จะปิดหนี้เพื้อกู้ซื้อบ้านต่อ

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #83161 โดย tamusachi
สอบถามก่อนนะครับ ตอนนี้ มีหนี้ บัตรอยู่ 3 ใบ ยอดรวม ราว 140000 เงินเดือนประมาณ 20k
ตอนนี้จ่ายแต่ขั้นต่ำ เดือนๆนึงก็เกิน 10000 อยากจะไปกู้ ที่มีโปรตอนนี้โอนหนี้ ดอก 10 เปอร์ ต่อปีแรก
คิดว่ามาปิดดีไหมครับ คือลองอ่านๆหลายๆท่านแนะนำหยุดจ่ายดีแต่ว่าอนาคตคิดจะกู้ซื้อบ้านโครงการรัฐครับเลยไม่อยากเสียเครไป คิดว่ายังไงดีครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #83162 โดย jackTs
.
หากคิดจะรวมหนี้(Third way out) หรือวิธีที่ 3...ลองไปติดต่อที่ธนาคารออมสิน ในโครงการ"สินเชื่อไทรทองเอนกประสงค์"ดูสิครับ
อัตราดอกเบี้ยประมาณร้อยละ 7ต่อปี สามารถผ่อนระยะยาวได้ถึง 5-7ปี แต่บังคับให้ต้องมีผู้ค้ำประกันด้วย

สินเชื่อไทรทองเอนกประสงค์
www.gsb.or.th/products/loan/person/saitong.aspx

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #83164 โดย jackTs
แต่ถ้าอยากใช้วิธีหยุดจ่ายเพื่อรอทำ Haircut (Second way out) หรือวิธีที่ 2

ประวัติหนี้เสียในเครดิตบูโรสำหรับลูกหนี้ที่ใช้วิธีหยุดจ่าย
หลังจากที่ลูกหนี้หยุดจ่ายหนี้มานานจนครบ 3เดือนแล้ว ก็จะมีประวัติเป็น"หนี้เสีย"(NPL)อย่างเป็นทางการ...ซึ่งก็หมายความว่าลูกหนี้ได้มีสถานะเป็น Blacklist (บัญชีดำ) ในเครดิตบูโรเป็นที่เรียบร้อยแล้ว

แต่ถ้าหากวันใดที่ลูกหนี้ได้ทำการจ่ายปิดบัญชีหนี้จนหมดแล้ว (โดยไม่สนใจว่าลูกหนี้จะจ่ายปิดบัญชีด้วยวิธีการ Haircut หรือด้วยวิธีการใดๆก็ตาม) ลูกหนี้ก็จะต้องติด Blacklist อยู่ต่อไปอีกแค่ 3ปีเท่านั้น แล้วหลังจากนั้น ประวัติหนี้เสียที่มีอยู่ในเครดิตบูโร ก็จะถูกลบออกไปจนหมดสิ้น

สิ่งที่ควรรู้เกี่ยวกับเครดิตบูโร (Credit Bureau)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=1372&Itemid=64

.

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: tamusachi

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #83165 โดย tamusachi
ขอบคุณครับ ลองไปอ่านๆดูแล้วมันต้องค้ำประกันอะครับ แบบไม่มีคนค้ำได้ไหมครับ พอเรื่องเงินคนก็เหมือนไม่รู้จักกัน

8 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #83167 โดย jackTs

tamusachi เขียน: ลองไปอ่านๆดูแล้วมันต้องค้ำประกันอะครับ แบบไม่มีคนค้ำได้ไหมครับ พอเรื่องเงินคนก็เหมือนไม่รู้จักกัน

คุณต้องไปถามกับธนาคารออมสินเอาเองครับ โดยไปถามกับเขาว่าไม่มีคนค้ำได้ไหม?

ผมไม่ใช่เจ้าหน้าที่ของธนาคารออมสินครับ...ผมตอบคุณไม่ได้หรอกครับ

.

สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: tamusachi

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.366 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena