เขาขู่หรือกำลังจะฟ้องศาลจริงครับ

7 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #86252 โดย Ceaza
คือผมหยุดจ่ายมาได้เกือบปีแล้ว 5 ใบกับยอด 200000 บาทได้

ขอขอบคุณเว็ปนี้ก่อนที่ทำให้ผมหลุดพ้นจากความทุกมาหลายเดือน
ตามเสต้ปหมุน ๆ ๆ ๆ ปิด ๆ เปิด ๆ เพิ่ม ๆ

หยุดจ่ายแล้วสบายใจจริง ๆ
ตั้งหลักพร้อมรับมือ

=> ตอนนี้เกิดปัญหากับบัตรเครดิตธนาคารครับ
ยอด 29000 ที่หยุดจ่าย 29 กันยายน 2558
มีโทรมาเชิญปรับปรุง (สัญญานรก) ช่วง 3-4 เดือนแรก ๆ

และกุมภาพันธ์ที่ผ่านมาเสนอ HC 17 ถ้วน ที่ยอด 33000
และก็มีโทรมาเรื่อย ๆ ยอดที่ 17000 นี้

ล่าสุดเดือนนี้โทรมาอีกรอบ เป็นสำนักงานคนบ้าล่าสุด บอกผมว่า
ตอนนี้อยากจจะจ่ายไหม กำลังรวบรวมข้อมูลฟ้องศาลภายในเดือนนี้
ยอดเงินต้นแค่น้นจากยอดรวมดอก 33000 ครับ
ผมถามว่าทำไมเยอะจัง เคยเสนอให้ 17000 มานะ
เขาบอกว่ากำลังจะฟ้องศาลค่ะ เลยยอดสูง เป็นช่วงนี้ ไม่มีส่วนลดคะ

แต่เขายืนยันให้จ่ายเงินต้นอย่างเดียว เริ่มใจสั่น ๆ เหมือนกันครับ ไม่เคยอ่านเจอเคสนี้เลย
เดียวจะลองเข้าไปอ่านเรื่องการฟ้องศาล ขึ้นศาลไว้รับมือเป็นสเต้ปต่อไปครับ

แต่อยากได้คะแนะนำครับ ว่าขู่ หรือจะฟ้องแล้วจริงๆครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #86316 โดย สู้เพื่อลูก ลูก
Replied by สู้เพื่อลูก ลูก on topic เขาขู่หรือกำลังจะฟ้องศาลจริงครับ
:sweat:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #86321 โดย Ceaza

สู้เพื่อลูก ลูก เขียน: ใช่กรุงศรีรึเปล่าค้ะ ของเราก็กรุงศรี มารอคำตอบเหมือนกัน ค้ะ ประมานเดียวกันเลยหน้านี้ ก่อนเสนอปิดมายอดน้อย พอที่จะหยิบยืมมาหามาได้บ้าง มา แต่ตอนนั้นไม่มีเงินปิด หลังจากนั้นเปลี่ยน บริษัทร ไม่ยอมเลย เสนอปิดมาเกือบเต็มยอดปิดจริง บอกอกกำลังรวบรวมฟ้อง ทำไมถึงไม่ให้ทางเราเดินบ้าง ขอผ่อนก็ไม่ได้ ก็บอกต้องรอให้ศาลตัดสิน จะเสียเวลามาฟ้องเพื่อบีบเอากับลูกหนี้ ที่ไม่มีปัญา จะจ่าย ตอนนี้เราเลยก็รอหมายอย่างเดียวเลย เห้อ

ยังไม่ขอตอบเรื่องธนาคารนะครับ พอดีกลัวเจ้าหนี้มาเห็น แล้วรู้แผนการ *-* (ผมคิดมากไป)

ตอนนี้ผมว่าเรื่องนั้นทำใจครับ ... ในเมื่อทำอะไรไม่ได้แล้ว ถ้าเขาจะฟ้อง ก็ Go ahead!! รอหมายศาลแล้วก็ไปตามนัด ดีสะอีก ผมเห็นข้อมูลบางท่านแว้บ ๆ ว่าแบ่งจ่ายได้ 24 เดือน และยังขอตัดจบได้อีก เลิกกลัวแหละ พี่จะทำไร พี่ทำเลย เอาให้เต็มที่ เอาให้สบายใจจ้ะ

หันมาใส่ใจเจ้าอื่นก่อนดีกว่า...
เก็บตังไว้รอส่วนลดเจ้าใหม่

7 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #86323 โดย IndyGirL
ถ้าเป็น เฟิสช้อยไม่แน่คะอาจจะฟ้องจริงๆ เราโดนตอนหยุดไป8-9เดือนก่อนหน้านี้เสนอมาเรื่อย พอสุดท้ายไม่ไได้ปิด ก็มาได้หมายศาลเลย

7 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #86340 โดย สู้เพื่อลูก ลูก
Replied by สู้เพื่อลูก ลูก on topic เขาขู่หรือกำลังจะฟ้องศาลจริงครับ
ขอบคุณ มากมากเลยตอนนี้ กำลังท้อเลย คงต้อง หันมาสนใจเจ้าที่เค้าอยาากได้ สตางค์ จริงจริง ถ้าเขาบีบเรา ขนาดนี้ 10ปี หนี้ เราคงหายกัน เพราะยอดตอนนี้ พุ่งไป เกือบ สองแสน กว่าให้ผ่อน 24 งวดแถมพ่วงดอกอีก ตางหาก ลูกลูก ต้องอดอยาก อีก แน่แน่ เลย เขาไม่ยอมเจรจาไม่เจรจา ไม่ลอมชอม เป็นหนี้ เขาเข้าใจต่องชดใช้ ก็อยากชดใช้ให้ แต่ขอทางเดินบ้าง ผ่อนนาน ก็ไม่ว่า ขอให้ชำระหนี้ได้ หมด แต่ไม่ยอมจะฟ้องอย่างเดียวเขาคงต้องการแค่เลขคดี ไม่ต้องการเงินเรา เพื่อชดใช้หนี้ให้หมด ไม่มีทรัพย์สิน ไม่มีเงินเดือน จะเอาอะไรกับเรา ก็ยังไม่เข้าใจ ทำใจกับเจ้านี้ แล้ว สู้สู้ เช่นกันนะค้ะ เลิกเครียด แล้ว ขอบพระคุณมากมาก นะค้ะ

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #87412 โดย Ceaza
ไม่ทราบว่าเป็นอย่างไรบ้างครับ...ได้รับหมายศาลหรือยัง
ของผมได้รับเรียบร้อยแล้ว....กำลังรอขึ้นศาลเดือนหน้า...มันฟ้องจริง ๆ ครับ

แนะนำว่าถ้าเขาเสนอยอดส่วนลดมา... ถ้ายอดพอรับได้ พอหาได้ ตัดใจปิดไปเลย เดียวเลยโอกาศทองจะได้ยอดที่สูงขึ้น... ยังไงเราสร้างมาเราก็ต้องรับผิดชอบครับ

อย่างเช่นของผม จากยอดลดครึ่งหนึ่งที่เคยเสนอให้
ตอนนี้ลดแค่ยี่สิบเปอร์เซ็น มันอ้างว่าอยู่ในระหว่างฟ้องศาล...

เออ..เอาให้เต็มที่
ขอให้วันที่ขึ้นศาลมีข้อเสนอที่ดีกว่านี้แล้วกัน

ไม่งั้นคงต้องดึงเวลาไปก่อน เลื่อนนัด...ดีกว่า

สู้เพื่อลูก ลูก เขียน: ขอบคุณ มากมากเลยตอนนี้ กำลังท้อเลย คงต้อง หันมาสนใจเจ้าที่เค้าอยาากได้ สตางค์ จริงจริง ถ้าเขาบีบเรา ขนาดนี้ 10ปี หนี้ เราคงหายกัน เพราะยอดตอนนี้ พุ่งไป เกือบ สองแสน กว่าให้ผ่อน 24 งวดแถมพ่วงดอกอีก ตางหาก ลูกลูก ต้องอดอยาก อีก แน่แน่ เลย เขาไม่ยอมเจรจาไม่เจรจา ไม่ลอมชอม เป็นหนี้ เขาเข้าใจต่องชดใช้ ก็อยากชดใช้ให้ แต่ขอทางเดินบ้าง ผ่อนนาน ก็ไม่ว่า ขอให้ชำระหนี้ได้ หมด แต่ไม่ยอมจะฟ้องอย่างเดียวเขาคงต้องการแค่เลขคดี ไม่ต้องการเงินเรา เพื่อชดใช้หนี้ให้หมด ไม่มีทรัพย์สิน ไม่มีเงินเดือน จะเอาอะไรกับเรา ก็ยังไม่เข้าใจ ทำใจกับเจ้านี้ แล้ว สู้สู้ เช่นกันนะค้ะ เลิกเครียด แล้ว ขอบพระคุณมากมาก นะค้ะ

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #100109 โดย Ceaza
ผมมีคำถามครับ บัตรใบเดียวกัน แต่ทำ 3 ธุรกรรมอย่าง

1 เงินกู้ที่1 (อายุความ5ปี)
หยุดจ่าย 2 มค 59 = 9xxx
ยอดเดิน 10xxx เสนอส่วนลด 8xxx
เขาแจ้งตัดสินใจได้ถึง 15 กพ 61

2 เงินกู้ที่2 (อายุความ5ปี)
หยุดจ่าย 2 มค 59 = 4xxxx
ยอดเดิน 45xxx ปิดลด 30%
ตัดสินใจได้ถึง 15 กพ 61

3 บัตรเครดิตรูดซื้อสินค้า (อายุความ2ปี=หมดอายุความแล้ว)
หยุดจ่าย 2 มค 59 = 29xxx
ยอด 33xxxvปิดลด 30%

ผมขอเข้าเรื่องสอบถามใบนี้เลยแล้วกันครับ

วันนี้เขาโทรมาว่า ให้กำหนดแค่กลางเดือน กพ นี้เท่านั้นว่าจะจ่ายได้หรือไม่ได้
เพราะบัญชีผมอยู่ในกลุ่มรวบรวมเพื่อทำตามระบบ
ผมถามว่าทำอะไรหร่อครับตามระบบ เขาไม่ยอมบอก
ใบก่อนหน้านี้คือบอกเลยว่ารอฟ้อง

ผมจึงถามว่าฟ้องศาลหร่อครับ เขาตอบว่าประมาณนั้น
แต่ถ้าทยอยปิดมาก่อนก็จะชะลอไว้ให้ก่อน (ผมไม่เคยกลัวการขึ้นศาลนะครับ)

คำถามสำหรับใบนี้
1.1 ระยะการฟ้องศาล ใช้เวลานานหรือไม่ครับ คือถ้ากลางเดือนนี้ผมไม่ได้จ่าย ถ้าเขาฟ้องจริง ผมน่าจะถูกเรียกตัวขึ้นศาลช่วงเดือนไหนครับ

1.2 กรณีถ้าผมไม่สะดวกขึ้นศาล ผมมอบอำนาจให้คนอื่นไปขึ้นแทน => สำหรับขอมาไกล่เกลี่ยกับโจทก์เพิ่อชดใช้หนี้ที่ถูกฟ้อง (โดยไม่ได้พบกับผู้พิพากษา) แทนตัวจำเลยที่ถูกฟ้อง <= อันนี้หมายความว่า ผมสามารถยอมความ ชำระตามแบบ บัตร 2 ใบก่อนหน้า ที่ยอมความหรือเปล่า คือชำระขั้นต่ำเท่านี้ ภายในกี่ปี เป็นต้น หรือเป็นแบบใดครับในการที่จะชดใช้หนี้ที่ถูกฟ้อง

1.3 ถ้าผมทยอยปิดบัญชี เงินกู้1 (อายุความ5ปี) ก่อน ตามที่ผมสอบถามเขา จ่ายยอดรายการที่น้อยที่สุด แล้วรายการอื่น ๆ จะถือว่าเริ่มต้นนัดผิดชำระใหม่เลยหรือไม่ครับ ถือว่าจ่ายหยอด หรือเปล่าครับ

1.4 บัตรเครดิตรูดซื้อสินค้า (อายุความ2ปี=หมดอายุความแล้ว) ถ้าขึ้นศาลจริงๆ ใบนี้ผมสามารถสู้คดีได้ใช่ไหมครับ แต่ถ้าเขาฟ้องรวม อีก 2 รายการยังไม่หมดอายุความ (เป็นบัตรใบเดียวกันใช้รูด ใช้กู้คนละวงเงิน) มันจะมีแนวทางสู้อย่างไรได้ครับ

เจ้านี้ช่วง สค 60 คุยกัน ผมขอเลื่อนรอดูเงินเดือนสิ้นปี แต่พอถึงกำหนดผมไม่สะดวก เลยปฏิเสธไป
วันนี้เขาเลยโทรมาอีกครั้ง ให้กำหนดจ่ายแค่กลางเดือน กพ 61แค่นั้นแล้วจะดำเนินการตามระบบ

แต่จริง ๆ ใบนี้เหมือนเขาจะขู่แนวๆนี้ผมมารอบหนึ่งแล้วในปี 59 จนมา 60 ก็ยังไม่ฟ้อง

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #100112 โดย ReFreshZzz

Ceaza เขียน: ผมมีคำถามครับ บัตรใบเดียวกัน แต่ทำ 3 ธุรกรรมอย่าง

เขาแจ้งตัดสินใจได้ถึง 15 กพ 61

3 บัตรเครดิตรูดซื้อสินค้า (อายุความ2ปี=หมดอายุความแล้ว)

ผมขอเข้าเรื่องสอบถามใบนี้เลยแล้วกันครับ

วันนี้เขาโทรมาว่า ให้กำหนดแค่กลางเดือน กพ นี้เท่านั้นว่าจะจ่ายได้หรือไม่ได้
เพราะบัญชีผมอยู่ในกลุ่มรวบรวมเพื่อทำตามระบบ
ผมถามว่าทำอะไรหร่อครับตามระบบ เขาไม่ยอมบอก
ใบก่อนหน้านี้คือบอกเลยว่ารอฟ้อง

ผมจึงถามว่าฟ้องศาลหร่อครับ เขาตอบว่าประมาณนั้น
แต่ถ้าทยอยปิดมาก่อนก็จะชะลอไว้ให้ก่อน (ผมไม่เคยกลัวการขึ้นศาลนะครับ)

1.1 ระยะการฟ้องศาล ใช้เวลานานหรือไม่ครับ คือถ้ากลางเดือนนี้ผมไม่ได้จ่าย ถ้าเขาฟ้องจริง ผมน่าจะถูกเรียกตัวขึ้นศาลช่วงเดือนไหนครับ

ไม่นานครับ ระยะเวลาโดยประมาณ ถ้าฟ้องจริงๆ 15 - 45 วัน ก็จะได้รับหมายศาลครับ

1.2 กรณีถ้าผมไม่สะดวกขึ้นศาล ผมมอบอำนาจให้คนอื่นไปขึ้นแทน => สำหรับขอมาไกล่เกลี่ยกับโจทก์เพิ่อชดใช้หนี้ที่ถูกฟ้อง (โดยไม่ได้พบกับผู้พิพากษา) แทนตัวจำเลยที่ถูกฟ้อง <= อันนี้หมายความว่า ผมสามารถยอมความ ชำระตามแบบ บัตร 2 ใบก่อนหน้า ที่ยอมความหรือเปล่า คือชำระขั้นต่ำเท่านี้ ภายในกี่ปี เป็นต้น หรือเป็นแบบใดครับในการที่จะชดใช้หนี้ที่ถูกฟ้อง

ความหมายของ วันนัดไปศาล
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=6915&Itemid=64

คุณต้องโทรคุยกับคนที่คุณมอบอำนาจครับ จะได้คุยกับทนายโจทก์ได้

1.3 ถ้าผมทยอยปิดบัญชี เงินกู้1 (อายุความ5ปี) ก่อน ตามที่ผมสอบถามเขา จ่ายยอดรายการที่น้อยที่สุด แล้วรายการอื่น ๆ จะถือว่าเริ่มต้นนัดผิดชำระใหม่เลยหรือไม่ครับ ถือว่าจ่ายหยอด หรือเปล่าครับ

บัญชีของใครก็ของมันครับ มันมีเลขบัญชีอยู่
อายุความในการฟ้องร้อง คดีแพ่ง (หนี้เงิน)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=813&Itemid=64

ข้อเสียของการ "จ่ายหยอด" เพื่อเดินบัญชี
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=19608&Itemid=64

1.4 บัตรเครดิตรูดซื้อสินค้า (อายุความ2ปี=หมดอายุความแล้ว) ถ้าขึ้นศาลจริงๆ ใบนี้ผมสามารถสู้คดีได้ใช่ไหมครับ แต่ถ้าเขาฟ้องรวม อีก 2 รายการยังไม่หมดอายุความ (เป็นบัตรใบเดียวกันใช้รูด ใช้กู้คนละวงเงิน) มันจะมีแนวทางสู้อย่างไรได้ครับ

ก็สู้เฉพาะที่หมดอายุความไงครับ ส่วนอันที่เหลือคุณก็ต้องจ่ายคืนเจ้าหนี้

เจ้านี้ช่วง สค 60 คุยกัน ผมขอเลื่อนรอดูเงินเดือนสิ้นปี แต่พอถึงกำหนดผมไม่สะดวก เลยปฏิเสธไป
วันนี้เขาเลยโทรมาอีกครั้ง ให้กำหนดจ่ายแค่กลางเดือน กพ 61แค่นั้นแล้วจะดำเนินการตามระบบ

แต่จริง ๆ ใบนี้เหมือนเขาจะขู่แนวๆนี้ผมมารอบหนึ่งแล้วในปี 59 จนมา 60 ก็ยังไม่ฟ้อง

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #100190 โดย Ceaza
ขอบคุณมากครับ
ขอย้อยถามอีกที ถ้าถึงวันนัด แต่ผมไม่สามารถขึ้นได้เนื่องจากไปต่างประเทศ พอดีมีงานแต่งซึ่งมีคนเป็นสปอนเซอร์ให้

กรณีผมสู้ คงไม่ได้ เพราะไม่ได้ไปเอง
แต่ถ้าผมจะทำยอมความ สามารถยอมความ โดยมอบอำนาจให้เพื่อนสนิดไปทำยอมหน้าศาลได้เลย

ผมเข้าใจถูกใช่ไหมครับ

คุณต้องโทรคุยกับคนที่คุณมอบอำนาจครับ จะได้คุยกับทนายโจทก์ได้

ReFreshZzz เขียน:

Ceaza เขียน: ผมมีคำถามครับ บัตรใบเดียวกัน แต่ทำ 3 ธุรกรรมอย่าง

ไม่นานครับ ระยะเวลาโดยประมาณ ถ้าฟ้องจริงๆ 15 - 45 วัน ก็จะได้รับหมายศาลครับ

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=6915&Itemid=64

บัญชีของใครก็ของมันครับ มันมีเลขบัญชีอยู่
อายุความในการฟ้องร้อง คดีแพ่ง (หนี้เงิน)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=813&Itemid=64

ข้อเสียของการ "จ่ายหยอด" เพื่อเดินบัญชี
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=19608&Itemid=64

ก็สู้เฉพาะที่หมดอายุความไงครับ ส่วนอันที่เหลือคุณก็ต้องจ่ายคืนเจ้าหนี้

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #100195 โดย ReFreshZzz

อ่านอีกรอบนะครับ จะได้เข้าใจ

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #100205 โดย Amonthep
ของผมหยุดจ่ายมาจะเข้าเดือนที่5แล้วครับวันนี้มีเจ้าหน้าที่ไม่รู้ของอะไรมาตามหาที่อยู่ตามบัตรหาไม่เจอไปหาผู้ใหญ่บ้านเลยครับแบบนี้ได้ด้วยหรอครับหลุดจ่ายมา5เดือนแล้วจะฟ้องนานมั้ยครับยอดฟ้องขั้นต่ำนี้มีมั้ยหรือว่าเท่าไหรถึงจะฟ้องครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.606 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena