เริ่มหยุดจ่ายเดือนแรก เพื่อลูก ขอกำลังใจด้วยค่ะ

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #82352 โดย rainbow3630
สวัสดีเพื่อนๆสมาชิก
ขอบคุนที่เข้ามาเจอ web bord นี้ทำให้มีกำลังใจขึ้นมาอีกนิด และทำให้รู้ว่าไม่ใช่เราคนเดียวที่กำลังเจอปัญหา
ตอนนี้กำลังประสบหมุนเงินไม่ทันแล้ว เครียดมากๆๆนอนไม่หลับเลย
รายได้ตอนนี้ทางเดียว แฟนตกงาน ตัวเราเองเงินเดือนหลังหักประกันสังคมแล้วเหลือ 22,000
ภาระค่าใช้จ่ายหลักๆ
ค่าที่พัก 5,000
ผ่อนรถ 6,500
ลูก ค่านมค่าใช้จ่ายประมาณ 5,000
ภาระหนี้บัตร
First choice 44,000 ทำหนังสือประนีประนอม ผ่อนเดือนละ2,000
กรุงศรีเลดี้ 25000 ปิดจบ 12000
กรุงศรี เอไอเอ 35,000
กสิกร เครดิต+กดเงินสด 74,000 ปิดจบแล้ว 30,000
ธนชาต เครดิต 15,000 บัญชีเงินเดือน.คงต้องพยายามจ่ายให้ได้
ตอนนี้ต้องจ่ายขั้นต่ำทุกรายการ ตอนนี้เริ่มไม่ไหวเนื่องจากแฟนตกงามา สองสามเดือน กำลังหางาน เราเลยหมุนเงินไม่ทันแล้ว
***ขอคำแนะนำเพื่อนพี่ๆหน่อยค่ะว่าเราควรจะหยุดทุกบัตรเลย หรือควรเริ่มจากบัตรไหนดีค่ะ เพื่อเปนวิธีที่ดีที่สุด ตอนนี้เครียดมาก คิดถึงลูก ถ้ายังเปนแบบนี้ไม่มีทางหมดหนี้ และเก็บเงินได้แน่ๆ ขอคำแนะนำจากพี่ๆด้วยค่ะ ปีหน้าลูกสามขวบจะเข้าโรงเรียนแล้วคงต้องเริ่มใช้เงินเยอะขึ้น.อยากจะเคลียร์หนี้.เพื่อเก็บเงินให้ลูก
ขอคำแนะนำจากพี่ๆด้วยค่ะ...ตอนนี้เครียดจนไม่รู้จะคุยกับใครเลยT___T :cry2:

****เดือนนี้ตั้งใจจะหยุดจ่ายของ กสิกร กับ first choice ก่อน
ใครมีประสบการณ์มาแชร์กันหน่อยนะคะ....โดยเฉพาะกสิกรอ่านกระทู้ไม่ค่อยเจอเคสตัวอย่างเลยอ่ะ****

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82381 โดย jackTs
.
วิธีที่ 2 SECONDWAY OUT

การหยุดจ่ายทุกบัญชี เก็บเงินรอแฮร์คัตเจรจาชำระหนี้ครั้งเดียวเพื่อปิดบัญชีหนี้
เป็นการหยุดจ่ายชั่วคราว
ไม่ใช่ให้หยุดตลอดหรือหนีหนี้ไปเลย หากต้องการหนีหนี้ก็หนีไปเลยแล้วกัน 10 ปี
แต่ถ้าคุณเลือกใช้วิธีที่ถูกต้อง 3-5 ปีหนี้ก็หมดแล้ว
ลูกหนี้ต้องมีความรับผิดชอบในการชำระหนี้ที่ตัวเองก่อไว้ด้วย

การใช้วิธีนี้เป็นการหยุดจ่ายทุกบัญชี
(ยกเว้นรายการที่เป็นหนี้แบงก์ที่ใช้จ่ายเงินเดือนให้ กับ หนี้กองทุนก.ย.ศ)
เพื่อตั้งหลักให้ตนเองจัดสรรรายรับรายจ่ายให้บัญชีเงินเดือนไม่ติดลบเก็บเงินได้
และพร้อมเมื่อใดก็ติดต่อไปยังเจ้าหนี้เพื่อเจรจาเรื่องยอดหนี้ที่ต้องชำระ
วิธีนี้เหมาะกับคนที่มีหนี้เยอะมากๆเรียกได้ว่าหมุนจ่ายจนหนี้ท่วมตัว
ยอดการจ่ายหนี้ในแต่ละเดือนเกินรายได้ที่มีหรือสูงเป็นเท่าตัวของรายได้ที่มีอยู่
เช่น
เงินเดือน 8000 จ่ายค่าเช่าบ้าน 2500 ค่าอาหาร 2500 ค่าจิปาถะ 1500
จ่ายบัตรเครดิต 1000 จ่ายสินเชื่อ 1500 ผ่อนรถ 8000
รวมค่าใช้จ่าย 17000 (8000-17000 ติดลบ 9000 บาทต่อเดือน)
ควรใช้ SECONDWAY OUT

ใครเลือกใช้วิธีที่ 2
ก็ต้องเตรียมตัวเองให้พร้อมรับกับทุกเหตุการณ์ที่จะเกิดขึ้นดังนี้

1.หยุดจ่ายหนี้ ต้องหยุดทุกรายการ และหยุดตลอด อย่าหยุดบางแบงก์จ่ายบางแบงก์
(ยกเว้นรายการที่เป็นหนี้แบงก์ที่ใช้จ่ายเงินเดือนให้กับ หนี้กองทุน ก.ย.ศ)
และอย่าหยุดบ้างจ่ายบ้าง เพราะจะเก็บเงินก้อนไม่ได้ไม่มีประโยชน์เลย และนับอายุความไม่ได้ด้วย

2.ต้องบอกครอบครัวให้รู้จะได้ไม่ตกใจ รู้ว่าเรากำลังจะทำอะไร ผลจะเป็นอย่างไรและเป็นการระวังไม่ให้มีใครไปหลอกเอาเงินจากทางครอบครัวของลูกหนี้ได้ด้วย

3.ต้องบอกที่ทำงาน(หัวหน้างาน ฝ่ายบุคคล คนที่ทำงานเกี่ยวข้องประสานงาน เพื่อนคนที่อาจถูกรบกวนจากการตามทวงหนี้ที่ไม่มีมารยาท คนที่อ้างชื่อไว้ในสมัคร)ให้รับรู้ไว้ บอกให้รู้ว่าเราจะทำอะไรและจะเกิดอะไรบ้างระหว่างที่เราหยุดรอจ่ายปิดหนี้ที่ละบัญชีห้ามอาย/ไม่อยากให้คนรู้เรื่อง เพราะยังไงๆ ที่ทำงานต้องรู้เรื่องแน่ให้รู้จากเราไปเลยว่าเราจะทำอะไร อย่าให้เขารู้แต่ว่าเราถูกทวงหนี้ให้เขารู้ว่าเราจะจ่ายทีเดียวปิดบัญชีหนี้ไปเลย ไม่จ่ายทีละนิดแล้วหนี้ไม่หมดสักทีให้ที่ทำงานรู้ว่าเราจะทำอะไรและผลจะเป็นอย่างไรเลยดีกว่าแล้วก็ต้องรู้จักขอโทษและขอบคุณเพื่อนรวมงานตามความเหมาะสม

4.จัดทำบัญชีรายรับรายจ่ายใหม่เพื่อดูว่าเมื่อเราหยุดจ่ายหนี้ทุกอย่างแล้วเราเหลือเงินเท่าไหร่เก็บออมไว้ ห้ามใช้จ่ายฟุ่มเฟือย เช่น เงินเดือน 15,000 บาท ใช้จ่ายตลอดเดือน 10,000 เหลือ 5,000 ก็แยกเก็บไว้สัก สองบัญชี บัญชีจ่ายหนี้ 3,500 และบัญชีสำรองเผื่อฉุกเฉิน 1,500 อันนี้เป็นแค่ตัวอย่างเท่านั้นแต่ละคนจะเก็บได้มากได้น้อยแล้วภาระครอบครัวสำหรับบัญชีจ่ายหนี้พอเก็บได้เป็นเงินก้อนใหญ่ก็ลองเจรจาแฮร์คัทดูส่วนบัญชีสำรองเก็บไว้เผื่อกรณีฉุกเฉินในครอบครัวพยายามหารายได้พิเศษเพิ่ม
5. หาความรู้เกี่ยวกับการแก้ไขปัญหาหนี้ต่างๆศึกษาให้เข้าใจจริงๆ นำไปใช้ให้ได้ และเมื่อรู้แล้วจะได้ไม่ต้องกลัวรูปแบบการทวงหนี้และการข่มขู่ต่างๆที่มีสารพัดรูปแบบ

อ้างอิงข้อมูลจาก
วิธีแก้ไขหนี้ที่ทุกคนต้องอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=179&Itemid=64#214

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: rainbow3630

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82382 โดย jackTs
.
วิธีพิจารณาการชำระหนี้แบบ Haircut
ควรเอาเงินไปจ่าย Haircut กับเจ้าหนี้รายที่มันให้ส่วนลดหนี้กับเรา แบบเยอะๆเอาไว้ก่อน...ส่วนรายไหนที่มันเขี้ยวมากๆ(ให้ส่วนลดน้อย) ก็ปล่อยให้มันรอต่อไป หรือไม่ก็ปล่อยให้มันฟ้องศาลไปเลย แล้วค่อยไปทำเรื่องขอผ่อนต่อกันใหม่ที่ชั้นศาลอีกครั้ง
และถ้าหากเมื่อใดที่เราเก็บตังค์จนมีเงินก้อนได้อีกครั้ง ก็ค่อยมาเจรจาทำ Haircut กันใหม่

อย่าลืมนะครับว่า

Haircut สามารถทำได้ตลอดชีพ

ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64

.

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82385 โดย jackTs

rainbow3630 เขียน: ใครมีประสบการณ์มาแชร์กันหน่อยนะคะ....โดยเฉพาะกสิกรอ่านกระทู้ไม่ค่อยเจอเคสตัวอย่างเลยอ่ะ****

ตัวอย่างของกสิกร ในกระทู้นี้ก็มี (อยู่ในด้านล่างสุดของกระทู้)

สมาชิกใหม่ หยุดแล้วเหมือนกันค่ะ เครียด!!!
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42318&Itemid=64#82242

.

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82388 โดย rainbow3630
ขอบคุนมากๆค่ะ กำลังค่อยๆศึกษา
แล้วจะเข้ามาขอคำแนะนำนะคะ

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82440 โดย rtana
สู้ ๆ คะ หยุดเข้าสู่เดือนที่ 4 แล้วเหมือนกันคะ เครียดมาก แต่ต้องทนให้ได้เพื่อลูก อดทนนะคะ :สู้ๆ:

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82443 โดย chanisorn
เป็นกำลังใจให้ค่ะ คุณโชคดีมากค่ะที่มาเจอ เวปนี้ก่อน ที่หนี้สินจะมากไปกว่านี้
ใจเย็น ๆ อย่าเครียดค่ะ ให้ครอบครัวมีกินก่อนค่ะ หนี้ให้พักไว้ก่อน เตรียมรับมือค่ะ
รับรองคุณหมดหนี้แน่นอนค่ะ มีหนี้ต้องใช้คืนแต่ขอเวลาก่อนค่ะ ศึกษาอ่านเยอะ ๆ ค่ะ

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82481 โดย rainbow3630

chanisorn เขียน: เป็นกำลังใจให้ค่ะ คุณโชคดีมากค่ะที่มาเจอ เวปนี้ก่อน ที่หนี้สินจะมากไปกว่านี้
ใจเย็น ๆ อย่าเครียดค่ะ ให้ครอบครัวมีกินก่อนค่ะ หนี้ให้พักไว้ก่อน เตรียมรับมือค่ะ
รับรองคุณหมดหนี้แน่นอนค่ะ มีหนี้ต้องใช้คืนแต่ขอเวลาก่อนค่ะ ศึกษาอ่านเยอะ ๆ ค่ะ

ขอบคุนมากๆค่ะสำหรับกำลังใจ แอบกังวลนิดๆ ถ่าเรารับสายพวกทวงหนี้ตลอด เค้าคงจะไม่โทรไปรบกวนบุคคลอ้างอิง แต่สงสัยเรื่องเอกสารน่ะค่ะ ปกติเราอยุ่ที่ กทม. เอกสารต่างๆแจ้งส่งหาเราที่ กทม. แต่ทะเบียนบ้านอยุ่ ตจว. กรณีมีการส่งเอกสารทวงหนี้ เค้าจะส่งไปที่อยุ่ตามทะเบียนบ้านก้วยมั้ยอ่ะคะ

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82486 โดย jackTs

rainbow3630 เขียน: ถ่าเรารับสายพวกทวงหนี้ตลอด เค้าคงจะไม่โทรไปรบกวนบุคคลอ้างอิง

บุคคลอ้างอิงจะต้องโดนทวงหนี้ไปด้วยอย่างแน่นอนครับ

rainbow3630 เขียน: ปกติเราอยุ่ที่ กทม. เอกสารต่างๆแจ้งส่งหาเราที่ กทม. แต่ทะเบียนบ้านอยุ่ ตจว. กรณีมีการส่งเอกสารทวงหนี้ เค้าจะส่งไปที่อยุ่ตามทะเบียนบ้านก้วยมั้ยอ่ะคะ

พวกมันจะส่งจดหมายทวงหนี้หรือส่งพนักงานทวงหนี้ โดยส่งไปยังทุกๆสถานที่ เท่าที่มันมีข้อมูลของลูกหนี้อยู่ในมือของมัน โดยไม่สนว่าข้อมูลที่มันมีอยู่นั้น จะเป็นข้อมูลใหม่หรือข้อมูลเก่าก็ตาม

หากมันมีข้อมูลสถานที่ติดต่อของลูกหนี้ 10ที่ มันก็จะส่งจดหมายทวงหนี้ไปยังสถานที่ตามข้อมูลนั้นๆ 10ที่เช่นกัน(ส่งจดหมายไป 10ฉบับ) ทั้งที่บ้านและที่ทำงานของลูกหนี้...ตามเท่าที่มันมีข้อมูล

.

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82490 โดย rainbow3630
สอบถามอีกนิดนึงค่ะ พอดีเพิ่งลาออกมาจากที่เดิม ตอนนี้เริ่มงานที่ใหม่ได้เดือนนึ่งล่ะ.ที่ใหม่เปนธนคาร ก่อนรับมีการเชคเครดิตบูโร ซึ่งผ่านปกติ เพราะเรากำลังเพิ่งจะเริ่มหยุดจ่ายเดือนนี้ ถ้ากรณีแบบนี้ทางพวกทวงหนี้จะสามารถทราบหรือเชคเบอร์ที่ทำงานใหม่เราได้รึป่าว เพราะที่นี่เค้าจะเชคเรื่องเครดิตก่อนรับเข้าทำงาน เพื่อป้องกันเรื่องการทวงหนี้ เนื่องจากเปนธนคาร(สีส้ม)นะคะ แอบกังวลกลัวกระทบกับงาน

ขอบคุนมากๆค่ะ คงถึงเวลาที่ต้องเผชิญหน้า เลิกกลัว เลิกอาย ที่จะให้คนรู้ว่าเราเป็นหนี้แล้ว ถึงตอนนี้พยายามคิดอย่างเดียวว่าเพื่อลูกๆๆ

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84322 โดย rainbow3630
กสิกรเงี๊ยบเงียบหยุดจ่ายมาตั้งแต่วันที่15 เม. ย. ยังไม่มีการโทรมา ไม่มีsms ..

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84466 โดย rainbow3630
กสิกรโทรมาแล้ว เสียงนางยังหวาน เราก้อแค่ตอบไปว่าต้นเดือน นางก้อวางสาย ครั้งแรกในชีวิตที่ถูกทวงหนี้ ใจเต้นเหมือนกันทั้งที่เตรียมใจรอ ปลอบใจตัวเอง เด่วก้อชิน เด่วก้อเก่ง.555

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84473 โดย น้าชู

rainbow3630 เขียน: กสิกรโทรมาแล้ว เสียงนางยังหวาน เราก้อแค่ตอบไปว่าต้นเดือน นางก้อวางสาย ครั้งแรกในชีวิตที่ถูกทวงหนี้ ใจเต้นเหมือนกันทั้งที่เตรียมใจรอ ปลอบใจตัวเอง เด่วก้อชิน เด่วก้อเก่ง.555

มาให้กำลังใจครับคุณrainbow3630
สู้ๆครับ เดียวคุณจะคิดถึงเค้าครับหลัง 2-3 เดือน จริงๆครับเจอมาแล้ว กสิกรรมทวงน้อยมากครับ คุยดี
ไม่มีก็วางสายครับ

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84589 โดย rainbow3630
ขอบคุนมากค่ะ... สู้ๆๆไปด้วยกัน... ให้ส่วนลดเยอะมั้ยค่ะสำหรับกสิกร ของเราสองบัตร เครดิต+บัตรกดก้อประมาณ. 70, 000 ถ้าลดได้สัก 50~ 60%
ปลดหนีดก้อนนี้ได้จะดีใจเหมือนยกภูเขาออกจากอกเลย

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84591 โดย IndyGirL
สำหรับเรากสิกรค่อนข้างทวงดี แต่ต้องปิดพร้อมกันทุกบัตรทุกใบ ภายใน 1 งวดเท่านั้นพูดง่าย.
ลดเยอะมั้ยคงขึ้นอยู่กับระยะเวลาว่าหยุดมานานหรือยัง ของเราเองหยุดไปปีกว่า ลดเกือบ60% แต่ดอกเบี้ยมันก็พอกพูนขึ้นมาเรื่อย. ๆ ซึ่งเอาเข้าจริงๆ. ก็เท่ากับ ลดไปจริงๆ 49% ของเงินต้น เท่านั้นเรามองว่าถ้าพร้อมก็จ่ายไปเลยคะ ยิ่งรอเวลาดอกเบี้ยก็ยิ่งวิ่ง :ลั่ลล้า: :ลั่ลล้า:

อดทนเก็บออมส่วนลดมาเมื่อไหร่ กดไปเลยคะ

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84592 โดย rainbow3630
คุน Indy girl... หยุดส่งตั้งปีกว่าเลยหรอค่ะ.. ปีกว่านี่มีส่งฟ้องมารึยังค่ะ

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84593 โดย IndyGirL

rainbow3630 เขียน: คุน Indy girl... หยุดส่งตั้งปีกว่าเลยหรอค่ะ.. ปีกว่านี่มีส่งฟ้องมารึยังค่ะ

ยังไม่ส่งฟ้องค่ะปิดก่อน แต่คิดว่าถ้าหลุดจากรอบนี้น่าจะโดนฟ้องแล้วละคะ เพราะเท่าที่อ่านมาเหมือนกวิกรจะฟ้องอยู่ราวๆ นี้คือประมาณ1 ปีก็เริ่มฟ้องแล้ว

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84908 โดย rainbow3630
9 พ. ค. ... อัพเดท.. เช้านี้มาแต่เช้า 2 ราย. กรุงศรี & เฟริสชอย นางยังพูดดีอยุ่ แจ้งยอดแล้ววางสายไป.. กสิกรหยุดจ่ายมาเข้าเดือนที่สองยังโทรมาแค่ครั้งเดียว... สู้ๆๆๆเด่วก้อผ่านไปได้ เก็บๆๆๆๆเงินๆๆๆๆ.. ท่องๆๆๆไว้

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #87322 โดย rainbow3630
Update... 21 ก.ค. 59
...หยุดจ่ายมาประมาณ 3 รอบบิล หลังจากผ่านมรสุมการทวงหนี้แบบชนิดเช้ากลางวันเย็น ก้อเริ่มทำใจล่ะ กสิกรโทรน้อนมาก ตั้งแต่หยุดมา แรกๆๆก้อแค่แจ้งยอด เข้ารอบบิลที่3 ก้อเริ่มทวง แต่สุขภาพ พูดจาดี แล้วก้อหายไปเป็นเดือน555 ที่หนักสุดคงไม่พ้น FC แต่ก้อพูดจาดีอยู่นะ แค่ถ้าไม่ได้รับสาย นางจะจิกมาเรื่อยๆๆเลยค่ะ. บางทีนางมาแค่ตื้ดเดียวแล้ววาง คิดในใจ...อิฉันจะสายเทอทันมั้ย??555+ ...ตอนนี้เริ่มมีเสนอปรับโครงสร้างหนี้ ล่าสุดบอกว่าเดือนนี้เดือนสุดท้ายแล้วจะส่งออกสำนักงานกฏหมานแล้วนะ เพื่อรักษาประวัติของคุณ จ่ายขั้นต่ำมาก่อนก้อได้ค่ะ....คิดในใจอีก ประวัคิมันเสียตั้งแต่ที่ดิฉันไม่ได้จ่ายงสดแรกคุณล่ะ....ไว้มาอัพเดทใหม่นะคะ. ช่วงนี้เครียดกับการเก็บเงินมากกว่า ยังไม่ได้เลย มีเรื่องให้ต้องใช้ตังตลอด สู้ๆๆๆเดี๋ยวหนี้หมดก้อสบายแล้ว....บอกตัวเองแบบนี้

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #88430 โดย rainbow3630
4รอบบิล เริ่มมีข้อเสนอ HC. มาแว้ววว กรุงศรีเอไอเอ
ยอดหยุด 31000. เสนอ 19000 ปิด
ขอต่อ 20000 แบ่งจ่าย 2 งวด เลยเงัยบไปเลย555

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.783 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena