อิออนทวงหนี้

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81665 โดย oomaneerat
อิออนทวงหนี้ was created by oomaneerat
รบกวนสอบถามหน่อยคะว่าอิออนสามารถมายึดของที่เราผ่อนคืนจากเราได้ไหมคะ เป็นโทรศัพท์อ่ะคะ เพิ่งหยุดส่งไปเดือนนึงคะ โทรมาทุกวันแล้วยังบอกว่าจะตรวจสอบเพื่อยึดของคืน โทรมาที่ทำงานด้วยคะ ไม่มีสมาธิที่จะทำงานเลยคะ เราพอจะมีวิธีอะไรที่จะจัดการกับเค้าได้บ้างคะ รบกวนช่วยตอบคำถามกันด้วยนะคะ

ขอบคุณคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81671 โดย jackTs
Replied by jackTs on topic อิออนทวงหนี้
ไขปัญหา "หนี้ที่เกิดจากการผ่อนสินค้า"
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=514&Itemid=64

ความรู้ต่างๆ มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81686 โดย oomaneerat
Replied by oomaneerat on topic อิออนทวงหนี้
ถ้าเค้าโทรมาบ่อยๆเกินจนเราไม่เป็นอันทำอะไร เรามีสิทธิ์ทำอะไรได้บ้างคะ เพราะถ้าเราไม่รับโทรศัพท์มือถือ เค้าก็โทรเข้าที่ทำงานอ่ะคะ อันนี้บอกเลยว่าเครียดมากคะกลัวเสียงาน แต่ตัวเราก็ได้บอกกับเพื่อนร่วมงานไว้คร่าวๆบ้างแล้วนะคะ แต่ยังไงก็ไม่สบายใจอยู่ดีคะกลัวที่ทำงานเค้าจะรำคาญ รบกวนให้คำแนะนำกันด้วยนะคะ

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81729 โดย jinnyja
Replied by jinnyja on topic อิออนทวงหนี้

oomaneerat เขียน: ถ้าเค้าโทรมาบ่อยๆเกินจนเราไม่เป็นอันทำอะไร เรามีสิทธิ์ทำอะไรได้บ้างคะ เพราะถ้าเราไม่รับโทรศัพท์มือถือ เค้าก็โทรเข้าที่ทำงานอ่ะคะ อันนี้บอกเลยว่าเครียดมากคะกลัวเสียงาน แต่ตัวเราก็ได้บอกกับเพื่อนร่วมงานไว้คร่าวๆบ้างแล้วนะคะ แต่ยังไงก็ไม่สบายใจอยู่ดีคะกลัวที่ทำงานเค้าจะรำคาญ รบกวนให้คำแนะนำกันด้วยนะคะ

พรบ.ทวงหนี้ ที่เพิ่งประกาศใช้ไงค่ะ ใช้ให้เป็นประโยชน์ ค่ะ เราต้องอย่าไปยอมมันค่ะ ขู่กลับมันไปบ้าง อย่าให้มัน มาขู่เราฝ่ายเดียวค่ะ สู้ๆค่ะ ลิ้งกระทู้ด้านล่างนี้เอามาฝากค่ะ

1. โปรดเกล้าฯ ก.ม.ทวงหนี้ฉบับใหม่ ห้ามข่มขู่ ดูหมิ่น ก่อความรำคาญ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42576&Itemid=64

2. กระทู้การรับมือพวกทวงหนี้ พี่หมูสมิงค่ะ
www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=1917#837สักวาว่าด้วยการทวงหนี้ของหมูสมิง

สู้ๆนะค่ะ เป็นกำลังใจให้ค่ะ กล้าๆ ไว้อย่าไปกลัวมันค่ะ

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81738 โดย oomaneerat
Replied by oomaneerat on topic อิออนทวงหนี้
ขอบคุณนะคะ สำหรับความรู้
เพิ่มเติมนะคะ เพิ่งหยุดจ่ายงวดแรก 2/2/59 นับจากวันนั้นมาก็แค่ 11 วันเองคะ พี่แกโทรมาทุกวัน เมื่อวานก็มีจดหมายทวงมา เรียกค่าทวงถามซะน่าเกลียด วันนี้ก็โทรมาแต่เช้า แต่ดิฉันไม่รับสายนะคะไว้ค่อยรับตอนเย็นเพราะยังไงพี่แกก็ต้องโทรมาอีก
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81742 โดย oomaneerat
ล่าสุดคะ เมื่อ2 นาทีที่แล้ว พี่แกโทรมาอีกคะ คราวนี้รับสาย นางบอกให้หาเงินมาชำระ 300 ก็ได้คะเพื่อดึงบัญชี ดิฉันบอกไม่มีนางบอกให้ไปยืมคนอื่น ดิฉันเลยถามนางไปว่ายืมของนางได้ไหม ทีนี้นางปรี๊ดเลยคะ นางบอกว่าถ้านางเป็นหนี้ดิฉันนางรีบหามาคืนแล้วล่ะคะ แล้วยังมาถามดิฉันอีกนะคะว่าในเดือนๆนึงใช้จ่ายอะไร ดิฉันตอบไปว่า จำเป็นไหมอ่ะคะที่ฉันต้องแจกแจงให้ฟังว่าใช้อะไรบ้าง ทีนี่นางจึงบอกว่านางจะให้เจ้าหน้าที่ลงพื้นที่แล้วนะคะจะมาหาดิฉัน แล้วดิฉันต้องเสียค่าใช้จ่ายในการเดินทางของพนักงานให้ด้วยนะคะ ดิฉันว่าลงมาได้เลยคะแต่ถ้าอยากลงมาเองก็จ่ายตังค์เองนะคะ นางบอกว่างั้นวันจันทร์รอรับหน้าได้เลย แล้วนางก็วางสายไป ขอถามคะว่าถ้าเค้าลงมาจริงเรามีสิทธิ์ไม่พบเค้าและแจ้งความเอาเรื่องเค้าได้ใช่ไหมคะข้อหาบุกรุก รบกวนแชร์ประสบการณ์ด้วยนะคะ

ขอบคุณคะ

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81743 โดย Prinyachamp
Replied by Prinyachamp on topic อิออนทวงหนี้
ไม่ต้องกลัวหรอกครับ มาก็เหมือน Messenger ทั้วไป บอกไม่มีก็จบ

เป็นกำลังใจให้ครับ สู้ๆ

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81745 โดย jinnyja
Replied by jinnyja on topic อิออนทวงหนี้
สำหรับ Eออน เราเองตอนแรกคิดว่าจะโชคดี มันไม่มาที่ทำงาน เพราะติดต่อได้ตลอด คุยกับมันทุกวัน ที่ไหนได้ พอเข้ารอบบิล ที่ 3 มาเลยค่ะ ส่ง พนักงานมา ไม่โทรแจ้งเราล่วงหน้าด้วย แต่เราไม่กลัว และ ทำใจ ตั้งสติไว้ (จากการอ่านประสบการณ์ ของเพื่อนๆ พี่ๆในชมรม) ดีที่ บริษัทเรา เขามีกฎ ถ้าคนนอกจะมาติดต่อพนักงาน ให้ รปภ. โทรแจ้งฝ่ายบุคคล และโทรถามพนักงาน ก่อน ว่าสะดวกให้เข้าพบหรือไม่ ของเรา พี่รปภ.ซี้กัน เขาเดินมาบอก เราเลยแจ้งว่า ไม่สะดวกให้เข้าพบค่ะ มันเลยเข้ามาไม่ได้ สักแปบ มันก็โทรเข้ามือถือ เรา แจ้งว่ามาพบที่หน้าบริษัท เราเลยแกล้ง ว่าอ่าวเหรอ ไม่เห็นมีใครบอกพี่ก่อนเลยว่าจะมา เนี่ยพี่ไม่อยู่บริษัทด้วย อ่ะ ไม่โทรบอก (แกล้งมัน) มันก้บอกว่าเขาให้ผมเอาเอกสารมาให้เซ็นต์ เราก็ปฏิเสธไป มันเลยทวงค่างวด เราก็ปฏิเสธไป มันถามพี่ค้างมาหลายงวดแล้ว จะทำไง เราว่าพี่กำลังทำงานหาตังอยู่ ถ้าน้องมารบกวนพี่ พี่คงโดนไล่ออก ไม่มีตังไปจ่ายน้อง มันเลยว่า คับๆ งั้นผมจะลงบันทึกว่ามาพบพี่แล้ว วางสายกันไป โดยของเรา ก่อนที่จะมีคนมาพบ คนที่โทรทวง เป็นผู้ชาย พูดจา กวนตีน มาก ใส่อารม ทำเสียง ข่มขู่ (คิดว่าเรากลัว เราโหลดแอพ บันทึกเสียงไว้ตลอด)
พอเปลี่ยนคนใหม่ เป็นผู้หญิง นางมาเลยค่ะ เสียง เหวี่ยง วีน ข่มขู่ พูดจาไม่ดี สารพัด เราเลยถามชื่อ นามสกุล นาง ทีนี้ นางเงียบ เสียงอ่อน ลง เราส่งเรื่องร้องเรียนไป หลังจากนั้น อิออน ก้สงบกะเราไปเลยค่ะ สู้ๆ นะค่ะ อ่าน ประสบการณ์ เพื่อนๆเยอะๆค่ะ ช่วยได้ และที่สำคัญ เราต้องกล้าที่จะทำค่ะ อย่าไปกลัว

:สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ:

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81747 โดย oomaneerat
ทำใจรอรับอยู่แล้วคะ ที่ทำงานดิฉันเป็นโรงแรมคะ แต่ถ้าคนนอกจะเข้ามาก็ต้องแลกบัตร แต่ถ้าเค้าแลกบัตรไว้เค้าก็เข้ามาได้ เราควรทำยังไงคะ ออกไปพบเค้าไหม หรือไม่ต้องไปพบ

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81749 โดย jinnyja

oomaneerat เขียน: ทำใจรอรับอยู่แล้วคะ ที่ทำงานดิฉันเป็นโรงแรมคะ แต่ถ้าคนนอกจะเข้ามาก็ต้องแลกบัตร แต่ถ้าเค้าแลกบัตรไว้เค้าก็เข้ามาได้ เราควรทำยังไงคะ ออกไปพบเค้าไหม หรือไม่ต้องไปพบ

จะพบหรือไม่พบ ขึ้นอยู่กับคุณเลยค่ะ
ถ้าจะพบ ไม่กล้าไปคนเดียวก็ชวนเพื่อน ไปด้วย (ที่เขาทราบเรื่องเราแล้ว) ก็เตรียมตัว รับมือ ไปตามที่อ่านประสบการณ์ เพื่อนๆ ในการรับมือ อิออน น่ะแหล่ะค่ะ ปฏิเสธทุกข้อเสนอ ที่เขาเอามาให้เรา ค่ะ พร้อมบอกเขาไปว่า ถ้าเขามามารบกวน การทำงานเราบ่อย ๆ แล้วเราโดนไล่ออก ไม่มีงานทำ จะหาตังที่ไหน ไปจ่ายค่ะ ตอนนี้ ขอเวลาเก็บตังก่อน นะค่ะ ถ้าพร้อมแล้วจะติดต่อไป ตอนคุยให้เพื่อนถ่าย คลิบ/บันทึกเสียงไว้เป็นหลักฐานก็ดีค่ะ ถ้าคุยแบบนี้แล้ว มันลีลาเรื่องมากไม่ยอมกลับ ก็แจ้ง รปภ. ให้มาเชิญ ออกไปเลยค่ะ เราจะทำงาน
^^ ^^ ^^ ^^ ^^ ^^

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81750 โดย oomaneerat
ถ้าเค้ามาที่ทำงานบ่อยๆเราแจ้งความเค้าได้ไหมคะ ฐานบุกรุก แล้วถ้าแจ้งความได้เราควรแจ้ง ณ ตอนที่เค้ามาหรือแจ้งไว้ก่อนล่วงหน้าคะ อยากกำจัดมันอ่ะคะ ทำได้ไหม

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81766 โดย jinnyja

oomaneerat เขียน: ถ้าเค้ามาที่ทำงานบ่อยๆเราแจ้งความเค้าได้ไหมคะ ฐานบุกรุก แล้วถ้าแจ้งความได้เราควรแจ้ง ณ ตอนที่เค้ามาหรือแจ้งไว้ก่อนล่วงหน้าคะ อยากกำจัดมันอ่ะคะ ทำได้ไหม

แป่ว แสดงว่าคุณยังไม่ได้อ่าน พรบ.ทวงหนี้ ที่เอามาฝากแน่เลยค่ะ
:cry2: :cry2: :cry2: :cry2: :cry2: :cry2: :cry2:

เอามาฝากอีกรอบล่ะกันนะค่ะ

โปรดเกล้าฯ ก.ม.ทวงหนี้ฉบับใหม่ ห้ามข่มขู่ ดูหมิ่น ก่อความรำคาญ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42576&Itemid=64

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81767 โดย oomaneerat
อ่านแล้วคะ แต่ยังกลัวๆอยู่นิดหน่อยคะ ขอบคุณนะคะที่ให้คำปรึกษา ล่าสุดคะเมื่อเช้านี้โทรมาอีกแล้วคะบอกว่าให้จ่าย 300 ถ้าไม่มีให้จ่าย 100 ก็ได้ ถ้าไม่มีอีก 20 ก็ยังดี ดิฉันเลยบอกไปว่าไม่รับปากนะคะแล้วอ้างว่าตอนนี้ทำงานยุ่งอยู่แค่นี่นะคะ วางสาย แต่ได้ยินพูดมาแว่วๆว่าตอนเที่ยงจะโทรมาใหม่อีกคะ พี่แกโคตรตื๊อเลยคะ แต่ดิฉันสงสัยว่าทำไมเค้าถึงอยากให้เราจ่ายคะ 20 ก็ได้ มันหมายถึงเค้าจะได้ต่ออายุความหรือยังไงคะ

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81768 โดย jinnyja

oomaneerat เขียน: อ่านแล้วคะ แต่ยังกลัวๆอยู่นิดหน่อยคะ ขอบคุณนะคะที่ให้คำปรึกษา ล่าสุดคะเมื่อเช้านี้โทรมาอีกแล้วคะบอกว่าให้จ่าย 300 ถ้าไม่มีให้จ่าย 100 ก็ได้ ถ้าไม่มีอีก 20 ก็ยังดี ดิฉันเลยบอกไปว่าไม่รับปากนะคะแล้วอ้างว่าตอนนี้ทำงานยุ่งอยู่แค่นี่นะคะ วางสาย แต่ได้ยินพูดมาแว่วๆว่าตอนเที่ยงจะโทรมาใหม่อีกคะ พี่แกโคตรตื๊อเลยคะ แต่ดิฉันสงสัยว่าทำไมเค้าถึงอยากให้เราจ่ายคะ 20 ก็ได้ มันหมายถึงเค้าจะได้ต่ออายุความหรือยังไงคะ

ใช่ค่ะ มันจะเป็นการจ่ายหยอด เพื่อเดินบัญชี เราต่อไปค่ะ ส่วนการรับสาย ก้รับมันไปเถอะค่ะ แล้วแจ้งเวลาที่เราสะดวกรับสายได้ไว้ ถ้ามันพูดไม่รู้เรื่องก็ ปล่อยสายไว้งั้นแหละค่ะ ให้มันพูดคนเดียวไป เดี๋ยวมันก็วางไป ค่ะ
ถ้ามันพูดไม่รู้เรื่องมากๆ ก็ด่ามันไปบ้างก็ได้ นะค่ะ แล้วกระทู้รับมือทวงหนี้พี่หมูสมิง ล่ะค่ะ อ่านยัง ช่วยได้เยอะ เลยนะค่ะ เราเองก็ทำตามที่พี่เค้าแนะนำแหละค่ะ แรกๆ เราก็ทน มารยาทดี คุยดีๆกะมัน จนทนไม่ไหว ก็มีปะทะคารม กันไป จนถึงตองอัดเสียงส่งร้องเรียน ถึงได้สงบศึก กะ EEEE on ลอง สืบค้น คำว่า อิออน สิค่ะ จะเจอ กระทู้ ที่ท่านอื่นๆ แชร์ประสบการ การรับมือไว้เพียบ ค่ะ
^^ ^^

^^ ^^ ^^

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81769 โดย oomaneerat
ขอบคุณคะ ตอนนี้ก็พยายามทำตามแบบอย่างที่พี่หมูสมิงแนะนำไว้คะ แต่ในใจลึกๆก็มีหวั่นๆบ้างคะ มือใหม่เพิ่งหัดเลิกจ่ายอ่ะคะ จิตใจยังไม่เข้มแข็งพอ แต่ก็จะสู้ถึงที่สุดนะคะ ไม่ใช่ไม่จ่ายคะ จ่ายแน่ๆแต่ตอนนี้เก็บไว้ใช้ที่สำคัญกว่าก่อน ที่สำคัญเกลียดค่าทวงถามเค้าคะ ยกหูมาทีนึง 100 ไม่รวมแวท ยกมาสองครั้ง 200 มันเกินไป จะหยุดจ่ายจนกว่าจะได้แฮร์คัทคะ ได้มากน้อยก็จะรอ

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81770 โดย jinnyja
:สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ:

เอาใจช่วยค่ะ พอ ผ่าน ช่วง 1-4 เดือนมาได้ ก็จะโล่ง สบายหู แล้วค่ะ เจ้าหนี้จะหายกันไปหมด โทรมากัน แค่เดือนล่ะ 1-2 ครัง จนเรา เหงา คิดถึงเลยค่ะ

^^ ^^ ^^ ^^ ^^

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81772 โดย oomaneerat
แสดงว่าเราต้องอดทนให้ผ่านช่วงเวลานี้ไปให้ได้ใช่ไหมคะ บางทีหงุดหงิดอยากจะว๊ากใส่ไปสักทีนึงแต่มาคิดอีกทีไม่เอาดีกว่าเดี๋ยวผลเสียจะตกกับเรา วันนี้ตอนเที่ยงถ้าโทรมาอีกจะกดรับสายให้พูดคนเดียวเลย อยากโทรมาดีนัก ขอบคุณมากมายคะสำหรับคำแนะนำดีๆ ทำให้มีกำลังใจที่จะต่อสู้ขึ้นอีกเยอะเลยคะ เดี๋ยวจะมารายงานผลเพิ่มเติมนะคะ

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81787 โดย jackTs
Replied by jackTs on topic อิออนทวงหนี้
อิอ้อนไม่ยอมฟ้อง

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42885&Itemid=64

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=178&Itemid=29

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=36792

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=54490

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=54490&limitstart=6

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=54722

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=0&func=view&id=129&catid=5

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=41540

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=1662

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=12379

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=211&Itemid=29

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=4118&Itemid=29

โดยมันจะใช้วิธีทวงหนี้แบบ"กดดัน"แทน...จนกว่าจะ Hair cut สำเร็จ หรือไม่ก็ขายหนี้เน่าออกไป

www.google.co.th/#q=site:debtclub.consumerthai.org+%E0%B8%AD%E0%B8%B4%E0%B8%AD%E0%B8%AD%E0%B8%99+%E0%B8%97%E0%B8%A7%E0%B8%87%E0%B8%AB%E0%B8%99%E0%B8%B5%E0%B9%89+%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B8%97%E0%B8%B3%E0%B8%87%E0%B8%B2%E0%B8%99

ได้หมายศาลครั้งแรกในชีวิต ต้องทำไงบ้างคับ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42422&Itemid=64&limitstart=0#63799

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81884 โดย oomaneerat
รายงานผลคะ เมื่อวานโทรมาสองรอบแต่โทรมาหลังหกโมงเย็นนะคะ สรุป ไม่รับสายคะ วันนี้โทรมาแต่เช้าสามรอบโทรเข้ามือถือแต่พอดีทำงานอยู่เลยไม่รับคะ สักพักโทรเข้าเบอร์ที่ทำงานรู้เลยว่าต้องใช่แน่ๆ รับสายเองคะแต่โกหกไปว่าวันนี้วันหยุดเค้าคะ อิอิ ให้โทรกันทั้งวันไปเลยวันนี้ ถ้าอารมณ์ดีเมื่อไรค่อยรับสายแล้วกันนะ คุณ อ้อน

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #81905 โดย เหนื่อยไหมหัวใจ
Replied by เหนื่อยไหมหัวใจ on topic อิออนทวงหนี้
อิออนเหมือนกันครับ บัตรรวมทุกอย่างทั้งผ่อนสิคค้า เครดิต กดเงิน ติดหนี้160,000 หยุดจ่าย เดือน พ.ย 57 ปัจจุบันที่ติดต่อมาเดือนพ.ย.58 ยอดหนี้ เป็น180,000 เสนอให้ปิด120,000 ผ่อนได้4งวด ผมยังไม่ตกลง แต่ไม่เคยขอจะมาพบ อะไรเลยครับ งงอยู่เหมือนกัน ล่าสุดตอนนี้เงียบมากติดต่อมาเดือนล่ะครั้งแต่ผมไม่ได้รับ รอให่เน่าสุดๆเก็บตังค์รออย่างเดียวครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.776 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena