาโทรเข้าออฟฟิศ ทุกวันคุณไม่น่ายอมนะค่ะ แถมยังมาขู่ อีกว่าจะแจ้งฝ่ายบุคคล เราก็ขู่กลับไปเลยค่ะ พรบ.ทวงหนี้ห้ามเปิดเผย ข้อมูลของลูกหนี้กับบุคคลอื่นนะค่ะ ถ้าคุณทำ ดิฉัน ก็จะนำไฟล์เสียง ที่บันทึกไว้ ไปแจ้งความ และร้องเรียน แบ้งชาติ อย่าไปยอมมันค่ะ

:สู้ๆ::สู้ๆ::สู้ๆ:

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81478 โดย airin

jinnyja เขียน:

airin เขียน: เพิ่มเติมนิดนึงคะ FC โทรเข้ามาที่ออฟฟิศ แล้วเหมือนขู่ว่าจะแจ้งกับทางฝ่ายบุคคลเรา

เท่าที่ทราบ ไม่ได้นะค่ะ ถ้ายังไม่ได้ฟ้อง แล้วที่เขาโทรเข้าออฟฟิศ ทุกวันคุณไม่น่ายอมนะค่ะ แถมยังมาขู่ อีกว่าจะแจ้งฝ่ายบุคคล เราก็ขู่กลับไปเลยค่ะ พรบ.ทวงหนี้ห้ามเปิดเผย ข้อมูลของลูกหนี้กับบุคคลอื่นนะค่ะ ถ้าคุณทำ ดิฉัน ก็จะนำไฟล์เสียง ที่บันทึกไว้ ไปแจ้งความ และร้องเรียน แบ้งชาติ อย่าไปยอมมันค่ะ

:สู้ๆ::สู้ๆ::สู้ๆ:

ขอบคุณมากนะคะสำหรับคำแนะนำ โทรมาทุกวันเลยเวลาเราไม่สะดวกเราเราวางสายก็โทรเข้ามาใหม่ จิตตรงมาก ๆจนหัวหน้าเริ่มสงสัยละว่าเราคคุยกับใครนัก

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81481 โดย jackTs

ถ้ามันขู่ว่าจะแจ้งข้อมูลให้กับฝ่ายบุคคล ก็ให้บอกมันไปว่าเราจะแจ้งความดำเนินคดีเพื่อเอาผิดกับมัน ในฐานความผิดตามมาตรา ๘ (๒) และ มาตรา ๑๑ (๓) ของกฎหมาย พ.ร.บ.ทวงหนี้

www.ratchakitcha.soc.go.th/DATA/PDF/2558/A/016/1.PDF

โปรดเกล้าฯ ก.ม.ทวงหนี้ฉบับใหม่ ห้ามข่มขู่ ดูหมิ่น ก่อความรำคาญ (ชมคลิป)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42576&Itemid=64

บอกมันไปเลยครับว่า

คุกไม่ได้มีเอาไว้ขังหมานะโว้ย

แต่มีเอาไว้สำหรับขังไอ้พวกทวงหนี้ที่เชี่ยๆแบบมึงเนี่ยแหละ

.

.

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81482 โดย airin
ขอบคุณมากก ๆคะ พี่นกกระจอกเทศ จิง ๆ อ่านกระทู้ปักหมุดมาหมดแล้ว กระทู้ของเพื่อน ๆในชมรมก็นั่งอ่านมาเยอะ้หมือนกัน แต่หนูดันโชคร้ายกว่าคนอื่นเขาที่พึ่งมาเจอชมรมนี้ตอนที่พลาดทำสัญญานรากไปแล้วหลายฉบับ ดีที่ยังไม่ทันจ่ายงวดแรกของ UMAY+ เบรคไว้ทันเพราะมาเจอชมรมนี้พอดีตอนนี้ก็เงียบไปนานเลยหยุดทวงมา3-4 เดือน พอจะมี กระทูแนะนำมั้ยคะ เพื่อน ๆที่ทำสัญญานรกไปแล้วปลดหนี้ได้แล้วเผื่อจะเป็นแนวทางต่อไป

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81486 โดย jackTs

airin เขียน: ขอบคุณมากก ๆคะ พี่นกกระจอกเทศ จิง ๆ อ่านกระทู้ปักหมุดมาหมดแล้ว กระทู้ของเพื่อน ๆในชมรมก็นั่งอ่านมาเยอะ้หมือนกัน แต่หนูดันโชคร้ายกว่าคนอื่นเขาที่พึ่งมาเจอชมรมนี้ตอนที่พลาดทำสัญญานรากไปแล้วหลายฉบับ ดีที่ยังไม่ทันจ่ายงวดแรกของ UMAY+ เบรคไว้ทันเพราะมาเจอชมรมนี้พอดีตอนนี้ก็เงียบไปนานเลยหยุดทวงมา3-4 เดือน พอจะมี กระทูแนะนำมั้ยคะ เพื่อน ๆที่ทำสัญญานรกไปแล้วปลดหนี้ได้แล้วเผื่อจะเป็นแนวทางต่อไป

ถึงพลาดท่าทำสัญญานรกไปแล้ว ก็ยังสามารถทำ Haitcut ได้อีกครับ เพียงแต่ว่าราคาส่วนลดอาจจะไม่งามเหมือนกับคนอื่นที่ยังไม่ได้ทำสัญญา ก็เท่านั้นเอง

.

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81574 โดย airin
วันนี้มาอัพเดทจ้าาา
สินเขื่อ CIMB ตัวนี้ไม่ได้ทำสัญญานรก หลังจากที่หยุดจ่ายไป 5 เดือน มีเจ้าหน้าที่โทรมาเสนอปิดยอดที่ 50,000 จากยอดหนี้ 83,000
เรา : ขอ 40,000 ได้มั้ย คะเพราะเคยมีจนท.เสนอมาครึงนึงให้ 4หมื่นแต่ตอนนั้นยังไม่มีเงิน
จนท : ไม่ได้จริง ๆคะ มันเกิน...? เพราะยอดหนี้มันเพิ่มขึ้นเรื่อย ๆยิ่งนานไปยอดที่คุณจะปิดยิ่งจะเพิ่มขึ้น

คำถาม: จริง หรอคะที่ยิ่งหยุดจ่ายไปนาน ๆเราจะมีโอกาสได้ส่วนลดน้อยลงเรื่อย ๆ เนื่องจากดอกเบี้ยเพิ่มยอดหนี้เพิ่ม เกือบจะตัดสินใจรับข้อเสนอที่ 50,000 แต่กลัวพลาดอีก ไม่ทราบว่ามีสมาชิกท่านไหนมีหนี้ตัวนี้บ้างคะ หนูจะมีโอกาสได้ส่วนลดมากกว่านี้มั้ย
ปล. หนี้ตัวนี้ ขอสินเชื่อครั้งแรกได้วงเงิน 80,000 ส่งขั้นต่ำ/เดือน 2,000ส่งมาแล้ว ประมาณ 5 ปี แทนที่หนี้จะลดแต่เยอะกว่าเดิม โหดร้ายมาก จริงๆ ส่งมา 5 ปี ธนาคารได้เงินต้นคืนแล้วด้วยซ้ำเห้ออออ เอาไงดี เอาไงดี

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81577 โดย jackTs

airin เขียน: คำถาม: จริง หรอคะที่ยิ่งหยุดจ่ายไปนาน ๆเราจะมีโอกาสได้ส่วนลดน้อยลงเรื่อย ๆ เนื่องจากดอกเบี้ยเพิ่มยอดหนี้เพิ่ม เกือบจะตัดสินใจรับข้อเสนอที่ 50,000 แต่กลัวพลาดอีก ไม่ทราบว่ามีสมาชิกท่านไหนมีหนี้ตัวนี้บ้างคะ หนูจะมีโอกาสได้ส่วนลดมากกว่านี้มั้ย

กรรมการ พี่นกกระจอกเทศ ย้ำนักย้ำหนาว่า ถ้าเคยได้ส่วนลดเท่าไหร่ เราจะได้เช่นเดิม หรือไม่ก็น้อยกว่าเดิม จำไว้
เราก็ท่องไว้ในใจเรื่อยมาหนำซ้ำแนะนำเราด้วยว่า ขอมันไปที่ห้าหมื่น ตังค์เหลือพาน้องไปโอเกะ 5555
หลังเดือนมกราเป็นต้นมา ไอ้คนที่เคยโทรมาด่าเรา โทรมาอีก พูดเสียงอ่อนเสียงหวาน ยืนยันจะให้เราจ่ายที่หกหมื่น (นั่นไง) ไหนบอกจะไม่ได้ส่วนลดแบบนี้อีกแล้วไง
ก่อนที่บัวจะเป็นหนี้ บัวเป็นคนพูดจาไพเราะเสนาะหูมาก ค่ะ ขา ทุกคำ
แต่พอเป็นหนี้ก็สำรากเข้าไปทุกวัน ไม่รู้เจ้าหนี้มันสอนประสาห๊ะอะไร
สดๆร้อนๆพึ่งจะมาทำงานวันแรก หลังจากตกงานมาได้ร่วม 7 เดือน

อ้างอิงข้อมูลจาก
1ปี 10เดือน สรุปเส้นทางปิดหนี้กอบัวทุกสถาบ​ัน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=6&id=1099&Itemid=64&view=topic#1115 (อยู่ในกระทู้หมายเลขที่ 1115)

ยิ่งหยุดจ่ายนานเท่าไหร่

หนี้ก็ยิ่งเน่ามากขึ้นเท่านั้น

หนี้ยิ่งเน่ามากเท่าไหร่

ก็ยิ่งได้ส่วนลดมากขึ้นเท่านั้น

สรุป

หนี้เน่ามาก ก็ลดมาก

หนี้เน่าน้อย ก็ลดน้อย

อ้างอิงข้อมูลจาก
ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64

.

ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82577 โดย airin
วันนี้มีความคืบหน้าของธนาคารกสิกรคะ

เจ้าหน้าที่โทรมาแจ้งว่า....
เราไม่ชำระขั้นต่ำ ตามที่ทำสัญญาปรับปรุงโครงสร้าง (ขาดส่ง 2 เดือน) ทำให้สัญญาถูกยกเลิกไป
ต้องมาทำสัญญาปรับปรรุงโครงสร้างอีกรอบเพราะตัวเดิมถูกยกเลิกไปแล้วหากขาดส่งงวดหนึ่งงวดใดไป

***มีแบบนี้ด้วยหรอคะ สัญญาปรับปรุงโครงสร้างมีการยกเลิกได้ด้วยหรองั้นถ้าเราไม่จ่ายสัญญาเราก็กลับไปเป็นตัวเดิมใช่มั้ยคะ งงมาก ****

แล้วจนท. ยังบอกอีกว่าหากจะปิดบัญชีก็มาแจ้งกับธนาคารเพื่อขอส่วนลดได้
หากจะปิดในเดือนนี้ คำนวณให้ ปิดยอด 54,000 จากยอดปัจจุุบันสองบัตร 72,000

แสดงว่าบัตรนี้เรามีโอกาสได้ส่วนลดมากกว่านี้ ก่อนจะโดนยื่นฟ้อง ถูกปะคะ

(o_O) (o_O)

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82587 โดย น้องเล็ก
Replied by น้องเล็ก on topic ปรับโครงสร้างหนี้ FC

airin เขียน: วันนี้มีความคืบหน้าของธนาคารกสิกรคะ

เจ้าหน้าที่โทรมาแจ้งว่า....
เราไม่ชำระขั้นต่ำ ตามที่ทำสัญญาปรับปรุงโครงสร้าง (ขาดส่ง 2 เดือน) ทำให้สัญญาถูกยกเลิกไป
ต้องมาทำสัญญาปรับปรรุงโครงสร้างอีกรอบเพราะตัวเดิมถูกยกเลิกไปแล้วหากขาดส่งงวดหนึ่งงวดใดไป

***มีแบบนี้ด้วยหรอคะ สัญญาปรับปรุงโครงสร้างมีการยกเลิกได้ด้วยหรองั้นถ้าเราไม่จ่ายสัญญาเราก็กลับไปเป็นตัวเดิมใช่มั้ยคะ งงมาก ****

แล้วจนท. ยังบอกอีกว่าหากจะปิดบัญชีก็มาแจ้งกับธนาคารเพื่อขอส่วนลดได้
หากจะปิดในเดือนนี้ คำนวณให้ ปิดยอด 54,000 จากยอดปัจจุุบันสองบัตร 72,000

แสดงว่าบัตรนี้เรามีโอกาสได้ส่วนลดมากกว่านี้ ก่อนจะโดนยื่นฟ้อง ถูกปะคะ

(o_O) (o_O)

อยากทราบเคสแบบนี้เหมือนกันค่ะ เพราะเผลอไปเซ็นปรับโครงสร้างหนี้กับ FC มาเหมือนกันค่ะส่งไป2 งวดแล้วเหมือนกัน ถ้าเราหยุด จะมีผลยังไงบ้างค่ะ

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82613 โดย tomyumkung
ทำสัญญานรก จ่ายเงินค่างวดสัญญานรกไปแล้ว พอจ่ายไม่ไหว

หยุดจ่าย รูปแบบของการทวง ก็จะวนกลับมาลูปเดิมหน่ะครับพี่

เพียงแต่อาจจะทวง ไม่นานเป็นปีแบบปกติทั่วไป แบบที่พี่นกแนะนำไว้ข้างบน สักครึ่งปีอาจจะส่งฟ้องเลย

พอเราเจรจาขอแฮร์คัท ก็จะได้ส่วนลดนิดเดียว ทำนองนี้หน่ะครับผม

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #89060 โดย airin
คืบหน้า ณ ปัจจุบันปิดไปแล้ว 1 ใบ บัตรกรุงศรี
จากยอด 30,000 ปิดที่ 15,000

แต่มีปัญหาที่บัตร FC ตอนนี้โอนฟ้อง แม่โทรมาบอกว่ามีหมายศาลไปที่บ้าน
(ไม่ทราบรายละเอียดเพราะแม่อ่านหนังสือไม่คล่องนัก)
ขอคำแนะนำหน่อยคะ หนูต้องทำยังไงต่อไป ต้องไปขึ้นศาลเลยมั้ย ต้องเตรียมอะไรบ้าง
ต้องเสียค่าทนายหรือเปล่า เบื้องต้นแม่บอกว่าต้องจ่ายค่าทนายด้วย
กะว่าจะรอปิดตอนสิ้นปีไม่ทันซะแล้ว เศร้าจัง แบบนี้หนุต้องทำไงต่อไปถึงจะได้มีโอกาสปิดบัตร
รบกวนขอคำแนะนำหน่อยคะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.937 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena