สอบถามเรื่องเอกสารใบปิดหนี้ค่ะ

8 ปี 2 วัน ที่ผ่านมา - 8 ปี 2 วัน ที่ผ่านมา #84202 โดย deer1988
หนูเป็นหนี้บัตรเครดิตและบัตรกดเงินสดธ.กสิกรไทย ถูกศาลสั่งฟ้องนัดวันไกล่เกลี่ยแล้วค่ะ และต่อมาได้มีการตกลงทำเรื่องขอส่วนลดเพื่อปิดยอดหนี้ ทางสำนักทนายความที่สั่งฟ้องหนู ส่งเอกสารมาให้หนูเขียนตอบกลับต้องส่งกลับวันนี้แล้วค่ะ หนูมีความสงสัยในเอกสาร กังวลว่าถ้าส่งกลับไปแล้วจะไม่ใช่การปิดบัญชี

ขอรบกวนถามค่ะ

1.เอกสารเค้าใช้ชื่อเรื่องว่า ขอปรับโครงสร้างหนี้ ซึ่งหนูเคยได้อ่านมาว่าถ้าเป็นการปรับโครงสร้างจะไม่ใช่การปิดบัญชีจะทำให้ยืดเรื่องต่อไป งั้นเอกสารนี้ก็ใช้ในการปิดยอดหนี้ไม่ได้รึเปล่าคะ

2.ในหมายเหตุ. ถ้าภายหลังทางธ.ตรวจสอบได้ว่ามีการค้างชำระผ่อนสินค้าค้างอยู่ สัญญาจะถูกยกเลิก และให้ชำระหนี้เต็มจำนวน ในกรณีนี้หมายถึงถ้าหนูไปผ่อนสินค้า0%10เดือน แต่ยังเหลืออิก2เดือนแล้วค้างไว้ แล้วรวมยอดเงินอื่นๆจนโดนฟ้อง แบบนี้ถือว่าอยู่ในกรณีนี้จะต้องถูกชำระหนี้เต็มจำนวนหรือเปล่าคะ

ขอความกรุณาช่วยตอบคำถามหนูด้วยนะคะ กลัวโดนหลอกไม่ใช่การปิดบัญชีมากค่ะ ขอบคุณมาก
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 2 วัน ที่ผ่านมา #84214 โดย Khunaey5714
มารอฟังด้วยคนคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

8 ปี 2 วัน ที่ผ่านมา - 8 ปี 2 วัน ที่ผ่านมา #84215 โดย jackTs

deer1988 เขียน: 1.เอกสารเค้าใช้ชื่อเรื่องว่า ขอปรับโครงสร้างหนี้ ซึ่งหนูเคยได้อ่านมาว่าถ้าเป็นการปรับโครงสร้างจะไม่ใช่การปิดบัญชีจะทำให้ยืดเรื่องต่อไป งั้นเอกสารนี้ก็ใช้ในการปิดยอดหนี้ไม่ได้รึเปล่าคะ

เอกสารฉบับนี้ มันเป็นแค่หนังสือเชิญชวนลูกหนี้ ให้ไปทำ Haircut กับ ธ.กสิกรไทย ถ้าหากลูกหนี้มีความสนใจจะปิดยอดหนี้แบบมีส่วนลด

แต่มันไม่ใช่หนังสือยืนยัน Haircut

หากลูกหนี้กรอกแบบฟอร์มนี้แล้วส่งกลับไป ลูกหนี้ต้องรอเอกสาร(หนังสือ Haircut)ตอบยืนยันกลับมาอีกครั้ง ซึ่งเอกสารดังกล่าวจะมีรูปร่างหน้าตาเป็นแบบนี้

ตัวอย่างเอกสารใบ Haircut
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=8&id=829&Itemid=64

ถ้าหากลูกหนี้มีเงินพร้อม และมีความสนใจ ก็ติดต่อกลับไปได้ เพราะผมเคยเขียนบอกเอาไว้ตั้งนานแล้วว่า

สูตรสำเร็จของการ Hair-cut...พูดง่ายๆก็คือ

ถ้ามีตังค์ ก็เสียงดัง-เสียงใหญ่ ในการเจรจาขอลดหนี้ได้ง่าย
แต่ถ้าไม่มีตังค์ ก็ไม่ต้องไปคุย...เอาไว้ให้มีเงินก้อนอยู่มือซะก่อน แล้วค่อยมาคุยกันใหม่

อ้างอิงข้อมูลจาก
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64#16371

deer1988 เขียน: 2.ในหมายเหตุ. ถ้าภายหลังทาง ธ.ตรวจสอบได้ว่ามีการค้างชำระผ่อนสินค้าค้างอยู่ สัญญาจะถูกยกเลิก และให้ชำระหนี้เต็มจำนวน ในกรณีนี้หมายถึงถ้าหนูไปผ่อนสินค้า0%10เดือน แต่ยังเหลืออิก2เดือนแล้วค้างไว้ แล้วรวมยอดเงินอื่นๆจนโดนฟ้อง แบบนี้ถือว่าอยู่ในกรณีนี้จะต้องถูกชำระหนี้เต็มจำนวนหรือเปล่าคะ

สัญญาผ่อนสินค้าของ ธ.กสิกรไทย มันต้องถูกยกเลิกอยู่แล้วล่ะครับ เพราะมันถือว่าเป็นเจ้าหนี้รายเดียวกัน เมื่อสัญญาถูกยกเลิกแล้ว คุณจะจ่ายหนี้แบบเต็มจำนวน(จ่ายหนี้ 2เดือนที่ยังค้างชำระอยู่) หรือจะจ่ายปิดหนี้โดยรวมกันจ่ายทุกรายการแบบมีส่วนลดก็ได้(รวมกันจ่ายแบบ Haircut) แต่คุณต้องไปทำการเจรจาตกลงกับทาง ธ.กสิกรไทยเอาเอง โดยให้เจ้าหนี้มันรวมหนี้ทุกรายการมาอยู่ในหนังสือ Haircut ฉบับเดียวกัน

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

8 ปี 1 วัน ที่ผ่านมา #84244 โดย deer1988
ขอบพระคุณคุณนกระจอกเทศมากค่ะ ตอนนี้ได้ส่งเอกสารไปแล้ว แต่ทางนั้นแจ้งให้ส่งสำเนาบัตรปชช.ไปใหม่ อ้างว่าเลขที่บัตรไม่ชัดเจน แต่พอกลับมาดูสำเนาตัวเองชัดมาก เค้าพูดเหมือนให้เซ็นต์แค่สำเนาถูกต้องแล้วส่งกลับไปเลยพร้อมสลิปเงินเดือน ถ้าเราส่งไปแบบที่เค้าต้องการมีสิทธิ์โดนหลอกนำไปทำสัญญาอื่นๆได้มั้ยคะ ยอดหนี้เกือบห้าหมื่นบาท หยุดจ่ายมาเกือบสองปี เค้ายังจะให้เราทำสัญญาอื่นที่ไม่ใช่แฮร์คัตอีกหรอคะ ขอโทษที่ต้องถามอีกครั้งค่ะ

8 ปี 1 วัน ที่ผ่านมา - 8 ปี 1 วัน ที่ผ่านมา #84245 โดย jackTs

deer1988 เขียน: ขอบพระคุณคุณนกระจอกเทศมากค่ะ ตอนนี้ได้ส่งเอกสารไปแล้ว แต่ทางนั้นแจ้งให้ส่งสำเนาบัตรปชช.ไปใหม่ อ้างว่าเลขที่บัตรไม่ชัดเจน แต่พอกลับมาดูสำเนาตัวเองชัดมาก เค้าพูดเหมือนให้เซ็นต์แค่สำเนาถูกต้องแล้วส่งกลับไปเลยพร้อมสลิปเงินเดือน ถ้าเราส่งไปแบบที่เค้าต้องการมีสิทธิ์โดนหลอกนำไปทำสัญญาอื่นๆได้มั้ยคะ ยอดหนี้เกือบห้าหมื่นบาท หยุดจ่ายมาเกือบสองปี เค้ายังจะให้เราทำสัญญาอื่นที่ไม่ใช่แฮร์คัตอีกหรอคะ ขอโทษที่ต้องถามอีกครั้งค่ะ

ผมเคยอธิบายไว้มานานแล่วครับ อยู่ในกระทู้นี้ (อยู่ในด้านล่างสุดของกระทู้)

เหตุผลที่ทางฝ่ายเจ้าหนี้ ต้องการให้ลูกหนี้ส่งเอกสารส่วนตัว
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64#40212

.

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

8 ปี 21 ชั่วโมง ที่ผ่านมา #84252 โดย deer1988
ขอบคุณมากค่ะ

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84771 โดย deer1988
ดิฉันเพิ่งจ่ายปิดหนี้บัตรเครดิตของกสิกรไป ขอสอบถามดังนี้ค่ะ
1.ทางสนง.ที่ยื่นฟ้องแจ้งว่าอีกไม่เกิน 90วัน ทางธนาคารจะส่งเอกสารเป็นยอดบัญชีเป็นศูนย์มาให้ (90วันนานไปมั้ยคะ เคยอ่านในนี้จำได้ว่าเอกสารยืนยันไม่เกิน15วัน)

2.ทางนั้นเค้าแจ้งว่าจะถอนฟ้องศาลให้ ตรงนี้เราเช็คได้ตรงไหนหรอคะว่าเค้าถอนฟ้องคดีจบแล้วค่ะ (ขออภัยค่ะลองค้นหาอ่านดูแล้วไม่เจอข้อมูลเลย หรือบางกระทู้เข้าไปอ่านไม่พบกระทู้แล้วค่ะ)

3.เพิ่งปิดกสิกรไป ไทยพาณิชย์มาฟ้องติดกันเลยค่ะ เพิ่งได้รับหมายศาลวันนี้ นัดไกล่เกลี่ย 20.มิ.ย. ยอดฟ้อง2บัตรรวมกัน บัตรเครดิตกับบัตรกดเงินสด ยอดฟ้อง70,000กว่าๆค่ะ ตอนนี้เราไม่มีเงินเลย เพราะเพิ่งปิดกสิกรไป อยากทราบว่าของไทยพาณิชย์ ถ้าแฮร์คัทแล้วเค้าจะให้ผ่อนจ่ายเป็นงวดๆได้มั้ยคะ หรือโหด ตัดสินใจไม่ถูกว่าจะโทรไปถามส่วนลดดีมั้ย เพราะของกสิกรเค้าก็ให้จ่ายเดือนนั้นที่โทรไปเลย .เค้าบอกถ้าเลยเดือนนี้ไปจะไม่ได้ยอดปิดราคานี้ค่ะ ถ้าเริ่มเดือนใหม่ก็จะคิดยอดปิดที่ต่างกันค่ะ
ช่วยตอบหน่อยนะคะ ขอบพระคุณค่ะ

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84772 โดย Haruethai1984
ไทยพาณิชย์แฮร์คัทแบบแบ่งสามงวดได้ค่ะ แต่ส่วนลดจะน้อยกว่าแบบงวดเดียว เรามียอด115,554 ถ้าแบ่งสามงวดคือ 27,000x2 งวดที่สาม28,000รวมเท่ากับเหลือ82,000แต่ถ้างวดเดียว เราตกลงได้ที่ 71,000เพิ่งปิดไปเทื่อวันที่21/04/2016รอใบปิดส่งมาเหมือนกันค่ะ บริษัทที่รับทวงแจ้งว่าอีกสองอาทิตย์ใบปิดจบจะมาถึงค่ะ

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84775 โดย deer1988
ขอบพระคุณที่ให้ข้อมูลนะคะ ถ้าให้ผ่อนแค่3งวด ก็คงเงินไม่ถึงอยู่ดีค่ะ แต่สงสัยของกสิกรทำไมไม่แจ้งว่ามีใบปิดหนี้ภายใน2อาทิตย์ แต้แจ้งว่ารอจากธนาคารยอดเป็น0 ตั้ง90วัน แหนะ ใครพอจะมีประสบการณ์ช่วยตอบหน่อยนะคะ :cry2:

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84778 โดย jackTs
.
ผมรวมกระทู้ให้แล้วนะครับ

มีอะไรที่อยากจะถามต่อ กรุณาโพสต์ถามต่อจากในกระทู้เดิม(กระทู้นี้)ของตัวคุณเองด้วยครับ

1คน ต่อ 1กระทู้ เท่านั้น ขอความร่วมมือด้วยนะครับ

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=8062&Itemid=64#12130

วิธีค้นหากระทู้ของตัวเอง

ปล.ที่นี่ไม่ได้ห้ามถามนะครับ

แต่ขอความกรุณาให้ไปถามต่อจากในกระทู้เดิมของตัวคุณเอง

ขอความร่วมมือด้วยนะครับ

.

.

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84779 โดย jackTs
.
หนังสือยืนยันสิ้นสุดภาระหนี้(ใบยืนยันการปิดหนี้) ไม่ค่อยสำคัญเท่าไหร่นักหรอกครับ (ถ้ามีก็ดี แต่ถ้าไม่ได้ก็ไม่เป็นไร)

ที่สำคัญที่สุดก็คือ

1. หนังสือแฮร์คัท ซึ่งเป็นใบยืนยันว่าคุณได้รับข้อเสนอส่วนลด จากสถาบันการเงิน หรือจากบริษัทรับจ้างติดตามหนี้

2. บิลชำระหนี้จากเคาเตอร์การเงิน ไม่ว่าจะเป็นธนาคารต่างๆ หรือ non-bank หรือ เคาเตอร์เซอร์วิส เพื่อเป็นหลักฐานว่า คุณได้ชำระหนี้ในวันที่....เป็นที่เรียบร้อยแล้ว
*** ต้องถ่ายเอกสารเก็บเอาไว้ด้วย หากได้รับบิลใบเสร็จการชำระเงินที่ เป็นจำพวกกระดาษคาร์บอน เพราะถ้าหากวันเวลาผ่านไปนานๆ(หลายๆเดือน) ตัวหนังสือที่อยู่ในใบเสร็จของกระดาษคาร์บอน มันจะเลือนหายไปตามกาลเวลา ***

ตัวอย่างกระดาษคาร์บอน

.

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84797 โดย deer1988

7 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #86234 โดย deer1988
อยากทราบว่าถ้าไปศาล ต้องเตรียมเอกสารอะไรไปมั้ยคะ ไปตัวเปล่าได้มั้ย มีนัดไปศาลของธ.ไทยพาณิชย์วันจันทร์นี้แล้วค่ะ ต้องเตรียมเสียค่าใช้จ่ายในศาลมั้ยจะได้เตรียมเงินไปถูก ลองเสิรชกระทู้เกี่ยวกับเรื่องศาลมันลบไปหมดเลยเข้าลิ้งไปไม่เจอกระทู้แล้วค่ะ เพิ่งจ่ายปิดของอีกเจ้าไปไม่มีเงินเหลือเลย หรือถ้าไม่ไปศาลได้มั้ยคะ

แล้วมีวิธีดูมั้ยคะว่าศาลยกฟ้องเราไปแล้ว เพิ่งจ่ายปิดยอดของกสิกรไป ทางจนท.ของสำนักทนายความก็บอกไม่เป็นไรเรื่องหมายศาลแต่ก็ไม่เห็นมีเอกสารอะไรส่งมามายืนยันเกี่ยวกับเรื่องยกฟ้องเลยค่ะ

7 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #86235 โดย deer1988
ขออภัยที่ถามเรื่องค่าใช้จ่ายไปศาล เราอ่านเจอแล้วค่ะ

7 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #86395 โดย deer1988
ไปศาลมาแล้วค่ะ แต่ตกลงทำยอมความผ่อน24งวด มีข้อสงสัยคือทนายให้ใบที่เราเซ็นยอมความไม่เห็นมีลายเซ็นผู้พิพากษาเลยค่ะ แต่ใบอื่นๆเห็นศาลก็ลงลายเซนต์ให้ แต่ทนายเก็บแผ่นนั้นไว้จะมีปัญหาอะไรหรือเปล่าคะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.760 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena