มือใหม่หัดปลดหนี้ ขอคำแนะนำด้วยค่ะ

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92140 โดย IndyGirL

Ammy2531 เขียน: อัพเดตค่ะ

หลังจากปฏิบัติตามคำแนะนำของสมาชิกในชมรม ตอนนี้ดิฉันเคลียร์หนี้ไปได้ 1 ใบ คืออีซี่บาย ชำระงวดสุดท้าย จบปิดบัญชีเดือน ก.พ. 60 นี้ ส่วนตัวรู้สึกโล่งใจ อย่างน้อยก็จบไปหนึ่งเจ้า คิดเสียดายอยู่ว่า น่าจะทำแบบนี้มาตั้งนานแล้ว กลัวแต่จะเสียเครดิต จ่ายขั้นต่ำให้เขากินดอกเบี้ยมหาโหดมาหลายปี แถมยังกู้หนี้ยืมสินมาจ่ายอีก เฮ้อ...

เหลืออีก 3 ใบค่ะ คือ เฟิร์ทช้อย อิออน และ SCB

SCB นานๆ จะโทรมาทีค่ะ ข้อเสนอไม่น่าสนใจเลย จะให้จ่ายยอดเต็ม ไม่ก็ปรับโครงสร้างหนี้ อย่างเดียว ถามหาส่วนลด ลดให้น้อยมากๆ ลดแล้วยังมากกว่าเงินต้นที่ดิฉันกู้ออกมาอีก

อิออน เจ้านี้เงียบเลย เงียบจนรู้สึกคิดถึง

เฟิร์ชช้อย กำลังไล่บี้อยู่ค่ะ เขาเสนอส่วนลดมาให้ 20,000 จาก 55,xxx ให้จ่ายจบภายในสิ้นเดือน ม.ค.60 นี้ ส่วนตัวคิดว่าส่วนลดน่าสนใจมาก แต่ติดปัญหาคือไม่มีเงิน 20,000 ไปปิดบัญชี จะปิดได้ก็ต้องไปกู้มา หรือรบกวนทางบ้าน

แอบเครียดนิดหน่อยค่ะ ที่ผ่านมาบริหารเงินผิดพลาด เลยเป็นหนี้สินล้นพ้นตัว นอกจากบัตรเครดิตแล้ว ก็มีหนี้จุกจิก ไหนจะค่าใช้จ่ายในชีวิตประจำวันอีก ไม่อยากสร้างหนี้เพิ่ม ไม่อยากรบกวนทางบ้าน เงินเก็บก็ไม่มี ทุกวันนี้พอพยุงตัวเองให้อยู่ได้

เลยตัดสินใจว่าจะปล่อยให้ฟ้องแล้วอายัติเงินเดือนไปเลย พนักงานทวงหนี้บอกว่าถ้าไม่จ่ายจบยอดนี้จะอนุมัติฟ้อง แบบขู่นิดๆ ดิฉันจะไปศาลอยู่นะคะ ไม่คิดหนีศาล

ในความคิดนะคะ ถ้าเฟิร์ชช้อยฟ้องแล้วอายัติเงินเดือน อีก 2 ใบที่เหลือ คือ อิออน และ SCB ถ้ายังเก็บเงินปิดบัญชีไม่ได้ ก็จะปล่อยให้ต่อคิวอายัติเงินเดือนเหมือนกัน

ทรัพย์สินที่มีเป็นชื่อตัวเอง
1.มอไซด์ 1 คัน (จำนำทะเบียนกับศรีสวัสดิ์)

2.รถยนต์ 1 คัน (ผ่อนอยู่ เหลือ 5 ปี)
รถยนต์นี่ออกให้ที่บ้านค่ะ เรื่องค่างวดพ่อแม่เป็นคนจ่าย ดิฉันช่วยบ้างสลับกัน

เท่าที่ศึกษาแนวทางในชมรม ไม่น่าจะมีปัญหา และคิดว่าแนวทางนี้น่าจะดีที่สุด เดือดร้อนคนอื่นน้อยที่สุด

สุดท้ายนี้ ขอเป็นกำลังใจให้กับสมาชิกทุกท่านที่กำลังปลดหนี้นะคะ

อินดี้ว่าถ้าทางบ้านพอช่วยได้ ส่วนลดของเฟิสช้อยนี้ก็น่าสนนะคะ เพราะถ้าฟ้องมาจ่ายเต็ม ๆ มันจะหนักกว่าไปผ่อนจ่ายให้ครอบครัวในยอดแค่ 20000 อีกอย่างเจ้าหนี้อย่าง อิออนเห็นว่าไม่ค่อยฟ้องนะคะ

สู้สู้นะคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #92780 โดย Ammy2531
ขอบคุณ คุณ Hippocrite มากๆค่ะ เป็นกำลังใจให้เช่นกัน ดิฉันสอบถามหัวหน้างาน และเกริ่นเรื่องนี้ไว้บ้างแล้ว ก็ไม่มีปัญหาค่ะ แกบอกว่าโดนกันหลายคนอยู่ 555 แกห่วงว่าหลังจากโดนอายัติเงินเดือนแล้ว ดิฉันจะมีกินหรือเปล่า โชคดีที่มีหัวหน้างานใจดีมีเมตตา แต่พอถึงเวลานั้นจริง ไม่รู้จะออกหัวออกก้อย ขอบคุณสำหรับคำแนะนำ ต้องมีแผนสำรองค่ะ

คุณ IndyGirl เรื่องเงินกับทางบ้านนี่เป็นอะไรที่เซนท์ซิทีฟมากค่ะ เป็นปัญหาครอบครัว เคยขอให้ช่วย แต่ดิฉันกลับได้รับคำตอบแบบ...อื้อหือ น้ำตาตกในค่ะ อย่างกับโดนเฉดหัวออกจากบ้าน เลยคิดพึ่งตัวเองดีกว่า เลยสรุปทางแก้ปัญหาแบบนี้ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำค่ะ สู้ๆ เช่นกันนะคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #92819 โดย Spmm
ของ เฟริชช้อย หยุดไปกี่เดือนค่ะ ถึงได้รับเสนอ H/C

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #92828 โดย Ammy2531

Spmm เขียน: ของ เฟริชช้อย หยุดไปกี่เดือนค่ะ ถึงได้รับเสนอ H/C

ประมาณ 6 เดือนค่ะ

ตอนแรก ทางโน้นเสนอแฮร์คัตให้ 20,0000 แต่ไม่มีเงินปิด ล่าสุดเมื่อ 3 วันก่อนโทรมาบอกว่าส่งฟ้องแล้ว ให้ปิดบัญชี 40,000 ภายใน 28 ก.พ.60 จะยกฟ้อง โถถถถถ...20,000 ยังไม่มี นี่จะเอา 40,000 ดิฉันเลยตอบ โอเค จะรอหมายศาลละกันค่ะ

สู้ๆ ค่ะคุณ Spmm

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #93069 โดย Ammy2531
ปรึกษาค่ะ

วันนี้ พนง. ของอิออนโทรมาเสนอเงื่อนไข ตอนนี้ดิฉันมียอดหนี้รวมดอกเบี้ย ตามที่ พนง.แจ้ง ประมาณ 55,000 ปิดบัญชี 40,000 ส่งนลดนิดเดียว

แต่ พนง.แจ้งว่าดิฉันสามารถทยอยปิดทีละสัญญาได้ ดิฉันมี 3 สัญญา คือ

1.สัญญาผ่อนทอง 3,600 ปิดบัญชี

2.สัญญาผ่อนมือถือ 4,900
ปิดบัญชี แบ่งจ่าย 3 งวด
งวดที่ 1 - 900.-
งวดที่ 2 - 2,000.-
งวดที่ 3 - 2,000.-

3.สัญญาวีซ่ากดเงินสด น่าจะประมาณ 40,000 คือ พนง.พูดเร็วฟังไม่ทัน ส่วนลดยังไม่คุยค่ะ

ดิฉันสนใจปิดสัญญาทอง เพราะยอดน้อย สิ้นเดือนเงินออกว่าจะปิด พนง.บอกว่าสิ้นเดือนจะไม่ทันรอบที่เขาดูแลบัญชี ดิฉันต้องชำระก่อนวันที่ 15 มี.ค.60

พนง.เสนอ หรือจะปิดสัญญามือถือก่อน จ่าย 900 ก่อนวันที่ 15 สิ้นเดือนจ่าย 2,000 และเดือนถัดไปจ่ายอีก 2,000 จบ

ดิฉันก็ ออ น่าสนใจ เรื่องเอกสาร ให้ดิฉันแฟ็กซ์สำเนาบัตร ปชช.ไป และทางอิออนจะออกเอกสารปิดบัญชีตามที่ตกลงกัน

ดิฉันบอกขอคิดดูก่อนนะ พนง.แจ้งกลับว่า ถ้าไม่สะดวก ก่อนวันที่ 15 ให้จ่ายเงินเข้าระบบมาก่อนเพื่อดึงบัญชีไว้ เท่าไหร่ก็ได้ หลังจากนั้นค่อยมาตกลงกันอีกที เงินที่จ่ายเข้ามา จะนำมาหักส่วนลดในสัญญาที่จะปิด

คำถามค่ะ ปิดทีละสัญญาแบบนี้มันดีไหมคะ หรือจะปล่อยไปเลย สมาชิกในชมรมท่านใดมีประสบการณ์ ขอคำแนะนำเพื่อตัดสินใจด้วยนะคะ

ขอบคุณค่ะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.391 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena