มือใหม่หัดปลดหนี้ ขอคำแนะนำด้วยค่ะ

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #87920 โดย Ammy2531
สวัสดีสมาชิกชมรมทุกท่านค่ะ เข้าเรื่องเลยนะคะ ดิฉันเป็นหนี้อยู่ 4 เจ้า เป็นเวลา 4 ปี ตอนนี้จ่ายไม่ไหวค่ะ เลยตัดสินใจหยุด รอทำแฮร์คัต หยุดจ่ายทุกเจ้า เข้ารอบบิลที่ 2 แล้วค่ะ

1. เฟิร์ทช้อย 49,000
2. scb speedy cash 38,000
3. อิออน 50,000 (กดเงินสด + ผ่อนสินค้า)
4. อีซี่บาย 53,900 (ปิดแล้ว)

เฟิร์ทช้อย,อิออน,อีซี่บาย โทรมาเสนอให้ปรับโครงสร้างหนี้ แต่ปฏิเสธไปค่ะ scb ยังเงียบอยู่

วันนี้อีซี่บาย โทรมาบอก ว่าจะส่งหนังสือยกเลิกสัญญาไปที่บ้าน แล้วดิฉันต้องจ่ายปิดบัญชีเป็นจำนวนเต็ม หลังจากได้รับหนังสือยกเลิกสัญญา 20 วัน

รู้สึกกังวลนิดหน่อยค่ะ เพราะตอนนี้รายได้ลดลงมาก ยังไม่มีเงินเก็บเลย

รบกวนสมาชิก ผู้มีประสบการณ์กับอีซี่บายช่วยตอบหน่อยนะคะ ที่พนักงานบอกดิฉันคือขู่หรือเปล่า

ขอบพระคุณค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #87921 โดย Haruethai1984
อีซี่บาย นานค่ะเป็นปีกว่าจะฟ้อง ส่วนลดดีมากๆๆๆ เคยมีบัตรอีซี่2ใบค่ะ ใบแรกยอดฟ้องเกือบแสน ตอนนั้นมือใหม่เหมือนกัน ลดได้56,000ก็รีบจ่ายไป พอใบที่สองเริ่มแกร่ง ยอดตอนนั้นห้าหมื่นกลางๆค่ะ ลดเหลือ10,000ถ้วนเลย ขอเพียงคุณมีสติและอดทนค่ะ มันจะด่าจะถ่อยจะหว่านล้อมอะไรก็อดทนค่ะ ตั้งเป้าไว้ว่าเราจะจ่ายไหวที่เท่าไหร่ค่ะ ยอดคุณไม่เยอะ แถมแต่ละเจ้าไม่เขี้ยว ไม่นานค่ะคุณหมดหนี้แน่นอน สู้ๆค่ะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #87922 โดย Ammy2531

Haruethai1984 เขียน: อีซี่บาย นานค่ะเป็นปีกว่าจะฟ้อง ส่วนลดดีมากๆๆๆ เคยมีบัตรอีซี่2ใบค่ะ ใบแรกยอดฟ้องเกือบแสน ตอนนั้นมือใหม่เหมือนกัน ลดได้56,000ก็รีบจ่ายไป พอใบที่สองเริ่มแกร่ง ยอดตอนนั้นห้าหมื่นกลางๆค่ะ ลดเหลือ10,000ถ้วนเลย ขอเพียงคุณมีสติและอดทนค่ะ มันจะด่าจะถ่อยจะหว่านล้อมอะไรก็อดทนค่ะ ตั้งเป้าไว้ว่าเราจะจ่ายไหวที่เท่าไหร่ค่ะ ยอดคุณไม่เยอะ แถมแต่ละเจ้าไม่เขี้ยว ไม่นานค่ะคุณหมดหนี้แน่นอน สู้ๆค่ะ

ขอบคุณค่ะ พยายามตั้งสติ บางทีก็หวั่นไหว ส่งหนังสือยกเลิกสัญญามาให้ เข้าใจค่ะ แต่ต้องจ่ายทั้งหมดภายใน 20 วัน คือไร งง

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #87923 โดย jaja
สู้ๆน๊ะค๊ะ ยูเม่ะลดให้เยอะเนอะ ของเราหยุดจ่ายเมื่อ 4/59 ทั้งหมด4ใบ แต่ยังจ่ายของ กรุงไทย อยู่ เพราะเงินเดือนเข้า ธ.กรุงไทย กลัวไม่จ่ายแล้วโดนอายัดเงินเดือน ตายๆๆ อิอิ
ทุกบัตรตอนนี้ป็นบริษัทข้างนอกโทรถวงหมด พยายามปัดๆให้ไปถึงสิ้นปี รอโบนัด น่าจะบรรเทาลงได้
แต่ติดใจยูเม่ะเนอะ ลดเยอะเว้อๆๆ ของเรายอด เจ็ดหมื่นกว่าๆ ไม่รู้ถึงเวลาเจ้าหนี้ใจดีจะลดให้เหลือเท่าไร่
สู่ๆน้าา

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #87924 โดย jackTs

jaja เขียน: สู้ๆน๊ะค๊ะ ยูเม่ะลดให้เยอะเนอะ ของเราหยุดจ่ายเมื่อ 4/59 ทั้งหมด4ใบ แต่ยังจ่ายของ กรุงไทย อยู่ เพราะเงินเดือนเข้า ธ.กรุงไทย กลัวไม่จ่ายแล้วโดนอายัดเงินเดือน ตายๆๆ อิอิ
ทุกบัตรตอนนี้ป็นบริษัทข้างนอกโทรถวงหมด พยายามปัดๆให้ไปถึงสิ้นปี รอโบนัด น่าจะบรรเทาลงได้
แต่ติดใจยูเม่ะเนอะ ลดเยอะเว้อๆๆ ของเรายอด เจ็ดหมื่นกว่าๆ ไม่รู้ถึงเวลาเจ้าหนี้ใจดีจะลดให้เหลือเท่าไร่
สู่ๆน้าา

ถ้าคุณเป็นหนี้ของ KTC...แล้วมันเกี่ยวอะไรกับ KTB ล่ะครับ?

บัตรกรุงไทย , บัตรกรุงศรี...บนความแตกต่างของสถาบันการเงิน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=7111&Itemid=64

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #87948 โดย Ammy2531
อัพเดตค่ะ

เฟิร์ทช้อยโทรมาแต่เช้า บอกดิฉันค้างเขามา 2 งวดแล้ว ให้จ่ายเข้าไปก่อน 1 งวด ยังพูดจาดีอยู่ ดิฉันตอบว่าตอนนี้ไม่มีเงิน พนง.ถามกลับ คุณวางแผนจะชำระยังไง จ่ายให้ได้เมื่อไหร่ ดิฉันตอบ วางแผนจะจ่ายอยู่ แต่ตอนนี้ไม่มีเงิน (แบบไม่มีจริงๆ) บอกไม่ได้จะจ่ายเมื่อไหร่ หรือวันไหน พนง.ก็ยังยืนยันให้จ่ายเข้าไปก่อน 1 งวด (อ้าว ไม่ได้ฟังที่พูดเลยว่าไม่มีเงิน) ดิฉันก็ได้แต่ ค่ะๆๆๆ รับปากส่งๆ แล้ววางสาย

ส่วนอิออน วันก่อน ขู่ดิฉันเสียงเข้มว่าจะส่ง จนท. มาพบ ดิฉันบอกมาเลยค่ะ ทำงานที่เดิม ที่อยู่ในเอกสาร ดูเอา (แอบโมโหนิดนึง) และแล้วก็มาค่ะ อย่างไว ดิฉันออกไปพบเขา หน้าบูดบึ้งเพราะอารมณ์ไม่ดี จนท. ทักดิฉัน แนะนำตัวพร้อมแสดงบัตร ถามดิฉันเรื่องหนี้ ไอ้เราก็ตอบ ไม่มี ไม่มี และไม่มี คุยไม่ถึง 5 นาที เขาก็ไป ท่าทางรีบร้อนด้วย ตื่นเต้นมาก คุยกับเขานี่กอดอกตลอด กลัวเขาเอาเอกสารอะไรมาให้เซ็นต์

สู้ต่อไปค่ะ

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #88008 โดย makamza41
อิออนส่งคนมาที่บริษัทเลยหร๋อครับ ต้องหาทางรับมือไว้แล้วแบบนี้

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #88036 โดย Ammy2531

makamza41 เขียน: อิออนส่งคนมาที่บริษัทเลยหร๋อครับ ต้องหาทางรับมือไว้แล้วแบบนี้

ค่ะ อิออนมันชอบขู่ ส่ง จนท. มาก็งั้นๆ แหละ ไม่มี ไม่เซ็นต์อะไรทั้งนั้น เมื่อเช้าก็โทรมาบ่นดิฉัน ว่าทำไมไม่จ่ายเข้าไปสักงวดนึงก่อน เดือนหน้าจะให้เข้าโครงการประนอมหนี้ ทางบริษัทพยายามจะช่วยคุณนะ แต่คุณไม่ช่วยบริษัทเลย โถถถถถ อีดอก! กูจ่ายดอกมึงมา 4 ปีละ เยอะกว่าเงินต้นซะอีก มึงช่วยตัวเองละกัน...

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #88455 โดย Ammy2531
อัตเดตค่ะ วันนี้ อีซี่บายเสนอส่วนลดมาให้ หลังหยุดจ่ายมา 2 รอบบิล จะเข้ารอบบิลที่ 3 จากยอด 53,900.- พุ่งไปที่ 57,600.- ลดเหลือ 37,500.- ผ่อน 5 เดือน เดือนละ 7,500.- ลดมาประมาณ 35% แต่ยอดยังสูงอยู่เลย จ่ายไม่ไหว เลยปฏิเสธไป

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #88457 โดย jackTs

.

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #88974 โดย Ammy2531
หยุดครบ 3 เดือนแล้วค่ะ โล่งใจไปนิดนึง เพราะที่ผ่านมาเจ้าหนี้โทรจิกมากๆ ช่วงนั้นเครียด เขาเสนอให้ประนอมหนี้ พูดจาหว่านล้อม กลัวใจตัวเองมาก กลัวจะเผลอไปทำสัญญานรก แอบหวั่นๆบ้าง ก็เข้ามาอ่านกระทู้ของสมาชิกท่านอื่นๆ ไว้เป็นกำลังใจให้ตัวเอง บอกตัวเองให้อดทน อย่าหวั่นไหว ใจอ่อน และก็เป็นอย่างที่สมาชิกชมรมบอกไว้ อดทนช่วง 3 เดือนแรก ของดิฉัน แต่ละเจ้าเงียบไปแล้ว ตอนนี้ก็เตรียมใจรอการทวงหนี้จากสำนักงานข้างนอกค่ะ

ขอบคุณ คุณนกกระจอกเทศมากๆ ที่รวบรวมลิงค์กระทู้มาให้อ่าน มีกำลังใจขึ้นเยอะเลยค่ะ

7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #90149 โดย Ammy2531
อัพเดตค่ะ
หยุดจ่ายเข้าเดือนที่ 5 แล้ว สบายหูมาก นานๆ จะโทรมาที รอว่าเจ้าไหนจะเสนอแฮร์คัตงามๆ มาให้

วันนี้ อีซี่บายโทรมาแจ้ง พูดจาดี ตอนนี้ยอดพุ่งขึ้นไปเป็น 59,000.- (ขุ่นพระ!!!)

อีซี่ : คุณลูกค้าจะสะดวกปิดบัญชียอดเท่าไหร่ดีคะ ดิฉันจะได้ทำเรื่องเสนอ ผจก.ให้

ดิฉัน : (คิดอยู่พักนึง เท่าไหร่ดี??) 20,000 ได้ไหม หนี้เยอะมาก ถ้าอนุมัติให้ยอดนี้ จะพยายามหามาจ่ายให้ ไม่มีก็จะยืม

อีซี่ : ค่ะ ดิฉันจะรับเรื่องไว้ ขออนุญาตสอบถามข้อมูลไว้ส่งเรื่องให้ ผจก. พิจารณานะคะ

ดิฉัน : ได้ค่ะ

หลังจากนั้น พนง.สอบถามภาระค่าใช้จ่ายของดิฉัน ดิฉันตอบไปตามจริง (โกหกบ้าง) บัตรเครดิต ผ่อนรถ ส่งทางบ้าน หนี้นอกระบบ บลาๆๆๆๆ

อีซี่ : ขอบคุณสำหรับข้อมูลค่ะ ดิฉันยังไม่รับปากนะคะว่าจะได้ยอดนี้ แต่จะส่งเรื่องให้ก่อน ยังไงจะมี จนท. ติดต่อกลับนะคะ

วางสาย

ยอดนี้โอเคสำหรับดิฉัน พอหาได้ เกริ่นๆกับครอบครัวไว้แล้ว เขาก็รับปากจะช่วยแต่ถ้าโทรมาอีก ก็จะต่ออีกค่ะ เผื่อได้ลดมากกว่านี้

7 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #91319 โดย Ammy2531
รบกวนถามค่ะ

คือปิดบัตรอีซี่บายแล้ว พอเราจ่ายครบทุกงวด เราสามารถขอใบปิดยอดที่สาขาได้เลยไหมคะ หรือต้องติดต่อกับใคร

ขอบคุณค่ะ

7 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #91327 โดย consai

Ammy2531 เขียน: รบกวนถามค่ะ

คือปิดบัตรอีซี่บายแล้ว พอเราจ่ายครบทุกงวด เราสามารถขอใบปิดยอดที่สาขาได้เลยไหมคะ หรือต้องติดต่อกับใคร

ขอบคุณค่ะ

หยุดจ่ายกี่เดือนครับ และได้ส่วนลดกี่ % ครับ

เท่าที่อ่านแนวทางของเพื่อนๆหลายคน ทำให้ทราบว่าจะต้องรอเอกสารยืนยันจากทางบริษัท แล้วจึงไปชำระยอดตามรายละเอียดในเอกสารนะครับ ถ้าปิดจบงวดเดียวก็เก็บหลักฐานการจ่ายเงิน/ใบเสร็จรับเงินนั้นเอาไว้เป็นหลักฐานนะครับ แต่กรณีของคุณ Ammy2531 จ่ายเป็นงวดๆ ก็น่าจะต้องเก็บหลักฐานการจ่ายให้ครบ เมื่อจ่ายครบแล้วจำเป็นต้องขอใบปิดยอดอีกเหรอครับ ในเมื่อคุณชำระครบทุกงวดแล้ว หมดภาระหนี้กับบริษัทไปแล้วเขาจะออกใบปิดยอดให้ด้วยหรือครับ

รบกวนท่านผู้มีประสบการณ์ช่วยให้ความกระจ่ายคุณ Ammy2531 และกระผมด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

7 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #91356 โดย ching100
ของผมตัวนี้ หยุดจ่าย 3 เดือนก็เสนอมาแล้วครับ ลดไปเกือบๆ 40% งวดเดียวจบ อันนี้ลดเยอะครับ แต่ต้องรอหนังสือยืนยันก่อนเข้าไปจ่ายครับ

7 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #92030 โดย Ammy2531
ขอบคุณ คุณ consai และ คุณ ching100 นะคะ

หยุดจ่ายประมาณ 5 เดือนค่ะ ได้ส่วนลดจาก 62,000(รวมดอกเบี้ย) เหลือ 20,000 (ประมาณ 67%) ชำระ 5 งวด

งวดที่ 1 - 15,000
งวดที่ 2 - 1,000
งวดที่ 3 - 1,000
งวดที่ 4 - 1,000
งวดที่ 5 - 2,000

ได้หนังสือยืนยันการชำระหนี้จากบริษัทเรียบร้อยค่ะ เก็บหลักฐานการชำระเงินทุกงวด ที่สงสัยเพราะไม่ได้บันทึกเบอร์โทรศัพท์ของพนักงาน ที่เราตกลงเงื่อนไขกันไว้นะค่ะ แต่จำชื่อได้

สรุปแล้ว เมื่อเราชำระครบทุกงวด สามารถขอใบปิดยอดที่สาขาได้เลยค่ะ แต่นาน อันนนี่ พนักงานบอกนะคะ

ดิฉันโทรเข้าคอลเซ็นเตอร์ตามหาพนักงานที่คุยกับดิฉันเจอพอดี เขาบอกว่าชำระครบ ติดต่อเขาโดยตรงได้เลย เรื่องใบปิดยอด ซึ่งดิฉันคิดว่าถ้าติดต่อคนที่ดูแลบัญชีของเราโดยตรง จะเร็วกว่าค่ะ

7 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #92031 โดย Ammy2531
ตามที่ดิฉันเข้าใจนะคะ
มันจะมีหนังสือ 2 ฉบับค่ะ

1.หนังสือยืนยันเงื่อนไขการชำระหนี้ คือ เอกสารที่เขาออกให้เราชำระหนี้ตามเงื่อนไขที่ตกลงกันไว้ค่ะ เราได้รับเอกสารนี้แล้ว ค่อยจ่ายเงิน

2.หนังสือปิดยอด คือ หนังสือยืนยันการสิ้นสุดภาระหนี้สินกับทางบริษัท เขาจะออกให้หลังจากเราจ่ายหนี้ครบแล้วค่ะ

ถูกผิดอย่างไร รบกวนผู้มีประสบการณ์ช่วยชี้แนะด้วยนะคะ

7 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #92034 โดย jackTs

Ammy2531 เขียน: 2.หนังสือปิดยอด คือ หนังสือยืนยันการสิ้นสุดภาระหนี้สินกับทางบริษัท เขาจะออกให้หลังจากเราจ่ายหนี้ครบแล้วค่ะ

ถูกผิดอย่างไร รบกวนผู้มีประสบการณ์ช่วยชี้แนะด้วยนะคะ

หนังสือยืนยันสิ้นสุดภาระหนี้(ใบยืนยันการปิดหนี้) ไม่ค่อยสำคัญเท่าไหร่นักหรอกครับ (ถ้ามีก็ดี แต่ถ้าไม่ได้ก็ไม่เป็นไร)

ที่สำคัญที่สุดก็คือ

1. หนังสือแฮร์คัท ซึ่งเป็นใบยืนยันว่าคุณได้รับข้อเสนอส่วนลด จากสถาบันการเงิน หรือจากบริษัทรับจ้างติดตามหนี้

ตัวอย่างหนังสือ Haircut
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=8&id=829&Itemid=64

2. บิลชำระหนี้จากเคาเตอร์การเงิน ไม่ว่าจะเป็นธนาคารต่างๆ หรือ non-bank หรือ เคาเตอร์เซอร์วิส เพื่อเป็นหลักฐานว่า คุณได้ชำระหนี้ในวันที่....เป็นที่เรียบร้อยแล้ว
*** ต้องถ่ายเอกสารเก็บเอาไว้ด้วย หากได้รับบิลใบเสร็จการชำระเงิน ที่เป็นจำพวกกระดาษคาร์บอน เพราะถ้าหากวันเวลาผ่านไปนานๆ(หลายๆเดือน) ตัวหนังสือที่อยู่ในใบเสร็จของกระดาษคาร์บอน มันจะเลือนหายไปตามกาลเวลา ***

ตัวอย่างกระดาษคาร์บอน

เอกสารพวกนี้ต้องเก็บเอาไว้ให้ดีนะครับ ห้ามทิ้ง ห้ามทำหายเด็ดขาด

เก็บเอาไว้ 10ปี ตามอายุความสูงสุดของคดีแพ่ง เพื่อเป็นการป้องกันการถูกหักหลังจากเจ้าหนี้ในภายหน้า
แถมเอกสารพวกนี้ ยังสามารถใช้เป็นเอกสารเพื่อขอแก้ไขข้อมูลบัญชีดำ (Blacklist) ในเครดิตบูโรของลูกหนี้ได้อีกด้วย หากเจ้าหนี้มันไม่ยอมแก้ไขข้อมูลในเครดิตบูโรให้กับเรา
.

.

7 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #92122 โดย Ammy2531
อัพเดตค่ะ

หลังจากปฏิบัติตามคำแนะนำของสมาชิกในชมรม ตอนนี้ดิฉันเคลียร์หนี้ไปได้ 1 ใบ คืออีซี่บาย ชำระงวดสุดท้าย จบปิดบัญชีเดือน ก.พ. 60 นี้ ส่วนตัวรู้สึกโล่งใจ อย่างน้อยก็จบไปหนึ่งเจ้า คิดเสียดายอยู่ว่า น่าจะทำแบบนี้มาตั้งนานแล้ว กลัวแต่จะเสียเครดิต จ่ายขั้นต่ำให้เขากินดอกเบี้ยมหาโหดมาหลายปี แถมยังกู้หนี้ยืมสินมาจ่ายอีก เฮ้อ...

เหลืออีก 3 ใบค่ะ คือ เฟิร์ทช้อย อิออน และ SCB

SCB นานๆ จะโทรมาทีค่ะ ข้อเสนอไม่น่าสนใจเลย จะให้จ่ายยอดเต็ม ไม่ก็ปรับโครงสร้างหนี้ อย่างเดียว ถามหาส่วนลด ลดให้น้อยมากๆ ลดแล้วยังมากกว่าเงินต้นที่ดิฉันกู้ออกมาอีก

อิออน เจ้านี้เงียบเลย เงียบจนรู้สึกคิดถึง

เฟิร์ชช้อย กำลังไล่บี้อยู่ค่ะ เขาเสนอส่วนลดมาให้ 20,000 จาก 55,xxx ให้จ่ายจบภายในสิ้นเดือน ม.ค.60 นี้ ส่วนตัวคิดว่าส่วนลดน่าสนใจมาก แต่ติดปัญหาคือไม่มีเงิน 20,000 ไปปิดบัญชี จะปิดได้ก็ต้องไปกู้มา หรือรบกวนทางบ้าน

แอบเครียดนิดหน่อยค่ะ ที่ผ่านมาบริหารเงินผิดพลาด เลยเป็นหนี้สินล้นพ้นตัว นอกจากบัตรเครดิตแล้ว ก็มีหนี้จุกจิก ไหนจะค่าใช้จ่ายในชีวิตประจำวันอีก ไม่อยากสร้างหนี้เพิ่ม ไม่อยากรบกวนทางบ้าน เงินเก็บก็ไม่มี ทุกวันนี้พอพยุงตัวเองให้อยู่ได้

เลยตัดสินใจว่าจะปล่อยให้ฟ้องแล้วอายัติเงินเดือนไปเลย พนักงานทวงหนี้บอกว่าถ้าไม่จ่ายจบยอดนี้จะอนุมัติฟ้อง แบบขู่นิดๆ ดิฉันจะไปศาลอยู่นะคะ ไม่คิดหนีศาล

ในความคิดนะคะ ถ้าเฟิร์ชช้อยฟ้องแล้วอายัติเงินเดือน อีก 2 ใบที่เหลือ คือ อิออน และ SCB ถ้ายังเก็บเงินปิดบัญชีไม่ได้ ก็จะปล่อยให้ต่อคิวอายัติเงินเดือนเหมือนกัน

ทรัพย์สินที่มีเป็นชื่อตัวเอง
1.มอไซด์ 1 คัน (จำนำทะเบียนกับศรีสวัสดิ์)

2.รถยนต์ 1 คัน (ผ่อนอยู่ เหลือ 5 ปี)
รถยนต์นี่ออกให้ที่บ้านค่ะ เรื่องค่างวดพ่อแม่เป็นคนจ่าย ดิฉันช่วยบ้างสลับกัน

เท่าที่ศึกษาแนวทางในชมรม ไม่น่าจะมีปัญหา และคิดว่าแนวทางนี้น่าจะดีที่สุด เดือดร้อนคนอื่นน้อยที่สุด

สุดท้ายนี้ ขอเป็นกำลังใจให้กับสมาชิกทุกท่านที่กำลังปลดหนี้นะคะ

7 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #92136 โดย Hippocrite

Ammy2531 เขียน: อัพเดตค่ะ

หลังจากปฏิบัติตามคำแนะนำของสมาชิกในชมรม ตอนนี้ดิฉันเคลียร์หนี้ไปได้ 1 ใบ คืออีซี่บาย ชำระงวดสุดท้าย จบปิดบัญชีเดือน ก.พ. 60 นี้ ส่วนตัวรู้สึกโล่งใจ อย่างน้อยก็จบไปหนึ่งเจ้า คิดเสียดายอยู่ว่า น่าจะทำแบบนี้มาตั้งนานแล้ว กลัวแต่จะเสียเครดิต จ่ายขั้นต่ำให้เขากินดอกเบี้ยมหาโหดมาหลายปี แถมยังกู้หนี้ยืมสินมาจ่ายอีก เฮ้อ...

เหลืออีก 3 ใบค่ะ คือ เฟิร์ทช้อย อิออน และ SCB

SCB นานๆ จะโทรมาทีค่ะ ข้อเสนอไม่น่าสนใจเลย จะให้จ่ายยอดเต็ม ไม่ก็ปรับโครงสร้างหนี้ อย่างเดียว ถามหาส่วนลด ลดให้น้อยมากๆ ลดแล้วยังมากกว่าเงินต้นที่ดิฉันกู้ออกมาอีก

อิออน เจ้านี้เงียบเลย เงียบจนรู้สึกคิดถึง

เฟิร์ชช้อย กำลังไล่บี้อยู่ค่ะ เขาเสนอส่วนลดมาให้ 20,000 จาก 55,xxx ให้จ่ายจบภายในสิ้นเดือน ม.ค.60 นี้ ส่วนตัวคิดว่าส่วนลดน่าสนใจมาก แต่ติดปัญหาคือไม่มีเงิน 20,000 ไปปิดบัญชี จะปิดได้ก็ต้องไปกู้มา หรือรบกวนทางบ้าน

แอบเครียดนิดหน่อยค่ะ ที่ผ่านมาบริหารเงินผิดพลาด เลยเป็นหนี้สินล้นพ้นตัว นอกจากบัตรเครดิตแล้ว ก็มีหนี้จุกจิก ไหนจะค่าใช้จ่ายในชีวิตประจำวันอีก ไม่อยากสร้างหนี้เพิ่ม ไม่อยากรบกวนทางบ้าน เงินเก็บก็ไม่มี ทุกวันนี้พอพยุงตัวเองให้อยู่ได้

เลยตัดสินใจว่าจะปล่อยให้ฟ้องแล้วอายัติเงินเดือนไปเลย พนักงานทวงหนี้บอกว่าถ้าไม่จ่ายจบยอดนี้จะอนุมัติฟ้อง แบบขู่นิดๆ ดิฉันจะไปศาลอยู่นะคะ ไม่คิดหนีศาล

ในความคิดนะคะ ถ้าเฟิร์ชช้อยฟ้องแล้วอายัติเงินเดือน อีก 2 ใบที่เหลือ คือ อิออน และ SCB ถ้ายังเก็บเงินปิดบัญชีไม่ได้ ก็จะปล่อยให้ต่อคิวอายัติเงินเดือนเหมือนกัน

ทรัพย์สินที่มีเป็นชื่อตัวเอง
1.มอไซด์ 1 คัน (จำนำทะเบียนกับศรีสวัสดิ์)

2.รถยนต์ 1 คัน (ผ่อนอยู่ เหลือ 5 ปี)
รถยนต์นี่ออกให้ที่บ้านค่ะ เรื่องค่างวดพ่อแม่เป็นคนจ่าย ดิฉันช่วยบ้างสลับกัน

เท่าที่ศึกษาแนวทางในชมรม ไม่น่าจะมีปัญหา และคิดว่าแนวทางนี้น่าจะดีที่สุด เดือดร้อนคนอื่นน้อยที่สุด

สุดท้ายนี้ ขอเป็นกำลังใจให้กับสมาชิกทุกท่านที่กำลังปลดหนี้นะคะ

ยินดีด้วยนะครับ​ที่ปิดไปได้บ้างแล้ว

เรื่องอายัดเงินเดือนต้องดูที่ทำงานด้วยนะครับ ว่าเขาเปิดกว้างกับเราขนาดไหน
การถูกอายัดเงินเดือนก็เป็นการชำระหนี้อย่างหนึ่ง แต่ก็มีด้านมืดเหมือนกัน

เท่าที่ผมอ่านเจอสมาชิกบางท่านหลังมีหมายบังคับคดีให้นายจ้างอายัดสิทธิเรียกร้องในเงินเดือน
แต่กลับถูกหัวหน้างานบีบให้ออกจากงาน หรือไม่ก็บีบให้สร้างหนี้ใหม่โปะหนี้เก่าก็มี
ทั้งนี้ เพราะแต่ละที่วัฒนธรรมองค์กรก็ไม่เหมือนกัน

ของผมโดนอายัดเงินเดือน แรกๆเหมือนทุกคนจะเข้าใจ แต่ต่อๆมาชักเริ่มบีบให้รีบเคลียร์
เราก็ต้องยิ้มสู้ให้เป็นอย่างมีสติ และมีแผนรับมือด้วยนะครับ

ขอเป็นกำลังใจให้ด้วยครับ ขอบคุณ​ครับ (^o^)

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.801 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena