หนี้บัตร 8 ใบ สี่แสน++ ขอคำแนะนำ ชี้แนะ ด้วยนะคะ

6 ปี 11 เดือน ที่ผ่านมา #94552 โดย Mujee
ขอบคุณคะ คุณนกกระจอกเทศ ได้เอกสารกลับมาเรียบร้อยคะ ไปเช็คกับตัวอย่างในชมรม คล้ายๆกันคะ ต่าง

กันแค่บางข้อความ ถ้าปิด 2 ใบที่เจรจานี้ ก็จะเหลืออีก 4 ใบ ความหวังใกล้เข้ามาทุกทีคะ :สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #94712 โดย jackaew
ตกลงเจรจาปิด h/c ของอิออนได้ที่ 50% มั้ยค่ะ ของเรายืนยันได้แค่ 30% เองค่ะ แจ้งว่าอยู่ในการส่งฟ้องอยู่ค่ะ

เป็นกำลังใจให้เจ้าของกระทู่้นะคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #94750 โดย Mujee

jackaew เขียน: ตกลงเจรจาปิด h/c ของอิออนได้ที่ 50% มั้ยค่ะ ของเรายืนยันได้แค่ 30% เองค่ะ แจ้งว่าอยู่ในการส่งฟ้องอยู่ค่ะ

เป็นกำลังใจให้เจ้าของกระทู่้นะคะ

ตอนนี้เจรจาผ่านแล้วคะ 50% รอเอกสารยืนยันจ่ายภายในวันที่ 10/06/60 นี้คะ แล้วทางอิออนจะถอนฟ้องคะ

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #94786 โดย jackaew

Mujee เขียน:

jackaew เขียน: ตกลงเจรจาปิด h/c ของอิออนได้ที่ 50% มั้ยค่ะ ของเรายืนยันได้แค่ 30% เองค่ะ แจ้งว่าอยู่ในการส่งฟ้องอยู่ค่ะ

ตอนนี้เจรจาผ่านแล้วคะ 50% รอเอกสารยืนยันจ่ายภายในวันที่ 10/06/60 นี้คะ แล้วทางอิออนจะถอนฟ้องคะ[/quot

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #94792 โดย jackaew

jackaew เขียน:

ตอนนี้เจรจาผ่านแล้วคะ 50% รอเอกสารยืนยันจ่ายภายในวันที่ 10/06/60 นี้คะ แล้วทางอิออนจะถอนฟ้องคะ[/quot

พอดีได้คุยกับทางเจ้าหน้าที่ JMT แล้วแจ้งว่ามีเงินไม่ถึงยอดที่กำหนด เจ้าหน้าที่จึงบอกว่าลองส่งสำเนาบัตรประชาชน พร้อมภาระหนี้ส่งไป เพื่อขอส่วนลด แต่ไม่รับปากว่านะจะได้ เราควรเขียนข้อความว่าอย่างไรค่ะ เพื่อที่ให้เค้าเห็นใจ ยอมลดให้อีกค่ะ ขอตัวอย่างเป็นแนวทางหน่อยค่ะ

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #94812 โดย Mujee

พอดีได้คุยกับทางเจ้าหน้าที่ JMT แล้วแจ้งว่ามีเงินไม่ถึงยอดที่กำหนด เจ้าหน้าที่จึงบอกว่าลองส่งสำเนาบัตรประชาชน พร้อมภาระหนี้ส่งไป เพื่อขอส่วนลด แต่ไม่รับปากว่านะจะได้ เราควรเขียนข้อความว่าอย่างไรค่ะ เพื่อที่ให้เค้าเห็นใจ ยอมลดให้อีกค่ะ ขอตัวอย่างเป็นแนวทางหน่อยค่ะ

อันนี้ไม่แน่ใจนะคะ แต่เคยมีทางแบงค์แนะนำว่าให้เขียนภาระหนี้ทั้งหมดว่าแต่ละเจ้ามียอดหนี้เท่าไหร่คะ ส่วนสำเนาบัตรต้องขีดค่อมแล้วเขียนข้อความทับให้ชัดเจนคะว่าใช้เพื่อพิจารณาส่วนลดเพื่อปิดบัญชีเท่านั้น

แต่ของเราไม่ได้เขียนคะ เพราะเจรจากันก่อนแล้วถ้ายอดพอใจก็ตกลงแล้วก็ส่งแค่สำเนาบัตรเท่านั้นคะ

เป็นกำลังใจนะคะสู้

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #94825 โดย jackaew

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #94903 โดย Mujee
มาอัพเดทการปลดหนี้คร้าาา

1.บัตรเครดิตกรุงศรี วันที่หยุดการชำระ 05/07/59 ยอดหยุด 49,755.18 จ่ายปิดจบได้หนังสือยืนยันปลดภาระหนี้มาเรียบร้อยแล้วคะ

2บัตรเครดิตกรุงศรี เฟิสช้อยท์ วันที่หยุดการชำระ 09/07/59 ยอดหยุด 51,739.99 จ่ายปิดแล้วเรียบร้อย รอหนังสือปลดภาระหนี้

3.บัตรกดเงินสด ซิตี้แบงค์ วันที่หยุดการชำระ 21/07/59 ยอดหยุด 72,393.72 จ่ายปิดจบได้หนังสือยืนยันปลดภาระหนี้มาเรียบร้อยแล้วคะ

4.บัตรเครดิต ซิตี้แบงค์ วันที่หยุดการชำระ 30/06/59 ยอดหยุด 48893.28 และมียอดที่เป็นสินเชื้ออีก 11 งวด 20,578 บาท รวมเป็น 78,355.01 (ไม่รู้เวลาฟ้องรวมยอดมั้ยนะ) เจ้าหนี้ส่งจดหมายมาว่าจะดำเนินการฟ้องศาลคะ

5.อิออน วันที่หยุดการชำระ 02/07/59 ยอดหยุด 73,971.94 (ช่วง 26/06/59 มียอดกดอีก 6,000 มาหมุนรถ) มีหมายศาลขึ้นศาลวันที่ 20 มิถุนายน 2560 ผลเจรจารอจ่ายปิดบัญชีในวันที่ 10 มิถุนายน 2560 คะ

6.Ktc บัตเครดิต บัตรหลัก วันที่หยุดการชำระ 02/07/59 ยอดหยุด 42,802.83 ไม่มีการเคลื่อนไหวคะ มีแต่ใบแจ้งหนี้ส่งมาทุกเดือน

7.Ktc บัตเครดิต บัตรเสริม วันที่หยุดการชำระ 02/07/59 ยอดหยุด 27,528.79 ไม่มีการเคลื่อนไหวคะ มีแต่ใบแจ้งหนี้ส่งมาทุกเดือน

8.Ktc Cash จ่ายปกติ ยอด 18,594.21 จ่ายปิดจบเรียบร้อยคะ เนื่องจากจ่ายตามปกติเลยไม่มีหนังสือปลดภาระหนี้

ใครที่มีหนี้บัตร KTC ขอความรู้หน่อยคะ การที่ส่งใบแจ้งหนี้มาเรื่อยๆนี่แสดงว่าเรื่องน่าจะยังไม่ถึงขั้นฟ้องหรือเปล่าคะ แต่ไม่มีเจ้าหนี้โทรมาให้กวนใจเลยสักครั้งคะ ก็เลย งงๆ

และคาดเดาว่าน่าจะมีหมายศาลฟ้องของซิตี้แบงค์อีกใบแน่ๆคะ ซึ้งตอนนี้จ่ายปิดไป 3 ใบช่วงพฤษภาคม - มิถุนายน 60 เงินเก็บหมดแล้วคะ เลยหวั่นๆการขึ้นศาลนิดหน่อย ใครมีตัวอย่างกรณีขึ้นศาลของซิตี้แบงค์รบกวนส่งลิงค์ให้อ่านศึกษาหน่อยนะคะ เตรียมตัวไว้ก่อน (o_O)

ยังไงขอเป็นกำลังใจทุกท่านที่กำลังปลดหนี้อย่างตั้งใจนะคะ ยังไงหนี้ต้องหมดแน่นอน :สู้ๆ: :สู้ๆ:

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #94915 โดย Pptoon
อิออนเราหยุดยอด85000 งวด 2 พค 60 เมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมาตามถึงบ้านเลยเพิ่งเข้างวดที่ 2 เอง

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #94924 โดย cxszfa59
อิอนนตามถึงบ้านเลยเหรอค่ะ โหดจัง เจ้าอื่นเป็นยังไงบ้างค่ะ

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #94933 โดย Mujee
อิออนหยุดเดือนแรก ของเราก็มาถึงบ้านเลยคะ บริษัทเอซีเอส ใช้วาจาหมิ่นๆเรา ถึงขั้นทะเลาะกันเลยละคะ ติดต่อไปยั้นครอบครัวเราแต่เราบอกว่าถ้าติดต่อไปหาคนอื่นที่ไม่เกี่ยวข้องเราให้แจ้งความดำเนินคดีได้เลย หลังจากพ้นสามเดือนเค้าก็ลามือไปเองคะ ไม่ค่อยติดต่อ แต่ของเราดันฟ้องเร็ว ไม่ถึงปีหมายศาลมาจ่อเลยจ๊ะ ยังไงก็เป็นกำลังใจให้นะคะ สู้ๆคะ ข้อมูลในชมรมสอนให้เราเข้มแข็งเสมอและจะปลดหนี้ใด้ทุกคนคะ :สู้ๆ: :สู้ๆ:

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #95091 โดย Mujee
อิออนของเราใกล้กำหนดขึ้นศาล 20 มิถุนายน 60 นี้แล้ว แต่เจรจาตกลงจ่ายปิดบัญชีไปแล้วตั้งแต่วันที่ 8 มิถุนายน 60 แล้วทางโจทย์ก็แจ้งจะถอนฟ้อง เจ้าหน้าที่ให้เราติดต่อกับทนายเอง แต่ติดต่อไปแล้วติดต่อไม่ได้ ใครมีความรู้เรื่องการถอนฟ้องบ้างคะ ใช้เวลานานเท่าไหร่ หรือเราควรติดต่อศาลเองโดยตรงได้มั้ยคะ อังคารหน้าก็จะถึงกำหนดแล้วด้วยคะ :cry2:

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #95094 โดย jackTs

Mujee เขียน: อิออนของเราใกล้กำหนดขึ้นศาล 20 มิถุนายน 60 นี้แล้ว แต่เจรจาตกลงจ่ายปิดบัญชีไปแล้วตั้งแต่วันที่ 8 มิถุนายน 60 แล้วทางโจทย์ก็แจ้งจะถอนฟ้อง เจ้าหน้าที่ให้เราติดต่อกับทนายเอ แต่ติดต่อไปแล้วติดต่อไม่ได้ ใครมีความรู้เรื่องการถอนฟ้องบ้างคะ ใช้เวลานานเท่าไหร่ หรือเราควรติดต่อศาลเองโดยตรงได้มั้ยคะ อังคารหน้าก็จะถึงกำหนดแล้วด้วยคะ

เคยมีกรณีแบบนี้เกิดขึ้นหลายครั้งแล้วครับ ที่ทางฝ่ายเจ้าหนี้มันไม่ประสานงานกันเอง เช่น

- ลูกหนี้เพิ่งไปเซ็นต์สัญญาประนอมหนี้(สัญญา นรก)กับเจ้าหนี้ และลูกหนี้ก็ยังผ่อนจ่ายหนี้ตาม"สัญญา นรก"อยู่ตามปกติ แต่ลูกหนี้กลับถูกเจ้าหนี้ฟ้องต่อศาลว่าหยุดจ่ายหนี้ ไม่ยอมชำระหนี้...พอลูกหนี้ไปขึ้นศาลแล้วแสดงหลักฐานว่ายังจ่ายเงินตาม"สัญญา นรก"อยู่เป็นปกติ ทนายโจทก์มันก็ขอเลื่อนคดีไปอีก 1นัด เพื่อกลับไปตรวจสอบหลักฐานและเอกสารดังกล่าว หากเป็นความจริงตามที่ลูกหนี้แย้งมา มันก็จะไปทำการถอนฟ้องให้ (เคยมีสมาชิกมาตั้งกระทู้บอกเล่าเรื่องนี้ด้วย แต่อยู่ในกระทู้ไหนไม่รู้ จำไม่ได้แล้ว)

- ลูกหนี้ตกลงทำสัญญา Haircut แบบขอผ่อนชำระ 3งวด หลังจากที่ถูกหมายฟ้องมาปิดที่หน้าบ้านแล้ว พอลูกหนี้จ่ายชำระเข้าไป 1งวดแรกแล้ว ลูกหนี้ก็ไปขึ้นศาลตามหมายที่นัด แต่ทางฝ่ายทนายโจทก์มันกลับไม่รู้เรื่องอะไรเลย พอเอาเอกสาร Haircut พร้อมกับใบเสร็จที่จ่ายชำระไปแล้ว 1งวด ให้ทนายโจทก์มันดู มันก็ขอศาลให้เลื่อนคดีออกไปอีก 2เดือน เพื่อกลับไปตรวจสอบเอกสาร และเพื่อรอให้ลูกหนี้จ่ายชำระหนี้ให้หมดครบ 3งวดเสียก่อน หากลูกหนี้จ่ายหนี้จนครบ 3งวด ตามสัญญาของ Haircut แล้ว มันก็จะทำเรื่องถอนฟ้องให้ต่อไป

- ลูกหนี้ทำ Haircut หลังจากที่ถูกหมายศาลฟ้องแล้ว โดยตกลงจ่ายกันที่ 1งวด(ไม่มีผ่อน) และได้มีการจ่ายชำระเงินกันเสร็จก่อนนัดที่จะขึ้นศาล 4วัน พอถึงวันนัด ลูกหนี้ก็ไปขึ้นศาลตามหมายนัดเรียก ทนายโจทก์มันก็ถามลูกหนี้ว่า...จะเอายังไง?...จะผ่อนจ่ายกี่งวด?...สามารถผ่อนจ่ายได้เดือนละกี่บาท?...พอลูกหนี้เอาเอกสาร Haircut พร้อมกับใบเสร็จการชำระเงินให้ทนายโจทก์มันดู มันก็พูดว่า"ปั๊ดโธ่...จ่ายหนี้หมดแล้วก็ไม่ยอมบอก งั้นผมขอเลื่อนคดีออกไปก่อนแล้วกันนะครับ ขอกลับไปตรวจเอกสารก่อน หากจ่ายหนี้จริง และไม่มีหนี้เหลืออยู่อีกแล้ว ผมจะทำเรื่องถอนฟ้องให้นะครับ"

นี่เป็นกรณีตัวอย่างที่ผ่านมาทั้งหมด

ถึงแม้ลูกหนี้จะจ่ายชำระหนี้ตามสัญญาต่างๆที่เคยตกลงกันไว้แล้วก็ตาม แต่ถ้าหากมีการฟ้องร้องกันเกิดขึ้นมาแล้ว ลูกหนี้จะต้องไปขึ้นศาลเพื่อไปรักษาสิทธิ์ของตนเองทุกครั้ง อย่าไปคิดเอาเองว่าเจ้าหนี้มันจะปกป้องสิทธิให้เรา

เนื่องจากการฟ้องร้องอันไม่เป็นไปตามความจริงนั้นมันเกิดขึ้นอยู่เรื่อยๆ (จะเป็นเพราะเหตุที่ทางฝ่ายเจ้าหนี้มันทำงานชุ่ย ไม่ยอมประสานงานและข้อมูลกันก็ตาม) ถ้าลูกหนี้ไม่ยอมไปศาลและเอาความจริงไปแฉตามข้อเท็จจริง ลูกหนี้ก็จะถูกศาลพิพากษาให้มีความผิดตามฟ้อง แล้วลูกหนี้จะต้องมาจ่ายหนี้ตามที่ศาลพิพากษาต่อไป
.

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #95095 โดย siratirange
ขอถามต่อค่ะคุณนกกระจอกเทศ ถ้าเราH/C งวดเดียวจบก่อนขึ้นศาลประมาณ10วัน
เจ้าหน้าที่บอกจะประสานงานกะทนายถอยฟ้องให้ แล้วบอกเราว่าไม่ต้องไปศาลแล้ว
แบบนี้เชื่อได้ไหมค่ะ เค้าควรมีเอกสารถอนฟ้องให้เราไหมค่ะ หรือเราควรไปศาลตามนัดเพื่อความชัวค่ะ

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 5 ปี 4 เดือน ที่ผ่านมา #95096 โดย jackTs

siratirange เขียน: ขอถามต่อค่ะคุณนกกระจอกเทศ ถ้าเราH/C งวดเดียวจบก่อนขึ้นศาลประมาณ10วัน
เจ้าหน้าที่บอกจะประสานงานกะทนายถอยฟ้องให้ แล้วบอกเราว่าไม่ต้องไปศาลแล้ว

แบบนี้เชื่อได้ไหมค่ะ

เชื่อไม่ได้ครับ

siratirange เขียน: เค้าควรมีเอกสารถอนฟ้องให้เราไหมค่ะ

มีครับ...คุณจะได้รับเอกสาร"ถอนฟ้อง"จากทนายโจทก์ ในวันที่คุณไปรายงานตัวที่ศาล

siratirange เขียน: หรือเราควรไปศาลตามนัดเพื่อความชัวค่ะ

ต้องไปขึ้นศาลตามวันนัด แล้วให้ทนายโจทก์เป็นคนทำเรื่องขอถอนฟ้องต่อหน้าศาล เพียงอย่างเดียวเท่านั้นครับ

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ
สมาชิกต่อไปนี้บอกขอบคุณ: siratirange

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #95106 โดย Mujee
ขอบคุณคะ คุณนกกระจอกเทศ เมื่อเช้าติดต่อทนาย ทนายแจ้งว่าเราไม่ต้องไปศาล ทนายจะถอนฟ้องต่อศาล วันที่ขึ้นศาลเลย แต่ฟังดูรู้สึกไม่ค่อยดี กะว่าตั้งใจจะไปคะ

แต่ถ้าทนายเกิดโมเมไม่ถอนฟ้องให้เราขึ้นมา เราจะเอาเอกสารการจ่ายเงินและเงื่อนไขที่ตกลงกันแสดงต่อศาลได้มั้ยคะ หรือต้องเขียนคำให้การ คะ

ปล.มีคลิปเสียงอัดไว้หมดด้วยคะ เผื่อใช้ประโยชน์ได้

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #95110 โดย nungfd
ไม่ทราบว่าของ citi ใด้ส่วนลดเท่าไรครับ พอดีผมก็หยุดจ่ายของciti แล้วเหมือนกันครับ

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #95111 โดย Mujee

nungfd เขียน: ไม่ทราบว่าของ citi ใด้ส่วนลดเท่าไรครับ พอดีผมก็หยุดจ่ายของciti แล้วเหมือนกันครับ

ซิตี้แบงค์ของเราที่ปิดไปเป็นบัตรเรดี้คะ น่าจะลดเกิน 50% คะ ยอดเดินไป 8หมื่นกว่าคะ ปิดที่ 36000 แต่ลดมากน้อย น่าจะอยู่ที่เราเจรจาด้วยนะคะ ที่แรกเจ้าหนี้ลดได้เต็มที่ 41000 คะ แต่เราบอกว่าเราได้ที่ 35000 มีเท่านี้จริงๆ เจ้าหนี้เลยขอ 36000 ปิดจบบัญชีเลย

สู้ๆนะคะ :สู้ๆ: :สู้ๆ:

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #95113 โดย nungfd

nungfd เขียน: ไม่ทราบว่าของ citi ใด้ส่วนลดเท่าไรครับ พอดีผมก็หยุดจ่ายของciti แล้วเหมือนกันครับ

ซิตี้แบงค์ของเราที่ปิดไปเป็นบัตรเรดี้คะ น่าจะลดเกิน 50% คะ ยอดเดินไป 8หมื่นกว่าคะ ปิดที่ 36000 แต่ลดมากน้อย น่าจะอยู่ที่เราเจรจาด้วยนะคะ ที่แรกเจ้าหนี้ลดได้เต็มที่ 41000 คะ แต่เราบอกว่าเราได้ที่ 35000 มีเท่านี้จริงๆ เจ้าหนี้เลยขอ 36000 ปิดจบบัญชีเลย

สู้ๆนะคะ :สู้ๆ: :สู้ๆ:

หยุดมากี่เดือนครับ ใด้ส่วนลดดีมาก ของผมหยุดมาจะ4รอบบิลแล้วครับตอนนี้รอเขาเสนอส่วนลดอยู่ครับ

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #95114 โดย Mujee
หยุดเดือนแรก ก.ค. 59 คะ
เจรจาปิดจบ 31.05.60

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.713 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena