ปลดหนี้เพื่ออนาคตที่ดีกว่ากับหนี้ก้อนโต

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82687 โดย saen_chai
ผมได้เข้ามาศึกษาหาทางในการปลดหนี้มาหลายอาทิตย์แล้ว ได้อ่านหลายๆกระทู้และวิธีการต่างๆซึ่งทำให้ผมได้มองเห็นทางสว่าง ถึงแม้มันจะหริบหรี่เสมือนเปลวเทียนแต่มันก็ยังดีกว่าที่ต้องตกอยู่ในความมืดมนตลอดชีวิต หนี้ผมประกอบด้วย

1. Kasikorn บัตรกดเงินสด ยอดหยุดจ่าย 38,700 บาท
2. AEON 40,000 บาท
3. City bank สินเชื่อส่วนบุคคล 116,125 บาท
4. Standard สินเชื่อส่วนบุคคล 123,215 บาท
5. FC 100,430 บาท
ุ6. เกียรตินาคิน สินเชื่อรถยนต์ 250,000 บาท (โดนยึดรถขายทอดตลาด ส่งส่วนต่างมาให้จ่าย)

รวมทั้งสิ้น 668,470 บาท สินเชื่อทั้งหมดหยุดจ่ายมาได้ 3 เดือนแล้ว ยกเว้นรถหยุดมานานแล้วครับประมาณ 8 เดือนจนโดนยึดและขายทอดตลาด แล้วก็ส่งส่วนต่างมาให้จ่ายนี่แหล่ะครับ (รอฟ้องอย่างเดียวครับ) ขอคำแนะนำและคำปรึกษาด้วยครับ พอดีผมได้เปลี่ยนเบอร์โทรใหม่ด้วย แถมตกงานมา 4 เดือน และพึ่งได้เริ่มงานด้วย มีแค่ FC กับ Aeon ที่โทรทวง แต่ก็ตอบไปไม่มีตกงานอยู่ แต่มี Aeon ตามถึงบ้านเลยครับเอาเอกสารไปให้ พอดีน้องสาวรับเรื่องไว้ให้ Aeon บอกกับน้องสาวผมว่าไม่สามารถติดต่อผมได้
ยังไงผมขอคำแนะนำจากน้าๆทุกท่านด้วยนะครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82720 โดย chanisorn
มาเป็นกำลังใจให้ค่ะ เริ่มงานใหม่ ก็เริ่มเก็บเงินค่ะ ไว้รอ แฮร์คัต ไม่ต้องห่วงค่ะเจ้าหนี้ตามจนเจอ
พอคุณเก็บเงินได้บ้างแล้ว จดหมายทวงหนี้มีเบอร์โทร ก็ค่อยลองติดต่อไป แจ้งเบอร์ใหม่ขอส่วนลด
เข้ามาอ่านเยอะ ๆ หากำลังใจ ไม่ต้องกังวล สู้ ๆ ค่ะ ขอให้หมดหนี้โดยไว :wo: o_)

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82771 โดย Na99
เข้ามาให้กำลังใจครับ โชคดีแล้วมาเจอเวปนี้ เก็บตังค์ รับโทรศัพท์ อย่างเดียว

สู้ๆ ครับ :bye: :bye:

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82772 โดย krit1108
สู้ๆๆครับ ของผมติดตามเว็บนี้ตลอด ตอนนี้ปิดได้แล้ว 1 ใบ กำลังเจรจาใบอื่นครับ

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82775 โดย Nong Kun
เป็นกำลังใจ ให้ผ่านตัวหนังสือหน้าเวปครับ ผมก็เพิ่งจะเริ่มหยุดครับ สู้ สู้ ครับ :bye:

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #82794 โดย saen_chai
ขอบคุณทุกๆท่านที่เป็นกำลังใจให้ครับ :love: :love: :love:

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94049 โดย saen_chai
ผมเป็นสมาชิกมาปีกว่ากับหนี้ 5 ใบ และสินเชื่อรถอีก 1 คัน ตลอดระยะเวลาปีกว่าสามารถปิดยอดบัตรได้ใบเดียวคือ FC (ขึ้นศาลเรียบร้อย โดนบังคับคดีละ) ปิดเมื่อสิ้นเดือนมีนาคมที่ผ่านมาครับ ผ่านมาได้อีกประมาณเกือบเดือน ผมได้หนังสือยืนยันการชำระหนี้ว่าได้ชำระหนี้ครบตามจำนวนแล้ว "ท่านไม่มีภาระหนี้ภายใต้บัญชีดังกล่าวอีกต่อไป" อนึ่งในกรณีที่บัญชีของท่านถูกบังคับคดีไว้แล้ว ท่านต้องเป็นผู้ชำระค่าธรรมเนียมในการถอนบังคับคดีต่อสำนักงานบังคับคดีเองทั้งสิ้น และได้โปรดยืนยันวันนัดถอนการบังคับคดีกับทนายความผู้รับมอบอำนาจของบริษัทโดยตรง.

ขอสอบถามนะครับ
1. เราต้องเป็นคนติดต่อเพื่อถอนบังคับคดีเองหรือเปล่าครับ ตอนที่คุยกับเจ้าหน้าที่เขาบอกว่าจ่ายครบจะถอนบังคับคดีให้?
2. ค่าธรรมเนียมในการถอนอยู่ประมาณกี่บาทครับ?
3. ทนายความที่ให้ติดต่อใช่คนเดียวกับที่อยู่ในหมายศาลไหมหรือใช่คนเดียวกับที่ไปขึ้นศาลด้วยไหมครับ?

จึงเรียนมาเพื่อทราบ และขอคำชี้นะครับ

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94054 โดย jackTs

saen_chai เขียน: 1. เราต้องเป็นคนติดต่อเพื่อถอนบังคับคดีเองหรือเปล่าครับ ตอนที่คุยกับเจ้าหน้าที่เขาบอกว่าจ่ายครบจะถอนบังคับคดีให้?

ถ้ามีการชำระหนี้เต็มตามจำนวนเงินของหมายบังคับคดีแล้ว เจ้าพนักงานบังคับคดีสามารถทำเรื่องถอนการอายัด และถอนการบังคับคดีให้กับจำเลย(ลูกหนี้)ได้เลย...โดยจำเลยไม่ต้องเสียค่าธรรมเนียมใดๆ

ตามพรบ.แก้ไข ประมวลกฎหมายวิธีพิจารณาความแพ่ง (ฉบับที่ 24) พ.ศ.2551 กำหนดเพิ่มมาตรา 169/2 ในวรรคท้าย ให้ความรับผิดชอบค่าธรรมเนียมในการถอนการยึดทรัพย์ ให้ผู้ขอยึดหรืออายัดทรัพย์ เป็นผู้ชำระค่าธรรมเนียมถอนการยึดทรัพย์นั้น

แต่ถ้า โจทก์ หรือ จำเลย ได้มีการทำข้อตกลงกันเองเป็นเอกสารสัญญา โจทก์ผู้ขอยึดอาจปัดความรับผิดชอบให้จำเลยเป็นผู้ชำระค่าธรรมเนียมถอนการยึดเองก็ได้

สรุปก็คือ...ส่วนมากทางฝ่ายเจ้าหนี้ มันมักจะชอบ"ปัดสวะ" โดยการผลักภาระไปยังทางฝ่ายลูกหนี้ ให้เป็นผู้จ่ายค่าธรรมเนียมในการถอนการยึดหรืออายัดทรัพย์เอาเองนั่นแหละ และถ้าหากมีข้อตกลง(ทำสัญญา)กันเป็นที่เรียบร้อยแล้ว ก็ให้เป็นไปตามข้อตกลงนั้นๆ (ต้องทำเป็นหนังสือยืนยันข้อตกลงเท่านั้น จึงจะสามารถใช้บังคับได้ตามกฏหมาย)

แต่ถ้าไม่มีการทำข้อตกลงกันมาก่อน...ทางฝ่ายเจ้าหนี้ จะต้องเป็นผู้รับผิดชอบค่าฤชาธรรมเนียมในกรณีที่มีการขอถอนการบังคับคดี โดยต้องให้ฝ่ายเจ้าหนี้เป็นผู้มาแถลงขอถอนการยึด/อาทรัพย์ และถอนการบังคับคดีออกไป ตามมาตรา 169/2 ดังกล่าว...มิฉะนั้น เจ้าหนี้ก็จะไม่สามารถนำเอาเงินเดือนของลูกหนี้ ที่ถูกอายัดโดยกรมบังคับคดี จำนวนนี้ออกไปได้

กรมบังคดีหักเงินเกินแล้วเราต้องทำไงถึงให้เลิกอายัดเงินเดือน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44056&Itemid=64#81152

การอายัดเงินเดือนทำไมไม่แจ้งว่าหักกี่งวดถึงจะหมดหนี้จะได้รู้ยอดที่แท้จริงจะได้วางแผน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42775&Itemid=64#67779

saen_chai เขียน: 2. ค่าธรรมเนียมในการถอนอยู่ประมาณกี่บาทครับ?

ประมาณ 2% ของยอดฟ้องตามที่ศาลสั่ง โดยค่าใช้จ่ายในส่วนนี้ ตามกฏหมายบังคับให้ฝ่ายโจทก์(เจ้าหนี้) ต้องเป็นผู้จ่ายเอง

saen_chai เขียน: 3. ทนายความที่ให้ติดต่อใช่คนเดียวกับที่อยู่ในหมายศาลไหมหรือใช่คนเดียวกับที่ไปขึ้นศาลด้วยไหมครับ?

อาจเป็นทนายคนเดียวกัน(คนเดิม) หรือ จะเป็นทนายคนใหม่ก็ได้...แล้วแต่ทางฝ่ายโจทก์เป็นผู้มอบอำนาจให้
.

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94056 โดย jackTs
.
ผมรวมกระทู้ให้แล้วนะครับ

มีอะไรที่อยากจะถามต่อ กรุณาโพสต์ถามต่อจากในกระทู้เดิม(กระทู้นี้)ของตัวคุณเองด้วยครับ

1คน ต่อ 1กระทู้ เท่านั้น ขอความร่วมมือด้วยนะครับ

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=8062&Itemid=64#12130

วิธีค้นหากระทู้ของตัวเอง

ปล.ที่นี่ไม่ได้ห้ามถามนะครับ

แต่ขอความกรุณาให้ไปถามต่อจากในกระทู้เดิมของตัวคุณเอง

ขอความร่วมมือด้วยนะครับ

.

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94058 โดย saen_chai
ขอบคุณน้ามากครับ และผมขอโทษกับการตั้งกระทู้
ผมจะปรับปรุงใหม่ครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.597 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena