ชีวิตสู้หนี้

7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา - 7 ปี 8 เดือน ที่ผ่านมา #89071 โดย aumaiim
ชีวิตสู้หนี้ was created by aumaiim
สวัสดีเพื่อน ชาวยิ้มสู้หนี้ทุกๆท่าน จากการอ่านกรทู้ของเพื่อนๆหลายๆคน เพื่อเป็นแรงฮึดแรงใจแรงพลังในการตัดสินใจ ตอนนี้ตัดสินใจหยุดจ่ายหนี้ทุกอย่างและชำระหนี้บัตรต่างๆที่น้อยๆก่อน และเหลือไว้แค่ 2 ใบที่ไม่พร้อมจริงๆ (อาจไม่ใช่วิธีทางที่ดีและถูกต้องแต่เพื่อความสบายใจของหลายๆฝ่าย) คือ
Umay {บัตรกดเงินสด}= 61,128.61
First Choice {บัตรกดเงินสด+บัตรเครดิต} =74,654.32

เริ่มหยุดจ่ายครั้งแรกเดือนกันยายน 59
รายงานความคืบหน้าดังนี้คะ
วันที่ 2 กันยายน 59
First Choice โทรตามให้จ่ายหนี้ และไม่มีค่าติดตามใดๆ

วันที่ 3 กันยายน 59
Umay โทรตามให้จ่ายหนี้ และไม่มีค่าติดตามใดๆ ลดราคาการจ่ายให้เป็นพิเศษ เพียง 1,4xx
First Choice โทรตาม 1 ครั้ง โทรสอบถามเรื่องการติดขัดต่างๆ

วันที่ 4 กันยายน 59
Umay โทร 2 ครั้ง อยากให้จ่ายเพื่อรักษาประวัติ บลาๆๆๆๆๆๆๆ
First Choice ไม่โทร

วันที่ 5 กันยายน 59
Umay โทร 5 ครั้ง เช้า สาย เที่ยง บ่าย เย็น แต่รับแค่ 4 ครั้ง
First Choice ไม่โทร

:sweat: :sweat: :sweat:
เราเริ่มเดือนแรกทำใจแล้วคะ แต่ก็ไม่วายนอยด์กะคนรอบข้าง TT ไม่เคยเป็นหนี้ใครเลยจริงๆ ไม่เคยโดนทวงเงิน แต่พอถึงจุดๆหนึ่งต้องเลือก เมื่อเงินรายรับกับรายจ่ายไม่ไปในทิศทางเดียวกัน

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #89833 โดย aumaiim
Replied by aumaiim on topic ชีวิตสู้หนี้
มาต่อเรื่องราวของเรานะคะ #2 เราเงินเดือน 16,340 บาท (สามีออกจากงานแล้วค่ะ) ลูกชาย 4 ขวบ 1 คนและในท้องเป็นลูกสาวคะท้องได้ 7 เดือนละ มีหนี้
ธนาคาร ธกส เดือนละ 2,500 บาท (ต้องจ่ายเพราะกู้แบบค้ำวน)
ธนาคารออมสินเดือนละ 10,000 บาท (ต้องจ่ายเพราะกู้แบบค้ำวน)
ที่ว่าถูกใจแต่ไม่ถูกต้องคือ พอเราและสามี ตัดสินใจว่าจะหยุดจ่ายทุกบัตร ทุกใบ (หลังจากอ่านและศึกษาข้อมูลมาบ้างจากเว็บนี้พอสมควร) เราได้บอกพ่อกะแม่ขอเราพ่อกะแม่เราไม่ค่อยเห็นด้วยแต่ก็ช่วยไม่ได้มากหนักเลยให้เงินมา 200,000 เพื่อปิดหนี้ถึงไม่พอแต่พ่อบอกว่าให้เอาไปและใช้ให้เกิดประโยชน์ เราเลยตัดสินใจปิดบางบัตรที่ปิดได้ ดังนี้คะ
- บัตร aeon ของเรา ยอดปิด 47,971 บาท
- บัตร aeon สามี ยอดปิด 25,000 บาท
- บัตร เครดิต tesco lotus ของเรา ยอดปิด 30,816 บาท
- บัตร ktc cash ของเรา ยอดปิด 19,205.18
- บัตร Ktc เครดิต ของเรา ยอดปิด 47,971 บาท
ไม่รู้ว่า จ่ายมาได้ยังไงตั้งนานหนม เด่วมาอัพเดตข้อมูลเรื่อยๆคะ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #89834 โดย aumaiim
Replied by aumaiim on topic ชีวิตสู้หนี้
umay โทรมาทวงบ่อยมากๆ วัละ 3-5 ครั้ง ทั้งให้กำลังใจ ทั้งขอร้อง ทั้งให้กำลังใจ
first Choice โทรมาสัปห์ดาละ 1-2 ครั้ง นัดโทรติดตามครั้งต่อไปและแจ้งว่าโทตามระบบ

ตอนนี้เราได้แจ้งยกเลิกกรมธรร ทุกฉบับบที่เคยทำหวังว่าจะได้เงินเวรคืนมาบ้างเพื่อเก็บไว้ใช้หนี้ Umay กะ First Choice คะ
เป็นกำลังใจให้ผู้อ่านทุกท่านนะคะ และคนที่มีหนี้ทุกๆคนด้วยคะ แล้วเราต้องผ่านมันไปได้ มาสู้ด้วยกันนะคะ

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #89857 โดย Kirada
Replied by Kirada on topic ชีวิตสู้หนี้

aumaiim เขียน: umay โทรมาทวงบ่อยมากๆ วัละ 3-5 ครั้ง ทั้งให้กำลังใจ ทั้งขอร้อง ทั้งให้กำลังใจ
first Choice โทรมาสัปห์ดาละ 1-2 ครั้ง นัดโทรติดตามครั้งต่อไปและแจ้งว่าโทตามระบบ

ตอนนี้เราได้แจ้งยกเลิกกรมธรร ทุกฉบับบที่เคยทำหวังว่าจะได้เงินเวรคืนมาบ้างเพื่อเก็บไว้ใช้หนี้ Umay กะ First Choice คะ
เป็นกำลังใจให้ผู้อ่านทุกท่านนะคะ และคนที่มีหนี้ทุกๆคนด้วยคะ แล้วเราต้องผ่านมันไปได้ มาสู้ด้วยกันนะคะ

สู้ๆนะคะเราก็เพราะมีลูกเลยตัดสินใจยอมให้ติดเครดิตเพื่อเก็บเงินไว้้ให้ลูกเรียนดีกว่าค่ะ

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #89999 โดย aumaiim
ขอบคุณคะ คุณ Kirada

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #90090 โดย aumaiim
Update ข้อมูลค่ะ
Umay ให้ส่วนลดแล้วค่ะ จากยอดเต็ม 61,128.61 บาท ให้จ่ายแค่ 45,000 บาทคะ แต่เรายังไม่พร้อมจ่ายเงินก้อนคะ รอไปก่อน
First Choice ยังไม่ได้พูดถึงส่วนลด แต่ว่าแจ้งเรื่องการค้างชำระว่าจะขอเสนอทางเลือกอื่นแทนค่ะ

7 ปี 7 เดือน ที่ผ่านมา #90096 โดย BBNP
Replied by BBNP on topic ชีวิตสู้หนี้
เป็นกำลังใจให้ครับ
สู้โว้ย!

7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #90231 โดย aumaiim
ขอบคุณคะ คุณเหน่งนนท์

7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #90234 โดย aumaiim
Up date :
วันนี้ล่าสุด Umay โทมาแจ้งว่าให้จ่ายก่อน 1 รอบบิลเพื่อยืนยันสิทธิ์การขอชำระ 2,000 บาท แบบ H/C ยอด 45,000 บาท โดยต้องจ่ายภายในเดือนตุลาคม 59 โดยให้จ่ายงวดแรก 4,500 บาท หรือขั้นต่ำ เดือนละ 2,000 บาท โดยส่วนที่เหลือต้องจ่ายภายใน กุมภาพันธ์ุ ปี2560 และถ้าไม่จ่ายชำระเลย มีสถานะค้างเกิน 90 วัน ลูกค้าต้องปิดบัญชีอยู่ดียอดเต็ม 61,128.61 บาท

มีใครเคยโดนเงื่อนไขแบบนี้ไหมคะ อยากรู้ว่าต้องทำยังไง

7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #90237 โดย jackTs
Replied by jackTs on topic ชีวิตสู้หนี้

aumaiim เขียน: Up date :
วันนี้ล่าสุด Umay โทมาแจ้งว่าให้จ่ายก่อน 1 รอบบิล เพื่อยืนยันสิทธิ์การขอชำระ 2,000 บาท แบบ H/C ยอด 45,000 บาท

ตัวอย่างที่ถูกเจ้าหนี้โทรมาหลอกให้จ่ายหยอด

โดนหลอกให้จ่ายหยอด (อยู่ในด้านล่างสุดของกระทู้)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=6&id=43558&Itemid=64#79130

รบกวนปรึกษาเรื่องการหยุดจ่ายค่​ะ เป็นหนี้ทั้งหมด 3 แสนกว่า (อยู่ในด้านล่างๆของกระทู้เช่นกัน)
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=5&id=43617&limitstart=40&Itemid=64#79075

งานเข้า เพราะโดนหลอกให้จ่ายหยอด
debtclub.consumerthai.org/index.php?option=com_kunena&view=topic&catid=6&id=41429&limitstart=80&Itemid=64#80129

.
อนณสุข ปรมาลาภา

ความไม่มีหนี้ เป็นลาภอันประเสริฐ

7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #90238 โดย aumaiim
ขอบคุณคะ คุณนกกระจอกเทศ

7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #90304 โดย aumaiim
Update : วันนี้ FC โทรมาแจ้งเรื่องการไม่สามารถชำระหนี้ได้แม้กระทั้ง 1 รอบบบิล และจะเข้ารอบบิลที่ 3 มีผลต่อเครดิตบุโรแล้วคะ โดยขอบันทึกเสียงและแจ้งว่าได้แจ้งให้ทราบแล้ว ประมาณนี้คะ รู้สึกเหมือนกับว่าทำอะไรผิดอย่างใหญ่หลวง :เฮ้อ: :เฮ้อ:

7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #90307 โดย aumaiim
Update : วันนี้ Umay โทรมาให้ส่วนลดเพิ่มค่ะ จาก 45,000 บาท เป็น 30,000 บาท และให้แบ่งจ่ายชำระ 6 งวด แต่เราบอกเค้าว่าขอเอกสารการลดหนี้ให้ก่อน ถึงจะรับเงื่อนไข จากเงินต้น 61,128.61 บาท
ถือว่าให้ส่วนลดก่อน รับไว้ก่อนจะได้ไม่ต้องโทตาม โทรทวงทุกวัน รอๆๆๆ FC ให้ส่วนลดบ้าง ^^ ^^ ^^

7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #90337 โดย 1128
Replied by 1128 on topic ชีวิตสู้หนี้
หยุดจ่ายอิออลกี่งวดค่อยคะค่อยไปปิดพอดีเป็นของอิออลเหมือนกันค่ะพึ่งหยุดงวดแรกมีเจ้าหน้าที่โทมาว่าถ้าไม่จ่ายวันนี้จะมีเจ้าหน้าออกมาหาที่ทำงานนะคะ รู้สึกไม่สบายใจแต่ก็ไม่อยากจ่ายต่ออยากเก็บตังปิดค่ะเพราะจ่ายมาเกือบสี่ปีแล้วค่ะ ขอคำแนะนำด้วยนะคะ

7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #90346 โดย aumaiim
Aeon ไม่มีข้อมูลเลยคะ แต่เป็นกำลังใจให้นะคะ สู้ๆ คุณ1128 (Aeon พ่อให้ตังค์มาปิดคะ)

7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #90347 โดย aumaiim
Update : 12/10/59 วันนี้ FC โทรมาแจ้งเรื่องการชำระหนี้ 1 รอบบิล 4,075 บาท ภายในวันนี้คะ ตอบทันที่เลย ว่าไม่มีคะ ไม่พร้อมคะ

7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #90378 โดย aumaiim
เอกสารแบบนี้คือใบ H/C รึเปล่าคะ เพราะว่ามันดูโล่งๆ โล้นๆ กลัวโดนหลอกให้จ่าย
ไฟล์ที่แนบมาด้วย:

7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #90582 โดย aumaiim
วันนี้ FirstChoice โทรมาแจ้งหยุดจ่ายครบ 3 รอบบิล เดือนตุลาคม ให้ปรับโครงสร้างหนี้หรือไม่ก็ชำระ 1 เดือน ขั้นต่ำ 4,1xx บาท เลยตอบไปว่าไม่ปรับโครงสร้างหนี้คะ พอถามไปว่ามีโครงการอื่นไหม FirstChoice ตอบว่าไม่มี ต้องอดทนและรอต่อไปเพื่อ H/C

7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #90587 โดย Chokdee
Replied by Chokdee on topic ชีวิตสู้หนี้
คุณพ่อท่านเมตตาให้เงินมาใช้ ใช้ให้เกิดประโยชน์ โดยความเห็นส่วนตัว เงิน200,000 นี้ถ้าเป็นเราอยากเก็บไว้ให้ครอบครัวใช้ใน คราวที่จำเป็นจริงๆ นะคะ ไม่ได้อยากให้เป็นหนี้ แล้วไม่ใช้นะ เราเคยคิดเหมือนคุณแล้วตั้งหน้าตั้งตาจ่าย แต่สุดท้ายนะคะ เหมือนที่ชมรมแนะนำ ขอให้เราคิดถึงปากท้องเอาชีวิตเราให้ได้ เพื่อจะได้มีกำลังใจอยู่ ทำงาน ทั้งนี้ด้วยสามียังไม่มีงาน ไหนจะลูกอีก 2 คนนะ เงิน 200,000 ใช้หนี้ตอนนี้คุณแน่ใจว่ามันจบหนี้ได้เลยไหม

ต้องเข้มแข็งพ้นช่วงแรกของการทวงหนี้ให้ได้ การชำระหนี้ถ้าเรายังไม่สามารถจ่ายได้ มันมีขั้นตอนตาม กฎหมายที่ต้องดำเนินไปอยู่แล้วนะคะ เรารู้นี่คะสุดทางเป็นอย่างไร ไม่ต้องกลัวคะ

สู้ และเป็นกำลังใจให้ คุณเป็นคนเข้มแข็งนะ เราเชื่อเช่นนั้น

7 ปี 6 เดือน ที่ผ่านมา #90593 โดย tp9940
Replied by tp9940 on topic ชีวิตสู้หนี้

aumaiim เขียน: Update : วันนี้ Umay โทรมาให้ส่วนลดเพิ่มค่ะ จาก 45,000 บาท เป็น 30,000 บาท และให้แบ่งจ่ายชำระ 6 งวด แต่เราบอกเค้าว่าขอเอกสารการลดหนี้ให้ก่อน ถึงจะรับเงื่อนไข จากเงินต้น 61,128.61 บาท
ถือว่าให้ส่วนลดก่อน รับไว้ก่อนจะได้ไม่ต้องโทตาม โทรทวงทุกวัน รอๆๆๆ FC ให้ส่วนลดบ้าง ^^ ^^ ^^

หยุดพร้อมกันเลยครับ แต่ของให้ส่วนลดน้อยมาก เสนอแต่ปรับโครงสร้างหนี้ คุณ aumaiim มีแนวทางพูดอย่างไรให้ได้ส่วนลดไวๆแล้วได้เยอะๆแต่คุณ aumaiim มั่งอะครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.718 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena