หนี้ก้อนสุดท้ายในชีวิต ต้องพิชิตให้ได้

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #82175 โดย kcp
สวัสดีค่ะ สมาชิกใหม่ค่ะ
เมื่อเดือนที่แล้วเราได้อ่านกระทู้ปักหมุดและกระทู้ของท่านสมาชิกหลายๆ ท่าน ทำให้เราตัดสินใจหยุดจ่ายหนี้บางตัวในเดือนมกราคม ตั้งใจว่าจะหยุดอีกหลายตัวในเดือนกุมภาพันธ์และมีนาคมนี้ค่ะ

หนี้ทั้งหมดนี้ เกิดจากตัวเราเองที่บริหารเงินไม่เป็น ทำให้เป็นหนี้มากมายขนาดนี้ ที่ผ่านๆ มาเราเป็นลูกหนี้ที่ดีตลอด จนมาเมื่อกลางปีที่แล้ว ลูกต้องเรียนพิเศษเพิ่มเยอะมาก เพราะต้องเตรียมตัวเข้ามหาวิทยาลัย จนทำให้เราต้องหมุนเงินและกู้เพิ่มมาให้ลูกเรียน

ตอนนี้จ่ายขั้นต่ำไม่ไหวแล้วค่ะ เลยตัดสินใจหยุดจ่าย :sweat:

เรายังไม่ได้แจ้งที่บ้านเรื่องหนี้ เพราะสงสารแม่ กะว่าอีกสัก 2 เดือนค่อยหาวิธีบอก ยังไงก็คงหนีไม่พ้นแน่ๆ

รายรับของเราหลังจากหักภาษีและประกันสังคมแล้ว 40,000
ให้แม่เดือนละ 7,500
ค่าใช้จ่ายในแต่ละเดือนของตัวเองและลูก 8,000
จ่าย SCB 14,500
คาดว่าจะเหลือเก็บได้แค่เดือนละ 10,000

รายละเอียดหนี้ค่อนข้างเยอะเลยค่ะ

ธนาคาร

1. TMB สินเชื่อ ยอดหยุด 155,670 จ่ายมาแล้ว 20/60 หยุดจ่าย 15 ก.พ.59, ไปศาลเมื่อวันที่ 24 มค.2560, ยอดฟ้อง 186,351.- ทำยอมฯ โดยทำผ่อนทั้งหมด 48 งวด, 1 ปีแรกชำระ 3,000.- / เดือน, ปีที่ 2 4,000.- / เดือน
2. CIMB สินเชื่อ ยอดหยุด 112,590 จ่ายมาแล้ว 34/84, จะเริ่มหยุดจ่าย 25 ก.พ.59, ยอดก่อนปิด 138,806.-, ยอดปิด 71,800.- เมื่อวันที่ 25 มค.2560
3. กรุงศรี Smile cash ยอดหยุด 118,765 จ่ายมาแล้ว 44/60 จะเริ่มหยุดจ่าย 25 ก.พ.59, ไปศาลเมื่อวันที่ 18 พ.ค.2560, ยอดฟ้อง 146,860.-, ทำยอมฯ โดยทำผ่อนทั้งหมด 24 งวด, งวดที่ 1-23 ชำระ 5,000.- / เดือน, งวดที่ 24 ปิดหมด

4. UOB บัตรเครดิต ยอดหยุด 43,800 จะเริ่มหยุดจ่าย 14 มี.ค.59, ปรับโครงสร้างหนี้ จำนวน 60 งวด ดอกเบี้ย 13 % ชำระเดือนละ 1,000.- สามารถชำระได้มากกว่า 1,000.- ลดต้นลดดอก
5. UOB บัตรกดเงินสด ยอดหยุด 76,200 จะเริ่มหยุดจ่าย 14 มี.ค.59, ปรับโครงสร้างหนี้ จำนวน 60 งวด ดอกเบี้ย 13 % ชำระเดือนละ 1,800.- สามารถชำระได้มากกว่า 1,800.- ลดต้นลดดอก
6. UOB สินเชื่อ ยอดหยุด 93,200 จะเริ่มหยุดจ่าย 4 มี.ค.59, ปรับโครงสร้างหนี้ จำนวน 57 งวด ดอกเบี้ย 13 % ชำระเดือนละ 2,200.- สามารถชำระได้มากกว่า 2,200.- ลดต้นลดดอก

7. SCB สินเชื่อ 130,600 ชำระงวดละ 4,500 >>>, ยอดก่อนปิด 181,337.-, ปิดที่ 85,000.- เมื่อวันที่ 28 ส.ค. 60

8. SCB บัตรเครดิต ยอดหยุด 85,461.- หยุดจ่ายเดือนมีนาคม 2559, ยอดก่อนปิด 96,874.-, ยอดปิด 55,000.- เมื่อวันที่ 25 ม.ค.2560

Non bank

1. First Choice สินเชื่อ ยอดหยุด 32,000 จ่ายมาแล้ว 5/30 จะเริ่มหยุดจ่าย 5 ม.ค.59, ยอดก่อนปิด 45,000.-, ปิดที่ 19,000.- เมื่อวันที่ 14 ก.ค. 59
2. Citi Advance สินเชื่อ ยอดหยุด 254,500 จ่ายมาแล้ว 8/60 จะเริ่มหยุดจ่าย 4 ก.พ.59, ไปศาลเมื่อวันที่ 14 มีค.2560, ยอดฟ้อง 313,214.-, ทำยอมฯ โดยทำผ่อนทั้งหมด 24 งวด, งวดที่ 1-23 ชำระ 5,000.- / เดือน, งวดที่ 24 ปิดหมด
3. Citi M Visa บัตรเครดิต ยอดหยุด 25,000 หยุดจ่าย 18 ก.พ. 59, ยอดปิด 29,000 กว่าๆ เกือบ 30,000, ปิดที่ 14,000.- เมื่อวันที่ 31 ส.ค. 59
4. Central Exclusive cash สินเชื่อ ยอดหยุด 40,000 จ่ายมาแล้ว 4/48 หยุดจ่าย 17 ม.ค.59, ยอดปิด 48,000 กว่าๆ เกือบ 49,000, ปิดที่ 24,000.- ผ่อน 6 งวด จ่ายงวดแรกเมื่อวันที่ 25 ส.ค. 59
5. Tesco พรีเมียร์ สินเชื่อ ยอดหยุด 100,800 จ่ายมาแล้ว 9/36 หยุดจ่าย 28 ม.ค.59, ยอดก่อนปิด 107,300.-, ปิดที่ 56,000.- เมื่อวันที่ 26 พ.ค. 59

สอบถามของ Citi Adv ค่ะ ว่าในใบแจ้งนี้ เค้าเขียนว่า ยอดเงินที่ยังไม่ถึงกำหนดชำระ
เงินต้น 254,500 ดอกเบี้ย 94,289 ค่าธรรมเนียม 37,689 รวม 386,478
อย่างนี้ยอดที่หยุดต้องเป็นยอด 386,478 หรือเปล่าคะ

รบกวนเพื่อนๆ ช่วยแนะนำด้วยนะคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82176 โดย prasanl
เข้ามาให้กำลังใจคุณ kcp ครับ อดทนน่ะครับ

สำหรับ citi adv ที่ถามมาเนื่องจากเคยติดหนี้เหมือนกัน และปิดมาแล้ว ยอดที่หยุดคือ 254,500 ครับ เพราะตอนผมปิดผมก้ใช้ตัวเลขนี้ ในการคำนวนขอส่วนลดจากยอดที่หยุด เได้ส่วนลดกือบ50%ครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82179 โดย IndyGirL
Citi advance เราดูจากเงินต้นที่หยุดคะ. แล้วพอหยุดจ่ายไปจนถึงวันที่เรา HC. ได้ดอกเบีเยวิ่งไปที่กี่บาท เท่าไหร่ ค่อยคำนวนอีกที

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82188 โดย jinnyja
แวะมาเป็นกำลังใจให้นะค่ะ สู้ๆค่ะ ส่วนตัวของ SCB ที่จ่ายต่อ ดูยอดที่จ่ายแล้ว สูง หากคุณ หยุดจ่าย ก็จะได้มีเงินเหลือเก็บเพิ่ม จากเดือน ล่ะ 10,000 + 14,500 = 24500 บาท ก็จะมีเงินเก็บได้เร็วขึ้น ซึ่ง SCB ที่เป็นบัญชีเงินเดือน คุณก้สามารถ หยุดจ่ายได้ค่ะ ถ้าไม่ไหวจริงๆ โดย ใช้วิธี เล่นเกมกด กดเงิน ออก ทันที หรือ โอนออกไปบัญชีธนาคารอื่นที่เราไม่ได้เป็นหนี้ ทันที ที่เงินเดือนเข้าค่ะ สมัครบริการ อินเตอร์เนตแบ้งกิ้ง ไว้ก้ได้ค่ะ เราเอง ก็ใช้วิธีนี้ มา ร่วมๆ 10 เดือน แล้ว ที่หยุดจ่าย ธนาคาร ที่เป้นบัญชีเงินเดือนค่ะ ทำให้เรามีเงินเก็บเพิ่มขึ้น เคลียหนี้ได้เร็วขึนค่ะ สู้ๆนะค่ะ

:สู้ๆ::สู้ๆ::สู้ๆ::สู้ๆ::สู้ๆ:

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82189 โดย kcp
ขอบคุณมากค่ะ ตอนนี้ได้แต่เฝ้ารอเก็บเงินอย่างเดียวเลย

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82190 โดย kcp

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82191 โดย kcp

jinnyja เขียน: แวะมาเป็นกำลังใจให้นะค่ะ สู้ๆค่ะ ส่วนตัวของ SCB ที่จ่ายต่อ ดูยอดที่จ่ายแล้ว สูง หากคุณ หยุดจ่าย ก็จะได้มีเงินเหลือเก็บเพิ่ม จากเดือน ล่ะ 10,000 + 14,500 = 24500 บาท ก็จะมีเงินเก็บได้เร็วขึ้น ซึ่ง SCB ที่เป็นบัญชีเงินเดือน คุณก้สามารถ หยุดจ่ายได้ค่ะ ถ้าไม่ไหวจริงๆ โดย ใช้วิธี เล่นเกมกด กดเงิน ออก ทันที หรือ โอนออกไปบัญชีธนาคารอื่นที่เราไม่ได้เป็นหนี้ ทันที ที่เงินเดือนเข้าค่ะ สมัครบริการ อินเตอร์เนตแบ้งกิ้ง ไว้ก้ได้ค่ะ เราเอง ก็ใช้วิธีนี้ มา ร่วมๆ 10 เดือน แล้ว ที่หยุดจ่าย ธนาคาร ที่เป้นบัญชีเงินเดือนค่ะ ทำให้เรามีเงินเก็บเพิ่มขึ้น เคลียหนี้ได้เร็วขึนค่ะ สู้ๆนะค่ะ

:สู้ๆ::สู้ๆ::สู้ๆ::สู้ๆ::สู้ๆ:

เรายังไม่ค่อยกล้ากับธนาคารนี้ค่ะ เพราะเคยมีพนักงานในบริษัทโดนดูดเงินเดือนไปหมดเลย :sweat:
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ เราจะลองกลับไปคิดดูอีกที

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82195 โดย Na99
เข้ามาให้กำลังใจครับ

citi advance ถามเจ่้าหน้าที่เลยครับ ยอดปิดเท่าไหร่ ส่วนลดดีครับ ผ่อนได้ด้วย ของผมมาหาถึงบ้าน แต่เข้าไม่ได้เข้ามาฝากจดหมายไว้ที่ รปภ 4 เดือนก็ลดแล้ว

สู้ๆไปด้วยกันครับ :สู้ๆ: :สู้ๆ:

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82206 โดย kcp

Na99 เขียน: เข้ามาให้กำลังใจครับ

citi advance ถามเจ่้าหน้าที่เลยครับ ยอดปิดเท่าไหร่ ส่วนลดดีครับ ผ่อนได้ด้วย ของผมมาหาถึงบ้าน แต่เข้าไม่ได้เข้ามาฝากจดหมายไว้ที่ รปภ 4 เดือนก็ลดแล้ว

สู้ๆไปด้วยกันครับ :สู้ๆ: :สู้ๆ:

ขอบคุณค่ะ มาถึงขนาดนี้แล้วคงต้องสู้ต่อไป เพื่อลูกค่ะ :สู้ๆ:

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82386 โดย kcp
มา update ค่ะ

ช่วงนี้เริ่มโดนทวงหลายเจ้าเลยค่ะ

ล่าสุดของ citi m และ citi adv. มีบริษัท bes (จำชื่อผิดหรือเปล่า?) โทรเข้ามาที่บริษัท ว่ายังไม่ได้ชำระยอดเข้าไปเลย ตอนนี้ค้างมา 1 ยอดแล้ว ให้ชำระเข้ามาภายในสัปดาห์นี้
เราได้แต่ตอบรับไปว่าจะพยายามค่ะ

ของ central และ first choice โทรตามตั้งแต่อาทิตย์ที่แล้ว ให้ชำระภายใน 29 กพ นี้เท่านั้น....
เราก็ได้แต่ "ค่ะๆ" "จะพยายามค่ะ" :say:

มีข้อสงสัยค่ะ ว่า เดี๋ยวนี้ค้างแค่ 1 งวด ทาง citi ไม่ได้โทรตามเองแล้วเหรอคะ

ตอนนี้ตัดสินใจตามคำแนะนำของคุณ jinnyja ค่ะ ที่จะหยุดจ่ายของ scb ทั้ง 2 ตัว จะลองเล่นเกมกดดูค่ะ หวังว่าจะไม่โดนดูดเงินเดือนเสียก่อน ^^"

หวังว่าจะเก็บเงินเพิ่มได้อีก คงต้องยอมเสียเครดิตจากทาง scb เพราะตอนแรกคิดว่าในอนาคต อาจจะได้ใช้บริการของ scb อีก แต่ตอนนี้คงต้องเอาไว้เลี้ยงปากเลี้ยงท้องเราก่อน :cry2:

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82390 โดย jinnyja
เราต้องไวกว่า เจ้าหนี้ค่ะ สอบถามฝ่ายบุคคลเลยค่ะ ว่าเงินเดือนเรา จะโอนเข้าบัญชี วันไหน เวลากี่โมง พอเงินเข้าปุ๊บ โอนปั๊บ สมัครบริการ อินเตอเนตแบ้งกิ้งไว้ เลยค่ะ ให้ มี เมสเซส เตือนเวลามีเงินเข้า โดยปกติบริษัททัั่วไป จะให้ธนาคารตั้งระบบ โอน อัติโนมัติ เงินเดือนเข้าให้พนักงานค่ะ สู้ๆ ค่ะ

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82394 โดย kcp

jinnyja เขียน: เราต้องไวกว่า เจ้าหนี้ค่ะ สอบถามฝ่ายบุคคลเลยค่ะ ว่าเงินเดือนเรา จะโอนเข้าบัญชี วันไหน เวลากี่โมง พอเงินเข้าปุ๊บ โอนปั๊บ สมัครบริการ อินเตอเนตแบ้งกิ้งไว้ เลยค่ะ ให้ มี เมสเซส เตือนเวลามีเงินเข้า โดยปกติบริษัททัั่วไป จะให้ธนาคารตั้งระบบ โอน อัติโนมัติ เงินเดือนเข้าให้พนักงานค่ะ สู้ๆ ค่ะ

ขอบคุณสำหรับกำลังใจค่ะ
สอบถามนิดนึงค่ะ ที่บริษัทโอนเงินเข้าตอนตีห้าค่ะ อย่างนี้ตั้งโอนอัตโนมัติได้มั้ยคะ แบบว่าพอเงินเข้าแล้วโอนไปที่อื่นเลย

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82420 โดย ริริน
เข้ามาให้กำลังใจนะคะ เรามีกรุงศรีสไมล์แคช เหมือนกันค่ะ ยอดหยุดพอๆกันเลยค่ะ มีอะไรจะเข้ามาอัพเดตให้ทราบนะคะ สู้ๆค่ะ วันนึงจะเป็นวันของเรานะคะ o_) :wo:

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82422 โดย kcp

ริริน เขียน: เข้ามาให้กำลังใจนะคะ เรามีกรุงศรีสไมล์แคช เหมือนกันค่ะ ยอดหยุดพอๆกันเลยค่ะ มีอะไรจะเข้ามาอัพเดตให้ทราบนะคะ สู้ๆค่ะ วันนึงจะเป็นวันของเรานะคะ o_) :wo:

ขอบคุณค่ะคุณริริน

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82450 โดย tomyumkung

kcp เขียน:

jinnyja เขียน: เราต้องไวกว่า เจ้าหนี้ค่ะ สอบถามฝ่ายบุคคลเลยค่ะ ว่าเงินเดือนเรา จะโอนเข้าบัญชี วันไหน เวลากี่โมง พอเงินเข้าปุ๊บ โอนปั๊บ สมัครบริการ อินเตอเนตแบ้งกิ้งไว้ เลยค่ะ ให้ มี เมสเซส เตือนเวลามีเงินเข้า โดยปกติบริษัททัั่วไป จะให้ธนาคารตั้งระบบ โอน อัติโนมัติ เงินเดือนเข้าให้พนักงานค่ะ สู้ๆ ค่ะ

สอบถามนิดนึงค่ะ ที่บริษัทโอนเงินเข้าตอนตีห้าค่ะ อย่างนี้ตั้งโอนอัตโนมัติได้มั้ยคะ แบบว่าพอเงินเข้าแล้วโอนไปที่อื่นเลย

[/color]

ไม่ว่าจะด้วยวิธีการใด แค่ขอให้ไวกว่าเจ้าหนี้เอาเงินออกมาจากบัญชีเร็ว ๆ ก็โอเครแล้วครับพี่

เทคนิคการเล่นเกมส์กด

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=5&id=32017&Itemid=64&view=topic

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=5&id=30889&Itemid=64&view=topic

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=5&id=34173&Itemid=64&view=topic

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=5&id=38411&Itemid=64&view=topic

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=5&id=32780&Itemid=64&view=topic

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=5&id=18157&Itemid=64&view=topic
.

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82471 โดย kcp

tomyumkung เขียน:

kcp เขียน:

[/color]

ไม่ว่าจะด้วยวิธีการใด แค่ขอให้ไวกว่าเจ้าหนี้เอาเงินออกมาจากบัญชีเร็ว ๆ ก็โอเครแล้วครับพี่

เทคนิคการเล่นเกมส์กด

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=5&id=32017&Itemid=64&view=topic

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=5&id=30889&Itemid=64&view=topic

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=5&id=34173&Itemid=64&view=topic

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=5&id=38411&Itemid=64&view=topic

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=5&id=32780&Itemid=64&view=topic

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=5&id=18157&Itemid=64&view=topic
.

ขอบคุณค่ะสำหรับคำแนะนำ

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82472 โดย kcp
เมื่อกี้เทสโก้พรีเมียร์ โทรมาให้ปรับโครงสร้างหนี้ เราบอกว่าไม่ไหว ไม่มีจ่าย. เค้าบอกว่าจะโอนให้คุยกับหัวหน้าและบันทึกการสนทนา

เราแจ้งไปว่า ไม่มีเงินจ่ายจริงๆ แต่นางก็บอกว่า ทางเทสโก้ช่วยได้เต็มที่แล้ว ลดดอกเบี้ยเหลือ 15% ผ่อนลดลงมาเกินครึ่งจากยอดจ่ายปัจจุบัน ให้ผ่อน 72 งวด ให้เวลาตัดสินใจภายในวันนี้ เดี๋ยวติดต่ิเข้ามาใหม่ :sweat:

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82708 โดย kcp
ขอสอบถามเรื่องรถค่ะ

พอดีว่ามีชื่อเป็นเจ้าของรถค่ะ โครงการรถคันแรก เจ้าของจริงๆ คือน้องสาวค่ะ (ซื้อเงินสด) ที่เค้ากำหนดคือ ต้องถือครอง 5 ปี หลังจากนั้นถึงโอนกรรมสิทธิหรือขายได้

ในกรณีโดนฟ้อง ถ้าเราสามารถตกลงกับเจ้าหนี้ที่ศาลได้ว่า จะชำระหนี้ตามที่ตกลงกันได้

รถคันนี้จะไม่มีผลกระทบใช่มั้ยคะ เจ้าหนี้จะสามารถยึดรถได้ก็ต่อเมื่อเราผิดสัญญาการชำระเงิน และเจ้าหนี้มีการแจ้งบังคับคดีให้ยึดทรัพย์ เราเข้าใจถูกต้องมั้ยคะ

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82713 โดย pfs
เสี่ยงที่จะถูกยึดได้ค่ะเพราะรถไม่ได้ผ่อนอยู่ ถ้าคดีสิ้นสุดที่ศาลเจ้าหนี้มีสิทธิ์บังคับคดีได้ค่ะ

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82715 โดย kcp

pfs เขียน: เสี่ยงที่จะถูกยึดได้ค่ะเพราะรถไม่ได้ผ่อนอยู่ ถ้าคดีสิ้นสุดที่ศาลเจ้าหนี้มีสิทธิ์บังคับคดีได้ค่ะ

เท่ากับว่า ตอนนี้ต้องพยายามหาเงินมาจ่ายหนี้ให้ได้ หรือต้องยื้อไว้จนกว่าจะสามารถโอนรถเป็นชื่อน้องสาวได้ใช่มั้ยคะ (รถจะครบ 5 ปี เดือนสิงหาคม 2560)

ที่กังวลตอนนี้คือ uob, citi advancd ยอดหนี้สูงค่ะ ตอนนี้เก็บเงินได้นิดหน่อยเองค่ะ กลัวไม่ทัน

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.752 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena