สอบถามครับ เรื่องขั้นตอนการปลดหนี้ ปลดเครดิตบูโร

8 ปี 18 ชั่วโมง ที่ผ่านมา #84030 โดย JOJOH
สวัสดีครับพี่ๆ ผมขอสอบถาม พี่ทุกท่านนะครับ ผมมีปัญหาดังนี้

ผมติดหนี้ 2 เจ้าครับ
KTC cash (personal loan )
Easy Buy (personal loan )

ซึ่งผมไม่ได้ชำระนานมากกกกกกครับ น่าจะประมาณ ตั้งแต่ปี 2006-2007 ครับ ซึ่งตอนนี้ ผมไม่ทราบว่าผม ติดหนี้ ทั้ง 2 เจ้า เป็นยอดเท่าไหร่แล้ว เพราะผมไม่ได้สนใจเลย และทราบว่าติดเครดิตบูโรแล้วครับ ทำให้ผม ไม่มีเครดิตเลยตั้งแต่นั้นมา
จนตอนนี้ เริ่มทำงานมีเงินเดือนที่มากขึ้นเลยอยากจะตัดสินใจ เคลียร์ หนี้ ให้หมด และสร้างเครดิต ใหม่ให้กับตนเอง เพื่ออนาคต ครับ ซึ่งผม ไม่รู้จะเริ่มยังไง
คำถามครับ

- ผมจะต้องเริ่มทำอย่างไรบ้างครับ มีขั้นตอนไหมครับ ผมอยากศึกษาและ ปฏิบัติอย่างจริงจัง

ขอบคุณครับ
คนที่อยากมีเครดิต....

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 7 ชั่วโมง ที่ผ่านมา #84046 โดย jinnyja

JOJOH เขียน: สวัสดีครับพี่ๆ ผมขอสอบถาม พี่ทุกท่านนะครับ ผมมีปัญหาดังนี้

ผมติดหนี้ 2 เจ้าครับ
KTC cash (personal loan )
Easy Buy (personal loan )

ซึ่งผมไม่ได้ชำระนานมากกกกกกครับ น่าจะประมาณ ตั้งแต่ปี 2006-2007 ครับ ซึ่งตอนนี้ ผมไม่ทราบว่าผม ติดหนี้ ทั้ง 2 เจ้า เป็นยอดเท่าไหร่แล้ว เพราะผมไม่ได้สนใจเลย และทราบว่าติดเครดิตบูโรแล้วครับ ทำให้ผม ไม่มีเครดิตเลยตั้งแต่นั้นมา
จนตอนนี้ เริ่มทำงานมีเงินเดือนที่มากขึ้นเลยอยากจะตัดสินใจ เคลียร์ หนี้ ให้หมด และสร้างเครดิต ใหม่ให้กับตนเอง เพื่ออนาคต ครับ ซึ่งผม ไม่รู้จะเริ่มยังไง
คำถามครับ

- ผมจะต้องเริ่มทำอย่างไรบ้างครับ มีขั้นตอนไหมครับ ผมอยากศึกษาและ ปฏิบัติอย่างจริงจัง

ขอบคุณครับ
คนที่อยากมีเครดิต....

1. ไปตรวจสอบ สถานะเครดิตบูโร คุณก่อน ค่ะ ว่าอย่ในสถานะไหน

สิ่งที่ควรรู้เกี่ยวกับเครดิตบูโร (Credit Bureau)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=1372&Itemid=64

2. หลังจากทราบสถานะแล้ว ก็โทรไป ที่เจาหนี้คุณแต่ละเจ้า สอบถามและแจ้งความประสงอยากใช้หนี้เขาไปค่ะ เดี๋ยวเขาก็จะ บอกคุณ ว่า หนี้คุณ อยู่กะใคร ใครดูแลอยู่ตอนนี้

3. หลังจาก ใช้หนี้ จบแล้ว คุณจะยังติดอยู่ในเครดิตบูโร 3 ปี หลังจาก นั้นก็จะหายไปค่ะ แต่ ถ้าคุณ ทำการจ่ายหนี้ หมดแล้ว เก็บหลักฐาน การจ่ายต่างๆ ไว้ให้ดีค่ะ หากต้องการ ซื้อบ้าน ซื้อ รถ สามารถทำได้เลย ไม่ต้องรอ ให้สถานะเครดิตบูโร ปลด โดยนำหลักฐานการชำระหนี้ ไปยื่นแสดงได้ กับธนาคารที่เราต้องการจะผ่อนบ้านผ่อนรถด้วย แต่ต้องไม่ใช่ธนาคารที่คุณเคยเป็นหนี้นะค่ะ

แวะมาบอกครับ ปลดบูโรแล้ว ก็กู้บ้านได้นะครับ กับ ธอส
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44097&Itemid=64

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 7 ชั่วโมง ที่ผ่านมา #84047 โดย jackTs
.
ประวัติหนี้เสียในเครดิตบูโรสำหรับลูกหนี้ที่ใช้วิธีหยุดจ่าย
หลังจากที่ลูกหนี้หยุดจ่ายหนี้มานานจนครบ 3เดือนแล้ว ก็จะมีประวัติเป็น"หนี้เสีย"(NPL)อย่างเป็นทางการ...ซึ่งก็หมายความว่าลูกหนี้ได้มีสถานะเป็น Blacklist (บัญชีดำ) ในเครดิตบูโรเป็นที่เรียบร้อยแล้ว

แต่ถ้าหากวันใดที่ลูกหนี้ได้ทำการจ่ายปิดบัญชีหนี้จนหมดแล้ว (โดยไม่สนใจว่าลูกหนี้จะจ่ายปิดบัญชีด้วยวิธีการ Haircut หรือด้วยวิธีการใดๆก็ตาม) ลูกหนี้ก็จะต้องติด Blacklist อยู่ต่อไปอีกแค่ 3ปีเท่านั้น แล้วหลังจากนั้น ประวัติหนี้เสียที่มีอยู่ในเครดิตบูโร ก็จะถูกลบออกไปจนหมดสิ้น

สิ่งที่ควรรู้เกี่ยวกับเครดิตบูโร (Credit Bureau)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=1372&Itemid=64

แถมกฏหมายฉบับใหม่ของเครดิตบูโร ยังเขียนไว้ด้วยอีกว่า ต่อให้ลูกหนี้ไม่จ่ายชำระหนี้คืนเลยก็ตาม ก็กำหนดให้ลูกหนี้ต้องติด"บัญชีดำ"(Blacklist)อยู่ในเครดิตบูโร เพียงแค่ 8ปีเท่านั้น หากเมื่อเกิน 8ปีไปแล้ว ต้องทำการลบล้างประวัคิเสีย(Blacklist)ของลูกหนี้ ออกจากระบบข้อมูลของเครดิตบูโรทันที
*** กำหนดไว้อยู่ใน ข้อ ๑๘ (๒) และ (๓) ของราชกิจจานุเบกษา เล่ม ๑๓๑ ตอนพิเศษ ๑๘๕ ง ***

ผมเคยอธิบายไว้มานานแล้ว อยู่ในกระทู้นี้ครับ

เหมือนเกิดใหม่"ราชกิจจานุเบกษา" ประกาศชัด ล้างประวัติลูกหนี้แบล็คลิสต์ 6 แสนราย
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41892&Itemid=64#58267

ดังนั้น...ใครก็ตามที่ติด Blacklist อยู่ในเครดิตบูโรมานานจนครบ 8ปีแล้ว
ต่อให้ลูกหนี้ไม่จ่ายหนี้ , ไม่ยอม Haircut , ไม่จ่ายหนี้เลยไม่ว่าจะด้วยวิธีการใดๆทั้งสิ้นก็ตาม

ประวัติ Blacklist (บัญชีดำ) ของลูกหนี้ที่มีอยู่ในเครดิตบูโร ก็จะถูกลบออกไปทันทีตามที่กฎหมายฉบับใหม่ได้บัญญัติเอาไว้

ไม่มีใครเขาติด Blacklist อยู่ในเครดิตบูโรไปจนตลอดชีวิตหรอกครับ ถึงแม้จะไม่จ่ายหนี้เลยก็ตาม
.

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84197 โดย JOJOH

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84198 โดย JOJOH
ที่ว่า 8 ปี ข้อมูลลบไปจากเครดิตบูโร แต่ข้อมูลเรากับ สถาบันการเงินเจ้าหนี้ เรายังอยู่ใช่ไหมครับ พี่?

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84220 โดย jackTs

JOJOH เขียน: ที่ว่า 8 ปี ข้อมูลลบไปจากเครดิตบูโร แต่ข้อมูลเรากับ สถาบันการเงินเจ้าหนี้ เรายังอยู่ใช่ไหมครับ พี่?

ถูกต้องแล้วครับ ข้อมูลยังคงอยู่กับเจ้าหนี้ตลอดไป...มันไม่ยอมลบข้อมูลออกไปง่ายๆหรอกครับ

.

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84229 โดย JOJOH
งั้นถ้าเราไป ตรวจสอบข้อมูลเครดิต บูโร แล้ว เป็น 0 ก็โอเค ว่าข้อมูลลบแล้ว เรา ก็สามารถ ดำเนินเรื่องติดต่อ กับ เจ้าหนี้ ที่เรามีข้อมูลหนี้ อยู่ได้เลย ใช่ไหมครับ

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84235 โดย jackTs

JOJOH เขียน: งั้นถ้าเราไป ตรวจสอบข้อมูลเครดิต บูโร แล้ว เป็น 0 ก็โอเค ว่าข้อมูลลบแล้ว เรา ก็สามารถ ดำเนินเรื่องติดต่อ กับ เจ้าหนี้ ที่เรามีข้อมูลหนี้ อยู่ได้เลย ใช่ไหมครับ

สมมุตินะครับ สมมุติ...สมมุติว่าตัวคุณเองคุณเป็นฝ่ายเจ้าหนี้ซะเอง

สมมุติว่ามีคนมายืมเงินจากคุณ แล้วมันก็ไม่ยอมจ่าย

ผ่านไปนานถึง 1ปี คุณก็เจรจาให้ส่วนลดหนี้กับลูกหนี้ของคุณครึ่งหนึ่ง เพื่อหวังที่จะได้เอาเงินหนี้คืน (เรียกง่ายๆว่าเจ้าหนี้อย่างคุณยอม"เจ็บตัว"ขาดทุนเงินต้น เพื่อเอาหนี้คืนเพียงครึ่งเดียวก็พอ) ดีกว่าไม่ได้เงินคืนเลยสักบาท...ลูกหนี้คนดังกล่าวก็ตอบตกลง โดยการจ่ายหนี้คืนให้เพียงครึ่งเดียว แล้วก็จบหนี้กันไป

แล้วหลังจากนั้น ผ่านไปอีกหลายปี ไอ้ลูกหนี้คนดังกล่าว มันก็มาทำเรื่องขอกู้ ขอยืมเงินจากคุณใหม่อีกครั้ง

ถ้าตัวคุณเองเป็นฝ่ายเจ้าหนี้ตามที่ผมยกตัวอย่างไปด้านบน

คุณจะยอมให้ไอ้ลูกหนี้คนดังกล่าว มากู้ยืมเงิน

หรือทำธุรกรรมที่ติดหนี้เงินกันใหม่อีกครั้งไหมล่ะครับ?

.

.

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84249 โดย JOJOH
5555 พี่ครับผมหมายถึง ติดต่อชำระหนี้ นะครับ ไม่ใช่ติดต่อทำ ธุรกรรม อีกครั้ง นะครับ 55555

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84250 โดย jackTs

JOJOH เขียน: 5555 พี่ครับผมหมายถึง ติดต่อชำระหนี้ นะครับ ไม่ใช่ติดต่อทำ ธุรกรรม อีกครั้ง นะครับ 55555

อย่าดูแต่ข้อมูลในเครดิตบูโรเพียงอย่างเดียว ให้ดูเรื่องอายุความด้วย

อายุความในการฟ้องร้อง คดีแพ่ง (หนี้เงิน)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=813&Itemid=64

กฎหมายเกี่ยวกับการบังคับคดีหนี้สิน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_content&view=article&id=99:2011-12-17-02-39-30&catid=4:2008-12-16-19-39-10&Itemid=21

หากลูกหนี้(จำเลย)ไม่มีเงินเดือนและทรัพย์สิน...จะเป็นอย่างไร?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=8746&Itemid=64

ความรู้ต่างๆ มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

.

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.513 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena