หมายศาลมาแล้วยังต่อลองส่วนลดได้หรือไม่

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82462 โดย orange29
เมื่อวานกลับบ้านไป ได้รับหมายศาลจากธนาคารกรุงไทย ยอดฟ้อง 204,000 โดยประมาณ (รวมดอกเบี้ย 60,000 บาท) นัดไปศาลวันที่ 23 พฤษภาคม นี้ แต่จะรบกวนสอบถามว่า ของกรุงไทยกรณีเป็นสินเชื่อระยะยาวแบบนี้เราทำอย่างไรได้บ้างค่ะ ขอส่วนลดของดอกเบี้ย หรือขอส่วนลด Hair Cut ได้หรือไม่ แต่เท่าที่อ่านมาน่าจะไม่ได้ อาจจะขอผ่อนระยะยาวได้ แต่อาจจะขอลดดอกเบี้ย 6 หมื่นได้หรือไม่ค่ะ รบกวนผู้ที่เคยไปขึ้นศาลหนี้สินเชื่อระยะยาว ช่วยแนะนำด้วยค่ะ

ขอบคุณค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82466 โดย tomyumkung
ถ้าพี่มีเงินก้อน อาจจะได้ลดดอก ลดค่าปรับบางส่วน แล้วปิดจบครับ

ถ้ายอมความ ก็ผ่อนยาว ๆตามยอดฟ้อง ช่วงไหนมีเงินก้อน ก็อาจจะเจรจาขอส่วนลดปิดจบได้

ให้ศาลพิพากษา ถ้าเราชี้แจงต่อศาลเรื่อง ดอกเบี้ยไม่เป็นธรรม ก็อาจจะได้ลดตรงส่วนของดอกเบี้ย

กับค่าปรับ แต่ก็ผ่อนยาวๆ แล้วหาเงินก้อนมาปิดจบเหมือนกันครับพี่

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82469 โดย orange29

tomyumkung เขียน: ถ้าพี่มีเงินก้อน อาจจะได้ลดดอก ลดค่าปรับบางส่วน แล้วปิดจบครับ

ถ้ายอมความ ก็ผ่อนยาว ๆตามยอดฟ้อง ช่วงไหนมีเงินก้อน ก็อาจจะเจรจาขอส่วนลดปิดจบได้

ให้ศาลพิพากษา ถ้าเราชี้แจงต่อศาลเรื่อง ดอกเบี้ยไม่เป็นธรรม ก็อาจจะได้ลดตรงส่วนของดอกเบี้ย

กับค่าปรับ แต่ก็ผ่อนยาวๆ แล้วหาเงินก้อนมาปิดจบเหมือนกันครับพี่

ขอบคุณ คุณ TOMYUMKUNG มากๆนะคะ พี่คิดไว้ก็น่าจะแบบนี้อะคะ เหลือของออมสินอีกที่ๆเป็นสินเชื่อระยะยาวแบบนี้ คิดว่าน่าจะคล้ายๆกัน แต่พอทราบมั้ยค่ะว่าผ่อนได้นานสุดเท่าไหร่ เพราะของพี่ยอดเยอะ หลายใบ

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82488 โดย jackTs
.
ในปัจจุบัน KTC ไม่มีนโยบายลดหนี้เงินต้นให้แล้ว ลดได้แต่ดอกเบี้ยอย่างเดียว (ไม่เหมือนกับเจ้าหนี้รายอื่นๆ) ไม่ว่าจะเป็นหนี้บัตรเครดิต , หนี้บัตรกดเงินสด หรือหนี้สินเชื่อเงินกู้ก็ตาม
พูดง่ายๆก็คือ มันยอมเอาดอกเบี้ยออกไปให้ ขอเพียงเอาเงินต้นก่อนที่จะหยุดจ่ายกลับคืนมา
โดยการให้จ่ายเงินคืนแบบเต็มก้อนเดียว หรืออาจขอผ่อนต่อก็ได้ แต่ต้องเป็นการผ่อนระยะสั้นๆเพียงแค่ไม่กี่เดือนเท่านั้น

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=6&id=41965&Itemid=64#58947

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41957&Itemid=64#58905

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41826&Itemid=64#57927

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=25879&limitstart=60&Itemid=64#56887

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41607&Itemid=64#55611

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41077&limitstart=40&Itemid=64#55324

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41554&Itemid=64#54911

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41540&Itemid=64#54826

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41410&Itemid=64#53330

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41330&Itemid=64#52508

หากลูกหนี้ไม่มีเงินก้อนจ่ายคืน แต่ต้องการจะผ่อนต่อแบบยาวๆอีกซัก 3ปี ก็ต้องไปทำ"ยอมความ"ที่ชั้นศาล โดยเอาตัวเลขตามยอดที่ฟ้อง มาผ่อนจ่ายใหม่ และอาจมีส่วนลดให้บ้างเพียงเล็กน้อย

ไปขึ้นศาลที่โดน KTC ฟ้องมา มีไฟล์เสียงมาให้เพื่อนๆฟังครับ
www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=6&id=40967&Itemid=64&limitstart=0#49259

ไปศาลคดีของ KTC มาแล้ว โดยไกล่เกลี่ยขอผ่อน 3ปี
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40430&limitstart=120&Itemid=64#54345

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40430&Itemid=64&limitstart=120

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82503 โดย orange29
ขอบคุณพี่นกกระจอกเทศสำหรับคำแนะนำนะคะ คือส้มคิดว่าจะขอเค้าจ่ายแต่ต้นและอาจทำการจ่ายแบบเป็นขั้นบันได แต่ระยะเวลาคง2ปีครึ่ง-3ปี แล้วแต่ศาลจะพิจารณา เพราะตัวส้มเองหนี้เยอะ เดี๋ยวจะจ่ายไม่ไหวอะค่ะ หาข้อมูลดูก่อน และคงเก็บเงินไปด้วยเพราะเหลือเวลาไปศาลอีก2เดือน จะพยายามเก็บเงินให้เต็มที่ ส่วนจะได้บทสรุปอย่างไร คงต้องแล้วแต่ทางโจทก์พิจารณาให้อีกที แต่จันทร์นี้กำลังจะไปศาลนัดแรก ครั้งแรก ของ CITI BANK ค่ะ ขอกำลังใจด้วยนะคะทุกคน

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82620 โดย orange29

pfs เขียน: ขึ้นอยูกับว่าเงินคุณพร้อมอยู่ในมือหรือเปล่า ถ้าพร้อมก็ต่อรองเลย ควรต่อรอง 50% ค่ะ ส่วนถ้าตัดสินใจปิดจบแล้วยังต้องไปศาลอีกหรือไม่รอผู้รู้มาตอบดีกว่า ก่อนจ่ายต้องมีเอกสารยืนยันมาก่อนถึงจะจ่ายนะคะ

คุณ psf คะวันนี้ส้มไปศาลมาแล้วของซิตี้แบงก์ ขอเลื่อนนัดศาลไปก่อน 18/4/59 ทางทนายโทต่อรองบ.ทวงหนี้เค้าลดให้แค่ดอกเบี้ยค่ะ ส่วนต้นไม่ลดเลยสักบาท และทนายตึงแนะนำให้โทไปคุยดูขอดูว่าเค้าว่าอย่างไร ซึ่งโทไปเจ้าหน้าที่เค้าบอกลดไม่ได้เลย ยังไงต้องจ่ายต้นมาเลย 44,000 หรือไม่ก็ทำยอมผ่อนปีนึง เดือนละ 4 พันกว่าบาท ซึ่งเราบอกเรามีแค่ 30,000 จิงๆ แต่เค้ายืนยันที่ยอดเงินต้น 44,000 นกเลยบอกก็ไม่เปนไรลดไม่ได้ก็ไม่ได้ ถ้าอย่างนั้นขอผ่อนนานหน่อยและยอดน้อยลงได้มั้ยก็ไม่ได้อีกค่ะ จะให้จ่ายต้นอย่างเดียว 44,000 แบบนี้ทำอย่างไรได้บ้างค่ะ ขอคำแนะนำด้วยค่ะ

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82634 โดย Noina2171
คุณส้มโทษทีค่ะไม่ได้เข้าเว๊บหลายวันของเราไม่ต้องไปขึ้นศาลแล้วเพราะทางcitiโทรมาhair cutก่อนเราก็เลยโชคดีไปของเราได้50%แต่ต้องปิดภายในวันที่คุยกันเลย :sweat: :sweat: :sweat:

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82646 โดย orange29

Noina2171 เขียน: คุณส้มโทษทีค่ะไม่ได้เข้าเว๊บหลายวันของเราไม่ต้องไปขึ้นศาลแล้วเพราะทางcitiโทรมาhair cutก่อนเราก็เลยโชคดีไปของเราได้50%แต่ต้องปิดภายในวันที่คุยกันเลย :sweat: :sweat: :sweat:

Noina2171 ของส้มเค้าไม่ยอมลดเลยค่ะ ขอผ่อนยาวออกไปหน่อยก็ไม่ให้ จะให้จ่ายต้นท่าเดียว 44,000 ผ่อนก็ให้ผ่อนปีเดียวเดือนละ4 พันกว่า คือไม่ให้โอกาสเราหายใจเลย คุยแล้วโมโหมากเลยค่ะ และวันนี้ติดต่อไปทุกแบงค์ที่นิด ยกเว้นกรุงไทยกะออมสิน ที่ลดยากอีกคือ ไทยพาณิชย์และอิออน คือส้มกำลังต่อรองไทยพาณิชย์อยู่อะคะ ยอดฟ้อง 56,000 ให้ปิด 45,000 ส้มขอที่ 35,000 ส่วนแบงค์อื่นๆคุยดี น่ารักค่ะ
กสิกรฟ้อง 170,000 ลดเหลือ 69,000
ยูเมะ ฟ้อง 38,000 ลดเหลือ 15,500
สแตนดาร์ด ยอดฟ้อง 46,203 กำลังต่อรอง

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82661 โดย ชีวิตยังมีพรุ่งนี้เสมอ
Replied by ชีวิตยังมีพรุ่งนี้เสมอ on topic หมายศาลมาแล้วยังต่อลองส่วนลดได้หรือไม่

orange29 เขียน:

Noina2171 เขียน: คุณส้มโทษทีค่ะไม่ได้เข้าเว๊บหลายวันของเราไม่ต้องไปขึ้นศาลแล้วเพราะทางcitiโทรมาhair cutก่อนเราก็เลยโชคดีไปของเราได้50%แต่ต้องปิดภายในวันที่คุยกันเลย :sweat: :sweat: :sweat:

Noina2171 ของส้มเค้าไม่ยอมลดเลยค่ะ ขอผ่อนยาวออกไปหน่อยก็ไม่ให้ จะให้จ่ายต้นท่าเดียว 44,000 ผ่อนก็ให้ผ่อนปีเดียวเดือนละ4 พันกว่า คือไม่ให้โอกาสเราหายใจเลย คุยแล้วโมโหมากเลยค่ะ และวันนี้ติดต่อไปทุกแบงค์ที่นิด ยกเว้นกรุงไทยกะออมสิน ที่ลดยากอีกคือ ไทยพาณิชย์และอิออน คือส้มกำลังต่อรองไทยพาณิชย์อยู่อะคะ ยอดฟ้อง 56,000 ให้ปิด 45,000 ส้มขอที่ 35,000 ส่วนแบงค์อื่นๆคุยดี น่ารักค่ะ
กสิกรฟ้อง 170,000 ลดเหลือ 69,000
ยูเมะ ฟ้อง 38,000 ลดเหลือ 15,500
สแตนดาร์ด ยอดฟ้อง 46,203 กำลังต่อรอง

ได้รับหมายศาลมาเพิ่มแล้วเหรอคะ? ของเรามี Speedy cash หยุดจ่ายมาตั้งแต่ มค.58 ยอดหยุด 60,000 บาท ยอดปัจจุบันประมาณ 78,000 บาท ขอส่วนลดยากมาก แต่ว่าเราก็รับสายทุกครั้ง แล้วก้อแสดงเจตนาว่าอยากปิดตลอดเลยนะคะ หยุดจ่ายมาพอๆกับคุณส้มเลย ชักหวั่นๆแล้วค่ะ :sweat:

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82662 โดย orange29

ชีวิตยังมีพรุ่งนี้เสมอ เขียน:

orange29 เขียน:

ได้รับหมายศาลมาเพิ่มแล้วเหรอคะ? ของเรามี Speedy cash หยุดจ่ายมาตั้งแต่ มค.58 ยอดหยุด 60,000 บาท ยอดปัจจุบันประมาณ 78,000 บาท ขอส่วนลดยากมาก แต่ว่าเราก็รับสายทุกครั้ง แล้วก้อแสดงเจตนาว่าอยากปิดตลอดเลยนะคะ หยุดจ่ายมาพอๆกับคุณส้มเลย ชักหวั่นๆแล้วค่ะ :sweat:

ชีวิตยังมีพรุ่งนี้เสมอ

ส้มหยุดจ่ายตั้งแต่ปลายปี 57 ค่ะ หมายศาลยังไม่มาแต่เรื่องโอนไปบริษัท ทวงหนี้แล้วค่ะ ส้มก็ติดต่อไปธนาคารก่อนแล้วเค้าก็ให้บริษัททวงหนี้ชื่อ บริษัท เชษฐ์ โทรมาค่ะ ยอดฟ้อง 56,000-58,000 เค้าให้จ่ายต้น 45,000 แค่เค้าบอกลดให้ 40,000 ล่ะกัน แต่ส้มขอไป 35,000 ค่ะ ถ้าได้ก็ปิดเลย ทุกตัวที่แจ้งด้านบนยังไม่ปิดค่ะ แต่เอายอดมาและกำลังจะปิดแล้วค่ะภายในเดือนนี้ ส่วนอิออน ทนายบอกปล่อยไปก่อนเลย มันไม่ฟ้องใครอยู่แล้ว ส้มเลยปล่อยไปก่อน กะเดี๋ยวอีก2-3 เดือนค่อยต่อรองใหม่ ส่วนซิตี้ถ้ากวนมากๆ ขอปิดเจ้าสุดท้ายค่ะ พนักงานพูดจาแย่มากๆๆๆ ส้มปะฉะดะ มาแล้วค่ะสนุกเลย ส่วนลดดีสุดคือกสิกร และยูเมะพลัสค่ะ ส้มหนักใจออมสินกับกรุงไทยมากกว่า เดี๋ยวว่าจะลองประนอมดูอีกทีค่ะ ขอผ่อนนานกว่าเดิม น้อยกว่าเดิม มีไรคืบหน้ามาเล่าให้ฟังนะค่ะ

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82668 โดย Noina2171
สู้ๆน่ะค่ะคุณส้มของเราพึ่งจ่ายปิดบัตรเครดิตของcitiก่อนหน้านี้เรามีบัตรเครดิตของciti2ใบบัตรกดcitiอีก1ใบบัตรเครดิตยังไม่ฟ้องแต่haircutจบปลายเดือนกุมภา..พอขึ้นเดือนมีนาก่อนขึ้นศาลพร้อมคุณส้มเค้าโทรมาเจราวันที่3ต่อกันอยุ่ตั้งนานโดยเราหั้ยเหตุผลว่าเราไม่มีเงินแล้วเพราะพึ่งจ่ายบัตรเคดิตของcitiไปเดือนที่แล้วหมดตัวเลยเค้าเช็คข้อมูลได้เพราะทวงหนี้ที่เดียวกันแต่ถ้าอยากหั้ยเราปิดต้องลดหั้ยเราครึ่งนึ่งเราจะไปกู้มาปิด....อ่ะนางตอบตกลงเฉยเลยงานเข้าอ่ะดิลด50%เงินเราไม่พอจ่ายโชคดียืมคนทางบ้านได้ก็เลยจบไปอีก1ไม่งั้นของเราคงหนักกว่าคุณส้มแน่ๆจาก95000ลด50%แต่เรายังต้องสู้กับscbเหมือนกันยอดสูงกว่าคุณส้มเยอะน่ะค่ะค่อยๆคิดน่ะเดี๋ยวโอกาสดีๆก็มา

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82678 โดย orange29

Noina2171 เขียน: สู้ๆน่ะค่ะคุณส้มของเราพึ่งจ่ายปิดบัตรเครดิตของcitiก่อนหน้านี้เรามีบัตรเครดิตของciti2ใบบัตรกดcitiอีก1ใบบัตรเครดิตยังไม่ฟ้องแต่haircutจบปลายเดือนกุมภา..พอขึ้นเดือนมีนาก่อนขึ้นศาลพร้อมคุณส้มเค้าโทรมาเจราวันที่3ต่อกันอยุ่ตั้งนานโดยเราหั้ยเหตุผลว่าเราไม่มีเงินแล้วเพราะพึ่งจ่ายบัตรเคดิตของcitiไปเดือนที่แล้วหมดตัวเลยเค้าเช็คข้อมูลได้เพราะทวงหนี้ที่เดียวกันแต่ถ้าอยากหั้ยเราปิดต้องลดหั้ยเราครึ่งนึ่งเราจะไปกู้มาปิด....อ่ะนางตอบตกลงเฉยเลยงานเข้าอ่ะดิลด50%เงินเราไม่พอจ่ายโชคดียืมคนทางบ้านได้ก็เลยจบไปอีก1ไม่งั้นของเราคงหนักกว่าคุณส้มแน่ๆจาก95000ลด50%แต่เรายังต้องสู้กับscbเหมือนกันยอดสูงกว่าคุณส้มเยอะน่ะค่ะค่อยๆคิดน่ะเดี๋ยวโอกาสดีๆก็มา

คุณ Noina2171

ก่อนไปศาล 3-4 วันส้มมีเงินอยู่ในมือ 30,000 จึงโทรไปเจรจาขอส่วนลดเพือทำการปิดแต่เค้าบอกไม่ได้ ยังไงก็ต้องเอาต้นอย่างเดียว ทนายช่วยคุยให้เค้าก็ไม่ให้ บีบทุกทางเลยค่ะ ตอนนี้ลังเลมากว่าจะเอาไงดี แต่คงเคลียร์ก่อนวันไปศาลนัด 2 อะค่ะ ทีนี้ก็เหลือแต่อิออนแล้วว่าจะเอาไงต่อ ตอนนี้รอยอดจากไทยพาณิชย์และแสตนดาร์ดชาร์เตอร์อยู่ค่ะ

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82689 โดย Noina2171
เอาความคิดส่วนตัวน่ะค่ะถ้าเราโทรไปเหมือนไปง้อมันปล่อยหั้ยเค้าโทรหาเราเองดีกว่า..เพราะเราปิดมา3ธนาคารแล้วกำเงินสดอยู่ในมือเจ้าไหนเสนอส่วนลดดีว่าก็เครียรเจ้านั้นก่อนแล้วแต่ล่ะแบงค์ที่เราปิด40%45%50%ถ้าเป็นเราไม่ยอมลดก็ผ่อนไปเอาเงินที่เราเก็บได้เผื่อมีเจ้าอื่นเสนอส่วนลดที่ดีกว่า...อันนี้ความคิดส่วนตัวน่ะจ๊ะ ^^ ^^ ไหนๆก็ไหนๆล่ะ

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82704 โดย orange29

Noina2171 เขียน: เอาความคิดส่วนตัวน่ะค่ะถ้าเราโทรไปเหมือนไปง้อมันปล่อยหั้ยเค้าโทรหาเราเองดีกว่า..เพราะเราปิดมา3ธนาคารแล้วกำเงินสดอยู่ในมือเจ้าไหนเสนอส่วนลดดีว่าก็เครียรเจ้านั้นก่อนแล้วแต่ล่ะแบงค์ที่เราปิด40%45%50%ถ้าเป็นเราไม่ยอมลดก็ผ่อนไปเอาเงินที่เราเก็บได้เผื่อมีเจ้าอื่นเสนอส่วนลดที่ดีกว่า...อันนี้ความคิดส่วนตัวน่ะจ๊ะ ^^ ^^ ไหนๆก็ไหนๆล่ะ

ส้มก็คงต้องผ่อนไปแหละคะ เดือนละ 4พันกว่า แต่ถ้าเงินเหลือถึง 40,000 ก็คงขอปิดเลย เพราะไม่อยากยืดเยื้อกับเจ้านี้แล้วเกลียดเจ้าหน้าที่ชื่อมนตรีมาก พูดจากยั่วยวนกวนประสาท ก็ด่าใส่ไปเลยอยากจะเปลี่ยนเจ้าหน้าที่ติดต่อมากค่ะ

8 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #83216 โดย orange29
ตอนนี้ทะยอยที่จะ HAIR CUT หลายเจ้าแล้วค่ะ เดือนนี้เคลียร์ได้ 3 เจ้าแน่ๆ คือ

1. สแตนดาร์ดชาเตอร์ ยอดเงิน 46,203 (หยุดมาปีหน่อยดอกเบี้ยไม่ค่อยเดินเยอะค่ะ) ปิดจบ 25,000
ศุกร์นี้
2. กสิกรไทย 3บัตร(เครดิต =50,000 สินเชื่อ=43,000 กดเงินสด=46,000) รวมดอกเบี้ย 170,000
ปิดจบภายในสิ้นเดือนนี้ ยอดปิดจบ 69,000
3. ยูเมะพลัส ยอดเงินรวมดอกเบี้ย 38,000 ปิดจบ 15,500 ภายในสิ้นเดินนี้เหมือนกัน

ที่ยังคงไม่จบง่ายๆ จะมีตามนี้ *****

1. ไทยพาณิชย์ยังไม่ฟ้อง ขอส่วนลดแต่ไม่ได้เลยค่ะ ยอดฟ้อง 56,000 ต้น 45,000 อยากต่อเหลือ
30,000-35,000 คิดว่าน่าจะได้แต่ต้องคุยบ่อย ๆ(ดูพนักงานใจดีค่ะ)
2. CITY BANK เขี้ยวสุดดดดด ถ้าลดไม่ได้จริง ๆ คงต้องจ่ายต้นเพราะไม่อยากไปนัด 2 แล้ว ต้น 40,000
ยอดฟ้อง 54,000
3. อิออน ยังไม่ฟ้อง มี2 ใบ เครดิต= 50,000 กดเงินสด =40,000 รวมดอกน่าจะ110,000 กว่า
จดหมายหายไปแล้ว จำยอดไม่ได้ เคยต่อรองไปให้ปิดจบ 86,000 (รอไปก่อนลดนิดเดียวเอง)
แต่ถ้าใครมีประสบการณ์อิออน รบกวนแนะนำด้วยค่ะ

*** และยังมีสินเชื่ออีก2 ตัว คือกรุงไทย 150,000 ยอดฟ้อง 193,899 หยุดจ่ายปีเดียว ฟ้องแล้ว
18 เมษายน 2559 นี้ แต่คงไปศาลและขอผ่อนแบบขั้นบันได และอีกตัวตือสินเชื่อออมสิน 2 ตัวมียอด 200,000 กับ 150,000 ยังไม่ฟ้อง แต่จะติดต่อขอประนอมจ่ายน้อยลง แต่นานขึ้น ไม่แน่ใจว่าผลจะเป็นยังไง ใครมีความรู้สินเชื่อออมสิน แนะนำด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ

8 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #83217 โดย tip.P
หวัดดีคะ คุณส้ม

tip มีของ citi จบไปแล้วด้วยความเกลียดชังมาก ยื้อมาประมาณ 1ปี ตอนแรกลดเกิน 50% แต่ช่วงนั้นยังมีปัญหาอยู่ ไม่สามารถ

เลื่อนนัดศาล 2ครั้ง โดยคุณอาประพัฒน์เข้ามาช่วยคะ จนนัดที่สองciti ก็ยังโทรมาอีก ในที่สุดก็ตกลงกันได้ ปิดจบได้ส่วนลดน่าจะ 30-40% คะ

ความเห็นส่วนตัวคะ คิดว่าถ้าตัดรำคาญที่มันรกสมอง คุยแบบห้าวๆไปอีกครั้งขอปิด บอกถึงความจำเป็นของเรา ภาระค่าใช้จ่าย
อาจไดลดอีกคะ หลังศาลรอบ 2 น่าจะได้คะ

8 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #83219 โดย orange29

tip.P เขียน: หวัดดีคะ คุณส้ม

tip มีของ citi จบไปแล้วด้วยความเกลียดชังมาก ยื้อมาประมาณ 1ปี ตอนแรกลดเกิน 50% แต่ช่วงนั้นยังมีปัญหาอยู่ ไม่สามารถ

เลื่อนนัดศาล 2ครั้ง โดยคุณอาประพัฒน์เข้ามาช่วยคะ จนนัดที่สองciti ก็ยังโทรมาอีก ในที่สุดก็ตกลงกันได้ ปิดจบได้ส่วนลดน่าจะ 30-40% คะ

ความเห็นส่วนตัวคะ คิดว่าถ้าตัดรำคาญที่มันรกสมอง คุยแบบห้าวๆไปอีกครั้งขอปิด บอกถึงความจำเป็นของเรา ภาระค่าใช้จ่าย
อาจไดลดอีกคะ หลังศาลรอบ 2 น่าจะได้คะ

คะคุณ tip.P ส้มขอสอบถามเพิ่มเติมนะคะ ถ้าไปศาลนัด 2 แล้วยังไม่ลงตัว เราสามารถเลื่อนออกไปได้อีกหรอค่ะ แล้วเราจะให้เหตุผลกับศาลว่าอะไรดี ส้มอยากปิดให้จบๆไปมากกว่ามายื้อแบบนี้ ลดให้เหลือสัก 35,000 ก็ยังดีกว่าไม่ลดเลย

8 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 8 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #83226 โดย jackTs

orange29 เขียน: ถ้าไปศาลนัด 2 แล้วยังไม่ลงตัว เราสามารถเลื่อนออกไปได้อีกหรอค่ะ แล้วเราจะให้เหตุผลกับศาลว่าอะไรดี

ถ้าลูกหนี้(จำเลย)ไปขอใช้สิทธิ์เลื่อนคดีต่อศาล จะสามารถใช้สิทธิ์ขอเลื่อนคดีได้แค่เพียง"ครั้งเดียว"เท่านั้น ในฐานะที่เป็นจำเลย...และส่วนมากศาลจะให้เลื่อนได้นานแค่ประมาณ 1เดือน ถ้าขอเลื่อนนานมากกว่านี้ ศาลมักไม่อนุญาตให้

เหตุผลที่จำเลยจะขอต่อศาลเพื่อใช้เลื่อนคดี ...อาทิเช่น

- จำเลยขอเลื่อนคดีเนื่องจาก เดือนหน้าจำเลยจะได้รับเงิน Bonus มาก้อนใหญ่ สามารถจ่ายปิดบัญชีหนี้(Haircit)กับฝ่ายโจทก์ได้ จึงขอเลื่อนคดีไปอีก 1เดือน เพื่อนำเงิน Bonus มาจ่ายปิดบัญชีหนี้ที่ถูกฟ้องในคดีนี้

- เนื่องจากจำเลยมีความประสงค์จะสู้คดีความ ว่าด้วยเรื่อง ดอกเบี้ยที่โจทก์คิด"เกินกว่ากฎหมายกำหนด" แต่ในขณะนี้จำเลยยังไม่สามารถหาทนายความได้ จึงขอศาลเลื่อนคดีออกไปอีก 1เดือน เพื่อให้จำเลยได้มีเวลาติดต่อหาว่าจ้างทนายความมาเพื่อสู้คดี

แต่ถ้าหากจำเลยอยากจะเลื่อนคดีออกไปประมาณ 2-3 ครั้ง(ครั้งละ 1เดือน) จำเลยต้องว่าจ้างทนายความให้มาสู้คดีและดำเนินการให้ เพราะทนายความจะมีลูกเล่นในการขอเลื่อนศาลได้หลายครั้ง(ที่เขาเรียกกันว่า"เทคนิคทนาย") แต่นั่นก็หมายความว่า ลูกหนี้(จำเลย)จะต้องเสียเงินเพื่อการว่าจ้างทนายความด้วย

.

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

8 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #83232 โดย orange29

นกกระจอกเทศ เขียน:

orange29 เขียน: ถ้าไปศาลนัด 2 แล้วยังไม่ลงตัว เราสามารถเลื่อนออกไปได้อีกหรอค่ะ แล้วเราจะให้เหตุผลกับศาลว่าอะไรดี

ถ้าลูกหนี้(จำเลย)ไปขอใช้สิทธิ์เลื่อนคดีต่อศาล จะสามารถใช้สิทธิ์ขอเลื่อนคดีได้แค่เพียง"ครั้งเดียว"เท่านั้น ในฐานะที่เป็นจำเลย...และส่วนมากศาลจะให้เลื่อนได้นานแค่ประมาณ 1เดือน ถ้าขอเลื่อนนานมากกว่านี้ ศาลมักไม่อนุญาตให้

เหตุผลที่จำเลยจะขอต่อศาลเพื่อใช้เลื่อนคดี ...อาทิเช่น

- จำเลยขอเลื่อนคดีเนื่องจาก เดือนหน้าจำเลยจะได้รับเงิน Bonus มาก้อนใหญ่ สามารถจ่ายปิดบัญชีหนี้(Haircit)กับฝ่ายโจทก์ได้ จึงขอเลื่อนคดีไปอีก 1เดือน เพื่อนำเงิน Bonus มาจ่ายปิดบัญชีหนี้ที่ถูกฟ้องในคดีนี้

- เนื่องจากจำเลยมีความประสงค์จะสู้คดีความ ว่าด้วยเรื่อง ดอกเบี้ยที่โจทก์คิด"เกินกว่ากฎหมายกำหนด" แต่ในขณะนี้จำเลยยังไม่สามารถหาทนายความได้ จึงขอศาลเลื่อนคดีออกไปอีก 1เดือน เพื่อให้จำเลยได้มีเวลาติดต่อหาว่าจ้างทนายความมาเพื่อสู้คดี

แต่ถ้าหากจำเลยอยากจะเลื่อนคดีออกไปประมาณ 2-3 ครั้ง(ครั้งละ 1เดือน) จำเลยต้องว่าจ้างทนายความให้มาสู้คดีและดำเนินการให้ เพราะทนายความจะมีลูกเล่นในการขอเลื่อนศาลได้หลายครั้ง(ที่เขาเรียกกันว่า"เทคนิคทนาย") แต่นั่นก็หมายความว่า ลูกหนี้(จำเลย)จะต้องเสียเงินเพื่อการว่าจ้างทนายความด้วย[/q

ขอบคุณพี่นกกระจอกเทศมากๆเลยค่ะ คือตอนนี้เจ้านายจะช่วยจ่ายหนี้ที่ทำ HAIR CUT ได้ แต่เค้าก็ให้เราขอส่วนลดให้ได้มากที่สุด เราจะได้หนี้น้อยลงด้วย ทีนี้เจ้านายมีทนายความส่วนตัวอยู่ เค้าบอกว่าจะให้ทนายเค้าโทรไปที่บริษัท ทวงหนี้ของ CITY BANK เพื่อทำการต่อรอง แบบนี้ได้หรือไม่ค่ะ แล้วจะพอได้ผลมั้ย ?

8 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #83234 โดย jackTs

orange29 เขียน: คือตอนนี้เจ้านายจะช่วยจ่ายหนี้ที่ทำ HAIR CUT ได้ แต่เค้าก็ให้เราขอส่วนลดให้ได้มากที่สุด เราจะได้หนี้น้อยลงด้วย ทีนี้เจ้านายมีทนายความส่วนตัวอยู่ เค้าบอกว่าจะให้ทนายเค้าโทรไปที่บริษัท ทวงหนี้ของ CITY BANK เพื่อทำการต่อรอง แบบนี้ได้หรือไม่ค่ะ แล้วจะพอได้ผลมั้ย ?

จะเป็นใครโทรไปขอ Haircut กับฝ่ายเจ้าหนี้ก็ได้ครับ อยู่ที่ฝีปากในการต่อรองและเทคนิคในการเจรจา

.

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.779 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena