จับนู่นมาโปะหนี้ สุดท้ายพันหางไม่รอด หยุดแล้วครับ เปลี่ยนทางสู้เพื่อปลดหนี้

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98441 โดย ReFreshZzz

nongthawat เขียน: :pray: หมายศาลมาแล้วจ้า Cimb หยุดจ่าย 1 ปี นัดไปศาลวันที่ 25/12/2560นี้ ...
เพื่อนๆ พี่ๆ ท่านใจมีเคสขึ้นศาล Cimb ไหมครับ? ผมจะได้เอาไปเป็นแนวทางในการคุย
*โบนัสออกพอดี ไม่รู้จะต่อรองได้แค่ไหน
ยอดฟ้องต้น99,079 บาท เจอดอกเบี้ยอีก 33,000 บาท --> เยอะแท้ :เฮ้อ:
ขอให้ผ่านกันไปด้วยดีทุกท่านนะครับ

เวลาท่านจะต่อรอง ท่านอย่าไปบอกเจ้าหนี้ว่าท่านมีเงินสิครับ ถ้าเจ้าหนี้รู้ว่าท่านมีเงิน เขาจะลดให้ท่านมั้ยหละ?

ยกตัวอย่าง เคสของผม ยอด 9X,XXX ลดเหลือ 15,XXX ท่านคิดว่าไงครับ?

ของพวกนี้แล้วแต่สถานการณ์ครับ ไม่มีกฏเกณฑ์ตายตัว อย่าลืมนะครับ H/C ทำได้ตลอดชีวิต

โชคดีครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98445 โดย nongthawat
ขอบคุณมากครับ...เคสของคุณ คือ ต่อรองกับทนายที่ศาลเลยใช่ไหมครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98451 โดย ReFreshZzz

nongthawat เขียน: ขอบคุณมากครับ...เคสของคุณ คือ ต่อรองกับทนายที่ศาลเลยใช่ไหมครับ

ไปศาลทางเลือกมีไม่มากครับ ท่านต้องเลือกเองครับ ว่าจะวางแผนอย่างไร
1. เลื่อนนัดศาล (ท่านต้องรู้ว่าท่านเลื่อนเพื่ออะไร คิดไว้ในใจไม่ต้องไปบอกใครนะครับ)
2. ทำยอม (มันคือ "สัญญานรก" ที่เป็นมากกว่า สัญญานรกแบบปกติ ทั่วไปครับ)
3. ให้ศาลช่วยตัดสินครับ (ดำเนินตามขั้นตอน ตามลำดับ)

**** ทนายไม่สามารถตัดสินใจอะไรเกี่ยวกับยอดหนี้ ของเราได้นะครับ เขาแค่ทำหน้าที่ของเขาที่ได้รับมอบหมายเท่านั้นครับ ****

น้อยเคส นัก ที่จะมีทนายที่มีอำนาจการต่อรอง กับเจ้าหนี้ แทนลูกหนี้ได้ครับ

ส่วนเคสของผมนั้น ผมเลือกใช้งาน ข้อ.1 ก่อนครับ ครั้งแรก 2 เดือน / ครั้งที่สอง 1 เดือน
สุดท้ายจบด้วย ข้อ.3 ครับ

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98455 โดย nongthawat
(o_O) ขอบคุณสำหรับข้อมูลมากครับ
เมื่อสักครู่นี้ ทางบ.แมกเนทโทรมา ถามว่าได้รับหมายศาลรึยัง สนใจปิดยอดก่อนขึ้นศาลไหม
ผมตอบ ว่า : สนใจครับ แต่ยอดเงินต้น ไม่ลดอะไรได้ ผมไม่ไหว คงต้องไปที่ศาล
แมกเนท : คดีถึงศาล แล้ว ลดกว่านี้ไม่ได้ค่ะ ถ้าอย่างนั้นต้องไปศาลคุยกับทนายดู (ก็ทนายของบริษัทแมกเนทเองนี่แหล่ะ) ยังจะมา โยนก้อนหินถามทางอีก

สรุป ในใจผม จะไป ตกลงคุยกับทนายที่ศาล ถ้าตกลงไม่ได้คงจะคุยกับทนาย ขอเลื่อนศาลเพื่อตกลงกันใหม่ครับ

ขอบคุณ คุณRefreshZZz มากครับ สำหรับแนวทางแนะนำ

6 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #98483 โดย Yoon0208
ตอนนี้เริ่มเครียดมากเลยค่ะพึ่งจะเริ่มหยุดจ่ายมา1เดือนโทรทวงทุกทุกวันไม่รู้จะรับมือต่อไปแบบไหนแล้วค่ะไม่รู้จะอ้างอะไรแล้วค่ะ มีหนี้
cimb 80000
ktcพาว 63500
fc 30000
อีซี่ยาย 32000
พรอมิท 17000
อิออน 60000
ธนชาติ 14000
scb 30000
ช่วยแนะการรับมือจากที่ต่างๆด้วยค่ะแล้วต้องทำยังไงต่อไปค่ะ คือว่าจะเก็บเงินก้อนจ่ายค่ะ

6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา - 6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #99297 โดย nongthawat
^^ วันนี้มาศาลครับ นัดบ่ายโมง ได้คุยกับทางทนายแล้ว(CIMB) ถ้าผ่อนจ่าย ให้จ่ายยอดตามฟ้อง134,972จากเงินต้น99,709บาท ผ่อนเดือนละ4500บาท /24เดือน...
ซึ่งได้ต่อรองกับทนายเบื้องต้น แต่อย่างว่าทนายไม่มีอำนาจการตัดสินใจ --->ทนายความ พูดแนะนำดีครับ งั้นผมว่าพี่ให้ศาลตัดสินดีกว่า ยอดมันอาจจะน้อยกว่านี้ หรือไม่ก็เสมอตัว
แล้วพี่ค่อยไปต่อรองกับธนาคารว่าจะผ่อนชำระเท่าไหร่ แล้วถ้ามีเงินพร้อม ช่วงธนาคารมีโปรลดให้ ก็จะปิดเลยก็ได้

...ซึ่ง ผมพิจารณาแล้ว ผมเลือกแนวทางให้ศาลตัดสินครับ ยืดเวลาได้อีกหน่อย แล้วก็ผ่อนไม่เหนื่อย คิดดอกเบี้ยจริงตามกฏหมาย :laughing: :ลั่ลล้า:
- ไม่ต้องกลัวการมาศาลนะครับ มาคุยดีกว่าไม่มา คุยกับทนายที่ฟ้องเรา เค้าก็ยื่นแนวทางมา ขึ้นอยู่กับเราเลยจะเอาแนวทางไหน

ปล.ขอให้หายเครียดปลดหนี้กันได้ไวๆ ครับ
ผมโชคดีคือหลังปีใหม่ ผมได้งานใหม่ที่ได้เงินเดือนเยอะกว่าที่ทำอยู่หลายบาท และสวัสดิการดีมาก --->ต่อไปนี้ ลูกเมียครอบครับจะได้ กินอิ่มนอนหลับ สบายกันบ้างซักที

6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #99298 โดย Barcode910
ขอบคุณมากครับ ของผม CIMB เดือน 3/61 จะครบปีพอดี ไม่รู้ว่าจะโดยฟ้องเมือไร ตอนนี้เงียบมา 2 เดือนกว่าแล้วครับ

6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #99306 โดย ZZZ
CIMB ยอดหยุด 15x,xxx หยุดจ่ายมา 3 เดือนละครับ ถ้ามีช่อง จะคุยขอปิดส่วนลดปิดยอด แต่ไม่รู้ว่าจะได้ส่วนลดเท่าไร

6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #99315 โดย nongthawat
เลย3เดือนขึ้นไป ซัก เดือนที่6 จะมีช่วง ลดเงินต้น ลองต่อรองของ H/C ดูครับ ...ถ้ายังไม่ไหวก็พยายามเก็บเงินสดให้ได้เยอะๆ จะมีช่วงก่อนฟ้อง เกือบๆปี ก็มีส่วนลดให้เยอะอยู่ครับ

6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #99316 โดย nongthawat
:ลั่ลล้า: มาศาล แต่ทนายพอคุยว่าให้ศาลตัดสิน ก็เดินไปดูห้องพิจารณาคดีอื่นเลย...พอศาลท่านมาก็พูดอะไรไม่มาก
ศาล: ตกลงเงื่อนไข ตกลงกันไม่ได้เนอะ ให้ศาลตัดสอนให้เลย /รอผลการตัดสินอีกประมาณ 1เดือน แล้วมาคัดลอกคำตัดสินนะ ทั้งฝ่ายทนายและโจทย์
เสมียนห้องพิจารณา: เซ็นต์เอกสารเรื่องยอมรับให้ศาลตัดสินชี้ขาดนะคะ แล้วคำตัดสินจะส่งไปให้ที่บ้าน
ขั้นตอนเอกสารเสร็จแล้วค่ะ
ผม: นั่งรอนานนะ พอศาลท่านมา พูดไม่ถึง5นาที จบซะแล้ว /น้องทนายฝ่ายโจทย์ก็หายไปเลย ติดว่าความวันนี้หลายคดี

ปล.ตอนนี้ผมรอ อีก1เดือนว่าศาลท่านจะตัดสินมาอย่างไร(ลุ้นว่า จะได้ลดเหลือ เงินต้น หรือ เสมอตัว คือศาลตัดสินตามยอดฟัอง)

ถ้าไปได้ ไปที่ศาลเถอะครับไม่ยุ่งยาก ...อย่างน้อยเราก็ ไม่หนีศาล กับได้มีภูมิคุ้มกันมากขึ้น

6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #99317 โดย wanwakun
ผมคิดว่าศาลท่านไม่มีอำนาจตัดสินให้เหลือเฉพาะเงินต้นนะครับ

มากสุดคือดอกเบี้ยบัตรเครดิต 20หรือ28% ถูกปรับลดลงให้เหลือตามกฏหมายคือ ไม่เกิน 15% ต่อปี

ศาลไม่มีสิทธิ์ตัดสินใจเรื่องลดดอกเบี้ยหรือลดเงินต้น มีอำนาจแค่ทำให้ดอกเบี้ยมันเข้ามาในระบบกฏหมาย

ที่คุณหวังว่าศาลท่านจะตัดสินให้ลดเหลือเฉพาะเงินต้นตามความเห็นข้างบน ผมคิดว่าความเป็นไปได้ 0% นะ

ผิดหรือถูกประการใดขออภัย รอท่านอื่นที่รู้มาแนะนำนะครับ

6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #99320 โดย ReFreshZzz

nongthawat เขียน: :ลั่ลล้า: มาศาล แต่ทนายพอคุยว่าให้ศาลตัดสิน ก็เดินไปดูห้องพิจารณาคดีอื่นเลย...พอศาลท่านมาก็พูดอะไรไม่มาก
ศาล: ตกลงเงื่อนไข ตกลงกันไม่ได้เนอะ ให้ศาลตัดสอนให้เลย /รอผลการตัดสินอีกประมาณ 1เดือน แล้วมาคัดลอกคำตัดสินนะ ทั้งฝ่ายทนายและโจทย์
เสมียนห้องพิจารณา: เซ็นต์เอกสารเรื่องยอมรับให้ศาลตัดสินชี้ขาดนะคะ แล้วคำตัดสินจะส่งไปให้ที่บ้าน
ขั้นตอนเอกสารเสร็จแล้วค่ะ
ผม: นั่งรอนานนะ พอศาลท่านมา พูดไม่ถึง5นาที จบซะแล้ว /น้องทนายฝ่ายโจทย์ก็หายไปเลย ติดว่าความวันนี้หลายคดี

ปล.ตอนนี้ผมรอ อีก1เดือนว่าศาลท่านจะตัดสินมาอย่างไร(ลุ้นว่า จะได้ลดเหลือ เงินต้น หรือ เสมอตัว คือศาลตัดสินตามยอดฟัอง)

ถ้าไปได้ ไปที่ศาลเถอะครับไม่ยุ่งยาก ...อย่างน้อยเราก็ ไม่หนีศาล กับได้มีภูมิคุ้มกันมากขึ้น

หน้าที่ของศาล รบกวนอ่านเพิ่มเติม

debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=7&id=9240&Itemid=64

6 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #99345 โดย nongthawat
ผมต้องการในเรื่องพิจารณาดอกเบี้ยที่ตามกฏหมายครับ ที่ไปศาล ส่วนเรื่องอื่น ผมได้วอนขอความเมตตากับทางท่านผู้พิพากษา ขอความกรุณาท่าน เรื่องค่าฤชาศาล กับดอกเบี้ยซึ่งท่านก็ รับฟังครับ
ระหว่างนี้ จึงรอผลว่าจะออกมาอย่างไร?
ขอขอบคุณทุกๆท่าน สำหรับข้อมูลครับ ผมจะได้มีแนวทางเดินต่อ
ขอบคุณมากครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.546 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena