อิออนทวงหนี้

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #86854 โดย jackTs
Replied by jackTs on topic อิออนทวงหนี้

oomaneerat เขียน: รบกวนถามอีกนิดคะ ทนายโจทย์บอกให้เราจ่ายค่าอากรหรือค่าธรรมเนียมอะไรสักอย่างเป็นเงิน 1000 หลังจากวันไปขึ้นศาล 30 วัน อันนี้เราต้องจ่ายตามเวลาที่เค้ากำหนดมาให้เป๊ะๆเลยใช่ไหมคะ ถ้าจ่ายเกินที่เค้ากำหนดจะมีผลอย่างไรบ้างคะ

ในสัญญายอมความ ที่คุณไปเซ็นต์ไว้ต่อหน้าศาล มันเขียนเป็นแบบนี้หรือเปล่าล่ะครับ?

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42963&limitstart=40&Itemid=64#84166

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #86859 โดย kitsana
Replied by kitsana on topic อิออนทวงหนี้
รับมือการทวงหนี้พี่หมูสมิงอยู่ที่ไหนครับ หาไม่เจอ สมาชิกใหม่ครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #86860 โดย jackTs
Replied by jackTs on topic อิออนทวงหนี้

kitsana เขียน: รับมือการทวงหนี้พี่หมูสมิงอยู่ที่ไหนครับ หาไม่เจอ สมาชิกใหม่ครับ

อยู่ในนี้ครับ (อยู่ในอันล่างสุดของกระทู้)

อีกหนึ่ง...ใน"มุขขำๆ"​; ที่เอาไว้ใช้โต้ตอบกับไอ้พวกทวง​หนี้
สักวาว่าด้วยเรื่องการทวงหนี้
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=1301&Itemid=64#58425

.

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #86865 โดย oomaneerat
Replied by oomaneerat on topic อิออนทวงหนี้
คุณ นกกระจอกเทศ
เขียนไว้แบบที่คุณให้ดูเลยคะ แสดงว่ามันไม่จบแค่ 1000 ใช่ไหมคะ

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #86875 โดย jackTs

oomaneerat เขียน: คุณ นกกระจอกเทศ
เขียนไว้แบบที่คุณให้ดูเลยคะ แสดงว่ามันไม่จบแค่ 1000 ใช่ไหมคะ

ใช่ครับ

.

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #86890 โดย kitsana
Replied by kitsana on topic อิออนทวงหนี้
ขอบคุณครับ คุณนกกระจอกเทศ ผมหยุดมาเดือนที่สองแล้วครับ เดี๋ยวจะเขียนรายละเอียดหนี้ของผม และขอรับคำปรึกษาด้วยครับ

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #86912 โดย kitsana
ขอถามหน่อยครับ ผมเป็นหนี้ FC แต่เอารถเข้ารีไฟแนนท์ที่ธนาคารกรุงศรี ถ้ามีการฟ้องผมจะโดยยึดรถได้ไหมครับ (ไม่ทราบว่าเป็นเครือเดียวกันรึเปล่า ถามแบบไม่รู้จริงๆครับ ต้องขอโทษด้วย)

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #86957 โดย oomaneerat
Replied by oomaneerat on topic อิออนทวงหนี้
รบกวนสอบถามคะว่า หลังจากที่เราเซ็นต์ยินยอมประนอมหนี้ที่ศาลแล้ว จะมีหนังสือรายละเอียดสัญญาส่งให้เราไหมคะ ทางทนายโจทย์จะจัดส่งให้เรา หรือเราต้องติดตามเองคะ เพราะตอนนี้ยังไม่ได้รับเอกสารอะไรเลยคะ รู้แค่จำนวนงวดและเงินที่ต้องผ่อนชำระตอนที่คุยกับทนายโจทย์เท่านั้นคะ

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #86969 โดย jackTs

oomaneerat เขียน: รบกวนถามอีกนิดคะ ทนายโจทย์บอกให้เราจ่ายค่าอากรหรือค่าธรรมเนียมอะไรสักอย่างเป็นเงิน 1000 หลังจากวันไปขึ้นศาล 30 วัน อันนี้เราต้องจ่ายตามเวลาที่เค้ากำหนดมาให้เป๊ะๆเลยใช่ไหมคะ ถ้าจ่ายเกินที่เค้ากำหนดจะมีผลอย่างไรบ้างคะ

ค่าฤชาธรรมเนียมศาลและค่าทนายโจทก์ มันถูกบวกรวมให้เข้าไปอยู่ในยอดหนี้รวมทั้งหมด ที่จำเลยจะต้องชำระอยู่แล้วครับ

ไม่ได้มีเงื่อนไขบังคับให้จำเลยจะต้องทำการแยกจ่ายเฉพาะในส่วนของ ค่าฤชาธรรมเนียมศาล+ค่าทนายโจทก์ ภายใน 30วัน ตามที่ทนายโจทก์มันบอกหรอกครับ ไอ้คำพูดดังกล่าวนั้น ทนายโจทก์มันพูดโกหกคุณครับ

เอางี้ดีกว่าครับ คุณไปเอาสัญญายอมความที่คุณไปเซ้นต์ไว้ต่อหน้าศาล เอามาลงเป็นรูปให้ผมดูในกระทู้นี้ดีกว่า แล้วผมจะทำตารางคำนวณมาให้

แต่คุณต้องไปเช็คค่าฤชาธรรมเนียมในส่วนที่ศาลไม่สั่งคืน มาด้วยนะครับ(ต้องย้อนกลับไปเช็คที่ศาล) ว่ามันเป็นจำนวนเงินกี่พันบาทกันแน่? ไม่งั้นผมก็ไม่สามารถทำตารางคำนวณให้ได้

มุม IT: วิธีแนบรูปภาพหรือไฟล์ ลงในกระทู้
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=6&id=44287&Itemid=64#3242

.

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #86970 โดย jackTs

kitsana เขียน: ขอบคุณครับ คุณนกกระจอกเทศ ผมหยุดมาเดือนที่สองแล้วครับ เดี๋ยวจะเขียนรายละเอียดหนี้ของผม และขอรับคำปรึกษาด้วยครับ

kitsana เขียน: ขอถามหน่อยครับ ผมเป็นหนี้ FC แต่เอารถเข้ารีไฟแนนท์ที่ธนาคารกรุงศรี ถ้ามีการฟ้องผมจะโดยยึดรถได้ไหมครับ (ไม่ทราบว่าเป็นเครือเดียวกันรึเปล่า ถามแบบไม่รู้จริงๆครับ ต้องขอโทษด้วย)

เรียน คุณ kitsana

ถ้าคุณอยากจะถามอะไรที่เกี่ยวข้องกับตัวของคุณเอง ช่วยไปตั้งเป็นกระทู้ใหม่ของตัวคุณเอง เพื่อถามปัญหาของตัวคุณเองดีกว่านะครับ

นี่มันเป็นกระทู้ของคุณ oomaneerat เขานะครับ กรุณาอย่าถามแทรกในกระทู้ของคนอื่นเขาจะดีกว่านะครับ
.

.

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #86981 โดย kitsana
ขอโทษครับ

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #86996 โดย oomaneerat
ดิฉันยังไม่ได้รับหนังสือสัญญาที่ไปเซ็นต์ที่ศาลเลยคะ วันนั้นหลังจากไกล่เกลี่ยกับทนายโจทย์เสร็จ ทนายโจทย์ก็ให้เซ็นต์เอกสารต่างๆ แล้วเค้าก็ไปห้องพิพากษาคดีคะ เค้าไม่ได้ให้อะไรดิฉันเลยคะ สักพักเจ้าหน้าที่ศาลก็มาบอกให้ดิฉันกลับบ้านได้คะ ซึ่งตรงนี้ดิฉันก็สงสัยอยู่ว่าหนังสือสัญญาที่ได้เซ็นต์ไปในวันนั้นดิฉันจะเอาได้จากที่ไหน จากทนายโจทย์หรือที่ศาล รบกวนไขข้อข้องใจให้ด้วยนะคะ ขอบคุณคะ

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #87002 โดย jackTs

oomaneerat เขียน: คุณ นกกระจอกเทศ
ดิฉันยังไม่ได้รับหนังสือสัญญาที่ไปเซ็นต์ที่ศาลเลยคะ วันนั้นหลังจากไกล่เกลี่ยกับทนายโจทย์เสร็จ ทนายโจทย์ก็ให้เซ็นต์เอกสารต่างๆ แล้วเค้าก็ไปห้องพิพากษาคดีคะ เค้าไม่ได้ให้อะไรดิฉันเลยคะ สักพักเจ้าหน้าที่ศาลก็มาบอกให้ดิฉันกลับบ้านได้คะ ซึ่งตรงนี้ดิฉันก็สงสัยอยู่ว่าหนังสือสัญญาที่ได้เซ็นต์ไปในวันนั้นดิฉันจะเอาได้จากที่ไหน จากทนายโจทย์หรือที่ศาล รบกวนไขข้อข้องใจให้ด้วยนะคะ ขอบคุณคะ

เฮ้อ :sweat: จำเลยทุกคนที่ไปเซ็นต์สัญญายอมความต่อหน้าศาล ก็จะได้สัญญาดังกล่าว กลับคืนมาด้วยกันทุกคนทั้งนั้นแหละครับ
ก็คงจะมีแต่คุณคนเดียวเท่านั้นนี่แหละครับ ที่ไม่ได้เอกสารอะไรกลับมาเลย...เจริญดีแท้เน๊อะ :say:

ได้รับหมายศาลฉบับแรก
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=43925&Itemid=64#79090

โดนหมายศาลเรียก 27 ตค 58 กรณีรถมอเตอร์ยึด
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=43824&Itemid=64#78979

ในเมื่อคุณไม่ยอมทวงเอกสารใดๆ กลับคืนมาจากทนายโจทก์เลยซักอย่าง
ดังนั้น คุณก็ต้องย้อนกลับไปขอถ่ายเอกสาร(ภาษากฏหมายเขาเรียกว่าขอคัดสำเนา)สัญญาประนีประนอมยอมความ จากชุดที่เก็บไว้ที่ศาลเอาเองแล้วล่ะครับ

จะไปหวังขอความร่วมมือจากทางฝ่ายเจ้าหนี้(โจทก์) เพื่อให้มันถ่ายเอกสารส่งมาให้...มันไม่ยอมให้หรอกครับ

อ้อ...แล้วไหนๆคุณก็จะไปขอถ่ายเอกสารจากทางศาลแล้ว ก็ไปขอเช็คค่าฤชาธรรมเนียมในส่วนที่ศาลไม่สั่งคืน กลับมาพร้อมกันด้วยเลยนะครับ จะได้ไม่เสียเที่ยวเปล่าๆ

แล้วก็อย่าลืมเอาหมายเลขที่คดีดำ ไปที่ศาลด้วยนะครับ ไม่งั้นเจ้าหน้าที่ของศาลก็ไม่สามารถค้นหาคดีของคุณได้ หรือหาเอกสารที่เกี่ยวข้องไม่เจอ
.

.

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #87006 โดย oomaneerat
ขอบคุณคะ คุณนกกระจอกเทศ ที่ทำให้ดิฉันตาสว่างว่าควรจะเรียกร้องเอาเอกสารมาเอง ไม่ใช่คิดว่าเค้าจะส่งมาให้ เพราะวันนั้นทางทนายโจทย์พูดเหมือนจะส่งมาให้ ขอที่อยู่ของเราเรียบร้อยเลยคะ พลาดแล้วจริงๆกับการขึ้นศาลครั้งแรก

7 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #91553 โดย oomaneerat

รบกวนสอบถามอีกนิดคะ ถ้าเราเซ็นต์ยินยอมที่ศาลแล้วเราจ่ายต่อไม่ไหวและโดนอายัติเงินเดือน อยากทราบว่า ถ้าเรามีเงินเดือนไม่ถึงหมื่นที่เข้าบัญชีตอนสิ้นเดือนและมีเงินค่าบริการอีกจำนวนหนึ่งแต่จะเข้าบัญชีวันที่ 15 เค้าจะอายัติเงินในส่วนนี้ของเราได้ไหมคะ

7 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #91679 โดย oomaneerat
รบกวนสอบถามคะ ผู้ที่เคยมีประสบการณ์ถูกอายัติเงินเดือนคะ
หลังจากที่ดิฉันไปศาลมาและได้ทำหนังสือยินยอมกับเจ้าหนี้ที่ศาล และได้ทำการจ่ายคืนให้กับเจ้าหนี้เป็นงวดๆแต่ตอนนี้ประสบปัญหาทำให้จ่ายต่อไม่ได้และได้ทำการหยุดจ่ายมา 3 เดือน อยากถามเพื่อนๆในชมรมว่าเค้าจะทำการอายัติเงินเดือนเราเลยไหมคะ ต้องใช้เวลาเท่าไรที่เค้าจะอายัติ หรือเรายังจะสามารถคุยกับเจ้าหนี้ได้อีกไหมเพื่อขอผ่อนผันเค้าไปก่อน รบกวนด้วยนะคะ อยากทราบจริงๆ

ขอบคุณคะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.594 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena