รอคอยการเป็นไทKTC เอาไงดี

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #89194 โดย อ้อย
คุณนกกระจอกเทศ (ประธานชมรมฯ)

เวลาในการให้คำปรึกษา

19:00 - 21:00 น.

(หนึ่งทุ่ม ถึง สามทุ่ม) เท่านั้น

โทร.089-116-4641 (กรุณาติดต่อภายในเวลาที่ระบุไว้)

This email address is being protected from spambots. You need JavaScript enabled to view it.

หมายเหตุ : ไม่มีการเปิดสาย Line หรือ Facebook เพื่อการติดต่อให้คำแนะนำใดๆทั้งสิ้น จึงเรียนมาเพื่อทราบ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #89197 โดย อ้อย
เอากระทู้ของคุณpfsมาให้อ่านครับ

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40430&Itemid=64&limitstart=120

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #89254 โดย vitadada

อ้อย เขียน: เอากระทู้ของคุณpfsมาให้อ่านครับ

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=40430&Itemid=64&limitstart=120

ขอบคุณมากๆคะ คุณนกคือคุณนกระจอกเทศนี้เอง เขาไปอ่านตามพี่แนะนำแล้วนะคะ แต่ของเรายังไม่ฟ้องเลยคะ ใจก็อยากปิดให้จบๆ ขอลดจากยอดที่แจ้งมาก็ไม่ได้ๆๆอย่างเดียว ถ้าลูกหนี้ตายนี้ไม่ได้จริงๆเลยนะ รอค่ะรอเมื่อไหร่พร้อมลดก็ว่ามา

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #89264 โดย vitadada
อัพเดทนอกประเด็นนิดคะ ไม่ใช่เรื่องหนี้ แต่เรื่องอดีตแฟนอยู่ๆก็โทรมาถามว่าปิดหนี้ยัง เพื่อจะบอกม๊าให้เรามาคบกัน เออคุณยังจะกล้ามาทิ้งอนาคตกะคนเป็นหนี้ ไม่มีบ้านอยู่อย่างฉันหรือนี้ :upset: ไอเราก็เสียใจครั้งเดียวพอคะ :cry2: หนี้ยังไม่จบ บ้านยังไม่มี เรื่องสามีข้ามไปก่อนและกัน :bye: :bye:
ปล.ส่วนหนี้ KTC พี่ก็รอส่วนลดอยู่นะ555

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #89276 โดย somza
ขอถามหน่อยค่ะ เปงหนี้บัตร ktc pround กดเงินสด วงเงิน 93500 แต่ตอนนี้บัญชี ติดลบ 2000 กว่าบาท ยอดค้างเต็ม 95597 เราควรจะหยุดผ่อนหรือทยอยผ่อน เดือนละพันดีค่ะ เพราะว่าจะรอโบนัส จะตัดยอดให้เหลือน้อย หรือจะเก็บโบนัสไว้ปิดพวกบัตร อื่น เช่น เฟิสช้อย ยูเมะ อีออน อ่ะค่ะ ขอคำแนะนำหน่อย เครียดมาก ค่ะเปงหนี้กับบัตรกดเงินสด ktc เค้าว่าม่ะได้ส่วนลด scb ก็กังงวลเหมือนกัน 64000 ส่วนบัตรอื่นถึงไม่เยอะก็ไม่กังวลเพราะได้ส่วนลดเยอะ ฟ้องช้า จะทำยังไงดีค่ะ

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #89278 โดย rainy2016

somza เขียน: ขอถามหน่อยค่ะ เปงหนี้บัตร ktc pround กดเงินสด วงเงิน 93500 แต่ตอนนี้บัญชี ติดลบ 2000 กว่าบาท ยอดค้างเต็ม 95597 เราควรจะหยุดผ่อนหรือทยอยผ่อน เดือนละพันดีค่ะ เพราะว่าจะรอโบนัส จะตัดยอดให้เหลือน้อย หรือจะเก็บโบนัสไว้ปิดพวกบัตร อื่น เช่น เฟิสช้อย ยูเมะ อีออน อ่ะค่ะ ขอคำแนะนำหน่อย เครียดมาก ค่ะเปงหนี้กับบัตรกดเงินสด ktc เค้าว่าม่ะได้ส่วนลด scb ก็กังงวลเหมือนกัน 64000 ส่วนบัตรอื่นถึงไม่เยอะก็ไม่กังวลเพราะได้ส่วนลดเยอะ ฟ้องช้า จะทำยังไงดีค่ะ

ส่วนตัว แนะนำให้หยุด จ่ายทุกเดือนคือดอกเบี้ย + ค่าธรรมเนียมที่จ่ายไม่รู้จบ ..ดอกktc pround 15%+ค่าธรรมเนียมการใช้วงเงิน 13% (รวม 28%)..ถ้าหยุดจ่ายรอบไหน สังเกตุใบแจ้งหนี้ ยอดเงินต้น ที่แสดงในรอบที่หยุด คือเงินต้น ที่ธนาคารใช้ฟ้องเรา ..
หลังหยุดจ่าย ธนาคารก็จะส่งใบแจ้งหนี้+ใบทวงหนี้ มาให้ทุกเดือน ดอกเบี้ยก็เดินไปเรื่อยๆ(15%+13%) มีค่าทวงถามด้วย...แต่เมื่อฟ้อง ศาลจะตัดสินให้จ่ายดอกไม่เกิน 15% ตามกม.กำหนด บางคน ได้ 10% ..เจองานมหกรรม ก็ 7.5% (ไม่รู้ปัจจุบันยังมีไหม) จากยอดเงินต้นที่หยุด เริ่มคิดจากวันหยุดจ่าย(ktcเราเจอคำนี้) หรือนับจากวันถัดจากวันฟ้อง (ซิตี้แอด.เราเจอคำนี้) หนี้สินคนละแบบมั้ง..ลองตัดสินใจดูนะ เมื่อเรามีหนี้สินเกินกำลัง เกิดจาก การกดบัตรโน้น จ่ายบัตรนี้ ทุกเดือนหนี้จะงอกงามขึ้น ไม่มีลด จนจ่ายต่อไม่ไหว ก็ต้องเลือกหยุดจ่ายทั้งหมดเพื่อเอาตัวเองให้รอดก่อน คนชำระหนี้อยู่ไม่ไหว ทั้งเครียดทั้งท้อ แล้วจะเอาแรงที่ไหนหาเงินใช้หนี้

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #89294 โดย somza
ขอบคุณค่ะ

7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #89820 โดย vitadada
อัพๆๆๆ จากที่อ่านมาเยอะ เลยได้ความรู้จากคุณนกกระจอกเทศมาเคสเรานี้ตอนนี้ ฟ้องก็สู้เรื่องอายุความ ถ้าชนะก็ติดบูโรอีก3ปี ก็จบกัน คิดแล้วก็เออก็ดีเหมือนกัน อยากจ่ายไม่อยากได้ เดี๋ยวพอตัดใจไม่จ่ายเลย ดันโทรมานะ กะว่าจะเอาเงินต้นก้อนนี้ไป ทำหน้าวี ตอนนี้หน้าหัก ที่เกาหลีสักหน่อย สงสัยคงได้สมใจ555

7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #90021 โดย vitadada
หายไปนานกับมาอัพเดทเรื่องตัวเองและหาข้อมูลคนอื่นด้วยคะ ช่วงหายไปมีโทรศัพท์บอกว่าจากเจ้าหน้าที่ดูแลสินเชื่อของเราจะให้ส่วนลดซึ่งส่วนลดนี้พิเศษมากคือโอนให้เขาๆจะจัดการปิดบัญชีให้เราเอง :shy: เฮ้อบ้าเปล่าเราจำน้องคนเดิมได้ นี้ไม่น่าใช่นะแต่คุ้นเสียง เลยลองถามดูว่าต้องทำไง เขาบอกไม่ต้องทำไรเลยเดี๋ยวพอโอนเสร็จแจ้งนะเดี๋ยวจัดการเคลีย์ประวัติให้ :No: ขอไม่สุภาพนิดนะคะ เรา: ขอโทษนะคะ อีผีบ้า ถึงkuจะเป็นหนี้แต่kuไม่โง่นะคะ หาแดกแบบนี้อยากติดคุกก่อนแก่ไง :hurt: ยังไม่ทันจบนางวางสายหายไปเลย เราก็งงๆนะ เอาเบอร์เรามาจากไหนนะ คิดตั้งนานนึกได้เคยให้เบอร์ตามเวปบ้านสำหรับคนติดบูโร และเคยคุยแจ้งปัญหาเราไป พอนึกออกและเสียงคุ้นจากไหน คนเราก็เนอะเป็นหนี้ก็แย่และยังจะมาโดนหรอกอีกก็ไม่ไหวนะ เพื่อนๆพี่ๆสมาชิกระวังๆกันด้วยนะคะ
ปล.ตอนนี้ปลงกับหนี้ กับปัญหาที่บ้าน กับความอยากได้บ้าน รอเวลาเดี๋ยวอะไรๆคงดีขึ้นเอง :love: :love:

7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #90850 โดย vitadada
รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำเพิ่มหน่อยคะ จากที่บอกว่าบ้านถูกยึดไปแล้ว จากหนี้ของพี่สาวที่โดนฟ้อง เมื่อวันเสาร์แม่ได้รับหมายศาลจากธนาคาร ว่าเป็นหนี้อยูู่ประมาณ 7แสน แม่เครียดมา เราก็ไม่ค่อยรู้เรื่องกฎหมาย รบกวนพี่เพื่อนๆสมาชิกด้วยคะ ตอนที่บ้านโดนยึด ทางกรมบังคับคดี แจ้งกับแม่ว่าคุณป้าไม่มีหนี้แล้ว มารับเงินส่วนต่างเพราะแม่เราไม่ได้เป็นหนี้ เลยได้ส่วนของแม่คืน มีข้อสงสัยดังนี้คะ คือตอนที่เจ้าหนี้ฟ้อง แม่บอกว่าไปธ.บอกจ่ายไม่ได้มีเจ้าหนี้อายัดไว้ แล้วปกติการขายทรัพย์ที่ติดจำนอง ธ.เจ้าของที่รับจำนองต้องได้เงินก่อน จึงจะให้เจ้าหนี้ และถ้ามีส่วนเหลือจึงจะคืนให้ลูกหนี้ใช่ไหมคะ ทำไมแม่เราโดนฟ้องอีกคะ ทั้งๆที่กรมบังคับคดีบอกเขาขายทรัพย์แล้วหักหนี้พี่เรา ที่เหลือของแม่เพราะไม่ใช่ลูกหนี้ ไม่รู้จะช่วยแม่ยังไง เห็นแม่เครียดเราก็เครียดมากกว่าคะ

7 ปี 1 เดือน ที่ผ่านมา #92875 โดย vitadada
ตอบอันอื่นเกลือบลืมอัพเดทของตัวเอง เคทีซี ส่งแต่ใบแจ้งหนี้มา และเราก็ไม่ได้ติดต่อไปอีกหลังจากตกลงกันดีๆไม่ได้ ก็ลากยาวกันต่อไปอีกอึดใจเดียวฟ้องก็สู้ไม่ฟ้องก็จะครบ8ปีและ รอได้รอมาเกลือบ7ปีและอีกปีเดียว เพื่อนๆสู้นะ

7 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93543 โดย vitadada
เมื่อวันจันทร์ตกลงจะปิดหนี้ให้ขอให้คำนวณส่วนลดให้หน่อยแจ้งยอดมาต้น+ดอกเยอะพอควรแต่เราอยากจบๆเลยตกลง ถามจ่ายสิ้นเดือนน้องบอกทำเอกสารไม่ทัน KTCบอกให้กรอกสำเนาบัตรระบุยอด เลขที่บัตร ที่ส่งเอกสาร และรอติดต่อกับเพื่อยืนยันส่วนลด โดยบอกให้กรอกวันที่3/4/60 5โมงเย็นโทรมาแจ้งว่าได้ส่วนลดแล้วไปจ่ายได้เลย แต่ไม่ส่งเอกสารยืนยันยอดส่วนลดให้บอกทำในระบบแล้วถ้ารอเอกสารไม่ทัน เราถามว่ามันจะมีปัญหา น้องบอกทำในระบบแล้วจ่ายได้เลยใครเคยเจอเคสนี้ไหมจ่ายได้จริงไหม หรือต้องรอแล้วกว่าจะได้เอกสารไม่เท่ากับเราผิดสัญญาหรือคะ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.570 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena