พบทางออกของหนี้สินแล้ว

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #100501 โดย ReFreshZzz

kitsana เขียน: สอบถามครับ ถ้าไปทำเรื่องขอลดหย่อนการอายัดเงินเดือน ต้องเสียค่าใช้จ่ายอะไรไหมครับ

เสียแค่ค่าถ่ายเอกสาร เกี่ยวกับตัวท่านเองครับ

kitsana เขียน: สอบถามครับ แล้วถ้าขอพบนิติกร เขาจะให้พบไหมครับ

ส่วนใหญ่ เจ้าหน้าที่ ที่รับเรื่องของท่านจะดูแลท่านจนจบเคสครับ ไม่ต้องพบนิติกรครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #100518 โดย kitsana
ขอบคุณ refreshzzz มากครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #100520 โดย kitsana
สอบถามครับ ตอนนี้ผมผ่อนรถยนต์กับไฟแนนต์อยู่ แต่จะหมดภายในปีหน้า ซึ่งผมยังไม่หมดหนี้บัตรเครดิต แต่ผมไม่อยากให้โดนยึด มีวิธีไหนบ้างครับ ผมคิดว่าจะรีไฟแนนต์ใหม่แต่ติดแบคลิสไม่ทราบว่าจะทำได้ไหม รบกวนผู้รู้ด้วยครับ

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #100525 โดย ReFreshZzz

kitsana เขียน: สอบถามครับ ตอนนี้ผมผ่อนรถยนต์กับไฟแนนต์อยู่ แต่จะหมดภายในปีหน้า ซึ่งผมยังไม่หมดหนี้บัตรเครดิต แต่ผมไม่อยากให้โดนยึด มีวิธีไหนบ้างครับ รบกวนผู้รู้ด้วยครับ

วิธีก็ง่าย ๆ ครับ คุณต้องไม่ใช่เจ้าของรถแค่นั้นครับ (ผมแนะแนวทางให้แล้ว อย่าถามอีกนะครับ ว่าต้องทำยังไง ลองคิดดูเอาเองครับ)

kitsana เขียน: สอบถามครับ ผมคิดว่าจะรีไฟแนนต์ใหม่แต่ติดแบคลิสไม่ทราบว่าจะทำได้ไหม รบกวนผู้รู้ด้วยครับ

งั้นผมขอถามกลับนะครับ
ถ้าคุณเป็น Bank คุณจะยอมให้รีไฟแนนต์ มั้ยครับ ในขณะที่คุณติดรายงานเครดิตบูโรอยู่ ?

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #100537 โดย kitsana
ขอบคุณมากครับ

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #100866 โดย kitsana
ผมไปทำเรื่องรีไฟแนนท์มาแล้วแต่ส่งยอดสูงมาก เหลืออีก16เดือนก็จะหมดแล้ว หากมีหมายมายึดรถ เราสามารถต่อรองได้ไหมครับ ว่าขอจ่ายเป็นเดือนหรือให้อายัดเงินเดือนแทน จะทำได้ไหมครับ

6 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #100872 โดย ReFreshZzz

kitsana เขียน: ผมไปทำเรื่องรีไฟแนนท์มาแล้วแต่ส่งยอดสูงมาก เหลืออีก16เดือนก็จะหมดแล้ว หากมีหมายมายึดรถ เราสามารถต่อรองได้ไหมครับ ว่าขอจ่ายเป็นเดือนหรือให้อายัดเงินเดือนแทน จะทำได้ไหมครับ

อายัดเงินเดือน กับ อายัดทรัพย์สิน มันคนละเรื่องกันครับ แยกแยะด้วยครับ

ไขข้อข้องใจ “การอายัดเงินเดือน”
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=28147&Itemid=64

แจ้งเพื่อทราบ : ข่าวอายัดเงินเดือนตามกฏหมายฉบับใหม่ล่าสุด

ลูกหนี้เงินเดือนไม่เกิน2หมื่นอายัดเงินเดือนไม่ได้
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=45370&Itemid=64#95615

แต่...กฎหมายฉบับใหม่นี้ ให้เริ่มมีผลบังคับใช้ตั้งแต่วันที่ 4/ กันยายน / 2560 เป็นต้นไป

กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64

หากลูกหนี้(จำเลย)ไม่มีเงินเดือนและทรัพย์สิน...จะเป็นอย่างไร?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=8746&Itemid=64

อ่านเรียงตามลิ้งค์ที่ผมส่งให้ครับ ท่านจะได้เข้าใจว่าต้องทำอย่างไร เวลาก็ยังพอมีเหลือ ไม่ใช่ว่าไม่มีเวลาซะเมื่อไร

ผลประโยชน์ของตัวท่าน อ่านซะนะครับ ไม่เข้าใจมาถามเพิ่มได้ครับ

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102055 โดย kitsana
สอบถามครับ รถผมเปลี่ยนไฟแนนท์เป็นอีกที่หนึ่ง ทางไฟแนนไปตัดที่เดิมให้แล้วเปลี่ยนชื่อเจ้าของเป็นชื่อผม แต่เล่มอยู่กับเขา แบบนี้ลูกหนี้อื่นจะมายึดรถได้ไหมครับ ขอโทษครับ ผมไม่เข้าจัยจริงๆครับ เนื่องจากรถเป็นชื่อผมแล้ว ลูกหนี้ตามยึดได้ป่าว

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102115 โดย ReFreshZzz

kitsana เขียน: สอบถามครับ รถผมเปลี่ยนไฟแนนท์เป็นอีกที่หนึ่ง ทางไฟแนนไปตัดที่เดิมให้แล้วเปลี่ยนชื่อเจ้าของเป็นชื่อผม แต่เล่มอยู่กับเขา แบบนี้ลูกหนี้อื่นจะมายึดรถได้ไหมครับ ขอโทษครับ ผมไม่เข้าจัยจริงๆครับ เนื่องจากรถเป็นชื่อผมแล้ว ลูกหนี้ตามยึดได้ป่าว

ไปเรียบเรียงคำถามของคุณใหม่นะครับ ผมอ่านแล้วงง ครับ (ถึงแม้ผมจะเข้าใจก็ตาม)

ตั้งคำถาม เป็นข้อ ๆ ตั้งสติ แล้วอยากรู้อะไรถามมาครับ

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102176 โดย kitsana
ขอโทษครับ

ผมไปรีไฟแนนท์รถยนต์กับอีกบริษัทหนึ่ง ซึ่งบริษัทนี้จะนำเงินไปตัดบริษัทเก่าให้ จากนั้นเขาจะโอนทะเบียนเป็นชื่อผม
คำถามคือ ถ้าเขาโอนเล่มทะเบียนเป็นชื่อผมแล้ว ทางเจ้าหนี้อื่นๆ จะสามารถยึดรถผมได้ไหมครับ

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102179 โดย ReFreshZzz

kitsana เขียน: ขอโทษครับ

ผมไปรีไฟแนนท์รถยนต์กับอีกบริษัทหนึ่ง ซึ่งบริษัทนี้จะนำเงินไปตัดบริษัทเก่าให้ จากนั้นเขาจะโอนทะเบียนเป็นชื่อผม
คำถามคือ ถ้าเขาโอนเล่มทะเบียนเป็นชื่อผมแล้ว ทางเจ้าหนี้อื่นๆ จะสามารถยึดรถผมได้ไหมครับ

กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64

หากลูกหนี้(จำเลย)ไม่มีเงินเดือนและทรัพย์สิน...จะเป็นอย่างไร?
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=8746&Itemid=64

*** คำตอบอยู่ในนี้ ครับ ผมเคยให้ไปแล้ว

ช่วยอ่านให้ละเอียดครับ ถ้าไม่เข้าใจมาถามได้ตลอดครับ ***

5 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #102188 โดย kitsana
ผมเข้าใจแล้วครับ ขอบคุณมากๆเลยครับผม

5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #102791 โดย kitsana
สอบถามครับ ถ้าแฟนผมซื้อมอเตอไซด์เป็นชื่อเขา จะโดนยึดไหมครับ ผมจดทะเบียนสมรสกันแล้วครับ

5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #102792 โดย ReFreshZzz

kitsana เขียน: สอบถามครับ ถ้าแฟนผมซื้อมอเตอไซด์เป็นชื่อเขา จะโดนยึดไหมครับ ผมจดทะเบียนสมรสกันแล้วครับ

แฟนคุณเป็นหนี้หรือเปล่า?

ทรัพย์สินนั้น ก่อนสมรส หรือหลังสมรส?

คำตอบ อยู่ในกระทู้ลิ้งค์ ที่ผมเคยให้ไปครับ ด้านบนครับ

ประกาศ : สอนอบรม"ฟรี" วิธีแก้ไขปัญหาหนี้ ที่อิมแพ็ค เมืองทองธานี วันเสาร์ที่ 7/ก.ค./61
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=46036&Itemid=64&limitstart=20

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108339 โดย kitsana
ตอนนี้หนี้ของแบงกรุงเทพหมดแล้ว ทางกรมบังคับคดีออกเอกสารยกเลิกการอายัดเงินเดือนแล้ว
สอบถามครับ ผมต้องติดต่อไปทางธนาคารให้ออกเอกสารยืนยันอะไรรึเปล่าครับ

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108358 โดย ReFreshZzz

kitsana เขียน: ตอนนี้หนี้ของแบงกรุงเทพหมดแล้ว ทางกรมบังคับคดีออกเอกสารยกเลิกการอายัดเงินเดือนแล้ว
สอบถามครับ ผมต้องติดต่อไปทางธนาคารให้ออกเอกสารยืนยันอะไรรึเปล่าครับ

ไม่จำเป็นครับ เพราะ ใบเสร็จจากกรมบังคับคดี เป็นหลักฐานที่ชัดเจนอยู่แล้วครับ

ทุกอย่าง ดำเนินตามกฎหมาย จบแล้วคือจบกันครับ

5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #108382 โดย kitsana
ขอบคุณมากครับผม

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #109245 โดย kitsana
สอบถามครับ ตอนนี้ปลดหนี้ไปได้หนึ่งใบแล้ว กะลังใช้หนี้ใบที่สองประมาณ 160,000บาท อายัดเดือนละ 10000 กว่าจะหมดก็ 16 เดือน ซึ่งเจ้าหนี้รายอื่นต้องรอ

1.หมายถึงดอกเบี้ยก็จะขึ้นไปเรื่อยๆใช่ไหมครับ มีวิธีที่จะหยุดดอกเบี้ยไหมครับ
2. ที่บอกว่าอายุความแค่สองปี แล้วถ้าผมใช้หนี้อีกบัตรนึงอยู่เวลาสองปี แล้วบัตรอื่นที่เหลือ จะหมดอายุความไหมครับ

ขอบคุณครับ

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #109248 โดย ReFreshZzz

kitsana เขียน: สอบถามครับ ตอนนี้ปลดหนี้ไปได้หนึ่งใบแล้ว กะลังใช้หนี้ใบที่สองประมาณ 160,000บาท อายัดเดือนละ 10000 กว่าจะหมดก็ 16 เดือน ซึ่งเจ้าหนี้รายอื่นต้องรอ

1.หมายถึงดอกเบี้ยก็จะขึ้นไปเรื่อยๆใช่ไหมครับ มีวิธีที่จะหยุดดอกเบี้ยไหมครับ
2. ที่บอกว่าอายุความแค่สองปี แล้วถ้าผมใช้หนี้อีกบัตรนึงอยู่เวลาสองปี แล้วบัตรอื่นที่เหลือ จะหมดอายุความไหมครับ

ขอบคุณครับ

ตอบ
1. ดอกเบี้ยเดินตามตูด ไปเรื่อย ๆ ครับ
2. อายุความในการฟ้องร้อง คดีแพ่ง (หนี้เงิน)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=813&Itemid=64

อ่านให้ละเอียดครับ ถ้าไม่เข้าใจมาถามได้ตลอด

5 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #109257 โดย panyatp
ผมขอสอบถามหน่อยครับ
คือผมมีบัตรกดเงินสด ธนคารกสิกร กับ สินเชื่อบุคคลธนคารกสิกรไทย
ยอดรวมๆ กัน 70000
แต่ผมรับเงินเดือนที่ธนคารนี้ ถ้าผมเลิกจ่ายไป มันจะหักเงินเดือนผมไปหรือป่าวครับ
แล้วถ้าไม่หักไปเลย เค้าจะเห็นเงินเดือนที่เข้ามา เค้าจะให้H/Cมั้ยครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.625 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena