เริ่มหยุดจ่าย กับหนี้ 2.6 แสน

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92127 โดย Witsusu
อันที่ลดตัวแรกจะเป็น บัตรเครดิตกรุงศรี ครับ ตอวแรกบอกมาอยู่ที่ 33,000 ที่เสนอมาครับ แต่ขอไป 26,000 บาท ทางนั้นขอเพิ่มอีก 1,000 บาทเป็น 27,000 เลยตกลงรับยอด

ส่วนสินเชื่อ กำลังขอไปครับ ยอด 48,200 ขอไป 24,000 ไม่รู้ว่าจะให้หรือไม่ต้องลุ้นต่อไป

ส่วน FC เสนอมาก่อนที่ 39,000 บอกยังไม่มีเงินครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92306 โดย Witsusu
Update 31.1.2017
ปิดได้เเล้ว 1 ตัว บัตรเครดิตกรุงศรี ที่ยอด 27000 จากยอด 48000 ระยะเวลา 7 รอบบิล
FC ไม่ยอมลดลงเลยยังยืนยันที่ 32000 อยากได้ที่ 24000 แต่ไม่ให้ ใครมีประสบการณ์บ้างครับ
สินเชื่อกรุงศรี ไม่ยอมลดลงมาเลย ปิด 40000 อบ่างเดียว จากยอด 42000 ไม่ลดเลย ใครมีประสบการณ์บ้างครับ

กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ สมัครสมาชิกใหม่ เพื่อเข้าร่วมวงสนทนา

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92313 โดย Hippocrite

Witsusu เขียน: Update 31.1.2017
ปิดได้เเล้ว 1 ตัว บัตรเครดิตกรุงศรี ที่ยอด 27000 จากยอด 48000 ระยะเวลา 7 รอบบิล
FC ไม่ยอมลดลงเลยยังยืนยันที่ 32000 อยากได้ที่ 24000 แต่ไม่ให้ ใครมีประสบการณ์บ้างครับ
สินเชื่อกรุงศรี ไม่ยอมลดลงมาเลย ปิด 40000 อบ่างเดียว จากยอด 42000 ไม่ลดเลย ใครมีประสบการณ์บ้างครับ

ยินดีด้วยนะครับ สู้ๆต่อไป (^_-)

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92423 โดย Witsusu

Hippocrite เขียน:

Witsusu เขียน: Update 31.1.2017

ยินดีด้วยนะครับ สู้ๆต่อไป (^_-)

ขอบคุณครับ สู้ ๆตเหมือนกันครับ สอบถามครับพี่ หยุด Bay มานานแล้วไม่ฟ้องหรือครับ

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92430 โดย Hippocrite

Witsusu เขียน:
ขอบคุณครับ สู้ ๆตเหมือนกันครับ สอบถามครับพี่ หยุด Bay มานานแล้วไม่ฟ้องหรือครับ

คืออันนี้ไม่เข้าใจเหมือนกันครับว่าทำไม BAY ไม่ฟ้องผมสักที
ตั้งแต่เริ่มหยุดจ่่ายเมื่อปลายปี 53 มีเจ้าหน้าที่ BAY โทรมาทวงแย่ๆ ทุกสัปดาห์ นัดวันจ่ายแล้วผมก็ปัดไปเรื่อยๆ หลังๆก็เริ่มไม่รับสาย โดยลง Application ในโทรศัพท์ให้ mute เสียงเรียกเข้าเบอร์ที่ไม่รู้จักในระหว่างวันทำงาน เพราะ​ไม่ค่อยอยากคุยเรื่องหนี้สินในที่ทำงานครับ

ที่จะพอได้คุยก็คือหลังหกโมงเย็น หรือเสาร์อาทิตย์ หลังจากนั้น 2-3 เดือน ก็กลายเป็นนานๆโทรมาที โดยเปลี่ยนคนทวงหนี้ไปเรื่อยๆ จดหมายก็มีมาบ้างตอนเปลี่ยนบริษัททวงหนี้ที เขาก็จะส่งจดหมายมาประกาศศักดาที จนกระทั่งประมาณกลางปี 57 หนี้ผมได้ถูกขาย/โอนไปให้ บริษัท​บริหาร​สินทรัพย์​กรุงศรีอยุธยา​

หลังจากนั้นหนี้ของ BAY นี้ ตัวหนี้หายไปจากเครดิตบูโร ตอนเช็คเมื่อปลายปี 59 ก็ไม่ได้แสดงอยู่ในรายงานเลยครับ ซึ่งมีหลายเหตุผลเขื่อว่า BAY ฟ้องผมไม่ทันกำหนดหลังผิดนัดชำระเกิน 5 ปี ทำให้หากฟ้องก็เสี่ยงสูงเกินไปเลยไม่ฟ้องจนถึงบัดนี้

อย่างไรก็ดี BAY จะทวงผ่านบริษัททวงหนี้อยู่เนืองๆ นานๆที เดือนละครั้งได้มั้ง ผมก็อยากให้เขาฟ้องอยู่นะได้สู้คดีเรื่องอายุความ บอกผ่านบริษัททวงหนี้ให้รีบดำเนินการตามกระบวนการ แต่ก็ยังเงียบครับ... ไม่รู้ว่าโชคดีหรือโชคดีร้ายกันแน่ เพราะ BAY ลดให้น้อยมากๆ ครั้นยังไม่จ่ายก็ต้องอยู่กันไปแบบนี้ T_T

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92482 โดย Witsusu

Hippocrite เขียน:

Witsusu เขียน:

คืออันนี้ไม่เข้าใจเหมือนกันครับว่าทำไม BAY ไม่ฟ้องผมสักที
ตั้งแต่เริ่มหยุดจ่่ายเมื่อปลายปี 53 มีเจ้าหน้าที่ BAY โทรมาทวงแย่ๆ ทุกสัปดาห์ นัดวันจ่ายแล้วผมก็ปัดไปเรื่อยๆ หลังๆก็เริ่มไม่รับสาย โดยลง Application ในโทรศัพท์ให้ mute เสียงเรียกเข้าเบอร์ที่ไม่รู้จักในระหว่างวันทำงาน เพราะ​ไม่ค่อยอยากคุยเรื่องหนี้สินในที่ทำงานครับ

ที่จะพอได้คุยก็คือหลังหกโมงเย็น หรือเสาร์อาทิตย์ หลังจากนั้น 2-3 เดือน ก็กลายเป็นนานๆโทรมาที โดยเปลี่ยนคนทวงหนี้ไปเรื่อยๆ จดหมายก็มีมาบ้างตอนเปลี่ยนบริษัททวงหนี้ที เขาก็จะส่งจดหมายมาประกาศศักดาที จนกระทั่งประมาณกลางปี 57 หนี้ผมได้ถูกขาย/โอนไปให้ บริษัท​บริหาร​สินทรัพย์​กรุงศรีอยุธยา​

หลังจากนั้นหนี้ของ BAY นี้ ตัวหนี้หายไปจากเครดิตบูโร ตอนเช็คเมื่อปลายปี 59 ก็ไม่ได้แสดงอยู่ในรายงานเลยครับ ซึ่งมีหลายเหตุผลเขื่อว่า BAY ฟ้องผมไม่ทันกำหนดหลังผิดนัดชำระเกิน 5 ปี ทำให้หากฟ้องก็เสี่ยงสูงเกินไปเลยไม่ฟ้องจนถึงบัดนี้

อย่างไรก็ดี BAY จะทวงผ่านบริษัททวงหนี้อยู่เนืองๆ นานๆที เดือนละครั้งได้มั้ง ผมก็อยากให้เขาฟ้องอยู่นะได้สู้คดีเรื่องอายุความ บอกผ่านบริษัททวงหนี้ให้รีบดำเนินการตามกระบวนการ แต่ก็ยังเงียบครับ... ไม่รู้ว่าโชคดีหรือโชคดีร้ายกันแน่ เพราะ BAY ลดให้น้อยมากๆ ครั้นยังไม่จ่ายก็ต้องอยู่กันไปแบบนี้ T_T

ขอบคุณมากครับพี่ Hippocrite รอส่วนลดอยู่ไม่รู้ว่าจะมาเมื่อไร :ลั่ลล้า:

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92483 โดย ดอกไม้สีขาว
Replied by ดอกไม้สีขาว on topic เริ่มหยุดจ่าย กับหนี้ 2.6 แสน
ติดสินเชื่อกรุงศรี smile cash มา 3 ปีแล้ว
ยอดค้างสุดท้ัาย 16700
ตอนนี้ขึ้นมาเป็น 28705
เสนอปิดที่ 20000 / 6 งวด
ยังไม่ตกลงค่ะ
เยอะเกิน แต่เจ้านี้ให้ส่วนลดน้อยจริง
ช่วงนี้มีใครได้ลดสินเชื่อนี้บ้างมั้ยคะ

7 ปี 2 เดือน ที่ผ่านมา #92490 โดย Hippocrite

ดอกไม้สีขาว เขียน: ติดสินเชื่อกรุงศรี smile cash มา 3 ปีแล้ว
ยอดค้างสุดท้ัาย 16700
ตอนนี้ขึ้นมาเป็น 28705
เสนอปิดที่ 20000 / 6 งวด
ยังไม่ตกลงค่ะ
เยอะเกิน แต่เจ้านี้ให้ส่วนลดน้อยจริง
ช่วงนี้มีใครได้ลดสินเชื่อนี้บ้างมั้ยคะ

ขออนุญาต​คุณ Witsusu นะครับ

คุณดอกไม้สีขาว เป็นตัวเดียวกับผมเลย Smile Cash ของ BAY ลองไปตรวจสอบกับเครดิตรบูโรว่ามีการโอนหนี้ของคุณให้บริษัทบริหารสินทรัพย์กรุงศีอยุธยาหรือยัง เพื่อดูว่าหนี้ของเราในมุมมองของเจ้าหนี้คือ BAY มันเน่าได้ที่หรือยัง เพื่อเป็นข้อมูละครับ เพราะถ้าเน่ายังไม่ได้ที่(ยังไม่โอนหนี้ไป) ก็เป็นไปได้ว่ารอเน่าอีกระดับนึงเขาอาจจะลดให้อีก

อย่างของผมโอนหนี้ไปแล้วแสดงว่าเน่าเหม็นสุดทนคละคลุ้งตลาดหลักทรัพย์ เพราะญี่ปุ่นเครือ MUFG เข้าซื้อหุ้น และรวมกิจการในไทยช่วงปี 2557 มันเลยต้องโอนอะไรเน่าเหม็นออกไปจากบัญชีให้บริษัทลูกที่ไม่ได้จดทะเบียนในตลาดดูแล แถมของผมหมดอายุความทางกฎหมาย จะฟ้องก็กลัวๆ จะลดหนี้ก็ควักเนื้อตัวเองที่ตอนนี้ญี่ปุ่นคุมอยู่(บริษัทลูก) เขาคงรอเวลาอะไรบางอย่าง คงต้องอยู่กันไปอีกนาน 555+

ลองติดตามข่าวทางการเงินการธนาคาร ตลาดหลักทรัพย์ดูบ้างก็ดี จะให้เจ้าหนี้รู้ข้อมูลเราอย่างเดียวได้ไง รู้เขารู้เรารบร้อยครั้ง ชนะร้อยครั้งครับ (^_-)

6 ปี 10 เดือน ที่ผ่านมา #95008 โดย Witsusu
Update 12/6/2017
รายการที่ปิดไปแล้ว 2 รายการ
1. FC ยอดก่อนปิด 48,000 ทำแฮร์คัท 27,000 ระยะ 8 เดือนจ่ายครั้งเดียว
2. กรุงศรีบัตรเครดิต 48,000 ทำแฮร์คัท 27,500 ระยะเวลา 8 เดือน จ่ายสองครั้ง 7,500 บาท และ 20,000 บาท

รายการที่ยังไม่อนุมัติ
1. กรุงศรี เงินกู้ 42,000 ยังไมรมีการอนุมัติใดๆ เลยครับ

รายการที่เข้าสู่กระบวนการกฎหมาย
1.เงินกู้ TMB เรียกวันที่ 2.8.2017
สอบถามทางพี่ ๆ ครับว่า เราควรติดต่อไปทางธนาคาร หรือรอไปศาลเลยครับ

ผู้ดูแล: MommyangelBadmankonsiam
เวลาที่ใช้ในการสร้างหน้าเว็บ: 0.459 วินาที
ขับเคลื่อนโดย ระบบฟอรัม Kunena