หลบหนี้มา 8 ปี โดนตามจนได้

8 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #83704 โดย akaraphon
ผมเป็นหนี้เงินกู้ของแบงค์ออมสิน (ซื้อบ้าน), ธนาคารกรุงศรี (เงินด่วน), ธนาคาร สแตนดาร์ด, และ non bank พวก Aeon Lotus Ume plus พอดีไปทำงานต่างประเทศ 8 ปีครึ่ง เพิ่งกลับมาเมืองไทยทำงานได้แค่เดือนเดียว วันนี้มีเจ้าหนี้จากสแตนดาร์ด โทรเข้ามาหาที่บริษัทฯ

ยอดหนี้ตอนนี้ของสแตนดาร์ด (เงินด่วน) 250,000 ซึ่งเงินต้นผมจำไม่ได้ว่ากี่หมื่น อยากปรึกษาครับว่าต้องทำยังไงบ้าง บริษัทติดตามหนี้เค้าเสนอมาให้ 77,000 เพื่อปิดบัญชี

อย่างแรกเลยอยากถามว่า ขาดการติดต่อ 8 ปีครึ่งที่ผ่านมาถือว่าเคสของผมยังติดตามได้อยู่อีกหรือเปล่า แล้วถ้ายังติดตามได้ จะต่อรองได้ยังไงบ้างครับจาก 77,000 ที่เค้าเสนอมาให้

แล้วต่อไปคงจะต้องมีบริษัทอื่น ๆ ตามมาอีกอย่างแน่นอนเลยใช่มั๊ยครับ ผมคงชำระไม่ไหวแน่ เพราะดอกเบี้ย 8 ปีครึ่งคงตายแน่ ชาตินี้ไม่ต้องทานอะไร

รบกวนขอคำแนะนำหน่อยครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #83705 โดย akaraphon
ขอถามเพิ่มเติมอีกข้อนึงครับ อายุความของสินเชื่อส่วนบุคคล ตอนนี้ขาดอายุไปหรือยังครับ เพราะผมขาดการชำระหนี้ 8 ปีกว่าแล้ว

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #83707 โดย pfs
ถ้าคุณบอกว่าหยุดจ่ายและหลบมาได้ 8 ปีกว่า ก่อนอื่นคุณต้องไปเช็คข้อมูลสถานะหนี้จาดเครดิตบูโรว่าสถานะของหนี้แจ้งว่าอะไร เพราะมีกฏหมายล้างประวัติลูกหนี้ที่ผ่านมาเกิน 8 ปีให้ค่ะเดี๋ยวถ้าเจอจะแชร์ให้อีกทีค่ะ

8 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #83748 โดย akaraphon
ขอบคุณมากครับ รบกวนด้วย เพราะไม่รู้เรื่องกฏหมายเมืองไทยเลย

8 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #83754 โดย jackTs
.
ไปเช็คข้อมูลในเครดิตบูโรของตัวคุณเองให้ได้เสียก่อนนะครับ แล้วค่อยมาถาม

วิธีการเช็คอยู่ในนี้ครับ

สิ่งที่ควรรู้เกี่ยวกับเครดิตบูโร (Credit Bureau)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=1372&Itemid=64#1373

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

8 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #83760 โดย eakasak
พวกบริษัททวงนี้ เค้าเช็คเราได้จาก หมายเลขผู้เสียภาษีใช่ไหมครับ ว่าเราทำงานที่ไหน

8 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #83762 โดย jackTs

eakasak เขียน: พวกบริษัททวงนี้ เค้าเช็คเราได้จาก หมายเลขผู้เสียภาษีใช่ไหมครับ ว่าเราทำงานที่ไหน

พวกมันอาศัยวิธี"ดมกลิ่น"จากประกันสังคมครับ

ตัวอย่าง
www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40826&Itemid=64#48041

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

8 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #83763 โดย เด็กหญิงส้มโอ
Replied by เด็กหญิงส้มโอ on topic หลบหนี้มา 8 ปี โดนตามจนได้
อย่าลืมขอข้อมูล log การสืบค้นด้วย (ส่วนนี้ไม่มีค่าใช้จ่ายเพิ่ม)
ต้องแจ้งจนท.ที่ counter บูโร หรือ counter bank
ไม่แน่ใจว่าที่ตู้ ATM หรือ ธนาคาร online มีช่องให้ request เพิ่มหรือไม่

8 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #83787 โดย akaraphon
ขอบพระคุณมากครับ

8 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #83788 โดย akaraphon
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ เพราะไม่ได้อยู่เมืองไทยนาน เกือบ 9 ปี เลยไม่ทราบเรื่องกฏหมายใหม่ครับ ต้องขออภัยครับหากทำให้ไม่สบายใจ หมดที่พึ่งพาครับ มีเพื่อนแนะนำเลยแวะเข้ามาหาข้อมูลครับ

7 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #86518 โดย Tom9449
หยุดมา 8 ปี แล้วติดต่อไม่ได้แบบนี้ไม่โดนฟ้องเหรอครับ

akaraphon เขียน: ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ เพราะไม่ได้อยู่เมืองไทยนาน เกือบ 9 ปี เลยไม่ทราบเรื่องกฏหมายใหม่ครับ ต้องขออภัยครับหากทำให้ไม่สบายใจ หมดที่พึ่งพาครับ มีเพื่อนแนะนำเลยแวะเข้ามาหาข้อมูลครับ

7 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #86524 โดย akaraphon
ก็อยากให้ฟ้องนะครับ ถ้าฟ้องป่านนี้คงหลุดจากแบล็คลิสต์ไปนานแล้ว แต่ที่ไม่ฟ้องคิดว่าเพราะบ้านผมเป็นบ้านเดี่ยวในกทม. มูลค่าไม่ต่ำกว่า 2.5 ล้าน แต่ยอดหนี้ตอนนั้นมีแค่ 1,200,000 พอเค้าขายทอดตลาดได้ หลังจากหยุดส่งไปหลายปี หักมูลหนี้แล้วไม่ถึง 1 ล้านบาทก็เลยไม่ฟ้องล้มละลาย แต่ดอกเบี้ยก็บานตะไทละครับ รอเท่าไหร่ก็ไม่ฟ้องสักที

7 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #86525 โดย akaraphon

Tom9449 เขียน: หยุดมา 8 ปี แล้วติดต่อไม่ได้แบบนี้ไม่โดนฟ้องเหรอครับ

akaraphon เขียน: ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ เพราะไม่ได้อยู่เมืองไทยนาน เกือบ 9 ปี เลยไม่ทราบเรื่องกฏหมายใหม่ครับ ต้องขออภัยครับหากทำให้ไม่สบายใจ หมดที่พึ่งพาครับ มีเพื่อนแนะนำเลยแวะเข้ามาหาข้อมูลครับ

ก็อยากให้ฟ้องนะครับ ถ้าฟ้องป่านนี้คงหลุดจากแบล็คลิสต์ไปนานแล้ว แต่ที่ไม่ฟ้องคิดว่าเพราะบ้านผมเป็นบ้านเดี่ยวในกทม. มูลค่าไม่ต่ำกว่า 2.5 ล้าน แต่ยอดหนี้ตอนนั้นมีแค่ 1,200,000 พอเค้าขายทอดตลาดได้ หลังจากหยุดส่งไปหลายปี หักมูลหนี้แล้วไม่ถึง 1 ล้านบาทก็เลยไม่ฟ้องล้มละลาย แต่ดอกเบี้ยก็บานตะไทละครับ รอเท่าไหร่ก็ไม่ฟ้องสักที

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.487 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena