ทำงานธนาคารรัฐวิสาหกิจ หากโดนฟ้องคดีบัตรเครดิต จะมีผลกับงาน และโดนไล่ออกไหมคะ

7 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #85881 โดย boom7412
สวัสดีคะ ดิฉันได้ติดตามอ่านกระทู้ มาสักพักแล้วคะ หนี้ของดิฉันมี ดังนี้
บัตรกรุงศรีเฟริสช้อย ประมาณ 14000 บาท
บัตรยุเมะพลัส ประมาณ 68000 บาท
บัตรอิออน 20000 บาท
และบัตรKTC ประมาณ 37000 บาท
ตอนนี้ดิฉันหยุดจ่ายมาประมาณ 5 เดือนแล้วคะ

จากที่ติดตามอ่านกระทู้ เห็นว่า KTC ฟ้องเร็ว ตอนนี้ดิฉันทำงานธนาคารของรัฐวิสาหกิจ หากโดนฟ้องจะมีผลกับงาน และถูกไล่ออกหรือเปล่าคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #85946 โดย Na99

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #85948 โดย chanisorn
ไม่เกี่ยวกันค่ะ ตอนฟ้องก็ไปขึ้นศาลเจรจาผ่อนไปค่ะ
หรือถ้าสามารถเก็บเงินได้ ก็รอ hair-cut ไปทีละบัตรค่ะ ใจเย็น ๆค่ะ
เป็นกำลังใจให้ ขอให้หมดหนี้โดยไวค่ะ

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #87640 โดย boom7412
ขอบคุณทุกกำลังใจนะคะ

หลังจากหยุดจ่ายบัตรกรุงศรีเฟริสช้อยได้ 7 เดือน ยอดหนี้ก็พุ่งไปที่ 15503.20 บาท ได้ส่วนลดมาที่ 7500 บาท แต่ตอนนี้ดิฉันไม่ได้อยู่ภูมิลำเนาเดิม ทางกรุงศรีเฟริสช้อย จะให้ดิฉันแฟกซ์สำเนาบัตรประชาชนไปให้ พร้อมกับเขียนข้อความขอลดหนี้ และที่อยู่ใหม่ที่จะจัดส่งเอกสาร ดิฉันควรจะส่งไปหรือไม่คะ

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #87642 โดย jackTs

boom7412 เขียน: ทำงานธนาคารรัฐวิสาหกิจ หากโดนฟ้องคดีบัตรเครดิต จะมีผลกับงาน และโดนไล่ออกไหมคะ

ลองไปอ่านกระทู้ของคนอื่นๆดูบ้างนะครับ

แล้วคุณจะรู้ว่า...ไม่ใช่มีคุณเพียงคนเดียว ที่ทำงานธนาคาร แต่เป็นหนี้ท่วมหัว

เรื่องหนี้ในระบบ ปัจจุบันนี้มันระบาดและสร้างความเดือดร้อนไปทั่ว

ตั้งแต่ระดับ"รากหญ้า"ไปจนถึงทุกผู้ทุกคน

ทุกอาชีพ , ทุกเพศ , ทุกวัย และ ทุกวงการกันหมดแล้ว

ไม่เช่นนั้น...ชมรมฯแห่งนี้จะเกิดขึ้นมาได้อย่างไร?

เริ่มหยุดจ่ายเดือนนี้ ขอคำแนะนำด้วยค่ะ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42821&Itemid=64#68407

ทำงานธนาคารแต่โดนซ่ะเอง ถึงกับงงไปไม่ถูกเหมือนกัน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41342&Itemid=64#52602

ทำงานแบงค์ ก็เป็นหนี้เกือบล้าน
www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40280&Itemid=64#41702

กำลังคิดจะหยุดจ่าย แต่กลัวมาทวงที่ทำงานทำยังไงดี
www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=5&id=40057&Itemid=64&view=topic

หนี้เยอะหาทางออกไม่ถูกค่ะ
www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=5&id=39791&Itemid=64&view=topic

boom7412 เขียน: หลังจากหยุดจ่ายบัตรกรุงศรีเฟริสช้อยได้ 7 เดือน ยอดหนี้ก็พุ่งไปที่ 15503.20 บาท ได้ส่วนลดมาที่ 7500 บาท แต่ตอนนี้ดิฉันไม่ได้อยู่ภูมิลำเนาเดิม ทางกรุงศรีเฟริสช้อย จะให้ดิฉันแฟกซ์สำเนาบัตรประชาชนไปให้ พร้อมกับเขียนข้อความขอลดหนี้ และที่อยู่ใหม่ที่จะจัดส่งเอกสาร ดิฉันควรจะส่งไปหรือไม่คะ

คำตอบอยู่ในนี้ (อยู่ในอันล่างสุดของกระทู้)
ใครที่ยังไม่เข้าใจว่า Hair cut คืออะไร?...กรุณาเข้ามาอ่าน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=749&Itemid=64#40212

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #87645 โดย boom7412
ขอบคุุณคะพี่นกกระจอกเทศ ขอบคุณชมรมนี้มากๆคะ ที่ทำให้พบทางสว่าง ดิฉันใกล้จะหลุดพ้นการเป็นหนี้แล้วคะ ไม่ต้องหมุนเงินมาใช้ให้ปวดหัวเหมือนแต่ก่อน เข็ดแล้วคะกับการเป็นหนี้

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #88446 โดย boom7412
ต่อรองกันไปต่อรองกันมา ก็ได้ Hair cut ใบแรกมาเสียที เข้าไปดูตัวอย่างในห้องนิทรรศการเอกสารหนี้ ก็คล้ายกัน ดิฉันอยากรบกวนถามว่าในจดหมายเอกสารที่ส่งมาให้ ไม่มีใบจ่ายเงินแนบมา เราจะใช้เอกสารอะไรไปจ่ายคะ ถ้าเราไปจ่ายที่เซเว่น เราใช้เฉพาะเลขที่สัญญาเราได้หรือไม่คะ รบกวนผู้รู้ตอบให้หน่อยคะ ขอบคุณคะ

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #88449 โดย jackTs

boom7412 เขียน: ต่อรองกันไปต่อรองกันมา ก็ได้ Hair cut ใบแรกมาเสียที เข้าไปดูตัวอย่างในห้องนิทรรศการเอกสารหนี้ ก็คล้ายกัน ดิฉันอยากรบกวนถามว่าในจดหมายเอกสารที่ส่งมาให้ ไม่มีใบจ่ายเงินแนบมา เราจะใช้เอกสารอะไรไปจ่ายคะ ถ้าเราไปจ่ายที่เซเว่น เราใช้เฉพาะเลขที่สัญญาเราได้หรือไม่คะ รบกวนผู้รู้ตอบให้หน่อยคะ ขอบคุณคะ

คุณจะไปจ่ายที่ธนาคารของมันก็ได้ครับ(ถ้าสะดวก) หรือจะไปจ่ายที่เคาน์เตอร์เซอร์วิสก็ได้

เอาแบบง่ายๆเลยนะครับ...คุณไปค้นหาใบแจ้งหนี้ของมัน ใบไหนก็ได้ที่มันเคยส่งมาที่บ้านคุณ
ขอเพียงให้มันมี"บาร์โค๊ด"ที่จัดเจน

แล้วก็เอาไปจ่ายโดยการยิง Barcode ที่เซเว่นฯ หรือ Lotus Express ใกล้บ้าน แล้วเก็บหลักฐานเอาไว้

ข้อแนะนำ
บิลชำระหนี้จากเคาเตอร์การเงิน(ใบเสร็จรับเงิน) ไม่ว่าจะออกให้โดยธนาคารต่างๆ หรือ non-bank หรือ เคาน์เตอร์เซอร์วิส เพื่อเป็นหลักฐานว่า คุณได้ชำระหนี้ในวันที่....เป็นที่เรียบร้อยแล้ว
*** ต้องถ่ายเอกสารเก็บเอาไว้ด้วย หากได้รับบิลใบเสร็จการชำระเงินที่ เป็นจำพวกกระดาษคาร์บอน เพราะถ้าหากวันเวลาผ่านไปนานๆ(หลายๆเดือน) ตัวหนังสือที่อยู่ในใบเสร็จของกระดาษคาร์บอน มันจะเลือนหายไปตามกาลเวลา ***

ตัวอย่างกระดาษคาร์บอน

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #88460 โดย boom7412

7 ปี 2 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93627 โดย boom7412
รบกวนผู้รู้ ช่วยแชร์ประสบการณ์ไปศาล คดีบัตรยูเมะพลัสด้วยคะ อยากได้แนวทางการไปศาลคะ ขอบคุณคะ

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #94670 โดย boom7412
เมื่อ 15 พฤษภาคม ที่ผ่านมา ฉันได้ไปศาลของ KTC ยอดก่อนฟ้อง 36600 ยอดฟ้องที่ 46000 มาเรียบร้อยแล้ว ทำยอมหน้าศาล ผ่อน 3 ปี เดือนละ 1300 บาท เริ่มผ่อน 5 มิ.ย. 60 ยังไม่ได้ผ่อนสักงวด คือตอนนี้ดิฉันมีเงินก้อน ต้องการปิดบัญชี เลยโทรไปฝ่ายประนอมหนี้ของ KTC เพื่อขอส่วนลด ก็ได้ส่วนลดยอด 41000 บาท เค้าบอกนี้คือยอดที่ลดให้แล้ว เขาให้แฟ็กบัตรประชาชน และหนังสือสัญญาประนีประนอมยอมความ ที่ได้มาจากการไปศาล แล้วเขียนว่าขอส่วนลดปิดบัญชีที่ 41000 บาท ดิฉันก็ถามพนักงาน ขอหนังสือส่วนลดการปิดหนี้ด้วยค่ะ เขาบอกว่า ถ้าฟ้องศาลไปแล้ว จะไม่มีหนังสือลดหนี้แล้ว ถ้าผลอนุมัติ ให้เราไปจ่ายที่ธนาคารกรุงไทยได้เลย แล้วเค้าจะส่งข้อมูลของเราให้เครดิตบูโร ว่าเราปิดบัญชีเรียบร้อยแล้ว

คำถามก็คือ ..... เราไปทำยอมหน้าศาลแล้ว ตอนนี้เราจะ haircut เราต้องได้หนังสือลดหนี้หรือไม่คะ

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #94675 โดย Pych

ไม่ได้หนังสือยืนยันการลดหนี้ (Hair cut) อย่าไปเสี่ยงจ่ายครับ

ผมเคยโดนฟ้อง ทำหนังสือประนอมยอมความหน้าศาลไป ผ่อนจ่ายไปสักพัก
พอมีเงินก้อน ผมก็โทรไปขอส่วนลด ก็ยังได้หนังสือยืนยันว่าลดหนี้ให้ แล้วผมถึงไปจ่ายครับ

"Credit card is the path to the dark side. Credit card leads to eager. Eager leads to avarice. Avarice leads to debt. Debt leads to suffering and dark side."
Anakin.Debt

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #94692 โดย boom7412
ขอบคุณมากๆ เลยคะคุณ Anakin เกือบหลงเชื่อคำพูดของพนักงาน ktc

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.582 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena