ส่วนลดFirst choice ลดได้ครั้งเดียวจริงหรือ???

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84523 โดย RoseLychee
ดิฉันหยุดจ่าย Fc ตั้งแต่สิ้นเดือนพ.ย. 2558
ยอดหนี้รวมดอกเบี้ย ปัจจุบัน 120,000

เมื่อวันที่ 08เมษายน สยามวาริน เจรจาหลายรอบ
ได้ยอดลด 65,000 และให้จ่าย งวดเดียวภายในวันที่9เมษ
ดิฉันตกลงจะปิดยอดนั้น
และได้ขอหนังสือยืนยันส่วนลด
โดยให้ให้ทางบริษัทส่งมาทางเมลรึfex
แต่วันรุ่งขึ้น 09เมษ ทางบริษัทไม่สามารถออกเอกสารได้
โดยอ้างว่า ไม่มีนโยบายส่งfax หรือเมล ต้องส่งเป็นบิลได้เท่านั้น

ดิฉันจึงตัดสินใจไม่จ่าย เพราะทางบริษัทไม่มีเอกสารยืนยัน
วันที่9 ทางสยามวาริน โทรมาจิกให้ไปจ่ายหลายสายมาก
ดิฉันก็บอกไปว่า ถ้าไม่มีเอกสารยืนยัน ก็คงไม่จ่ายให้ทางบริษัทดำเนินการตามระบบได้เลย
แต่เหมือนจะไม่เข้าใจ ตกเย็น17.00-18.30ทางบริษัทก็โทรมาจิกร่วม10สาย ใช้คำว่าจิกได้เลย
และขู่เราว่า ถ้าไม่จ่ายครั้งหน้าจะลดไม่ได้อีกแล้ว ดิฉันก็ไม่สนใจ

จนกระทั่ง 18 เมษ บริษัทใหม่ที่รับเรื่องแทน โทรมาทวงถามหนี้
แล้วถามถึงเรื่อง ยอดที่ตกลงตะจายปืดที่65,000ทำไมไม่จ่าย
เลยตอบไปว่า เอกสารทางคุณไม่พร้อม คุณไม่สามารถออกเอกสารให้ ฉันเลยไม่เสี่ยงที่จะจ่าย
จนท: คุณรู้มั้ย ทางFc มีนโยบายลดได้ครั้งเดียว คุณเสียโอกาสแล้ว
Me : คุณไม่มีการบันทึกเสียงหรือคะ ดิฉันบอกว่าจะจ่ายหากทาง fc ออกเอกสารให้ แล้วจู่ๆวันรุ่งขึ้นก็แจ้งว่าออกเอกสารไม่ทัน
จนท: ผมคิดว่า เค้าลดให้มากเลยนะครับ ยอดลดโอเวอร์มากไม่รุ้ว่าทำไมได้ยอดขนาดนั้น
ซึ่งทางบริษัทผมให้ได้ที่80,000
Me : ถ้ายอดนั้นคงไม่ไหวหรอกค่ะ
จนท. ลองพิจารณานะครับ เพราะคุณผิดนัดจ่าย คุณไม่สามารถได้65,000แน่นอน
Me : (โมโหมากกกก) อ้าวคุณ ไปฟังเทปบันทึกเสียงบทสนทนานะคะว่าคุยกันยังไง
ก่อนที่จะตกลงการจ่าย ฉันบอกจนทสยสามวาริน ว่าถ้าน้องไม่มีเอกสารยืนยันส่วนลดให้ พี่จ่ายให้ไม่ได้นะ
ซึ่งทางสยามวารินก็รับปากแน่ๆๆๆว่ามีเอกสารให้แน่ค่ะ
ตอนแรกทางคุณรับปากว่าสามารถออกเอกสารให้ แต่วันจ่ายโทรมาแจ้งว่าออกให้ไม่ได้
ดิฉันก็คงจ่ายให้ไม่ได้ค่ะ สวัสดี และวางสาย

ข้อสังเกต ทำไมสยามวารินโทรจิกมากกก สิบกว่าสาย ทั้งๆที่18.30แล้ว น่าสงสัย
แล้วทำไมให้เวลาแค่วันเดียว รึว่าสยามวารินมีเวลาดูแล บช ดิฉันเหลือแค่ถึงวันที่09เมษ
และทำไมไม่สามารเอกสารยืนยันส่วนลดให้ รึช่วงใกล้สงกรานไม่มีคนเซ็นเอกสารให้

คำถามคือ ยอดส่วนลดจะสามารถเป็นยอดเดิมได้หรือไม่???

ขอบคุณผู้ตอบคำถามล่วงหน้านะคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84527 โดย jackTs
.
ถ้าคุณเคยได้ส่วนลดที่เท่าไหร้ คุณก็จะได้ส่วนลดที่เท่าเดิม หรือไม่น้อยไปกว่าเดิม(ได้มากกว่าเดิม)นั่นแหละครับ
โดยปกติแล้ว บ.สยามวรินทร์ มันสามารถออกหนังสือ Haircut แทนเจ้าหนี้เองได้ครับ ลูกหนี้คนอื่นๆทั่วไปก็ได้รับเอกสาร Haircut จากมันกันทั้งนั้น

คุณต้องได้รับเอกสารมาก่อนนะครับ หากไม่ได้ก็อย่าไปจ่าย
หรือไม่งั้นก็รอให้ First choice มันเปลี่ยนบริษัททวงหนี้เป็นรายใหม่(รายอื่น)ไปเลย

ตัวอย่าง

ระยะเวลา และขั้นตอนในการทวงหนี้
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64#6235

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84531 โดย RoseLychee
ค่ะ ขอบคุณ คุณนกกระจอกเทศ มากนะคะ

ตอนนี้ทาง Fc เปลี่ยน บริษัทใหม่ดูเเลแล้วค่ะ (จำชื่อบริษัทใหม่ไม่ได้)
แต่บริษัทใหม่ ก็ยังอ้างเหตุผล ที่ ดิฉันผิดนัดไม่จ่ายตามที่ตกลงไว้กับสยามวาริน65,000

ทั้งๆที่ก็ทราบอยู่แล้วว่า ดอฉันไม่จ่ายเพราะทางสยามวาริน ไม่ออกใบhair cutให้
จะเนื่องด้วยเหตุผลด้านใดก็ไม่ทราบ ดิฉันเลยไม่เสี่ยงจะจ่าย
สยามวาริน บอกว่าคนเซ็นไม่อยู่ ต้องปิดยอดวันที่09เมษเท่านั้น
เพราะหลังจากนั้นเรื่องจะส่งไปบริษัทใหม่แล้ว จะเปลี่ยนบริษัทแล้ว
หลังจากจ่าย จะส่งหนังสือhair cutให้ทีหลัง ฟังแล้วแปลกๆๆมั้ยคะ???

แต่ บริษัทที่มาทวงใหม่(เปลี่ยนบริษัทอื่นมาทวงแล้วค่ะ)
ก็อ้างว่า การที่ดิฉัน ขอลดกับสยามวาริน 65,000แล้วไม่จ่าย
ทำให้เสียสิทธ์ ในการขอส่วนลดกับfc เพราะFc ลดสุดๆได้แค่ครั้งเดียว
และเค้า(บริษัทปัจจุบัน)ให้ได้ที่80,000

จึงสงสัยว่า เพียงเพราะว่าไม่จ่าย ครั้งนั้น
เลยทำให้ลดเป็นยอดเท่าเดิมไม่ได้
หรือแค่เก็งยอดเยอะไว้ก่อน อยากจะได้ยอด65,000ยอดเดิมมีโอกาสมั้ย

ใครมีประสบการณ์คล้ายๆกันม าแชร์กันได้นะคะ

ขอบคุณค่ะ

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84546 โดย jackTs

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #89171 โดย yaowa3455
เจอปัญหาเดียวกันเลย บริษัทลีดเดอร์บอกว่า ถ้าผิดนัดชำระไปแล้ว จะขอส่วนใหม่ ต้องรอ 5-6 เดือน โดยเสนอวิธีที่มางบริษัทจะยื้อไว้ได้คือ ให้จ่ายเข้าไปสัก 1 งวดก่อน แล้วหลังจากนั้น ค่อยมาตกลงกันว่าจะชำระยังงัย ไม่เข้าใจว่า จะให้จ่ายเข้าไปทำไมอีก เพราะเราต้องการจะปิดบัญชียุแล้ว แค่ต้องการขอผ่อนเปนงวด ไม่ช่ายปิดจบงวดเดียว

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #89182 โดย vitadada
แชร์ประสบการกับFCเหมือนกันคะ แต่เราปิดกับ บ.ศักยภาพ ยอด 60,000 เหลือ เหมือนกว่าๆคะ :wo: ตอนแรกคล้ายๆกับคุณนะบอกว่าไม่มีนะโยบายส่งทางแฟกซ์หรือเมล์ เราแจ้งว่าคุณอยากได้เงินไหมคะ ถ้าอยากได้ก็ทำมาถ้าไม่ได้เอกสารก็ไม่ต้องโทรมาทวงนะคะ ดิฉันบันทึกเสียงการสนทนาไว้เช่นกัน เราเข้าใจตรงกันนะคะ :pray: ผ่านไป ไม่ถึง5นาที พี่คะ ได้เอกสารนะคะเดี๋ยวส่งแฟกซ์ให้ก่อนพี่สะดวกรอรับเลยไหมคะ คะสะดวก ได้จ่ายปิดจบ เรื่องง่ายๆที่พวกทวงหนี้ชอบทำให้มันอยากคะ สู้ๆนะเดี๋ยวเปลี่ยนบริษัทก็ลดได้อีก :สู้ๆ: :สู้ๆ:

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #89190 โดย yaowa3455
ของพี่ Vitadada ได้รับส่วนลดเยอะไหม หยุดไปกี่เดือนคะ ผ่อนจ่ายหรือปิดจบทีเดียวคะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.533 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena