หนี้ สามแสนกว่า เริ่มหยุดจ่าย ขอคำแนะนำด้วยค่ะ

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #82092 โดย sumarinkaew
สวัสดีค่ะ เป็นหนี้มา 3ปีกว่า กู้หนีเก่ามาปิดหนี้ใหม่ กดมาจ่าย จ่ายแล้วกดมาใช้อีก ตอนนี้จ่ายไม่ไหวแล้วค่ะ มันถึงทางตันแล้วค่ะ หาวิธีแก้ปัญหาหนี้ในกูเกิ้ล ก็ได้มาเจอชมรมหนี้ ศึกษาอ่านอยู่นาน ช่วยให้หายเครียดไปบ้าง รบกวนช่วยแนะนำด้วยค่ะ เราเงินเดือน 20,000 หนักค่าใช้จ่ายประมาณเดือนล่ะ 7,000 ไม่มีภาระที่ต้องผ่อน เป็นไปได้ไหมค่ะเก็บเงิน H/C แล้วต้องปิดตัวไหนก่อนค่ะ หนี้ทั้งหมด ดังนี้คะ
( หยุดจ่ายทั้งหมดไปแล้ว 1 เดือน )

1. สื่นเชื่อบัตรกรุงไทย 33,771
2. สินเชื่อซีไอเอ็มบีไทย 55,287
3. สินเชื่อธนาคารกรุงไทย 52,494
4. ธนาคารกสิกรไทย บัตรเครดิต 33,346
5. ธนาคารกสิกรไทย บัตรกดเงินสด 34,192
6. ธนาคารไทยพาณิชย์ เครดิต 72,281
7. ธนาคารไทยพาณิชย์ Speedy Cash 34,049
8. กรุงศรีเฟิชช้อย 42,959
9. ธนาคารกรุงเทพ 27,912

ขอบคุณค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #82095 โดย BananaBoat
เพิ่งหยุดไปหนึ่งเดือน ช่วงนี้ทำใจสบายๆครับ ดื่มน้ำมะนาวเยอะ เพราะต้องใช้เสียงรับสายไปอีกหลายวัน และหลายเดือน
ระหว่างนี้เก็บเงินรอเลยครับ ได้เดือนละหมื่นยิ่งดีถ้าไม่เดือดร้อนอะไร
ถ้ามีเงินในมือไม่ต้องห่วงครับ เดียวยื่นเสนอหน้ามาให้แฮร์คัทเพียบ แต่ระหว่างนี้ก็หาอ่านกระทู้การรับโทรศัพท์ทวงหนี้ การต่อรองแฮร์คัทไว้เยอะๆครับ
ดูจากยอดแล้ว ถ้าเหลือเก็บได้เดือนละหมื่นน่าจะปิดได้ในไม่นาน
จำไว้อย่างเดียวครับ มีเงินเสียงดังได้ เจ้าไหนให้ส่วนลดเยอะสุด ตัดจบเจ้านั้นก่อนเลยครับ เจ้าไหนเขี้ยวๆให้มันรอไป

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #82099 โดย sumarinkaew
ขอบคุณค่ะ ตอนนี้ก็หวั่นๆอยู่เหมือนกัน เรื่องโทรทวงหนี้ แต่ยังไงก็สู้ค่ะ แล้วเก็บเงินรอ H/C ค่ะ

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #82103 โดย jinnyja

sumarinkaew เขียน: สวัสดีค่ะ เป็นหนี้มา 3ปีกว่า กู้หนีเก่ามาปิดหนี้ใหม่ กดมาจ่าย จ่ายแล้วกดมาใช้อีก ตอนนี้จ่ายไม่ไหวแล้วค่ะ มันถึงทางตันแล้วค่ะ หาวิธีแก้ปัญหาหนี้ในกูเกิ้ล ก็ได้มาเจอชมรมหนี้ ศึกษาอ่านอยู่นาน ช่วยให้หายเครียดไปบ้าง รบกวนช่วยแนะนำด้วยค่ะ เราเงินเดือน 20,000 หนักค่าใช้จ่ายประมาณเดือนล่ะ 7,000 ไม่มีภาระที่ต้องผ่อน เป็นไปได้ไหมค่ะเก็บเงิน H/C แล้วต้องปิดตัวไหนก่อนค่ะ หนี้ทั้งหมด ดังนี้คะ
( หยุดจ่ายทั้งหมดไปแล้ว 1 เดือน )

1. สื่นเชื่อบัตรกรุงไทย 33,771
รายนี้ไม่มีประสบการณ์ ตรง แต่จากข้อมูล ไม่ มีนโยบายส่วนลด แฮร์คัต แต่ ลดดอกเบี้ยให้ หยุดจ่าย 4-5 เดือน ฟ้อง
2. สินเชื่อซีไอเอ็มบีไทย 55,287
รายนี้ไม่มีประสบการณ์ ตรง ทวงโหดพอสมควร ส่วนลดเพื่อนๆก็ได้กันดีงามค่ะ
3. สินเชื่อธนาคารกรุงไทย 52,494
รายนี้ไม่มีประสบการณ์ ตรง แต่จากข้อมูล ไม่ มีนโยบายส่วนลด แฮร์คัต แต่ ลดดอกเบี้ยให้ หยุดจ่าย 4-5 เดือน ฟ้อง
4. ธนาคารกสิกรไทย บัตรเครดิต 33,346
รายนี้ มีส่วนลด 40-50 % หยุด ประมาณ 1 ปี เริ่มฟ้อง ทวงสุภาพ ไม่เวิ่นเว้อ แต่ต้องปิดพร้อมกัน ทุกบัตรที่มี แบ่งผ่อนไม่ได้
5. ธนาคารกสิกรไทย บัตรกดเงินสด 34,192
รายนี้ มีส่วนลด 40-50 % หยุด ประมาณ 1 ปี เริ่มฟ้อง ทวงสุภาพ ไม่เวิ่นเว้อแต่ต้องปิดพร้อมกัน ทุกบัตรที่มี แบ่งผ่อนไม่ได้
6. ธนาคารไทยพาณิชย์ เครดิต 72,281
รายนี้ ช่วงนี้ให้ส่วนลดยาก และน้อย เสนอ แต่ ผ่อนแบบหยุดดอกเบี้ย 2 ปี หยุด ประมาณ 10 เดือน เริ่ม ฟ้อง ทวง สุภาพ สลับ กับ โหด ปานกลาง
7. ธนาคารไทยพาณิชย์ Speedy Cash 34,049
รายนี้ ช่วงนี้ให้ส่วนลดยาก และน้อย เสนอ แต่ ผ่อนแบบหยุดดอกเบี้ย 2 ปี หยุด ประมาณ 10 เดือน เริ่ม ฟ้องทวง สุภาพ สลับ กับ โหด ปานกลาง
8. กรุงศรีเฟิชช้อย 42,959
รายนี้ส่วนลด ดีงาม ได้ 50 % ทวง โหด ปานกลาง หยุดไปประมาณ 5-6 เดือน เสนอส่วนลด 45-50 % แบ่งผ่อนชำระได้ หยุด ประมาณ 10 เดือน เริ่มฟ้อง

9. ธนาคารกรุงเทพ 27,912
รายนี้ไม่มีประสบการณ์ ตรง แต่เท่าที่อ่าน ข้อมูล ไม่มีนโยบาย แฮร์คัต

ขอบคุณค่ะ

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #82107 โดย sumarinkaew
ขอบคุณมากค่ะสำหรับข้อมูล ตอนนี้ก็ยังศึกษากระทู้ของท่านอื่นไปเรื่อยๆค่ะ เตรียมรับมือจากเจ้าหนี้ค่ะ

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #82130 โดย Rasitayee
หยุดพร้อมกันเลยค่ะ ของเราก็เพิ่งหยุดจ่ายเดือนแรก เส้นทางอีกยาวไกล สู้ ๆ กันค่ะ

8 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #82138 โดย sumarinkaew
ใช่ค่ะ เส้นทางอีกยาวไกล แต่เราก็ผ่านไปให้ได้ เรียนผูกก็ต้องเรียนแก้ค่ะ สู้ๆน่ะค่ะ

8 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #83544 โดย sumarinkaew
หลังจากหยุดจ่ายไปได้ ประมาณ 2 เดือนโดนเจ้าหนี้โทรทวงแบบหนักหน่วง แต่ยังรับมือไหวค่ะ แต่วันนี้ ทาง ธนาคารกรุงไทย ( KTB ) สินเชื่อกรุงไทย Super Easy ค่ะ ได้โทรมาทวงแล้วเร่งให้จ่ายในวันนี้ (1/04/2559) เพราะจะฟ้องแล้ว เราบอกยังไม่มีจ่าย แต่ทางธนาคารบอกว่ามีแค่ไหนจ่ายไปก่อน เพื่อที่จะไม่ให้ส่งฟ้อง ถ้าไม่จ่าย ก็จะส่งเรื่องฟ้องเช้าวันจันทร์นี้เลยค่ะ เป็นไปได้ไหม ที่หยุดจ่ายแค่ 2 เดือน แล้วจะโดนฟ้องเร็วขนาดนี้ ขอคำปรึกษาด้วยค่ะ กลุ้มใจมาก

8 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #83546 โดย chalit_1978
เข้ามาให้ดำลังใจคับ...ผมหยุดจ่ายรอบบิลที่ 4 แล้ว บางตำกำลังรอหมายศาลนะคับ....สู้ ๆ คับ ให้มันจบเลยทีเดียวคับ เป็นกำลังใจ สู้ ไป ด้วยกันคับ

8 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #83556 โดย Rasitayee
ของกสิกร กะ ไทยพาณิชย์ เคลื่อนไหวยังไง อัพเดทบ้างนะค่ะ ติดตามอยู่

8 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 8 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #83562 โดย jackTs

sumarinkaew เขียน: หลังจากหยุดจ่ายไปได้ ประมาณ 2 เดือนโดนเจ้าหนี้โทรทวงแบบหนักหน่วง แต่ยังรับมือไหวค่ะ แต่วันนี้ ทาง ธนาคารกรุงไทย ( KTB ) สินเชื่อกรุงไทย Super Easy ค่ะ ได้โทรมาทวงแล้วเร่งให้จ่ายในวันนี้ (1/04/2559) เพราะจะฟ้องแล้ว เราบอกยังไม่มีจ่าย แต่ทางธนาคารบอกว่ามีแค่ไหนจ่ายไปก่อน เพื่อที่จะไม่ให้ส่งฟ้อง ถ้าไม่จ่าย ก็จะส่งเรื่องฟ้องเช้าวันจันทร์นี้เลยค่ะ เป็นไปได้ไหม ที่หยุดจ่ายแค่ 2 เดือน แล้วจะโดนฟ้องเร็วขนาดนี้ ขอคำปรึกษาด้วยค่ะ กลุ้มใจมาก

จะฟ้องแล้วนะ...จะฟ้องแล้วนะ...จะฟ้องแล้วนะ...

จะฟ้องจริงๆแล้วนะ...จะฟ้องจริงๆด้วย

รู้ทันการทวงหนี้ / เตรียมรับมือการทวงหนี้
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=18758&Itemid=64

ความรู้ต่างๆ มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

8 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #83565 โดย sumarinkaew
ขอบคุณมากค่ะ สู้ๆไปด้วยกันค่ะ

8 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #83566 โดย sumarinkaew
จะมาอัพเดตให้เรื่อยๆน่ะคะ่ ขอบคุณมากค่ะ คุณนกกระจอกเทศ สบายใจขึ้นเยอะเลยค่ะ พร้อมรับมือค่ะ

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #85035 โดย sumarinkaew
อัพเดตค่ะ รับสายวันนี้ โทรจากธนาคารกสิกร โทรมาเสนอส่วนลด จาก 64,306.43 เหลือ 50,000 บาท ให้เราปิดยอดทั้งหมด แต่เราไม่สามารถปิดได้หมด จึง เสนอให้ปรับปรุงโครงสร้างหนี้ ให้จ่ายต่อเดือนน้อยลง ให้เรารีบส่งเอกสารปรับปรุุงโครงสร้างให้วันนี้เลย เพราะ รับแค่ 200 คนไม่เกินวันที่ 13 พ.ค. นี้ พูดหว่านล้อมเรา แต่เราก็บอกว่ายังไม่ปรับปรุง ยังไม่สนใจ ขอคิดดูก่อน ก็เลยวางสายไป

--รอเสนอส่วนลดให้เยอะกว่านี้ ได้อยู่ใช่ไหมค่ะ

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #88648 โดย sumarinkaew
มาอัพเดตเรื่องราวต่อค่ะ

--ตอนนี้ตกลงกับ เฟริสช้อย จาก 49,000 เหลือ 24,600 เป็นที่เรียบร้อยแล้วค่ะ
ทาง FC ได้ส่งจดหมายระบุการผ่อนและจบหนี้ให้แล้ว โดย ผ่อนจ่าย 3 งวด ๆ ละ 8200 บาทค่ะ
ตอนนี้จ่ายไปแล้ว 1 งวดเหลืออีก 2 ค่ะ อยากปิดบ้างสัก 1 บัตรก็ยังดีค่ะ

-- วันที่ 22/8/59 ได้รับหมายศาลจากธนาคารกรุงไทย (สินเชื่อ super easy) มาเป็นที่เรียบร้อยค่ะ
หมายศาลตามไฟล์แนบ คือตอนนี้ตัวเราอยู่ กทม แต่มายศาลส่งมาที่บ้าน เชียงใหม่ ตามหมายนัด วันที่ 5 ตุลาคม 2559 ขอคำปรึกษาหน่อยค่ะ ควรทำอย่างไรต่อไปดีค่ะ ขอบคุณค่ะ

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #88652 โดย kichanchai

sumarinkaew เขียน: มาอัพเดตเรื่องราวต่อค่ะ

--ตอนนี้ตกลงกับ เฟริสช้อย จาก 49,000 เหลือ 24,600 เป็นที่เรียบร้อยแล้วค่ะ
ทาง FC ได้ส่งจดหมายระบุการผ่อนและจบหนี้ให้แล้ว โดย ผ่อนจ่าย 3 งวด ๆ ละ 8200 บาทค่ะ
ตอนนี้จ่ายไปแล้ว 1 งวดเหลืออีก 2 ค่ะ อยากปิดบ้างสัก 1 บัตรก็ยังดีค่ะ

-- วันที่ 22/8/59 ได้รับหมายศาลจากธนาคารกรุงไทย (สินเชื่อ super easy) มาเป็นที่เรียบร้อยค่ะ
หมายศาลตามไฟล์แนบ คือตอนนี้ตัวเราอยู่ กทม แต่มายศาลส่งมาที่บ้าน เชียงใหม่ ตามหมายนัด วันที่ 5 ตุลาคม 2559 ขอคำปรึกษาหน่อยค่ะ ควรทำอย่างไรต่อไปดีค่ะ ขอบคุณค่ะ

KTC ประมาณ 6 เดือนฟ้อง คงเหมือนๆ กันน่าจะไปนะครับ แต่ประเมินตัวเองก่อนนะครับว่าจะเลือกทางไหน สู้ๆ ครับ

1.ไปเพื่อเลื่อนพิจารณาออกไปอย่างน้อย 1 เดือน
2.ไปเพื่อทำยอม ผ่อนจ่ายตามเงื่อนไข KTC น่าจะดอก 7.5 หรือเปล่าไม่แน่ใจนะครับ
3.ไปเพื่อให้ศาลตัดสิน แต่ทางเลื่อกนี้ต้องดูเรื่องบังคับคดีต่อนะครับ ว่าจะรับมือยังไงต่อ

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #88653 โดย sumarinkaew
ขอบคุณค่ะ คุณ kichanchai
หมายศาลเป็นของ KTB ค่ะ ไม่ใช่ KTC ค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.596 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena