รบกวนขอคำแนะนำ อยากหยุดจ่าย ธ.ซีไอเอ็มบี ค่ะ จะฟ้องเร็วไหมคะ

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #86917 โดย sarinyaphorn
สวัสดีค่ะดิฉันมีปัญหาอยากปรึกษาและวิธีการแก้ปัญหาค่ะ ดิฉันเป็นพนักงานบริษัทเอกชน เงินเดือนรวมสวัสดิการ 19,500 บาทและมีเงินจากรายได้พิเศษเดือนละ 2,000 บาท รวมเป็น 21,500 บาท แต่มีหนี้นอกระบบที่มีดอกร้อยละ 10 เป็นเงินจำนวน 126,000 บาท ไม่มีดอกจำนวน 78,000 บาท
และเงินกู้ธนาคารและสินเชื้อ
1.ธนาคารกสิกร บัตรกดเงินสด 36,000 บาท ชำระขั้นต่ำเดือนละ 2,000 บาท
2.ธนาคารซีไอเอ็มบี 60,000 บาท ชำระขั้นต่ำเดือนละ 1,700 บาท
3.ธนาคารออมสิน สินเชื่อส่วนบุคคล 300,000 บาท ชำระหนี้เดือนละ 7,500 บาท
4.ธนาคารกรุงศรี บัตรเครดิต 45,000 บาท ชำระขั้นต่ำเดือนละ 3,600 บาท
5.บัตรกดเงินสดยูเมะพลัส 31,000 บาท ชำระขั้นต่ำเดือนละ 1,000 บาท
6.ผ่อนจ่ายเงินกู้ที่มีดอกเดือนละ 12,600 บาท
7.ผ่อนจ่ายเงินกู้ที่ไม่มีดอกบ้างเป็นบางเดือน
8.มีค่าใช้จ่ายค่าเช่าห้อง ค่าน้ำ ค่าไฟ เดือนละ 4,500 บาท
รวมหนี้ที่มีทั้งหมด 676,000 บาทกับเงินเดือนๆละ 21,500 บาท ตอนนี้แม้แต่เงินกินข้าวแต่ละเดือนยังไม่มีเลยค่ะเพราะเอาไปจ่ายดอกหมด เดือนนี้ค่าห้องยังไม่ได้จ่ายเลยค่ะเราไม่เคยผิดนัดนะคะส่งชำระตรงทุกเดือนทั้งค่าห้อง รวมถึงหนี้นอกระบบที่กู้มาด้วยส่งดอก และส่งต้นให้กับเงินที่ไม่มีดอก แต่สิ่งที่ทำคือเอาหนี้มาใช้หนี้ค่ะ คือกู้ต่อไปเรื่อย ๆ เพื่อที่จะไม่ให้เสียเครดิตตัวเอง กุ้สะสม ทั้งต้น ทั้งดอก ไม่เคยผิดนัด เพิ่งเคยเป็นเดือนนี้เดือนแรก เพราะหาเงินไม่ได้ ไม่มีใครให้ยืม ไม่มีใครให้กู้และไม่มีใครช่วย คือตอนนี้เท่าที่คิดได้คืออยากพักก่อนค่ะไม่ใช่ว่าจะหนี้หรือไม่จ่ายนะคะ แต่อยากหยุดตั้งสติก่อนเพราะไม่มีทางออกแล้วคือถ้าตอนนี้ไม่มีคนทวงเราหนี้ก็จะเท่าเดิมและค่อยๆลดลงไปแต่ถ้ามีคนทวงหนี้ก็จะเพิ่มขึ้นเพราะต้องไปหากู้ยืมมาอีก เราขอเจรจากับเจ้าหนี้นอกระบบว่าจะทะยอยคืนก็ไม่มีใครเข้าใจ ทุกคนก็อยากได้เงิน ไม่มีใครยอม ส่วนของธนาคารก็โทรมาทวงทุกวัน จะหาทางออกยังไงดีคะ ไม่แน่ใจว่าสมาชิกท่านอื่นจะมีหนี้และปัญหาเยอะมากขนาดนี้หรือเปล่า แต่สำหรับเราที่เป็นผุ้หญิงตัวคนเดียวเยอะมากค่ะ ฐานะทางบ้านเราพอกิน พอใช้ เราไม่อยากลำบากแม่ ไม่อยากให้แม่ร้องไห้เพราะเราเคยคุยกับแม่ไปแล้ว แม่เราร้องไห้เสียใจกับสิ่งที่เราทำ เราอยากหลุดพ้นจากหนี้ อยากเริ่มต้นชีวิตใหม่ อยากดูแลแม่ให้สบายมากกว่านี้ ทุกอย่างที่เกิดขึ้นโทษตัวเองค่ะ เราผิดเองทุกอย่างตอนนี้เข้าใจทุกคนนะคะที่ไม่สามารถช่วยเราได้ เรื่องเงินคือเรื่องใหญ่สำหรับทุกคน

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #86921 โดย chanisorn
Replied by chanisorn on topic หาทางออกไม่เจอ
ใจเย็น ๆค่ะ อ่านข้อมูลในนี้ให้เข้าใจ พี่ก็เคยประสพปัญหานี้เหมือนกันค่ะ กลุ้มใจมาก
ตอนนี้ ชิว ๆค่ะ สบายใจขึ้นเยอะ แต่หนี้ยังไม่หมดนะ มาได้ครึ่งทางค่ะ
ตอนนี้ไม่ไหว ก็หยุดค่ะ ปล่อยให้ทวงไป ตั้งต้นชีวิตใหม่ อย่ากู้ใหม่มาปิดเก่าไม่มีจบ
ลดละเลิก ประหยัดเก็บออม เท่าที่ทำได้ รอ แฮร์คัดค่ะ อ่านเยอะๆ เตรียมรับมือ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #86948 โดย super3
Replied by super3 on topic หาทางออกไม่เจอ
ลองอ่านดูนะคะ

CR : คุณนกกระจอกเทศ

วิธีแก้หนี้

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=179&Itemid=64
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #86956 โดย sarinyaphorn
Replied by sarinyaphorn on topic หาทางออกไม่เจอ
ขอบคุณมากๆนะคะ

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #86959 โดย sarinyaphorn

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #86960 โดย golfvi
มาเป็นกำลังใจให้ครับ สู้ๆนะครับ

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #86961 โดย sarinyaphorn

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #86963 โดย jackTs
.
ผมรวมกระทู้ให้แล้วนะครับ

มีอะไรที่อยากจะถามต่อ กรุณาโพสต์ถามต่อจากในกระทู้เดิม(กระทู้นี้)ของตัวคุณเองด้วยครับ

1คน ต่อ 1กระทู้ เท่านั้น ขอความร่วมมือด้วยนะครับ

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=8062&Itemid=64#12130

วิธีค้นหากระทู้ของตัวเอง

ปล.ที่นี่ไม่ได้ห้ามถามนะครับ

แต่ขอความกรุณาให้ไปถามต่อจากในกระทู้เดิมของตัวคุณเอง

ขอความร่วมมือด้วยนะครับ

.

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #86964 โดย IAMERK
ลองหาอ่านข้อมูลตามห้อง ข้อมูลปลดหนี้นะครับ น่าจะผ่านไปได้ด้วยดี ผมก็มีหนี้แต่จ่ายไม่ไหวล่ะ พ่อเสียออกมาอยู่ดูแลแม่ สุดท้ายไหนๆไม่ไหวแล้วก็ไม่ฝืน อย่าคิดมากครับไม่มีอะไรหรอก นี่อีกเดี๋ยวผมก็จะออกไปขึ้นศาลแล้ว จงอย่ากลัว...

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #86993 โดย sarinyaphorn
เริ่มหยุดจ่ายหนี้บางส่วนแล้วค่ะเพราะไม่ไหวจริงๆ
1.ธนาคารกสิกร เข้ารอบบิลที่ 2
2.ธนาคารซีไอเอ็มบี เข้ารอบบิลที่ 2
3.ธนาคารออมสิน รอจ่ายวันที่ 26 ก.ค.พร้อมกับยอดเดือนที่ผ่านมาต้องจ่ายสองยอดรวมกันที่ต้องจ่ายเพราะมีเพื่อนที่ร่วมกู้ด้วยอีก 2 คนเกรงใจเพื่อนเพราะเราเป็นคนชวนเพื่อนมาร่วมกู้
4.ยูเมะพลัส ก็จะจ่ายให้ค่ะแต่จะล่าช้าสักหน่อย ที่จ่ายเพราะรำคานมากค่ะโทรทั้งวัน เมื่อวานโทมาไม่รับนางก็โทเข้าเบอร์บริษัท เราเลยโทรไปวีนนางว่าทำไมต้องตามทวงขนาดนี้ นี่เพิ่งเป้นครั้งแรกนะคะที่ชำระล่าช้า
5.ธนาคารกรุงศรีรอบบิลนี้ได้ชำระไปแล้ว
6.หนี้สินอื่น ๆ นอกระบบตอนนี้พักไว้ก่อนค่ะ ทวงกันไปเพราะที่ผ่านมาฉันก็จ่ายดอกน่าจะเกินต้นที่เอามาแล้วด้วยซ้ำ
ตอนนี้ก็หางาน หารายได้พิเศษทำค่ะ ขายของ ใครมีรัยให้ทำก็ทำขอให้ได้เงิน แต่เรื่องผิดกฎหมายกับเปลืองตัวนี่ไม่รับนะคะ :laughing: ประหยัดทุกอย่างค่ะ แต่!!!!เดือนนี้ค่าห้องยังไม่ได้จ่ายนะคะ :sweat:
ทุกคนมีปัญหาเหมือนกันหมด เรื่องของแต่ละคนเป็นเรื่องใหญ่เสมอ ในเมื่อปัญหาเกิดเราก็ต้องยอมรับ และแก้ไข เหนื่อยนะคะที่ต้องทำงานใช้หนี้ ไม่ได้ทำงานเก็บเงินเพื่อสร้างอนาคต แต่ก็ต้องสู้ๆค่ะ ที่สำคัญขอบคุณเว็บนี้มาก ๆ ขอบคุณทุกๆคนที่เข้ามาร่วมแชร์ประสบการณ์และวิธีการแก้ปัญด้วยนะคะ:สู้ๆ:

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #86997 โดย Na99

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #87051 โดย chatchai
ขอให้กำลังใจนะครับผมเราจะสู้ไปด้วยกันนะครับ

7 ปี 9 เดือน ที่ผ่านมา #87069 โดย sarinyaphorn
ขอบคุณสำหรับทุกๆกำลังใจนะคะ เราจะสู้ไปด้วยกันค่ะ
แต่ตอนนี้รู้สึกกลัวๆ เรื่องการทวงหนี้มากค่ะ เพราะผิดนัดกับซีไอเอ็มบีและกสิกรไว้ ไม่กล้ารับโทศัพท์ ถ้ารับแล้วไม่รู้จะพูดยังไงดี :shy:
เราควรตอบเค้ายังไงดีค่ะ

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #89093 โดย sarinyaphorn
วันนี้มีเรื่องอยากปรึกษาชาวชมรมทุกท่านค่ะ คือวันนี้เราจ่ายเงินของ ธ.ซีไอเอ็มบีไป เนื่องจากค้างจ่ายมา 2 เดือน มีเจ้าหน้าที่โทมาบอกว่าให้จ่าย 2 รอบบิล เป็นเงินจำนวน 3,400 บาท เราก็จ่ายไปค่ะ แต่ปรากฎว่าที่จ่ายไปนั้นเป็นดอกเบี้ย 3,300 บาท ค่าธรรมเนียม 100 บาท ไม่มีเงินต้นสักบาท เรากู้เงินมา 60,000 บาท จ่ายมา 2 ปี ถึงวันนี้เงินต้นคงเหลือที่ 54,858.68 บาท อยากหยุดจ่ายแล้วค่ะ เพราะจ่ายไปก็มรแต่ดอกเบี้ย ไม่มีเงินต้นเลย ท่านใดที่กู้ของธ.ซีไอเอ็มบี หรือท่านอื่น ๆ มีข้อแนะนำช่วยเราหน่อยนะคะ ขอบคุณมากๆ ค่ะ

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #89106 โดย vitadada

sarinyaphorn เขียน: ขอบคุณสำหรับทุกๆกำลังใจนะคะ เราจะสู้ไปด้วยกันค่ะ
แต่ตอนนี้รู้สึกกลัวๆ เรื่องการทวงหนี้มากค่ะ เพราะผิดนัดกับซีไอเอ็มบีและกสิกรไว้ ไม่กล้ารับโทศัพท์ ถ้ารับแล้วไม่รู้จะพูดยังไงดี :shy:
เราควรตอบเค้ายังไงดีค่ะ

รับเถอะค่ะ ไม่มี ไม่หนี้ แต่ยังไม่จ่าย พูดดีมาก็ดีกับร้ายมาก็ร้ายกับ แรกๆมันคือบททดสอบของลูกหนี้ :สู้ๆ: :สู้ๆ:

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #89112 โดย jackTs

sarinyaphorn เขียน: วันนี้มีเรื่องอยากปรึกษาชาวชมรมทุกท่านค่ะ คือวันนี้เราจ่ายเงินของ ธ.ซีไอเอ็มบีไป เนื่องจากค้างจ่ายมา 2 เดือน มีเจ้าหน้าที่โทมาบอกว่าให้จ่าย 2 รอบบิล เป็นเงินจำนวน 3,400 บาท เราก็จ่ายไปค่ะ แต่ปรากฎว่าที่จ่ายไปนั้นเป็นดอกเบี้ย 3,300 บาท ค่าธรรมเนียม 100 บาท ไม่มีเงินต้นสักบาท เรากู้เงินมา 60,000 บาท จ่ายมา 2 ปี ถึงวันนี้เงินต้นคงเหลือที่ 54,858.68 บาท อยากหยุดจ่ายแล้วค่ะ เพราะจ่ายไปก็มรแต่ดอกเบี้ย ไม่มีเงินต้นเลย ท่านใดที่กู้ของธ.ซีไอเอ็มบี หรือท่านอื่น ๆ มีข้อแนะนำช่วยเราหน่อยนะคะ ขอบคุณมากๆ ค่ะ

ข้อเสียของการ "จ่ายหยอด" เพื่อเดินบัญชี
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=19608&Itemid=64

ความรู้ต่างๆ มีอยู่ในนี้หมดแล้ว

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=7&Itemid=64&view=category&limitstart=0&limit=20

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #90085 โดย sarinyaphorn
มีเรื่องจะรบกวนสอบถามค่ะ ใครที่เคยกู้ของ ธ.ซีไอเอ็มบี บ้างคะ ถ้าจะหยุดจ่ายควรทำยังไงคะ แล้วจะฟ้องเร็วไหมคะ ใครพอมีข้อมูลรบกวนให้ข้อมูลบ้างนะคะ ขอบคุณมากๆค่ะ

7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #90456 โดย Tom9449

sarinyaphorn เขียน: มีเรื่องจะรบกวนสอบถามค่ะ ใครที่เคยกู้ของ ธ.ซีไอเอ็มบี บ้างคะ ถ้าจะหยุดจ่ายควรทำยังไงคะ แล้วจะฟ้องเร็วไหมคะ ใครพอมีข้อมูลรบกวนให้ข้อมูลบ้างนะคะ ขอบคุณมากๆค่ะ

ผมหยุดมา 11 เดือน ได้หมายศาลครับ ผมคิดว่าอยู่ที่ยอดเงินต้นด้วยว่ามากหรือน้อยและขึ้นกับสำนักงานกฏหมายด้วยครับ ของเพื่อนสมาชิกท่านอื่นเห็นว่าฟ้องช้า ได้ส่วนลดดีด้วย ส่วนของผมส่วนลดน้อยและโทรตามไม่บ่อยครับ

7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #90965 โดย sarinyaphorn
ขอบคุณ คุณTom9449 มากนะคะ

เงินต้น 60,000 บาทค่ะ หยุดจ่ายมา 3 เดือน โทรมาตามบ่อยค่ะและบอกว่าต้องให้จ่ายยอดขั้นต่ำไปก่อนไม่งั้นจะถึงสำนักงานกฎหมาย และอยากสอบถามอีกข้อนะคะธนาคารจะเสนอส่วนลดให้ก่อนที่จะยื่นฟ้องหรือป่าวคะ ยังไงรบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณมากๆ ค่ะ

7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #90983 โดย Tom9449

sarinyaphorn เขียน: ขอบคุณ คุณTom9449 มากนะคะ

เงินต้น 60,000 บาทค่ะ หยุดจ่ายมา 3 เดือน โทรมาตามบ่อยค่ะและบอกว่าต้องให้จ่ายยอดขั้นต่ำไปก่อนไม่งั้นจะถึงสำนักงานกฎหมาย และอยากสอบถามอีกข้อนะคะธนาคารจะเสนอส่วนลดให้ก่อนที่จะยื่นฟ้องหรือป่าวคะ ยังไงรบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณมากๆ ค่ะ

จะมีเสนอมาตลอดครับ แต่ส่วนลดมากบ้างน้อยบ้าง คงแล้วแต่คนทวงและสำนักกฏหมายด้วยครับ หลังจากผ่าน 5เดือนไปจะโทรทวงไม่บ่อยแล้วครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.919 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena