มีหนี้สินเชื่อเงินกู้ แต่ส่งไม่ไหว เลยขอปรับปรุงโครงสร้างหนี้ รบกวนขอความคิดเห็นด้วยครั

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #83088 โดย necromancer1812
พอดีผมมีสินเชื่อบุคคลโดยมีสองแบงค์ที่ขอปรับปรุงโครงสร้างหนี้ เพื่อลดยอดขั้นต่ำในการส่งต่อเดือน แต่ตอนนี้ยังต้องหมุนเงินจากบัตรเครดิต ตอนนี้อยากจะหยุดจ่ายขั้นต่ำทั้งสามแบงค์ และจะเอาเงินรายรับพยายามจ่ายบัตรเครดิตให้จบก่อน คาดว่าจะใช้เวลา 1 ปี
แต่อีกสามแบงค์ที่จะหยุดจ่ายคงต้องรอประนอมหนี้หรือรอขึ้นศาลเลยครับยอด โดยรวม 270,000.- ครับ
ขอคำแนะนำด้วยครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #83091 โดย jackTs

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #83096 โดย necromancer1812

8 ปี 5 วัน ที่ผ่านมา #83925 โดย necromancer1812
หยุดจ่ายแค่บางสินเชื่อ แต่จ่ายขั้นต่ำบัตรเครดิตอยู่ จะรอดไหมครับ
มีคำถามอยากหาคนชี้แนะครับ
1.ตอนนี้พึ่งเริ่มหยุดจ่าย 3 แบงค์ จากที่มีรวมๆ 270,000.- (ไม่รวมอีก 3 แบงค์ ประมาณ 2xx,xxx.- ) ควรจะหยุดให้หมดเลยไหมครับ เพราะมีรถที่ต้องผ่อนอีกปีครึ่ง
2. กรณีหยุดจ่ายทั้งหมด ถ้ายังคงทำงานบริษัทอยู่ มีสิทธิ์ถูกบังคับคดีไหมครับ
3. ถ้าเปลี่ยนเบอร์ติดต่อ(แต่ไม่ได้แจ้งเจ้าหนี้ รออีกซักสองสามเดือนค่อยแจ้ง) ถือว่าจงใจหนีหนี้ไหมครับ ถ้าเจ้าหนี้จะตามเราได้ไหม
ขอคำแนะนำ ผู้มีประสบการณ์ด้วยครับ

*กรณีผ่อนรถผูกกับแบงค์กรุงศรี อ้อโต้ ถ้าหยุดจ่ายเฟิร์สช๊อยค์ จะมีผลพวงไหมครับ เพราะเป็น กรุงศรีฯเหมือนกัน
:shy: :shy:

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84108 โดย faiyen
ต้องหยุดทั้งหมดค่ะ เลี้ยงไว้ก็ไม่มีประโยชน์ค่ะ

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84110 โดย Na99
หยุดให้หมดเลยสินเชื่อ รถถ้าจำเป็นก็ผ่อนไป

บังคับแน่ครับ ถ้าดื้อแพ่งไม่จ่ายตามคำพิพากษา

รับสายไปเถอะครับ ยื้อฟ้องศาลให้นานที่สุด ถ้าไม่รับ คนใกล้ชิดจะเดือดร้อน

ไม่มีผลพวงครับ bank กะ non bank ktc ไปศาลแล้ว ผมก็ผ่อนรถกับกรุงไทยอยู่

อ่านเยอะๆ สู้ๆไปด้วยกัน :bye: :bye:

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84119 โดย tong4004
เก็บเงินครับ จ่ายไปก็ไม่มีเงินเก็บ

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84131 โดย pison1998
ถ้าอยากหมดหนี้ ต้องหยุดให้หมด ยกเว้น ธนาคารที่เงินเดือนเราโอนเข้าครับ และต้องใจแข็งเก็บเงินให้ได้ ของผมปิดบัญชีไป 1 ยอด 72000 ปิดที่ 42000 อีก 1 ยอด 64000 ยอดปิดที่ 50000 ผ่อน 5x10000 ยังเหลือที่ขึ้นศาลไปแล้วผ่อนแบบขั้นบันได และของธนาคารที่เงินเดือนเข้า กัดฟันจ่ายอยู่ครับ แต่มีเงินทยอยเก็บ

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84136 โดย jackTs
.
ผมรวมกระทู้ให้แล้วนะครับ

มีอะไรที่อยากจะถามต่อ กรุณาโพสต์ถามต่อจากในกระทู้เดิม(กระทู้นี้)ของตัวคุณเองด้วยครับ

1คน ต่อ 1กระทู้ เท่านั้น ขอความร่วมมือด้วยนะครับ

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=8062&Itemid=64#12130

วิธีค้นหากระทู้ของตัวเอง

ปล.ที่นี่ไม่ได้ห้ามถามนะครับ

แต่ขอความกรุณาให้ไปถามต่อจากในกระทู้เดิมของตัวคุณเอง

ขอความร่วมมือด้วยนะครับ

.

.

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84151 โดย necromancer1812

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84152 โดย necromancer1812
อยากรบกวนถามคุณ pison1998 ครับว่าจากที่เริ่มหยุด นานแค่ไหนถึงมาถึงจุดนี้อะครับ

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84203 โดย necromancer1812
คุณNa99 ครับ สอบถามครับของ KTC ที่ขึ้นศาล จากที่เริ่มหยุดจนถึงขึ้นศาลใช้ระยะเวลากี่เดือนครับ จากที่เห็นในกระทู้บางท่าน KTC ไม่ค่อยลดหรือให้ส่วนลดเท่าไหร่

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84222 โดย jackTs

necromancer1812 เขียน: สอบถามครับของ KTC ที่ขึ้นศาล จากที่เริ่มหยุดจนถึงขึ้นศาลใช้ระยะเวลากี่เดือนครับ จากที่เห็นในกระทู้บางท่าน KTC ไม่ค่อยลดหรือให้ส่วนลดเท่าไหร่

ในปัจจุบัน KTC ไม่มีนโยบายลดหนี้เงินต้นให้แล้ว ลดได้แต่ดอกเบี้ยอย่างเดียว (ไม่เหมือนกับเจ้าหนี้รายอื่นๆ) ไม่ว่าจะเป็นหนี้บัตรเครดิต , หนี้บัตรกดเงินสด หรือหนี้สินเชื่อเงินกู้ก็ตาม
พูดง่ายๆก็คือ มันยอมเอาดอกเบี้ยออกไปให้ ขอเพียงเอาเงินต้นก่อนที่จะหยุดจ่ายกลับคืนมา
โดยการให้จ่ายเงินคืนแบบเต็มก้อนเดียว หรืออาจขอผ่อนต่อก็ได้ แต่ต้องเป็นการผ่อนระยะสั้นๆเพียงแค่ไม่กี่เดือนเท่านั้น

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=6&id=41965&Itemid=64#58947

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41957&Itemid=64#58905

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41826&Itemid=64#57927

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=25879&limitstart=60&Itemid=64#56887

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41607&Itemid=64#55611

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41077&limitstart=40&Itemid=64#55324

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41554&Itemid=64#54911

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41540&Itemid=64#54826

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41410&Itemid=64#53330

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41330&Itemid=64#52508

หากลูกหนี้ไม่มีเงินก้อนจ่ายคืน แต่ต้องการจะผ่อนต่อแบบยาวๆอีกซัก 3ปี ก็ต้องไปทำ"ยอมความ"ที่ชั้นศาล โดยเอาตัวเลขตามยอดที่ฟ้อง มาผ่อนจ่ายใหม่ และอาจมีส่วนลดให้บ้างเพียงเล็กน้อย

ไปขึ้นศาลที่โดน KTC ฟ้องมา มีไฟล์เสียงมาให้เพื่อนๆฟังครับ
www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=6&id=40967&Itemid=64&limitstart=0#49259

ไปศาลคดีของ KTC มาแล้ว โดยไกล่เกลี่ยขอผ่อน 3ปี
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40430&limitstart=120&Itemid=64#54345

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40430&Itemid=64&limitstart=120

.

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84272 โดย necromancer1812
ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากๆคร้าบบบ ต้องคิดทบทวนเยอะเลย :pray: :pray:

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84634 โดย necromancer1812
มีคำถามอยากขอความช่วยเหลือผู้รู้ครับ
1.ถ้ากรณีผมตกงาน และหรือไปทำธุรกิจส่วนตัว โดยมิได้ส่งประกันสังคม(ออกจากระบบ) แล้วมีการฟ้องศาล ทางศาลสามารถส่งเรื่องบังคับคดีเพื่อตามหาผมได้ไหมครับ
2.ถ้าไม่ไปตามที่ศาลรับฟ้องจากเจ้าหน้า จะเป็นการดื้อแพ่ง ทั้งนี้กรมบังคับคดีจะมาที่บ้านตามทะเบียนบ้านเพื่อยึดทรัพย์หรือไม่( ปัจจุบันเช่าหอพักและแจ้งการจัดส่งเอกสารมาที่หอพักเท่านั้น)
3.กรณีคดีความจะหมดอายุภายใน 10 ปี แล้วถ้าผมมีรถกำลังผ่อน ถ้าผ่อนหมดและโอนเป็นชื่อผมเอง จะถูกยึดทรัพย์ได้หรือไม่ อีก 1 ปี
4.การออกจากระบบประกันสังคม แต่ไปใช้สิทธิ์ประกันชีวิต ถือว่าอยู่ในระบบหรือไม่ครับ

ขอบคุณผู้รู้ด้วยครับ

7 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #91412 โดย necromancer1812
เนื่องจากก่อนหน้านี้ ทำงานเป็นพนักงานประจำ แต่ปัจจุบันทำงานเป็นฟรีแลนซ์ รายได้ไม่แน่นอนมีคำถามอยากทราบดังนี้ครับ
1.เนื่องจากเคยทำงานประจำเป็นพนักงานบริษัท ตอนนี้เปลี่ยนเป็นฟรีแลนซ์ โดยยังคงทำอยู่ที่เดิม อยากรู้ว่าจะโดนอายัดเงินที่ได้รับได้หรือไม่ครับ เพราะบริษัทก็โอนเข้าให้ปกติ
2. กรณีการอายัดเงินนั้น ถ้ากรณีแบงค์ที่ได้รับค่าจ้างมิใช่แบงค์ของเจ้าหนี้ ทางเจ้าหน้าสามารถอายัดข้ามแบงค์ได้หรือไม่ครับ
รบกวนผู้รู้ด้วยครับ

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #93168 โดย necromancer1812
ตอนนี้ตกงานเนื่องจากบริษัทขาดทุนจึงลดพนักงานออก และตอนนี้ได้ดำเนินธุรกิจ ขายของแบบหาเช้ากินค้ำ รายได้ไม่แน่นอน อยากสอบถามผู้รู้ครับ
เนื่องจากตอนนี้มีรถที่ผ่อนอยู่ กำลังจะหมดงวดสุดท้ายแล้ว และเมื่อโอนเป็นชื่อผมเรียบร้อยแล้ว ผมจะทำการขายให้พี่ชาย กรณีแบบนี้ผมจะโดนกฏหมาย มาตรา 350 หรือไม่ครับ

มาตรา ๓๕๐ ผู้ใดเพื่อมิให้เจ้าหนี้ของตนหรือของผู้อื่นได้รับชำระหนี้ทั้งหมดหรือแต่บางส่วน ซึ่งได้ใช้หรือจะใช้สิทธิเรียกร้องทางศาลให้ชำระหนี้ ย้ายไปเสีย ซ่อนเร้น หรือโอนไปให้แก่ผู้อื่นซึ่งทรัพย์ใดก็ดี แกล้งให้ตนเองเป็นหนี้จำนวนใดอันไม่เป็นความจริงก็ดี ต้องระวางโทษจำคุกไม่เกินสองปี หรือปรับไม่เกินสี่พันบาท หรือทั้งจำทั้งปรับ

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #93169 โดย necromancer1812
อีกเรื่องคือ ถ้าคดียังไม่ถึงการบังคับคดีเพื่อยึดทรัพย์ ผมสามารถขายให้พี่ชายได้ปกติหรือไม่ครับ
หรือกรณีแบบนี้ มีผลตั้งแต่หมายศาลแรกที่ส่งมาเลยหรือไม่ครับ
ขอบความกรุณาผู้รู้ด้วยครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.677 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena