หยุดจ่ายหนี้ไม่ครบทุกเจ้าเป็น อะไรไหมครับ

8 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #83884 โดย tokony
ผมมีหนี้อยุ่หลายสถาบันด้วยกันครับ

1 CITI ready credit 180,000
2 สินเชื่อ CIMB 140,000
3 สินเชื่อ Tana Chat 75,000
4 บัตรเครดิต SCB 70,000
5 บัตรเครดิต UOB 20,000

ผมอยากจะหยุดจ่ายแค่ CITI ,CIMB และ Tana chat
ไม่ทราบว่าจะมีผลอะไรกับการติดตามทวงหนี้ไหมครับถ้าจะหยุดจ่ายแค่ 3 เจ้านี้

ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #83887 โดย tomyumkung
โดยส่วนมากถ้าหนี้เกิน 10 เท่าของรายได้และตั้งใจจะปลดหนี้ ก็จะแนะนำให้หยุดทุกบัตรครับ

เพราะถ้าเรายังต้องนำเงินไปจ่ายขั้นต่ำบางบัตร มันก็เหมือนเบี้ยหัวแตกอะครับพี่ เราจ่ายขั้นต่ำ 5 บัตร

เป็นจำนวนเงิน 10000 บาท ( สมมุตินะครับ ) สู้เราเอา หนึ่งหมื่นบาทนี้เก็บไว้แฮร์คัท ปิดจบบางบัตรไปเลย

ดีกว่า ลดหนี้สินแบบจบเรื่องเลย เพราะอย่าลืมนะครับ ถ้าพี่เลือกจะหยุดจ่ายเพื่อทำการแฮร์คัท ยังไงซะ

ประวัติบูโรพี่ก็เสียไปแล้ว ติดแบล็คลิสต์อยู่ดี ถ้าตอบที่พี่ถาม จ้าวที่พี่หยุดจ่ายมันก็ทวงพี่ตามปกติหน่ะครับ

จ้าวไหนพี่ไม่หยุดจ่ายมันก็ไม่ทวงพี่ครับ

แปะลิงค์ไว้ให้พี่ศึกษาเพิ่มเติมและตัดสินใจครับผม

ความรู้ต่างๆ มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #83888 โดย tokony
ขอบคุณมากเลยครับ ที่สงสัยคือกลัวจ้าวที่ไม่หยุดจะหาว่าเราทำไมจ่ายคนอื่นได้ ไม่ยอมจ่ายเค้า จะพยายามอ่านให้ละเอียดยิบครับ

ขอบคุณมากครับคุณ tomyumkung

8 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #83931 โดย tokony
Replied by tokony on topic ส่วนลดในการH/C
อยากถามผู้รู้ครับว่า เกี่ยวไหมครับว่าการจะได้
1. H/C เยอะก็ต่อเมื่อผ่อนสินเชื่อมานานหลายปี
2. H/C จะน้อยเพราะพึ่งผ่อนสินเชื่อได้ไม่กี่เดือน

ขอบคุณทุกท่านครับ

8 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #83964 โดย jinnyja
Replied by jinnyja on topic ส่วนลดในการH/C

tokony เขียน: อยากถามผู้รู้ครับว่า เกี่ยวไหมครับว่าการจะได้
1. H/C เยอะก็ต่อเมื่อผ่อนสินเชื่อมานานหลายปี
2. H/C จะน้อยเพราะพึ่งผ่อนสินเชื่อได้ไม่กี่เดือน

ขอบคุณทุกท่านครับ

ไม่เกี่ยวค่ะ จะผ่อนนาน หรือ ผ่อนน้อย มันเป็นข้ออ้างที่เจ้าหนี้ ใช้ต่อรอง และ ทำให้เราไขว้เขว ค่ะ

ลิ้งที่เอามาฝาก เป็นของเพื่อนสมาชิก ที่หยุด ของ citi เหมือนคุณ ยอดแสนกว่าๆ จ่ายไปแค่ 3 เดือน เขายังได้ H/C 56 % (ขออนุญาตอ้างอิงคุณ หนูสัปปะรดนะค่ะ)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=43889&Itemid=64&limitstart=20

8 ปี 1 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #83966 โดย tokony
Replied by tokony on topic ส่วนลดในการH/C
ขอบคุณครับ คุณ jinnyja

8 ปี 7 ชั่วโมง ที่ผ่านมา #84283 โดย tokony
หยุด citi bank เดือนแรกเข้าเดือนที่2ครับ โดนโทรมาให้ไปชำระครับโดยบอกกับผมว่า "โทรมาจากบริษัท DES(อะไรสักอย่าง) เป็นตัวแทนของ citi bank ช่วยชำระยอดค้างด้วยค่ะ"

สงสัยครับว่า ตัวแทนที่ว่านี่คือสำนักกฎหมายรึเปล่าครับ ถ้าไม่ใช่แล้วตัวแทนที่ว่านี่คือใครเหรอครับ

ขอบคุณครับ

8 ปี 7 ชั่วโมง ที่ผ่านมา #84285 โดย batmanbkk
Replied by batmanbkk on topic ตัวแทน citi bank โทรมา
บริษัททวงหนี้ที่ citi ใช้ประจำน่ะครับ BES

8 ปี 6 ชั่วโมง ที่ผ่านมา #84290 โดย tokony
เหมือนกับพวกสำนักกฎหมายรึเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

8 ปี 5 ชั่วโมง ที่ผ่านมา #84294 โดย pfs
สำนักงานกฎหมายค่ะ

8 ปี 5 ชั่วโมง ที่ผ่านมา #84295 โดย jackTs
.
ผมรวมกระทู้ให้แล้วนะครับ

มีอะไรที่อยากจะถามต่อ กรุณาโพสต์ถามต่อจากในกระทู้เดิม(กระทู้นี้)ของตัวคุณเองด้วยครับ

1คน ต่อ 1กระทู้ เท่านั้น ขอความร่วมมือด้วยนะครับ

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=8062&Itemid=64#12130

วิธีค้นหากระทู้ของตัวเอง

ปล.ที่นี่ไม่ได้ห้ามถามนะครับ

แต่ขอความกรุณาให้ไปถามต่อจากในกระทู้เดิมของตัวคุณเอง

ขอความร่วมมือด้วยนะครับ

.

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

8 ปี 2 ชั่วโมง ที่ผ่านมา #84303 โดย tokony
ขอโทษครับ

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #87123 โดย tokony
อยากเล่าสถานการณ์บ้างครับ 12/7/59

ผมมีหนี้อยุ่หลายสถาบันด้วยกันครับ

1 CITI ready credit 180,000 เริ่มหยุด 2 เมษา 59
2 สินเชื่อ CIMB 140,000 เริ่มหยุด 5 พ.ค. 59
3 สินเชื่อ Tana Chat 75,000 เริ่มหยุด 1 พ.ค. 59
4 บัตรเครดิต SCB 90,000 เริ่มหยุด มิ.ย. 59
5 บัตรเครดิต UOB 20,000 จ่ายปิดแล้วครับ

12/7/59
ช่วงนี้ทุกเจ้าโทรกระหน่ำมากครับ มี Citi โทรมาเสนอ ส่วนลดให้จาก ยอด 195,555 เหลือ 150,000 ขอไป 90,000 เจ้าหน้าที่ให้ส่ง เอกสารพวกภาระหนี้สินกับบัตรประชาชน

ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #87129 โดย jackTs

tokony เขียน: ช่วงนี้ทุกเจ้าโทรกระหน่ำมากครับ มี Citi โทรมาเสนอ ส่วนลดให้จาก ยอด 195,555 เหลือ 150,000 ขอไป 90,000 เจ้าหน้าที่ให้ส่ง เอกสารพวกภาระหนี้สินกับบัตรประชาชน

คำตอบอยู่ในนี้

ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน (อยู่ในด้านล่างสุดของกระทู้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64#40212

.

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: tokony

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #87146 โดย tokony
ตามที่คุณนกกระจอกเทศได้ให้อ่านเกี่ยวกับหตุผลที่ทางฝ่ายเจ้าหนี้ ต้องการให้ลูกหนี้ส่งเอกสารส่วนตัว
ขอถามหน่อยครับ แบบนี้เราควรจะส่ง หรือ ไม่ส่ง เอกสารให้ทางเค้าดีครับ

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #87171 โดย jackTs

tokony เขียน: ตามที่คุณนกกระจอกเทศได้ให้อ่านเกี่ยวกับหตุผลที่ทางฝ่ายเจ้าหนี้ ต้องการให้ลูกหนี้ส่งเอกสารส่วนตัว
ขอถามหน่อยครับ แบบนี้เราควรจะส่ง หรือ ไม่ส่ง เอกสารให้ทางเค้าดีครับ

คำถามแบบนี้ เคยตอบมาเยอะแล้วครับ

จนท.city bank โทรมาเจรจาและขอให้ส่ง สำเนา ปชช. ควรส่งไปหรือไม่
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41423&Itemid=64#53485

.

สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: tokony

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #87299 โดย tokony
สวัสดีครับอบากเล่าเรื่องราวเกี่ยวกับcitibank readyครับหยุดมาเข้าเดือนที่ 5

city: ตัวแทนจาก BES สวัสดีค่ะเรามีส่วนลดให้ จากยอดปัจจุบัน 2 แสนบาท เหลือ 150,000บาท
tokony: ยังไม่มีเงินขนาดนั้นครับ มีพร้อมแค่ 90,000บาท
Citi: ช่วยส้งเอกสารมาขอลดหนี้ให้ด้วยค่ะ
tokony : ได้ครับ
ผ่านไป 1 วัน
city : ยอดที่คุณต้องการ 90,000บาทไม่ได้ค่ะยังไงก็ได้แค่ 150,000หาได้ไหมค่ะและขอให้ส่งเอกสารนู่นนี่นั่นเพิ่ม
tokony : ไม่มีทางหาได้เลยครับ แล้วก็ยังเจรจากับหลายแบงค์หนี้ผมค่อนข้างเยอะ
city :ไม่มีทางที่ทางเราจะลดให้ได้ขนาดนั้นค่ะ งั้นขอยกเลิกการขอส่วนลดนะค่ะ ตุ๊ดๆๆๆๆๆ

อยากถามเพื่อนๆพี่ๆครับBESนี่ใช่สำนักกฎหมายไหมครับ แล้วแบบนี้ปกติหรือเปล่าครับหละเค้าจะฟ้องเลยรึเปล่าครับ
ขอบคุณครับ

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #87310 โดย jackTs

tokony เขียน: อยากถามเพื่อนๆพี่ๆครับBES นี่ใช่สำนักกฎหมายไหมครับ

เมื่อวาน 9พ.ค. BES จาก ซิตี้โทรมาค่ะ เราบอกยังไม่มีค่ะ ทางนู้นก็เสนอปรับโครงสร้างหนี้มา แต่เราบอกไม่สนใจค่ะ จะพยายามหามาจ่ายนะคะ / เธอก็วางไป ไม่ยื้ดเยื้อค่ะ

อ้างอิงข้อมูลจาก
หยุดจ่ายหยอด ฉันจะสู้ สู้ และ สู้
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=6&id=35599&Itemid=64&view=topic#35890

tokony เขียน: แล้วแบบนี้ปกติหรือเปล่าครับหละเค้าจะฟ้องเลยรึเปล่าครับ

ไม่รู้ครับ เดาใจมันไม่ถูก

.

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #87492 โดย tokony
สวัสดีครับ
ไม่ได้เข้ามาหลายวันเลย ขอขอบคุณ คุณนกกระจอกเทศมากนะครับ พี่คอยตอบผมตลอดเลย

มาเล่าต่อครับตอนนี้กำลังเจรจากับทาง Citi ready credit ยอดหยุด 180,000 ตอนนี้พุ่งไป 20X,XXX แล้วหลังจากหยุดเข้าเดือนที่ 5

Citi : ตัวแทนจาก BES -ขอคุยจากยอดปัจจุบัน 2 แสนบาท ที่คุณขอปิดที่ 100,000บาทห ทางเราให้ไดเแค่ 129,000บาท ค่ะ
tokony: ไม่ไหวเลยครับ มีแค่100,000
Citi : ยังไงให้เวลาคิด 2 วันนะคะถ้าไม่ได้เราก็จะส่งฟ้องค่ะ ยังไงลองหยิบยืมหามาจ่ายนะค่ะ แล้วก็อย่าพึ่งไปจ่ายนะค่ะรอหนังสือยืนยันจากเราก่อน
tokony : ยังไงก็หาไม่ได้เลยครับ
Citi : ให้เวลาคิด 2 วันค่ะ ตุ๊ดๆๆๆๆๆ

ใครมีไอเดียเจรจาดีๆ แนะนำหน่อยครับ

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #87649 โดย tokony
ตอนนี้ กำลังเจรจา กับ BES ซิตี้เรดี้หลังจากหยุดเข้าเดือนที่5 ตอนนี้ได้ส่วนลด จาก 200,XXX เหลือ 129,000 ถ้าไม่เอาจะส่งฟ้องแน่นอนมีเวลาให้ถึง 15 สิงหา
พยายามขอเหลือ100,000 แต่ดูท่าไม่ยอมเลย

ขอคำชี้แนะจากทุกท่านด้วยครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.638 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena