รบกวนสอบถามครับ

8 ปี 5 วัน ที่ผ่านมา #84139 โดย Khakis
เป็นหนี้ ยูเมะ ติดต่อจ่ายปิดหนี้ ยอด 10,000บาท ตอนนี้ รอ ใบปิดหนี้ครับ 1เดือน ยังไม่ได้รับ โทรสอบถาม ได้คำตอบจดหมายมีรอบส่ง ถามจ้ดส่งประมาณวันไหน คำตอบบอกให้รอ แบบนี้ จะทำอย่างไรดีครับ
ส่วนอีก 1ที่ พาว์เวอร์บาย เจรจา ขอลด หนี้ ให้ เหลือ 5,000บาท แต่ไม่มาเอกสาร เจ้าหน้าที่แจ้ง ให้ชำระเงินที่ เคาน์เตอร์ธนาคาร แล้วแจ้งเลขที่โอน จะจัดส่งใบปิดหนี้ มาให้ อันนี้ ผมกลัว มีนจะมีหนี้ งอก เกินกว่าที่ตกลง กันทางโทรสับมั้ยครับ รบกวนสอบถามผุ้รู้ ผมควรทำอย่างไรดีครีบ ขอบคุณครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 4 วัน ที่ผ่านมา - 8 ปี 4 วัน ที่ผ่านมา #84142 โดย jackTs

Khakis เขียน: เป็นหนี้ ยูเมะ ติดต่อจ่ายปิดหนี้ ยอด 10,000บาท ตอนนี้ รอ ใบปิดหนี้ครับ 1เดือน ยังไม่ได้รับ โทรสอบถาม ได้คำตอบจดหมายมีรอบส่ง ถามจ้ดส่งประมาณวันไหน คำตอบบอกให้รอ แบบนี้ จะทำอย่างไรดีครับ

หนังสือยืนยันสิ้นสุดภาระหนี้ ไม่ค่อยสำคัญเท่าไหร่นักหรอกครับ (ถ้ามีก็ดี แต่ถ้าไม่ได้ก็ไม่เป็นไร)

ที่สำคัญที่สุดก็คือ

1. หนังสือแฮร์คัท ซึ่งเป็นใบยืนยันว่าคุณได้รับข้อเสนอส่วนลด จากสถาบันการเงิน หรือจากบริษัทรับจ้างติดตามหนี้

2. บิลชำระหนี้จากเคาเตอร์การเงิน ไม่ว่าจะเป็นธนาคารต่างๆ หรือ non-bank หรือ เคาเตอร์เซอร์วิส เพื่อเป็นหลักฐานว่า คุณได้ชำระหนี้ในวันที่....เป็นที่เรียบร้อยแล้ว
*** ต้องถ่ายเอกสารเก็บเอาไว้ด้วย หากได้รับบิลใบเสร็จการชำระเงินที่ เป็นจำพวกกระดาษคาร์บอน เพราะถ้าหากวันเวลาผ่านไปนานๆ(หลายๆเดือน) ตัวหนังสือที่อยู่ในใบเสร็จของกระดาษคาร์บอน มันจะเลือนหายไปตามกาลเวลา ***

ตัวอย่างกระดาษคาร์บอน

เอกสารพวกนี้ต้องเก็บเอาไว้ให้ดีนะครับ ห้ามทิ้ง ห้ามทำหายเด็ดขาด

เก็บเอาไว้ 10ปี ตามอายุความสูงสุดของคดีแพ่ง เพื่อเป็นการป้องกันการถูกหักหลังจากเจ้าหนี้ในภายหน้า

Khakis เขียน: ส่วนอีก 1ที่ พาว์เวอร์บาย เจรจา ขอลด หนี้ ให้ เหลือ 5,000บาท แต่ไม่มีเอกสาร เจ้าหน้าที่แจ้ง ให้ชำระเงินที่ เคาน์เตอร์ธนาคาร แล้วแจ้งเลขที่โอน จะจัดส่งใบปิดหนี้ มาให้ อันนี้ ผมกลัว มีนจะมีหนี้ งอก เกินกว่าที่ตกลง กันทางโทรสับมั้ยครับ รบกวนสอบถามผุ้รู้ ผมควรทำอย่างไรดีครีบ

ที่สำคัญ การทำ Hair cut จะต้องให้ทางเจ้าหนี้ออกเอกสาร

ยืนยันว่า จะลดหนี้ให้ตามเงื่อนไขที่เจรจาตกลงกันไว้ ด้วยทุกครั้ง

โดยเราต้องได้รับหนังสือยืนยันเป็นลายลักษณ์อักษรจากทางเจ้าหนี้

ก่อนที่จะทำการจ่ายชำระ Hair cut ใดๆ

อย่าไปจ่ายหนี้ที่ตกลงกันด้วยวาจาผ่านทางโทรศัพท์โดยเด็ดขาด (สัญญาหรือข้อตกลงใดๆ ที่เป็นแค่วาจาหรือ“ลมปาก” ไม่สามารถใช้เป็นข้อยืนยันในทางกฏหมายได้)

ขอย้ำอีกครั้ง...ถ้าคุณยังไม่ได้รับหนังสือยืนยันการ

ลดหนี้ (หนังสือ Hair cut) เสียก่อน

ห้ามจ่ายโดยเด็ดขาด...!

ระวัง...ถูกหลอกให้จ่ายเงินเข้าไปเพื่อหักหนี้ในราคาเดิม(ไม่มีส่วนลด) โดยโกหกว่าจะยอมลดราคา Hair cut ให้ด้วยคำพูด หรือการรับปากกันทางโทรศัพท์ แต่แล้วก็ไม่ยอมทำ Hair cut ให้จริงๆ

มีลูกหนี้โดนหลอกมานับไม่ถ้วนแล้วนะครับ ...ขอเตือน...

อ้างอิงข้อมูลจาก
ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 4 วัน ที่ผ่านมา #84143 โดย Khakis
ขอบคุณมากๆ ครับ พรุ่งนี้โทรไปหาเจ้าหน้าที่อีกครั้งตามเอกสารลายลักษณ์อักษร ตามที่ได้ความรู้เพิ่มมาอีกครั้งครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.412 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena