เดินทางไปต่างประเทศหลังจากประนอมยอมความที่ศาล

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82684 โดย sunitta.s
ขอสอบถามหน่อยคะ เนื่องจากอยู่ระหว่างการผ่อนชำระหลังจากทำประนอมยอมความที่ศาลของบัตร First Choice และ KTC แต่เดือนเมษานี้จะเดินทางไปต่างประเทศเพื่อทำงานหาเงินมาใช้หนี้ 555 ส่วนวีซ่าเคยขอไว้ก่อนที่จะมีหนี้แล้ว อยากจะสอบถามดังนี้ค่ะ
1. สามารถเดินทางไปต่างประเทศระหว่างที่ยังจ่ายเงินไม่ครบได้หรือไม่ (คดียังไม่สิ้นสุด)
2. หากสามารถไปได้ ระหว่งที่อยู่ต่างประเทศถ้าต้องการทำธุรกรรมต่างๆ ผ่านธนาคารที่นั้น ทำได้รึเปล่าค่ะ

รบกวนผู้รู้ช่วยบอกหน่อยค่ะ ตอนนี้เครียดมาก อยากให้หมดหนี้เร็วๆ :shy: :cry2:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82685 โดย jackTs

sunitta.s เขียน: 1. สามารถเดินทางไปต่างประเทศระหว่างที่ยังจ่ายเงินไม่ครบได้หรือไม่ (คดียังไม่สิ้นสุด)

คุณสามารถเดินทางไปได้ทุกประเทศทั่วโลก

- จะไปประเทศไต้หวันก็ได้ (กำลังอยู่ในช่วงแผ่นดินไหวด้วย) ได้ลุ้นได้เสียวดี

- จะไปประเทศบราซิลก็ได้ เพราะไวรัสซิกา (Zika fever) กำลังฮิตเลย

- หรือจะไปถึงดาวอังคารก็ยังได้เลย (ถ้าคุณมีเงินมากพอนะ)

โดนฟ้องศาลแล้ว ไปต่างประเทศได้มั้ยคะ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=5&id=9263&Itemid=64&view=topic

sunitta.s เขียน: 2. ระหว่งที่อยู่ต่างประเทศถ้าต้องการทำธุรกรรมต่างๆ ผ่านธนาคารที่นั้น ทำได้รึเปล่าค่ะ

สามารถทำได้
ถ้าธนาคารในธุรกรรมของคุณในประเทศนั้นๆ ไม่ใช่เป็นธนาคารเดียวกันกับเจ้าหนี้ของคุณที่อยู่ในประเทศไทย

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94281 โดย sunitta.s
สวัสดีค่ะ ดิฉันขอสอบถามข้อมูลหน่อยค่ะ
เนื่องจากดิฉันเป็นหนี้บัตรเครดิตของ first choice และได้ประนอมยอมความกันทีศาล ตั้งแต่วันที่ 12 พฤศจิกายน 2558 ยอดฟ้อง 67,022.39 บาทพร้อมดอกเบี้ย 7.5% โดยต้องชำระหนี้เป็นรายเดือน งวดละ 2,000 บาท ซึ่งดิฉันได้ชำระหนี้มาโดยตลอด (อาจจะมีช้ากว่ากำหนดบ้าง)
แต่วันนี้มีหมายศาลจากกรมบังคับคดีมาที่บ้าน จะยึดบ้านเนื่องจากผิดนัดชำระ โดยในเนื้อความ อ้างว่าหลังจากทำสัญญาประนีประนอมยอมความแล้ว ดิฉันชำระหนี้เพียง 26,000 บาท และมิได้ชำระอีก (หมายศาลลงวันที่ 27 ม.ค. 60)
ดิฉันกลุ้มใจมากค่ะ ชำระหนี้ทุกงวด และเมื่อต้นปีเพิ่งโทรไปเช็คยอดค้างชำระกับทาง first choice ยังบอกไม่มียอดค้าง แต่อยู่ๆ ดันมีหมายศาลจากกรมบังคับคดีมาที่บ้าน ดิฉันต้องทำยังไงดีค่ะ :say: :cry2: [sub[/sub]

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94293 โดย jackTs

sunitta.s เขียน: สวัสดีค่ะ ดิฉันขอสอบถามข้อมูลหน่อยค่ะ
เนื่องจากดิฉันเป็นหนี้บัตรเครดิตของ first choice และได้ประนอมยอมความกันทีศาล ตั้งแต่วันที่ 12 พฤศจิกายน 2558 ยอดฟ้อง 67,022.39 บาทพร้อมดอกเบี้ย 7.5% โดยต้องชำระหนี้เป็นรายเดือน งวดละ 2,000 บาท ซึ่งดิฉันได้ชำระหนี้มาโดยตลอด (อาจจะมีช้ากว่ากำหนดบ้าง)
แต่วันนี้มีหมายศาลจากกรมบังคับคดีมาที่บ้าน จะยึดบ้านเนื่องจากผิดนัดชำระ โดยในเนื้อความ อ้างว่าหลังจากทำสัญญาประนีประนอมยอมความแล้ว ดิฉันชำระหนี้เพียง 26,000 บาท และมิได้ชำระอีก (หมายศาลลงวันที่ 27 ม.ค. 60)
ดิฉันกลุ้มใจมากค่ะ ชำระหนี้ทุกงวด และเมื่อต้นปีเพิ่งโทรไปเช็คยอดค้างชำระกับทาง first choice ยังบอกไม่มียอดค้าง แต่อยู่ๆ ดันมีหมายศาลจากกรมบังคับคดีมาที่บ้าน ดิฉันต้องทำยังไงดีค่ะ

ความรู้เบื้องต้น เกี่ยวกับหน้าที่ของศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

ไปอ่านให้ดีๆนะครับ ที่เขียนเอาไว้ในแนวทางที่ 2.
.

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94310 โดย sunitta.s
ขอบคุณคุณนกกระจอกเทศมากนะคะ

แต่ขอสอบถามเพิ่มเติมหน่อยค่ะ พอดีโทรไปคุยกับเจ้าหน้าที่ของ First Choice มาแล้ว จทน.แจ้งให้จ่ายเต็มจำนวนของยอดหนี้คงเหลือ ก่อนกรมบังคับคดีจะแจ้งประกาศขาย อันนี้ไม่แน่ใจว่าจะใช้ระยะเวลาประมาณเท่าไหร่ได้ค่ะ เพราะดิฉันอาจจะหาเงินก้อนดังกล่าวทันหากใช้เวลาประมาณ 1-2 เดือน

ขอบคุณค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.416 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena