ขอคำแนะนำด้วยครับ เป็นหนี้บัตรอิออนครับ

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #85403 โดย lamoksman
สวัสดีครับ ผมเป็นสมาชิกใหม่เพิ่งเริ่มศึกษามาได้ไม่นานครับ ตอนนี้ผมมีหนี้กับสถาบันการเงิน อิออน
เงินกู้73000
บัตร 41000 รวมยอดประมาณแสนเอ็ดครับ

ค่าผ่อนรถ10500อันนี้จ่ายไหว
ค่าดอกนอกระบบเดือนละ20000 อันนี้จำใจไหว บัญหาคือตอนนี้ผมอยากหมดหนี้กับอิออนก่อนครับ

อิออนผมเป็นลูกค้ามาประมาณ 5ปี ไม่เคยค้างชำระซักเดือน จนมามีช่วง2-3เดือนนี้ผมหมุนเงินไม่ทัน ทำให้จ่ายช้าไป2ครั้ง(ทั้ง2ครั้งจ่ายไม่เกินวันที่10ของเดือน) ก็มีค่าปรับและค่าทวงเดือนละ900กว่าบาทผมก็ยอมจ่ายเพราะผมจ่ายช้าจริงๆ(ผมจ่ายขั้นต่ำต่อเดือน11000บาท)

แต่มาเดือนนี้ เริ่มรู้สึกว่าโดนทวงหนักมาก ทั้งที่ผมก็บอกผมจะจ่ายแน่นอนแต่ผมยังไม่รู้วัน แต่ก่อนสิ้นเดือนนี้เพราะผมก็รอเงินอยู่ ทางอิอนก็ให้บริษัท acsเป็นคนโทรมาช่วงอาทิตย์แรกเป็นผู้หญิงโทรมาก็พูดดี ผมก็พูดไปดีๆว่าผมก็รอเงินอยู่ครับ แต่รับปากจะไปจ่ายแน่นอนครับเพราะผมก็ไม่เคยปล่อยให้ยอดข้ามเดือนครับ ก็คุยกันเข้าใจ พอเริ่มเข้ากลางเดือนเท่านั้นครับ acsโทรมาอีกแต่เปลี่ยนเป็นผู้ชาย พูดจาไม่ดี บอกว่าผมเป็นหนี้ก็ต้องจ่าย จะมาทำแบบนี้ไม่ได้ ต้องหาเงินมาจ่าย ผมก็คุยไปว่าถ้าผมมีผมจ่ายไปแล้ว ผมไม่มาให้โทรตามแบบนี้หรอกครับ ผมก็กำลังหาเงินอยู่ เค้าก็ไม่ยอมบอกยังไงวันนี้ผมก็ต้องจ่าย ผมเลยถามไปว่าจ่ายได้เท่าไหร่ เค้าบอก650แต่ต้องจ่ายก่อน11โมงเช้าเท่านั้น แล้วที่เหลือจะจ่ายได้วันไหนก็ว่ากันอีกที ผมก็รับปากเพื่อตัดความรำคาญไป

และออกไปจ่ายที่เซเว่น จ่ายเสร็จไม่ถึง5นาที โทรกลับมาอีกรอบบอกยอดที่เหลือขอให้จ่ายอีกครึ่งได้ไหมวันนี้ ผมก็เลยงงมากเมื่อกี้ยังบอกว่าจ่ายก่อน 650 บาท แล้ววันหลังค่อยว่ากันคืออะไร ก็คุยกันไม่เข้าใจผมก็วางหูไป หลังจากวันนั้นโทรตามทุกวันๆนึง3-4ครั้ง

ผมเป็นหนี้บัตรนี้แค้เจ้าเดียว ผมเลยอยากถามพี่ๆ ว่าผมควรจะทำยังไงดีครับ เพราะเมื่อวานโทรมาบอกถ้าผมไม่จ่ายเมื่อวานจะให้ผมติดแบ็คเครดิส ผมก็ถามไปผมจ่ายช้า แต่ยังไม่ข้ามเดือนเดือนนี้เดือนเดียวจะให้ผมติดเเบล็คลิสเลยหรอ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #85416 โดย super3
ถ้าเป็นเรา ระหว่างกู้เงินใหม่มาปิดอิออน ขอกู้มาปิดหนี้นอกระบบดีกว่า

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #85971 โดย lamoksman
ผมติดหนี้บัตรอิออน เพิ่งหยุดจ่ายเดือนนี้เดือนที่2ครับ แล้วเค้าโทรมาให้ไปจ่าย4000ไม่งั้นจะมาที่บ้านครับ

โทรหาเบอร์แฟนผมด้วยครับ ผมควรทำยังไงครับ รบกวนแนะนำด้วยนะครับ

7 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #85982 โดย tomyumkung
.
รับมือกับโทรทวงหนี้

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=18758&Itemid=29 รู้ทันการทวงหนี้ / เตรียมรับมือการทวงหนี้

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=18235&Itemid=29 การทวงหนี้แบบควายๆ...โดยการใช้​"มุขควาย"

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=1917#837 สักวาว่าด้วยการทวงหนี้ของหมูสมิง

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=6&id=11329&Itemid=29 คำสารภาพของผู้ที่เคยทำงานที่สำ​นักงานรับจ้างทวงหนี้

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=5&id=10438 มวยคู่ยูเมะกับผม

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=6&id=26077&Itemid=52 มวยคู่กับยูเมะ ภาคต่ออวสาน ( ปิดจบหนี้เกือบ 2 ล้านบาท ) By: aim

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=6710 เจ้าหนี้แรง VS ลุกหนี้ดุ Sunwhite

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&id=928&catid=2 มุขควายหลอกว่าเป็นตำรวจจากสน.ปทุมวัน

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=42332 โดนตำรวจโทรติดตามทวงหนี้ของเซเทแลมครับ

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=30121 โทรไปทวงหนี้กับแม่+อ้างว่าเป็นตำรวจ+จะติดคุก 3 ปี

www.debtclub.consumerthai.org/odebt/index.php?option=com_fireboard&Itemid=10&func=view&catid=2&id=27240 รู้ทันนักทวงหนี้ เตรียมรับมือการทวงหนี้โหด

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=6&id=1215&Itemid=29 ทวงหนี้ประจาน แบงค์ชาติพึ่งได้ - ของคุณปูเป้

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=5&id=1301&Itemid=29 อีกหนึ่ง...ใน"มุขขำๆ" ที่เอาไว้ใช้ตอบกับไอ้พวกทวงหนี้ - ของพี่นกกระจอกเทศ

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=2636&Itemid=29 วิธีการทวงหนี้ 74 วิธี โดยพี่นกกระจอกเทศ

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=7&id=4428&Itemid=29 ข้อความในจดหมายทวงหนี้ แต่ชอบชื่อกระทู้นี้มากกว่า “กูอนุมัติให้มึงฟ้อง”

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&func=view&catid=8&id=6076&Itemid=29 ตัวอย่างจดหมายทวงหนี้ จดหมายข่มขู่หลากหลายรูปแบบจากเจ้าหนี้
กรรมการชมรมไม่ใช้เทวดา

7 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #85985 โดย tomyumkung
โปรดเกล้าฯ ก.ม.ทวงหนี้ฉบับใหม่ ห้ามข่มขู่ ดูหมิ่น ก่อความรำคาญ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42576&Itemid=64

พี่มาเขียนต่อกระทู้เดิมนะครับ

7 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #86410 โดย lamoksman
อัพเดทครับ ตอนนี้อิออน(เอซีเอส)โทรมาทวงทุกวันรับสายทุกครั้งครับ เขาบอกว่าจะขอปรับโครงสร้างหนี้แต่ให้ไปชำระ2000บาทถึงจะได้รับการปรับโครงสร้างหนี้

ผมก็ยังไม่จ่ายครับ

แต่พอดีกำลังจะไปสมัครงานแบงค์จะมีปัญหาอะไรหรือเปล่าครับ

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #86650 โดย lamoksman
อัพครับ อิออนส่งจมหมายมาอ่ะครับ แล้วก็โทรมาจะใหปรับโครงสร้างหนี้อ่ะครับ เราก็ควรนิ่งเหมือนเดิมใช่ไหมครับ

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #86653 โดย jackTs
.
เครียดมากเลย พรุ่งนี้ไม่มีเงินจ่ายอีออน ขอคำแนะนำหน่อยค่ะได้โปรด
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42658&Itemid=64#85788

สมาชิกใหม่ ขอปรึกษาอิออน พรอมิส
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44231&Itemid=64#83804

อิออน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44171&Itemid=64#82826

อิออนทวงหนี้
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44098&Itemid=64#81665

เงินเดือน 14000 เป็นหนี้แสนกว่าบาทเครียดค่ะรายรับไม่พอรายจ่ายอิออนก็โทรทวงหาทางออกไม่ได้
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=43645&Itemid=64&limitstart=0

หยุดจ่ายอิออนเข้าเดือนที่ 3 แล้วค่ะ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=43834&Itemid=64#77809

ขอคำแนะนำหน่อยครับ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=43729&Itemid=64#76507

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #86678 โดย lamoksman

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #86693 โดย jame
อิอ้อนท้วงหนักสามเดือนแรก ด่า บรรพบุรุสด้วยเจอมาแล้ว แต่ผมสวนกลับ แรงกว่าเยอะ พร้อมไปแจ้งความ ที่ สน แล้ว แฟกไปแบงชาติ โทรแจ้ง แบ้ง ชาติ แค่นั้นพวกมันก้อจะสงบเสีงยมเจียมตัว ไม่โทรมาเลย ปีกว่าแล้ว ตอนนี้โทรมาบอกยอดสูงมาก ผมสวนกลับก้อดอกเบี้ยพ่อ ดอกเมบี้ยแม่ง มีแต่ดอก อยากได้ ไปฟ้องเอาไป แล้วด่ามันไปบท หนึ่งแล้ววางหู แค่นั้นแหละพวกนี้ อย่าไปสนใจมัน

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #86736 โดย super3
ตอนนี้เบื่อ อิออน มาก รู้ตัวนะคะว่าเป็นหนี้ ไม่จ่ายต้องโดนโทรทวง

ไม่รับมือถือ โทรเข้าออฟฟิส

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #86766 โดย Na99

jame เขียน: อิอ้อนท้วงหนักสามเดือนแรก ด่า บรรพบุรุสด้วยเจอมาแล้ว แต่ผมสวนกลับ แรงกว่าเยอะ พร้อมไปแจ้งความ ที่ สน แล้ว แฟกไปแบงชาติ โทรแจ้ง แบ้ง ชาติ แค่นั้นพวกมันก้อจะสงบเสีงยมเจียมตัว ไม่โทรมาเลย ปีกว่าแล้ว ตอนนี้โทรมาบอกยอดสูงมาก ผมสวนกลับก้อดอกเบี้ยพ่อ ดอกเมบี้ยแม่ง มีแต่ดอก อยากได้ ไปฟ้องเอาไป แล้วด่ามันไปบท หนึ่งแล้ววางหู แค่นั้นแหละพวกนี้ อย่าไปสนใจมัน

:555: :555: :555: :555: ^^ ^^

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #86813 โดย lamoksman
อัพเดทครับ สองวันนี้อิออนโทรมา ขอให้ปรับโครงสร้างหนี้ ผ่อนจ่าย44งวดแบบเดือนเว้นเดือน โดยคิดแค่เงินต้น 114,000บาท ผมเลยลองเข้าไปดูที่สำนักงานอิออน ก็ดูเอกสารไม่เห็นมีระบุเรื่องดอกเบี้ย

พอถามเค้าบอก3บาทต่อเดือน

ผมเลยทำเป็นชิ่งเดินคุยโทรศัพท์ออกมาเลยครับ

ตอนนี้โทรตามผมยิกๆให้เข้าไปเซ็นต์(ใครมันจะเซ็นต์แพงขนาดนี้) รอ HC ไปใช่ไหมครับ

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #87093 โดย lamoksman
อัพครับ ผมทำผิดพลาดแล้ว

ผมกำลังจะทำเรื่องกู้ออมสิน แต่อิออนโทรมาพอดีบอกถ้าปรับโครงสร้างหนี้จะไม่ติดบุโร ผมเลยไปเซ็นสัญญาวันนี้ ผ่อนจ่าย 44งวด ดอกร้อยละ15/ปี

ผมดันเซ็นต์ไปแล้ว... ผมทำอะไรไม่ได้แล้วใช่ไหมครับ ทุกวันนี้เบลอไปหมดแล้ว :crying:

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #87094 โดย jackTs

lamoksman เขียน: อัพครับ ผมทำผิดพลาดแล้ว

ผมกำลังจะทำเรื่องกู้ออมสิน แต่อิออนโทรมาพอดีบอกถ้าปรับโครงสร้างหนี้จะไม่ติดบุโร ผมเลยไปเซ็นสัญญาวันนี้ ผ่อนจ่าย 44งวด ดอกร้อยละ15/ปี

ผมดันเซ็นต์ไปแล้ว... ผมทำอะไรไม่ได้แล้วใช่ไหมครับ ทุกวันนี้เบลอไปหมดแล้ว

คุณเป็นสมาชิกในนี้มาเดือนกว่าแล้วนะครับ

แสดงว่าไม่อ่านอะไรเลยใช่ไหมครับ?

คำถามลูกหนี้ควรปรับโครงสร้างหนี้หรือประนอมหนี้หรือไม่
หากลูกหนี้

1. มีหนี้แค่ 1- 2 สถาบัน เท่านั้นหรือลูกหนี้ทำธุรกิจส่วนตัวยังต้องพึงพาทำธุรกรรมกับธนาคาร
เพื่อการลงทุนในซึ่งจำเป็นต้องรักษาเครดิตธุรกิจ
2.มีบัญชีเงินเดือน ที่เข้าบัญชีเดียวกันกับหนี้บัตรเครดิต หรือเป็นสถาบันเดียวกันกับบัตรเครดิต
ยกเว้น หนี้บัตรกรุงไทย (KTC) เป็นคนละบริษัทกับธนาคารกรุงไทย(KTB)
และธนาคารกรุงศรีอยุธยา เป็นคนละส่วนกับบัตรกรุงศรี (เครือ GE.)
3. เป็นหนี้ที่ไม่ได้ถูกคิดดอกเบี้ยและค่าธรรมเนียมมหาโหด
4. เมื่อทำแล้วเงินที่คุณจ่ายหนี้ที่คุณประนอมไว้แต่ละเดือนไม่เกิน 30 % ของรายได้
5. มั่นใจว่าจะจ่ายได้ตลอดไม่มีการหยุดจ่ายกลางคัน

หากเงื่อนไขครบ 5 ข้อ ก็ควรจะทำ
แต่ถ้าหาก

1. คุณมีหนี้หลายบัญชี
2. และเมื่อประนอมหนี้แล้วเงินที่คุณต้องจ่ายแต่ละเดือนมันสูงเกิน 30 %
3. และไม่แน่ใจว่าจะจ่ายได้ตลอดจนหมดสัญญา

หากเป็นแบบนี้ก็ไม่ควรประนอมหนี้โดยเด็ดขาดมันเป็นแค่การยืดเวลาในการแก้ไขปัญหาหนี้ที่แท้จริงและเมื่อถึงวันที่คุณไม่ไหวอีกครั้งคุณแทบจะไม่มีทางสู้ไม่มีทางต่อรองเลยโดยเฉพาะเมื่อเรื่องไปถึงชั้นศาล

อ้างอิงข้อมูลจาก

วิธีแก้หนี้

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=179&Itemid=64&limitstart=20#231

“สัญญา นรก”...คืออะไร?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=6343&Itemid=64

ความรู้ต่างๆ มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 1.551 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena