หนี้บัตร 8 ใบ สี่แสน++ ขอคำแนะนำ ชี้แนะ ด้วยนะคะ

6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #99396 โดย Mujee
รบกวนสอบถามเรื่องบังคับคดีคะ ไม่แน่ใจว่าเข้าใจถูกต้องหรือไม่ อ่านภาษากฏหมายก็จะมี งงๆ อยู่บ้าง

1.จากคดีขึ้นศาลของ ซิตี้แบงค์ เมื่อวันที่ 13 ธันวาคม 2560 เราติดปัญหาไม่สามารถไปศาลได้ จึงถือว่าวันนี้เป็นวันที่ศาลมีคำพิพากษา ถูกต้องหรือไม่

2.หากเรายังไม่สามารถชำระหนี้ได้ตามคำสั่งศาล และเจ้าหนี้ ขอใบตั้งเพื่อบังคับคดี (เป็นคดีแดง ใช่หรือไม่)
แต่เจ้าหนี้จะต้องขอภายในระยะเวลา 10 ปี นับแต่วันที่ศาลมีคำพิพากษา ใช่หรือไม่

3.หากเจ้าหนี้สืบทรัพย์แล้วไม่สามารถอายัดเงินเดือนหรือยึดทรัพย์สินได้เลย หนี้จะถูกแขวนลอยเอาไว้เฉยๆ จนหมดอายุความ 10 ปี นับจากวันที่ศาลพิพากษา ใช่หรือไม่

- สมมติ ศาลพิพากษาวันที่ 13 ธันวาคม 2560 แต่จำเลยไม่สามารถชำระหนี้ได้ โจทย์ทำการขอให้ศาลแต่งตั้งเจ้าหน้าที่เพื่อบังคับคดี วันที่ 1 มีนาคม 2561 แต่ไม่สามารถอายัดเงินเดือนและทรัพย์สินได้
หากเป็นเช่นนี้ อายุความจะนับจากวันที่ 13 ธันวาคม 2560 ไปจนครบ 10 ปี หรือ นับจากวันที่บังคับคดี วันที่ 1 มีนาคม 2561 ไปจนครบ 10 ปี :shy:

- สมมติ ศาลพิพากษาวันที่ 13 ธันวาคม 2560 แต่จำเลยไม่สามารถชำระหนี้ได้ โจทย์ทำการขอให้ศาลแต่งตั้งเจ้าหน้าที่เพื่อบังคับคดี วันที่ 1 มีนาคม 2561 และระหว่างนั้นโจทย์สืบพบว่ามีรถยนต์ที่กำลังผ่อนอยู่ ในปี 2567 และจะผ่อนหมดในปี 2572 แต่อายุความสิ้นสุดไปแล้ว โจทย์ยังสามารถ ทำการยึดรถยนต์คันนี้ได้อยู่ใช่หรือไม่ แต่หากเป็นทรัพย์สินที่สืบค้นเจอหลังจากหมดอายุความไปแล้ว โจทย์จึงไม่มีสิทธิ์ยึดหรืออายัด ใช่หรือไม่

- หากระหว่างรอบังคับคดี จำเลยสามารถเจรจาจ่ายปิดยอดหนี้ได้ ทางโจทย์จะต้องออกเอกสารยืนยัดยอดที่เจรจาก่อนการชำระ และหนังสือยืนยันการปลดภาระหนี้หลังจากชำระแล้ว แต่เรื่องจะยังคงอยู่ที่กรมบังคับคดีใช่หรือไม่ :shy: และเราจะต้องดำเนินการอย่างไรต่อไปในส่วนของการบังคับคดี

- และหากอายุความสิ้นสุดลงไปแล้ว แต่มีเจ้าหน้าที่มายึดทรัพย์ทั้งที่ทรัพย์สินนั้น มีหลังจากหมดอายุความไปแล้ว เราจะต้องสู้คดีอย่างไรและใช้เอกสารหรือหลักฐานอะไรบ้างคะ

- อีกข้อหนึ่งคะ หากคดีความถึงชั้นศาลแล้ว มีการพิพากษาแล้ว แต่ยังไม่ได้บังคับคดี และมีการจดทะเบียนสมรส สามีมีชื่อเป็นเจ้าของรถ บ้าน โฉนด ก่อนที่เราจะจดทะเบียน โจทย์สามารถบังคับคดียึดทรัพย์ของสามีได้มั้ยคะ

ข้อสงสัยก็มีเท่านี้คร่าวๆคะ และต้องขอบคุณผู้ชี้แนะล่วงหน้าคะ ต้องเตรียมการและหาความรู้ไว้ก่อนเนิ่นๆคะ กำลังจะคลอดลูกอ่อน กลัวจะไม่ค่อยมีเวลาเข้ามาศึกษาหาความรู้

ขอบคุณและสวัสดีปีใหม่ล่วงหน้าคะ ขอให้ทุกท่านผ่านพ้นการปลดหนี้ไดในเร็ววันที่สุดคะ ไม่มีหนี้เป็นลาภอันประเสริฐจริงๆคะ :bye: :สู้ๆ:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #99400 โดย ReFreshZzz

Mujee เขียน: รบกวนสอบถามเรื่องบังคับคดีคะ ไม่แน่ใจว่าเข้าใจถูกต้องหรือไม่ อ่านภาษากฏหมายก็จะมี งงๆ อยู่บ้าง

1.จากคดีขึ้นศาลของ ซิตี้แบงค์ เมื่อวันที่ 13 ธันวาคม 2560 เราติดปัญหาไม่สามารถไปศาลได้ จึงถือว่าวันนี้เป็นวันที่ศาลมีคำพิพากษา ถูกต้องหรือไม่

ตอบ > คำพิพากษาจะออกหลังจากนี้ ไม่เกิน 30-45 วันครับ (คุณสามารถไปคัดลอกคำพิพากษาได้ หลังจากนี้ด้วยตนเองที่ศาลครับ)

2.หากเรายังไม่สามารถชำระหนี้ได้ตามคำสั่งศาล และเจ้าหนี้ ขอใบตั้งเพื่อบังคับคดี (เป็นคดีแดง ใช่หรือไม่)
แต่เจ้าหนี้จะต้องขอภายในระยะเวลา 10 ปี นับแต่วันที่ศาลมีคำพิพากษา ใช่หรือไม่

ตอบ > เจ้าหนี้ส่งเรื่องอายัดก่อน 10 ปี อยู่แล้วครับ คุณไม่ต้องเป็นห่วงเจ้าหนี้ครับ

3.หากเจ้าหนี้สืบทรัพย์แล้วไม่สามารถอายัดเงินเดือนหรือยึดทรัพย์สินได้เลย หนี้จะถูกแขวนลอยเอาไว้เฉยๆ จนหมดอายุความ 10 ปี นับจากวันที่ศาลพิพากษา ใช่หรือไม่

ตอบ > เจ้าหนี้ ไม่โง่ครับ และมีข้อกฏหมาย ให้สามารถกระทำได้ ในการยืดระยะเวลา การยึดทรัพย์สิน ให้มากกว่า 10 ปี ครับ คุณไม่รอดหรอกครับ อย่าคิดว่าอายัดเงินเดือนหรือทรัพย์สินไม่ได้ แล้วจะไม่ต้องใช้หนี้นะครับ มันก็เหมือนเจ้ากรรมนายเวร อะครับ ตามเราไปตลอด

- สมมติ ศาลพิพากษาวันที่ 13 ธันวาคม 2560 แต่จำเลยไม่สามารถชำระหนี้ได้ โจทย์ทำการขอให้ศาลแต่งตั้งเจ้าหน้าที่เพื่อบังคับคดี วันที่ 1 มีนาคม 2561 แต่ไม่สามารถอายัดเงินเดือนและทรัพย์สินได้
หากเป็นเช่นนี้ อายุความจะนับจากวันที่ 13 ธันวาคม 2560 ไปจนครบ 10 ปี หรือ นับจากวันที่บังคับคดี วันที่ 1 มีนาคม 2561 ไปจนครบ 10 ปี :shy:

- สมมติ ศาลพิพากษาวันที่ 13 ธันวาคม 2560 แต่จำเลยไม่สามารถชำระหนี้ได้ โจทย์ทำการขอให้ศาลแต่งตั้งเจ้าหน้าที่เพื่อบังคับคดี วันที่ 1 มีนาคม 2561 และระหว่างนั้นโจทย์สืบพบว่ามีรถยนต์ที่กำลังผ่อนอยู่ ในปี 2567 และจะผ่อนหมดในปี 2572 แต่อายุความสิ้นสุดไปแล้ว โจทย์ยังสามารถ ทำการยึดรถยนต์คันนี้ได้อยู่ใช่หรือไม่ แต่หากเป็นทรัพย์สินที่สืบค้นเจอหลังจากหมดอายุความไปแล้ว โจทย์จึงไม่มีสิทธิ์ยึดหรืออายัด ใช่หรือไม่

ตอบ > ทั้ง 2 เหตุการณ์ ผมตอบรวมให้ง่าย ๆ ว่า เจ้าหนี้ ยังไงก็ต้องยื่นเรื่อง ต่อกรมบังคัดคดี ก่อน 10 ปี อยู่แล้วครับ และถ้าหากว่า เจ้าหนี้ไม่ถอนอายัด ต่อให้เกิน 10 ปี ไปแล้ว ก็ยังสามารถยึดทรัพย์สินได้ครับ ตามข้อกฏหมาย (คุณถามมาเองนะ ความจริงผมไม่อยากจะตอบหรอก เพราะมันเป็นดาบ 2 คม เพราะเจ้าหนี้บางราย ยังไม่รู้เลย)

- หากระหว่างรอบังคับคดี จำเลยสามารถเจรจาจ่ายปิดยอดหนี้ได้ ทางโจทย์จะต้องออกเอกสารยืนยัดยอดที่เจรจาก่อนการชำระ และหนังสือยืนยันการปลดภาระหนี้หลังจากชำระแล้ว แต่เรื่องจะยังคงอยู่ที่กรมบังคับคดีใช่หรือไม่ :shy: และเราจะต้องดำเนินการอย่างไรต่อไปในส่วนของการบังคับคดี

ตอบ > จ่ายเสร็จ ก็ถอนอายัด จบครับ ง่ายๆ

- และหากอายุความสิ้นสุดลงไปแล้ว แต่มีเจ้าหน้าที่มายึดทรัพย์ทั้งที่ทรัพย์สินนั้น มีหลังจากหมดอายุความไปแล้ว เราจะต้องสู้คดีอย่างไรและใช้เอกสารหรือหลักฐานอะไรบ้างคะ

ตอบ > ยกตัวอย่างง่าย ๆ นะครับ หากทรัพย์สินเป็นชื่อของคุณ และผม เป็นเจ้าหนี้ รับรองเลยว่า ยังไงผมก็จะเอาให้ได้ครับ (ทำไมไม่ทำตัวให้ว่างเปล่าซะแต่เนิ่น ๆ หละครับ คิดอะไรของคุณอยู่ครับ)

- อีกข้อหนึ่งคะ หากคดีความถึงชั้นศาลแล้ว มีการพิพากษาแล้ว แต่ยังไม่ได้บังคับคดี และมีการจดทะเบียนสมรส สามีมีชื่อเป็นเจ้าของรถ บ้าน โฉนด ก่อนที่เราจะจดทะเบียน โจทย์สามารถบังคับคดียึดทรัพย์ของสามีได้มั้ยคะ

ตอบ > สินสมรส หลัง เป็นพิพากษา แล้ว มันก็เห็นๆ อยู่หนิ ครับ แต่คุณก็มีสิทธิ์ ที่จะต้องโดนเจ้าหนี้ฟ้องครับ เพราะมันเป็นสิทธของเจ้าหนี้ พึงกระทำได้ แค่คุณจะวุ่นวาน ในการสู้คดี (คงไม่ต้องบอกนะครับ ว่าต้องทำอย่างไร เพื่อไม่ให้เกิดปัญหาแบบนี้ หาทางแก้เอาครับ)

ข้อสงสัยก็มีเท่านี้คร่าวๆคะ และต้องขอบคุณผู้ชี้แนะล่วงหน้าคะ ต้องเตรียมการและหาความรู้ไว้ก่อนเนิ่นๆคะ กำลังจะคลอดลูกอ่อน กลัวจะไม่ค่อยมีเวลาเข้ามาศึกษาหาความรู้

ขอบคุณและสวัสดีปีใหม่ล่วงหน้าคะ ขอให้ทุกท่านผ่านพ้นการปลดหนี้ไดในเร็ววันที่สุดคะ ไม่มีหนี้เป็นลาภอันประเสริฐจริงๆคะ :bye: :สู้ๆ:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #99925 โดย Mujee
รบกวนสอบถามคะ

ปกติก่อนเจ้าหน้าที่กรมบังคับคดีจะมายึดทรัพย์ จะมีหมายบังคับคดีมาแจ้งก่อนหรือเปล่าคะ หรือเข้ามาโดยไม่ต้องแจ้ง

**ของเราไม่มีบ้าน ไม่มีรถ ไม่มีที่ดินคะ
ขอบคุณคะ

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #99945 โดย ReFreshZzz

Mujee เขียน: รบกวนสอบถามคะ

ปกติก่อนเจ้าหน้าที่กรมบังคับคดีจะมายึดทรัพย์ จะมีหมายบังคับคดีมาแจ้งก่อนหรือเปล่าคะ หรือเข้ามาโดยไม่ต้องแจ้ง

**ของเราไม่มีบ้าน ไม่มีรถ ไม่มีที่ดินคะ
ขอบคุณคะ

ตอบ
มีครับ

หากลูกหนี้(จำเลย)ไม่มีเงินเดือ​นและทรัพย์สิน...จะเป็นอย่างไร?​
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=8746&Itemid=64

อ่านเยอะๆ หน่อยนะครับ

6 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #99949 โดย buskubsa
ขอติดตามกระทู้นี้น่ะครับพอดีมียอด เฟิสช้อย อิออน เรดดี้เครดิต

เฟิสช้อย ยอดปัจจุบัน 38xxx
อิออน ยอดปัจจุบัน 40xxx
เรดดี้เครดิต ยอดปัจจุบัน 78xxx
ทั้งหมดผมหยุด 11/60

อยากจะถาม จขกท. ว่า แต่ละบัตรฟ้องนานไหมครับ ส่วนลดได้เท่าไรบ้างครับ กี่เดือนถึงส่งฟ้อง รบกวน จขกท.ลงรายละเอียดให้หน่อยได้ไหมครับ (อยากทราบเพื่อเป็นแนวทางและการวางแผนต่อไปครับ)

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #104328 โดย Mujee
สวัสดีคะ
มีเรื่องสอบถามคะ ตอนนี้บัตรที่ยังไม่สามารถปิดได้ถูกฟ้องศาลหมดแล้วคะ
และยังเหลืออีก 2 บัตรที่ยังไม่สามารถชำระได้ และเจ้าหนี้ก็ติดต่อให้เราชำระหนี้ตลอดเดือนละครั้งคะ

คำถามคือ เราเพิ่งจดทะเบียนกับสามีได้ไม่นาน ตัวเราไม่มีทรัพย์สินใดๆไม่มีงานประจำ แต่สามี มีรถ บ้าน และที่ดิน ถ้ามีหมายบังคับคดี ทรัพย์สินของสามีจะโดนยึดทรัพย์หรือไม่คะ จดทะเบียนหลังจากขึ้นศาลแล้วคะ

ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้านะคะ

5 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #104346 โดย ReFreshZzz

Mujee เขียน: สวัสดีคะ
มีเรื่องสอบถามคะ ตอนนี้บัตรที่ยังไม่สามารถปิดได้ถูกฟ้องศาลหมดแล้วคะ
และยังเหลืออีก 2 บัตรที่ยังไม่สามารถชำระได้ และเจ้าหนี้ก็ติดต่อให้เราชำระหนี้ตลอดเดือนละครั้งคะ

คำถามคือ เราเพิ่งจดทะเบียนกับสามีได้ไม่นาน ตัวเราไม่มีทรัพย์สินใดๆไม่มีงานประจำ แต่สามี มีรถ บ้าน และที่ดิน ถ้ามีหมายบังคับคดี ทรัพย์สินของสามีจะโดนยึดทรัพย์หรือไม่คะ จดทะเบียนหลังจากขึ้นศาลแล้วคะ

ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้านะคะ

กฏเกณฑ์ การอายัด(ยึด)ทรัพย์สิน ภายในบ้านของจำเลย(ลูกหนี้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=2194&Itemid=64

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.506 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena