มือใหม่หัดยิ้มสู้หนี้

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #88751 โดย Kokichung
วันนี้ตั้งใจจะหยุดจ่ายหนี้เป็นวันแรกค่ะ มีหนี้อยู่ 3 บัตรรวมกันแล้ว ประมาณ 600,000 ขอสมาชิกทุกท่านโปรดชี้แนะด้วยค่ะว่าเริ่มแรกเลยต้องทำยังไง อยากปลดแอกตัวเองจากหนี้ค่ะ (ไม่มีไม่หนีไม่จ่ายค่ะ)

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #88754 โดย anawon
หวานทำตามคะแนะนำในชมรมเลยค่ะ อ่านหลายๆบทความ หลายกระทู้ พอสรุปได้ว่า
1.ทำตารางหนี้คะ ลิสรายการเลยค่ะว่าเรามีหนี้เจ้าไหนบ้าง แต่ละเจ้ายอดหนี้เท่าไหร่ ณ วันหยุดจ่าย หยุดจ่ายวันไหน สถานะเป็นยังไงบ้าง ประมาณนี้ค่ะ
2.วางแผนการเงินของเราทั้งหมดเลยค่ะ เรามีรายรับจากอะไรบ้าง ค่าใช่จ่ายที่สำคัญมีอะไรบ้าง ที่สำคัญจะต้องหักเงินไว้สำหรับการปิดหนี้ด้วย เน้นย้ำเหลือเงินเท่าไหร่ต้องอยู่ได้ด้วยเงินของตัวเอง
3.ตั้งรับ ฝึกตั้งสติเลยค่ะ เพราะเราจะเนื้อหอมมากกกก ใครๆก็อยากจะโทรหาเรา เช้า เที่ยง เย็น
นอกนั้นอยู่ที่เรา กับเจ้าหนี้ตกลงกันแล้วค่ะ
หวานเองก็เพิ่งหยุดจ่าย งั้นเรามาสู้ไปพร้อมๆกันเนอะ สู้ๆๆ :สู้ๆ: :สู้ๆ:

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #89262 โดย Kokichung
ขอบคุณ คุณหวานค่ะ เรามาสู้ไปด้วยกันนะค่ะ

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #89361 โดย Na99
อ่านกระทูปักหมุดเลยครับ

www.debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=179&Itemid=64

7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #90839 โดย Kokichung
มาอัพเดทค้า ตอนนี้โดนโทรทวงกระจายเลยค่ะ พูดดีหน่อยก็ CITY แต่แปลก Ktc ไม่ทวงเลยค่ะ งง แล้วก็ขาโหด Uเมะค่ะทวงทุกวันทำการ ส่วน TMB ก็เงียบ ตอนนี้รอตั้งรับอย่างเดียว ยังไม่มีเสนอ H/C สักราย หยุดจ่ายมา 3 เดือนล่ะค่ะ เป็นกำลังใจให้ด้วยนะค่ะ

7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #91036 โดย Kokichung
วันนี้มาเล่าให้ฟังอีกแล้วค่ะ
เรื่องมีอยู่ว่า วันนี้ 18/11/2559 ฝ่ายกฏหมาย KTC โทรมาค่ะ บอกว่าให้ปิดยอด ไม่อย่างนั้นจะส่งเรื่องตามขั้นตอน คือส่งฟ้องวันที่ 5/12/2559 ก็เลยบอกว่า เำเนินการตามขั้นตอนได้เลยค่ะ นางก้เสนอให้ปิดก่อน หรือไปรอผ่อนระยะยาว 3 ปี ที่จะเจรจาต่อหน้าศาล แต่เรื่องเศร้าคือ นางส่งฟ้องศาลที่จังหวัดบ้านเกิด แต่ตอนนี้ย้ายมาอยู่อีกซีกของประเทศ ตอนนี้ก้ท้องแก่ 8 เดือน จะไปยังไงค่ะ รอหมายแล้วกันค่ะ
อีกเจ้า TMB เพิ่งโทรมาแต่เจ้ากำดันรับไม่ทัน เสียดาย อุตส่ารอมาตั้งหลายเดือน
และก็ City ยังโทรมาให้ประนอมหนี้เหมือนเดิม ตอบไม่ตามเคยค่ะ ไม่มีไม่หนีเก็บตังจ่ายอย่างเดียวค่ะ
ขอคำแนะนำ ผู้รู้ด้วยค่ะ ว่าถ้าได้หมายศาลก่อน H/C ต้องทำยังค่ะ

7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #91038 โดย aom1boy2
ไม่ต้องตกใจครับ เรื่องหมายฟ้องไปส่งที่ไหน ผมเคยอ่านเจอวิธีขั้นตอน ของหมวด รู้ทีนกฎหมาย อะคับ ลองหาดูนะคับ (ถ้าผมจำไม่ผิดหน้าจะอยุ่ห้องนั้นละคับ) แต่ผมก็จำขั้นตอนไม่ได้เหมือนกันคับ เดียวอาจารย์ มาให้คำชี้แนะนะคับ สู้ๆ

7 ปี 5 เดือน ที่ผ่านมา #91039 โดย Kokichung
ขอบคุณมากค่ะ คุณ aom1boy2

7 ปี 3 เดือน ที่ผ่านมา #91759 โดย Kokichung
รบกวนผู้รู้ทุกท่านค่ะ ช่วยให้คำชี้แนะหน่อยค่ะ ถ้าหากว่าเราได้รับหมายศาลแล้วไปขึ้นศาลตามหมาย เจ้าหนี้เราจะสามารถบังคับหักบัญชีเงินเดือนเราได้ไหมค่ะ(ธนาคารที่จ่ายเงินเดือนไม่ใช่เจ้าหนี้ค่ะ) อยากทราบจริงๆ ค่ะ เพราะตอนนี้หยุดจ่ายมาหลายเดือนแล้ว เจ้าหนี้ก็พยายามจะให้ทำประนอมหนี้อย่างเดียวเลยแล้วก้ขู่ด้วยคำว่าจะส่งเรื่องดำเนินคดี เรื่องอยู่ในขั้นตอนแล้วอยู่นั้นแหละ เราก็บอกเหตุผลไปว่ายังไม่พร้อมไม่มีจ่าย เมื่อไหร่จะมี H/C กับเขาบ้างนะ เห้อ....ถอนหายใจยาวๆค่ะ อ่อเราต้องไปขึ้นศาลที่กครั้งไหมค่ะ

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92222 โดย Kokichung
มาอัพเดทข้อมูลค่ะ วันนี้ 29/1/60 kokichung ได้รับหมายศาลจากทาง KTC แล้วเรียบร้อยค่ะ
นัดไกล่เกลี่ยและสืบพยานในวันที่ 21/3/60 ค่ะ สู้ๆ บอกตัวเองต้องไปให้ถึงศาล
มีคำถามอยากถามผู้รู้ค่ะ หากทนายโจทย์ขู่เราว่าถ้าไม่ยินยอมตามข้อตกลงประนอมหนี้จะถูกอายัดเงินเดือน อันนี้เจ้าหนี้สามารถอายัดเงินเดือนได้โดยที่ไม่ต้องรอเราผิดนัดชำระตามคำพิพากษาก่อนหรือค่ะ แล้วการชำระเงินหลังจากที่พิพากษาแล้วเราสามารถชำระเองได้หรือว่าต้องหักจากบัญชีเงินเดือนเท่านั้นค่ะ รบกวนจริงๆค่ะ พอดีหาอ่านในกระทู้แล้วไม่เจอเคส
ส่วนของ Cit ready ตอนนี้เงียบค่ะ มีโทรมา1/สัปดาห์
ส่วน TMB ไม่โทรมาเลยค่ะ ตั้งแต่เลิกจ่ายเพิ่งได้รับโทรศัพท์แค่ 2 ครั้งเอง ครั้งที่3 รับไม่ทัน เสียดายค่ะ
ส่วนของ อีซี่บาย เพิ่งหยุดจ่ายรอบบิลแรก เนื่องจากประคองไม่ไหวแล้ว โทรมาทุ้กวัน ๆ ละ 3 เวลา รับสายแค่วันละครั้งค่ะ เหนื่อยฟัง พอบอกไมีชำระ ก็ให้รอสายคุยกับหัวหน้า เลยตัดสายทิ้งทุ้กครั้งค่ะ (นึกในใจทำไมตูต้องรอสายใครก็ไม่รู้ที่มาสั่งให้ตูจ่ายๆๆๆๆภายในวันนั้นวันนี้ )
ปล.ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ ทุกท่านที่จะเข้ามาตอบ

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92225 โดย Hippocrite

Kokichung เขียน: มาอัพเดทข้อมูลค่ะ วันนี้ 29/1/60 kokichung ได้รับหมายศาลจากทาง KTC แล้วเรียบร้อยค่ะ
นัดไกล่เกลี่ยและสืบพยานในวันที่ 21/3/60 ค่ะ สู้ๆ บอกตัวเองต้องไปให้ถึงศาล
มีคำถามอยากถามผู้รู้ค่ะ หากทนายโจทย์ขู่เราว่าถ้าไม่ยินยอมตามข้อตกลงประนอมหนี้จะถูกอายัดเงินเดือน อันนี้เจ้าหนี้สามารถอายัดเงินเดือนได้โดยที่ไม่ต้องรอเราผิดนัดชำระตามคำพิพากษาก่อนหรือค่ะ แล้วการชำระเงินหลังจากที่พิพากษาแล้วเราสามารถชำระเองได้หรือว่าต้องหักจากบัญชีเงินเดือนเท่านั้นค่ะ รบกวนจริงๆค่ะ พอดีหาอ่านในกระทู้แล้วไม่เจอเคส
ส่วนของ Cit ready ตอนนี้เงียบค่ะ มีโทรมา1/สัปดาห์
ส่วน TMB ไม่โทรมาเลยค่ะ ตั้งแต่เลิกจ่ายเพิ่งได้รับโทรศัพท์แค่ 2 ครั้งเอง ครั้งที่3 รับไม่ทัน เสียดายค่ะ
ส่วนของ อีซี่บาย เพิ่งหยุดจ่ายรอบบิลแรก เนื่องจากประคองไม่ไหวแล้ว โทรมาทุ้กวัน ๆ ละ 3 เวลา รับสายแค่วันละครั้งค่ะ เหนื่อยฟัง พอบอกไมีชำระ ก็ให้รอสายคุยกับหัวหน้า เลยตัดสายทิ้งทุ้กครั้งค่ะ (นึกในใจทำไมตูต้องรอสายใครก็ไม่รู้ที่มาสั่งให้ตูจ่ายๆๆๆๆภายในวันนั้นวันนี้ )
ปล.ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ ทุกท่านที่จะเข้ามาตอบ

จากประสบการณ์ผมเอง ศาลตัดสินแล้ว ยังมีเรื่องรอเอกสารเพื่อปิดหมายอีก ของผมเจ้าหนี้ขอปิดหมาย พร้อมกับขอแต่งตั้งเจ้าพนักงานบังคับคดีรอไว้เลยครับ เนื่องจากผมไม่ได้ไปศาล เจ้าหนี้คงคิดว่าได้ใช้แน่ๆ แต่กว่าจะบังคับคดีจริงๆ ของผมใช้เวลาหลังจากนั้นเกือบ 5 ปี ของ KTC นี่แหละ

เจ้าหนี้คงอยากจะให้เราจ่ายเขาตรงๆมากกว่านะ เพราะมีโอกาสทวงเราได้ตลอด เรามีมากเราอาจจ่ายมากได้ แต่ถ้ายื่นขอหมายบังคับคดีแล้ว เจ้าหนี้จะได้แค่ 30% ของรายได้ 50% ของโบนัส(ถ้ามี) 100%ของเงินให้ออกจากงาน ฃึ่งก็ไม่รู้ว่าจะได้มากน้อยขนาดไหน แถมถ้าเราเปลี่ยนงาน ก็ต้องขอหมายบังคับคดีใหม่อีก เขาคงสุดๆจริงๆ ถึงขอให้บังคับคดีครับ

ดังนั้นถ้าตัดสินแล้วก็จ่ายให้เจ้าหนี้ตรงๆครับ แต่ถ้าบังคับคดีก็แล้วแต่จะมีทรัพย์สินอะไรให้ยึดขายทอดตลาดได้บ้าง ถ้าไม่มีก็อายัดสิทธิเรียกร้องจากนายจ้าง(อายัดเงินเดือน) นายจ้างจะหักจากเงินเดือนและนำส่งให้กับกรมบังคับคดีครับ เราไม่ต้องทำอะไร เป็นหน้าที่ของนายจ้าง เราก็เหมือนถูกหักมากขึ้น

แต่ทุกขั้นตอนเจรจากับเจ้าหนี้ได้ตลอดครับ ถ้าเขาได้เงินจนพอใจเราก็หลุด แม้จะบังคับคดีแล้วก็ตาม

ตอนนี้เก็บเงินไว้เยอะๆ สู้ๆนะครับ เป็นกำลังใจให้ (^_-)

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92238 โดย Kokichung

Hippocrite เขียน:

Kokichung เขียน: มาอัพเดทข้อมูลค่ะ วันนี้ 29/1/60 kokichung ได้รับหมายศาลจากทาง KTC แล้วเรียบร้อยค่ะ

จากประสบการณ์ผมเอง ศาลตัดสินแล้ว ยังมีเรื่องรอเอกสารเพื่อปิดหมายอีก ของผมเจ้าหนี้ขอปิดหมาย พร้อมกับขอแต่งตั้งเจ้าพนักงานบังคับคดีรอไว้เลยครับ เนื่องจากผมไม่ได้ไปศาล เจ้าหนี้คงคิดว่าได้ใช้แน่ๆ แต่กว่าจะบังคับคดีจริงๆ ของผมใช้เวลาหลังจากนั้นเกือบ 5 ปี ของ KTC นี่แหละ

เจ้าหนี้คงอยากจะให้เราจ่ายเขาตรงๆมากกว่านะ เพราะมีโอกาสทวงเราได้ตลอด เรามีมากเราอาจจ่ายมากได้ แต่ถ้ายื่นขอหมายบังคับคดีแล้ว เจ้าหนี้จะได้แค่ 30% ของรายได้ 50% ของโบนัส(ถ้ามี) 100%ของเงินให้ออกจากงาน ฃึ่งก็ไม่รู้ว่าจะได้มากน้อยขนาดไหน แถมถ้าเราเปลี่ยนงาน ก็ต้องขอหมายบังคับคดีใหม่อีก เขาคงสุดๆจริงๆ ถึงขอให้บังคับคดีครับ

ดังนั้นถ้าตัดสินแล้วก็จ่ายให้เจ้าหนี้ตรงๆครับ แต่ถ้าบังคับคดีก็แล้วแต่จะมีทรัพย์สินอะไรให้ยึดขายทอดตลาดได้บ้าง ถ้าไม่มีก็อายัดสิทธิเรียกร้องจากนายจ้าง(อายัดเงินเดือน) นายจ้างจะหักจากเงินเดือนและนำส่งให้กับกรมบังคับคดีครับ เราไม่ต้องทำอะไร เป็นหน้าที่ของนายจ้าง เราก็เหมือนถูกหักมากขึ้น

แต่ทุกขั้นตอนเจรจากับเจ้าหนี้ได้ตลอดครับ ถ้าเขาได้เงินจนพอใจเราก็หลุด แม้จะบังคับคดีแล้วก็ตาม

ตอนนี้เก็บเงินไว้เยอะๆ สู้ๆนะครับ เป็นกำลังใจให้ (^_-)

ขอบคุณมากๆ นะค่ะ ตอนนี้กำลังตั้งใจเก็บเงินอย่างเดียวค่ะ ^^

7 ปี 4 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93316 โดย Kokichung
พรุ่งนี้ 21/3/60 เวลา 9.00 น. ต้องไปขึ้นศาลของ KTC แล้วนะค่ะ ไว้จะมาอัพเดทนะค่ะ รบกวนผู้รู้ค่ะ การขึ้นศาล เราต้องทำยอมความกับทางทนายโจทย์หรือให้ศาลพิพากษาขอความเมตตาจากท่านดีค่ะ รบกวนผู้มีประสบการด้วยค่ะ
อัพเดท City ค่ะ ให้ส่วนลดมาจาก 160,000 ขอไป75,000 ผ่อน 6 งวด นางไม่ยอมค่ะ นางบอกว่าเรื่องถึงส่งฟ้องแล้วให้ผ่อนไม่ได้ ถ้าได้ก้ต้องจ่ายจบงวดเดียว ปล่อยผ่านค่ะหาไม่ทัน นางเริ่มต่อรอง ขอ 80,000 แต่ต้องผ่อนนะค่ะ นางบอกเด่วเช็คกับทนายก่อนว่าวันนัดสืบวันไหนถ้าได้จะโทรบอก รอลุ้นค่ะ
TMB เจ้านี้เงียบเป็นเป่าสากเลยค่ะ เป่าสากยังดังสะมากกว่าอีก ไม่มีโทรมาอีกเลย รอต่อไปค่ะ
UM+ โทรตลอดให้ประนอมหนี้ รอไปก่อนนะค่ะ

7 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา - 7 ปี 3 สัปดาห์ ที่ผ่านมา #93479 โดย Kokichung
สวัสดีค่ะ มาแล้วโทษทีที่ให้รอนาน ไปนิสสส
KTC : จบที่ไปขึ้นศาลค่ะ รับข้อเสนอได้เลยทำประนีประนอมยอมความ ไม่อยากเลยค่ะแต่ก้ต้องทำเพราะนางฟ้องเร็วมากๆค่ะ ไม่มีเสนอส่วนลดอีกต่างหาก เจ้านี้ลูกหนี้เยอะมากค่ะ วันที่ไปนัดสืบ ในบอร์ดมีรายชื่อลูกหนี้เกือบ 50 คนแนะค่ะ ไม่นับรวมวันอื่นนะค่ะ แต่ห้องที่ไปมีรายชื่อทั้งหมด 15 คนค่ะ แต่มีไปจริงๆ แค่ 9 คนค่ะวันนั้น เสียดายแทนคนที่ไม่ได้ไป
!! รบกวนถามผู้รู้ค่ะ ถ้าหากเราไปศาลรับข้อตกลงไม่ได้ ไปขอให้ศาลเมตตา ศาลท้านจะให้เราผ่อนหรือจ่ายคืนเป็นเงินก้อนค่ะ
TMB : เงียบเหมือนเดิมค่ะ รอๆๆๆ
UM+ : ให้ประนอมหนี้ ไม่มีวันค่ะ รอH/C
CITI : ได้ H/C มาแล้วเรียบร้อยค่ะ จากยอดหนี้ 161,593.05 บ เหลือ 80,000 บ ผ่อนชำระ 5 เดือนๆแรก 20,000 ที่เหลือ เดือนละ 15,000 ค่ะ ดีใจอย่างแรงเป็น H/C ใบแรกในชีวิตค่ะ แต่ประเด็นคือได้หมายมาพร้อมกันค่ะวันนัดสืบคือ 30/5/60 ว่าจะไปขอเลื่อนศาล ว่าเรากำลังชำระหนี้ให้ทางแบงค์อยู่
!!! แต่รบกวนถามผู้รู้ค่ะ หากเราเลื่อนนัดศาลไปแล้วแต่เรายังจ่ายหนี้ไม่หมดเพราะผ่อน 5 งวดจะไปจบที่เดือน ก.ค. อันนี้เราต้องทำยังไงต่อค่ะ ไม่ทราบจริงๆ ขอคำชี้แนะด้วยค่ะ ขอบคุณล่วงหน้านะค่ะ !!!

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.542 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena