สมาชิกใหม่ กับยอดล้านนิดๆ ขอกำลังใจด้วยค่าาา

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #88467 โดย Pupe1990

สวัสดีค่ะพี่ๆเพื่อนสมาชิก หลังจากที่ติดตามชมรมนี้มาสักพักก็เริ่มที่จะมีแสงสว่างแล้วค่า
ตอนนี้เพิ่งเริ่มหยุดจ่ายแล้วหลังจากที่หมุนบัตรนั้นมาจ่ายบัตรนี้จนในที่สุดก็ไม่สามารถหามาชำระหนี้ได้ตามกำหนด. เครียดมากมาย แต่ตอนนี้มีกำลังใจขึ้นมาแล้วค่ะ
สถานะการณ์ปัจจุบันตอนนี้หยุดจ่ายได้แก่
1.Uob สินเชื่อส่วนบุคคล กำลังจะเข้ารอบบิลที่2
2. CIMB สินเชื่อส่วนบุคคล กำลังจะเข้ารอบบิลที่2
3.CIMB บัตรเครดิต กำลังจะเข้ารอบบิลที่2
4. Thank สินเชื่อส่วนบุคคล กำลังจะเข้ารอบบิลที่2
ช่วงแรกจนท.โทรมายังไม่กล้ารับค่ะยังกลัว แต่พอรับเจ้าแรกแล้วก็เริ่มทำใจได้ว่ายังไม่น่ากลัวเท่าไหร่ โทรมาก็แจ้งไปว่ากำลังมีปัญหา ยังไม่มีจ่ายตอนนี้ แต่ถ้ามีจะจ่ายไป ไม่สามารถกำหนดวันชำระได้ จนท.ก็แจ้งว่าจะโทรมาเรื่อยๆตามระบบ
ส่วนที่เหลือก็กำลังจะเข้ารอบบิลแรกที่หยุดแล้วค่ะ คงต้องตั้งหลักกันพอสมควร
ถ้ามีอัพเดทยังไงเดี๋ยวจะแจ้งเข้ามาเรื่อยๆนะคะ ตอนนี้ก็ต้องศึกษาข้อมูลในนี้ให้มากๆจะได้มีแรงใจต่อไปค่ะ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #88470 โดย Pupe1990
ขออภัยด้วยค่ะรูปภาพที่แทรกมันกลับหัว ต้องแก้ไขยังไงคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #88477 โดย Na99
เข้ามาเป็นกำลังใจครับ เป็นล้านเหมือนกัน ทนๆ 3เดือนแรกครับ

สู้ๆไปด้วยกันครับ :สู้ๆ: :สู้ๆ:

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #88482 โดย pdo
เข้ามาให้กำลังใจคับ....สู้ๆๆๆคับผม

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #88484 โดย everybanana
สู้ๆนะคะ หยุดจ่ายเดือนแรกเหมือนกันค่ะ มาเป็นกำลังใจให้ค่ะ o_) o_)

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #88487 โดย IndyGirL
อดทนรับสายคะ 3-4เดือนแรกจะเป็นอะไรที่สุดๆ ต้องทนคะ

อันนี้ความเห็นส่วนตัวตามที่เราเจอเองและอ่านเจอนะคะ

KTC ฟ้องเร็ว ลดแต่ดอกเบี้ย
FC ส่วนลดดี ระวังช่วงนี้ฟ้องเร็วประมาณเดือน8-9ก็ฟ้องแล้วคะ
เครือกรุงศรีส่วนลดดีงามแทบทุกเจ้า
เครือ CITI. ทวงน่ารำคาญแต่ส่วนลดดี สักเดือนที่5ก็เสนอลดแล้วคะ ได้ยินมาว่าฟ้องเร็ว
UOB. ที่เราเจอคือแย่มากไม่บดคุยยาก แต่ฟ้องช้านะคะ โดนตอนปีกว่า แต่เพื่อนคนอื่นลดดีอยู่แต่ก็ฟ้องเร็ว
Kbank ลดดีทวงสุภาพ ฟ้องประมาณ 1ปี เราปิดตอน 1ปี 2เดือน
TMB ทวงน้อยมากกกไม่ลด เรายังไม่โดนฟ้อง 1ปี9เดือน
CIMB ทวงดีบ้างแย่บ้าง ส่วนลดดี ถ้าเงินเราพร้อมคุยง่ายคะ หยุดมา 1ปี 8เดือนถึงปิดได้

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #88503 โดย Pupe1990
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำมากๆค่ะคุณ IndyGril ตอนนี้ก็ทำใจยอมรับแล้วค่ะว่าจะเกิดอะไรขึ้นก็ตามต้องเข้มแข็งให้มากที่สุด เชื่อว่าอีกไม่นานมันก็จะดีขึ้นแน่ๆค่ะ

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #88507 โดย Tom9449

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #88858 โดย Pupe1990
อัพเดทสถานการณ์ค่ะ

22/08/59 ธนชาต
23/08/59 uob
City bank Ready
24/08/59 City bank Ready
25/08/59 UOb
26/08/59 Tbank 1
UOB 4
29/08/59 UOB 2
Tbank 1
City ready 1 (ถามประนอมหนี้)
30/08/59 ธนชาต 1
Cimb 1

ที่โทรบ่อยๆก็จะเป็น UOB แต่ก็ยังพูดดีอยู่ค่ะ
ล่าสุดวันนี้ Cimb บัตรเครดิต โทรมาจากCT Coll

จนท.แนะนำตัว จาก CT Coll ค่ะ ไม่ทราบว่ายอดค้างชำระจ่ายเข้ามารึยังคะ
จขกท. ยังค่ะ ยังไม่สะดวกจ่ายตอนนี้ค่ะ
จนท. ยังไม่สะดวกจ่ายนี่คือยังไงคะ คุณยังทำงานธนาคาร...ใช่ไหมคะ
จขกท. ใช่ค่ะ
จนท. คุณก็ทราบเรื่องการทวงถามชำระหนี้ของธนาคารดีอยู่แล้ว ทำไมถึงปล่อยให้เสียเครดิตคะ ถ้าเป็นดิฉันเองดิฉันมีบัตรอื่นก็จะกดมาปิดเพื่อไม่ให้เสียเครดิต
จขกท.ค่ะทราบค่ะ
จนท.ไม่ทราบว่าจะสะดวกชำระเข้ามาประมาณวันไหนคะ
จขกท.ระบุไม่ได้ว่าวันไหนค่ะ เพราะตอนนี้ยังไม่มี ถ้ามีก็จะจ่ายเข้าไปค่ะ
จนท.คุณบอกว่ายังไม่สะดวก ถ้ามีจะจ่ายเข้ามา แล้วเมื่อไหร่คะ แล้วอย่างนี่ดิฉันก็ไม่สามารถบันทึกข้อมูลของคุณได้. เอาอย่างนี่ไหมคะ...(แนะนำให้กดบัตรอื่นมาปิด)
จขกท.บัตรอื่นก็ไม่มีค่ะ กำลังหาปิดอยูเหมือนกัน
จนท. มียอดบัตรอื่นเยอะไหมคะ
จขกท.เยอะค่ะ ทั้งสินเชื่อ ทั้งบัตร ตอนนี้กำลังเก็บเงินอยู่ ถ้ามีเมื่อไหร่ก็จะจ่ายเข้าไป แต่ตอนนี้ยังไม่มีค่ะ ก็ยังไม่จ่ายและไม่สามารถบอกได้ว่าเมื่อไหร่ค่ะ
จนท. งั๊นพยายามหน่อยนะคะ แนะนำให้จ่ายเข้ามาก่อนเพื่อเดินบัญชีค่ะ
จขกท. ค่ะ

ระหว่างที่สนทนากันฝ่ายนั้นเขาจะพูดย้ำหลายรอบมากว่าเราทำงานธนาคาร
นี่เป็นธ.แรกที่พูดแบบนี้ ระหว่างคุยก็เครียดค่ะ แต่ก็พยายามตั้งสติ

อยากจะถามพี่ๆว่าในกรณีที่เราทำงานธนาคาร ถ้า HR รู้ว่าเรามีหนี้สินเยอะและมีการโดนทวงถามแบบนี้ทาง HR. สามารถให้เราออกจากงานได้ไหมคะ เพราะก่อนที่จะหยุดจ่ายได้เล่าให้พี่ที่ทำงานด้วยกันว่าเราจะหยุดจ่ายบัตรเพราะจ่ายไม่ไหวแล้ว ถ้ามีใครโทรหาจะได้รู้ว่าเรากำลังหยุดจ่ายบัตร แต่พี่ที่ทำงานแนะนำว่าอย่าทำแบบนี้ เพราะถ้าทางสำนักงานใหญ่รู้เค้าเอาเราออกแน่ เพราะมีหลายคนแล้วที่โดนให้ออกในกรณีแบบนี้ ตอนนี้ก็เลยเครียดมากเลยค่ะกลัวจะโดนให้ออกงาน

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #88897 โดย jackTs

Pupe1990 เขียน: อยากจะถามพี่ๆว่าในกรณีที่เราทำงานธนาคาร ถ้า HR รู้ว่าเรามีหนี้สินเยอะและมีการโดนทวงถามแบบนี้ทาง HR. สามารถให้เราออกจากงานได้ไหมคะ เพราะก่อนที่จะหยุดจ่ายได้เล่าให้พี่ที่ทำงานด้วยกันว่าเราจะหยุดจ่ายบัตรเพราะจ่ายไม่ไหวแล้ว ถ้ามีใครโทรหาจะได้รู้ว่าเรากำลังหยุดจ่ายบัตร แต่พี่ที่ทำงานแนะนำว่าอย่าทำแบบนี้ เพราะถ้าทางสำนักงานใหญ่รู้เค้าเอาเราออกแน่ เพราะมีหลายคนแล้วที่โดนให้ออกในกรณีแบบนี้ ตอนนี้ก็เลยเครียดมากเลยค่ะกลัวจะโดนให้ออกงาน

ลองไปอ่านกระทู้ของคนอื่นๆดูบ้างนะครับ

แล้วคุณจะรู้ว่า...ไม่ใช่มีคุณเพียงคนเดียว ที่ทำงานธนาคาร แต่เป็นหนี้ท่วมหัว

เรื่องหนี้ในระบบ ปัจจุบันนี้มันระบาดและสร้างความเดือดร้อนไปทั่ว

ตั้งแต่ระดับ"รากหญ้า"ไปจนถึงทุกผู้ทุกคน

ทุกอาชีพ , ทุกเพศ , ทุกวัย และ ทุกวงการกันหมดแล้ว

ไม่เช่นนั้น...ชมรมฯแห่งนี้จะเกิดขึ้นมาได้อย่างไร?

ทำงานธนาคารรัฐวิสาหกิจ หากโดนฟ้องคดีบัตรเครดิต จะมีผลกับงาน และโดนไล่ออกไหมคะ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=44397&Itemid=64#87642

เริ่มหยุดจ่ายเดือนนี้ ขอคำแนะนำด้วยค่ะ
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=42821&Itemid=64#68407

ทำงานธนาคารแต่โดนซ่ะเอง ถึงกับงงไปไม่ถูกเหมือนกัน
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=41342&Itemid=64#52602

ทำงานแบงค์ ก็เป็นหนี้เกือบล้าน
www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40280&Itemid=64#41702

กำลังคิดจะหยุดจ่าย แต่กลัวมาทวงที่ทำงานทำยังไงดี
www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=5&id=40057&Itemid=64&view=topic

หนี้เยอะหาทางออกไม่ถูกค่ะ
www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&catid=5&id=39791&Itemid=64&view=topic

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #88933 โดย IndyGirL
อินดี้ก็ทำงานธนาคารคะ ตอนแรกก็กลัว ๆ คะ แต่เราก็ต้องผ่านมันไปให้ได้ถ้าไม่เริ่มหยุดตอนนั้นป่านนี้ชีวิตคงแย่กว่านี้เยอะคะ (o_O) (o_O)

เราถึงกับไปหาอ่านระเบียบปฏิบัติงานเลยนะคะว่าถ้าเกิดกรณีพนักงานเป็นหนี้สิน บริษัทสามารถให้ออกได้หรือไม่ แต่ก็ไม่เจอบทสรุปที่แน่ชัดเขียนเพียงแค่เกียวกับเรื่องทุจริตเสียมากกว่า แต่ของเราผ่านมาได้ก็ถือว่าครึ่งทางแล้วคะ ค่อย ๆ เป็น ค่อย ๆ ไปนะคะ อย่าไปกังวลกับเรื่องที่ยังไม่ถึง

:สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ: :สู้ๆ:

7 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #91599 โดย Pupe1990
อยากจะรบกวนสอบถามพี่ๆค่ะ ในกรณีที่เราได้ตกลงทำ H/C กับเจ้าหนี้แล้วแต่มีเหตุให้ไม่สามารถชำระเงินยอดที่ตกลงกันได้ เราสามารถยกเลิกไม่จ่ายได้ไหมคะ แล้วจะมีผลในการฟ้องเร็วขึ้นไหมคะ
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #93190 โดย Pupe1990
สอบถามพี่ๆค่ะ
วันนี้ได้รับโทรศัพท์จาก cimb ว่าถ้าสนใจปิดบัญชีสินเชื่อให้ทำเรื่องเข้าไป โดยที่ไม่ได้รับส่วนลดอะไรเลย เพียงแต่จ่ายเงินต้นอย่างเดียว ที่ยอด 50,000 โดยเราได้ขอแบ่งจ่ายเป็น 2 งวด (แต่ต้องรอผลว่าจะอนุมัติหรือเปล่า) เราถามถึงส่วนลดเค้าแจ้งว่าไม่ได้เลย และเค้าก็บอกว่าถ้าไม่ทำเรื่องตอนนี้ก็ส่งฟ้องเลยเพราะเรื่องมันส่งฟ้องแล้ว แต่เค้าดึงเรื่องกลับมา

อยากสอบถามว่า
- ของ cimb ปกติแล้วจะมีส่วนลดไหมคะ
- เราควรจะทำเรื่องขอปิดบัญชีเลยไหม หรือว่ารอไปก่อนดีคะ
- เรื่องที่ถึงขั้นตอนฟ้องแล้วแต่ดึงเรื่องกลับมานี่จริงไหมคะ

7 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93412 โดย YYY
คุณIndy คุณpupaeคะ เราก้อทำงานธนาคารคะเครียดมากไปต่อไม่ไหวจำเป็นต้องหยุด
แต่ธนาคารที่เราทำงานเขามีนโยบายลงโทษทางวินัยเลยคะ ถ้าใครไปก่อหนี้สินค้ำประกันและไม่สามารถชำระหนี้ได้อ่ะคะ
อาทิตย์หน้าก็จะเข้าไปคุยกับเจ้านาย ระดับผู้ช่วยกรรมการผู้จัดการใหญ่ดูอ่ะคะ เพื่อท่านจะเมตตาชี้แนะทางออกหรือสวัสดิการชำระหนี้บุคคลภายนอก แต่ถ้าท่านไม่ได้ช่วย คงต้องทำตามแนวทางชมรม ทางเก็บเงินไม่ทันเจ้าหนี้หลายเจ้าคงต้องปล่อยฟ้องและอายัดเงินเดือนเป็นทางเลือกสุดท้ายจริงๆคะ

เร็วๆนี้จะเข้าไปสวนลุมอีกครั้ง เคยไปครั้งนึงแต่ไม่ใช่ชมรมนี้คะไปปรึกษาเขาเขาเรียกเก็บเงินก่อนเลย และเราก้อพลาดให้เขาไป ซึ่งมารู้ทีหลังว่าเขาเคยเป็นกรรมการช่วยงานในชมรมนี้และออกไปตั้งกลุ่มเองคะ

7 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93413 โดย YYY
พี่นกกระจอกเทศคะ ไม่ทราบว่าจะติดต่อพี่ได้ทางไหนบ้างคะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.759 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena