หนี้ก้อนสุดท้ายในชีวิต ต้องพิชิตให้ได้

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #93251 โดย Ice23
สู้ๆ นะครับ เป็นกำลังใจให้ ผมเริ่มหยุดจ่ายเดือนนี้ทั้งหมด แต่มีบางตัวที่เข้ารอบบิลที่ 2 สิ้นเดือนนี้ก็ 3 ตั้งเป้าเก็บเงินตั้งแต่เดือนนี้

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #93293 โดย kcp
ขอบคุณมากค่ะ คุณ Ice23 ก้สู้ๆนะคะ

Ice23 เขียน: สู้ๆ นะครับ เป็นกำลังใจให้ ผมเริ่มหยุดจ่ายเดือนนี้ทั้งหมด แต่มีบางตัวที่เข้ารอบบิลที่ 2 สิ้นเดือนนี้ก็ 3 ตั้งเป้าเก็บเงินตั้งแต่เดือนนี้

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94590 โดย kcp
updated ค่ะ

กรุงศรี smile cash ไปศาลมาแล้วค่ะ ทนายพูดดีมากเลยค่ะ ยอดฟ้อง 140,000 กว่า จากเงินต้น 110,000 กว่า

เราต่อรองขอผ่อนจ่ายเป็นขั้นบันได ปีแรก 3,000 ปีที่ 2 4,000 ปีที่ 3 5,000 ทางทนายไปเจรจาให้นานกว่าชั่วโมง ปรากฏว่า แบงค์ไม่อนุมัติค่ะ แจ้งว่า ตอนนี้เปลี่ยนนโยบายใหม่ ไม่ให้ผ่อนเกิน 24 งวดค่ะ

เลยได้ที่ 5,000 / เดือน เดือนสุท้ายปิดหมด ดอกเบี้ย 7.5%

ตอนเจรจา มีคุณผู้ชายเคสเดียวกับเราเลย ของเค้ายอดฟ้อง 120,000 กว่าๆ ก็ไม่สามารถขอลดได้เหมือนกัน เจรจาได้ยอดเท่าเราเลย 5,000 / เดือน 24 งวด

ทนายแนะนำว่า ถ้าไม่ไหว มีเจ้าหนี้หลายเจ้า ก็ให้ศาลตัดสินเลย แล้วรอบังคับคดีก็ได้ แต่เราติดปัญหาเรื่องรถคันแรก ก็เลยทำยอมไปก่อนค่ะ ไว้โอนรถได้เมื่อไหร่ค่อยคิดกันอีกที

ตอนนี้เราเหลือ scb speedy loan รอหมายศาลอย่างใจจดใจจ่อเลยทีเดียว

ปีนี้กับปีหน้าต้องเป็นปีที่หนักหน่วงสำหรับเรามากๆ เดือนที่แล้วลูกไม่สบาย โดนค่าโรงพยาบาลไป แทบจะอดข้าวกันเลยทีเดียว (o_O)

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96470 โดย kcp
updated

SCB speedy loan ยอดหยุดอยู่ที่ 130,600.- หยุดเกือบปี ยอดพุ่งไปที่ 181,337.- เจรจาปิดที่ 85,000.- เมื่อวันที่ 28 ส.ค. 60 ค่ะ

ดีใจหลุดพ้นไปอีก 1 เจ้า :ลั่ลล้า:

ตั้งเป้าไว้ว่าต้นปีหน้าจะปิดให้ได้อีกสักตัวนึง คิดว่าคงเป็นกรุงศรีฯ แต่ตอนนี้ค่าใช้จ่ายเข้ามาอีกเยอะเลย ค่าเทอมลูก ค่ารักษาพยาบาลอีก จะทันต้นปีหน้านี้มั้ยเนี่ย :sweat:

6 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #96804 โดย ชีวิตยังมีพรุ่งนี้เสมอ
Replied by ชีวิตยังมีพรุ่งนี้เสมอ on topic หนี้ก้อนสุดท้ายในชีวิต ต้องพิชิตให้ได้

kcp เขียน: updated

SCB speedy loan ยอดหยุดอยู่ที่ 130,600.- หยุดเกือบปี ยอดพุ่งไปที่ 181,337.- เจรจาปิดที่ 85,000.- เมื่อวันที่ 28 ส.ค. 60 ค่ะ

ดีใจหลุดพ้นไปอีก 1 เจ้า :ลั่ลล้า:

ตั้งเป้าไว้ว่าต้นปีหน้าจะปิดให้ได้อีกสักตัวนึง คิดว่าคงเป็นกรุงศรีฯ แต่ตอนนี้ค่าใช้จ่ายเข้ามาอีกเยอะเลย ค่าเทอมลูก ค่ารักษาพยาบาลอีก จะทันต้นปีหน้านี้มั้ยเนี่ย :sweat:

คุณ kcp ปิดกับสนง.กฎหมายชื่ออะไรคะ ได้ส่วนลดเยอะมาก แถมฟ้องช้าอีก ของดิฉันยอดหนี้ 6 หมื่นกว่า หยุดปีนึงโดนฟ้องแล้วค่ะ สนง.ซีเอแอล ตอนนี้ผ่อนปลอดดอกเบี้ยตามสัญญาอยู่ อีกสองเดือนว่าจะลองโทรถามส่วนลดดูค่ะ

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97118 โดย kcp

ชีวิตยังมีพรุ่งนี้เสมอ เขียน:

kcp เขียน: updated

คุณ kcp ปิดกับสนง.กฎหมายชื่ออะไรคะ ได้ส่วนลดเยอะมาก แถมฟ้องช้าอีก ของดิฉันยอดหนี้ 6 หมื่นกว่า หยุดปีนึงโดนฟ้องแล้วค่ะ สนง.ซีเอแอล ตอนนี้ผ่อนปลอดดอกเบี้ยตามสัญญาอยู่ อีกสองเดือนว่าจะลองโทรถามส่วนลดดูค่ะ

สำนักกฏหมาย ดีเค ค่ะ

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97134 โดย debby
ขอถามนะคะ ยอดที่กรุงศรีฟ้อง เป็นยอดที่ ยังพุ่งๆอยู่ ใช่ไหมคะ ของเราสินเชื่อส่วนบุคคล เริ่มผิดนัดที่ 240,000 ตอนนี้เกือบ 3 ปีแล้ว หนี้ขึ้นมาเป็น 450,000 ค่ะ คือถ้าเจ้าหนี้ฟ้อง เขาก็จะฟ้องที่ยอด 450,000 ใช่ไหมคะ แล้วดอกเบี้ยผิดชำระที่ เพิ่มขึ้น จาก 240.000 เป็น 450.000 ใครเป็นคิดให้เราคะ ว่า ดอกเบี้ยนี้คิดถูกกฏหมายหรือเปล่า เป็นสมาชิกใหม่ค่ะ ยังอ่านไม่หมดทุก topic

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97142 โดย kcp

debby เขียน: ขอถามนะคะ ยอดที่กรุงศรีฟ้อง เป็นยอดที่ ยังพุ่งๆอยู่ ใช่ไหมคะ ของเราสินเชื่อส่วนบุคคล เริ่มผิดนัดที่ 240,000 ตอนนี้เกือบ 3 ปีแล้ว หนี้ขึ้นมาเป็น 450,000 ค่ะ คือถ้าเจ้าหนี้ฟ้อง เขาก็จะฟ้องที่ยอด 450,000 ใช่ไหมคะ แล้วดอกเบี้ยผิดชำระที่ เพิ่มขึ้น จาก 240.000 เป็น 450.000 ใครเป็นคิดให้เราคะ ว่า ดอกเบี้ยนี้คิดถูกกฏหมายหรือเปล่า เป็นสมาชิกใหม่ค่ะ ยังอ่านไม่หมดทุก topic

ยอดที่ฟ้องเป็นยอดเงินต้น+ดอกเบี้ย ณ ปัจจุบันค่ะ ส่วนเรื่องดอกเบี้ย จะเป็นดอกเบี้ยตามสัญญาที่เราได้เคยทำไว้กับธนาคารค่ะ เค้าจะมีแจ้งไว้นะคะว่า ถ้าเราผิดนัดชำระ ดอกเบี้ยจะปรับเป็นกี่ %

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97145 โดย debby
ขอบคุณค่ะ คุณ kcp
ขอถามต่อนะคะ ถ้าเขาฟ้องจากเงินต้น แล้วเงินที่เราส่งมาเป็นงวดๆตอนที่เรายังไม่ผิดนัด เช่น ส่งมาแล้ว 18/36 งวด เงินนั้นก็เป็นศูนย์เลยใช่ไหมคะ

6 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #97420 โดย kcp

debby เขียน: ขอบคุณค่ะ คุณ kcp
ขอถามต่อนะคะ ถ้าเขาฟ้องจากเงินต้น แล้วเงินที่เราส่งมาเป็นงวดๆตอนที่เรายังไม่ผิดนัด เช่น ส่งมาแล้ว 18/36 งวด เงินนั้นก็เป็นศูนย์เลยใช่ไหมคะ

ยอดเงินที่ฟ้องจะเป็นยอดเงินต้น+ดอกเบี้ยที่เหลืออยู่ ณ ปัจจุบันนะคะ เงินที่ส่งมาแล้วเค้าทำการตัดไปแล้วค่ะ ไม่ 0 หรอกค่ะ ยังไง ลองเช็คกับทางเจ้าหนี้ก่อนดีกว่าค่ะ จะได้ชัวร์

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.557 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena