มือใหม่มากๆเครียดๆกับหนี้บัตรครับ รบกวนพี่ๆครู ช่วยแนะนำด้วยครับ

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84846 โดย golfvi
สวัสดีครับ ผมกำลังตัดสินใจบางอย่างอยากให้ช่วยผมตัดสินใจด้วยครับ
ผมมีหนี้บัตร รายละเอียดตามด้านล่างครับ
1.SCB เครดิตยอดหน้ 26,781.49
2.SCB Speedy cash 32,470.03
3.กรุงศรี เฟริ์สช้อย 30,000
4.KTC 30,000

ตอนนี้ผมมีเงินที่จะปิดบัตรทั้งหมดได้ คือบัตรSCB ทั้งหมดว่าจะไปจ่ายพรุ่งนี้ปิดไป2 บัตร
พี่ๆครูๆเห็นว่ายังไงครับ แต่อีกใจก็อยากจะหยุดจ่ายเพื่อพี่จะประนอมหนี้อะครับ รบกวนช่วยด้วยครับ

1.ถ้าเราหยุดจ่าย แล้วขอประนอมหนี้ เราจะติดบูโรไหมครับ ล้างบูโรใช้เวลากี่ปีครับ
เครียดมากเลยครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84850 โดย golfvi

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84851 โดย Haruethai1984
คุณบอกว่ามีเงินพอจะปิดบัตรscbใช่มั้ยคะ แต่เราอยากแนะนำคุณว่า ปิดktcก่อนค่ะ เจ้าหนี้โหด ไม่ลดต้น ลดแต่ดอกนิดหน่อย และหนักสุดคือฟ้องไวมาก เจ้าอื่นๆยังมีเวลาอีกหลายเดือนค่ะ มีเวลาเก็บเงิน ยอดหนี้คุณไม่มากไม่นานก็หมดค่ะ(เราเองก็กำลังอยู่ในช่วงต่อรองกับเฟิร์สช้อยท์อยู่)

เครดิตบูโร น่าจะแปดปีปลดนะคะถ้าจำไม่ผิด ไม่แน่ใจ รอคนอื่นมาอีกทีนะคะ

Scb. รอดีกว่าค่ะ มีส่วนลด เราก็ยอดหลักแสนกว่า ลดเหลือเจ็ดหมื่นนิดๆค่ะ

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84856 โดย golfvi
ขอบคุณครับ
1.รบกวนสอบถามอีกทีครับ ตอนนี้ผมก็มีสินเชื่อ ออมสินที่ต้องจ่ายทุกเดือนผมกะว่าจะจ่ายแค่ออมสินอะครับส่วนบัตรอื่นๆจะหยุดจ่าย ไม่ทราบว่าจะมีผลอะไรกับอมอมสินหรือเปล่าครับ
2.แล้วล้างบูโร 8 ปีเลยหรอครับ

3.SCBผมยอดรวมประมาณ 60000แล้วถ้าดอกมันคิดไป ผมจะต้องจ่ายมากกว่า60000ป่าวครับ

ขอบคุณครับ

ร้อนใจจริงๆ

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84857 โดย jackTs

golfvi เขียน: ตอนนี้ผมมีเงินที่จะปิดบัตรทั้งหมดได้ คือบัตรSCB ทั้งหมดว่าจะไปจ่ายพรุ่งนี้ปิดไป2 บัตร
พี่ๆครูๆเห็นว่ายังไงครับ แต่อีกใจก็อยากจะหยุดจ่ายเพื่อพี่จะประนอมหนี้อะครับ

ประนอมหนี้???

“สัญญา นรก”...คืออะไร?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=6343&Itemid=64

golfvi เขียน: 1.ถ้าเราหยุดจ่าย แล้วขอประนอมหนี้ เราจะติดบูโรไหมครับ

ติดครับ

การที่ลูกหนี้จะเป็น NPL หรือเป็น"หนี้เน่า"ได้นั้น เกิดขึ้นจากการที่ลูกหนี้หยุดจ่ายหนี้เป็นเวลานานติดต่อกันถึง 3เดือน แล้วหลังจากนั้น สถานะของลูกหนี้ดังกล่าว ก็จะถูกปรับเปลี่ยนให้เป็นหนี้ NPL ทันที

NPL ย่อมาจากอะไร หมายถึง…
webcache.googleusercontent.com/search?q=cache:HCgCJcjyY94J:www.xn--12c0ecxsex2q.com/npl/+&cd=1&hl=th&ct=clnk&gl=th

golfvi เขียน: ล้างบูโรใช้เวลากี่ปีครับ

ประวัติหนี้เสียในเครดิตบูโรสำหรับลูกหนี้ที่ใช้วิธีหยุดจ่าย
หลังจากที่ลูกหนี้หยุดจ่ายหนี้มานานจนครบ 3เดือนแล้ว ก็จะมีประวัติเป็น"หนี้เสีย"(NPL)อย่างเป็นทางการ...ซึ่งก็หมายความว่าลูกหนี้ได้มีสถานะเป็น Blacklist (บัญชีดำ) ในเครดิตบูโรเป็นที่เรียบร้อยแล้ว

แต่ถ้าหากวันใดที่ลูกหนี้ได้ทำการจ่ายปิดบัญชีหนี้จนหมดแล้ว (โดยไม่สนใจว่าลูกหนี้จะจ่ายปิดบัญชีด้วยวิธีการ Haircut หรือด้วยวิธีการใดๆก็ตาม) ลูกหนี้ก็จะต้องติด Blacklist อยู่ต่อไปอีกแค่ 3ปี เท่านั้น แล้วหลังจากนั้น ประวัติหนี้เสียที่มีอยู่ในเครดิตบูโร ก็จะถูกลบออกไปจนหมดสิ้น

สิ่งที่ควรรู้เกี่ยวกับเครดิตบูโร (Credit Bureau)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=1372&Itemid=64

แถมกฏหมายฉบับใหม่ของเครดิตบูโร ยังเขียนไว้ด้วยอีกว่า ต่อให้ลูกหนี้ไม่จ่ายชำระหนี้คืนเลยก็ตาม ก็กำหนดให้ลูกหนี้ต้องติด"บัญชีดำ"(Blacklist)อยู่ในเครดิตบูโร เพียงแค่ 8ปีเท่านั้น หากเมื่อเกิน 8ปีไปแล้ว ต้องทำการลบล้างประวัคิเสีย(Blacklist)ของลูกหนี้ ออกจากระบบข้อมูลของเครดิตบูโรทันที
*** กำหนดไว้อยู่ใน ข้อ ๑๘ (๒) และ (๓) ของราชกิจจานุเบกษา เล่ม ๑๓๑ ตอนพิเศษ ๑๘๕ ง ***

ผมเคยอธิบายไว้มานานแล้ว อยู่ในกระทู้นี้ครับ

เหมือนเกิดใหม่"ราชกิจจานุเบกษา" ประกาศชัด ล้างประวัติลูกหนี้แบล็คลิสต์ 6 แสนราย
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41892&Itemid=64#58267

ดังนั้น...ใครก็ตามที่ติด Blacklist อยู่ในเครดิตบูโรมานานจนครบ 8ปีแล้ว
ต่อให้ลูกหนี้ไม่จ่ายหนี้ , ไม่ยอม Haircut , ไม่จ่ายหนี้เลยไม่ว่าจะด้วยวิธีการใดๆทั้งสิ้นก็ตาม

ประวัติ Blacklist (บัญชีดำ) ของลูกหนี้ที่มีอยู่ในเครดิตบูโร ก็จะถูกลบออกไปทันทีตามที่กฎหมายฉบับใหม่ได้บัญญัติเอาไว้

ไม่มีใครเขาติด Blacklist อยู่ในเครดิตบูโรไปจนตลอดชีวิตหรอกครับ ถึงแม้จะไม่จ่ายหนี้เลยก็ตาม

วิธีแก้หนี้

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=179&Itemid=64

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84858 โดย golfvi
ขอบคุณครับ

แล้วออมสินจะมีผลอะไรหรือเปล่าครับถ้าเราจ่ายปกติ

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84859 โดย jackTs

golfvi เขียน: แล้วออมสินจะมีผลอะไรหรือเปล่าครับถ้าเราจ่ายปกติ

ไม่มีผลอะไรครับ

คุณผ่อนจ่ายหนี้สินเชื่อของออมสินไปเหมือนเดิมน่ะดีแล้ว เพื่อนของคุณที่เป็นผู้ค้ำประกันจะได้ไม่ต้องเดือดร้อน

.

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84864 โดย golfvi
ขอบคุณมากๆนะครับ
ตอนนี้ก็อดทนรอ ครับH/C จะมาประมาณเมื่อไรอะครับ จะได้เก็บเงินรอ ครับแต่ตอนนี้คิดว่าจะปิดบัตKTCก่อนครับ นอกนั้นอดทนรอครับ

ขอบคุณมากๆจริงครับ

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84866 โดย pfs
ตามความเห็นส่วนตัว ktc ไม่ต้องปิดก่อนหรอกค่ะ ไม่มีประโยขน์ไม่มีส่วนลด รอไปเจรจาผ่อนจ่ายในศาลได้ 36 เดือน ดอกเบี้ย 10% ดีกว่าเจ้านี้ทวงไม่โหดเพียงแต่ฟ้องไว แต่ไปศาลไม่น่ากลัวอะไร ส่วนหยุดแล้วเงินต้องรวบรวมไว้รอเวลาและโอกาสปิดแบบได้ส่วนลด มีเงินรอไว้อุ่นใจกว่าเยอะค่ะ

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84867 โดย pfs
scb หยุด 5-6 เดือน เสนอส่วนลด 40-50%
First choise หยุด 3-4 เดือน ลด 30-40%
หยุด 5-6 เดือน ลด 50-60%
ดูจากส่วนลดจากเงินเก็บที่คุณมีกับเงินเก็บต่อเนื่องคุณปิดสองบัตรนี้ได้แน่ๆภายใน 5-6 เดือนเท่านั้น
แล้วคุณจะรีบปิด ktc ทำไม

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84869 โดย jackTs

golfvi เขียน: ขอบคุณมากๆนะครับ
ตอนนี้ก็อดทนรอ ครับ H/C จะมาประมาณเมื่อไรอะครับ จะได้เก็บเงินรอ ครับ

ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64

golfvi เขียน: แต่ตอนนี้คิดว่าจะปิดบัตKTCก่อนครับ นอกนั้นอดทนรอครับ

วิธีพิจารณาการชำระหนี้แบบ Haircut
ควรเอาเงินไปจ่าย Haircut กับเจ้าหนี้รายที่มันให้ส่วนลดหนี้กับเรา แบบเยอะๆเอาไว้ก่อน...ส่วนรายไหนที่มันเขี้ยวมากๆ(ให้ส่วนลดน้อย) ก็ปล่อยให้มันรอต่อไป หรือไม่ก็ปล่อยให้มันฟ้องศาลไปเลย แล้วค่อยไปทำเรื่องขอผ่อนต่อกันใหม่ที่ชั้นศาลอีกครั้ง
และถ้าหากเมื่อใดที่เราเก็บตังค์จนมีเงินก้อนได้อีกครั้ง ก็ค่อยมาเจรจาทำ Haircut กันใหม่

อย่าลืมนะครับว่า

Haircut สามารถทำได้ตลอดชีพ
.

.

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84920 โดย golfvi
รบกวนสอบถามครับ

ตอนนี้จะเริ่มหยุดจ่ายบัตรแล้วครับอยากสอบถามว่า ทางธนาคารจะติดต่อเรามาเองใช่ไหมครับเรื่องของH/C หรือเราต้องรอหมายศาลมาก่อนแล้วค่อยโทรไปหาเจ้าหนี้ของเราแล้วเรายื่นขอH/Cครับ ตอนนี้งงเกี่ยวกับข้อมูลครับ

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84922 โดย jinnyja

golfvi เขียน: รบกวนสอบถามครับ

ตอนนี้จะเริ่มหยุดจ่ายบัตรแล้วครับอยากสอบถามว่า ทางธนาคารจะติดต่อเรามาเองใช่ไหมครับเรื่องของH/C หรือเราต้องรอหมายศาลมาก่อนแล้วค่อยโทรไปหาเจ้าหนี้ของเราแล้วเรายื่นขอH/Cครับ ตอนนี้งงเกี่ยวกับข้อมูลครับ

ไม่ต้องงค่ะ ตั้งสติ ให้ดี แล้วไล่อ่านกระทู้ที่พี่ประธานนำมาฝากใหม่ค่ะ ค่อยๆอ่าน และคิดตาม ค่ะ คำตอบมีอยู่หมดแล้วค่ะ

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84937 โดย jackTs

golfvi เขียน: อยากสอบถามว่า ทางธนาคารจะติดต่อเรามาเองใช่ไหมครับเรื่องของH/C หรือเราต้องรอหมายศาลมาก่อนแล้วค่อยโทรไปหาเจ้าหนี้ของเราแล้วเรายื่นขอH/Cครับ ตอนนี้งงเกี่ยวกับข้อมูลครับ

ทำ Link ให้อ่านแล้ว ก็กรุณาไปอ่านด้วยนะครับ

ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64

.

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84940 โดย chai202519
ผมว่าคุณไปอ่านกระทู้ดีกว่าเอาเวลามานั่งตั้งคำถามไปเรื่อยๆแบบนี้ดีกว่านะครับ ท่านประธานอุตส่าเอาลิ้งมาแปะให้แล้ว ถ้าไม่อ่านก็จะไม่เข้าใจนะครับ

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84968 โดย super3
ยอดหนี้ที่มีอยู่ไม่เยอะ แนะนำแบบนี้

ลองคำนวณว่าตัวเองเก็บเงินได้เดือนละเท่าไหร่ ถ้าสามารถเก็บได้ ก็นำเงินที่มีไปชำระยอดที่มีกับเจ้าหนี้ อย่างน้อยก็ลดจำนวนเจ้าหนี้ที่โทรทวง ลดความเครียดได้นะ

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84970 โดย IndyGirL
การปลดหนี้ ไม่สูตรสำเร็จตายตัวหรอกคะ ข้อแนะนำ ข้อเสนอแนะของเพื่อน ๆ ต่างมาจากประสบการณ์ของตัวเอง ซึ่งเงื่อนไข หรือความพร้อมต่าง ๆ ของแต่ละท่านไม่เท่ากันอยู่แล้ว

ต้องอ่านเยอะ ๆ แล้วนำมาปรับใช้ให้เหมาะกับตนเอง คำนวนรายรับ รายจ่าย แล้วค่อย ๆ คิดค่อย ๆ แก้ไปค่ะ

:สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ:

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84992 โดย golfvi
ขอบคุณทุกท่านมากๆครับ ตอนนี้ก็ไล่อ่านกระทู้ที่ปักหมุดไว้หลายๆรอยทำความเข้าใจกันหัวข้อและเนื้อ ถ้ามีอะไรคืบหน้าจะมาอัพเดทให้และขอความช่วยเหลือใหม่ครับ ขอบคุณมากครับ

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #84996 โดย Koshchatsak
ที่จิงการรอฟ้องหรือรอ hc เป็นการแก้ปัญหาที่ปลายเหตุนะคับ ถ้าคุณลองคำนวณรายได้หรือเลือกปิดบางบัตรก่อนน่าจะดีกว่าให้ฟ้องทุกบัตรนะคับ. แนะนำเริ่มจากปิด ktc ก่อนนะคับ ฟ้องไวมาก
แต่ปัญหาของคุณยังมีอีกทางนึงนะคับ คือ รวมหนี้ไว้ก้อนเดียว โดยการกู้ธนาคารนะคับ ไม่ใช่นอกระบบ แต่รายละเอียดอาจเยอะนิดนึง น่าจะพอทำได้ทันนะคับ.

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #85018 โดย Na99

Koshchatsak เขียน: ที่จิงการรอฟ้องหรือรอ hc เป็นการแก้ปัญหาที่ปลายเหตุนะคับ ถ้าคุณลองคำนวณรายได้หรือเลือกปิดบางบัตรก่อนน่าจะดีกว่าให้ฟ้องทุกบัตรนะคับ. แนะนำเริ่มจากปิด ktc ก่อนนะคับ ฟ้องไวมาก
แต่ปัญหาของคุณยังมีอีกทางนึงนะคับ คือ รวมหนี้ไว้ก้อนเดียว โดยการกู้ธนาคารนะคับ ไม่ใช่นอกระบบ แต่รายละเอียดอาจเยอะนิดนึง น่าจะพอทำได้ทันนะคับ.

คุณ Koshchatsak เป็นเจ้าหน้าที่แบงค์หรือเปล่าครับ เห็นหลายกระทู้บอกให้รวมหนี้ไว้ก้อนเดียว

บอกรายละเอียดคร่าวๆ มาเลยครับหรือมีอะไรที่ลับไม่สามารถบอกในนี้ได้ แจ้งเลยครับจะได้เข้าใจ

คุณสมบัติผู้สมัคร ติดบูโร ??หลักทรัพย์ ?? คนค้ำ ??

ขอบคุณครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.652 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena